Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#2401 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:19

มะเขือเทศกลุ่มหนึ่ง ชวนกันขึ้นไปบนดาดฟ้าสตช. ถ่ายคลิบมาชุดหนึ่ง
ส่งให้เครือข่ายสื่อนรกเลียทรราช ประโคมข่าวลวงโลกว่าเป็นคลิบเมื่อค่ำวันที่ 19 พค 2553
แสดงถึงทหารกำลังยิงผู้ประท้วงในวัดปทุม

บัดนี้ ความจริงเปิดเผยแล้ว ว่าคลิบนี้ไม่ได้ถ่ายเมื่อวันที่ 19
แต่ถ่ายหลังจากนั้น

กระทู้นี้ จะแสดงข้อมูลจับผิดมะเขือเทศเน่าๆ เหล่านั้น

ปล
ขออภัยที่ต้องตั้งกระทู้ใหม่
แต่ก็ทำให้ถลกหนัง HERE ได้ถนัดมือยิ่งขึ้น

ผมเข้าใจแล้วครับ อันนี้จริงๆนะ ว่า คลิปถ่ายวันที่ 19 ถูกต้องครับ 
ดันมั่วไปอ่านว่าคลิปลวงโลก ที่หัวกระทู้ ก็เลย มองหาว่าลวงโลกไหม 
งั้นผมสรุปของผมคนเดียวแล้วกันนะครับว่า ถ่ายวันที่ 19 ครับ
แต่ยังสงสัยว่า ภาพคลิปมีการ ตกแต่ง ดัดแปลง หรือไม่ เพราะควันมันหายไป กับ ควันมันเต็มไปหมด แต่ มาจากสถานที่เดียวกัน วันเดียวกัน

#2402 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:28

คุณแต๋ม นี่ก็ยังคง เก่งในเรื่อง "กระแนะกระแหน" เหมือนเดิมนะครับเนี่ย....!!!

กระทู้ที่ตอบไม่ได้อีกเยอะแยะ ทำไม "ไม่เก่งให้เหมือนตอนนี้" หล่ะครับ..???

เช่น ทำไมคนไม่วิ่งหนี ทำไมต้องวิ่งหนีด้วย อีกกระทู้นึงก็ ทำไมรถถึงหายไป

ทำไมกระถางต้นไม้ล้ม ทำไมพื้นถึงเปียก ทำไม ทำไม ทำไม และ ทำไม...ฯลฯ

อะไรประมาณนี้แหล่ะครับ....ยังไง ถ้าคุณแต๋ม มีเวลาว่างจากการกระแนะกระแหน เพื่อนๆ 

ก็กรุณา ช่วยไปตามตอบคำถาม เพื่อนๆ สมาชิกที่ถาม คุณแต๋มไว้มั่งก็ดีนะครับ....!!! ^_^ ^_^

มันไม่เหมือนกันนะครับ คุณหร่า

คุณแต้ม เขาถาม และสงสัยในข้อสรุป ของคุณเก๋ง 

แต่คุณ กำลังถามคุณแต้มเรื่องความจริงที่เกิดขึ้น โดยที่ไม่มีใครทราบสาเหตุเช่นกัน 

ถ้าคุณแต้มเป็นคนให้ความเห็นสิครับ คุณถึงมีคาดคั้นถามเอากับเขาได้ 

ผมก็สงสัยจังว่า ทำไม ต้องมาถามเอากับเสื้อแดงด้วยว่า ทำไม คลิปนั้น ถึงได้ไม่ปรกติ 

ถ้ามันไม่ปรกติจริง ก็ไม่ได้แปลว่า มันถูกถ่ายในเช้าวันถัดไปนะครับ 

มันแค่ "ดูไม่ปรกติ" เท่านั้น 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#2403 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:35

มะเขือเทศกลุ่มหนึ่ง ชวนกันขึ้นไปบนดาดฟ้าสตช. ถ่ายคลิบมาชุดหนึ่ง
ส่งให้เครือข่ายสื่อนรกเลียทรราช ประโคมข่าวลวงโลกว่าเป็นคลิบเมื่อค่ำวันที่ 19 พค 2553
แสดงถึงทหารกำลังยิงผู้ประท้วงในวัดปทุม

บัดนี้ ความจริงเปิดเผยแล้ว ว่าคลิบนี้ไม่ได้ถ่ายเมื่อวันที่ 19

กระทู้นี้ จะแสดงข้อมูลจับผิดมะเขือเทศเน่าๆ เหล่านั้น

ปล
แต่ก็ทำให้ถลกหนัง HERE ได้ถนัดมือยิ่งขึ้น

ผมเข้าใจแล้วครับ อันนี้จริงๆนะ ว่า คลิปถ่ายวันที่ 19 ถูกต้องครับ 
ดันมั่วไปอ่านว่าคลิปลวงโลก ที่หัวกระทู้ ก็เลย มองหาว่าลวงโลกไหม 
งั้นผมสรุปของผมคนเดียวแล้วกันนะครับว่า ถ่ายวันที่ 19 ครับ
แต่ยังสงสัยว่า ภาพคลิปมีการ ตกแต่ง ดัดแปลง หรือไม่ เพราะควันมันหายไป กับ ควันมันเต็มไปหมด แต่ มาจากสถานที่เดียวกัน วันเดียวกัน

เหม่ คุณนี่อ่านโจทย์ผิดนี่เอง

ก็ที่ทำให้คุยกัน จะ 50 หน้า ก็น่าจะมาจากนี้ไงครับ 

ทีนี้  สมาชิกแต่ละท่านในกระทู้นี้ ก็เอาหลักฐานมาแสดงครบถ้วนแล้ว  ว่าคลิปนั่น เย็นวันที่ 19 แน่นอน  คุณเข้าใจตรงกันแลว

ส่วนมีการเจตนาตัดต่อแต่งเติมคลิปหรือไม่นี่ ต้องช่วยกันหาหล่ะครับ แต่ฝั่งผมยืนยันว่าไม่มีแน่ๆ (เอาคลิปตัวเต็มในยูทูปนะ คลิปในสภาไม่ต้องสนใจแล้ว)

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2404 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:05

เอางี้ไม๊ครับ....ผมว่าคุณแต๋ม ไปตามตอบคำถามเพื่อนๆ ก่อนนะครับ และในระหว่างนั้นผมจะไป จีบคุณเคนอิจิ มาให้คุณแต๋ม

ถ้าคุณหร่าจะมาจีบจริงๆ ก็ ขออยู่กะคุณหร่าดีกว่า จะได้ไหมครับ เย่ยยย!!   :wub:

ผมถึงได้เน้นไงครับ ว่าให้เราเอาแต่คลิปตัวเต็มที่ไม่มีการตัดต่ออันนี้มาคุยเท่านั้น   ทู้จึงจะได้ไม่ยืดยาวแบบนี้

ครับ ควรจะเอาคลิปที่ที่จริงมาคุยกัน 

แต่หัวข้อกระทู้ ดันเขียนถึง คลิปลวงเนี่ยสิครับ 

มันถึงต้องมาดูว่ามันลวงอย่างไร 

แต่อย่างไรก็ดี ที่มันลวง ก็เพราะมันไม่ใช่ single shot เท่านั้น 

ไม่ได้แปลว่า มันเป็นของวันอื่นแต่อย่างใด 

และถ้ามันไม่ได้เป็นของวันอื่น มันจะลวงได้อย่างไร? 

เขาเลยต้องยึดอยู่ที่ว่า มันลวงได้อย่างไร หรือ มันไม่ได้ถูกถ่ายวันที่ 19 เวลานั้น ครับ 

คุณเก๋ง .. ผมเข้าใจคุณนะเห็นป๊ะ แต่ไม่ได้แปลว่า เห็นด้วยนะ  ;)

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#2405 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:24

RaRa หาว่าเสื้อแดงเอาเสียงปืน ตัดต่อใส่เข้าไปในคลิป ฮามาก :rolleyes:

สรุปว่าคุณยอมรับความไม่รู้ก็จบแล้ว ว่าที่เข้าใจว่าชายที่นั่งเล่นในคลิป เขาไม่วิ่งไม่ลนลาน น่ะมันผิดอย่างแรง
ก้เพราะตรงนั้นมันอยู่ในวัดต่างหากไง (เครดิต 5M)

ง่ายๆแค่นี้แสดงสปิริตก็จบ ไม่ต้องเยิ่นเย้อกินพื้นที่กระทู้ :unsure:

>ท่าน แต๋มครับ ผมว่าสื่อสารกันคนละอย่างแล้วมั๊งครับ ท่านRaRa น่าจะหมายถึงมียิงเข้าไปในวัด แล้วทำไมคนนั้นถึงนั่งเฉยไม่สะทกสะท้าน มั๊งครับ(ใช่ครับ แค่นี้ทำไมถึงไม่เข้าใจ)

ต่อจากความเห็นเมื่อกี้
คือ ถ้าดูจากคลิป คนที่วิ่งหนี ท่านแอมเคยลงไว้ ถ้าจำไม่ผิด คือ (คร่าวๆนะครับ) วิ่งหนีมาจากทางด้านกำแพงฝั่งพารากอนมาหลบอยู่ตรงโบสถ์ ซึ่ง บริเวณนั้น ถ้ามองไปด้านหน้าวัด จะประมาณตรงประตู เต๊นท์พยาบาล ประมาณเนี้ยครับ......เลยสงสัย ยิงหน้าวัด แต่คนวิ่งหนี มาดูหรือครับ?

ปล.แค่ข้อสงสัย ข้ามๆไปได้เลย ..อย่าใส่ใจ ไปเรื่องตัดต่อคลิปก่อนครับ (ข้ามไม่ได้ครับ เพราะจุดนี้จะโยงไปสู่คำพูดที่ว่า "ตัดต่อหรือไม่")

คุณแต๋มครับ..................ผมว่าผมอธิบายไปหลายรอบแล้วนะครับ!!!

ผมจะอธิบายช้าๆ ค่อยๆ อ่านนะครับ......พร้อมแล้วนะครับ..มาเริ่มได้

ผมถามคุณแต๋มว่า "คุณแต๋มและพรรคพวกคิดว่าทหารยิงปืนเข้าไปในวัดใช่ไหมครับ??"

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ"ทำไมคนที่ปรากฏอยู่ในคลิปถึงไม่วิ่งหนีเหมือนอย่างคนอื่นๆหล่ะครับ??"

แล้วผมก็เลย อธิบายต่อไปว่า "สาเหตุที่คนที่ปรากฏอยู่ในคลิปไม่วิ่งหนีเพราะมันไม่มีการยิงจริงๆใช่ไหมครับ??"

จึงเป็นที่มาของคำพูดผมที่ว่า "อย่างงั้น คลิปที่ว่าก็มีการใส่เสียงปืนเข้าไปในภายหลังใช่หรือไม่??"

และในเมื่อมันมีจุดสังเกตที่ชวนให้สงสัยเกิดขึ้นแบบนี้ ผมก็เลยตั้งข้อสงสัยที่ว่า

"คลิปมีการตัดต่อ โดยเอาช่วงหัวและท้ายของคลิปที่ถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553"

มาต่อเข้ากับ "ช่วงกลางของคลิปที่ถ่ายในวันอื่นที่ไม่ใช่วันที่ 19 พ.ค. 2553" ยังไงหล่ะครับ!!!

เข้าใจหรือยังครับคุณแต๋ม!!! -_- -_-

ยังไงก็ลองหาเหตุผลมาแย้งกันนะครับไม่เอาแบบแย้งกันลอยๆ แล้วก็เลิกถามคำถามที่ไม่เกิดประโยชน์ได้แล้วนะครับ...

ยังไง ให้คุณแต้ม หาเหตุผลมาแย้ง เพื่อพิสูจน์ สมมุติฐานว่า "มีการอัดเสียงปืนเข้าไปทีหลัง" ไม่เป็นความจริง 

ผมว่า ข้อนี้ มันตลกนะครับ 

ไม่ใช่ทุกคนที่บอกว่ามันตัดต่อเหรอ ต้องเอาข้อพิสูจน์ มาบอกว่า มันถูกตัดต่อเข้าไปทีหลัง 

เพราะมันเป็นสมมุติฐานของพวกคุณ  ;)

#2406 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:12

นั่นสิ่ครับ คุณเคน 

ผมว่าคนตั้งสมมติฐานน่ะต้องแสดงข้อมูลเหตุผล โดยแสดงแบบเป็นรูปภาพหรือคลิป ไม่ใช่ตัวหนังสือแสดงสมมติฐานอย่างเดียว

ประเด็นคือ ภาพจากคุณ 5M แสดงชัดเจนว่าคนที่นั่งน่ะ เขานั่งอยู่หลังเจดีย์ขาวในวัด ซึ่งปลอดภัยจากกระสุนทหารที่ยืนตรงรางรถไฟ ที่ซึ่งอยู่หน้าวัด

แน่นอนว่าชายคนนั้นเขาก็เลยไม่วิ่ง

แต่   ด้วยมุมกล้องที่หลอกตา ทำให้ RaRa เข้าใจว่า ชายคนที่นั่งนั้น นั่งอยู่แถวๆหน้าวัด+อยู่ตรงแนวที่จะโดนกระสุนปืนจากทหารได้   

และการที่คนนั้นไม่วิ่งหนี       ...       RaRa จึงสรุปเอาว่า คลิปถูกถ่ายวันที่ 20 หรือวันอื่น ที่ไม่ใข่ 19 พค.

ซึ่งตามภาพเช้าวันที่ 20 ก็มีทหารยืนคุมเชิงเฉยๆบนรางจริง 

แต่ก็ต้องถูกหักล้างไป เพราะคลิปแตงโมมีการถ่ายครั้งเดียว Shot เดียวแน่ๆ เชื่อมฉากตอนไฟไหม้เย็นวันที่ 19 พค.   +กับทหารที่ยืนบนรางฯ

ซึ่งคลิปตัวเต็ม ก็ไม่มีร่อยรอยภาพกระตุกให้เห็นว่าตัดต่อ(ถ่ายหลาย Shot) เลย   

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2407 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:51

คุณแต๋ม นี่ก็ยังคง เก่งในเรื่อง "กระแนะกระแหน" เหมือนเดิมนะครับเนี่ย....!!!

กระทู้ที่ตอบไม่ได้อีกเยอะแยะ ทำไม "ไม่เก่งให้เหมือนตอนนี้" หล่ะครับ..???

เช่น ทำไมคนไม่วิ่งหนี ทำไมต้องวิ่งหนีด้วย อีกกระทู้นึงก็ ทำไมรถถึงหายไป

ทำไมกระถางต้นไม้ล้ม ทำไมพื้นถึงเปียก ทำไม ทำไม ทำไม และ ทำไม...ฯลฯ

อะไรประมาณนี้แหล่ะครับ....ยังไง ถ้าคุณแต๋ม มีเวลาว่างจากการกระแนะกระแหน เพื่อนๆ 

ก็กรุณา ช่วยไปตามตอบคำถาม เพื่อนๆ สมาชิกที่ถาม คุณแต๋มไว้มั่งก็ดีนะครับ....!!! ^_^ ^_^

มันไม่เหมือนกันนะครับ คุณหร่า

คุณแต้ม เขาถาม และสงสัยในข้อสรุป ของคุณเก๋ง 

แต่คุณ กำลังถามคุณแต้มเรื่องความจริงที่เกิดขึ้น โดยที่ไม่มีใครทราบสาเหตุเช่นกัน 

ถ้าคุณแต้มเป็นคนให้ความเห็นสิครับ คุณถึงมีคาดคั้นถามเอากับเขาได้ 

ผมก็สงสัยจังว่า ทำไม ต้องมาถามเอากับเสื้อแดงด้วยว่า ทำไม คลิปนั้น ถึงได้ไม่ปรกติ 

ถ้ามันไม่ปรกติจริง ก็ไม่ได้แปลว่า มันถูกถ่ายในเช้าวันถัดไปนะครับ 

มันแค่ "ดูไม่ปรกติ" เท่านั้น 

ใครครับคุณเก๋ง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2408 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:20

ปล

ก็ที่ทำให้คุยกัน จะ 50 หน้า ก็น่าจะมาจากนี้ไงครับ 

ทีนี้  สมาชิกแต่ละท่านในกระทู้นี้ ก็เอาหลักฐานมาแสดงครบถ้วนแล้ว  ว่าคลิปนั่น เย็นวันที่ 19 แน่นอน  คุณเข้าใจตรงกันแลว

ส่วนมีการเจตนาตัดต่อแต่งเติมคลิปหรือไม่นี่ ต้องช่วยกันหาหล่ะครับ แต่ฝั่งผมยืนยันว่าไม่มีแน่ๆ (เอาคลิปตัวเต็มในยูทูปนะ คลิปในสภาไม่ต้องสนใจแล้ว)

เอาหลักฐานมาแค่ครึ่งหนึ่ง มาโกหกใส่ร้ายคนอื่น เป็นคนพาลไร้สติ  เอามาหน้าแรกหน้าเดียว หน้าสองไม่เอามา

คลิปมีสองคลิป คลิปแรกที่ส่งเป็นหลักฐานให้ดีเอสไอ ใครเห็นบ้าง คลิปที่สองมาส่งให้ศาลในภายหลังก็ไม่รู้ว่าในคลิปมีอะไรบ้าง ถ้าเป็นคลิปที่ Voice TV เอามาเปิดก็ลวงโลกตัดต่อเหมือนคลิปที่จตุพรจะเอาเข้าสภาแล้วไม่ผ่านการตรวจสอบอยู่ดี แม้แต่คลิปเต็มก็ยังไม่มีใครได้พิสูจน์ว่าเป็นคลิปตัดต่อลวงโลกหรือเปล่า เอาหัวท้ายวันที่ 19 พ.ค.มาใส่คลิปของวันที่ 20 พ.ค.ตามที่คุณสุเทพกล่าวหา ว่าคลิปที่เอามาแสดงว่าทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าเป็นของวันที่ 20 พ.ค. ข้อกล่าวหานี้ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้เลย คลิปที่ผ่านการตรวจสอบแล้วคือส่วนที่คุณสุเทพบอกว่าเป็นของวันที่ 20 พ.ค. ส่วนท่อนที่เป็นของวันที่ 19 พ.ค.จะมาถกกันทำไม คลิปที่เปิดในสภาเป็นจุดที่กำลังพิสูจน์กันอยู่ว่าคลิปช่วงที่ทหารและคนในวัดนั่งเล่นกันเป็นของวันที่ 19 หรือเปล่า

และสิ่งที่ต้องพิสูจน์ต่อไปน่าจะเป็นว่า คลิปที่ส่งให้ศาลในภายหลัง เป็นคลิปเต็มที่เอามาเปิดกันในกระทู้นี้หรือเปล่า เพราะถ้ากล้าส่งให้ศาลก็แสดงว่าเป็นการส่งให้ตรวจสอบว่าเป็นของวันที่ 19 พ.ค.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2409 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:22

อ้าว .... นึกว่าชื่อเล่นคุณ SG งิ
:D

เออ อยากถามนานแล้ว SG คือยี่ห้อ รถยนต์เหรอ 555

*โทษคร้าบบบบบบ มะชอบเหยอ .........

#2410 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:58

เอางี้ไม๊ครับ....ผมว่าคุณแต๋ม ไปตามตอบคำถามเพื่อนๆ ก่อนนะครับ และในระหว่างนั้นผมจะไป จีบคุณเคนอิจิ มาให้คุณแต๋ม

ถ้าคุณหร่าจะมาจีบจริงๆ ก็ ขออยู่กะคุณหร่าดีกว่า จะได้ไหมครับ เย่ยยย!!   :wub:

>ผมถึงได้เน้นไงครับ ว่าให้เราเอาแต่คลิปตัวเต็มที่ไม่มีการตัดต่ออันนี้มาคุยเท่านั้น   ทู้จึงจะได้ไม่ยืดยาวแบบนี้

ครับ ควรจะเอาคลิปที่ที่จริงมาคุยกัน 

แต่หัวข้อกระทู้ ดันเขียนถึง คลิปลวงเนี่ยสิครับ 

มันถึงต้องมาดูว่ามันลวงอย่างไร 

แต่อย่างไรก็ดี ที่มันลวง ก็เพราะมันไม่ใช่ single shot เท่านั้น 

ไม่ได้แปลว่า มันเป็นของวันอื่นแต่อย่างใด 

และถ้ามันไม่ได้เป็นของวันอื่น มันจะลวงได้อย่างไร? 

เขาเลยต้องยึดอยู่ที่ว่า มันลวงได้อย่างไร หรือ มันไม่ได้ถูกถ่ายวันที่ 19 เวลานั้น ครับ 

คุณเก๋ง .. ผมเข้าใจคุณนะเห็นป๊ะ แต่ไม่ได้แปลว่า เห็นด้วยนะ  ;)

ก่อนอื่นผมใช้ชื่อ Stargate-1 นะครับ หากจะใช้ชื่ออื่นผมคงเปลี่ยนชื่อไปแล้ว ผมไม่เหมือนคุณหลอกพอเข้ามาก็เปลี่ยนชื่อเลย บอกว่าไม่ชอบชื่อเดิม ใช่ว่าผมจะเชื่อคุณนะครับ ผมไม่เชื่อคุณเรื่อง SAP ครับ อะไรกัน ทำ ERP มา ไม่รู้จัก SD MM คนที่เขาทำอยู่ เขารู้ดีว่าเป็นโมดูลอะไร เพราะทุกบริษัทใช้ชื่อเดียวกันหมด ตั้งแต่ MINCOM CINCOM MAXIMO ฯลฯ

ส่วนการที่นายTam-mic-ra จะเรียกชื่อผม โดยเอาเรื่องในกระทู้อื่นมาเบี่ยงเบนประเด็นนั้น หากเขายังแคลงใจในเรื่องรถเก๋งก็ให้เขากลับไปที่กระทู้นั้นได้เลย ผมมีหลักฐานที่จะแสดง ไม่เหมือนเขาเอาหลักฐานมาแสดงแค่ครึ่งเดียวเพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่เป็นการใส่ร้ายให้คนอื่นเขาเท่านั้น ตามที่ระบุในลายเซ็นของเขา

ที่คุณแอมฯพูดว่าลวงโลก เพราะมีการเอาคลิปมาเผยแพร่กันในเน๊ต แต่ไม่ได้ส่งเป็นหลักฐานให้ดีเอสไอในตอนนั้นd (มาส่งให้ศาลภายหลังพร้อมพยานใหม่หลังจากเราได้ถกกันในเรื่องนี้เป็นเดือนๆ) แต่ทำเพื่อใช้ในการอภิปรายไม่ไว้วางใจเท่านั้น และเมื่อนำคลิปช่วงที่ทหารยืนอยู่ในบนรางรถไฟฟ้าไปแสดงในสภา คุณสุเทพก็แก้ข้อกล่าวหาว่าเป็นของวันที่ 20 พ.ค. ที่ถกกันตอนนี้ก็เพื่อพิสูจน์ว่าคุณสุเทพพูดมาเป็นความจริงหรือไม่  ส่วนการเอาคลิปอื่นมาประกอบหัวท้ายให้เห็นว่า วันที่ทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าเป็นวันที่ 19 พ.ค.นั้นเป็นวิธีลวงโลกหรือไม่ ก็ตามกระทู้ครับ "ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก"

ในความเห็นสวนตัว ผมเห็นว่าเป็นของวันอื่น ที่ไม่ใช่วันที่ 19 พ.ค.ครับ เพราะทหารให้การว่ามาที่รางรถไฟฟ้าหน้าวัดฯหลัง 6 โมงเย็น แต่ตำรวจให้การว่าถ่ายเสร็จก่อน 6 โมงเย็น  แสดงว่าทหารบนรางรถไฟฟ้าในวันที่ 19 พ.ค.ไม่ได้เกิดขึ้นจริง หรือ ทหารให้การเท็จ หรือ ตำรวจให้การเท็จ หรือ ดูเวลาผิดกันหมด

#2411 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:41

คุณ "Stargate-1"

ผมไม่สนใจว่า คุณจะเชื่อผมหรือไม่ ไม่มีความหมายกับผมเลย
ผมไม่รู้ว่า SD MM หมายถึงอะไร เพราะแค่ตัวย่อ ระเกะระกะนี่ มันแปลได้หลายอย่างมาก เฉพาะในโลก softwareไม่ว่า จะเป็น software design, system development ฯลฯ แต่ถ้าคุณเอ่ยสักหน่อยว่า มันเป็นโมดูลของ erp ผมก็เดาได้ ว่ามันคือ sales and distribution

คุณกลัวว่าผมจะ google คุณมาตอบรึไง :D

ผมไม่เหมือนคุณ "หรอก" นะ (อย่ามาว่าผมหลอก) แค่คำว่า SD MM ที่ชาวบ้านทั่วไปรู้จัก คุณก็คงรู้จักอยู่แค่นั้น ดักดานอยู่แต่ในกรอบ erp ที่มันตายไปหลายปีแล้ว ทุกวันนี้ ที่มันอยู่ได้ ก็เพราะกิ่งก้านสาขา มันเคยใหญ่ ต้นมันเคยแข็งแรง มันก็เป็นแค่แรงกระเพื่อม เท่านั้นแหละ

คุณถามผม ว่ามันคืออะไร แท้จริงแล้ว คุณไม่ได้รู้จักอะไรมันเลย คุณพูดเหมือน เซลขายของ มาถามผมว่ารู้จักมันรึเปล่า ทั้งๆที่ ผมพูดถึงโครงสร้างและการทำงาน ผมพูดถึง billing และ shipping คุณยังไม่เข้าใจเลย ว่ามันเป็นสิ่งที่ผมตอบหรือไม่ได้ตอบคุณอย่างไร? คุณสแกนแต่คำถามของคุณโดยไม่รู้จักประมวลผล รู้จัก erp แต่ไม่เข้าใจเรื่อง mrp คุณจะให้ผมตอบอะไรให้ตรงความรู้และความเข้าใจของคุณมันยากเกินไปสำหรับผมครับ

สำหรับเรื่องชื่อ ผมไม่เข้าใจว่า คุณจะอะไรกับมันนักหนา
ซึ่ง ก็ไม่ได้ว่าไรครับ อยากให้เรียก อะไร ก็เรียกได้ครับ แต่ผมคงไม่เรียก
ส่วนเรื่อง ที่มาของแสงกระทบวัตถุนั้น
ผมไม่อยากเจ้าร่วมด้วยเท่าไหร่ เพราะหลายคนมองแค่แสงไม่ได้มองที่ สี สีขาว คือการดูดซับแสง และมันทำได้ดีตอนเวลาไหน อย่างไร ก็น่าจะไปค้นคว้ากันมาอย่างดีก่อน

ส่วนเรื่องที่ผมไม่อยากจะใส่ใจเลยก็คือ แม้ภาพจะถูก ตัด และต่อ มันก็ไม่ได้แปลว่า มันเกิดขึ้นในเช้าวันถัดไป
ถ้าคุณยอมรับตรงนี้ไม่ได้ และยังคอยให้คุณแต้ม ตอบปัญหาที่ไม่มีใครรู้ แปลว่าคุณถูก อันนี้ผมรับไม่ได้อย่างเด็ดขาด มันขัดกับ ซตพ ที่พวกคุณชอบอ้างว่าทำอยู่นะครับ

#2412 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:20

ที่มา ประชาไท

รักคนเสื้อแดง

#2413 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:30

ผมไม่สนใจว่า คุณจะเชื่อผมหรือไม่ ไม่มีความหมายกับผมเลย
ผมไม่รู้ว่า SD MM หมายถึงอะไร เพราะแค่ตัวย่อ ระเกะระกะนี่ มันแปลได้หลายอย่างมาก เฉพาะในโลก softwareไม่ว่า จะเป็น software design, system development ฯลฯ แต่ถ้าคุณเอ่ยสักหน่อยว่า มันเป็นโมดูลของ erp ผมก็เดาได้ ว่ามันคือ sales and distribution

คุณกลัวว่าผมจะ google คุณมาตอบรึไง :D

ผมไม่เหมือนคุณ "หรอก" นะ (อย่ามาว่าผมหลอก) แค่คำว่า SD MM ที่ชาวบ้านทั่วไปรู้จัก คุณก็คงรู้จักอยู่แค่นั้น ดักดานอยู่แต่ในกรอบ erp ที่มันตายไปหลายปีแล้ว ทุกวันนี้ ที่มันอยู่ได้ ก็เพราะกิ่งก้านสาขา มันเคยใหญ่ ต้นมันเคยแข็งแรง มันก็เป็นแค่แรงกระเพื่อม เท่านั้นแหละ

คุณถามผม ว่ามันคืออะไร แท้จริงแล้ว คุณไม่ได้รู้จักอะไรมันเลย คุณพูดเหมือน เซลขายของ มาถามผมว่ารู้จักมันรึเปล่า ทั้งๆที่ ผมพูดถึงโครงสร้างและการทำงาน ผมพูดถึง billing และ shipping คุณยังไม่เข้าใจเลย ว่ามันเป็นสิ่งที่ผมตอบหรือไม่ได้ตอบคุณอย่างไร? คุณสแกนแต่คำถามของคุณโดยไม่รู้จักประมวลผล รู้จัก erp แต่ไม่เข้าใจเรื่อง mrp คุณจะให้ผมตอบอะไรให้ตรงความรู้และความเข้าใจของคุณมันยากเกินไปสำหรับผมครับ

สำหรับเรื่องชื่อ ผมไม่เข้าใจว่า คุณจะอะไรกับมันนักหนา
ซึ่ง ก็ไม่ได้ว่าไรครับ อยากให้เรียก อะไร ก็เรียกได้ครับ แต่ผมคงไม่เรียก
ส่วนเรื่อง ที่มาของแสงกระทบวัตถุนั้น
ผมไม่อยากเจ้าร่วมด้วยเท่าไหร่ เพราะหลายคนมองแค่แสงไม่ได้มองที่ สี สีขาว คือการดูดซับแสง และมันทำได้ดีตอนเวลาไหน อย่างไร ก็น่าจะไปค้นคว้ากันมาอย่างดีก่อน

ส่วนเรื่องที่ผมไม่อยากจะใส่ใจเลยก็คือ แม้ภาพจะถูก ตัด และต่อ มันก็ไม่ได้แปลว่า มันเกิดขึ้นในเช้าวันถัดไป
ถ้าคุณยอมรับตรงนี้ไม่ได้ และยังคอยให้คุณแต้ม ตอบปัญหาที่ไม่มีใครรู้ แปลว่าคุณถูก อันนี้ผมรับไม่ได้อย่างเด็ดขาด มันขัดกับ ซตพ ที่พวกคุณชอบอ้างว่าทำอยู่นะครับ

ผมไม่สนใจว่าคุณจะเชื่อหรือไม่ว่า ตะวันออกตะวันตก บ่ายสองโมง มันก็แค่ความเห็น แต่ คุยว่าทำ ERP มาจนหลุดจากวงการมาเป็นอิสระ แล้วไม่รู้ Module  MM ไม่รู้จัก MAXIMO ก็เกินไปแล้ว คงหาไม่เจอใน google นะ

ผมเคยบอกคุณไปแล้วว่าให้เรียกชื่อที่ผมตั้งขึ้นมา คุณยังไปเรียกชื่อตามคนอื่น แสดงว่าจงใจทำ ก็แค่นั้น

ผมบอกจุดยืนผมไปแล้ว ว่าอยู่ที่คำให้การของทหารและตำรวจเกี่ยวกับเวลาครับ กรณีน้องเกดที่เสียชีวิตก่อนทหารมา ก็เช่นเดียวกัน

#2414 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:34

ศาลอาญากรุงเทพใต้ ไต่สวน 6 ศพวัดปทุมฯ

เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 7 ก.พ. ที่ศาลอาญากรุงเทพใต้ ศาลนัดไต่สวนชันสูตรพลิกศพคดีหมายเลขดำที่ ช.5/2555 ที่พนักงานอัยการ สำนักอัยการพิเศษฝ่ายคดีอาญากรุงเทพใต้ 4 ยื่นคำร้องขอให้ศาลไต่สวนการเสียชีวิตของนายสุวัน ศรีรักษา อายุ 30 ปี อาชีพเกษตรกร ผู้เสียชีวิตที่ 1 นายอัฐชัย ชุมจันทร์ อายุ 28 ปี บัณฑิตคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง ผู้เสียชีวิตที่ 2 นายมงคล เข็มทอง อายุ 36 ปี เจ้าหน้าที่อาสามูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ผู้เสียชีวิตที่ 3 นายรพ สุขสถิต อายุ 66 ปี อาชีพพนักงานขับรถรับจ้างในสนามบิน ผู้เสียชีวิตที่ 4 น.ส.กมนเกด อัคฮาด อายุ 25 ปี อาชีพพยาบาลอาสา ผู้เสียชีวิตที่ 5 และนายอัครเดช ขันแก้ว อาชีพรับจ้าง ผู้เสียชีวิตที่ 6 ทั้งหมดถูกยิงเสียชีวิตในวัดปทุมวนาราม ในเหตุการณ์สลายการชุมนุม เมื่อวันที่ 19 พ.ค.2553 

พนักงานอัยการนำพยานเข้าเบิกความ 3 ปาก ประกอบด้วย ส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอก กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 2 จ.ส.ต.สุชาติ ขอมปวน กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 1 และ ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว กองบังคับการตำรวจตระเวนชายแดน 31 พิษณุโลก

ส.ต.อ.อดุลย์ เบิกความว่า วันเกิดเหตุประจำอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำหน้าที่เป็นหน่วยปราบจลาจล กองกำลังสนับสนุน เวลาประมาณ 17.00 น.เศษ เห็นไฟไหม้ที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูบนดาดฟ้าชั้น 12 อาคาร 19 พร้อมกับจ.ส.ต.สุชาติ โดยมีเจ้าหน้าที่คนอื่นประมาณ 10 กว่าคนอยู่บนนั้นด้วย สักพักได้ยินเสียงปืนดังขึ้น พยานจึงหมอบลง ฟังว่าเสียงปืนมาจากทิศทางใด ทราบว่าดังมาจากทางวัดปทุมวนาราม จึงใช้กล้องถ่ายรูปยี่ห้อโซนี่ที่สามารถถ่ายภาพได้ในระยะ 100-200 เมตร ซึ่งพกติดตัวไป บันทึกภาพยังจุดที่ได้ยินเสียงปืน โดยมองผ่านจอมอนิเตอร์ของกล้อง พบคนแต่งกายคล้ายทหารใส่ชุดสีเขียวลายพรางและสวมหมวก 5-6 คน ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณป้ายวัดปทุมวนารามด้านหน้า ห่างจากจุดที่พยานอยู่ประมาณ 100 เมตรกว่า และเห็นอีก 2 คน อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน ทั้งหมดถือวัตถุคล้ายอาวุธปืน

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่ เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า 50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้ทั้งหมด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ด้านจ.ส.ต.สุชาติ  เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553 ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ เวลาประมาณ 17.00 น. เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19 พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300 ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ

ขณะนั้นเห็นชายแต่งกายคล้ายทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง ระหว่างประตูเข้าหน้าวัดปทุมวนาราม ประมาณ 5-6 คน และเห็นอีก 2 คน อยู่ที่รางรถไฟฟ้าชั้นบน กลุ่มคนดังกล่าวเดินไปมาช่วงหน้าวัด ทั้งหมดถือปืนยาวไม่ทราบชนิด โดยเล็งปากกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปทางวัดปทุมวนาราม และยืนอยู่ในลักษณะเตรียมยิง แต่ไม่เห็นว่ามีลักษณะของการยิงต่อสู้ เหตุที่พยานมองเห็นได้ชัด เพราะยังมีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ส่วนเสียงปืนที่ได้ยินนั้น เป็นเสียงกระสุนจริง คาดว่าเกิดจากกลุ่มคนที่แต่งกายคล้ายทหาร เพราะพยานเห็นคนในวัดประมาณ 2 คน มีลักษณะเคลื่อนไหวคล้ายหลบเสียงปืนที่ดังมาจากด้านหน้าวัด และหันหน้าขึ้นมองมาทางรางรถไฟฟ้า ในขณะที่มีเสียงปืนนั้น กลุ่มชายที่แต่งกายคล้ายทหารไม่มีท่าทีหลบกระสุนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ขณะที่ ด.ต.อานนท์ เบิกความว่า เมื่อวันที่ 16 พ.ค.2553 ได้รับคำสั่งให้มาปฏิบัติหน้าที่อยู่ในชุดควบคุมฝูงชน โดยเป็นผู้บันทึกภาพ ในวันเกิดเหตุ เวลาประมาณ 16.00 น.เศษ มีการจุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูที่ตึกชั้นดาดฟ้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พร้อมกับเจ้าหน้าที่หลายคน เมื่อมองไปตรงตึกที่เกิดไฟไหม้ เห็นคนวิ่งไปมาบริเวณถนนหน้าวัด และได้ยินเสียงปืนดังขึ้นเป็นระยะจากทางหน้าวัด

ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานจึงใช้กล้องยี่ห้อโซนี่ที่ซูมภาพได้ประมาณ 100 เมตร บันทึกภาพตั้งแต่ไฟไหม้และคนวิ่งไปมา ซึ่งจุดที่พยานอยู่ห่างจากหน้าวัดประมาณ 100 เมตร จากนั้นเห็นคนแต่งกายชุดลายพรางคล้ายทหาร และสวมหมวก เดินไปมาอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณหน้าประตูวัดปทุมวนารามประมาณ 3-4 คน และเห็นอีก 2 คนนั่งซุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน แต่ไม่ได้เคลื่อนไหว ทั้งหมดถืออาวุธปืนยาว

พยานเบิกความต่อว่า กลุ่มชายที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่างมีการยกปืนประทับไหล่ โดยเล็งปลายกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปยังวัดปทุมวนาราม ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานได้ยินเสียงปืนเป็นระยะ ซึ่งเป็นเสียงของกระสุนจริง ดังมาจากบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง และเห็นกลุ่มคนในวัดจำนวนมากพยายามวิ่งหลบกระสุนปืนมีลักษณะหันหน้ามองขึ้นมาบนรางรถไฟฟ้า ขณะที่มีเสียงปืนดังขึ้นนั้น กลุ่มชายดังกล่าวที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าไม่มีท่าทางหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ต่อมาวันที่ 20 พ.ค. เวลาประมาณ 09.00 น.เศษ พยานได้รับคำสั่งให้เข้าไปในวัดปทุมวนาราม เพื่อนำผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ไปไว้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ พบผู้ชุมนุมหลบอยู่ตามตึกภายในวัด ในเหตุการณ์การชุมนุม พยานเป็นผู้บันทึกภาพการควบคุมตัวแกนนำหลังการสลายการชุมนุม บันทึกภาพบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า และบันทึกภาพขณะที่ พญ.คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ เข้าไปชันสูตรพลิกศพภายในวัดปทุมวนาราม ซึ่งพบผู้เสียชีวิต 6 ศพ โดยทราบจากคนที่อยู่ในวัดว่า ผู้เสียชีวิตถูกทหารยิงเมื่อเย็นวันที่ 19 พ.ค.2553

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ภายหลังการไต่สวนเสร็จสิ้น ศาลนัดไต่สวนครั้งต่อไปวันที่  14 ก.พ. เวลา 09.00 น.

คำให้การในครั้งแรก

เดิมมีพยาน 2 คน พยานยศ ส.ต.อ.ให้การในครั้งแรกว่าถ่ายเป็นภาพนิ่ง จ.ส.ต. ถ่ายวิดีโอด้วยกล้องฟูจิ

ดาบตำรวจพยานคนใหม่ถ่ายวิดีโอด้วยกล้องโซนี่ตรงกับที่นายวรวัจน์เคยนำคลิปวิดีโอมาเปิดในสภา ไม่ทราบตรงกับที่พรรคเพื่อไทยมาเปิดที่นอกสภาหรือเปล่า และเป็นคลิปที่นำมาแสดงในกระทู้นี้ ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ของจ.ส.ต.ที่ยื่นไปครั้งแรก ใช่ไหมครับ

Edited by Stargate-1, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:39.

#2415 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:09

ผมไม่สนใจว่าคุณจะเชื่อหรือไม่ว่า ตะวันออกตะวันตก บ่ายสองโมง มันก็แค่ความเห็น แต่ คุยว่าทำ ERP มาจนหลุดจากวงการมาเป็นอิสระ แล้วไม่รู้ Module MM ไม่รู้จัก MAXIMO ก็เกินไปแล้ว คงหาไม่เจอใน google นะ

ผมเคยบอกคุณไปแล้วว่าให้เรียกชื่อที่ผมตั้งขึ้นมา คุณยังไปเรียกชื่อตามคนอื่น แสดงว่าจงใจทำ ก็แค่นั้น

ผมบอกจุดยืนผมไปแล้ว ว่าอยู่ที่คำให้การของทหารและตำรวจเกี่ยวกับเวลาครับ กรณีน้องเกดที่เสียชีวิตก่อนทหารมา ก็เช่นเดียวกัน

คุณรู้จัก SD แต่ไม่รู้จัก billing กับ shiping ก็ไม่ประหลาดใจครับ ที่คุณเน้นที่ชื่อ มากกว่าเนื้อหา

ส่วน ข้อความสัมพาษย์ ของทหาร ตำรวจ พยานต่างๆ ผมก็ไม่สนใจครับ
เพราะมันไม่ได้พิสูจน์ได้*อย่างเป็นรูปธรรม ว่าคลิปนี้ ไม่ใช่ single shot
เป็นได้แค่ สมมุติฐาน อีกชิ้นหนึ่ง *ตามจินตนาการของคุณเอง

#2416 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:22

ผมไม่สนใจว่าคุณจะเชื่อหรือไม่ว่า ตะวันออกตะวันตก บ่ายสองโมง มันก็แค่ความเห็น แต่ คุยว่าทำ ERP มาจนหลุดจากวงการมาเป็นอิสระ แล้วไม่รู้ Module MM ไม่รู้จัก MAXIMO ก็เกินไปแล้ว คงหาไม่เจอใน google นะ

คุณรู้จัก SD แต่ไม่รู้จัก billing กับ shiping ก็ไม่ประหลาดใจครับ ที่คุณเน้นที่ชื่อ มากกว่าเนื้อหา

ส่วน ข้อความสัมพาษย์ ของทหาร ตำรวจ พยานต่างๆ ผมก็ไม่สนใจครับ
เพราะมันไม่ได้พิสูจน์ได้*อย่างเป็นรูปธรรม ว่าคลิปนี้ ไม่ใช่ single shot
เป็นได้แค่ สมมุติฐาน อีกชิ้นหนึ่ง *ตามจินตนาการของคุณเอง

Billing system ต้องถามที่ Unisys ครับ ผมมันพวก SAP MM MAXIMO ครับ คุณเคยเจอใน SD แบบนี้ไหม การนับหน่วย เป็นขด และ เป็นนน.พร้อมกันไหม เวลาขาย ขายเป็นตัน เวลาเก็บๆเป็นขด

ผมสนใจคำให้การในศาลครับ แสดงว่าไม่ได้ดูคำให้การของพยานของดีเอสไอ ทหารยืนยันคำให้การเดิมที่ให้ไว้กับดีเอสไอ

คลิปนั้นถ่ายอะไรกัน ทหารยังไปไม่ถึงเลย ไปถ่ายอะไรกันมาก่อนหกโมงเย็น

#2417 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:29

ไม่จำเป็นต้องถาม unisys ครับ แต่ละ product ย่อมเรียกชื่อ module ตัวเองต่างกันออกไป และฟังชั่นพิเศษที่คนอื่นไม่มี แต่ core หรือหัวใจ หรือแกนการทำงาน ต้องมีเหมือนกันครับ

ยิ่งพูดถึง stock quantity ไม่รู้จัก mrp และไม่รู้ความแตกต่างของมัน ก็ยิ่งรู้ว่า คุณผิวเผิน กับวงการนี้ แล้วจะมาลองเชิง คนอื่นได้หรือครับ?

ผมสนใจพยาน "ไม่เท่า" หลักฐานครับ
คนจะพูดอะไรก็ได้ อาจจะโกหก หรือเข้าใจผิดก็ได้
ถ้าหลักฐาน มีนมาแบบนี้ พยาน เอาไว้ยืนยัน ว่าหลักฐานเป็นของจริง
ไม่ใช่เอาพยาน มาอ้างว่า หลักฐานมันเท็จนะครับ

ขี้ปากคน มันกล่าวหา ใส่ความคนได้
แต่หลักฐาน มันยากกว่า และมีข้อพิสูจน์ตายตัว
ไม่ใช่เอาขี้ปากคน มาปรักปรำหลักฐานเท็จครับ

ลืมโควท กดไลค์แทน มิได้แปลว่าเห็นชอบ

Edited by เคนอิจิ, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:31.

• Gop likes this

#2418 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:45

คุณไม่รู้จัก GL MM WM CA ก็แสดงว่าไม่เคยทำ ERP มาก่อน MINCOM CINCOM MAXIMO ORACLE เรียกเหมือนกัน มันเป็นชื่อที่คนทำรู้กันทุกคน ยกเว้นพวกนอกวงการ แต่ละ Module บอกธุรกิจที่ทำว่าไปด้านไหน ปัญหาที่ผมยกให้ดูก็รู้แล้วว่าคุณไม่เคยแตะ SAP-MM เลย

คำให้การผูกมัดพยานอยู่แล้ว เมื่อให้การขัดแย้งกันก็ต้องตัดสินว่าใครให้การเท็จ ก็ดูกันต่อไปว่าใครกล่าวเท็จ

กดผิดเข้าไปที่ประวัติคุณกด Unlike ครับ คนที่นี่เขากด Like กันแสดงความเห็นด้วย เพราะได้ Like มา ก็เอาไปแลกตั๋วทัวร์ไม่ได้ครับ

Edited by Stargate-1, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:49.

#2419 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:55

ผมไม่เคยบอกว่าจับ SAP ผมพูดแต่เรื่อง ERP ซึ่งคุณ อาจจะคิดว่า SAP คือโลกทั้งใบของ ERP แต่ไม่ใช่ผมครับ
SAP โลกใบเล๋ก ของวงการ software เท่านั้น เหมืินแสงตกกระทบวัตถุเล็กๆ ที่พื้น สองจุด ที่คุณพยายามยกมันให้เป็นเรื่องใหญ่ ในสมมุติฐานของคุณ

ถึงแม้ผม จะพูดเรื่องอื่นถูก *แต่คุณไม่รู้ มันก็ไม่ทำให้มุมมองคุณที่มีต่อผมเปลี่ยนไป

ก็เหมือนใครๆ พยายามชี้ให้คุณเห็นสิ่งที่มันอยู่นอกเหนือการรับรู้ของคุณ มุมมองคุณ ที่มีต่อ "สมมุติฐาน*ที่ยังไม่ได้พิสูจน์" ของคุณก็ไม่มีวันเปลี่ยนไป

เพราะผมเก็บไลค์ไว้ ก็ไม่ได้ทำให้ผมได้ไปเที่ยวรอบโลก
ผมจะกดเมื่อไหร่ ให้ใคร ยังไง ผมก็ทำครับ
ความเข้าใจของพวกคุณ ที่มีต่อระบบนี้ ไม่สามารถบังคับผมได้
มันอาจจะอยู่นอกเหนือจากการรับรู้ของคุณอีกอย่าง ว่า ไม่ได้ชอบจะไลค์ทำไม ผมมีวัตถุประสงค์ ที่ไม่ได้เน้นไปที่คำว่า "ไลค์" ก็แล้วกัน
หวังว่าคงเข้าใจ

Edited by เคนอิจิ, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:56.

#2420 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:12

ผมไม่เคยบอกว่าจับ SAP ผมพูดแต่เรื่อง ERP ซึ่งคุณ อาจจะคิดว่า SAP คือโลกทั้งใบของ ERP แต่ไม่ใช่ผมครับ
SAP โลกใบเล๋ก ของวงการ software เท่านั้น เหมืินแสงตกกระทบวัตถุเล็กๆ ที่พื้น สองจุด ที่คุณพยายามยกมันให้เป็นเรื่องใหญ่ ในสมมุติฐานของคุณ

ถึงแม้ผม จะพูดเรื่องอื่นถูก *แต่คุณไม่รู้ มันก็ไม่ทำให้มุมมองคุณที่มีต่อผมเปลี่ยนไป

ก็เหมือนใครๆ พยายามชี้ให้คุณเห็นสิ่งที่มันอยู่นอกเหนือการรับรู้ของคุณ มุมมองคุณ ที่มีต่อ "สมมุติฐาน*ที่ยังไม่ได้พิสูจน์" ของคุณก็ไม่มีวันเปลี่ยนไป

เพราะผมเก็บไลค์ไว้ ก็ไม่ได้ทำให้ผมได้ไปเที่ยวรอบโลก
ผมจะกดเมื่อไหร่ ให้ใคร ยังไง ผมก็ทำครับ
ความเข้าใจของพวกคุณ ที่มีต่อระบบนี้ ไม่สามารถบังคับผมได้
มันอาจจะอยู่นอกเหนือจากการรับรู้ของคุณอีกอย่าง ว่า ไม่ได้ชอบจะไลค์ทำไม ผมมีวัตถุประสงค์ ที่ไม่ได้เน้นไปที่คำว่า "ไลค์" ก็แล้วกัน

ว่าแล้ว          ทำ ERP มาจนหลุดออกจากวงการ         ERP ที่เหลืออยู่ก็เห็นแต่ SAP พวกตัวเก่าๆ MINCOM CINCOM  MAXIMO ORACLE เกือบไม่เหลือแล้ว    ที่เหลืออยู่ก็เป็นลูกค้าเฉพาะธุรกิจเท่านั้น

กด  LIKE ที่นี่ไม่เหมือน อมยิ้มของพันทิพย์ครับ เห็นที่พันทิพย์ได้ไปเที่ยวกันด้วย ไม่ทราบจริงหรือเปล่า

ก็อย่างที่บอก ผมมีจุดยืนที่คำให้การ เช่นการเสียชีวิตของน้องเกด บอกว่าทหารเป็นคนยิง ผมเห็นคำให้การแล้วว่าทหารไปถึงวัดหลัง 6 โมงเย็น ก็สรุปได้ว่าไม่ใช่ฝีมือทหารพวกนี้แล้ว

Edited by Stargate-1, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:14.

#2421 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:27

ว่าแล้ว ทำ ERP มาจนหลุดออกจากวงการ ERP ที่เหลืออยู่ก็เห็นแต่ SAP พวกตัวเก่าๆ MINCOM CINCOM MAXIMO ORACLE เกือบไม่เหลือแล้วที่เหลืออยู่ก็เป็นลูกค้าเฉพาะธุรกิจเท่านั้น

กด LIKE ที่นี่ไม่เหมือน อมยิ้มของพันทิพย์ครับ เห็นที่พันทิพย์ได้ไปเที่ยวกันด้วย ไม่ทราบจริงหรือเปล่า

ก็อย่างที่บอก ผมมีจุดยืนที่คำให้การ เช่นการเสียชีวิตของน้องเกด บอกว่าทหารเป็นคนยิง ผมเห็นคำให้การแล้วว่าทหารไปถึงวัดหลัง 6 โมงเย็น ก็สรุปได้ว่าไม่ใช่ฝีมือทหารพวกนี้แล้ว

ผมไม่เข้าใจว่า คำว่า "หลุดออกจากวงการ" ของคุณแปลว่าอะไร
แต่คุณน่าจะเข้าใจคำว่าดักดานที่ผมพูดถึง

ลอง search หา best erp package หรือ top erp solution ดู จะเห็นว่า SAP ของคุณอยู่อันดับที่เท่าไหร่

ผมไม่ทราบว่า สมาชิกพันทิบ จะได้ไปกันสักกี่คน แต่ผมไม่ค่อยจะได้ เพราะไม่เคยแลกแต้ม

พยานคนอื่นบอกว่า ทหารยิง คุณไม่เชื่อ พราะทหารบอกว่า เข้าไปหลังหกโมง
แต่ทหารที่เข้าไปก่อนหน้านี้ล่ะครับ?
อาจจะไม่ใช่หน่วยเดียว กันที่ให้การเข้าไปตอนหกโมงก็ได้
ถึงบอกว่า พยานพูดอะไร ต้องประมวลหลายฝ่าย
ถึงแม้ ทุกฝ่ายจะพูดตรงกัน ก็*ต้องมีหลักฐานอื่นประกอบ*ว่า *หลักฐานเดียวที่ใช้กันอยู่* นั้นเป็นของเทียม อยู่ดี

#2422 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:30

ปล

คลิปในสภาไม่ต้องไปสนใจแล้ว  พูดออกมาแบบนี้ได้ยังไง สภานะครับ เหมือนกับ ไปว่ารัฐบาลตั้งที่ค่ายทหาร ก็ไม่ต้องไปสนใจแล้ว ได้ไหม  สภาอันทรงเกียรติ หายไปไหน เอาคลิปในสภามาพูดกันดีกว่า คลิปพวกคุณ เพราะ สภาถือว่าความจริงเท่านั้นที่ต้องพูดกันในสภา คุณแต๋ม คิดออกมาได้ไง เอาคลิปในยูทูปมาดู เพราะมัน ถูกต้องมากกว่าคลิปในสภา หรือครับ แล้ว สส.ผู้ทรงเกียรติ หล่ะครับ นำคลิปแบบนั้นเข้าไปในสภา เพื่อ ล้มล้างรัฐบาลเท่านั้นหรือ ความจริงมี ทำไมไม่เอาเข้าไปในสภา 
คุณแต๋ม คิดเช่นนี้เอง หรือ ผมจะได้รู้ ความคิดของคุณแต๋มซะที  ขอบคุณครับ!!! สภาอันทรงเกียรติของคุณแต๋ม นำสิ่งโกหกเข้าไปกล่าวอ้างรัฐบาลได้ เพื่อชัยชนะของพวกพ้องไม่ต้องสนใจถูกผิด(ลืมบอก แต่ฝ่ายตรงข้ามอย่างนำสิ่งที่ผิดไปพูดในสภานะครับ โดนจัดการแน่นอน)
เพิ่มเติม สองมาตราฐานมิได้เกิดขึ้นมาจากใครเลย แต่เกิดขึ้นมาจากฝ่ายที่เรียกร้องว่าให้เลิกสองมาตราฐาน

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:37.

#2423 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:35

ปล

ก็ที่ทำให้คุยกัน จะ 50 หน้า ก็น่าจะมาจากนี้ไงครับ

ทีนี้ สมาชิกแต่ละท่านในกระทู้นี้ ก็เอาหลักฐานมาแสดงครบถ้วนแล้ว ว่าคลิปนั่น เย็นวันที่ 19 แน่นอน คุณเข้าใจตรงกันแลว
คลิปในสภาไม่ต้องไปสนใจแล้ว พูดออกมาแบบนี้ได้ยังไง สภานะครับ เหมือนกับ ไปว่ารัฐบาลตั้งที่ค่ายทหาร ก็ไม่ต้องไปสนใจแล้ว ได้ไหม สภาอันทรงเกียรติ หายไปไหน เอาคลิปในสภามาพูดกันดีกว่า คลิปพวกคุณ เพราะ สภาถือว่าความจริงเท่านั้นที่ต้องพูดกันในสภา คุณแต๋ม คิดออกมาได้ไง เอาคลิปในยูทูปมาดู เพราะมัน ถูกต้องมากกว่าคลิปในสภา หรือครับ แล้ว สส.ผู้ทรงเกียรติ หล่ะครับ นำคลิปแบบนั้นเข้าไปในสภา เพื่อ ล้มล้างรัฐบาลเท่านั้นหรือ ความจริงมี ทำไมไม่เอาเข้าไปในสภา
คุณแต๋ม คิดเช่นนี้เอง หรือ ผมจะได้รู้ว่า ความคิดของคุณแต๋มซะที ขอบคุณครับ!!! สภาอันทรงเกียรติของคุณแต๋ม นำสิ่งโกหกเข้าไปกล่าวอ้างรัฐบาลได้ เพื่อชัยชนะของพวกพ้องไม่ต้องสนใจถูกผิด

คุณ Stargate-1 เข้าใจนะครับ
ว่า คลิปในสภา เชื่อได้มากที่สุดแล้ว
เลิกบอกว่ามันถูกตัดต่อสักทีเหอะ !!! :D

#2424 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:41

ว่าแล้ว ทำ ERP มาจนหลุดออกจากวงการ ERP ที่เหลืออยู่ก็เห็นแต่ SAP พวกตัวเก่าๆ MINCOM CINCOM MAXIMO ORACLE เกือบไม่เหลือแล้วที่เหลืออยู่ก็เป็นลูกค้าเฉพาะธุรกิจเท่านั้น

กด LIKE ที่นี่ไม่เหมือน อมยิ้มของพันทิพย์ครับ เห็นที่พันทิพย์ได้ไปเที่ยวกันด้วย ไม่ทราบจริงหรือเปล่า

ผมไม่เข้าใจว่า คำว่า "หลุดออกจากวงการ" ของคุณแปลว่าอะไร
แต่คุณน่าจะเข้าใจคำว่าดักดานที่ผมพูดถึง

ลอง search หา best erp package หรือ top erp solution ดู จะเห็นว่า SAP ของคุณอยู่อันดับที่เท่าไหร่

ผมไม่ทราบว่า สมาชิกพันทิบ จะได้ไปกันสักกี่คน แต่ผมไม่ค่อยจะได้ เพราะไม่เคยแลกแต้ม

พยานคนอื่นบอกว่า ทหารยิง คุณไม่เชื่อ พราะทหารบอกว่า เข้าไปหลังหกโมง
แต่ทหารที่เข้าไปก่อนหน้านี้ล่ะครับ?
อาจจะไม่ใช่หน่วยเดียว กันที่ให้การเข้าไปตอนหกโมงก็ได้
ถึงบอกว่า พยานพูดอะไร ต้องประมวลหลายฝ่าย
ถึงแม้ ทุกฝ่ายจะพูดตรงกัน ก็*ต้องมีหลักฐานอื่นประกอบ*ว่า *หลักฐานเดียวที่ใช้กันอยู่* นั้นเป็นของเทียม อยู่ดี

ในประเทศไทย SAP อันดับหนึ่งครับ คุณพูดว่าดักดานหรือครับ ผมไม่ได้ยินคุณพูดนิครับ

ทหารที่ไปก่อนหกโมง มีหรือครับ ทหารจะเข้าไปได้ ต้องมีระเบียบ มีคำสั่ง มีการเบิกอาวุธ อุปกรณ์ต่างๆ มีบันทึกอ้างอิงได้ มีหรือครับ หน่วยไหนครับ มีหลักฐานไหมครับ

#2425 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:44

ปล

ก็ที่ทำให้คุยกัน จะ 50 หน้า ก็น่าจะมาจากนี้ไงครับ

ทีนี้ สมาชิกแต่ละท่านในกระทู้นี้ ก็เอาหลักฐานมาแสดงครบถ้วนแล้ว ว่าคลิปนั่น เย็นวันที่ 19 แน่นอน คุณเข้าใจตรงกันแลว
คลิปในสภาไม่ต้องไปสนใจแล้ว พูดออกมาแบบนี้ได้ยังไง สภานะครับ เหมือนกับ ไปว่ารัฐบาลตั้งที่ค่ายทหาร ก็ไม่ต้องไปสนใจแล้ว ได้ไหม สภาอันทรงเกียรติ หายไปไหน เอาคลิปในสภามาพูดกันดีกว่า คลิปพวกคุณ เพราะ สภาถือว่าความจริงเท่านั้นที่ต้องพูดกันในสภา คุณแต๋ม คิดออกมาได้ไง เอาคลิปในยูทูปมาดู เพราะมัน ถูกต้องมากกว่าคลิปในสภา หรือครับ แล้ว สส.ผู้ทรงเกียรติ หล่ะครับ นำคลิปแบบนั้นเข้าไปในสภา เพื่อ ล้มล้างรัฐบาลเท่านั้นหรือ ความจริงมี ทำไมไม่เอาเข้าไปในสภา
คุณแต๋ม คิดเช่นนี้เอง หรือ ผมจะได้รู้ว่า ความคิดของคุณแต๋มซะที ขอบคุณครับ!!! สภาอันทรงเกียรติของคุณแต๋ม นำสิ่งโกหกเข้าไปกล่าวอ้างรัฐบาลได้ เพื่อชัยชนะของพวกพ้องไม่ต้องสนใจถูกผิด

คุณ Stargate-1 เข้าใจนะครับ เข้าใจอะไรครับ
ว่า คลิปในสภา เชื่อได้มากที่สุดแล้ว คลิปไหนครับ คลิปของนายวรวัจน์ในสภาหรือครับ คุณได้ดูหรือยังครับ
เลิกบอกว่ามันถูกตัดต่อสักทีเหอะ !!! ที่ตัดต่อนั้น นายวรวัจน์บอกเองว่าตัดพยานออก เพื่อความปลอดภัย ไม่ใช่หรือ  :D

คุณก็ยังไม่ได้ดูที่คุณวรวัจน์พูดอยู่ดี แต่ผมว่าคุณ GOP ได้ดูแล้ว แล้วจะรู้ว่าตัดต่อที่ผมพูดนั้นคืออะไร

Edited by Stargate-1, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:53.

#2426 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:51

ผมไม่ได้สื่อตรงนั้น ผมสื่อตรงที่ว่า ทำไมไม่หาสาเหตุว่าทำไม ในสภากับ ในยูทูป ถึงต่างกัน นี้มาบอก เรื่องที่เกิดขึ้นในสภา ตัดทิ้งไป อ้าววววววววววววววว!!!คิดได้ไง ท่านเคนอิจิ ลองคิดดูเองแล้วกัน แทนที่จะหาเหตุผลมาแย้้ง มาล้าง แล้วตัวเต็มในยูทูป มาจากไหน ใครตรวจสอบ สภาได้ตรวจสอบไหม ถ้ายังไม่ได้ตรวจสอบ ให้เชื่อคลิปในยูทูป แล้ว สส.ที่ทำหน้าที่แทนประชาชน จะมีไปทำไมครับ คลิปในยูทูปของจริงมี ไม่นำเข้าสภา????????????????????
ความถูกต้องไปไหนหมด กับคนที่จะมา โต้แย้งกันด้วยเหตุและผล 

#2427 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:54

ในประเทศไทย SAP อันดับหนึ่งครับ คุณพูดว่าดักดานหรือครับ ผมไม่ได้ยินคุณพูดนิครับ

ทหารที่ไปก่อนหกโมง มีหรือครับ ทหารจะเข้าไปได้ ต้องมีระเบียบ มีคำสั่ง มีการเบิกอาวุธ อุปกรณ์ต่างๆ มีบันทึกอ้างอิงได้ มีหรือครับ หน่วยไหนครับ มีหลักฐานไหมครับ
คำสั่งทหาร ออกแค่ชุดเดียว ใช้ทั้งประเทศหรือครับ?
หน่วยพิเศษ หน่วยเฉพาะกาล หน่วยนั่นหน่วยนี่ คำสั่งเฉพาะ เป็นไปได้ครับ
คุณแน่ใจได้อย่างไรว่า ไม่มีคำสั่งลับเฉพาะครับ?

คุณก็ยังไม่ได้ดูที่คุณวรวัจน์พูดอยู่ดี แต่ผมว่าคุณ GOP ได้ดูแล้ว แล้วจะรู้ว่าตัดต่อที่ผม พูดนั้นคืออะไร
---- ผมพูดมาตั้งนาน คุณยังไม่รู้ว่า ผมรู้ประเด็นของคุณหรือยัง
ผมไม่ดูอิตานั่นหรอกครับ เห็นคุณพยายามตั้งประเด็นอะไรก็ทราบแล้วว่า คุณคิดอย่างไร
ผมไม่เข้าใจคุณตรงไหนครับ?

ผมแค่พูดโดยไม่ได้ใช้ keyword ของคุณ และหลายคน ก็พูดตรงประเด็น
แต่คุณทำเป็นบอกว่า คนอื่นไม่เข้าใจประเด็น เพราะไม่อยากยอมรับว่า คนอื่นพูดถูก ก็เท่านั้น

Edited by เคนอิจิ, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:55.

#2428 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:57

ปล

คุณ Stargate-1 เข้าใจนะครับ เข้าใจอะไรครับ
ว่า คลิปในสภา เชื่อได้มากที่สุดแล้ว คลิปไหนครับ คลิปของนายวรวัจน์ในสภาหรือครับ คุณได้ดูหรือยังครับ
เลิกบอกว่ามันถูกตัดต่อสักทีเหอะ !!! ที่ตัดต่อนั้น นายวรวัจน์บอกเองว่าตัดพยานออก เพื่อความปลอดภัย ไม่ใช่หรือ :D
คุณก็ยังไม่ได้ดูที่คุณวรวัจน์พูดอยู่ดี แต่ผมว่าคุณ GOP ได้ดูแล้ว แล้วจะรู้ว่าตัดต่อที่ผมพูดนั้นคืออะไร
ผมอ้างอิงคำบอกเล่าของคุณ ฟังทั้งสองฝ่ายครับ :)
ที่ว่าคลิปในสภา เขาตรวจสอบมาแล้ว

ส่วนตัดพยานออก แล้วเรียกว่า ตัดต่อ ก็เรียกได้ครับ
แต่ไม่ใช่ว่า คลิปนี้ไม่ใช่ single shot ครับ

Edited by เคนอิจิ, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:03.

#2429 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:01

ผมไม่ได้สื่อตรงนั้น ผมสื่อตรงที่ว่า ทำไมไม่หาสาเหตุว่าทำไม ในสภากับ ในยูทูป ถึงต่างกัน นี้มาบอก เรื่องที่เกิดขึ้นในสภา ตัดทิ้งไป อ้าววววววววววววววว!!!คิดได้ไง ท่านเคนอิจิ ลองคิดดูเองแล้วกัน แทนที่จะหาเหตุผลมาแย้้ง มาล้าง แล้วตัวเต็มในยูทูป มาจากไหน ใครตรวจสอบ สภาได้ตรวจสอบไหม ถ้ายังไม่ได้ตรวจสอบ ให้เชื่อคลิปในยูทูป แล้ว สส.ที่ทำหน้าที่แทนประชาชน จะมีไปทำไมครับ คลิปในยูทูปของจริงมี ไม่นำเข้าสภา????????????????????
ความถูกต้องไปไหนหมด กับคนที่จะมา โต้แย้งกันด้วยเหตุและผล

แสดงว่า คุณยังไม่ได้ดูคบิป ที่คุณ Stargate-1 ทิ้งไว้ให้
*ต้องขอความอนุเคราะห์จากเขา เอามาให้คุณดูอีกครั้ง
รวมทั้ง สรุปว่า คลิปทั้งหลายต่าวกันอย่างไร

คุณจะเห็นว่ามันไม่ได้ต่างกันเลย
แค่จุดเริ่มต้นและจุดจบของคลิปไม่เหมือนกัน

#2430 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:17

ปล

เลิกบอกว่ามันถูกตัดต่อสักทีเหอะ !!! ที่ตัดต่อนั้น นายวรวัจน์บอกเองว่าตัดพยานออก เพื่อความปลอดภัย ไม่ใช่หรือ :D

ผมอ้างอิงคำบอกเล่าของคุณ ฟังทั้งสองฝ่ายครับ :)
ที่ว่าคลิปในสภา เขาตรวจสอบมาแล้ว

ส่วนตัดพยานออก แล้วเรียกว่า ตัดต่อ ก็เรียกได้ครับ
แต่ไม่ใช่ว่า คลิปนี้ไม่ใช่ single shot ครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณจะสื่ออะไรนะ คุณเองก็ยังไม่ได้ดูคลิปใช่ไหม  ถ้าคุณยังไม่ได้ดูคลิปที่นายวรวัจน์แสดงในสภา คุณก็พูดกับผมไม่รู้เรื่องอยู่ดี วิธีพิสูจน์ที่จะรู้ว่าดูคลิปหรือเปล่าไม่ยากครับ ถ้าบอกว่าผมเข้าใจแล้ว ก็แสดงว่าดูแล้ว

Edited by Stargate-1, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:20.

#2431 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:23

มันเยอะนะ จะให้ผมย้อนกลับไปเอามา คือ เรื่องควัน ไม่ใช่ พยานที่หมายถึงตัวคนถ่ายบนดาดฟ้าต้องตัดออก จุดเริ่ม(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) คือ ควัน ไม่ใช่หรือครับ ควันมี กับ ควันไม่มี คือจุดที่มีการ ยกมือประท้วงกันในสภา แล้วทำไม ถึงมาบอกให้ผมไปดู ยูทูป ที่มีควัน หล่ะครับ งั้นแสดงว่า ในสภา โกหก? ไม่จริงมั๊ง ในสภานะครับ จะโกหกได้ยังไง
สภาอันทรงเกียรติ นะครับ 
ปล.แต่ที่ผมหลุด ต้องขอโทษด้วยครับ คือ คำที่ว่า คลิปในสภาอย่าไปสนใจ ในสภานะครับ.......... บอกอย่างนี้ได้ไง อ่านเจอหลุดเลย 

#2432 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:27

เอาอย่างนี้ ใครสามารถ ที่จะย่อเรื่องที่คุยกันในนี้ ที่ ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องวันที่ถ่าย แต่ เป็น ความขัดแย้งกันของคลิป ยูทูป กับคลิป ในสภา ช่วยลงเป็นข้อๆให้หน่อยครับ 
เท่าที่ผมจำได้ มี เรื่อง ควัน,เวลาของทหารบนรางรถไฟฟ้า,เรื่องแสงแดด แล้วมีอะไรอีกบ้าง 
ใครจำได้ ช่วยลงเป็นข้อๆให้หน่อยครับ 

#2433 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:36

เอาอย่างนี้ ใครสามารถ ที่จะย่อเรื่องที่คุยกันในนี้ ที่ ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องวันที่ถ่าย แต่ เป็น ความขัดแย้งกันของคลิป ยูทูป กับคลิป ในสภา ช่วยลงเป็นข้อๆให้หน่อยครับ 
เท่าที่ผมจำได้ มี เรื่อง ควัน,เวลาของทหารบนรางรถไฟฟ้า,เรื่องแสงแดด แล้วมีอะไรอีกบ้าง 
ใครจำได้ ช่วยลงเป็นข้อๆให้หน่อยครับ

คลิปในสภาเป้นส่วนหนึ่งของคลิปที่ดูกันตอนต้นๆกระทู้ คลิปในสภาดูจาก

การอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรี พ.ศ. 2553
เราได้เปิดให้ดาวน์โหลดคลิปรายการนี้แล้ว เพราะแต่ละคลิปมีความยาวค่อนข้างมาก ซึ่งลำบากในการดูออนไลน์ เนื่องจากระบบของเราไม่สามารถกรอกลับไปข้างหน้าหรือถอยหลังได้ ถ้าเกิดเน็ตหลุดอาจจะต้องรับชมใหม่ตั้งแต่ต้น เราจึงได้เปิดให้ดาวน์โหลดคลิปเพื่อนำไปรับชมย้อนหลังบนเครื่องของท่านครับ
ขอให้รับชมอย่างเป็นกลาง
ขอบคุณ
การอภิปรายไม่ไว้วางใจ ในวันที่ 31 พ.ค. 2553 ช่วง 4
นส. อรุณี ชำนาญยา สส.พะเยา และ เริ่มประมาณนาทีที่ 37 โดยนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล สส.แพร่ คันจากลิงต์นี้ครับ
http://music.ohozaa....006020308061305

http://webboard.seri...-41#entry486754

#2434 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:38

-เนื้อหาที่ จขกท ตั้งประเด็นมา ไม่ได้กล่าวถึงคลิปใสภานะครับ แต่อ้างถึงคลิปที่ถ่ายบนดาดฟ้า

-คุณหรือคุณเก๋งบอกได้ไหมครับ ??    ว่าสาระสำคัญของคลิปแตงโมตัวเต็ม กับคลิปที่เปิดในสภา    มีสาระสำคัญอะไรบ้างที่ต่างกันครับ

ปัญหาคือ ผมคิดว่ามันมีการเอาอะไรที่ไม่น่าจะเกี่ยว มาปั่นข้อมูลให้กระทู้มันยาวจนคนอ่านลืมสาระสำคัญไป

ผมก็เลยขอให้ตัดคลิปในสภาออก แล้วเอาแต่คลิปตัวเต็มมาคุยกันไงครับ       และตัวเต็มก็ถ่าย Single Shot ด้วย  มันจึงแฟร์ๆกันทั้ง2ฝ่ายไม่ใช่หรือครับ

แล้วผมขอไป2-3ครั้งแล้ว คุณเก๋งก็ยังไม่แสดงการรับฟังหรือยอมรับ 

#2435 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:57

-เนื้อหาที่ จขกท ตั้งประเด็นมา ไม่ได้กล่าวถึงคลิปใสภานะครับ แต่อ้างถึงคลิปที่ถ่ายบนดาดฟ้า
-คุณหรือคุณเก๋งบอกได้ไหมครับ ??    ว่าสาระสำคัญของคลิปแตงโมตัวเต็ม กับคลิปที่เปิดในสภา    มีสาระสำคัญอะไรบ้างที่ต่างกันครับ

ปัญหาคือ ผมคิดว่ามันมีการเอาอะไรที่ไม่น่าจะเกี่ยว มาปั่นข้อมูลให้กระทู้มันยาวจนคนอ่านลืมสาระสำคัญไป
ผมก็เลยขอให้ตัดคลิปในสภาออก แล้วเอาแต่คลิปตัวเต็มมาคุยกันไงครับ       และตัวเต็มก็ถ่าย Single Shot ด้วย  มันจึงแฟร์ๆกันทั้ง2ฝ่ายไม่ใช่หรือครับ

แล้วผมขอไป2-3ครั้งแล้ว คุณเก๋งก็ยังไม่แสดงการรับฟังหรือยอมรับ

ห้ามใช้ชื่ออื่นครับ ถ้าผมจะใช้ชื่ออื่นผมเปลี่ยนไปนานแล้วครับ คุณเรียกแบบนี้เพื่อเบี่ยงเบนประเด็นแบบนี้ ผมเอาเรื่องคุณที่ไปเอาหลักฐานหน้าแรกมา ไม่เอาหน้าสองมา เพือใส่ร้ายคนอื่นบ้างจะว่าอย่างไร

แบบนี้เรียกว่าอะไร ถ้าไม่ใช่หลักฐานเท็จที "คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ"

Tam-mic-ra เอาหลักฐานมาครึ่งเดียว หน้าเดียว อีกครึ่งไม่เอามา หน้าที่ 2 ที่มีลายเซ็น ไม่เอามา

http://webboard.seri...e-4#entry601591

คุณยังไม่ได้ดูคลิปในสภาเลย มาอ้างได้นะ ถ้าวันนั้นนายวรวัจน์เอาคลิปเต็มที่ว่า Single Shot น่ะ และคลิปที่ต้ดหัวท้ายออก ไปให้ห้องโสตตรวจสอบดูว่าตัดต่อหรือไม่ ก็ไม่มีใครว่าอะไร นี่เอาคลิปสั้นๆไปให้ดูในสภา แล้วพอเอาออกมาจากสภา มาเปิดอีกทีก็ไม่มีควันไฟ จะให้ใครเขาเชื่อ ท้าด้วยตำแหน่งก็ไม่เอา

Edited by Stargate-1, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:03.

#2436 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:58

ส่งให้เครือข่ายสื่อนรกเลียทรราช "ประโคมข่าวลวงโลก"ว่าเป็น"คลิบเมื่อค่ำวันที่ 19 พค 2553"

บัดนี้ ความจริงเปิดเผยแล้ว ว่า"คลิบนี้ไม่ได้ถ่ายเมื่อวันที่ 19"

ทุกอย่างจบ เพราะ คลิปจากยูทูป ถ่ายวันที่19 
แล้วต้องตั้งกระทู้ใหม่ไหมครับ ว่า....... แล้วทำไม ถึงไม่นำคลิปจากยูทูปอันนี้ ไปใช้ ต้องไหมครับ ท่านแต๋ม.....
ผมคงไม่ตั้งกระทู้นะครับ รอให้ทางคนที่โดนอภิปราย หรือ ผู้เกี่ยวข้อง ดำเนินเรื่องเอง เพราะ ผมแค่รับข้อมูลไม่มีหน้าที่ ตรวจสอบ
แค่มีข้อสงสัย ในเรื่องต่างๆ (จะบอกว่าเป็นบ่างก็ได้ แต่ถ้าสิ่งไหน ดูแล้วมันขัดแย้งกัน ผมก็ต้องยอมเป็นบ่างครับ เพื่อให้เกิดความจริงที่ถูกต้อง ออกสู่ สาธารณะด้วยข้อมูลที่เป็นจริง) 

#2437 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:02

"เป็นไงทีนี้ ข้อสงสัยซ้ำกับท่าน สตาเกทเลย"
ที่นี้ท่านแต๋มพอจะเข้าใจหรือยังว่า ข้อสงสัยในนี้ มันก็ คือ ทำไม ทั้งๆที่มี ตัวเต็ม ทำไมถึงไม่ใช้ตัวนี้ และจุดสงสัยคือ ควันตัวเต็มมี แล้วทำไมคลิป อภิปรายถึงไม่มี จนโดนประท้วง
ก็เลยได้มีการนำจุดสงสัยต่างๆมา โต้แย้งกัน

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:09.

#2438 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:10

ถามชัดขนาดนี้

-คุณหรือคุณเก๋งบอกได้ไหมครับ ?? ว่าสาระสำคัญของคลิปแตงโมตัวเต็ม กับคลิปที่เปิดในสภา มีสาระสำคัญอะไรบ้างที่ต่างกันครับ

แล้วตอบอะไรเยิ่นเย้อมากันเนี่ย  คุณรถเก๋งคุณทำตัวเองทั้งนั้น อยู่ดีๆผมไม่ด่าคุณหรอก ทำตัวให้น่านับถือหน่อยครับ คุณไม่ค่อยตอบตรงๆคำถาม แบบนี้เมื่อไรจะจบ

#2439 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:14

คุณยังไม่ได้ดูคลิปในสภาเลย มาอ้างได้นะ ถ้าวันนั้นนายวรวัจน์เอาคลิปเต็มที่ว่า Single Shot น่ะ และคลิปที่ต้ดหัวท้ายออก ไปให้ห้องโสตตรวจสอบดูว่าตัดต่อหรือไม่ ก็ไม่มีใครว่าอะไร นี่เอาคลิปสั้นๆไปให้ดูในสภา แล้วพอเอาออกมาจากสภา มาเปิดอีกทีก็ไม่มีควันไฟ จะให้ใครเขาเชื่อ ท้าด้วยตำแหน่งก็ไม่เอา

เอาตรงจุดนี้ก่อนเลยท่านแต๋ม เรื่องควัน 

เพิ่มเติม ตัดพยาน ควันเป็นพยานหรือเปล่าครับ คำว่าตัดพยานของท่านแต๋ม ผมว่าคงเหมือนผม คือ คนที่ถ่ายคลิป

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:14.

#2440 Gop

Gop

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:17

แสดงว่า คุณยังไม่ได้ดูคบิป ที่คุณ Stargate-1 ทิ้งไว้ให้
*ต้องขอความอนุเคราะห์จากเขา เอามาให้คุณดูอีกครั้ง
รวมทั้ง สรุปว่า คลิปทั้งหลายต่าวกันอย่างไร
คุณจะเห็นว่ามันไม่ได้ต่างกันเลย
แค่จุดเริ่มต้นและจุดจบของคลิปไม่เหมือนกัน

ผมมองว่ามันมีช่องโหว่อยู่นิดนึงครับ หลักฐานที่ชี้ชัดว่าเป็นวันที่ 19 นั้น ส่วนใหญ่อยู่ในส่วนที่ไม่ได้แสดงในสภา เช่นแสงเงาบนดาดฟ้า ควันไฟที่ตึก ZEN สิ่งเหล่านี้ถูกตัดออกจากการอภิปรายของวรวัจน์เพราะมีพยานอยู่ในภาพ

ช่องโหว่าก็คือ ทหารในภาพอาจจะเป็นวันที่ 20 ก็ได้ เพราะหลักฐานที่บ่งชี้ว่าเป็นวันที่19 อาจถูกนำมาตัดต่อทับอีกที ทำให้เราเข้าใจวันเวลาคลาดเคลื่อนไป

โดยส่วนตัวผมยังไม่เชื่อว่าเป็นอย่างนั้น แต่จะลองหาหลักฐานเฉพาะช่วงที่มีทหารในคลิป มาระบุวันที่อีกที

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2441 Gop

Gop

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:20

มันเยอะนะ จะให้ผมย้อนกลับไปเอามา คือ เรื่องควัน ไม่ใช่ พยานที่หมายถึงตัวคนถ่ายบนดาดฟ้าต้องตัดออก จุดเริ่ม(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) คือ ควัน ไม่ใช่หรือครับ ควันมี กับ ควันไม่มี คือจุดที่มีการ ยกมือประท้วงกันในสภา แล้วทำไม ถึงมาบอกให้ผมไปดู ยูทูป ที่มีควัน หล่ะครับ งั้นแสดงว่า ในสภา โกหก? ไม่จริงมั๊ง ในสภานะครับ จะโกหกได้ยังไง
ปล.แต่ที่ผมหลุด ต้องขอโทษด้วยครับ คือ คำที่ว่า คลิปในสภาอย่าไปสนใจ ในสภานะครับ.......... บอกอย่างนี้ได้ไง อ่านเจอหลุดเลย 

บอกตรงๆนะ ผมไม่ค่อยไว้ใจ "สภาอันทรงเกียรติ" เท่าไหร่เลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2442 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:21

ผมมองว่ามันมีช่องโหว่อยู่นิดนึงครับ หลักฐานที่ชี้ชัดว่าเป็นวันที่ 19 นั้น ส่วนใหญ่อยู่ในส่วนที่ไม่ได้แสดงในสภา เช่นแสงเงาบนดาดฟ้า ควันไฟที่ตึก ZEN สิ่งเหล่านี้ถูกตัดออกจากการอภิปรายของวรวัจน์เพราะมีพยานอยู่ในภาพ

ช่องโหว่าก็คือ ทหารในภาพอาจจะเป็นวันที่ 20 ก็ได้ เพราะหลักฐานที่บ่งชี้ว่าเป็นวันที่19 อาจถูกนำมาตัดต่อทับอีกที ทำให้เราเข้าใจวันเวลาคลาดเคลื่อนไป

โดยส่วนตัวผมยังไม่เชื่อว่าเป็นอย่างนั้น แต่จะลองหาหลักฐานเฉพาะช่วงที่มีทหารในคลิป มาระบุวันที่อีกที

ขอบคุณมากครับ 

#2443 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:24

บอกตรงๆนะ ผมไม่ค่อยไว้ใจ "สภาอันทรงเกียรติ" เท่าไหร่เลย

ตรงกันครับ 

#2444 Gop

Gop

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:28

ใครพอจะมีภาพคลิปในสภาแบบชัดๆมั้ยครับ? เอาแบบเห็นตั้งแต่ต้นจนจบเลย

ลึกๆแล้ว ผมเชื่อว่าวรวัจน์มันตาถั่ว อาจจะเพราะว่าได้ดูแค่ไม่กี่ครั้งก็เอามาอภิปรายแล้ว

#2445 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:08

ถามชัดขนาดนี้

-คุณหรือคุณเก๋งบอกได้ไหมครับ ?? ว่าสาระสำคัญของคลิปแตงโมตัวเต็ม กับคลิปที่เปิดในสภา มีสาระสำคัญอะไรบ้างที่ต่างกันครับ

แล้วตอบอะไรเยิ่นเย้อมากันเนี่ย  คุณรถเก๋งคุณทำตัวเองทั้งนั้น อยู่ดีๆผมไม่ด่าคุณหรอก ทำตัวให้น่านับถือหน่อยครับ คุณไม่ค่อยตอบตรงๆคำถาม แบบนี้เมื่อไรจะจบ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ"

Tam-mic-ra ใส่ร้ายทำให้เข้าใจว่า รัฐบาลไทยยกดินแดนให้เขมร โดยเอาหลักฐานมาครึ่งเดียว เอามาหน้าเดียว อีกครึ่งไม่เอามา หน้าที่ 2 ที่มีลายเซ็น ไม่เอามา

http://webboard.seri...e-4#entry601591

ผมจบตั้งแต่แรกแล้ว พอเห็นว่าตำรวจให้การว่าถ่ายเสร็จก่อน 6 โมงเย็น ทหารบอกว่ายืนเคารพธงชาติตอน 6 โมงเย็นก่อนมาวัด ก็จบแล้ว ผมจึงอยากจะรู้นักว่าหลักฐานอื่นๆ มีอีกไหม ที่เห็นก็ตรงทหารนั่งดื่มน้ำและคนในวัดนั่งเล่นเหมือนไม่ได้ยินเสียงปืนที่ดังจนแก้วหูแตก ส่วนเรื่องแสง มีคนเตือนว่าดูยากต้องดูเงา  คุณจะหาว่าผมเย้นเย้ออะไรกัน จบไปนานแล้ว คุณถามทนายฝั่งคุณดีกว่า ว่าทนายจะหาทางแก้อย่างไร อย่ามาหาในนี้เลย ไม่มีใครบอกพวกคุณหลอก

#2446 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:46

คลิปตอนที่นายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุลอภิปรายในสภา (ตัดเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องกับการฉายคลิป)

รักคนเสื้อแดง

#2447 Gop

Gop

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:27

แต่ละสีสื่อถึงอะไรครับคุณสิงห์

#2448 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:53

"เป็นไงทีนี้ ข้อสงสัยซ้ำกับท่าน สตาเกทเลย"
ที่นี้ท่านแต๋มพอจะเข้าใจหรือยังว่า ข้อสงสัยในนี้ มันก็ คือ ทำไม ทั้งๆที่มี ตัวเต็ม ทำไมถึงไม่ใช้ตัวนี้ และจุดสงสัยคือ ควันตัวเต็มมี แล้วทำไมคลิป อภิปรายถึงไม่มี จนโดนประท้วง
ก็เลยได้มีการนำจุดสงสัยต่างๆมา โต้แย้งกัน

คลิปตัวเต็มถูก Upload หลังอภิปรายนะครับ  บางอ้อได้หรือยัง

และในสภาน่ะ สส. เขาก็ไปเอามาจากในยูทูปเราๆนี่เอง  ผมจึงบอกว่าอย่าไปบ้าบอ เป็นโรคประสาทตามอีตารถเก๋งไงครับ

เราเอาคลิปตัวเต็มในยูทูปมาถกเถียงกันก็พอแล้ว      นี่มั่วซั่วประเด็นกัน จนล่อไป 50 หน้า เพราะนายรถเก๋งคนเดียวเลย :lol:

ผมถามอะไรตรงๆ แกก็ตอบไม่เคยตรงคำถาม แถไถพริ้วไปพริ้วมา :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:11.

#2449 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:53

ศาลอาญากรุงเทพใต้ ไต่สวน 6 ศพวัดปทุมฯ

เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 7 ก.พ. ที่ศาลอาญากรุงเทพใต้ ศาลนัดไต่สวนชันสูตรพลิกศพคดีหมายเลขดำที่ ช.5/2555 ที่พนักงานอัยการ สำนักอัยการพิเศษฝ่ายคดีอาญากรุงเทพใต้ 4 ยื่นคำร้องขอให้ศาลไต่สวนการเสียชีวิตของนายสุวัน ศรีรักษา อายุ 30 ปี อาชีพเกษตรกร ผู้เสียชีวิตที่ 1 นายอัฐชัย ชุมจันทร์ อายุ 28 ปี บัณฑิตคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง ผู้เสียชีวิตที่ 2 นายมงคล เข็มทอง อายุ 36 ปี เจ้าหน้าที่อาสามูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ผู้เสียชีวิตที่ 3 นายรพ สุขสถิต อายุ 66 ปี อาชีพพนักงานขับรถรับจ้างในสนามบิน ผู้เสียชีวิตที่ 4 น.ส.กมนเกด อัคฮาด อายุ 25 ปี อาชีพพยาบาลอาสา ผู้เสียชีวิตที่ 5 และนายอัครเดช ขันแก้ว อาชีพรับจ้าง ผู้เสียชีวิตที่ 6 ทั้งหมดถูกยิงเสียชีวิตในวัดปทุมวนาราม ในเหตุการณ์สลายการชุมนุม เมื่อวันที่ 19 พ.ค.2553 

พนักงานอัยการนำพยานเข้าเบิกความ 3 ปาก ประกอบด้วย ส.ต.อ.อดุลย์ พรหมนอก กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 2 จ.ส.ต.สุชาติ ขอมปวน กองบังคับการตรวจคนเข้าเมือง 1 และ ด.ต.อานนท์ ใจก้อนแก้ว กองบังคับการตำรวจตระเวนชายแดน 31 พิษณุโลก

ส.ต.อ.อดุลย์ เบิกความว่า วันเกิดเหตุประจำอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ทำหน้าที่เป็นหน่วยปราบจลาจล กองกำลังสนับสนุน เวลาประมาณ 17.00 น.เศษ เห็นไฟไหม้ที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูบนดาดฟ้าชั้น 12 อาคาร 19 พร้อมกับจ.ส.ต.สุชาติ โดยมีเจ้าหน้าที่คนอื่นประมาณ 10 กว่าคนอยู่บนนั้นด้วย สักพักได้ยินเสียงปืนดังขึ้น พยานจึงหมอบลง ฟังว่าเสียงปืนมาจากทิศทางใด ทราบว่าดังมาจากทางวัดปทุมวนาราม จึงใช้กล้องถ่ายรูปยี่ห้อโซนี่ที่สามารถถ่ายภาพได้ในระยะ 100-200 เมตร ซึ่งพกติดตัวไป บันทึกภาพยังจุดที่ได้ยินเสียงปืน โดยมองผ่านจอมอนิเตอร์ของกล้อง พบคนแต่งกายคล้ายทหารใส่ชุดสีเขียวลายพรางและสวมหมวก 5-6 คน ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณป้ายวัดปทุมวนารามด้านหน้า ห่างจากจุดที่พยานอยู่ประมาณ 100 เมตรกว่า และเห็นอีก 2 คน อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน ทั้งหมดถือวัตถุคล้ายอาวุธปืน

พยานเบิกความต่อว่า บุคคลที่แต่งกายคล้ายทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง อยู่ในลักษณะย่อตัวลงและยกปืนประทับบ่า ชี้ปลายกระบอกปืนไปทางวัดปทุมวนาราม แต่ไม่ทราบว่ามีการยิงหรือไม่ เพราะไม่เห็นควันและประกายไฟออกจากปากกระบอกปืน เนื่องจากขณะนั้นยังมีแสงสว่างอยู่ หากจะเห็นได้ชัดต้องอยู่ในระยะน้อยกว่า 50 เมตร แต่ถ้าเป็นเวลากลางคืนจะมองเห็นได้ ขณะที่พยานถ่ายภาพอยู่นั้น กลุ่มคนดังกล่าวมีการเคลื่อนตัวไปมาระหว่างหน้าวัด แต่ไม่เห็นว่ามีการหลบการตอบโต้จากฝั่งตรงข้าม ขณะนั้นมีเสียงปืนดังต่อเนื่อง จากประสบการณ์มั่นใจว่าเป็นเสียงปืนที่ยิงโดยใช้กระสุนจริง ในบริเวณดังกล่าวนอกจากเจ้าหน้าที่และผู้ชุมนุมแล้ว บุคคลอื่นไม่สามารถเข้าออกได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมพื้นที่ไว้ทั้งหมด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าจนกระทั่งเวลาประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ด้านจ.ส.ต.สุชาติ  เบิกความว่า เป็นผู้ถ่ายคลิปวิดีโอวันที่ 19 พ.ค. 2553 ปกติจะออกเวรแล้ว แต่ไม่สามารถออกไปได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ทหารปิดล้อมด้านนอกไม่ให้เข้าออก ส่วนภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้ปิดไม่ให้เข้าออกจากสำนักงานฯ เวลาประมาณ 17.00 น. เห็นไฟไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปบนชั้นดาดฟ้า อาคาร 19 พร้อมกับ ส.ต.อ.อดุลย์ สักพักได้ยินเสียงปืนดังมาจากรางรถไฟฟ้า ระหว่างประตูหน้าวัดปทุมวนาราม พยานจึงนำกล้องถ่ายภาพยี่ห้อฟูจิ เลนส์ 300 ม.ม. ซึ่งถ่ายได้ชัดในระยะ 300 เมตร ขึ้นมาถ่ายคลิปวิดีโอ

ขณะนั้นเห็นชายแต่งกายคล้ายทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง ระหว่างประตูเข้าหน้าวัดปทุมวนาราม ประมาณ 5-6 คน และเห็นอีก 2 คน อยู่ที่รางรถไฟฟ้าชั้นบน กลุ่มคนดังกล่าวเดินไปมาช่วงหน้าวัด ทั้งหมดถือปืนยาวไม่ทราบชนิด โดยเล็งปากกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปทางวัดปทุมวนาราม และยืนอยู่ในลักษณะเตรียมยิง แต่ไม่เห็นว่ามีลักษณะของการยิงต่อสู้ เหตุที่พยานมองเห็นได้ชัด เพราะยังมีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ส่วนเสียงปืนที่ได้ยินนั้น เป็นเสียงกระสุนจริง คาดว่าเกิดจากกลุ่มคนที่แต่งกายคล้ายทหาร เพราะพยานเห็นคนในวัดประมาณ 2 คน มีลักษณะเคลื่อนไหวคล้ายหลบเสียงปืนที่ดังมาจากด้านหน้าวัด และหันหน้าขึ้นมองมาทางรางรถไฟฟ้า ในขณะที่มีเสียงปืนนั้น กลุ่มชายที่แต่งกายคล้ายทหารไม่มีท่าทีหลบกระสุนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนดาดฟ้ากระทั่งดวงอาทิตย์ตกดิน จึงลงมาด้านล่าง

ขณะที่ ด.ต.อานนท์ เบิกความว่า เมื่อวันที่ 16 พ.ค.2553 ได้รับคำสั่งให้มาปฏิบัติหน้าที่อยู่ในชุดควบคุมฝูงชน โดยเป็นผู้บันทึกภาพ ในวันเกิดเหตุ เวลาประมาณ 16.00 น.เศษ มีการจุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ จึงขึ้นไปดูที่ตึกชั้นดาดฟ้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ พร้อมกับเจ้าหน้าที่หลายคน เมื่อมองไปตรงตึกที่เกิดไฟไหม้ เห็นคนวิ่งไปมาบริเวณถนนหน้าวัด และได้ยินเสียงปืนดังขึ้นเป็นระยะจากทางหน้าวัด

ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานจึงใช้กล้องยี่ห้อโซนี่ที่ซูมภาพได้ประมาณ 100 เมตร บันทึกภาพตั้งแต่ไฟไหม้และคนวิ่งไปมา ซึ่งจุดที่พยานอยู่ห่างจากหน้าวัดประมาณ 100 เมตร จากนั้นเห็นคนแต่งกายชุดลายพรางคล้ายทหาร และสวมหมวก เดินไปมาอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง บริเวณหน้าประตูวัดปทุมวนารามประมาณ 3-4 คน และเห็นอีก 2 คนนั่งซุ่มอยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นบน แต่ไม่ได้เคลื่อนไหว ทั้งหมดถืออาวุธปืนยาว

พยานเบิกความต่อว่า กลุ่มชายที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่างมีการยกปืนประทับไหล่ โดยเล็งปลายกระบอกปืนชี้ต่ำลงไปยังวัดปทุมวนาราม ขณะนั้นเวลาประมาณ 17.00 น.เศษ พยานได้ยินเสียงปืนเป็นระยะ ซึ่งเป็นเสียงของกระสุนจริง ดังมาจากบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าชั้นล่าง และเห็นกลุ่มคนในวัดจำนวนมากพยายามวิ่งหลบกระสุนปืนมีลักษณะหันหน้ามองขึ้นมาบนรางรถไฟฟ้า ขณะที่มีเสียงปืนดังขึ้นนั้น กลุ่มชายดังกล่าวที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าไม่มีท่าทางหลบกระสุนปืนจากฝ่ายตรงข้ามแต่อย่างใด พยานอยู่บนชั้นดาดฟ้าประมาณ 18.00 น.เศษ จึงลงมาด้านล่าง

ต่อมาวันที่ 20 พ.ค. เวลาประมาณ 09.00 น.เศษ พยานได้รับคำสั่งให้เข้าไปในวัดปทุมวนาราม เพื่อนำผู้ชุมนุมที่หลบอยู่ไปไว้ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ พบผู้ชุมนุมหลบอยู่ตามตึกภายในวัด ในเหตุการณ์การชุมนุม พยานเป็นผู้บันทึกภาพการควบคุมตัวแกนนำหลังการสลายการชุมนุม บันทึกภาพบุคคลที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า และบันทึกภาพขณะที่ พญ.คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ เข้าไปชันสูตรพลิกศพภายในวัดปทุมวนาราม ซึ่งพบผู้เสียชีวิต 6 ศพ โดยทราบจากคนที่อยู่ในวัดว่า ผู้เสียชีวิตถูกทหารยิงเมื่อเย็นวันที่ 19 พ.ค.2553

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ภายหลังการไต่สวนเสร็จสิ้น ศาลนัดไต่สวนครั้งต่อไปวันที่  14 ก.พ. เวลา 09.00 น.

คำให้การในครั้งแรก

เดิมมีพยาน 2 คน พยานยศ ส.ต.อ.ให้การในครั้งแรกว่าถ่ายเป็นภาพนิ่ง จ.ส.ต. ถ่ายวิดีโอด้วยกล้องฟูจิ

ดาบตำรวจพยานคนใหม่ถ่ายวิดีโอด้วยกล้องโซนี่ตรงกับที่นายวรวัจน์เคยนำคลิปวิดีโอมาเปิดในสภา ไม่ทราบตรงกับที่พรรคเพื่อไทยมาเปิดที่นอกสภาหรือเปล่า และเป็นคลิปที่นำมาแสดงในกระทู้นี้ ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ของจ.ส.ต.ที่ยื่นไปครั้งแรก ใช่ไหมครับ

สับสน อะไรในชีวิต หรือปล่าว

ตั้งสมมุติฐาน โดย-ไม่ได้- อ่าน ครบทั้ง 2 แหล่งข่าวหรือปล่าว

ซึ่งแหล่งข่าว-ที่- 2 คุณ เสนอเอง ในกระทู้นี้

โดยไม่เทียบเคียง-ว่า- voice เขียนสรุป ซึ่งอาจเป็น -รวบข้อมูล- จนข้อมูลผิดเพี้ยน

ซึ่ง Voice ทำผิดพลาดมาหลายครั้ง ที่คนเขียนข่าว -เขียนหรือสรุป-มั่ว ไม่ตรงกับคลิป ที่ผู้สื่อข่าวในสตช ให้ข้อมูล กับ คอป

(มีตัวอย่าง เรื่อง 6 ศพวัดปทุม แต่ขอเก็บไว้ก่อน)

--------------------------------------------------------------------------

รูป ความสับสน ในการตั้งสมมุติฐาน โดยไม่เทียบเคียงแหล่งข่าว

.

#2450 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:24

แม่มแถไม่เลิกเว้ยเห้ย  ตาแอมฯ มาตบควายหน่อยเร็ว หายไปนานเลยน๊าาา ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน