Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#2301 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:30

คุณแต๋ม เอารูปอะไรมาแปะครับ ถ้าจะคุยเรื่องแสงเงานี่ ก็รบกวนให้ไปหาข้อมูลดีๆ หน่อยนะครับ

รู้จักค่า over ของ กล้อง DSLR ไหมครับ!! แล้วยังมีค่า ISO อีกนะครับ.........

ไปศึกษามาก่อน แล้วค่อยมาคุยกันนะครับ ผมรอได้ รอมาหลายวันแล้ว พวกคุณแต๋ม ไม่มีใครมีข้อมูลใหม่ๆ เลยเหรอครับ ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2302 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:31

คุณรถเก๋งยิงวสันต์ Stargate-1

คุณเอารูปผมมาตัดต่อนะ ผมจึงเอาตัวเต็มมาลงอีกที โดนความขยันกลบหมดสะแล้ว :unsure:

คุณ"คุณพอแล้วๆ"'Tam-mic-ra ความจริงไม่อยากให้ราคาเท่าไหร่ แต่เห็นคนอื่นถามไม่ตอบ มาตอบคนไม่ถาม คนจะขาดใจตายแน่ถ้าไม่ตอบ เลยสนองตัณหาซักหน่อย
เรื่องรถก็ยังยืนยันนะว่าเห็นคนโดนรถบังอยู่ครึ่งตัว ถ้าคุณเห็นแย้งอย่างไร ก็เอามาเหตุผลมาพูดกัน ไม่ใช่ใช้ลมปากว่า "พอแล้วๆ" ก็บอกว่าทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์แล้วทหารคนไหนล่ะ ปากดีนัก แต่ไม่เห็นกล้าตอบเลย

รูปคุณเองแท้ๆ ยังอธิบายไม่ได้เลยว่าแสงที่เจดีย์เล็กมาได้อย่างไร อยู่ตรงข้ามทิศตะวันตกชัดๆ แสงมาได้อย่างไร ขนาดลดแสงให้ที่อื่นมืดหมด
แล้วขอบหลังคาโบสถ์ส่วนบนทำไมมีแสงน้อยกว่าส่วนล่างของหลังคาโบสถ์ ถ้าแสงตะวันมาถึงจริงๆจากแนวมั่วๆของลูกศร ไม่บังหมดหรือ แล้วไปตัดต่อเอารูปตึกของวันไหนมาแปะล่ะ บอกมาเลยว่าวันเดียวกัน ไม่ต้องให้คนดูจินตนาการกันเอง รูปตึกเอามาจากคลิปไหน แล้ว เจดีย์จากคลิปไหน เขาพูดเรื่องอะไร รู้เรื่องหรือเปล่า เขาคุยกันที่คลิปไหน มาแปะแล้วก็ไป ไม่เคยอ่านย้อนไปที่ขาดช่วงไปเลย ไม่ทิ้งนิสัยเดิม แก้ไม่หาย
http://webboard.seri...200#entry474688

ประเด็นทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์หรือไม่ มันก็อีกประเด็นนึง
แต่รถเก๋งน่ะ มันไม่มีอยู่ต่างหากล่ะ ตั้งแต่ต้นกระทู้ๆนั้นน่ะมีคนเอาภาพแวดล้อมมาลงเยอะแยะ คุณก็ไม่ยอมดูแต่ต้น อยู่ๆมาบอกรถเก๋งมาจอด

ส่วนคลิปตำรวจ ในเมื่อยังไม่มีหลักฐานมาชี้ว่ามีจุดตัดต่อได้ นอกจากสงสัยกันลอยๆ ผมก็ต้องถือว่าคลิปถูกถ่าย Shot เดียวกัน

เส่วนรื่องรูปตึกนั่นผมชนะขาดไปแล้วนา คุณแอมยังยอมเลย , นาย son ก็หน้าแตกละเอียดที่บอกว่าตึกขาวหายไปเพราะถูกควันกลบ แต่คุณรถเก๋งมารีรันความสงสัยเฉยเลย :D

เรื่องเจดีย์เล็ก ดูยังไงก็แสงมาจากตะวันตกแหล่ะ :lol:
Untitled  .jpg

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2303 RaRa

RaRa

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:41

คุณแต๋ม นี่ก็นะ ถ้าเป็นรถ ท่าทางช่วงล่างคงจะเสียหมดแล้วมั้ง....!!!

ตกหลุมท่าน Stargate แล้วหล่ะมั้ง.....ตึกที่ว่า หน่ะมันอยู่ในรูปเจดีย์

ที่คุณแต๋มเอามาอ้าง เรื่องแสงบังไงหล่ะครับ (ที่แปะไว้ ข้างๆ รูปเจดีย์)

ไม่ใช่รูป ตึกที่ คุณ son มาอ้าง มั่วๆ แล้ว บอกคุณแต๋ม ว่าหายไปไหน รูปนั้น!!!

ผมว่าคุณแต๋ม คงจะเอามาใช้อ้างอิง เรื่องแสงหล่ะมั้ง...ไม่ได้ทำเองหรือไงถึงลืมหน่ะครับ!! <_< <_<

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2304 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:59

อ่อ คนละตึกกัน ใจนะRaRa ตอนแรกbrowser ผมมันดันไปโผล่ rep อีกตึกนึง

อ่า ถ้าเป็นตึกในรูปเล็กของผม คือตึก สตช. นั้น หากคุณรถเก๋ง สงสัยว่าตึกนั้นอยู่ในคลิปไหน ผมตัดภาพตึกมาจากไหน
ซึ่งมันก็อยู่ในคลิปแตงโมนั่นแหล่ะ สงสัยคุณรถเก๋งไม่ได้ดูคลิปตลอดจนจบ

แต่ถ้าจะกล่าวหาว่าผมหรือคนอื่น ตัดภาพตึกมาใส่ หรือตัดภาพเจดีย์มาใส่ คุณรถเก๋งมีข้อมูลหลักฐานให้ดูยังไงบ้าง? ว่าตัดมา :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2305 RaRa

RaRa

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:05

นี่สรุปว่า คุณแต๋ม รู้หรือยังว่า กระทู้นี้ พูดกัน ถึง "คลิป" ตัวไหน??

"คลิปแตงโม" คือ???................นี่จะมามั่วอีกแล้วเหรอครับ คุณแต๋ม :lol:

#2306 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:18

คุณ Stargate-1

คุณเอารูปผมมาตัดต่อนะ ผมจึงเอาตัวเต็มมาลงอีกที โดนความขยันกลบหมดสะแล้ว :unsure:

คุณ'Tam-mic-ra ความจริงไม่อยากให้ราคาเท่าไหร่ แต่เห็นคนอื่นถามไม่ตอบ มาตอบคนไม่ถาม คนจะขาดใจตายแน่ถ้าไม่ตอบ เลยสนองตัณหาซักหน่อย
เรื่องรถก็ยังยืนยันนะว่าเห็นคนโดนรถบังอยู่ครึ่งตัว ถ้าคุณเห็นแย้งอย่างไร ก็เอามาเหตุผลมาพูดกัน ไม่ใช่ใช้ลมปากว่า "พอแล้วๆ" ก็บอกว่าทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์แล้วทหารคนไหนล่ะ ปากดีนัก แต่ไม่เห็นกล้าตอบเลย

รูปคุณเองแท้ๆ ยังอธิบายไม่ได้เลยว่าแสงที่เจดีย์เล็กมาได้อย่างไร อยู่ตรงข้ามทิศตะวันตกชัดๆ แสงมาได้อย่างไร ขนาดลดแสงให้ที่อื่นมืดหมด
แล้วขอบหลังคาโบสถ์ส่วนบนทำไมมีแสงน้อยกว่าส่วนล่างของหลังคาโบสถ์ ถ้าแสงตะวันมาถึงจริงๆจากแนวมั่วๆของลูกศร ไม่บังหมดหรือ แล้วไปตัดต่อเอารูปตึกของวันไหนมาแปะล่ะ บอกมาเลยว่าวันเดียวกัน ไม่ต้องให้คนดูจินตนาการกันเอง รูปตึกเอามาจากคลิปไหน แล้ว เจดีย์จากคลิปไหน เขาพูดเรื่องอะไร รู้เรื่องหรือเปล่า เขาคุยกันที่คลิปไหน มาแปะแล้วก็ไป ไม่เคยอ่านย้อนไปที่ขาดช่วงไปเลย ไม่ทิ้งนิสัยเดิม แก้ไม่หาย
http://webboard.seri...200#entry474688

ประเด็นทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์หรือไม่ มันก็อีกประเด็นนึง
แต่รถเก๋งน่ะ มันไม่มีอยู่ต่างหากล่ะ ตั้งแต่ต้นกระทู้ๆนั้นน่ะมีคนเอาภาพแวดล้อมมาลงเยอะแยะ คุณก็ไม่ยอมดูแต่ต้น อยู่ๆมาบอกรถเก๋งมาจอด

ส่วนคลิปตำรวจ ในเมื่อยังไม่มีหลักฐานมาชี้ว่ามีจุดตัดต่อได้ นอกจากสงสัยกันลอยๆ ผมก็ต้องถือว่าคลิปถูกถ่าย Shot เดียวกัน

เส่วนรื่องรูปตึกนั่นผมชนะขาดไปแล้วนา คุณแอมยังยอมเลย , นาย son ก็หน้าแตกละเอียดที่บอกว่าตึกขาวหายไปเพราะถูกควันกลบ แต่คุณรถเก๋งมารีรันความสงสัยเฉยเลย :D

เรื่องเจดีย์เล็ก ดูยังไงก็แสงมาจากตะวันตกแหล่ะ :lol:
Untitled  .jpg

เรื่องรถไม่มี คุณเอาหลักฐานมายืนยันซิว่าไม่มี แล้วคนที่ยืนอยู่ อะไรมาบังไว้อยู่ ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เห็นนิ เราดูที่ภาพ ไม่ได้อยู่ในสถานที่จริง เห็นตามที่มีในรูป

คุณพูดเหมือนมาแวะเล่นๆ คุณสิงห์ฯเขาอุตสาห์เสียเวลาโหลดคลิปเป็นชม.มาให้ดูยัง ไม่ยอมดูอีก ถ้าดูแล้วค่อยมาบอกอีกทีว่าคลิปไหนที่ตัดต่อ และตัดต่อตรงไหน
คุณโพสต์เล่นๆ อะไรก็ไม่รู้ แล้วก็ไป คนอื่นเขาต่อว่ากันทุกคน ไม่นานจะเป็นแบบนายขนมสาคูนะ

เรื่องตึกอะไรของคุณ ไม่รู้พูดเรื่องอะไร ตึกมันอยู่ในตลิปใช้ที่อภิปรายกันหรือ เดียวก็หน้าแตกหลอก

เจดีย์เล็กทำไมมีแสง ทำไมไม่มืด ถ้าอยู่ตรงข้ามทิศตะวันตก แสงตะวันจะส่องได้หรือ คิดดูซิ
แล้วดูที่หล้งคาโบสถ์ส่วนล่าง แสงมาจากไหน ไม่ถูกบังโดยหลังคาส่วนบนหรือ ถ้าแสงมาจากทิศตะวันตกจริง และชอบหลังคาส่วนบนทำไมมืดไป แทนที่น่าจะสว่างถ้าแสงมาจากทิศตะวันตกจริงๆ

การพูดจาถากถางคนอื่นไม่ช่วยให้คุณดูดีขึ้นในสายตาของคนที่มาอ่านกัน ในทางตรงกันข้ามเขาจะเห็นว่าคุณเป็นคนไร้มารยาท เขาไม่เคยดูถูกคุณเลย นี่คุณมาเรียกเขาแบบนี้มันหมายความว่าอย่างไร พูดมาตรงๆแบบลูกผู้ชายดีกว่า

Edited by Stargate-1, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:39.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2307 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:12

คุณรถเก๋ง Stargate-1

ก็แค่แหย่เล่นครับ .... ไม่พอใจ ก็ขอโทษด้วยจ้า จะไม่เรียกชื่อนี้แล้วครับ

อ่า... ส่วนเรื่องแสงที่มากระทบ ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นแสงแดดนี่ครับ เรากำลังดูว่าต้นแสงมาจากทิศไหน เห็นด้วยไหม?

ดังนั้น แม้ว่าจะมีตึกบังหรือเมฆบัง แสงที่มาจากแหล่งแบบมีทิศทาง ย่อมเข้มกว่าอีกด้านเสมอ จริงไหมๆ :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:13.

#2308 RaRa

RaRa

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:27

คุณรถเก๋ง Stargate-1

ก็แค่แหย่เล่นครับ .... ไม่พอใจ ก็ขอโทษด้วยจ้า จะไม่เรียกชื่อนี้แล้วครับ

อ่า... ส่วนเรื่องแสงที่มากระทบ ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นแสงแดดนี่ครับ เรากำลังดูว่าต้นแสงมาจากทิศไหน เห็นด้วยไหม?

ดังนั้น แม้ว่าจะมีตึกบังหรือเมฆบัง แสงที่มาจากแหล่งแบบมีทิศทาง ย่อมเข้มกว่าอีกด้านเสมอ จริงไหมๆ :unsure:

ให้ไปศึกษารายละเอียด แล้วก็ดู คลิป อะไรต่างๆ นี่ ไปทำการบ้านมาหรือยังครับ คุณแต๋ม

เดี๋ยวก็มาคุยกับคนอื่นเค้าไม่รู้เรื่องอีก ผมไม่มีเวลามานั่งแก้ตัวให้คุณได้ตลอดหรอกนะครับ -_-

#2309 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:23

กระทู้นี่ยาวดีแหะ...เมื่อไหร่จะตกผลึกสักทีเนี่ย >_<

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#2310 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:37

คุณ Stargate-1

ถ้าคุณคิดจะเรียกชื่ออื่น ก็ควรเรียกอีกสามสี่คนด้วยที่เห็นเหมือนๆกันกับผม ที่ว่าล้อเล่น ผมว่าไม่ได้ล้อเล่น เพราะคนที่ล้อเล่นเขาไม่ล้อเล่นกับคนที่ไม่เล่นด้วย ก็ดูซิคุณก็ยังเรียกอีก แสดงว่ายังจะหาเรื่องอีก ผมว่ามันมีเป้าหมาย

อย่างเขาถามกันคุณก็ไม่ตอบ มาตอบคนไม่ถาม มันก็มีเป้าหมาย ผิดวิสัยคนที่มาออกความเห็นกันทั่วไปในสรท. เหมือนกลุ่มคุณนายนั่งเบนซ์ ซึ่งพอจะติดตามพฤติกรรมได้ว่าเป็นใครบ้าง และไม่ใช่ผมไม่พอใจ แต่ต้องการหยุดแผนการประสงค์ร้ายของคุณไว้เท่านั้น

สิ่งที่คุณพูดมาก็ไม่ได้แสดงเหตุผลว่าทำไมถึงมีแสงมากระทบเจดีย์เล็ก ทั้งๆที่อยู่ตรงข้ามกับทิศตะวันตก เมื่อเทียบกับสิ่งรอบๆข้างที่ลดแสงแล้วมืดไปหมด จะว่ามีแสงมาจากแสงตะวันโดยตรง ไม่ใช่แสงสะท้อนจากวัตถุอื่นๆหรือ ช่วยหาเหตุผล มาอธิบายให้เห็นกัน

บริเวณขอบข้างของหลังคาเจดีย์ด้านบนก็ถูกลดแสงลงจนมืด แสงน้อยกว่าขอบบนของหลังคาด้านล่างที่มีแสงสว่างมากกว่า แทนที่น่าจะมืดเพราะถูกบังจาก หลังคาโบสถ์ส่วนบน แสงที่คุณทำลูกศรไว้ มันก็บอกว่าคุณคิดว่าแสงตะวันมาทางทิศนั้น ซึ่งแสงจากทิศทางที่ลูกศรชี้นั้นถูกบังแน่นอน

คุณบอกว่าแสงตะวันมาได้โดยตึกบัง เมฆบัง แล้วคุณจะบอกได้อย่างไรว่าอันไหนแสงจากตะวันอันไหนแสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียง

คำถามก็คือ แสงที่เจดีย์เล็ก และที่ขอบบนของหลังคาโบสถ์ด้านล่างมาจากไหน

http://webboard.seri...250#entry502811

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2311 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:23

สิ่งที่คุณพูดมาก็ไม่ได้แสดงเหตุผลว่าทำไมถึงมีแสงมากระทบเจดีย์เล็ก ทั้งๆที่อยู่ตรงข้ามกับทิศตะวันตก เมื่อเทียบกับสิ่งรอบๆข้างที่ลดแสงแล้วมืดไปหมด จะว่ามีแสงมาจากแสงตะวันโดยตรง ไม่ใช่แสงสะท้อนจากวัตถุอื่นๆหรือ ช่วยหาเหตุผล มาอธิบายให้เห็นกัน

บริเวณขอบข้างของหลังคาเจดีย์ด้านบนก็ถูกลดแสงลงจนมืด แสงน้อยกว่าขอบบนของหลังคาด้านล่างที่มีแสงสว่างมากกว่า แทนที่น่าจะมืดเพราะถูกบังจาก หลังคาโบสถ์ส่วนบน แสงที่คุณทำลูกศรไว้ มันก็บอกว่าคุณคิดว่าแสงตะวันมาทางทิศนั้น ซึ่งแสงจากทิศทางที่ลูกศรชี้นั้นถูกบังแน่นอน

คุณบอกว่าแสงตะวันมาได้โดยตึกบัง เมฆบัง แล้วคุณจะบอกได้อย่างไรว่าอันไหนแสงจากตะวันอันไหนแสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียง

คำถามก็คือ แสงที่เจดีย์เล็ก และที่ขอบบนของหลังคาโบสถ์ด้านล่างมาจากไหน

http://webboard.seri...250#entry502811

ผมช่วยตอบก็ได้ครับ

๑ ทำไมแสงถึงมากระทบเจดีย์เล็ก ทั้งๆที่อยู่ตรงข้ามทิศตะวันตก??

แสงกระทบเจดีย์เล็กจริงครับ และผมก็อธิบายแล้วว่ารูปร่างของมันทำให้แสงเข้าและสะท้อนได้ง่าย แสงมันมาเข้าตาเรา เพราะมันสะท้อนมาจากแหล่งกำเนิดอีกที มันไม่ได้แปลว่าแสงต้องสะท้อนตรงๆซะหน่อยนี่ครับ( ผมว่าผมบอกหลายรอบแล้วนะครับ )

อีกสิ่งที่ผมไม่แน่ใจว่าคุณ Stargate-1 ทราบหรือเปล่า ว่าท้องฟ้าก็มีแสงนะครับถ้ายังไม่มืด แสงก็มาจากท้องฟ้าได้

บริเวณขอบข้างของหลังคาเจดีย์ด้านบน ก็ถูกลดแสงลงจนมืด แสงน้อยกว่าขอบบนของหลังคาด้านล่างที่มีแสงสว่างมากกว่า แทนที่น่าจะมืดเพราะถูกบังจาก หลังคาโบสถ์ส่วนบน แสงที่คุณทำลูกศรไว้ มันก็บอกว่าคุณคิดว่าแสงตะวันมาทางทิศนั้น ซึ่งแสงจากทิศทางที่ลูกศรชี้นั้นถูกบังแน่นอน

ผมคิดว่า เราต้องดูตำแหน่งของโบสถ์ และเจดีย์ให้ดีครับ ถ้าลองดูในแผนที่ คุณจะเห็นว่าถ้าแสงเข้าทางตะวันตก แสงต้องลอดช่องว่างระหว่างพารากอนกับตึกฝั่งตรงข้ามมา ดังนั้น แสงจึงไม่ได้เข้ามาตรงๆ อย่างรูปที่คุณ Tam-mic-ra ทำเอาไว้ แต่เข้ามาแบบทำมุมนิดๆ ทำให้ขอบปูนด้านล่าง สว่างกว่าด้านบนครับ

เดี๋ยวว่างๆ จะกลับมาวิเคราะห์ต่อนะครับ

แต่อยากฝากคำถาให้คุณ Stagate-1 ตอบบ้าง

คุณ Stargate-1 บอกว่า "แสงกระทบที่เห็นที่เจดีย์ใหญ่ เป็นแสงที่สะท้อนจากวัตถุข้างเคียง" จึงทำให้เห็นเจดีย์สว่างด้านตะวันตกมากกว่าด้านตะวันออกใช่มั้ยครับ

ผมขอถามว่า วัตถุนั้นคืออะไรครับ ถึงทำให้เห็นว่าเจดี์สว่างได้ขนาดนั้น???

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2312 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10

ผมช่วยตอบก็ได้ครับ

๑ ทำไมแสงถึงมากระทบเจดีย์เล็ก ทั้งๆที่อยู่ตรงข้ามทิศตะวันตก??

แสงกระทบเจดีย์เล็กจริงครับ และผมก็อธิบายแล้วว่ารูปร่างของมันทำให้แสงเข้าและสะท้อนได้ง่าย แสงมันมาเข้าตาเรา เพราะมันสะท้อนมาจากแหล่งกำเนิดอีกที มันไม่ได้แปลว่าแสงต้องสะท้อนตรงๆซะหน่อยนี่ครับ( ผมว่าผมบอกหลายรอบแล้วนะครับ )

อีกสิ่งที่ผมไม่แน่ใจว่าคุณ Stargate-1 ทราบหรือเปล่า ว่าท้องฟ้าก็มีแสงนะครับถ้ายังไม่มืด แสงก็มาจากท้องฟ้าได้

บริเวณขอบข้างของหลังคาเจดีย์ด้านบน ก็ถูกลดแสงลงจนมืด แสงน้อยกว่าขอบบนของหลังคาด้านล่างที่มีแสงสว่างมากกว่า แทนที่น่าจะมืดเพราะถูกบังจาก หลังคาโบสถ์ส่วนบน แสงที่คุณทำลูกศรไว้ มันก็บอกว่าคุณคิดว่าแสงตะวันมาทางทิศนั้น ซึ่งแสงจากทิศทางที่ลูกศรชี้นั้นถูกบังแน่นอน

ผมคิดว่า เราต้องดูตำแหน่งของโบสถ์ และเจดีย์ให้ดีครับ ถ้าลองดูในแผนที่ คุณจะเห็นว่าถ้าแสงเข้าทางตะวันตก แสงต้องลอดช่องว่างระหว่างพารากอนกับตึกฝั่งตรงข้ามมา ดังนั้น แสงจึงไม่ได้เข้ามาตรงๆ อย่างรูปที่คุณ Tam-mic-ra ทำเอาไว้ แต่เข้ามาแบบทำมุมนิดๆ ทำให้ขอบปูนด้านล่าง สว่างกว่าด้านบนครับ

เดี๋ยวว่างๆ จะกลับมาวิเคราะห์ต่อนะครับ

แต่อยากฝากคำถาให้คุณ Stagate-1 ตอบบ้าง

คุณ Stargate-1 บอกว่า "แสงกระทบที่เห็นที่เจดีย์ใหญ่ เป็นแสงที่สะท้อนจากวัตถุข้างเคียง" จึงทำให้เห็นเจดีย์สว่างด้านตะวันตกมากกว่าด้านตะวันออกใช่มั้ยครับ

ผมขอถามว่า วัตถุนั้นคืออะไรครับ ถึงทำให้เห็นว่าเจดี์สว่างได้ขนาดนั้น???

คุณเห็นรอบๆมันมืดหมด เพราะเขาลดแสงลง จะเหลือแต่บริเวณที่แสงเข้ามาโดยตรงหรือแสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียง จนแสงสะท้อนจากท้องฟ้าไม่มีผล ถูกลดลงจนมืดหมด คงเหลือแต่แสงจากตะวันโดยตรงกับแสงที่สะท้อนจากวัตถุข้างเคียง

คำถามก็ คือ แสงที่มากระทบวัตถุทั้งสองนั้นมาจากไหน จากแสงตะวันโดยตรง หรือ จากแสงสะท้อนจากวัตถุข้างเคียง แสงสะท้อนจากท้องฟ้านั้นตัดทิ้งไปได้เลย

ถ้าคุณตอบคำถามแรกได้ คุณก็ได้คำตอบทั้งหมด

ขอเพิ่มข้อสังเกตอีกข้อเกี่ยวกับการลอดของแสง คุณลองดูวัตถุสองชิ้นด้านล่างที่สะท้อนแสงนี้ ต้องได้รับแสงโดยตรงแน่นอน จึงแวววาวได้ขนาดนั้น แสงที่มากระทบโดยตรงจากแสงตะวันลอดมาทางซ้าย หรือ ขวา

Edited by Stargate-1, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:25.

#2313 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:53

เฮ๊ ผมลดแสงที่ภาพ ผมไม่ได้เทพขนาดไปลดแสงจากดวงอาทิตย์ได้ คุณจะไปบอกว่าแสงสะท้อนจากท้องฟ้าไม่มีผล ได้ยังไงเนี่ย :unsure:
แล้วที่คุณวงเล็กๆ2วงนั้น มันเป็นวัตถุสีขาวเล็กๆ มันจะไปชี้เรื่องทิศแสงได้ยังไง

ส่วนหลังคามันก็มีหลายเฉดสีสว่าง-มืด มันจะไปดูทิศทางแสงเข้า แบบแน่นอนได้ยังไง
จะบอกว่ามีขอบขาวปุ๊ป แล้วนั่นคือแสงมาจากตะวันออก มันง่ายไปไหมครับ

เจดีย์ใหญ่ น่าจะเป็นสิ่งน่าสนใจสุดๆแล้ว ก็ไม่ยอมเอา ก็ไปเอาเจดีย์เล็กอีก ซึ่งผมก็ทำภาพเจดีย์เล็กมาอีกรอบแล้ว ก็ไม่แย้งหล่ะ
แล้วถ้ามันสะท้อนจากไหนมากระทบ ก็ตอบคุณ Gop ให้ได้นะครับ

และผมถามเสริมอีก ถ้าแสงมาจากจะวันออกจริง อะไรไปบังแสง?จึงทำให้เจดีย์ด้านขวา มีแสงเข้มน้อยกว่าด้านซ้าย :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:04.

#2314 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:14

แสงและเงา

รักคนเสื้อแดง

#2315 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:53

แสงโลก (earthlight หรือ Earth Shine) คือ แสงสะท้อนของแสงอาทิตย์จากโลกคล้าย ๆ กับแสงจันทร์ที่เป็นแสงอาทิตย์สะท้อนจากดวงจันทร์ ต่อไปในอนาคตเมื่อมนุษย์ไปอาศัยอยู่อย่างถาวรบนดวงจันทร์ ก็จะเห็นโลกสว่างนวลด้วยแสงสะท้อนของแสงอาทิตย์ แต่จะสว่างกว่าแสงจันทร์มากหลายเท่า เพราะโลกมีขนาดใหญ่กว่าดวงจันทร์
ปรากฏการณ์แสงโลก Earth Shine เกิดจากแสงอาทิตย์ที่สะท้อนกับผิวโลกไปยังดวงจันทร์ และสะท้อนกลับมายังผู้สังเกตบนโลกอีกต่อหนึ่ง ทำให้ผู้สังเกตบนโลกเห็นแสงจางๆจากด้านกลางคืนของดวงจันทร์

Edited by Stargate-1, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:31.

#2316 RaRa

RaRa

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:00

ไม่รู้ว่าที่ผมบอกให้คุณแต๋มไปศึกษาเรื่องแสงเงามานี่ ไปทำการบ้านมาหรือยังนะครับ!!!

แต่่ไม่เป็นไร งั้นผมมีอะไรมาถาม คุณแต๋ม และ คุณสิงห์ และ พรรคพวกนะครับ ว่า...

1.jpg 2.jpg

สองรูปนี้ถ่ายในเวลาต่างกันเท่าไหร่??

#2317 RaRa

RaRa

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:04

ให้ชัดเจนเพื่อเข้าสู่เรื่อง "คลิป" ตามหัวข้อกระทู้ ขอเพิ่มให้อีกชุดนึงครับ

3.jpg 4.jpg

แล้ว 2 รูป นี้ถ่ายในเวลาต่างกันเท่าไหร่ครับ??

แล้วหลังจากนี้ก็จะโยงเข้าสู่เรื่อง "คลิป" ตามหัวข้อกระทู้แล้วนะครับ :lol: :lol:

#2318 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:54

คลิปนี้ผมไม่เคยฟันธงว่าเป็นวันไหนด้วยการพิจารณาจากแสง

แต่ผมเคยบอกบางคนให้ลองศึกษาลักษณะของแสงในเมือง รวมถึงทิศทางของแสงและองค์ประกอบขนาดใหญ่ในบริเวณนั้นที่มีผลต่อแสง

เป็นเหตุให้ไม่สามารถฟันธงได้เลยว่าหากจะพิจารณาจากแสงเพียงอย่างเดียว ไม่สามารถบอกได้เลยว่าเป็นเวลาอะไรนอกเสียจากว่าเป็นกลางวันที่แสงจากดวงอาทิตย์ส่องถึงวัตถุโดยตรง

กรณีนี้ผมเรียกว่า "แสงในเงา"

มันก็หลักเดียวกับแสงที่เสื้อของคนบนดาดฟ้าที่เห็นว่ามาจากทิศตะวันออก แต่มีบางคนตะแบงโง่ๆ ว่ามาจากไฟส่องสว่างบนดาดฟ้านั่นล่ะครับ

แต่ผมไม่มีความสามารถมากพอที่จะอธิบายให้เข้าใจได้ด้วยการพิมพ์ ขออภัยด้วยครับ แต่ผมคิดว่าคุณ RaRa น่าจะเข้าใจแบบเดียวกับผม

Edited by Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:55.

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#2319 RaRa

RaRa

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:53

คลิปนี้ผมไม่เคยฟันธงว่าเป็นวันไหนด้วยการพิจารณาจากแสง

แต่ผมเคยบอกบางคนให้ลองศึกษาลักษณะของแสงในเมือง รวมถึงทิศทางของแสงและองค์ประกอบขนาดใหญ่ในบริเวณนั้นที่มีผลต่อแสง

เป็นเหตุให้ไม่สามารถฟันธงได้เลยว่าหากจะพิจารณาจากแสงเพียงอย่างเดียว ไม่สามารถบอกได้เลยว่าเป็นเวลาอะไรนอกเสียจากว่าเป็นกลางวันที่แสงจากดวงอาทิตย์ส่องถึงวัตถุโดยตรง

กรณีนี้ผมเรียกว่า "แสงในเงา"

มันก็หลักเดียวกับแสงที่เสื้อของคนบนดาดฟ้าที่เห็นว่ามาจากทิศตะวันออก แต่มีบางคนตะแบงโง่ๆ ว่ามาจากไฟส่องสว่างบนดาดฟ้านั่นล่ะครับ

แต่ผมไม่มีความสามารถมากพอที่จะอธิบายให้เข้าใจได้ด้วยการพิมพ์ ขออภัยด้วยครับ แต่ผมคิดว่าคุณ RaRa น่าจะเข้าใจแบบเดียวกับผม

มันคืออย่างนี้ครับ ผมเห็นว่า มีการนำเรื่องของแสง - เงา กลับมา รีรัน กันใหม่

ผมก็เลย ยกตัวอย่าง จาก "คลิป" ที่ทดสอบเรื่อง Exposure มาให้ดูหน่ะครับ

มันจะโยงเข้าเรื่องของ "คลิป" ตามหัวข้อกระทู้ ว่า "มันมีการตัดต่อไหม??"

หรือว่า "ถ่ายแบบ Single Shot หรือไม่หน่ะครับ??" ก็เลยเอาเรื่องแสงมาให้ดู

เดี๋ยวรอให้ฝั่งนู้นเค้า ไปหาเหตุผลมาก่อนนะครับ แล้วค่อยมาถกกันต่อไปครับ :)

#2320 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:19

จบแบบฮามากๆ ดำไปแบบน้ำขุ่นๆ

ตลกโปกฮาทั้งนั้น ไม่มีเหตุผลอะไรให้่เชื่อถือได้เลย :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

#2321 RaRa

RaRa

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:26

ใครบอกว่าจบเหรอครับ คุณแต๋ม

นี่ผมรอพวกคุณเข้ามาแก้ต่างกันอยู่นะ

เห็นเงียบหายไปกันหมดทั้งแก๊งค์เลย

หาเหตุผลมาคุยกันครับ ไอ้ประเภทมามั่วๆ

แล้วมา ถามนู่น นี่ นั่น ไม่เอาแล้วนะครับ -_- -_-

ป.ล. ผมไม่ใช่ จขกท. ถ้าจะจบหรือปิดกระทู้ ไว้รอท่านแอมฯ มาปิดกระทู้ดีกว่านะครับ <_<

#2322 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:02

#2323 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:31

ท่านสิงห์ต้องการให้หาจุดขัดแย้งในการให้การใช่ไหมครับ
ผมหาให้ครับ 1จุด ในเรื่องกล้อง 
กล้องวีดีโอพร้อมเลนส์ ขนาด 100 และ 300 มิลลิเมตร ทำให้"สามารถเห็นวัตถุไกล 100-200เมตร ได้อย่างชัดเจน"
ต่อมาที่ขัดแย้ง
ภาพที่เห็นคือ ทหารกลุ่มนี้ อยู่ในท่าปืนยาวประทับบ่าเตรียมยิง ...................................แต่ ตำรวจท่านนี้(ขอไม่เอ่ยนาม เพราะ จะหาจุดขัดแย้งเท่านั้น)ไม่สามารถมองเห็นแสงและควันจากปลายกระบอกปืนได้
เนื่องจาก"อยู่ไกล"และ"ฟ้ายังสว่าง"
อยู่ไกล แต่ กล้องความสามารถในการถ่ายไกล 100-200เมตร 
ส่วนคำว่า ฟ้าสว่าง ก็คงต้องถามว่า แล้วตอนที่เห็น ตอนที่ถ่ายแล้วนำมายืนยัน ฟ้ามืดหรือครับ 
มาต่ออีกข้อสงสัย ตำรวจทั้ง 3 นาย ให้การยืนยันตรงกันว่า ทหารทุกนายบนรางรถไฟฟ้า.......ไม่มีท่าทีหบลหลีกการยิงตอบโต้ของ"ผู้ชุมนุม"จากทางด้านล่าง
.............ไม่น่าจะมี"ชายชุดดำ"ยิงต่อสู้ทหาร 
ถ้ามองกันดีๆ ตำรวจไม่สามารถยืนยันได้ว่าเห็นควัน หรือ แสง ออกจากปากกระบอกปืน แค่เป็นการประทับบ่าเตรียมพร้อม ได้ไหมครับ
เพราะ ไม่มีท่าทีหลบหลีก(และจากที่ติดตาม มีท่าพร้อมมากกว่านั้น แต่ก็ไม่ได้ยิง เหมือนแค่เจอผู้ต้องสงสัยเลยเตรียมพร้อมมากกว่า หรือง่ายๆ พร้อมขนาดที่ว่า เล็งผ่านศูนย์) 
ปล.สิ่งเหล่านี้คือข้อสงสัยนะครับ 
และ ทางฝั่งทหาร ยังไง ก็เอามาลงให้อ่านด้วยนะครับ 
และผม เดาได้เลยว่า ทหารก็จะบอกว่า อยุ่บนรางรถไฟฟ้าบริเวณนั้นจริง ณ.เวลานั้นๆ แต่ก็จะมีเรื่องชายชุดดำเพิ่มเข้ามาแต่ อยู่ในจุดที่ ตำรวจ บนดาดฟ้า ไม่สามารถมองเห็นได้ คือ หลังกำแพงวัดด้านในนั้นเอง ตามที่ติดตามเรื่องนี้มา และ การตรวจค้นเจออาวุธในวัด ทางเสื้อแดงจะแก้ต่างยังไงครับ ของทางเสื้อแดง หลักฐาน คือตำรวจถ่ายภาพทหารได้บนรางรถไฟฟ้า แต่ ไม่เห็นชายชุดดำ ในวัด ส่วนทหาร บนรางรถไฟฟ้า เห็นชายชุดดำ ในวัด  ก็จะต้องฟัง ทหารบนรางรถไฟฟ้า ก่อน ว่ามีชาายชุดดำในวัด 
และก็คงต้องไปสืบต่อว่า มีอาวุธจริงไหม ถ้ามีจริงอยู่ในบ่อน้ำ ก็ต่อไปที่ว่า ของใคร มาได้ยังไง เจ้าหน้าที่ชุดแรกที่เข้าพื้นที่ นำไปไว้เพื่อสร้างหลักฐานเท็จ หรือเปล่า หรือว่า มีจริงๆโดยผู้ชุมนุมที่เป็นระดับดูแลพื้นที่ นำเอาจากชายชุดดำที่ถูกยิง ไปทิ้งในบ่อน้ำ หรือ.....ฯลฯ ก็ว่ากันไป
แต่ผมยังมองไม่ออกว่า จากคำให้การนี้ ทหารจะเป็นผู้ยิง ผู้เสียชีวิตภายในวัดได้ยังไง (ขอเน้นที่น้องเกดนะครับ เพราะ ผมยังคิดว่า ชายชุดดำมีแน่นอน แต่ที่หาไม่เจอ อาจจะเป็นเพราะมีการช่วยเหลือจาก...........)

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:34.

#2324 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:42

เปิดเอกสาร DSI (?) : กรณี 6 ศพวัดปทุมฯ

Sat, 2010-12-25 10:56

บทคัดย่อ

เอกสารดังกล่าวมีการสอบปากคำพยาน จำนวน 41 ปาก แบ่งเป็น ญาติผู้ตาย ประชาชนผู้เห็นเหตุการณ์ อาสาสมัครพยาบาลในเต๊นท์พยาบาล เจ้าหน้าที่ของวัดปทุมฯ ผู้สื่อข่าวต่างชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้ถ่ายภาพไฟไหม้เซ็นทรัลเวิร์ล รวมถึงเจ้าหน้าที่ทหารที่ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอส

พยานเจ้าหน้าที่ทหารระดับหัวหน้าชุดปฏิบัติการให้ปากคำว่า ประจำที่กองพันรบพิเศษที่ 1 กรมรบพิเศษที่ 2 ลพบุรี เป็นหัวหน้าชุดปฏิบัติการ นำกำลังเข้ามารับผิดชอบที่ปทุมวัน (ฉก.ปทุมวัน) จำนวน 4 ชุด ปฏิบัติการโดยรับผิดชอบที่บนรางรถไฟฟ้า ตั้งแต่สถานีสนามกีฬา บนรางรถไฟฟ้าชั้น 2 (บนสุด) บนรางรถไฟฟ้าชั้น 1 ฝั่งวัดปทุมวนาราม ฝั่งขวาทางด้านโรงหนังสยาม โดยจะมี ร.31 พัน 2 รอ.รับผิดชอบบนด้านล่างที่บนถนนพระราม 1 ในเวลาประมาณ 18.00 น. ของวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 พยานพร้อมกำลังเข้าเคลียร์พื้นที่ที่ได้รับมอบหมาย พยานได้ยินเสียงในแนวราบแจ้งให้คุ้มกันให้ พยานจึงได้สั่งให้กำลังอีกชุดหนึ่งเข้าคุ้มกันการปฏิบัติหน้าที่ของแนวราบตามที่ร้องขอ โดยมีกำลังปฏิบัติหน้าที่รางรถไฟฟ้าชั้น 1 ฝั่งวัดปทุมวนารามจำนวน 7 นาย อีก 2 นาย อยู่ประจำสถานีรถไฟฟ้าสยาม ส่วนพยานไม่สามารถลงมาจากชั้น 2 ได้ เพราะเกรงว่าอาจจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้ พยานทราบว่าชุดปฏิบัติการของพยานได้มีการยิงตอบโต้กับกำลังติดอาวุธที่อยู่ภายในวัดปทุมวนาราม และถนนพระราม 1 บริเวณตอม่อ พยานไม่ทราบว่ามีผู้ใดได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตหรือไม่ พยานทราบว่าไม่มีการยิงต่อสู้กันที่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสแต่อย่างใด มีการยิงต่อสู้กันประมาณ 10 นาที ในเวลาประมาณ 18.10 น. พยานสั่งให้ชุดปฏิบัติการดังกล่าวถอนกำลังไปอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้าสยาม พยานทราบว่าชุดปฏิบัติการดังกล่าวกลับมาที่สถานีรถไฟฟ้าสยามในเวลาประมาณ 19.45 น. และอยู่ที่สถานีดังกล่าวจนถึงเช้าวันที่ 20 พฤษภาคม 2553 พยานให้การว่าพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม 16เอ4 (M16A4) ส่วนชุดปฏิบัติการฝั่งวัดปทุมวนารามใช้อาวุธปืน เอ็ม 16เอ2 (M16A2) พยานให้การว่าพยานพร้อมชุดปฏิบัติการนี้ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) ซึ่งจะมีลักษณะแตกต่างคือหัวกระสุนชนิดดังกล่าวนี้จะเป็นหัวสีเขียว

เจ้าหน้าที่ทหารอีกรายหนึ่งให้การว่าประจำที่กองพันจู่โจม กรมรบพิเศษที่ 3 ปฏิบัติหน้าที่เป็นรองหัวหน้าชุดปฏิบัติการ ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 เวลาประมาณ 18.00 น. พยานซึ่งรับผิดชอบบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสฝั่งวัดปทุมวนาราม พยานให้การว่าเห็นชายชุดดำที่ตอม่อบนถนนพระราม 1 พยานจึงได้ยิงใส่กลุ่มชายดังกล่าวไป 7 นัด เวลาประมาณ 18.10 น. เห็นชายที่บริเวณมุมกุฏิมีอาวุธปืนจึงยิงใส่ไป 1 นัด เวลา 18.20 น. ได้รับคำสั่งให้ถอนกำลังจากบนรางรถไฟฟ้า วันที่ 20 – 21 พฤษภาคม 2553 ทำหน้าที่คุ้มกันชุดเก็บกู้ระเบิด และวันที่ 22 พฤษภาคม 2553 ได้ถอนกำลังกลับไปที่กระทรวงพลังงาน พยานให้การว่าใช้อาวุธปืนประจำกายที่ปฏิบัติหน้าที่นี้เป็นปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855)

เจ้าหน้าที่ทหารรายหนึ่ง ให้การว่าประจำที่กองรบพิเศษที่ 3 ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 พยานร่วมปฏิบัติหน้าที่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสเพื่อคุ้มกันชุดในแนวราบตามคำสั่งทีได้รับมอบหมายพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) พยานได้ใช้อาวุธปืนยิงขู่ไปที่กำแพงวัดปทุมวนาราม

ส่วนอีกรายหนึ่งประจำการบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสเพื่อคุ้มกันชุดในแนวราบตามคำสั่งที่ได้รับมอบหมายพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) และได้ใช้อาวุธปืนยิงไปจำนวน 4 นัด เพื่อขู่ชายชุดดำที่อยู่ใต้สะพานลอยคนข้าม ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารอีกคนหนึ่งใช้อาวุธปืน เอ็ม16 ยิงไปจำนวน 4 นัดขึ้นฟ้า เพื่อให้คนที่อยู่ใต้ท้องรถออกมา โดยพยานตะโกนให้ออกมาจากใต้ท้องรถและถอดเสื้อ

อย่างไรก็ตาม มีพยานเจ้าหน้าที่ทหารหลายรายระบุว่าได้รับมอบหมายให้ปฏิบัติการร่วมกันกับคนอื่นๆ แต่ไม่ได้ใช้อาวุธปืนยิงใครแต่อย่างใด

นอกจากนี้ในเอกสารดังกล่าวยังระบุถึงพยานเอกสาร ได้แก่ รายงานการชันสูตรพลิกศพ หลักฐานทางนิติวิทยาศาสตร์ คำสั่งศูนย์ปฏิบัติการหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ สำเนาบัญชีเบิกจ่ายอาวุธปืนเครื่องกระสุนปืนของหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ ฯลฯ แผ่นซีดีจากพยาน รวมถึงพยานวัตถุ ได้แก่ ปลอกกระสุนจำนวน 2 ปลอก กระสุนปืนจำนวน 1 นัดฯ

http://prachatai.com...l/2010/12/32440

กลับไปทบทวนคำให้การในครั้งแรก อีกทีว่าตรงกันไหม

#2325 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:56

เอาเฉพาะประเด็นหลักของกระทู้ว่าด้วยการพิสูจน์ว่าคลิปถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553 หรือไม่ ก็พอครับ

คลิปประกอบข่าวการไต่สวนมีภาพตำรวจบนดาดฟ้าแบบจะจะในขณะที่ควันกำลังพวยพุ่ง

ซึ่งผมคิดว่าพวกเรายังไม่เคยเห็นภาพเหล่านี้ (ยังไม่นับรวมการขึ้นให้การอย่างเป็นทางการของตำรวจทั้ง 3นาย)

น่าจะเป็นบทสรุปปิดฉากของกระทู้นี้กันว่า คลิปมะเขือเทศลวงโลกหรือไม่?

#2326 RaRa

RaRa

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:40

คุณสิงห์ จะสรุปแบบนั้นเลยก็ได้นะครับ...

เพราะ "คลิปตำรวจ" ที่ถ่ายกันบนดาดฟ้า

เห็นควันท่วม CTW ซะขนาดนั้น แสดงว่า

ถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553 แน่นอนที่สุดครับ...!!!

แต่....คุณสิงห์ไม่แปลกใจอะไรมั่งเหรอครับ

ตำรวจบนตึก 2.5.jpg

ทำไมถึงต้องมี "กล้องอีกตัว" ที่ใช้เพื่อ ตาม "ถ่ายคนที่ถ่าย" อีกทีด้วยครับ....!!!

จุดประสงค์ของการ ที่ต้องมีการตาม "ถ่ายคนถ่าย" เพื่ออะไรเหรอครับ...???

( ตอบคำถามนี้ด้วยก็ดีนะครับ...)

ป.ล. ภาพสุดท้ายนี้ คงจะถ่ายไว้เป็นที่ระลึกสินะครับ.. -_-

ป.ล. 2  ภาพชุดนี้ ผมเชื่อครับว่า ถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553 จริงๆ

แต่....ผมไม่มั่นใจว่า "ภาพทหารบนรางฯ" เป็นภาพที่ถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553 หรือไม่ !!!

เพราะในคลิปภาพทหารไม่มีภาพแบบนี้ปรากฏอยู่ครับ.............!!!

ในคลิป "ไม่มีใครวิ่ง แบบภาพนี้" เลยครับ....มีแต่นั่งสบายใจ เท่านั้นครับ....!!!

ถ้าคุณสิงห์จะสรุป ว่าคลิปทั้งหมดถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553 จริงๆ งั้นก็ตอบคำถามผมหน่อยก็แล้วกันนะครับ...!!!

สรุปคำถาม มี 2 ข้อ ง่ายๆ สำหรับคุณสิงห์ ที่จะตอบนะครับ

1. ทำไมถึงต้องมี "กล้องอีกตัว" ที่คอยตาม "ถ่ายคนที่ถ่าย" แบบนั้นด้วยครับ ???

2. ทำไมอาการของคนที่อยู่ในคลิปทหาร (ที่เคยดูกันมาแล้ว) มันไม่เหมือนอาการของ "คนในคลิปนี้" เลยครับ ???

แค่นี้แหล่ะครับ...ตอบคำถามได้ก็ "ปิดกระทู้" ตามที่ต้องการได้เลยครับ... -_- -_-

#2327 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:16

เปิดเอกสาร DSI (?) : กรณี 6 ศพวัดปทุมฯ

Sat, 2010-12-25 10:56

บทคัดย่อ

เอกสารดังกล่าวมีการสอบปากคำพยาน จำนวน 41 ปาก แบ่งเป็น ญาติผู้ตาย ประชาชนผู้เห็นเหตุการณ์ อาสาสมัครพยาบาลในเต๊นท์พยาบาล เจ้าหน้าที่ของวัดปทุมฯ ผู้สื่อข่าวต่างชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้ถ่ายภาพไฟไหม้เซ็นทรัลเวิร์ล รวมถึงเจ้าหน้าที่ทหารที่ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอส

พยานเจ้าหน้าที่ทหารระดับหัวหน้าชุดปฏิบัติการให้ปากคำว่า ประจำที่กองพันรบพิเศษที่ 1 กรมรบพิเศษที่ 2 ลพบุรี เป็นหัวหน้าชุดปฏิบัติการ นำกำลังเข้ามารับผิดชอบที่ปทุมวัน (ฉก.ปทุมวัน) จำนวน 4 ชุด ปฏิบัติการโดยรับผิดชอบที่บนรางรถไฟฟ้า ตั้งแต่สถานีสนามกีฬา บนรางรถไฟฟ้าชั้น 2 (บนสุด) บนรางรถไฟฟ้าชั้น 1 ฝั่งวัดปทุมวนาราม ฝั่งขวาทางด้านโรงหนังสยาม โดยจะมี ร.31 พัน 2 รอ.รับผิดชอบบนด้านล่างที่บนถนนพระราม 1 ในเวลาประมาณ 18.00 น. ของวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 พยานพร้อมกำลังเข้าเคลียร์พื้นที่ที่ได้รับมอบหมาย พยานได้ยินเสียงในแนวราบแจ้งให้คุ้มกันให้ พยานจึงได้สั่งให้กำลังอีกชุดหนึ่งเข้าคุ้มกันการปฏิบัติหน้าที่ของแนวราบตามที่ร้องขอ โดยมีกำลังปฏิบัติหน้าที่รางรถไฟฟ้าชั้น 1 ฝั่งวัดปทุมวนารามจำนวน 7 นาย อีก 2 นาย อยู่ประจำสถานีรถไฟฟ้าสยาม ส่วนพยานไม่สามารถลงมาจากชั้น 2 ได้ เพราะเกรงว่าอาจจะเกิดการเข้าใจผิดกันได้ พยานทราบว่าชุดปฏิบัติการของพยานได้มีการยิงตอบโต้กับกำลังติดอาวุธที่อยู่ภายในวัดปทุมวนาราม และถนนพระราม 1 บริเวณตอม่อ พยานไม่ทราบว่ามีผู้ใดได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตหรือไม่ พยานทราบว่าไม่มีการยิงต่อสู้กันที่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสแต่อย่างใด มีการยิงต่อสู้กันประมาณ 10 นาที ในเวลาประมาณ 18.10 น. พยานสั่งให้ชุดปฏิบัติการดังกล่าวถอนกำลังไปอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้าสยาม พยานทราบว่าชุดปฏิบัติการดังกล่าวกลับมาที่สถานีรถไฟฟ้าสยามในเวลาประมาณ 19.45 น. และอยู่ที่สถานีดังกล่าวจนถึงเช้าวันที่ 20 พฤษภาคม 2553 พยานให้การว่าพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม 16เอ4 (M16A4) ส่วนชุดปฏิบัติการฝั่งวัดปทุมวนารามใช้อาวุธปืน เอ็ม 16เอ2 (M16A2) พยานให้การว่าพยานพร้อมชุดปฏิบัติการนี้ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) ซึ่งจะมีลักษณะแตกต่างคือหัวกระสุนชนิดดังกล่าวนี้จะเป็นหัวสีเขียว

เจ้าหน้าที่ทหารอีกรายหนึ่งให้การว่าประจำที่กองพันจู่โจม กรมรบพิเศษที่ 3 ปฏิบัติหน้าที่เป็นรองหัวหน้าชุดปฏิบัติการ ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 เวลาประมาณ 18.00 น. พยานซึ่งรับผิดชอบบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสฝั่งวัดปทุมวนาราม พยานให้การว่าเห็นชายชุดดำที่ตอม่อบนถนนพระราม 1 พยานจึงได้ยิงใส่กลุ่มชายดังกล่าวไป 7 นัด

เวลาประมาณ 18.10 น. เห็นชายที่บริเวณมุมกุฏิมีอาวุธปืนจึงยิงใส่ไป 1 นัด เวลา 18.20 น. ได้รับคำสั่งให้ถอนกำลังจากบนรางรถไฟฟ้า วันที่ 20 – 21 พฤษภาคม 2553 ทำหน้าที่คุ้มกันชุดเก็บกู้ระเบิด และวันที่ 22 พฤษภาคม 2553 ได้ถอนกำลังกลับไปที่กระทรวงพลังงาน พยานให้การว่าใช้อาวุธปืนประจำกายที่ปฏิบัติหน้าที่นี้เป็นปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855)

เจ้าหน้าที่ทหารรายหนึ่ง ให้การว่าประจำที่กองรบพิเศษที่ 3 ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553 พยานร่วมปฏิบัติหน้าที่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสเพื่อคุ้มกันชุดในแนวราบตามคำสั่งทีได้รับมอบหมายพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) พยานได้ใช้อาวุธปืนยิงขู่ไปที่กำแพงวัดปทุมวนาราม

ส่วนอีกรายหนึ่งประจำการบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสเพื่อคุ้มกันชุดในแนวราบตามคำสั่งที่ได้รับมอบหมายพยานใช้อาวุธปืน เอ็ม16เอ2 (M16A2)ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 มม. เป็นชนิด เอ็ม855 (M855) และได้ใช้อาวุธปืนยิงไปจำนวน 4 นัด เพื่อขู่ชายชุดดำที่อยู่ใต้สะพานลอยคนข้าม ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารอีกคนหนึ่งใช้อาวุธปืน เอ็ม16 ยิงไปจำนวน 4 นัดขึ้นฟ้า เพื่อให้คนที่อยู่ใต้ท้องรถออกมา โดยพยานตะโกนให้ออกมาจากใต้ท้องรถและถอดเสื้อ

อย่างไรก็ตาม มีพยานเจ้าหน้าที่ทหารหลายรายระบุว่าได้รับมอบหมายให้ปฏิบัติการร่วมกันกับคนอื่นๆ แต่ไม่ได้ใช้อาวุธปืนยิงใครแต่อย่างใด

นอกจากนี้ในเอกสารดังกล่าวยังระบุถึงพยานเอกสาร ได้แก่ รายงานการชันสูตรพลิกศพ หลักฐานทางนิติวิทยาศาสตร์ คำสั่งศูนย์ปฏิบัติการหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ สำเนาบัญชีเบิกจ่ายอาวุธปืนเครื่องกระสุนปืนของหน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ ฯลฯ แผ่นซีดีจากพยาน รวมถึงพยานวัตถุ ได้แก่ ปลอกกระสุนจำนวน 2 ปลอก กระสุนปืนจำนวน 1 นัดฯ

http://prachatai.com...l/2010/12/32440

กลับไปทบทวนคำให้การในครั้งแรก อีกทีว่าตรงกันไหม

เวลาประมาณ 18.10 น. เห็นชายที่บริเวณมุมกุฏิมีอาวุธปืนจึงยิงใส่ไป 1 นัด เวลา 18.20 น.

ข้อมูลนี้ตรงกับที่ผมได้ตั้งกระทู้ไว้เลย

http://webboard.seri...มฯ1ใน6-คือผู้ก/

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

จับประเด็นตรงนี้...

๑) นายสุวัน ศรีรักษา
เสียชีวิตจากบาดแผลกระสุนปืนบริเวณไหล่ซ้ายด้านหน้า ขนาด ๐.๗ x ๐.๕
ต่ำจากบ่า ๕ ซม. แผลทะลุปอด หัวใจ ตับ และซี่โครง
พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนปืนหุ้มทองแดง ๑
ชิ้นค้างอยู่ที่กล้ามเนื้อชายโครงด้านขวา เป็นเศษกระสุนปืนเล็กกลขนาด ๕.๕๖
ทิศจากซ้ายไปขวา บนลงล่าง และหลังไปหน้าเล็กน้อย

โดยถูกยิงที่บริเวณหน้าห้องน้ำที่กุฏิวัฒนา-ปราณี ด้านหลังศาลาสินธุเศกติดกับกำแพงวัดด้านห้างสรรพสินค้าสยามพารากอน

นอกจากนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจกองพิสูจน์หลักฐานกลางได้พบเขม่าปืนบนมือของนายสุวัน อย่างไรก็ตามยอมรับว่าเขม่าที่ตรวจพบอาจเกิดจากการปนเปื้อนภายหลังได้เนื่อง จากไม่ได้ไปเก็บตัวอย่างเขม่าจากจุดที่เกิดเหตุ

ส่วนสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ซึ่งได้ตรวจศพบริเวณจุดเกิดเหตุทันทีในวันรุ่ง ขึ้นยืนยันว่าไม่พบเขม่าปืน

***************************************************************************************************************************************************************

นอกจากนี้ยังพบรอยเลือดบริเวณใต้ต้นไม้ด้านหลังศาลาสินธุเสกใน

จุดที่เจ้าหน้าที่ทหารให้ปากคำว่า มีคนชุดดำอยู่บนต้นไม้กำลังยิงปืนใส่เจ้าหน้าที่ทหารจึงยิงปืนตอบโต้กลับไป

ทั้งจากการสัมภาษณ์และตรวจสถานที่เกิดเหตุกับเจ้าหน้าที่ตำรวจชั้นผู้ใหญ่คน
หนึ่งซึ่งได้เข้าไปในวัดปทุมวนารามเมื่อเช้ามืดของวันที่ ๒๐ พฤษภาคม ๒๕๕๓
ให้ข้อมูลว่า

***************************************************************************************************************************************************************

พบปลอกกระสุนปืนเอ็ม ๑๖ จำนวนหนึ่งตกอยู่ริมรั้วด้านในวัดบริเวณหน้าศาลาสินธุเสกและพบปืนเอ็ม ๑๖ ถูกซ่อนไว้ในบริเวณใกล้เคียง(ตรงนี้ชัดเจนว่ามีการยิงจากในวัดออกไป)

๒.๓.๑๒.๙ ก่อนหน้าปฏิบัติการการกระชับพื้นที่ของ ศอฉ.ในวันที่ ๑๙ พฤษภาคม มีผู้พบชายฉกรรจ์อยู่ในวัดปทุมวนารามและยังพบชายซึ่งเป็นที่รู้จักกันว่าเป็นหัวหน้าคนหนึ่งของการ์ด นปช.[11] ในวัดด้วย
นอกจากนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจนายหนึ่งที่ได้พบกับผู้สื่อข่าวสตรีชาวจีน จำนวน
๓ คน ที่ขอให้ตนช่วยพาออกมาจากวัดปทุมวนารามในวันที่ ๑๘ พฤษภาคมว่า ที่ไม่ประสงค์จะอยู่ต่อไปในวัดปทุมวนารามเพราะกลัว เนื่องจากเห็นว่ามีอาวุธอยู่ในวัด[12]

๒.๓.๑๒.๑๐ วันที่ ๒๐ พฤษภาคม เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจที่เกิดเหตุพบปืน
เอ็ม ๑๖ จำนวน ๑ กระบอก
ใต้รถกอล์ฟภายในวัดจอดอยู่บริเวณศาลาสินธุเสกใกล้กำแพงหน้าวัด
ตรวจสอบแล้วพบว่าปืนเอ็ม ๑๖
กระบอกนี้เป็นปืนที่ผู้ชุมนุมยึดไปจากเจ้าหน้าที่ทหารบริเวณสามเหลี่ยมดิน
แดงเมื่อวันที่ ๑๔ พฤษภาคม[13]

ในวันที่ ๒๑ พฤษภาคม เจ้าหน้าที่ทหารร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจทำการตรวจค้นพื้นที่และอาคารภายในวัด
ปทุมวนาราม พบปืนพกไทยประดิษฐ์ จำนวน ๑ กระบอก กระสุนปืน ๗.๖๒ มม. จำนวน
๓๐๐ นัด แก๊สน้ำตา จำนวน ๒ ลูก ประทัดยักษ์และระเบิดปิงปองจำนวนหนึ่ง[14]

นอกจากนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจยังตรวจพบอาวุธปืนและเครื่องกระสุนหลายรายการซุก
ซ่อนอยู่ภายในสวนป่า วัดปทุมวนาราม เช่น ปืนเอ็ม ๑๖ จำนวนหนึ่งกระบอก
กระสุนปืนขนาด ๗.๖๒ มม. จำนวน ๒๗๘ นัด ระเบิดขว้างชนิดสังหารจำนวน ๔ ลูก
และกระสุนปืน .๒๒๓ (๕.๕๖ มม.) จำนวน ๒๑๒ นัด และกระสุนระเบิดเอ็ม ๗๙ ขนาด
๔๐ มม. จำนวน ๔ นัด[15]
โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ตรวจพบอาวุธให้ข้อมูลว่าได้รับข้อมูลจากประชาชนคน
หนึ่ง จึงเข้าไปตรวจค้นบริเวณสวนป่า
พบอาวุธหลายรายการดังกล่าวข้างต้นและบัตรการ์ด
นปช.หนึ่งใบโดยอาวุธและสิ่งของดังกล่าวถูกซุกซ่อนอยู่ใต้ฐานพระพุทธรูปขนาด
ใหญ่ในสวนป่าภายในวัดปทุมวนาราม[16]

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#2328 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:17

ย่อๆลงมาหน่อย จะพบว่า...

๑) นายสุวัน ศรีรักษา เสียชีวิตจากบาดแผลกระสุนปืนบริเวณไหล่ซ้ายด้านหน้า ขนาด ๐.๗ x ๐.๕ ต่ำจากบ่า ๕ ซม. แผลทะลุปอด หัวใจ ตับ และซี่โครง

โดยถูกยิงที่บริเวณหน้าห้องน้ำที่กุฏิวัฒนา-ปราณี ด้านหลังศาลาสินธุเศกติดกับกำแพงวัด

พบเขม่าปืนบนมือของนายสุวัน

พบรอยเลือดบริเวณใต้ต้นไม้ด้านหลังศาลาสินธุเสก

พบปลอกกระสุนปืนเอ็ม ๑๖ จำนวนหนึ่งตกอยู่ริมรั้วด้านในวัดบริเวณหน้าศาลาสินธุเสกและพบปืนเอ็ม ๑๖ ถูกซ่อนไว้ในบริเวณใกล้เคียง

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#2329 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:38

เอาเฉพาะประเด็นหลักของกระทู้ว่าด้วยการพิสูจน์ว่าคลิปถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553 หรือไม่ ก็พอครับ

คลิปประกอบข่าวการไต่สวนมีภาพตำรวจบนดาดฟ้าแบบจะจะในขณะที่ควันกำลังพวยพุ่ง

ซึ่งผมคิดว่าพวกเรายังไม่เคยเห็นภาพเหล่านี้ (ยังไม่นับรวมการขึ้นให้การอย่างเป็นทางการของตำรวจทั้ง 3นาย)

น่าจะเป็นบทสรุปปิดฉากของกระทู้นี้กันว่า คลิปมะเขือเทศลวงโลกหรือไม่?

คลิปนี้ถ่ายที่กองกำลังพล แล้วที่ตำรวจเข้าเวรอยูไหนครับ แล้วที่นายเก่งให้สัมภาษณ์ว่าถ่ายที่รพ.ตำรวจ ไม่ตรงกันนะครับ

#2330 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:11

พร้อมกันนี้ นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกของโรงพยาบาลตำรวจยืนยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้
ส่วนการที่ทางรัฐบาลยืนยันว่าภาพทหารบน รางBTSนั้น เป็นของวันที่ 20 พ.ค. 53 นายวศันต์ ยืนยันว่าวันที่ 20 พ.ค. 53 มีเจ้าหน้าที่ทหารเดินตรวจบนรางBTSจริงแต่ไม่ได้เล็งปืนและยิงเข้าไปในวัดปทุมเหมือนวันที่ 19 พ.ค. 53 และคลิปที่นายวสันต์เอามาเปิดที่สภาในวันนี้สามารถยืนยันได้อย่างแน่นอนว่า ในคลิปมีควันไฟจากการที่ไฟไหม้ตึกในละแวกนั้นจริง ตรงกับที่ทางนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล ส.ส.เพื่อไทย จ.แพร่ พยายามนำมาเปิดในระหว่างการอภิปรายฯ

http://archive.voice...h/content/14474

#2331 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:47

1. นายเก่งอยู่ในวัดปทุมหรืออยู่บนตึกที่อยู่ในสตช.ล่ะครับ

2. นายเก่งเห็นด้วยสายตาหรือฟังเขาเล่าว่าแล้วมาบอกต่อกันเป็นทอดๆ อีกที

นายเก่งไม่ใช่พยานสำหรับทุกเหตุการณ์ นายเก่งเป็นเพียงแค่พยานคนหนึ่งที่อยู่ในเหตุการณ์เหตุการณ์หนึ่ง

ดังนั้นผมว่าคุณ Stargate-1 มีปัญหาในการแยกแยะเพื่อเรียงลำดับความสำคัญของพยาน (ตามความน่าเชื่อถือจากมากไปหาน้อย)

#2332 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:05

เพื่อไทยเปิดคลิปนอกสภา

พรรคเพื่อไทย แถลงเปิดคลิปเหตุการณ์สลายการชุมนุมวันที่ 19 พ.ค.ต่อหน้าสื่อมวลชนทั้งไทยและเทศ รวมทั้งต่อหน้าญาติผู้เสียชีวิต

นายพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ โฆษกพรรคเพื่อไทย กล่าวถึง การที่สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรของพรรคเพื่อแผ่นดินบางคน แสดงสิทธิลงคะแนนไม่ไว้วางใจ และงดออกเสียงให้รัฐมนตรีฝั่งรัฐบาลที่ถูอภิปรายไม่ไว้วางใจ ซึ่งการแสดงออกอย่างตรงไปตรงมาในครั้งนี้ของพรรคร่วมรัฐบาลนั้น ทางพรรคเพื่อไทยจึงขอให้นายชวรัตน์ ชาญวีรกุล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย , นายโสภณ ซารัมย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม และนายกษิต ภิรมย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงต่างประเทศ มีความสำนึกทางการเมืองว่า ในวันนี้ขาดความชอบธรรมแล้ว และควรลาออกเพื่อแสดงความรับผิดชอบทางการเมือง เพื่อเป็นบรรทัดฐานทางการเมืองให้กับคนรุ่นหลังต่อไป

นายพร้อมพงศ์ กล่าวว่า ตนทราบข่าวมาว่าขณะนี้มีการประชุมลับระหว่างพรรคภูมิใจไทยและพรรคประชาธิปัต ย์ เพราะมีผู้มีอิทธิพลนอกสภาของพรรคภูมิใจไทย กำลังบีบให้พรรคประชาธิปัตย์เลือกระหว่างพรรคภูมิใจไทยหรือพรรคเพื่อแผ่น ดิน ซึ่งต้องดูกันต่อไปว่าพรรคประชาธิปัตย์จะเห็นแก่ผลประโยชน์ทางการเมืองและ พวกพ้องของตน มากกว่าประเทศชาติหรือไม่

ด้านกลุ่มญาติของผู้เสีย ชีวิตทั้ง 36 คนได้เข้ายื่นหนังสือต่อพรรคเพื่อไทย กรณีรู้สึกไม่เป็นธรรม เพราะวันนี้ผ่านการอภิปรายไม่ไว้วางใจไปแล้ว แต่รัฐบาลยังคงสามารถบริหารราชการแผ่นดินต่อไปได้ จึงทำให้บรรดาญาติผู้เสียชีวิต และบาดเจ็บ กลัวว่าจะไม่ได้รับความเป็นธรรมจากรัฐบาล ทั้งเรื่องคดีความตามสืบหาข้อเท็จจริง เพราะจนถึงบัดนี้ยังไม่มีความรับผิด ชอบทางการเมืองใดๆ รวมทั้งที่ผ่านมามีผู้ชุมนุมบางคนถูกจับกุม กักขัง และญาติพี่น้องก็ถูกคุกคามจากเจ้าหน้าที่ของรัฐ และหน่วยงานความมั่นคง จึงเดินทางมาขอความเป็นธรรมให้ทางพรรคเพื่อไทยเป็นตัวแทน ช่วยติดตามตรวจสอบหาข้อเท็จจริงจากการกระทำของรัฐบาล และกองทัพ

หลังจากนั้นนายพร้อมพงศ์ และทีมโฆษก พรรคเพื่อไทย ก็ได้ทำการเปิดคลิปเหตุการณ์การสลายชุมนุมในวันที่ 19 พ.ค. 53 พร้อมทั้งนำพยานในที่เกิดเหตุคือนายวศันต์ สายรัศมี และน.ส.ณัฏฐธิดา มีวังปลา อาสาสมัครหน่วยพยาบาลมาร่วมอธิบายคลิปวีดิโอและภาพนิ่งแต่ละภาพโดยละเอียด ซึ่งในระหว่างที่กำลังอธิบายนั้น ได้มีสื่อบางสำนักที่มีข้อมูล ทำการโต้แย้งเรื่องข้อเท็จจริงของรูปภาพ และในที่สุดจึงได้ข้อสรุปเป็นที่แน่ชัดว่า ภาพที่เห็นชายผูกผ้าพันคอสีเขียวถูกยิง นอนกางแขนอยู่บนฟุตบาท และอีกภาพมีกลุ่มผู้ชมุนุมผู้ชายประมาณ 4-5 คน เข้าไปช่วย และอีกภาพคือ ผู้ที่เข้าไปช่วย ถูกยิงได้รับบาดเจ็บเช่นกัน โดยทางการ์ดนปช.ผู้ที่เข้าช่วยเหลือพยายามนำศพออกมาด้วยความทุลักทุเล แต่นำออกมาได้เพียง 2 ศพ จากทั้งหมด 4 ศพ แต่เมื่อกลับไปดูที่เกิดเหตุ พบว่าศพที่เหลืออีก 2 ศพได้หายไปแล้ว โดยผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ต่างยืนยันว่า ทหารเป็นคนนำศพออกไป และคาดว่าจะมีอีกหลายศพที่หายไปอย่างเช่นกรณีนี้

พร้อมกันนี้ นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกของโรงพยาบาลตำรวจยืน ยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้

ส่วนการที่ทางรัฐบาลยืนยันว่าภาพทหารบน รางBTSนั้น เป็นของวันที่ 20 พ.ค. 53 นายวศันต์ ยืนยันว่าวันที่ 20 พ.ค. 53 มีเจ้าหน้าที่ทหารเดินตรวจบนรางBTSจริง แต่ไม่ได้เล็งปืนและยิงเข้าไปในวัดปทุมเหมือนวันที่ 19 พ.ค. 53 และคลิปที่เปิดในวันนี้สามารถยืนยันได้อย่างแน่นอนว่า ในคลิปมีควันไฟจากการที่ไฟไหม้ตึกในละแวกนั้นจริง ตรงกับที่ทางนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล ส.ส.เพื่อไทย จ.แพร่ พยายามนำมาเปิดในระหว่างการอภิปรายฯ

ด้าน นายวรวัจน์ ยังได้ตั้งข้อสังเกตุว่า ถ้าในขณะเกิดเหตุมีกองกำลังทหารพยายามนำผู้บาดเจ็บที่แต่งตัวคล้ายทหารขึ้น รถหุ้มเกราะ เพื่อไปส่งที่โรงพยาบาลจริงอย่างในบางคลิป เหตุใดจริงปล่อยให้มีกลุ่มผู้ชุมนุมที่ได้รับบาดเจ็บสาหัสอยู่ในวัดปทุมฯนอน รอความตาย โดยที่ไม่ทำการช่วยเหลือ และทหารที่เข้าสลายการชุมนุมครั้งนี้มีหน้าที่เก็บศพผู้เสียชีวิตด้วยหรือ เพราะขณะนี้มีข้อมูลการรับแจ้งคนหายจากทางมูลนิธิกระจกเงาแล้วกว่า 45 คน รวมทั้งที่พรรคเพื่อไทยอีก 13 คน วันนี้ทางรัฐบาลจึงควรเลิกใช้สื่อและหน่วยงานของรัฐเป็นเครื่องมือในการโกหก ประชาชน

คลิปของ Voice TV ที่คุณสิงห์นำมาในกระทู้นี้ ใช่คลิปของตำรวจที่ให้เป็นหลักฐานในศาลหรือครับ ผมถามคุณสิงห์มาหลายครั้งแล้ว ไม่ตอบซักที

#2333 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:25

ศาลอาญากรุงเทพใต้ ไต่สวน 6 ศพวัดปทุมฯ

เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 7 ก.พ. ที่ศาลอาญากรุงเทพใต้ ศาลนัดไต่สวนชันสูตรพลิกศพคดีหมายเลขดำที่ ช.5/2555 ที่พนักงานอัยการ สำนักอัยการพิเศษฝ่ายคดีอาญากรุงเทพใต้ 4 ยื่นคำร้องขอให้ศาลไต่สวนการเสียชีวิตของนายสุวัน ศรีรักษา อายุ 30 ปี อาชีพเกษตรกร ผู้เสียชีวิตที่ 1 นายอัฐชัย ชุมจันทร์ อายุ 28 ปี บัณฑิตคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง ผู้เสียชีวิตที่ 2 นายมงคล เข็มทอง อายุ 36 ปี เจ้าหน้าที่อาสามูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ผู้เสียชีวิตที่ 3 นายรพ สุขสถิต อายุ 66 ปี อาชีพพนักงานขับรถรับจ้างในสนามบิน ผู้เสียชีวิตที่ 4 น.ส.กมนเกด อัคฮาด อายุ 25 ปี อาชีพพยาบาลอาสา ผู้เสียชีวิตที่ 5 และนายอัครเดช ขันแก้ว อาชีพรับจ้าง ผู้เสียชีวิตที่ 6 ทั้งหมดถูกยิงเสียชีวิตในวัดปทุมวนาราม ในเหตุการณ์สลายการชุมนุม เมื่อวันที่ 19 พ.ค.2553 

พนักงานอัยการนำพยานเข้าเบิกความ 3 ปาก ประกอบด้วย ส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอก กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 2 จ.ส.ต.สุชาติ ขอมปวน กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 1 และ ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว กองบังคับการตำรวจตระเวนชายแดน 31 พิษณุโลก

ส.ต.อ.อดุลย์ เบิกความว่า วันเกิดเหตุประจำอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำหน้าที่เป็นหน่วยปราบจลาจล กองกำลังสนับสนุน เวลาประมาณ 17.00 น.เศษ เห็นไฟไหม้ที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูบนดาดฟ้าชั้น 12 อาคาร 19 พร้อมกับจ.ส.ต.สุชาติ โดยมีเจ้าหน้าที่คนอื่นประมาณ 10 กว่าคนอยู่บนนั้นด้วย สักพักได้ยินเสียงปืนดังขึ้น พยานจึงหมอบลง ฟังว่าเสียงปืนมาจากทิศทางใด ทราบว่าดังมาจากทางวัดปทุมวนาราม จึงใช้กล้องถ่ายรูปยี่ห้อโซนี่ที่สามารถถ่ายภาพได้ในระยะ 100-200 เมตร ซึ่งพกติดตัวไป บันทึกภาพยังจุดที่ได้ยินเสียงปืน โดยมองผ่านจอมอนิเตอร์ของกล้อง พบคนแต่งกายคล้ายทหารใส่ชุดสีเขียวลายพรางและสวมหมวก 5-6 คน ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณป้ายวัดปทุมวนารามด้านหน้า ห่างจากจุดที่พยานอยู่ประมาณ 100 เมตรกว่า และเห็นอีก 2 คน อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน ทั้งหมดถือวัตถุคล้ายอาวุธปืน

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่ เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า 50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้ทั้งหมด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ด้านจ.ส.ต.สุชาติ  เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553 ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ เวลาประมาณ 17.00 น. เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19 พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300 ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ

ขณะนั้นเห็นชายแต่งกายคล้ายทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง ระหว่างประตูเข้าหน้าวัดปทุมวนาราม ประมาณ 5-6 คน และเห็นอีก 2 คน อยู่ที่รางรถไฟฟ้าชั้นบน กลุ่มคนดังกล่าวเดินไปมาช่วงหน้าวัด ทั้งหมดถือปืนยาวไม่ทราบชนิด โดยเล็งปากกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปทางวัดปทุมวนาราม และยืนอยู่ในลักษณะเตรียมยิง แต่ไม่เห็นว่ามีลักษณะของการยิงต่อสู้ เหตุที่พยานมองเห็นได้ชัด เพราะยังมีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ส่วนเสียงปืนที่ได้ยินนั้น เป็นเสียงกระสุนจริง คาดว่าเกิดจากกลุ่มคนที่แต่งกายคล้ายทหาร เพราะพยานเห็นคนในวัดประมาณ 2 คน มีลักษณะเคลื่อนไหวคล้ายหลบเสียงปืนที่ดังมาจากด้านหน้าวัด และหันหน้าขึ้นมองมาทางรางรถไฟฟ้า ในขณะที่มีเสียงปืนนั้น กลุ่มชายที่แต่งกายคล้ายทหารไม่มีท่าทีหลบกระสุนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ขณะที่ ด.ต.อานนท์ เบิกความว่า เมื่อวันที่ 16 พ.ค.2553 ได้รับคำสั่งให้มาปฏิบัติหน้าที่อยู่ในชุดควบคุมฝูงชน โดยเป็นผู้บันทึกภาพ ในวันเกิดเหตุ เวลาประมาณ 16.00 น.เศษ มีการจุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูที่ตึกชั้นดาดฟ้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พร้อมกับเจ้าหน้าที่หลายคน เมื่อมองไปตรงตึกที่เกิดไฟไหม้ เห็นคนวิ่งไปมาบริเวณถนนหน้าวัด และได้ยินเสียงปืนดังขึ้นเป็นระยะจากทางหน้าวัด

ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานจึงใช้กล้องยี่ห้อโซนี่ที่ซูมภาพได้ประมาณ 100 เมตร บันทึกภาพตั้งแต่ไฟไหม้และคนวิ่งไปมา ซึ่งจุดที่พยานอยู่ห่างจากหน้าวัดประมาณ 100 เมตร จากนั้นเห็นคนแต่งกายชุดลายพรางคล้ายทหาร และสวมหมวก เดินไปมาอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณหน้าประตูวัดปทุมวนารามประมาณ 3-4 คน และเห็นอีก 2 คนนั่งซุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน แต่ไม่ได้เคลื่อนไหว ทั้งหมดถืออาวุธปืนยาว

พยานเบิกความต่อว่า กลุ่มชายที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่างมีการยกปืนประทับไหล่ โดยเล็งปลายกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปยังวัดปทุมวนาราม ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานได้ยินเสียงปืนเป็นระยะ ซึ่งเป็นเสียงของกระสุนจริง ดังมาจากบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง และเห็นกลุ่มคนในวัดจำนวนมากพยายามวิ่งหลบกระสุนปืนมีลักษณะหันหน้ามองขึ้นมาบนรางรถไฟฟ้า ขณะที่มีเสียงปืนดังขึ้นนั้น กลุ่มชายดังกล่าวที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าไม่มีท่าทางหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ต่อมาวันที่ 20 พ.ค. เวลาประมาณ 09.00 น.เศษ พยานได้รับคำสั่งให้เข้าไปในวัดปทุมวนาราม เพื่อนำผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ไปไว้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ พบผู้ชุมนุมหลบอยู่ตามตึกภายในวัด ในเหตุการณ์การชุมนุม พยานเป็นผู้บันทึกภาพการควบคุมตัวแกนนำหลังการสลายการชุมนุม บันทึกภาพบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า และบันทึกภาพขณะที่ พญ.คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ เข้าไปชันสูตรพลิกศพภายในวัดปทุมวนาราม ซึ่งพบผู้เสียชีวิต 6 ศพ โดยทราบจากคนที่อยู่ในวัดว่า ผู้เสียชีวิตถูกทหารยิงเมื่อเย็นวันที่ 19 พ.ค.2553

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ภายหลังการไต่สวนเสร็จสิ้น ศาลนัดไต่สวนครั้งต่อไปวันที่  14 ก.พ. เวลา 09.00 น.

คำให้การในครั้งแรก

เดิมมีพยาน 2 คน พยานยศ ส.ต.อ.ให้การในครั้งแรกว่าถ่ายเป็นภาพนิ่ง จ.ส.ต. ถ่ายวิดีโอด้วยกล้องฟูจิ

ดาบตำรวจพยานคนใหม่ถ่ายวิดีโอด้วยกล้องโซนี่ตรงกับที่นายวรวัจน์เคยนำคลิปวิดีโอมาเปิดในสภา ไม่ทราบตรงกับที่พรรคเพื่อไทยมาเปิดที่นอกสภาหรือเปล่า และเป็นคลิปที่นำมาแสดงในกระทู้นี้ ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ของจ.ส.ต.ที่ยื่นไปครั้งแรก ใช่ไหมครับ

Edited by Stargate-1, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:18.

#2334 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:38

1. นายเก่งอยู่ในวัดปทุมหรืออยู่บนตึกที่อยู่ในสตช.ล่ะครับ

2. นายเก่งเห็นด้วยสายตาหรือฟังเขาเล่าว่าแล้วมาบอกต่อกันเป็นทอดๆ อีกที

นายเก่งไม่ใช่พยานสำหรับทุกเหตุการณ์ นายเก่งเป็นเพียงแค่พยานคนหนึ่งที่อยู่ในเหตุการณ์เหตุการณ์หนึ่ง

ดังนั้นผมว่าคุณ Stargate-1 มีปัญหาในการแยกแยะเพื่อเรียงลำดับความสำคัญของพยาน (ตามความน่าเชื่อถือจากมากไปหาน้อย)

อ่าว นายเก่งพลาดบอกทหารมาพื้นราบ ผู้กำกับถึงกับตัดบทไร้ความสำคัญเชียวหรือ ใจร้ายชะมัด  -_-

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#2335 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:36

ผมขอถามคุณ Stargate-1 หน่อย

ผมดูคลิปวรวัจน์แล้ว มันหาควันไม่เจอ ซึ่งผมก็คิดว่าเป็นเพราะมันไม่ได้ดูคลิปให้ดี

แล้วไม่ทราบว่า เรื่องนี้เกี่ยวกับคลิปที่คุณสิงห์เอามาลงอย่างไรครับ??

มันบอกอะไรเราอยู่ มันบอกว่าคลิปนี้ไม่ได้ถ่ายวันที่ ๑๙ อย่างไร??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2336 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:38

แค่ย้อนกลับไปดุรูปคุณยังไม่ยอมย้อนไปดู เจดีย์เล็กๆข้างล่างตรงที่จุดกลมๆตรงคลิปหยุด กับยอดเจดีย์ อันไหนมีพื้นที่มากว่ากันครับ

โอ้ย ตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เอ้า เอาให้ชัดก่อน ขอเคลียร์คำถามหน่อย ว่าอยากให้ผมอธิบายส่วนไหน??

แสงที่ยอดเจดีย์ หรือ แสงที่เจดีย์เล็กตรงฐาน ขอคำถามชัดๆก่อน

#2337 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:46

การอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรี พ.ศ. 2553
เราได้เปิดให้ดาวน์โหลดคลิปรายการนี้แล้ว เพราะแต่ละคลิปมีความยาวค่อนข้างมาก ซึ่งลำบากในการดูออนไลน์ เนื่องจากระบบของเราไม่สามารถกรอกลับไปข้างหน้าหรือถอยหลังได้ ถ้าเกิดเน็ตหลุดอาจจะต้องรับชมใหม่ตั้งแต่ต้น เราจึงได้เปิดให้ดาวน์โหลดคลิปเพื่อนำไปรับชมย้อนหลังบนเครื่องของท่านครับ
ขอให้รับชมอย่างเป็นกลาง
ขอบคุณ
การอภิปรายไม่ไว้วางใจ ในวันที่ 31 พ.ค. 2553 ช่วง 4
นส. อรุณี ชำนาญยา สส.พะเยา และ เริ่มประมาณนาทีที่ 37 โดยนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล สส.แพร่ คันจากลิงต์นี้ครับ
http://music.ohozaa....006020308061305

http://webboard.seri...-41#entry486754

Edited by Stargate-1, 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:48.

#2338 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:48

ขอเรื่องแสงเงาของเจดีย์ให้จบก่อนนะครับ ตกลงจะให้ผมอธิบายอะไร ว่ามาเลย

#2339 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:51

ผมขอถามคุณ Stargate-1 หน่อย

ผมดูคลิปวรวัจน์แล้ว มันหาควันไม่เจอ ซึ่งผมก็คิดว่าเป็นเพราะมันไม่ได้ดูคลิปให้ดี

แล้วไม่ทราบว่า เรื่องนี้เกี่ยวกับคลิปที่คุณสิงห์เอามาลงอย่างไรครับ??

มันบอกอะไรเราอยู่ มันบอกว่าคลิปนี้ไม่ได้ถ่ายวันที่ ๑๙ อย่างไร??

คุณต้องเข้าไปค้นในนี้เองแล้วล่ะ โหลดลงเครื่องแล้วค่อยเปิดดูครับ
http://music.ohozaa....006020308061305

#2340 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:54

เอาเรื่องเจดีย์ให้จบก่อน

ว่ามาชัดๆ ให้ผมอธิบายอะไร

#2341 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:54

ขอเรื่องแสงเงาของเจดีย์ให้จบก่อนนะครับ ตกลงจะให้ผมอธิบายอะไร ว่ามาเลย

เจดีย์เล็กๆข้างล่างตรงจุดกลมๆตรงคลิปหยุด มีพื้นที่เล็กกว่ายอดเจดีย์ใหญ่ใช่หรือไม่ ทำไมมีแสงสว่างกว่ายอดเจดีย์ใหญ่ครับ

#2342 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:08

เพิ่งอ่านได้แค่ 4 หน้า 

เดี๋ยวจะสรุปให้หมดว่า ใครติดอะไรนะครับ รอไหม? ^^

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#2343 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:13

เจดีย์เล็กๆข้างล่างตรงจุดกลมๆตรงคลิปหยุด มีพื้นที่เล็กกว่ายอดเจดีย์ใหญ่ใช่หรือไม่ ทำไมมีแสงสว่างกว่ายอดเจดีย์ใหญ่ครับ

๑ เวลาเราเห็นอะไรสว่าง แสดงว่ามีแสงจากสิ่งนั้นมากระทบตาเรามากเป็นพิเศษ

๑.๑ ความสว่างถูกนิยามจาก Intensity คือพลังงานของแสงต่อพื้นที่ต่อหน่วยเวลา ดังนั้นตัวกำหนดความสว่าง ไม่ใช่พลังงานอย่างเดียว แต่ต้องคิดพลังงานต่อพื้นที่

๒ สำหรับวัตถุที่ไม่ใช่แหล่งกำเนิดแสง แสงที่กระทบตาเราเป็นผลรวมจากแสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดต่างๆ อีกที

๓ รูปร่างจะเป็นตัวกำหนดว่ามุมสะท้อนจะเป็นอย่างไร

๔ ลักษณะของพื้นผิวของวัตถุ คือตัวกำหนดการสะท้อนจะมากหรือน้อย สีอ่อนสะท้อนมากกว่าสีเข้ม ขรุขระสะท้อนได้น้อยกว่าผิดเรียบ

๕ พิจารณาลักษณะของแสงที่เห็น

สมมุติฐาน แสงมาจากซ้าย ไปขวา

๕.๑ ตัวเจดีย์ใหญ่ ส่วนที่สว่างที่สุด คงไม่ต้องอธิบายมากนะครับ มุมสะท้อนเข้าตามาก พื้นผิวเรียบ สีขาว

๕.๒ เปรียบเทียบเจดีย์เล็กที่ฐาน กับยอดเจดีย์

เจดีย์เล็กที่ฐาน มีรูปร่างโค้งมน และป้าน มีพื้นผิวเรียบ ความโค้งและป้าน ทำให้สะท้อนแสงได้หลายมุม ความเรียบทำให้สะท้อนได้เยอะ พื้นที่ที่สะท้อน ก็กระจุกตัวอยู่บริเวณเจดีย์เล็ก ทำให้เราเห็นว่าสว่าง

ยอดเจดีย์ มีส่วนที่โค้งพอสมควร พื้นที่ผิวนั้นเยอะกว่าแน่นอน แต่ส่วนสำคัญคือการปั้นแบบขั้นบันได เป็นชั้นๆเล็ก ทำให้แสงนั้นสามารถลอดไปทางขวาได้ และพื้นที่ผิวแต่ละอันนั้นน้อย ( หมายถึงพื้นที่ผิวแต่ละชั้นนะครับ )

แสงที่ลอดออกไป บวกกับรูปร่างที่เล็ก แต่ละอันทำให้แสงสะท้อนได้หลายทางกว่าเจดีย์เล็กด้านล่าง ดังนั้น ถ้าคิดแค่แต่ละชั้นเล็กๆของยอดเจดีย์ intensity จะไม่สูงครับ ความสว่างของเจดีย์ด้านบนจึงต่ำกว่าเจดีย์เล็กด้านล่าง

ทั้งหมดนี้ สมมุติฐานคือแสงมาจากตะวันตกนะครับ

ลองแย้งดูนะครับ

#2344 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:15

สังเกตให้ดีนะครับ ยิ่งร่องละเอียด เรายิ่งเห็นความสว่างน้อย เพราะแสงสามารถลอดไปทางขวาได้มากขึ้น

#2345 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:18

สังเกตให้ดีนะครับ ยิ่งร่องละเอียด เรายิ่งเห็นความสว่างน้อย เพราะแสงสามารถลอดไปทางขวาได้มากขึ้น
 คุณเห็นเจดีย์เล็กหรือยังชี้ให้ดูหน่อย เห็นที่เดียวกันไหม

#2346 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:24

คุณเห็นเจดีย์เล็กหรือยังชี้ให้ดูหน่อย เห็นที่เดียวกันไหม

ตรงที่มีจุดกลมๆด้านล่างใช่มั้ยล่ะครับ เท่าทีเห็นก็ถือว่าสว่างกว่ายอดด้านบนที่เป็นร่องๆใช่มั้ยล่ะครับ

#2347 Another

Another

น้องใหม่

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:29

ทหารออกมายอมรับแล้วไม่ใช่หรอว่ายิงเข้าไปในวัดปทุมฯ

http://news.voicetv....land/63181.html

#2348 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:31

#2349 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:34

แล้วเปรียบเทียบสองรูปตามทฤษฎีของคุณ ยอดเจดีย์ใหญ่สว่างน้อยกว่าเจดีย์เล็กข้างล่างอีกหรือไม่

Edited by Stargate-1, 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:39.

#2350 Gop

Gop

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:39

แล้วเปรียบเทียบสองรูปตามทฤษฎีของคุณ ยอดเจดีย์ใหญ่สว่างน้อยกว่าเจดีย์เล็กข้างล่างอีกหรือไม่

ก็ดูเป็นส่วนๆไปสิครับ ทั้งสองรูปเลย สังเกตร่องที่ผมบอกหรือเปล่าล่ะครับ ส่วนที่ร่องเยอะของยอดเจดีย์ก็จะสว่างน้อย เห็นมั้ยครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน