Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

รูปนี้สิงเอามายืนยันว่าสกายวอลค์หน้าวัด คนเข้าไม่ได้

รูปนี้เนชั่นยืนยันว่า สกายวอลค์หน้าวัด เป็นสลัม

ส่วนสองรูปนี้ อะไรก็ไม่รู้

#302 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ขยายให้ดูว่า
มีป้ายบอกเวลาปิดเปิด ชัดเจน.........
แปลว่า เข้าได้ ไม่ใช่เข้าไม่ได้

เอิ่ม
พี่น้องควายแดง คงมาตั้งรกรากเฉพาะตอนประตูเปิดเนอะ....พอเที่ยงคืนก็ออกมา
เพราะพี่น้องเป็นคนเคารพกติกา แหม ก็ออกจะรักประชาธิปไตยมารดามันขนาดนั้น

Edited by amplepoor, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:41.

#303 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:06

ขออนุญาตแสดงความเห็นดักไว้ก่อนนะครับคุณแอม

สิงสาคู อย่าสร้างหลักฐานปลอมนะเฟ้ย

ดูท่าทางหนทางในประเด็นนี้จะตีบตันเข้าทุกที
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#304 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

จขกท กลับมาแล้ว ออกหมัดฮุคเข้ากกหู งานนี้ปูเสื่อรอดูผู้ท้าชิงจะว่ายังไง
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#305 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

Uploaded by khaosodnewspaper on May 31, 2010

ข่าวสด : คลิปวิดีโอบางช่วงจากเหตุการณ์ทหารยืนบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอส พร้อมเล็งปืนเข้าไปยังวัดปทุมวนาราม โดยช่วงหนึ่งของคลิปมองเห็นเหตุเพลิงไหม้และกลุ่มควันพวยพุ่งจากฝั่งขวามือของห้างสย­ามพารากอน เป็นหลักฐานว่าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นช่วงเย็นวันที่ 19 พ.ค. 2553 หลังทหารเข้าสลายผู้ชุมนุมเวทีราชประสงค์จริง

Uploaded by Red9645 on May 19, 2010

เผาศูนย์การค้า เซ็นทรัลเวิร์ล

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#306 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:16

Published on Oct 18, 2012 by Singha Sanamluang

No description available.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#307 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ป๊าดดดดดดดดดดดดดดด

คุณแอม ชกหมัดนี้ เป็นหมัดน๊อคเลยนะนั้น

เรียกว่า ปิดทาง ห่าเอ็ม และ สิงห์ แถเลย

เรียกว่า น๊อคกลางเวที แถมยังไล่ถลุงอย่างเดียว

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#308 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ตอนนี้ก็ขอเชิญพวกเรา หาเครื่องดื่มโปรด น้ำชากาแฟ ไวน์ เบียร์ หรือน้ำใบบัวบก
อิอิ...อย่างหลังเตรียมให้สิงสาคู
จิบรอการแถระบือโลกของเทพจากพันทิพ...หุหุ

ขอร้องว่า เพื่อความสะใจ ความเห็นใหนออกทะเล เราก็เฉยเสีย ให้ดิ้นกันไป
รออย่างเดียวว่า จะอธิบายสลัมที่หายไปของคลิบมะเขือเทศสาดดดนารกลวงโลกกันอย่างไร

#309 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ดูเหมือนคุณสิงจะลงพื้นที่หาแนวยิงด้วยนี่ครับ ได้ความว่ายังไงบ้างล่ะครับ

มีหลายคลิปด้วย สมช ไปช่วยคุณสิงแกวิเคราะห์กันหน่อยดีกว่าครับ :)
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#310 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

ดูเหมือนคุณสิงจะลงพื้นที่หาแนวยิงด้วยนี่ครับ ได้ความว่ายังไงบ้างล่ะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=IOVw8NdIXZ4&feature=BFa&list=ULEP0G22bFJ9g

มีหลายคลิปด้วย สมช ไปช่วยคุณสิงแกวิเคราะห์กันหน่อยดีกว่าครับ :)

คลิปนี้ จบเลยครับ

เท่าที่ดูหามุมยิงไม่ได้เลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#311 ปีศาจหน้าหล่อ

ปีศาจหน้าหล่อ

น้องใหม่

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

พอดีหาลิงค์มาได้ หน้า zen ฝากไว้ให้ดูเป็นข้อมูลประกอบครับ

http://video.mthai.c...=6M1274277947M0

ไฟกำลังโหมไหม้เลยครับ เห็นมีรถ รพ.ตำรวจด้วยครับ

เครดิต: mthai ครับ
" กมฺมุนา วตฺตตีโลโก === สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ""แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน" หรือ "แก่กะโหลกกะลา""รู้เขา รู้เรา ..... ศัตรูเอาไว้ใกล้ตัว คนสนิทเอาไว้ไกลตัว"

#312 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:32

คลิบคุณปีศาจหน้าหล่อนี่แหละ
ที่ผมเอามาเป็นจุดเริ่มต้นของการหาข้อพิรุธของสกายวอลค์
กดไปวินาทีที่ 58 เลยครับ

ลดเสียงก่อนด้วย ดังมาก

ดูเหมือนสิงสาคู จะกำลังเปลี่ยนล้อ
เอาเป็นว่า ผมให้เวลา 24 ชั่วโมง คิดเทคนิคแถละกัน

จะไม่เสนออะไรเพิ่มครับ

Edited by amplepoor, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:00.

#313 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

ขยายให้ดูว่า
มีป้ายบอกเวลาปิดเปิด ชัดเจน.........
แปลว่า เข้าได้ ไม่ใช่เข้าไม่ได้

เอิ่ม
พี่น้องควายแดง คงมาตั้งรกรากเฉพาะตอนประตูเปิดเนอะ....พอเที่ยงคืนก็ออกมา
เพราะพี่น้องเป็นคนเคารพกติกา แหม ก็ออกจะรักประชาธิปไตยมารดามันขนาดนั้น

รูปนี้จุดสังเกต...........
ประเด็น คือ ด้านซ้ายรูปมีช่องว่างคับของประตูครับ และ มีคนสะพายเป้ยืนอยู่ข้างใน
ทำให้คิดได้ว่า ประตูไม่ได้ปิดนะครับ.........
มันขัดแย้งมากมายกับของท่านสิงห์ โดนสิ้นเชิง
รอฟังท่านสิงห์ โดยจะอดข้าวรอท่านสิงห์ ดูซิว่า ท่านสิงห์ จะยอมให้มีคนอดข้าวกี่วัน
ปล.ผมบอกจะอดข้าวรอที่โต๊ะคอม มิใช่ที่โต๊ะกินข้าวนะครับ ฮึฮึ!!!

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:47.

#314 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

สงสัยงานนี้ ห่าเอ็ม และสิงห์ คงหลบหน้าไปอีกนาน

ถ้าเรื่องนี้ได้บทสรุป ผมว่า น่าจะเอาออก บลูสกายได้เลยนะีเนี่ย

เหมือนกระทู้ ใครฆ่าน้องเกด อ่ะ

คิดดูนะครับ

ขนาดแค่เรา ๆ ท่าน ๆ ยังหาได้ขนาดนี้ แล้ว ทหาร หรือ รบ ในขณะนั้น (รบ มาร์ค) ไม่หาได้มากกว่านี้เหรอ

ยกเครดิตให้หลาย ๆ ท่าน ใน สรท เลย โดยเฉพาะ คุณแอม และ หลาย ๆ ท่านที่ช่วยกันหา

อยากมีส่วนร่วมในการหาข้อมูลบ้างแต่ความรู้เรื่องช่วงเมษา พฤษภา มีน้อยมาก

ปล. หลับรอเวลาสิงห์ และ ห่าเอ็ม มาแถดีกว่า

#315 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

รูปนี้สิงเอามายืนยันว่าสกายวอลค์หน้าวัด คนเข้าไม่ได้

รูปนี้เนชั่นยืนยันว่า สกายวอลค์หน้าวัด เป็นสลัม

ส่วนสองรูปนี้ อะไรก็ไม่รู้

รูปของเนชั่น อยู่หน้าเซ็นครับ ถัดไปทางซ้ายของรูปจะเป็นออฟฟิศ แล้วถึงจะเป็นหน้าวัด
ประตูจะแถวๆ ระหว่างตึกออฟฟิศกับเซ็นครับ แล้วก็จะมีอีกประตูตรงสะพานลอยอย่างที่เห็นในรูปแรก

ดังนั้นรูปเนชั่นสามารถแย้งได้ ต้องไปดูสถานที่จริง แต่ผมกะด้วยสายตา น่าจะยังไม่ถึงประตู
แต่ 3-4 ถ้าวันถูกต้อง ก็ไม่ต้องแย้งแล้ว เต็มๆ

#316 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:08

คิดดูนะครับ
ขนาดแค่เรา ๆ ท่าน ๆ ยังหาได้ขนาดนี้ แล้ว ทหาร หรือ รบ ในขณะนั้น (รบ มาร์ค) ไม่หาได้มากกว่านี้เหรอ

เราไม่ได้ปฎิบัติ ดูจากระยะห่าง
และผ่านมา 2 ปี จึงต่อยๆ คิดเรียบเรียงข้อพิรุธออกมาได้
ก็ช่วยกันเท่าที่พวกเราจะมีความสามารถแหละครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมขอยกย่องสมาชิก 3 ท่านเป็นอย่างน้อย คือคุณศรอรชุน คุณมังกือดำ และคุณธันวา
ที่กล้าบุกไฟาดฟันต่อสู่ความตอแหลของเทพแดง ผมอยู่ทางนี้ ก็เลยช่วยเสริมประเด็น

แต่ที่สุดแล้ว ทั้งหมดนี้ คือผลงานของชาวเสรีไทย ที่กล้าชนประเด็นที่มีการโษษณาล้างสมองกันมาอย่างหนัก และถ้าไม่ได้ทีมสายล่อฟ้ามาส่งข้อมูล พวกเราก็อาจจะเดินหน้าช้ากว่านี้ครับ

เป็นอันว่า ผมปักหมุดรอสิงสาคูตรงนี้ว่า

คลิบมะเขือเทศที่สำนักมติชนเอามาเล่น
ทำขึ้นมาเพื่อลวงโลก
ที่จริงไม่ได้ถ่ายเมื่อค่ำวันที่ 19 พค.
และเป็นส่วนหนึ่งของแผนฆ่า 6 ศพ เพื่อป้ายสีทหาร

#317 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

ใช่ครับ ข้อสงสัยอะไรก็ยกทิ้งไปให้หมด เพราะมันหยุดตรงที่ว่า ถ้าถ่ายก่อนวันที่ 19 จะไม่มีคนนอน คนเดินเลยหรือ....
แก้ไขเพิ่มเติม ว่า น่าจะถ่ายหลังจากมีการประกาศยอมแพ้ และน่าจะต่อเนื่องไปจนถึง วันคลีนนิ่ง ซึ่งในความเห็นผมนั้น ก็อยู่ในวันคลีนนิ่ง ครับ
แล้วของ มติชนที่นำเสนอ ถ่ายวันไหน.........ถ้าสะอาดขนาดนั้น ภาพนั้นเป็นภาพที่ภ่ายหลังวันคลีนนิ่งมากกว่าครับ
สรุป ท่านสิงห์ เข้ามุมตามเดิมแน่นอน ..........(ท่านแอม ตะโกน ฝากพี่เลี้ยง ท่านสิงห์เลยครับ ข้อมูลปึ๊กกว่านี้หน่อย 5m)

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:17.

#318 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

คิดดูนะครับ

เราไม่ได้ปฎิบัติ ดูจากระยะห่าง
และผ่านมา 2 ปี จึงต่อยๆ คิดเรียบเรียงข้อพิรุธออกมาได้
ก็ช่วยกันเท่าที่พวกเราจะมีความสามารถแหละครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมขอยกย่องสมาชิก 3 ท่านเป็นอย่างน้อย คือคุณศรอรชุน คุณมังกือดำ และคุณธันวา
ที่กล้าบุกไฟาดฟันต่อสู่ความตอแหลของเทพแดง ผมอยู่ทางนี้ ก็เลยช่วยเสริมประเด็น

แต่ที่สุดแล้ว ทั้งหมดนี้ คือผลงานของชาวเสรีไทย ที่กล้าชนประเด็นที่มีการโษษณาล้างสมองกันมาอย่างหนัก และถ้าไม่ได้ทีมสายล่อฟ้ามาส่งข้อมูล พวกเราก็อาจจะเดินหน้าช้ากว่านี้ครับ

เป็นอันว่า ผมปักหมุดรอสิงสาคูตรงนี้ว่า

คลิบมะเขือเทศที่สำนักมติชนเอามาเล่น
ที่จริงไม่ได้ถ่ายเมื่อค่ำวันที่ 19 พค.
และเป็นส่วนหนึ่งของแผนฆ่า 6 ศพ เพื่อป้ายสีทหาร

ถ้าผมจำไม่ผิด คลิปนี้เพื่อไทยเอาไปเล่นในสภา แล้วเจอคำถาม
ของ ปชป. ว่าควันไฟหายไปไหน

http://www.oknation....t.php?id=605566

http://www.bangkokbi...ลิปวัดปทุม.html

#319 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

คิดดูนะครับ

กด like ไปตั้งแต่เครดิตคุณศร คุณมังกือ คุณธันวา
อ่านเพลินๆ มาเจออักษรแดงบรรทัดสุดท้าย สะดุ้งเลย
แว่บแรกนึกถึงกระทู้นี้
http://webboard.seri...องเกดให้สายล่อ/

ยกคำร้อง แม่น้องเกดให้สายล่อฟ้า หยุดพูด 6 ศพ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#320 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

วรวัจน์กระมัง ที่เจอสวน
ตอนนั้นเทพเทือกตอบว่า เป็นคลิบวันที่ 20
เว็บแดงรุมถล้มกันใหญ่

#321 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:31

รับประกันไม่หายหรอกครับ แต่ผมขอรอคนมาลงชื่อเชียร์คุณ amplepoor กันเยอะๆ ก่อน
รักคนเสื้อแดง

#322 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

คลิปนี้ จบเลยครับ
เท่าที่ดูหามุมยิงไม่ได้เลย

อันนี้เป็นเคล๊ดวิชาแถขั้นสุดยอดครับ
เชือดคอได่ให้ลิงดู
คือสิงเป็นไก่นะครับ เชือดตัวเองให้ลิงสาคูดู

นี่แหละที่เขาเรียก
แถเลือดสาด

#323 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

รับประกันไม่หายหรอกครับ แต่ผมขอรอคนมาลงชื่อเชียร์คุณ amplepoor กันเยอะๆ ก่อน

ไม่รีบอยู่แล้ว

ตั้งแต่สิงเข้ามากี่กระทู้แล้วล่ะ
จนป่านนี้ยังตีข้อกล่าวหาไม่แตกเลยสักข้อ

แล้วก็หาความกล้าสักนิดก็ไม่มี
เช่น

ตั้งกระทู้ไปเลย
แฉหลักฐาน ทหารฆ่า 6 ศพวัดปทุม
อะไรประมาณนี้แหละ

เอางี้ ผมตั้งให้ละกัน

#324 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:47

ทำไมต้องรอ คนลงชื่อ เสียเวลา ครับ ยังไงก็ต้อง ย้อนอ่านกันอยู่แล้วครับ แย้งเลยครับ.........ด้วยเหตุและผล และรูปที่มีคำอธิบายแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ
แก้ไข สงสัย ไม่มีคำแย้งในทันที ต้องรอโพยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ไปนอนรอดีกร่า ..............

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:54.

#325 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:33

แค่เดาเท่านั้นน่ะค่ะ..

นึกว่าจินตนาการ เห็นอธิบายเป็นตุเป็นตะ

แล้วยังไง..ก็อุตส่าห์บอกแล้วว่าเป็นแค่เดา
ตามสภาพแวดล้อมที่เห็น ๆ กันอยู่
อ่านภาษาไทยไม่เข้าใจตรงไหน...

อย่ามาพาลดีกว่า..

ตราบได้ที่คุณยังไม่สามารถหาหลักฐานแบบชัด ๆ
ว่าบริเวณที่คุณกล่าวอ้างว่า ไม่มีคนอยู่มาให้ชมได้
ก็หยุดไปเลย

" ประตูทางเข้าจากสยามก็ถูกปิดและล็อคประตู
ประตูทางเข้าจากฝั่ง zen ก็ถูกปิดและล็อคประตู
"

หลักฐานแบบนี้ใช้ไม่ได้

http://webboard.seri...250#entry457524

เพราะไม่ได้ช่วยยืนยันอะไรเลย... ขอแบบเป็นภาพนิ่งชัด ๆ น่ะ
มีมั้ย.

ระดับ สิงห์สนามหลวง...เรื่องแค่นี้..ชิ้ว ๆ :)

ช่วยยืนยัน คุณสิงห์ ว่า ประตูฝั่งZen ถูกปิดล็อกจริงคร้าบบบ... ล็อกจนถึงวันที่ 22 เลยทีเดียว
ส่วนมีใครเข้าไปได้หรือป่าวไม่รู้

เอามามัดคอสิงห์ หรือคุณ bird

ไม่ได้มัดคอใครครับ แค่ช่วยสนับสนุนว่ามันก็มีการล็อกประตูตรงฝั่ง Zen เท่านั้น
แต่เผื่อมีใครพยายามสื่อว่า ล็อกทั้งสองฝั่ง ใครมันจะขึ้นไปได้ ก็ดูภาพเอา

ขอเสนอความคิดเห็นมั่งนะครับ เห็นพูดกันเกี่ยวกับเรื่องประตูนี้

และ ในความเป็นจริง แล้วประตูที่ว่านี้ "มันไม่ได้ล๊อค!!" นะครับ..

มันแค่ "ยืด" ออกมาจากทางด้านข้าง( จากรูปเป็นด้านขวา )

ประตูชนิดนี้ "มันมีสองข้าง" เวลาใช้จะ "ยืดออกมา ชนกันตรงกลาง"

เพราะฉะนั้นถ้าจะ "ล๊อค" มันจะต้อง "ล๊อคตรงกลาง" นะครับ

แต่....ลองสังเกต จากรูปนะครับ ทางซ้ายของรูปมันไม่ชนกันกับ

ประตูที่ยืดออกมาจากอีกข้าง เพราะฉะนั้น "ไม่ได้ล๊อคแน่นอน"

ภาพนี้ ก็แค่ภาพที่ถูกถ่ายขึ้นเมื่อวันที่ 22 พ.ค. 2553 เท่านั้นครับ

เพราะฉะนั้น สมมติฐานที่ว่า "ล๊อคจนถึงวันที่ 22 พ.ค. 2553 ไม่จริงครับ!!"

ถัดจากประตูนี้ไป ทางขวาของภาพ จะเป็น ทางเข้า ZEN ( ตรงข้ามโรงพยาบาลตำรวจ )

และก็จะเห็น "ประตูยืด" ซึ่งเป็นชนิดเดียวกันกับภาพข้างต้นอีกอันหนึ่ง( ดูจากภาพด้านบนประกอบ )

ตามภาพนี้

ซึ่งจะเห็นได้ถึงสถานที่ซึ่งเคยเป็นที่อยู่อาศัยของพวก "คนเสื้อแดง" ยาวไปสุดลูกหูลูกตา

มีภาพประกอบการยืนยันเรื่องประตูอีกภาพ ดังภาพต่อไปนี้
สังเกตประตูที่พับไว้ และ ทางเข้า ZEN นั่นคือส่วนที่ถัดมา

จากรูปที่ "อ้างว่าประตูถูกล๊อค" ซึ่งจะอยู่ทางขวามือของภาพ

และในภาพนี้ก็น่าจะตอบโจทย์ท่านแอมฯ ได้ว่า ในขณะที่มีเพลิงไหม้ ZEN นั้น

"ยังคงมี ข้าวของเครื่องใช้ของพวกเสื้อแดงอยู่" และ ไฟไหม้เกิดขึ้นในวันไหน...!?!?!?

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#326 เหมียวแรงเจอร์

เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:39

ตอนนี้พยายามหารูปช่วงบริเวณทางเชื่อมใหญ่ของ CTW ไม่ได้เลย ใครเจอวานลงให้หน่อยครับ

#327 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:00

ภาพแค่นี้นะหรือ ท่านสิงห์จะหาคำตอบมาให้ไม่ได้ ข้าน้อยจะรอท่านสิงห์ เพราะ.......(ตามคำบรรยายในรูป)

Attached Images

#328 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:25

ชัดเจนว่า ที่คุณสิงห์และคุณ mmmmm ต้องการบอกว่าคนไปอยู่หน้าวัดไม่ได้เพราะมีประตูปิดไว้ทั้งสองทางนั้น ถูกแค่ส่วนที่ว่า sky walk นั้นมีประตูปิดเปิดอยู่ แต่คนก็ยังเข้าไปได้อยู่ดี

นั่งอ่านต่อ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#329 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:25

มำไมผมดูยังไง ก็เห็นมันเป็นคนละที่ไม่ใช่หรือครับ?

ที่มีข้าวของวางระเกะระกะน่ะ มันตรงห้าง Zen ส่วนที่ทหารยืนอยู่มันหน้าวัด ห่างกันร่วมสามร้อยเมตร เราจะไปเอาภาพคนละที่มาเถียงกันทำไมหรือครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#330 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:41

มำไมผมดูยังไง ก็เห็นมันเป็นคนละที่ไม่ใช่หรือครับ?

ที่มีข้าวของวางระเกะระกะน่ะ มันตรงห้าง Zen ส่วนที่ทหารยืนอยู่มันหน้าวัด ห่างกันร่วมสามร้อยเมตร เราจะไปเอาภาพคนละที่มาเถียงกันทำไมหรือครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ

เขาคงหมายความว่าประตูมันมีแค่ 2 ประตู คือหน้า Zen กับหน้าวัด
ถ้าเข้าประตูหน้า Zen ได้ ก็ต้องเดินไปถึงหน้าวัดได้

#331 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:43

แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่ อาจเป็นการชี้โพรงให้กระรอกสิงห์ได้
สมมุติว่ามีข้าวของระเกะระกะบน skywalk ไปจนถึงหน้าวัดในวันที่ 19-22 ตามรูป
แล้วคลิปทหารจะเป็นวันที่เท่าไหร่
ถ้าเป็นหลัง 22 ทหารยังต้องถือปืนเดินอยู่บนนั้นทำไม

Edited by aunaun, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:50.

#332 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:10

แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่ อาจเป็นการชี้โพรงให้กระรอกสิงห์ได้
สมมุติว่ามีข้าวของระเกะระกะบน skywalk ไปจนถึงหน้าวัดในวันที่ 19-22 ตามรูป
แล้วคลิปทหารจะเป็นวันที่เท่าไหร่
ถ้าเป็นหลัง 22 ทหารยังต้องถือปืนเดินอยู่บนนั้นทำไม

รูปทหารที่อยู่ในคลิป มันก็น่าจะหลังวันที่ 19 พ.ค. 2553 หน่ะแหล่ะครับ

เพราะวันที่ 19 พ.ค. 2553 นั้น ไฟยังไหม้กันไม่มอดเลยครับ

และหลังจากเหตุการ์นั้นทาง กทม. ก็มีกิจกรรม Big Cleaning Day

ใน วันที่ 23 พ.ค. 2553 ครับ จำได้ไหมครับ?? ถ้าจำไม่ได้ก็..

ลองหารายละเอียดดูได้นะครับตามสื่อต่างๆ ;) ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#333 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:17

คำถามผมคือทหารจะถือปืนไปอยู่บนนั้นทำไมหลังวัน Big Cleaning Day

ถ้าบอกว่าคลิปเป็นวันที่ 20 ก็แสดงว่าข้าวของพวกนั้นใช้อธิบายไม่ได้

Edited by aunaun, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:19.

#334 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:41

ผมดันได้ข่าวมาอีกแบบ คือจุดที่ถ่ายคือด่านฟ้า รพ... แถวๆสต. นั้นแหละ และทราบมาว่าชีวิตอยู่ดีมาก ไปไหนมาไหนต้องไปเป็นฝูง เพราะกลัวถูกเก็บจากทั้งสองฝ่าย เพราะยังมีมือดีเก็บกล้องวงจรปิดที่ทำให้รู้ว่าใครเป็นคนถ่ายไว้อยู่ ชีวิตเลยสบายๆไปไหนมาไหนมีคนขับรถให้ จะกินข้าวในที่แจ้งก็ไม่ได้

มีโอกาสถูกเก็บจากทั้งผู้ถูกใส่ความ และผู้ได้ประโยชน์จากคลิป เพราะถ้าเป็นพยานเมื่อไหร่ความจริงบังเกิด
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#335 เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:05

คำถามผมคือทหารจะถือปืนไปอยู่บนนั้นทำไมหลังวัน Big Cleaning Day

ถ้าบอกว่าคลิปเป็นวันที่ 20 ก็แสดงว่าข้าวของพวกนั้นใช้อธิบายไม่ได้

ผมก็เห็นว่า สิ่งของที่วางระเกะระกะ ไม่น่าเป็นสิ่งที่ยืนยันเหตุการณ์ได้
และเชื่อว่าสภาพวันที่ 19 เป็นยังไง หลังวันนั้นจนกระทั้งก่อน Big Cleaning Day ก็คงสภาพนั้น
ไม่มีใครว่างมาเก็บกวาดช่วงชลมุนนั้นหรอก

#336 เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:18

แค่เดาเท่านั้นน่ะค่ะ..

นึกว่าจินตนาการ เห็นอธิบายเป็นตุเป็นตะ

แล้วยังไง..ก็อุตส่าห์บอกแล้วว่าเป็นแค่เดา
ตามสภาพแวดล้อมที่เห็น ๆ กันอยู่
อ่านภาษาไทยไม่เข้าใจตรงไหน...

อย่ามาพาลดีกว่า..

ตราบได้ที่คุณยังไม่สามารถหาหลักฐานแบบชัด ๆ
ว่าบริเวณที่คุณกล่าวอ้างว่า ไม่มีคนอยู่มาให้ชมได้
ก็หยุดไปเลย

" ประตูทางเข้าจากสยามก็ถูกปิดและล็อคประตู
ประตูทางเข้าจากฝั่ง zen ก็ถูกปิดและล็อคประตู
"

หลักฐานแบบนี้ใช้ไม่ได้

http://webboard.seri...250#entry457524

เพราะไม่ได้ช่วยยืนยันอะไรเลย... ขอแบบเป็นภาพนิ่งชัด ๆ น่ะ
มีมั้ย.

ระดับ สิงห์สนามหลวง...เรื่องแค่นี้..ชิ้ว ๆ :)

ช่วยยืนยัน คุณสิงห์ ว่า ประตูฝั่งZen ถูกปิดล็อกจริงคร้าบบบ... ล็อกจนถึงวันที่ 22 เลยทีเดียว
ส่วนมีใครเข้าไปได้หรือป่าวไม่รู้

เอามามัดคอสิงห์ หรือคุณ bird

ไม่ได้มัดคอใครครับ แค่ช่วยสนับสนุนว่ามันก็มีการล็อกประตูตรงฝั่ง Zen เท่านั้น
แต่เผื่อมีใครพยายามสื่อว่า ล็อกทั้งสองฝั่ง ใครมันจะขึ้นไปได้ ก็ดูภาพเอา

ขอเสนอความคิดเห็นมั่งนะครับ เห็นพูดกันเกี่ยวกับเรื่องประตูนี้

และ ในความเป็นจริง แล้วประตูที่ว่านี้ "มันไม่ได้ล๊อค!!" นะครับ..

มันแค่ "ยืด" ออกมาจากทางด้านข้าง( จากรูปเป็นด้านขวา )

ประตูชนิดนี้ "มันมีสองข้าง" เวลาใช้จะ "ยืดออกมา ชนกันตรงกลาง"

เพราะฉะนั้นถ้าจะ "ล๊อค" มันจะต้อง "ล๊อคตรงกลาง" นะครับ

แต่....ลองสังเกต จากรูปนะครับ ทางซ้ายของรูปมันไม่ชนกันกับ

ประตูที่ยืดออกมาจากอีกข้าง เพราะฉะนั้น "ไม่ได้ล๊อคแน่นอน"

ภาพนี้ ก็แค่ภาพที่ถูกถ่ายขึ้นเมื่อวันที่ 22 พ.ค. 2553 เท่านั้นครับ

เพราะฉะนั้น สมมติฐานที่ว่า "ล๊อคจนถึงวันที่ 22 พ.ค. 2553 ไม่จริงครับ!!"

ถัดจากประตูนี้ไป ทางขวาของภาพ จะเป็น ทางเข้า ZEN ( ตรงข้ามโรงพยาบาลตำรวจ )

และก็จะเห็น "ประตูยืด" ซึ่งเป็นชนิดเดียวกันกับภาพข้างต้นอีกอันหนึ่ง( ดูจากภาพด้านบนประกอบ )

ตามภาพนี้

ซึ่งจะเห็นได้ถึงสถานที่ซึ่งเคยเป็นที่อยู่อาศัยของพวก "คนเสื้อแดง" ยาวไปสุดลูกหูลูกตา

มีภาพประกอบการยืนยันเรื่องประตูอีกภาพ ดังภาพต่อไปนี้
สังเกตประตูที่พับไว้ และ ทางเข้า ZEN นั่นคือส่วนที่ถัดมา

จากรูปที่ "อ้างว่าประตูถูกล๊อค" ซึ่งจะอยู่ทางขวามือของภาพ

และในภาพนี้ก็น่าจะตอบโจทย์ท่านแอมฯ ได้ว่า ในขณะที่มีเพลิงไหม้ ZEN นั้น

"ยังคงมี ข้าวของเครื่องใช้ของพวกเสื้อแดงอยู่" และ ไฟไหม้เกิดขึ้นในวันไหน...!?!?!?

ถูกแล้วครับ ภาพที่ผมเอามา (ภาพขาวดำรูปประตูล็อค) เป็นประตูทางฝั่งที่ข้ามแยกราชประสงค์ไปชิดลม
แต่ตอนนั้นเปิดได้หรือป่าว ไม่แน่ใจ เพราะเห็นจานโฟม(มั้ง) ไม่วางทับตรงขอบประตู ก็โดนประตูหนีบตอนปิด

#337 เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:21

เขาคงหมายความว่าประตูมันมีแค่ 2 ประตู คือหน้า Zen กับหน้าวัด
ถ้าเข้าประตูหน้า Zen ได้ ก็ต้องเดินไปถึงหน้าวัดได้

คือพยายามสนับสนุนคุณสิงห์ฯว่า ประตูมันล็อคทั้งสองด้าน ไม่มีใครเข้าไปได้แค่นั้น :lol: :lol: :lol:

#338 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:51

โปรดติดตามตอนต่อไป

:D

รอการแถของคู่หูดูโอ้ แห่งราดดำนา

#339 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:16

มารอเชียร์คุณสิงห์ครับ อย่าให้ผมต้องผิดหวัง

#340 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:47

ผมคิดว่า กรณี ที่คุณ GOP และคุณ aunuan ระบุถึงประตูตรงหน้าวัดและถูกล็อค เข้าไม่ได้นั้น จากการดูคลิปประกอบ ถึงความโล่งของ skywalk และ ความจำเป็นที่ต้องมีทหาร ประจำการอยู่บนรางรถไฟฟ้านั้น

ผมค่อนข้างเห็นด้วย กับ คุณ GOP และคุณ aunuan นะว่า skywalk บริเวณนั้นน่าจะเข้าไม่ได้จริง และไม่มีความจำเป็นต้องไปปฏิเสธนะ

เพราะความเป็นจริงแล้ว มีใครยืนยันแล้วหรือยัง ว่า กระสุนที่สังหาร 6 ศพที่วัด ปทุมวนารามนั้น ถูกสาดมาจากบริเวณหน้าวัด จริง หรือถูกสาด มาจาก รางรถไฟฟ้าชั้น 2 ที่มีทหารประจำการตามคลิปจริง

เพราะเท่าที่ดู skywalk บริเวณหน้าวัดเท่านั้น ที่สะอาด แต่ที่อื่น คือจาก ZEN มาก็เข้าได้ มาจนเกือบถึงที่วัดเลยด้วยซ้ำ แล้วเหตุไฉนจึงจำกัด บริเวณทำการ ของผู้ที่ยิงประชาชน ไว้บริเวณหน้าวัดเท่านั้นล่ะ มีเหตุผลอะไรหรือ หรือวัดวิถีกระสุนที่แน่นอนได้แล้ว

เพราะถ้าจะอธิบายว่า ก็ในคลิปที่เกิดขึ้นนี้ไงเล่า คือการยิงคน เพราะช่วงเวลามันเป็นประจักษ์

ส่วนตัวนะ ผมคิดว่าเวลาในคลิป นั่นมันต้องเข้าสู่ช่วงเวลาทำการแล้วนะ เพราะพระอาทิตย์ใกล้ตกดินแล้ว(กรณีที่เป็นวันที่ 19 พ.ค.53 จริง) ถ้าจะประเมินช่วงเวลาทำการน่าจะอยู่ในช่วงระหว่าง 17.00-18.30 น.

ถ้าจะบอกว่า เพราะมีพยาน บอกว่าเห็นเงาคนที่บริเวณรางรถไฟฟ้า หน้าวัด จึงสันนิษฐานว่า เป็นผู้ที่ยิงลงมา แล้วเลยเอาคลิปนี้มาเพื่อจะยืนยันว่า เงาคนนั้นคือ ทหาร และเป็นผู้ที่ยิงลงมา เลยต้องพากย์ให้คลิปที่ดูธรรมดานี้ ดูน่าตื่นเต้นกว่าความเป็นจริงที่ปรากฏในคลิป

ผมว่า เป็นความพยายามจะโยงเรื่องเข้าหากัน เพื่อชักจูงให้คนเชื่อว่า คำให้การของพยานคนนั้น คือข้อเท็จจริงที่สามารถระบุได้ว่า ผู้ที่ยิงประชาชนคือทหาร แล้วไม่ต้องสนใจ หลักฐานอื่นอีกแล้ว

คือจะสรุปง่าย ๆ ว่าทหาร 2 คนในคลิปนั่นเป็นผู้ลงมือ เพราะจงใจระบุว่าหน้าวัด skywalk เข้าไม่ได้ และคนยิง ยิงจากจุดนั้นตามที่พยานบอกว่าเห็นเงา

ประเทศเรา มันมีอะไรที่ง่ายดายแบบนี้ อีกหรือเปล่า คงพอ ๆ กับการที่หวังว่า ราคาข้าวจะขึ้นได้ด้วยการปั่นราคา จากประเทศไทย กระนั้นหรือ

Edited by ทรงธรรม, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:50.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#341 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

คลิปตัวเต็มจากภาพดังกล่าว

http://www.youtube.com/watch?v=uPisuUY41aA

จะเห็นได้ในนาทีที่ ๑.๑๗ เป็นต้นไปนะครับ ถึงปริมาณควันจากบริเวณดังกล่าว ซึ่งเป็นกลุ่มควันสีขาวลอยขึ้นมา

ตรงนี้เมื่อพิจารณาแล้ว ส่วนตัวผมไม่แน่ใจว่าเป็นช่วงเช้าของวันที่ ๒๐ หรือเป็นช่วงเย็นวันที่ ๑๙ ส่วนตัวเห็นว่าถ้าเป็นเย็น ๑๙ ไฟน่าจะยังรุนแรงเอาเรื่อง (ทางฝั่งนั้นระบุว่า ๖ โมงเย็น หมายความว่าหลังจากเริ่มไหม้ไปแล้ว ๒ ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ไฟน่าจะรุนแรงและสร้างกลุ่มควันมหาศาล) เราน่าจะได้เห็นควันสีดำพุ่งขึ้นท้องฟ้า แบบเดียวกับที่เห็นที่เวิร์ลด์เทรด มากกว่าควันสีขาว

ทหารกำลังรัวยิงคนใส่วัด แต่คนในวัดกล้ามาก ๆ นั่งสบายใจเฉิบตรงที่โล่ง ๆ ...

(นาทีที่ 2.39)

:lol:

บริเวณตรงที่ผมว่าไว้ข้างบน จะมีคนติดอาวุธไปหลบอยู่ซัก 5 คน 10 ใครจะไปสนใจ

เพราะส่วนใหญ่คนจะไปชุลมุลกันแถวเต็นท์ หรือ ในโบสถ์ข้างใน

:D

:lol:

#342 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

เสริมอีกนิด เพราะสงสัยมานานแล้ว ว่าคลิปที่เกิดนี้ หากเกิดขึ้น ในช่วงเวลาก่อเหตุ ตามที่คนพากย์พยายามบ่งบอกว่าเป็นเช่นนั้น

ทำไมต้องมีการซูม ไปยังจุดต่าง ๆ เพื่อจะทำให้คลิปนั้นสามารถบ่งบอกได้ว่า อยู่ ณ บริเวณไหน อย่างชัดแจ้ง และ เกิดขึ้นในช่วงเวลาไหน (พยายามแพน ไปที่ พระอาทิตย์และ ควันไฟ)

และทำไม คนถ่ายคลิป ถึงได้ไปอยู่ในที่ดังกล่าว ในช่วงเวลาที่เหมาะเจาะเช่นนี้ เพราะอยู่ในชัยภูมิ ที่สามารถแพนไปยังจุดต่าง ๆ ได้อย่างครบถ้วน และปลอดภัยด้วย เพราะอยู่ในมุมที่ คนยิงไม่อาจเห็น หรือไม่พยายามเห็น(ถ้าดูจากในคลิป เพราะเหมือน ไม่มีใครกระตือรือร้นเท่าไหร่)

ราวกับว่า มีอะไรดลใจ คนถ่ายคลิปเลยนะ ว่าจะมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้น ทั้งที่ในคลิป ก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรบ่งบอกเลย ว่ามีความน่าสนใจปรากฏอยู่ กับสถานที่และช่วงเวลานั้น

แล้วอย่างนี้จะไม่ให้เชื่อได้อย่างไรว่า คลิปนี้ทำขึ้นเพื่อให้ โยงกับคำพูดของพยานที่ว่า เห็นเงาคนบนรางรถไฟฟ้า หน้าวัด

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#343 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:10

เสริมอีกนิด เพราะสงสัยมานานแล้ว ว่าคลิปที่เกิดนี้ หากเกิดขึ้น ในช่วงเวลาก่อเหตุ ตามที่คนพากย์พยายามบ่งบอกว่าเป็นเช่นนั้น

ทำไมต้องมีการซูม ไปยังจุดต่าง ๆ เพื่อจะทำให้คลิปนั้นสามารถบ่งบอกได้ว่า อยู่ ณ บริเวณไหน อย่างชัดแจ้ง และ เกิดขึ้นในช่วงเวลาไหน (พยายามแพน ไปที่ พระอาทิตย์และ ควันไฟ)

และทำไม คนถ่ายคลิป ถึงได้ไปอยู่ในที่ดังกล่าว ในช่วงเวลาที่เหมาะเจาะเช่นนี้ เพราะอยู่ในชัยภูมิ ที่สามารถแพนไปยังจุดต่าง ๆ ได้อย่างครบถ้วน และปลอดภัยด้วย เพราะอยู่ในมุมที่ คนยิงไม่อาจเห็น หรือไม่พยายามเห็น(ถ้าดูจากในคลิป เพราะเหมือน ไม่มีใครกระตือรือร้นเท่าไหร่)

ราวกับว่า มีอะไรดลใจ คนถ่ายคลิปเลยนะ ว่าจะมีเหตุการณ์สำคัญเกิดขึ้น ทั้งที่ในคลิป ก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรบ่งบอกเลย ว่ามีความน่าสนใจปรากฏอยู่ กับสถานที่และช่วงเวลานั้น

แล้วอย่างนี้จะไม่ให้เชื่อได้อย่างไรว่า คลิปนี้ทำขึ้นเพื่อให้ โยงกับคำพูดของพยานที่ว่า เห็นเงาคนบนรางรถไฟฟ้า หน้าวัด

ใช่ครับ

ทำไมไม่ซูมไปที่ทหารที่อยู่บนนั้นเลย

จะได้เห็นว่า ทหารคนนั้นเป็นใครสังกัดไหน

แต่กลับเลือกซุมเฉพาะสถานที่

#344 Gop

Gop

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:24

แล้วมันจำเป็นหรือครับ ว่าถ้ามีของที่หน้าZen แล้วต้องมีของที่หน้าวัดด้วย คุณลองคิดดูนะครับว่าถ้าประตูหน้าวัดโดนล็อก คุณอยากจะไปอยู่แถวนั้นมั้ย? ผมไม่มีทางไปอยู่แน่ เพราะมันลำบากเกิน จะไปไหนมาไหน ผมต้องเดินย้อนกลับไปที่ Zen ร่วมสามร้อยเมตรถึงจะมีทางออก เป็นคุณจะอยู่ตรงนั้นมั้ยครับ?

ในทางกลับกัน skywalk แถว Zen น่าอยู่กว่าเยอะเลยครับ มีห้องน้ำของห้างอยู่ใกล้ๆ เดินนิดเดียวก็เจอทางออก แล้วก็ติดกับเวทีใหญ่ราชประสงค์ด้วย มันก็ไม่แปลกไม่ใช่หรือครับ ที่คนจะไปอยู่แถวนั้นกันเยอะ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#345 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:32

แล้วมันจำเป็นหรือครับ ว่าถ้ามีของที่หน้าZen แล้วต้องมีของที่หน้าวัดด้วย คุณลองคิดดูนะครับว่าถ้าประตูหน้าวัดโดนล็อก คุณอยากจะไปอยู่แถวนั้นมั้ย? ผมไม่มีทางไปอยู่แน่ เพราะมันลำบากเกิน จะไปไหนมาไหน ผมต้องเดินย้อนกลับไปที่ Zen ร่วมสามร้อยเมตรถึงจะมีทางออก เป็นคุณจะอยู่ตรงนั้นมั้ยครับ?

ในทางกลับกัน skywalk แถว Zen น่าอยู่กว่าเยอะเลยครับ มีห้องน้ำของห้างอยู่ใกล้ๆ เดินนิดเดียวก็เจอทางออก แล้วก็ติดกับเวทีใหญ่ราชประสงค์ด้วย มันก็ไม่แปลกไม่ใช่หรือครับ ที่คนจะไปอยู่แถวนั้นกันเยอะ

ผมคิดว่าภาพนี้ถ่ายจากหน้าวัดปทุมครับคุณ gop เพราะมีป้าย ธ.กรุงไทย ช่วงเวลาที่กำลังเผา zen มีการแขวนสิ่งของระเกะระกะ

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#346 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:46

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจ ประเด็นที่ท่าน GOP พยายามสื่อถูกหรือเปล่า คือ ท่าน GOP กำลังจะบอกว่า

การที่ skywalk บริเวณหน้าวัดนั้นสะอาด ไม่ใช่ว่ามันเข้าไม่ได้ แต่ว่า คนไม่นิยมมาอยู่บริเวณนี้ แม้จะเข้ามาจากทาง ZEN ได้ แต่ต้องเดินย้อนกลับไปหาห้องน้ำ ไกลมาก เนื่องจากลงไปเข้าห้องน้ำที่วัดไม่ได้ เพราะประตูฝั่งนี้ถูกล็อค

ถ้าประเด็นเป็นแบบนี้ (ผมไม่เคยเดินบน skywalk ทั้งหมดสันนิษฐาน จากคำพูดเพื่อนสมาชิก) skywalk หน้าวัดจะสะอาดหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นว่า จะมีคนเข้ามาปฏิบัติการได้หรือไม่

เพราะสามารถมาจากทาง ZEN ได้ เพียงแต่ ที่คนไม่มาพักอาศัย เพราะขี้เกียจเดิน ถ้างั้น เราจะมาเถียงกันเรื่อง skywalk สะอาด เฉพาะบริเวณนี้ ทำไมอีก เพราะมันไม่เป็นประเด็นแล้ว

#347 bird

bird

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

http://rivankoe.phot...0000QncYDbuX3lA

ถ้าคลิปนั้นเป็นวันที่ 19 พค.53 จริง...

ถามต่อว่า...

หากบุคคลที่ยืนอยู่บริเวณรางรถไฟ ซึ่งมองเห็นแต่ด้านหลัง เป็นเงา เป็นรูปร่าง
ที่ใคร ๆ มองดูก็รู้ว่าเป็นคน คือ บุคคลที่แต่งกายลักษณะเดียวกับคนในรูปข้างต้น...

คุณคิดว่า...คนที่ได้เห็นคลิป จะมีใครรู้บ้างว่า แท้จริงแล้ว...บุคคลนั้นไม่ใช่ทหาร...
เป็นเพียง..คนที่แต่งกายเลียนแบบทหาร..เท่านั้น

นั้นยิ่งสนับสนุน...ประเด็นที่ว่า...

ทำไมถึงไม่มีการซูม ไปที่บุคคลที่ถูกกล่าวอ้างว่า เป็นทหาร....

ปล. ภาพมีลิขสิทธิ์ ระมัดระวังในการ save ภาพ

#348 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

วันที่ 21 พค. ผมไปพน้าพารากอนมา มีกทม.เข้ามาทำความสะอาดแต่ยังไม่เรียบร้อย ทั้งด้านล่างทั้ง Sky Walk

แต่ Sky Walk ผมไม่ได้เดินเข้าไปนะ มีทหารอยู่กลัวเขาไม่ให้เข้า แต่ก็เห็นกทม.เก็บขยะไล่มาจนถึงพารากอนแล้ว

ผมอยากจะฟันธงว่า ไม่ใช่หลังวันที่ 21 แน่นอน แต่ผมไม่รู้ตำแหน่งวัดปทุม

-รูปนี้ถ่ายวันเดียวกัน น่าจะเป็นเซนเตอร์วัน จริงๆมีภาพซากโรงหนังสยามด้วย และทางเดินใต้ Sky Walk ด้วยแต่ลบไปแล้ว

^
^
อ่อ มีป้ายBTS สงสัยนี่ภาพโรงหนังสยามรึป่าว ใครทราบ

Edited by เมาอยู่, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:51.

#349 Gop

Gop

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

ผมคิดว่าภาพนี้ถ่ายจากหน้าวัดปทุมครับคุณ gop เพราะมีป้าย ธ.กรุงไทย ช่วงเวลาที่กำลังเผา zen มีการแขวนสิ่งของระเกะระกะ

ขออภัยที่ต้องตอบสั้นๆ เพราะใช้แทบเล็ต

ผมว่าลองดูแผนที่ใน google ดีกว่ามั้ยครับ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าในภาพนั้นคือห้าง zen ตอหม้อ BTS นั้นอยู่ใกล้ๆแยกราชประสงค์ คนละที่กับวัดปทุมแน่นอนครับ

#350 son

son

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

ทำ.....ได้แค่.....ตีกรรเชียงหนี....
เพิ่ม....ความขายขี้หน้า.............ให้เสื้อแดง....ทั้งมวลฤา..........................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน