Jump to content

- - - - -

พระธาตุ องค์หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

• Please log in to reply
99 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kaomadoo

kaomadoo

น้องใหม่

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

ของแท้!!

http://www.doisaengd...

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

พระธาตุคืออะไร? อะไรคือสิ่งศักดิ์สิทธิ์
พุทธศาสนานิยามโลก และสิ่งต่างๆ ไว้อย่างไร?

วัตถุนิยม
จิตนิยม
พระธาตุศักดิ์สิทธิ์ จัดอยู่ในพวกไหน
"ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา
ผู้ใดเห็นเราผู้นั้นเห็นธรรม"

#3 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

พระธาตุคืออะไร? อะไรคือสิ่งศักดิ์สิทธิ์
พุทธศาสนานิยามโลก และสิ่งต่างๆ ไว้อย่างไร?

วัตถุนิยม
จิตนิยม
พระธาตุศักดิ์สิทธิ์ จัดอยู่ในพวกไหน

สาธุ !! :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#4 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

พระธาตุก็มีในพระไตรปิฎก พระพุทธเจ้าก็กล่าวไว้

พระบรมสารีริกธาตุ - พระพุทธเจ้า
พระธาตุ - พระอรหันต์

สำหรับผู้ที่บรรลุธรรมเป็นอรหันต์ ธาตุขันธ์จะแปรสภาพเป็นพระธาตุ (ไม่ต้องรอให้นิพพานก่อน สามารถแปรสภาพได้ภายหลังบรรลุ อย่างหลวงตาก็แปรสภาพตั้งแต่ท่านยังดำรงธาตุขันธ์อยู่)

บางคนบอกว่าพระธาตุทำขึ้นได้ ไม่เถียง เป็นธรรมดาที่มีทั้งของแท้ของปลอม แต่ของหลวงตาแม่ผมเก็บเถ้ามาก็เปลี่ยน สมัยก่อนมีคนไปนวดท่านได้ขนหน้าแข้งมาก็เปลี่ยน ใครจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะ แต่ผมว่าท่านมีลูกศิษย์บรรลุธรรมก็มาก ช่วยเหลือสงเคราะห์สาธารณะประโยชน์มามากตั้งแต่ยังไม่มีชื่อเสียง จนประกาศช่วยชาติก็ทำให้ประเทศพ้นจากวิกฤติเศรษฐกิจได้และก็สงเคราะห์ไม่เคยหยุด เรื่องธรรมของท่านนักปฏิบัติภาวนาก็ได้ประโยชน์มากทุกคนถึงได้ต่อต้านกสทช.ที่จะมาลดสัญญาณวิทยุเสียงธรรม (แต่ก่อนแม่ผมเปิดฟังผมก็รำคาญ เพราะท่านพูดสำเนียงอิสาน ฟังไม่เข้าใจ แต่พอมาฝึกภาวนาเวลาเปิดเทศน์ของท่านจะภาวนาได้ดีถึงได้เข้าใจว่าทำไมคนเขาสามารถเปิดฟังได้ทั้งวันทั้งคืน)

คงไม่สาธยายมาก นานาจิตตัง ผมก็ทำได้แค่เตือนไม่อยากให้ใครเกิดบาปเกิดกรรม ยังไงก็พิสูจน์ด้วยตัวเองละกัน ตามหาพระอรหันต์ให้เจอแล้วถามท่านก็ได้ว่าหลวงตาเป็นอย่างไร เพราะเท่าที่ถามมาต่างยกย่องหลวงตาทั้งนั้น และบอกด้วยว่าหลังจากนี้ไปพระอย่างหลวงตาไม่มีอีกแล้ว

ปล. แต่ถ้ายังเชื่อว่าพระอรหันต์ไม่มีแล้วในประเทศไทย ก็เสียดายแทนที่เกิดมาในดินแดนพระอรหันต์แต่กลับหาไม่เจอ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:40.

#5 kaomadoo

kaomadoo

น้องใหม่

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

การปรามาสพระอริยะสงฆ์ นั้น มีโทษ ๑๐ ประการ
๑. ผู้นั้นยังไม่บรรลุธรรมที่บรรลุ หรือที่บรรลุแล้วในคุณธรรมเบื้องต่ำ ก็จะไม่บรรลุในคุณธรรมบื้องสูง

๒. เสื่อมจากคุณธรรมที่บรรลุแล้ว มีโลกียฌาน เป็นต้น

๓. สัทธรรมของผู้นั้นย่อมไม่ผ่องแผ้ว

๔. เป็นผู้เข้าใจตนว่าบรรลุสัทธรรมทั้งหลาย

๕. เป็นผู้ไม่ยินดีในการประพฤติพรหมจรรย์

๖. ต้องอาบัติเศร้าหมองอย่างใดอย่างหนึ่ง

๗. ย่อมเป็นโรคอย่างหนัก

๘. ถึงความเป็นบ้า จิตฟุ้งซ่าน

๙. เป็นผู้หลงใหลในการทำกาลกิริยา

๑๐. เมื่อตายไปย่อมเข้าถึงทุคติ อบายภูมิ

การตำหนิติเตียนพระอริยบุคคล
ไม่ว่าเราจะรู้หรือไม่ก็ตาม
เรียกว่า "อริยุปวาท"

อริยุปวาท มีโทษ เป็น
"มัคคาวรณ์ = ปิดกั้นมรรคผล นิพพาน
และเป็น
"สัคคาวรณ์ = ขวางกั้นไม่ให้ไปเกิด
ในสรรค์เทวโลก
อริยุปะวาท แปลว่า ผู้มีวาจาดูหมิ่นเหยียดหยาม จัดเป็น อนัตริยกรรม
กรรมที่ส่งผลอันดับแรกตอนตาย ก็คือ อนันตริยกรรม

น่าสงสารพวกเวบสีแดงที่เห็นกงจักรเป็นดอกบัว
จะขอขมาลาโทษก็ไม่ทันเสียแล้ว

#6 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:40

วัตถุนิยม
จิตนิยม

:) หากบรรลุเป็นวิมุติญาณทัศนะแล้ว เมื่อทำกาละ (ตาย) แล้ว ร่างที่เหลืออยู่ก็คือซากที่ไม่ได้ใช้แล้วนั่นแหละครับ... จะศักดิ์สิทธิ์หรือไม่อยู่ที่ลึกซึ้งในธรรมแล้วหรือไม่ เป็นปัจจัตตังครับ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

พระธาตุก็มีในพระไตรปิฎก พระพุทธเจ้าก็กล่าวไว้

พระบรมสารีริกธาตุ - พระพุทธเจ้า

สำหรับผู้ที่บรรลุธรรมเป็นอรหันต์ ธาตุขันธ์จะแปรสภาพเป็นพระธาตุ (ไม่ต้องรอให้นิพพานก่อน สามารถแปรสภาพได้ภายหลังบรรลุ อย่างหลวงตาก็แปรสภาพตั้งแต่ท่านยังดำรงธาตุขันธ์อยู่)

บางคนบอกว่าพระธาตุทำขึ้นได้ ไม่เถียง เป็นธรรมดาที่มีทั้งของแท้ของปลอม แต่ของหลวงตาแม่ผมเก็บเถ้ามาก็เปลี่ยน สมัยก่อนมีคนไปนวดท่านได้ขนหน้าแข้งมาก็เปลี่ยน ใครจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะ แต่ผมว่าท่านมีลูกศิษย์บรรลุธรรมก็มาก ช่วยเหลือสงเคราะห์สาธารณะประโยชน์มามากตั้งแต่ยังไม่มีชื่อเสียง จนประกาศช่วยชาติก็ทำให้ประเทศพ้นจากวิกฤติเศรษฐกิจได้และก็สงเคราะห์ไม่เคยหยุด เรื่องธรรมของท่านนักปฏิบัติภาวนาก็ได้ประโยชน์มากทุกคนถึงได้ต่อต้านกสทช.ที่จะมาลดสัญญาณวิทยุเสียงธรรม (แต่ก่อนแม่ผมเปิดฟังผมก็รำคาญ เพราะท่านพูดสำเนียงอิสาน ฟังไม่เข้าใจ แต่พอมาฝึกภาวนาเวลาเปิดเทศน์ของท่านจะภาวนาได้ดีถึงได้เข้าใจว่าทำไมคนเขาสามารถเปิดฟังได้ทั้งวันทั้งคืน)

คงไม่สาธยายมาก นานาจิตตัง ผมก็ทำได้แค่เตือนไม่อยากให้ใครเกิดบาปเกิดกรรม ยังไงก็พิสูจน์ด้วยตัวเองละกัน ตามหาพระอรหันต์ให้เจอแล้วถามท่านก็ได้ว่าหลวงตาเป็นอย่างไร เพราะเท่าที่ถามมาต่างยกย่องหลวงตาทั้งนั้น และบอกด้วยว่าหลังจากนี้ไปพระอย่างหลวงตาไม่มีอีกแล้ว

ปล. แต่ถ้ายังเชื่อว่าพระอรหันต์ไม่มีแล้วในประเทศไทย ก็เสียดายแทนที่เกิดมาในดินแดนพระอรหันต์แต่กลับหาไม่เจอ

:) จะอรหันต์หรื่อไม่ พระอริยที่บรรลุจริงจะทราบด้วยตัวท่านเองครับ...ไม่มีใครรู้นอกจากตัวเอง...และไม่มีใครจะประกาศหรือประมาณผู้อื่นได้ว่าเค้าเป็นอริยะหรือไม่ครับ...นั่นคือพุทธวจนะ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:48

หลวงตาท่านเป็นอรหันต์ ในวงกรรมฐานทั้งพระทั้งโยมต่างเชื่อตรงกัน อาจาร์ยผมก็เตือนว่าอย่าไปปรามาทท่านเพราะบาปกรรมหนัก

พวกเสื้อแดงที่จะต้องไปนรกกันมากมายก็เพราะไปตำหนิองค์หลวงตานี่แหละ.

Edited by วิชญ์, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:49.

#9 kaomadoo

kaomadoo

น้องใหม่

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

ผมก็ไม่เข้าหลักธรรมอะไรมากมายแค่สงสารพวกเวบแดงที่ว่าหลวงตามหาบัว
เพราะมีมิจฉาทิฐิไปเป็นสาวกทักษิณสมัยก่อนก็คงจะเป็นพระเทวทัต แต่พระเทวทัตโชคดีที่รู้สำนึกและคิดจะเข้าไปขอขมากับพระพุทธเจ้าแต่ธรณีสูบเสียก่อนแต่กระนั้นพระพุทธองค์ก็อโหสิกรรมให้
แต่กรณีหลวงตาพวกนี้ไม่มีโอกาสขอขมาเลยสิ้นใจพุ่งไปอเวจีนรกเลย

#10 kaomadoo

kaomadoo

น้องใหม่

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

เห็นแบบนี้มันทำให้ผมนึกถึงคำทำนาย3ข้อที่มีต่อทักษิณ รู้สึกสาแก่ใจลึกๆ
ไม่รู้จะสำนึกได้รึเปล่า คนแบบนี้

#11 kaomadoo

kaomadoo

น้องใหม่

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

พระธาตุศักดิ์สิทธิ์ จัดอยู่ในพวกไหน?

//พวกมหาสติปัฏฐาน กายานุปัสสนาสติปัฏฐาน เฉพาะกายานุปัสสนาสติปัฏฐานนี้ เราตั้งกายของเราเป็นฐานที่ตั้งของสติ เป็นฐานที่รู้ของจิต เพื่อเป็นการฝึกฝนอบรมสติให้มีประสิทธิภาพขึ้น จนกลายเป็นมหาสติ
ทีนี้โดยทางปฏิบัติแล้ว พระผู้ที่ปฏิบัติท่านเพ่งอาการ ๓๒ ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง เนื้อ เอ็น กระดูก เป็นต้น เป็นเครื่องรู้ของจิต เป็นเครื่องระลึกของสติ ในเมื่อกายคือ อาการ ๓๒ ถูกเพ่งบ่อยเข้า จิตเกิดมีสมาธิ แล้วย่อมเกิดนิมิตให้เห็นในกายทั่วไป ส่วนมากสิ่งที่ปรากฏให้รู้เห็นอยู่นานที่สุดก็คือกระดูก มีโครงกระดูก เป็นต้น ในบางครั้ง ในเมื่อจิตวิ่งเข้ามาดูกายแล้วก็มาสงบสว่างในกาย จิตจะมองทะลุกายออกมามีลักษณะ ดูเหมือนคล้าย ๆ กับแก้วโปร่ง มีความใสเหมือนกับแก้วโปร่ง
เพราะฉะนั้น กระดูกของพระอริยบุคคล ถูกจิตที่บริสุทธิ์สะอาดเพ่งเป็นวิหารธรรมอยู่บ่อย ๆ ด้วยอิทธิพลของจิตนั้น จะสามารถทำให้กระดูกของท่าน เมื่อท่านมรณภาพไปแล้ว กลายเป็น พระธาตุ ขึ้นมาได้

#12 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

.

Edited by 10APR10, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:24.

#13 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:19

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#14 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

สาธุ ^____^

#15 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

ไอ้แดก นี่ขยันต่อสะพานไปนรกจริงๆ

#16 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

ไอ้แดก นี่ขยันต่อสะพานไปนรกจริงๆ

เอาไว้ให้เมริงเดินไง

#17 eAT

eAT

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

การปรามาสพระอริยะสงฆ์ นั้น มีโทษ ๑๐ ประการ
๑. ผู้นั้นยังไม่บรรลุธรรมที่บรรลุ หรือที่บรรลุแล้วในคุณธรรมเบื้องต่ำ ก็จะไม่บรรลุในคุณธรรมบื้องสูง

๒. เสื่อมจากคุณธรรมที่บรรลุแล้ว มีโลกียฌาน เป็นต้น

๓. สัทธรรมของผู้นั้นย่อมไม่ผ่องแผ้ว

๔. เป็นผู้เข้าใจตนว่าบรรลุสัทธรรมทั้งหลาย

๕. เป็นผู้ไม่ยินดีในการประพฤติพรหมจรรย์

๖. ต้องอาบัติเศร้าหมองอย่างใดอย่างหนึ่ง

๗. ย่อมเป็นโรคอย่างหนัก

๘. ถึงความเป็นบ้า จิตฟุ้งซ่าน

๙. เป็นผู้หลงใหลในการทำกาลกิริยา

๑๐. เมื่อตายไปย่อมเข้าถึงทุคติ อบายภูมิ

การตำหนิติเตียนพระอริยบุคคล
ไม่ว่าเราจะรู้หรือไม่ก็ตาม
เรียกว่า "อริยุปวาท"
อริยุปวาท มีโทษ เป็น
"มัคคาวรณ์ = ปิดกั้นมรรคผล นิพพาน
และเป็น
"สัคคาวรณ์ = ขวางกั้นไม่ให้ไปเกิด
ในสรรค์เทวโลก
อริยุปะวาท แปลว่า ผู้มีวาจาดูหมิ่นเหยียดหยาม จัดเป็น อนัตริยกรรม
กรรมที่ส่งผลอันดับแรกตอนตาย ก็คือ อนันตริยกรรม

น่าสงสารพวกเวบสีแดงที่เห็นกงจักรเป็นดอกบัว
จะขอขมาลาโทษก็ไม่ทันเสียแล้ว

ว่าแล้วมันต้องมา อย่าว่าแต่ "พระอรหันต์" เลยครับ พระพุทธเจ้าก็โดนต่อว่า
เสียๆ หายๆ มากมาย (บางครั้งถึงกับโดนไล่ฆ่าก็มี) แต่พอท่านทรงแสดงธรรม
หลายคนก็มีดวงตาเห็นธรรม บรรลุมรรคผลได้ ต้องให้ยกต้วอย่างไหม?
เบื่อพวกประวัติศาสตร์ (ศาสนา) สั้นจริงๆ

ส่วนที่ยกมา มันเป็นอรรถกถา คำสอนของพุทธแบ่งเป็น
บาลี อรรถกา ฎีกา อนุฎีกา อัตโนมัติ รู้หรือไม่ว่าต่างกันอย่างไร

"คนที่เกิดมาแล้ว มีขวานเกิดมาในปากด้วย
คนพาลเมื่อกล่าวคำชั่ว ชื่อว่าใช้ขวานนั้นฟันตนเอง.
ผู้ใดสรรเสริญคนที่ควรติ ติคนที่ควรสรรเสริญ
ผู้นั้น ชื่อว่าใช้ปากเลือกเก็บความชั่วไว้
จะไม่ได้ประสบความสุข เพราะความชั่วนั้น."

แล้วรู้ไหม ธาตุในพุทธศาสนามีกี่อย่าง
คำตอบคือ 4 อย่าง คือมหาภูตรูป 4
ดิน น้ำ ลม ไฟ แต่ถ้านับกันจริงๆ มี 6 อย่าง
ธาตุดิน
ธาตุน้ำ
ธาตุลม
ธาตุไฟ
อากาศธาตุ - ช่องว่าง space
วิญญาณธาตุ

#18 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

### ความเห็นของเห็นของหลวงตามหาบัว เกี่ยวกับคัมภีร์อรรถกถา ###
เนื้อความ :
พระเดชพระคุณ พระธรรมวิสุทธิมงคล(หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน) มีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับคัมภีร์ในระดับอรรถกถา ดูจากข้อความข้างล่างนี้ .....

คัดลอกมาบางส่วนจากการตอบคำถามของหลวงตา หลังจากเทศนาเมื่อตอนเช้า วันที่ 23 ตุลาคม 2546

"...ถาม คนที่ ๒ ขอกราบนมัสการพ่อแม่ครูบาอาจารย์ พระเดชพระคุณหลวงตาที่เคารพอย่างสูงยิ่ง กระผมมีคำถามเกี่ยวกับคัมภีร์ ในชั้นอรรถกถา อยากฟังความเห็นของหลวงตาในเรื่องว่า เดี๋ยวนี้ในวงการศาสนาพุทธ มีนักวิชาการส่วนหนึ่งบอกว่า คัมภีร์ในชั้นอรรถกถาไม่น่าเชื่อถือ หลวงตามีความเห็นว่าอย่างไรขอรับ ขอกราบนมัสการด้วยความเคารพ จาก อภิรมย์

หลวงตา คนที่พูดว่าไม่น่าเชื่อถือ เขาเป็นคนประเภทคาถา หรือเป็นคนประเภทอรรถกถา

โยม เขาเป็นนักวิชาการครับ

หลวงตา นักวิชาการ ถ้านักวิชาการก็นักวิชาการตาบอดเข้าใจไหม หามาอวดทำไม ใครจะเกินพระพุทธเจ้า นักวิชาการแก้กิเลสได้ นักวิชาการนี้กอบโกยกิเลสเข้ามาทิฐิมานะ ถือตัวว่าตัวรู้ตัวฉลาด นี้คือคลังกิเลสเข้าใจเหรอ พระพุทธเจ้าคือคลังของธรรม อรรถกถา ท่านแยกขยายออกมา คาถา อรรถกถา เป็นต้นแล้วก็แยกออกมาเป็นกิ่งเป็นก้าน มันก็กิ่งก้านของต้นไม้ต้นนั้นแหละ จะผิดหรือถูกจับกิ่งก้านเข้ามาก็มาหาลำต้นของมัน ถ้าเราไม่เป็นบ้าไปโดดจากกิ่งก้านลงเหวไปเสีย พวกนักวิชาการ อย่าเป็นนักวิชาการลงเหว เข้าใจไหม เอ้า ว่าไป ......
โยม ขอโอกาสเจ้าค่ะ ที่มีคนถามถึงอรรถกถานะค่ะ ก็คงหมายถึงว่า ตำราที่อรรถกถาจารย์อธิบายคัมภีร์พระไตรปิฎก คงจะหมายถึงอย่างนั้นมากกว่า

หลวงตา เออ ก็อย่างนั้นแล้ว พระไตรปิฎกก็มาจากคาถามาจากพุทธพจน์ว่ายังไง เราก็เลือกเฟ้นเอาซิ กิ่งนั้นก้านนี้ก็มาหาต้นใหญ่ ถ้ามันไม่เลือกผิดโดดผิด โดดผิดตกเหวตายเสียไม่กุสลาให้ เข้าใจเหรอ ก็ยังบอกให้พินิจพิจารณานะ นิสมฺม กรณํ เสยฺโย ว่าไง เอะอะจะไม่เชื่ออย่างเดียวไม่ได้ เราเก่งกว่าศาสดามาจากไหน เก่งกว่าอรรถกถาจารย์มาจากไหน จึงจะว่าไม่เชื่อทีเดียว อันนี้ก็ยิ่งเห็นความเลวความชั่วของเจ้าของเข้าใจหรือเปล่าล่ะ แล้วมีอะไรอีกล่ะ พุทธพจน์ คาถา อรรถกถา แปลมาเรื่อย ๆ ถ่ายทอดกันมาเรื่อย ๆ ใช่ไหมล่ะ เราก็จับไปจากนี้เข้าไปหาต้นตอเอาซิ ถ้าเป็นผู้เฉลียวฉลาดจริง ๆ น่ะ ถ้าจะเอาหลักวิชาการมาอวดนี้ นักวิชาอันนี้ไม่มีใครเชื่อเหมือนกันนั่นแหละ อย่าว่าแต่เราไม่เชื่ออย่างเดียวเขาก็ไม่เชื่อเราเหมือนกันทั้งโลกคนแบบนี้น่ะ เข้าใจเหรอ เอ้า ว่าไป ...."

Edited by หมูอวกาศ, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25.

#19 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

วัตถุนิยม
จิตนิยม

:) ...พระธาตุก้อเกิดจากผู้ที่เห็นธรรมถึงธรรมแล้วนั่นแหล่ะ

เพราะถ้ายังไม่เห็นยังไม่ถึง...ก้อยังเป็นแค่กระดูก...อัฐิ เท่านั้น

ส่วนจะศักดิ์สิทธิ์หรืออยู่ที่จิตของผู้บูชา

ส่วนผู้บูชาจะมีปัญญาไตร่ตรองอย่างไรก้ออีกเรื่อง......เน๊าะ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#20 eAT

eAT

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

:) ...พระธาตุก้อเกิดจากผู้ที่เห็นธรรมถึงธรรมแล้วนั่นแหล่ะ

เพราะถ้ายังไม่เห็นยังไม่ถึง...ก้อยังเป็นแค่กระดูก...อัฐิ เท่านั้น

ส่วนจะศักดิ์สิทธิ์หรืออยู่ที่จิตของผู้บูชา

ส่วนผู้บูชาจะมีปัญญาไตร่ตรองอย่างไรก้ออีกเรื่อง......เน๊าะ

เกิดยังไง เป็นอะไร ธาตุไหน มีอะไรพิเศษ
อะไรคือความศักดิ์สิทธิ์ ทำไมต้องบูชา
อัฐิ-คือธาตุดิน ก็แค่นั้น ถ้าเป็นทางวิทย์ก็แคลเซี่ยม
และที่สำคัญ ไปถึงจึงเป็นพระธาตุ ใครสอน?

เอาพวกวัตถุธาตุมาบูชา ก็เหมือนพวกวัตถุนิยม
หลงบูชาวัตถุสิ่งของ จะหวังอภินิหารมาช่วยหรืออย่างไร
"ตนเป็นทีพึ่งแห่งตน นี่เป็นสิ่งทีพระพุทธเจ้าทั้งหลายสอน"

Edited by eAT, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:42.

#21 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

แค่ความเคารพ กตัญญู ต่อผู้มีพระคุณ ยังไม่มี แต่ดันจะอ้างคำสอนพระพุทธเจ้า ฮาจริงๆ

#22 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

แค่ความเคารพ กตัญญู ต่อผู้มีพระคุณ ยังไม่มี แต่ดันจะอ้างคำสอนพระพุทธเจ้า ฮาจริงๆ

กล้าพูดนะเราน่ะ :lol: :lol: :lol: มีด้วยหรอวะ ฮาจริงๆ

Edited by HiddenMan, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:45.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#23 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:50

เรื่่องของท่าน
ถ้าดี ก็ดีของท่าน
ไม่เกี่ยวอะไรกับเรา

#24 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

เกิดยังไง เป็นอะไร ธาตุไหน มีอะไรพิเศษ
อะไรคือความศักดิ์สิทธิ์ ทำไมต้องบูชา
อัฐิ-คือธาตุดิน ก็แค่นั้น ถ้าเป็นทางวิทย์ก็แคลเซี่ยม
และที่สำคัญ ไปถึงจึงเป็นพระธาตุ ใครสอน?

เอาพวกวัตถุธาตุมาบูชา ก็เหมือนพวกวัตถุนิยม
หลงบูชาวัตถุสิ่งของ จะหวังอภินิหารมาช่วยหรืออย่างไร
"ตนเป็นทีพึ่งแห่งตน นี่เป็นสิ่งทีพระพุทธเจ้าทั้งหลายสอน"

ยังอีกไกล.............................. :)

ประโยชน์จากการโต้เถียงน่ะตรงนี้ ไม่มี
ผมขอจบตรงนี้น่ะครับ.....................

Edited by ปังตอ, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:55.

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#25 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

เช่น คำว่า ตถตา จากปากของ ทักษิณ ชินวัตร :angry:

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#26 eAT

eAT

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

เบื่อจะคุยกับเจ้าโปก โง่ซะจนหาดีไม่ได้

ตะลึง -- หลวงตามหาบัวย้ำทักษิณจบแบบพระเทวทัต

“หลวงตาบัว” ย้ำไม่เคยเล่นการเมืองแต่พูดความจริง สลดสังเวชรัฐบาลเผาบ้านเผาเมือง-ยึดอำนาจทุกหน่วยงานทั้งทหาร ตำรวจ และตุลาการหวังเปลี่ยนเป็น “ประธานาธิบดี” กดหัวคนทั้งชาติ เตือนทำบาปมหันต์ระวังมีจุดจบเหมือน “เทวทัต” ที่แข่งบุญพระพุทธเจ้าแล้วถูกธรณีสูบ ระบุเคยช่วยเหลือ “ทักษิณ” เต็มเหนี่ยวหวังให้มากอบกู้บ้านเมือง แต่พอเป็นนายกฯก็เปลี่ยนไปเป็นคนลุแก่อำนาจ เห็นแก่พวกพ้อง ท้าพูดผิดเอาไป “ตัดหัว” ได้เลย

วันนี้ (27 ก.ย.) พระธรรมวิสุทธิมงคล หรือ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เจ้าอาวาสวัดป่าบ้านตาด อ.เมือง จ.อุดรธานี เทศน์อบรมฆราวาส ณ วัดป่าบ้านตาด ตำหนิรัฐบาลว่ากำลังมีความพยายามใช้วิธีการป่าเถื่อนต่างๆ นานา ยึดอำนาจจากทุกหน่วยงานเพื่อเปลี่ยนแปลงเป็นระบอบประธานาธิบดี เพื่อมาบังคับคนทั้งชาติ

“ถ้าพูดภาษาโลกก็ว่าเราแค้นที่สุดเลย แค้นให้รัฐบาลชุดนี้ ไม่เคยมี รัฐบาลตั้งมากี่ชุดๆ ก็หากมีเป็นธรรมดาๆ เรียกว่าพอทนได้ๆ อันนี้ไม่ทราบว่าจะทนได้หรือไม่ได้ ออกแง่ไหนๆ มีแต่เรื่องเหยียบหัวประชาชนๆ และกินตับกินปอดประชาชน กวาดเข้าพุงของตัวเองๆ ในวงนี้ อย่างน้อยเรียกว่าส้วมใหญ่ถานใหญ่ มากกว่านั้นเรียกว่านรกอเวจีอยู่ในนั้นเลย เราเห็นแล้วสลดสังเวช

มีคนฟ้องร้องมาว่า นายกฯทักษิณ กับนายวิษณุ และกับอีกสองคนเราจำไม่ได้ นี้คือตัวยักษ์ใหญ่ ตัวอำนาจใหญ่ อำนาจป่าๆ เถื่อนๆ จะกินบ้านกินเมืองกัดตับกัดปอด มุ่งใส่ประธานาธิบดี ว่างั้นนะ เกิดมาไม่เคยมีประธานาธิบดี เมืองไทยเราครอบครองกันมาด้วยความสงบร่มเย็น นี่ละมันจะเอาไฟเผาบ้านเผาเมืองเวลานี้ มันไม่ยอมฟังเสียงเลยนะ ยึดอำนาจบาตรหลวงไปทุกซอกทุกมุม วงราชการต่างๆ เจ้าอำนาจบาตรหลวงป่าๆ เถื่อนๆ นี้เข้าไปยึดอำนาจๆ ไว้หมดในวงราชการ ตีออกไปหาตำรวจ ทหาร ให้เป็นเจ้าอำนาจๆ มาบีบบังคับคนทั้งชาติ

นี่เราทราบมาเต็มหูเต็มตาเต็มใจของเรานะที่เรามาพูดนี่น่ะ มันออกทุกแง่ทุกมุมเลย ป่าๆ เถื่อนๆ นี่น่ะ มีตั้งแต่สิ่งที่จะเผาเป็นฟืนเป็นไฟ มุ่งหน้าต่อประธานาธิบดีชัดเจนแล้วเดี๋ยวนี้ เราทนไม่ไหวถ้าว่าทน แต่เราก็ไม่คิดว่าจะทน เราก็ฟังไปๆ ทุกอย่าง เพราะพูดง่ายๆ เราไม่ได้อยู่ในโลกสกปรกนี้ การมาเทศน์สอนธรรมนี้ เราเอาธรรมที่สะอาดจ้าสาดลงมาๆ แล้วมันยังหาว่าเรามาเล่นการบ้านการเมือง การบ้านการเมืองมูตรคูถใครจะไปเล่นกับมัน ให้มันเล่นแต่พวกมัน เข้าใจไหมล่ะ

เราสลดสังเวชนะรัฐบาลชุดนี้ เฉพาะอย่างยิ่งนายกรัฐมนตรีเราช่วยเต็มเหนี่ยว เพื่อจะยกท่านผู้นี้ว่าจะเป็นคนดิบคนดี จะยกชาติไทยขึ้น เราช่วยเต็มกำลังความสามารถ เพราะเราหาคนดีมันหาไม่ได้ หาเจอตรงไหนๆ มีแต่ยักษ์แต่ผีจะกินบ้านกินเมือง ประชาชนนอนตาไม่หลับ ความทุกข์ยากลำบากเป็นฟืนเป็นไฟเผาในใจ เราจึงพยายามยกนี้ให้เป็นนายกฯ บรรดาประชาชนทั้งหลายเขาก็พร้อมหน้าด้วย ต่างคนต่างพร้อมหน้ากันยกให้เป็นนายกฯ ขึ้นมาเห็นไหม

ครั้นเป็นนายกฯขึ้นมานี้แล้ว มันไม่ได้หันหน้ามามองดูอาจารย์มันเลย อาจารย์มันอีตาบัว หลวงตาบัว มันมองหาตั้งแต่ก๊กแต่เหล่า แต่พรรคแต่พวกที่จะยึดอำนาจ กวาดเอาสมบัติเงินทองมาเป็นเศรษฐี เลยมหาเศรษฐีเข้าไปอีก แล้วมันก็ตายกองกันอยู่ในสมบัตินั่นแหละไม่เกิดประโยชน์อะไร เพราะฉะนั้นเราสลดสังเวช

เห็นไหมเวลานี้เกณฑ์ตำรวจเกณฑ์ทหารให้อยู่ในเงื้อมมือของตนๆ ตำรวจทหารแต่ละคนๆ เขามีพ่อมีแม่ พ่อแม่เขาอยู่ในที่ต่างๆ เมื่อพ่อแม่มีความเดือดร้อนวุ่นวาย ทหารยังมีแก่หน้าแก่ตามาเหยียบหัวพ่อหัวแม่อยู่เหรอ เราอยากเอาปัญหานี้ไปถามตำรวจถามทหาร แล้วย่นเข้าไปถามตัวใหญ่ๆ โตๆ บังคับเขาหาอะไร อยากว่าอย่างนั้นนะ เป็นรัฐบาลมาเขาไม่ได้เป็นรัฐบาลที่จะมาเหยียบบังคับอย่างนี้

“เอาหัวหลวงตาบัวไปตัดเลยถ้าหลวงตาบัวพูดผิด นี่ได้พินิจพิจารณามาโดยตลอดตั้งแต่บรรดาพี่น้องทั้งหลาย ที่ผู้ได้รับความทุกข์ความลำบาก ส่วนคนชั่วมันไม่มาหาเราแหละ คนดีเขาก็ต้องวิ่งมาพึ่งครูบาอาจารย์”

เวลานี้ก็เตือนรัฐบาล เพราะรัฐบาลจะพาคนทั้งประเทศนี้ผิด เพราะอาจเอื้อมเอาเหลือเกินจะเป็นประธานาธิบดี ไม่บอกมาก็ตาม เรื่องชัดเจนๆ มาแล้วบรรดาลูกศิษย์ลูกหาทั่วประเทศไทยไม่ใช่คนหูหนวกตาบอด เขารู้เหมือนกัน ทำไมจะไปเก่งตั้งแต่คุณทักษิณกับวิษณุนี้อย่างเดียว กับคนในวงนี้ มันเก่งแบบไหน ไปเรียนวิชามาแบบไหน วิชาแบบนี้ในเมืองไทยเราไม่เคยมี คนสองสามสี่คนอยู่ในวงรัฐบาลนี้ไม่มีป่าช้าเหรอ ถามดูซิน่ะ เวลาตายแล้วก็จะถูกเผาไฟเหมือนกัน แต่เมืองไทยเขานิยมพระไป กุสลา ธมฺมา ถ้าหากว่าไม่แก้ตัวแล้วอย่ามานิมนต์หลวงตาบัวไป

เราฟังซอกแซกซิกแซ็ก เข้าไปบังคับบัญชาไว้หมดนะ พวกหน่วยราชการต่างๆ พวกตัวเปรตนี่ละมันเอาอำนาจบาตรหลวงแทรกเข้าไปให้มาบังคับบัญชา ศาลไม่เป็นศาล สภาอะไรไม่เป็นทั้งนั้น ที่เป็นที่เคารพนับถือมาตั้งแต่ดึกดำบรรพ์ เช่น สภาหรือศาลเหล่านี้ ศาลนี่เป็นสำคัญมาก มันเข้าไปเหยียบหัวศาลเอาไว้นะ บังคับศาลไม่ให้ตอบหรือตัดสินความตามความยุติธรรมที่โลกเขาต้องการ ให้ตัดสินตามมันเลย ตามเปรตสามสี่ตัวอยู่ในวงรัฐบาลนี่ วงรัฐบาลนี้คือเปรต คือยักษ์ คือมหาภัย อยู่ในรัฐบาลนี่ ให้คิดเสียนะ ถ้าว่าหลวงตาบัวเป็นภัยต่อรัฐบาล เอาๆ คอหลวงตาบัวไปตัด ถ้าเป็นภัยเพราะพูดผิดนี่น่ะ

คำว่าเทวทัตแทรกธรรม เทวทัตทำลายพระพุทธเจ้า นี้ก็กำลังเข้ามา เทวทัตยังรู้โทษ เทวทัตเป็นข้าศึกศัตรูต่อพระพุทธเจ้า เวลาพระเทวทัตแยกตัวออกไปเป็นศาสดาองค์เอกขึ้นมาแข่งพระพุทธเจ้า เขามาบอก พระอานนท์ก็นำมาทูล บอกว่า เวลานี้พระเทวทัตแยกตัวจากพระองค์แล้วไปเป็นศาสดาองค์ใหม่แทนพระองค์ หรือจะว่าแข่งพระองค์ก็ได้ พอพระองค์รับทราบแล้วก็ว่า เอ๊อ ภาษิตนี้เราก็ไม่ลืม เพราะเป็นภาษิตที่สะดุดใจอย่างแรงกล้า ที่พระเทวทัตไปทำลายพระพุทธเจ้า พระองค์ทรงปลงธรรมสังเวช เออ ท่านว่างั้น

พระเทวทัตยังดีนะ กลับมาถวายคางกรรไกร เห็นโทษเห็นภัยกราบทูลพระพุทธเจ้า พระองค์ก็รับสั่งว่า “เอ้อ เราก็เสียดาย แต่มานี้หลักธรรมชาติ คือความชั่วของตัวเองนั้นแหละเป็นไปเอง ไม่มีใครที่ควรจะไปตำหนิเขา กรรมของตัวเองทำ แล้วก็จะบังคับตัวเอง นี่จะมาหาเราตถาคตนี้ มาถึงเพียงหน้าวัดเท่านั้น ไม่เข้าถึงเราก็จะถูกแผ่นดินสูบ” ท่านว่าอย่างนั้น แล้วเทวทัตก็มาถึงนั่นจริงๆ หามกันมาลงที่สระหน้าวัด บรรดาลูกน้องทั้งหลายลงอาบน้ำ พระเทวทัตก็จมลงไป แล้วไม่ได้อะไรที่นี่จนตรอกเต็มที่แล้ว ว่าจะขอขมาโทษจะถวายบูชาด้วยความเห็นโทษของตัวเองก็ไม่ทัน

พอแผ่นดินสูบลงไปถึงคางกรรไกร เลยขอถวายคางกรรไกรเป็นวาระสุดท้ายแล้ว เห็นโทษตัวเองอย่างเต็มเหนี่ยว แล้วยกพระพุทธเจ้าขึ้นเป็นคุณอย่างสุดยอด ขอถวายคางกรรไกรนี้เป็นพุทธบูชาแก่พระองค์ แล้วก็จมลงไป พระพุทธเจ้าก็ทรงยิ้มละที่นี่ เอ้อ ไม่มีทางตำหนิแหละ ท่านว่าอย่างนั้น กรรมชั่วก็พาให้คนชั่วดังที่เทวทัตเป็นอยู่นี้ที่เขาถูกแผ่นดินสูบ นี้คือกรรมชั่วของเขาทั้งนั้น

นี่ละพระเทวทัตท่านก็ยังเห็นภัย แล้วท่านได้สนองคุณแห่งความดีของตัวเอง จะได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า ไอ้เราที่ความผิดความพลาดถ้าเห็นโทษมันก็ผ่านไปได้ ชะล้างกันไปได้ นี้เป็นอย่างไรในเมืองไทยเราปกครองกันแบบไหน ยังจะหาว่าแต่หลวงตาบัวนี้มาเล่นการบ้านการเมือง การบ้านการเมืองขี้หมาอะไร มีแต่มูตรแต่คูถเต็มบ้านเต็มเมือง เราเอาธรรมะพระพุทธเจ้ามาชะมาล้างให้รู้เนื้อรู้ตัว รู้ผิดรู้ถูก ในฐานะที่ว่าเราเป็นถึงรัฐบาล พวกนี้โลกเขายกยอให้ว่าเป็นคนฉลาด แต่อย่าฉลาดลงส้วมลงถาน อย่าฉลาดเอาไฟมาเผาหัวคนทั้งประเทศ”

#27 eAT

eAT

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

ยังอีกไกล.............................. :)

ประโยชน์จากการโต้เถียงน่ะตรงนี้ ไม่มี
ผมขอจบตรงนี้น่ะครับ.....................

ไม่มีแน่ๆ ยิ่งเถียงยิ่งเข้าตัว พวกนับถือไสยศาสตร์ หลงวัตถุนิยม
มองไม่เห็นคุณค่าภายในจิตใจ บูชาเงิน บูชาทอง เอาวัตถุสิ่งของ
มาตัดสินความดีงามของผู้คน

พฤกษภผกาสร อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง สำคัญหมายในกายมี
นรชาติสิวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา.

------
คนไม่ใช่ช้าง คุณงามความดีไม่ใช่ดูที่กระดูก

#28 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

วัตถุนิยม
จิตนิยม

คนอิสาน จะเรียกสิ่งเหล่านี้ว่าธาตุ
มันก็คือ สิ่งต่าง ๆ ที่ยังเหลืออยู่ของพระอริยสงฆ์ท่านนั้น
เมื่อมรณภาพไปแล้ว เช่น เถ้ากระดูกของพระอาจารย์มั่น
จะรวมกันเป็นผลึกใส ซึ่งเรียกว่าธาตุ

#29 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ไอ้คนที่ไมเคารพ กตัญูญูต่อแผ่นดินเกิด ร่อนเร่เป็นสัมภเวสี ยังอ้างคำพระพุทธเจ้า. และไอ้คนที่ยังชีพจากเศษเงิน เศษทานของสัมภเวสี มาอ้างคำพระพุทผธเจ้าด้วย

โครตบิดร. โครตมารดา. ฮายิ่งกว่า ยิ่งเละ

อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#30 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

ไอ้แดก แทนที่จะปรับปรุงตัว เจือก แถ ไปยุ่งอะไรทักษิณ หลวงตาพูดถึงใครบ่อยๆยิ่งดูเหมือนดุ แสดงว่าท่านเมตตาให้มาก มีแต่คนอิจฉา

ส่วนทักษิณเขาจะคิดยังไงได้เอาไปฟังใหม ก็เรื่องของเขา แต่ทุกวันนี้ทักษิณก็ยังเคารพหลวงตา่เหมือนเดิม

ส่วนไอ้แดก แทนที่จะพิจารณา ว่าเค้าเคารพพระธาตุเพราะอะไร ก็ยังแถไปเรื่อยๆ เข้ารกเข้าพงใหญ่แล้ว :D

สมัยพุทธกาล หลังพระพุทธโคดม ปรินิพพาน เทวดาก็ได้นำพระธาตุขึ้นไปบูชา่ ถึงสวรรค์ แต่ไอ้แดกเข้ามาผิดคิวอะไรของมาง

#31 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

ขออนุญาต สมาชิกนะครับ อยากเสนอให้ Mod ย้ายกระทู้ไปห้องชายคาพักใจ จะเหมาะสมกว่า ถ้าไม่ควรอย่างไรก็ขอโทษสมาชิกด้วยครับ :(
  • Gop likes this

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#32 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ตะลึง -- หลวงตามหาบัวย้ำทักษิณจบแบบพระเทวทัต

“หลวงตาบัว” ย้ำไม่เคยเล่นการเมืองแต่พูดความจริง สลดสังเวชรัฐบาลเผาบ้านเผาเมือง-ยึดอำนาจทุกหน่วยงานทั้งทหาร ตำรวจ และตุลาการหวังเปลี่ยนเป็น “ประธานาธิบดี” กดหัวคนทั้งชาติ เตือนทำบาปมหันต์ระวังมีจุดจบเหมือน “เทวทัต” ที่แข่งบุญพระพุทธเจ้าแล้วถูกธรณีสูบ ระบุเคยช่วยเหลือ “ทักษิณ” เต็มเหนี่ยวหวังให้มากอบกู้บ้านเมือง แต่พอเป็นนายกฯก็เปลี่ยนไปเป็นคนลุแก่อำนาจ เห็นแก่พวกพ้อง ท้าพูดผิดเอาไป “ตัดหัว” ได้เลย

วันนี้ (27 ก.ย.) พระธรรมวิสุทธิมงคล หรือ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เจ้าอาวาสวัดป่าบ้านตาด อ.เมือง จ.อุดรธานี เทศน์อบรมฆราวาส ณ วัดป่าบ้านตาด ตำหนิรัฐบาลว่ากำลังมีความพยายามใช้วิธีการป่าเถื่อนต่างๆ นานา ยึดอำนาจจากทุกหน่วยงานเพื่อเปลี่ยนแปลงเป็นระบอบประธานาธิบดี เพื่อมาบังคับคนทั้งชาติ

“ถ้าพูดภาษาโลกก็ว่าเราแค้นที่สุดเลย แค้นให้รัฐบาลชุดนี้ ไม่เคยมี รัฐบาลตั้งมากี่ชุดๆ ก็หากมีเป็นธรรมดาๆ เรียกว่าพอทนได้ๆ อันนี้ไม่ทราบว่าจะทนได้หรือไม่ได้ ออกแง่ไหนๆ มีแต่เรื่องเหยียบหัวประชาชนๆ และกินตับกินปอดประชาชน กวาดเข้าพุงของตัวเองๆ ในวงนี้ อย่างน้อยเรียกว่าส้วมใหญ่ถานใหญ่ มากกว่านั้นเรียกว่านรกอเวจีอยู่ในนั้นเลย เราเห็นแล้วสลดสังเวช

มีคนฟ้องร้องมาว่า นายกฯทักษิณ กับนายวิษณุ และกับอีกสองคนเราจำไม่ได้ นี้คือตัวยักษ์ใหญ่ ตัวอำนาจใหญ่ อำนาจป่าๆ เถื่อนๆ จะกินบ้านกินเมืองกัดตับกัดปอด มุ่งใส่ประธานาธิบดี ว่างั้นนะ เกิดมาไม่เคยมีประธานาธิบดี เมืองไทยเราครอบครองกันมาด้วยความสงบร่มเย็น นี่ละมันจะเอาไฟเผาบ้านเผาเมืองเวลานี้ มันไม่ยอมฟังเสียงเลยนะ ยึดอำนาจบาตรหลวงไปทุกซอกทุกมุม วงราชการต่างๆ เจ้าอำนาจบาตรหลวงป่าๆ เถื่อนๆ นี้เข้าไปยึดอำนาจๆ ไว้หมดในวงราชการ ตีออกไปหาตำรวจ ทหาร ให้เป็นเจ้าอำนาจๆ มาบีบบังคับคนทั้งชาติ

นี่เราทราบมาเต็มหูเต็มตาเต็มใจของเรานะที่เรามาพูดนี่น่ะ มันออกทุกแง่ทุกมุมเลย ป่าๆ เถื่อนๆ นี่น่ะ มีตั้งแต่สิ่งที่จะเผาเป็นฟืนเป็นไฟ มุ่งหน้าต่อประธานาธิบดีชัดเจนแล้วเดี๋ยวนี้ เราทนไม่ไหวถ้าว่าทน แต่เราก็ไม่คิดว่าจะทน เราก็ฟังไปๆ ทุกอย่าง เพราะพูดง่ายๆ เราไม่ได้อยู่ในโลกสกปรกนี้ การมาเทศน์สอนธรรมนี้ เราเอาธรรมที่สะอาดจ้าสาดลงมาๆ แล้วมันยังหาว่าเรามาเล่นการบ้านการเมือง การบ้านการเมืองมูตรคูถใครจะไปเล่นกับมัน ให้มันเล่นแต่พวกมัน เข้าใจไหมล่ะ

เราสลดสังเวชนะรัฐบาลชุดนี้ เฉพาะอย่างยิ่งนายกรัฐมนตรีเราช่วยเต็มเหนี่ยว เพื่อจะยกท่านผู้นี้ว่าจะเป็นคนดิบคนดี จะยกชาติไทยขึ้น เราช่วยเต็มกำลังความสามารถ เพราะเราหาคนดีมันหาไม่ได้ หาเจอตรงไหนๆ มีแต่ยักษ์แต่ผีจะกินบ้านกินเมือง ประชาชนนอนตาไม่หลับ ความทุกข์ยากลำบากเป็นฟืนเป็นไฟเผาในใจ เราจึงพยายามยกนี้ให้เป็นนายกฯ บรรดาประชาชนทั้งหลายเขาก็พร้อมหน้าด้วย ต่างคนต่างพร้อมหน้ากันยกให้เป็นนายกฯ ขึ้นมาเห็นไหม

ครั้นเป็นนายกฯขึ้นมานี้แล้ว มันไม่ได้หันหน้ามามองดูอาจารย์มันเลย อาจารย์มันอีตาบัว หลวงตาบัว มันมองหาตั้งแต่ก๊กแต่เหล่า แต่พรรคแต่พวกที่จะยึดอำนาจ กวาดเอาสมบัติเงินทองมาเป็นเศรษฐี เลยมหาเศรษฐีเข้าไปอีก แล้วมันก็ตายกองกันอยู่ในสมบัตินั่นแหละไม่เกิดประโยชน์อะไร เพราะฉะนั้นเราสลดสังเวช

เห็นไหมเวลานี้เกณฑ์ตำรวจเกณฑ์ทหารให้อยู่ในเงื้อมมือของตนๆ ตำรวจทหารแต่ละคนๆ เขามีพ่อมีแม่ พ่อแม่เขาอยู่ในที่ต่างๆ เมื่อพ่อแม่มีความเดือดร้อนวุ่นวาย ทหารยังมีแก่หน้าแก่ตามาเหยียบหัวพ่อหัวแม่อยู่เหรอ เราอยากเอาปัญหานี้ไปถามตำรวจถามทหาร แล้วย่นเข้าไปถามตัวใหญ่ๆ โตๆ บังคับเขาหาอะไร อยากว่าอย่างนั้นนะ เป็นรัฐบาลมาเขาไม่ได้เป็นรัฐบาลที่จะมาเหยียบบังคับอย่างนี้

“เอาหัวหลวงตาบัวไปตัดเลยถ้าหลวงตาบัวพูดผิด นี่ได้พินิจพิจารณามาโดยตลอดตั้งแต่บรรดาพี่น้องทั้งหลาย ที่ผู้ได้รับความทุกข์ความลำบาก ส่วนคนชั่วมันไม่มาหาเราแหละ คนดีเขาก็ต้องวิ่งมาพึ่งครูบาอาจารย์”

เวลานี้ก็เตือนรัฐบาล เพราะรัฐบาลจะพาคนทั้งประเทศนี้ผิด เพราะอาจเอื้อมเอาเหลือเกินจะเป็นประธานาธิบดี ไม่บอกมาก็ตาม เรื่องชัดเจนๆ มาแล้วบรรดาลูกศิษย์ลูกหาทั่วประเทศไทยไม่ใช่คนหูหนวกตาบอด เขารู้เหมือนกัน ทำไมจะไปเก่งตั้งแต่คุณทักษิณกับวิษณุนี้อย่างเดียว กับคนในวงนี้ มันเก่งแบบไหน ไปเรียนวิชามาแบบไหน วิชาแบบนี้ในเมืองไทยเราไม่เคยมี คนสองสามสี่คนอยู่ในวงรัฐบาลนี้ไม่มีป่าช้าเหรอ ถามดูซิน่ะ เวลาตายแล้วก็จะถูกเผาไฟเหมือนกัน แต่เมืองไทยเขานิยมพระไป กุสลา ธมฺมา ถ้าหากว่าไม่แก้ตัวแล้วอย่ามานิมนต์หลวงตาบัวไป

เราฟังซอกแซกซิกแซ็ก เข้าไปบังคับบัญชาไว้หมดนะ พวกหน่วยราชการต่างๆ พวกตัวเปรตนี่ละมันเอาอำนาจบาตรหลวงแทรกเข้าไปให้มาบังคับบัญชา ศาลไม่เป็นศาล สภาอะไรไม่เป็นทั้งนั้น ที่เป็นที่เคารพนับถือมาตั้งแต่ดึกดำบรรพ์ เช่น สภาหรือศาลเหล่านี้ ศาลนี่เป็นสำคัญมาก มันเข้าไปเหยียบหัวศาลเอาไว้นะ บังคับศาลไม่ให้ตอบหรือตัดสินความตามความยุติธรรมที่โลกเขาต้องการ ให้ตัดสินตามมันเลย ตามเปรตสามสี่ตัวอยู่ในวงรัฐบาลนี่ วงรัฐบาลนี้คือเปรต คือยักษ์ คือมหาภัย อยู่ในรัฐบาลนี่ ให้คิดเสียนะ ถ้าว่าหลวงตาบัวเป็นภัยต่อรัฐบาล เอาๆ คอหลวงตาบัวไปตัด ถ้าเป็นภัยเพราะพูดผิดนี่น่ะ

คำว่าเทวทัตแทรกธรรม เทวทัตทำลายพระพุทธเจ้า นี้ก็กำลังเข้ามา เทวทัตยังรู้โทษ เทวทัตเป็นข้าศึกศัตรูต่อพระพุทธเจ้า เวลาพระเทวทัตแยกตัวออกไปเป็นศาสดาองค์เอกขึ้นมาแข่งพระพุทธเจ้า เขามาบอก พระอานนท์ก็นำมาทูล บอกว่า เวลานี้พระเทวทัตแยกตัวจากพระองค์แล้วไปเป็นศาสดาองค์ใหม่แทนพระองค์ หรือจะว่าแข่งพระองค์ก็ได้ พอพระองค์รับทราบแล้วก็ว่า เอ๊อ ภาษิตนี้เราก็ไม่ลืม เพราะเป็นภาษิตที่สะดุดใจอย่างแรงกล้า ที่พระเทวทัตไปทำลายพระพุทธเจ้า พระองค์ทรงปลงธรรมสังเวช เออ ท่านว่างั้น

พระเทวทัตยังดีนะ กลับมาถวายคางกรรไกร เห็นโทษเห็นภัยกราบทูลพระพุทธเจ้า พระองค์ก็รับสั่งว่า “เอ้อ เราก็เสียดาย แต่มานี้หลักธรรมชาติ คือความชั่วของตัวเองนั้นแหละเป็นไปเอง ไม่มีใครที่ควรจะไปตำหนิเขา กรรมของตัวเองทำ แล้วก็จะบังคับตัวเอง นี่จะมาหาเราตถาคตนี้ มาถึงเพียงหน้าวัดเท่านั้น ไม่เข้าถึงเราก็จะถูกแผ่นดินสูบ” ท่านว่าอย่างนั้น แล้วเทวทัตก็มาถึงนั่นจริงๆ หามกันมาลงที่สระหน้าวัด บรรดาลูกน้องทั้งหลายลงอาบน้ำ พระเทวทัตก็จมลงไป แล้วไม่ได้อะไรที่นี่จนตรอกเต็มที่แล้ว ว่าจะขอขมาโทษจะถวายบูชาด้วยความเห็นโทษของตัวเองก็ไม่ทัน

พอแผ่นดินสูบลงไปถึงคางกรรไกร เลยขอถวายคางกรรไกรเป็นวาระสุดท้ายแล้ว เห็นโทษตัวเองอย่างเต็มเหนี่ยว แล้วยกพระพุทธเจ้าขึ้นเป็นคุณอย่างสุดยอด ขอถวายคางกรรไกรนี้เป็นพุทธบูชาแก่พระองค์ แล้วก็จมลงไป พระพุทธเจ้าก็ทรงยิ้มละที่นี่ เอ้อ ไม่มีทางตำหนิแหละ ท่านว่าอย่างนั้น กรรมชั่วก็พาให้คนชั่วดังที่เทวทัตเป็นอยู่นี้ที่เขาถูกแผ่นดินสูบ นี้คือกรรมชั่วของเขาทั้งนั้น

นี่ละพระเทวทัตท่านก็ยังเห็นภัย แล้วท่านได้สนองคุณแห่งความดีของตัวเอง จะได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า ไอ้เราที่ความผิดความพลาดถ้าเห็นโทษมันก็ผ่านไปได้ ชะล้างกันไปได้ นี้เป็นอย่างไรในเมืองไทยเราปกครองกันแบบไหน ยังจะหาว่าแต่หลวงตาบัวนี้มาเล่นการบ้านการเมือง การบ้านการเมืองขี้หมาอะไร มีแต่มูตรแต่คูถเต็มบ้านเต็มเมือง เราเอาธรรมะพระพุทธเจ้ามาชะมาล้างให้รู้เนื้อรู้ตัว รู้ผิดรู้ถูก ในฐานะที่ว่าเราเป็นถึงรัฐบาล พวกนี้โลกเขายกยอให้ว่าเป็นคนฉลาด แต่อย่าฉลาดลงส้วมลงถาน อย่าฉลาดเอาไฟมาเผาหัวคนทั้งประเทศ”

ตะลึง!!! ฟ้าผ่าเศียรยักษ์ วัดอรุณ หัก 2 ท่อน

http://www.manager.c...D=9550000128338

เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย ลางร้ายเห็นๆ

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#33 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

คนแบบนี้รู้จักกลัวนรกด้วยหรือ ?

#34 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

กตัญญูนี้มีกับเขาด้วยหรือ ?
สมคบพวกเผาบ้านเผาเมือง เนรคุณแผ่นดินเกิด

#35 eAT

eAT

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

คาดว่าพรุ่งนี้คงโดนย้าย
เลยขอสรุป

1. กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาด่าว่า "หลางตาบัว" แต่อย่างใด เพราะเสียชีิวิต
ไปแล้ว ไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องกับการหากินโดยอาศัยกระดูกตนเอง

2. การที่โดนด่าว่าเลว กว่าหรือเท่ากันกับพระเทวทัต ถือว่าเป็นการด่า
ที่รุนแรงมากๆ ไม่ใช่เป็นการเมตตาแน่ๆ

3. ควรคิดนึกตรึกตรองให้จงดี ว่าเราบูชาวัตถุ หรือบูชาคุณงามความดีกันแน่

Edited by eAT, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:25.

#36 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

- สำหรับผู้ที่อ้างว่าไม่มีทางรู้ได้ว่าใครเป็นอรหันต์ ท่านก็ย่อมบอกไม่ได้ว่าหลวงตาใช่อรหันต์หรือไม่

แต่สำหรับผู้อื่นเขามีทางรู้ เขารู้จักผู้ที่รู้ และพระธาตุก็เป็นสิ่งยืนยันได้เป็นอย่างดี
ผู้ปฏิบัติธรรมก็มีอยู่ เขาย่อมรู้ว่าใครแนะนำเขาได้ ใครช่วยเขาให้เลื่อนระดับได้

- แม้แต่พระพุทธรูป เจดีย์ พระไตรปิฎก ต่างก็เป็นวัตถุ สร้างจากวัตถุ แต่คุณค่านั้นแตกต่างไปจากหิน หรือกระดาษธรรมดาทั่วไป
และกรุณาอย่านำพระธาตุไปเปรียบกับเครื่องรางของขลัง หรือพวกไสยศาสตร์ที่เป็นของต่ำ
ที่พระพุทธรูปถูกมองเป็นเพียงของขลังนั้นก็เพราะมีคนไปบูชาด้วยความงมงายเอง ไม่ได้เกิดจากการเคารพบูชาในพระรัตนตรัยอย่างถูกต้อง แต่นั่นก็ไม่ควรไปโทษพระพุทธรูปไม่ใช่หรือครับ เหมือนคนมีเงิน ใช้ในทางถูกก็เป็นประโยชน์ ใช้ในทางผิดก็เป็นอันตราย แล้วจะโทษเงินหรือโทษคน

- พวกที่อวดดีบอกไม่ยึดติดวัตถุเลยไม่เคารพกราบไหว้พระพุทธรูปผมก็ไม่เห็นจะบรรลุธรรมสักคน มีแต่ผู้ที่บรรลุธรรมที่เคารพกราบไหว้พระพุทธรูปอย่างมาก แม้แต่พระพุทธรูป หนังสือธรรมมะ รูปปั้นครูบาอาจารย์ ก็กราบไหว้และไม่ไว้ในที่ต่ำหรือที่ไม่เหมาะสม อย่างหลวงปู่มั่นแค่คนทำกระดาษห่อธูปเป็นรูปพระพุทธเจ้าท่านยังไม่ให้ทิ้งเรี่ยราดกลัวคนเหยียบ
เรื่องแบบนี้ต้องเป็นผู้มีจิตละเอียดอ่อนพอจึงจะเข้าใจ ผมเองคิดว่าตัวเองเคารพพระรัตนตรัยแล้วยังเทียบอะไรกับผู้ที่เคารพจริงๆเหล่านั้นไม่ได้เลย

- บางทีเราอยู่ทางโลกมากไปจิตใจอาจจะหยาบกระด้าง พระท่านจึงได้สั่งสอนว่า

โลกบังธรรม อารมณ์บังจิต
เพิกโลกจึงจะเห็นธรรม เพิกอารมณ์จึงจะเห็นจิต

- ยังไงเป็นชาวพุทธก็ควรเคารพพระรัตนตรัย คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จึงต้องเสาะแสวงหาพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เหมือนอย่างพระพุทธเจ้าบอกให้เสาะแสวงหาผู้รู้ธรรมจะได้ไม่เสียชาติเกิดได้มาพบพระพุทธศาสนา

เพราะตราบใดที่แค่อ่านตำราแล้วรู้จักแค่พระพุทธเจ้ากับพระธรรม แสดงว่าเป็นพวกเชื่อตัวเองไม่ใช่พระรัตนตรัย

ปล. อย่างที่บอกไป ประเทศไทยเป็นดินแดนแห่งพระอรหันต์ มีพระอรหันต์มากมาย เสียดายแทนถ้าไม่มีโอกาสได้พบเจอบ้างสักองค์ (ไม่สิ น่าจะได้เจออยู่แต่ไม่รู้เองมากกว่า พระสังฆราชเองก็เป็นพระอรหันต์นะ และก็เป็นพระที่ได้รับความเคารพจากพระทั่วโลกด้วย จะบอกว่าไม่มีพระอรหันต์น่ะ คิดดีแล้วหรือครับ)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:14.

#37 eAT

eAT

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

- สำหรับผู้ที่อ้างว่าไม่มีทางรู้ได้ว่าใครเป็นอรหันต์ ท่านก็ย่อมบอกไม่ได้ว่าหลวงตาใช่อรหันต์หรือไม่

แต่สำหรับผู้อื่นเขามีทางรู้ เขารู้จักผู้ที่รู้ และพระธาตุก็เป็นสิ่่งยืนยันได้เป็นอย่างดี

- แม้แต่พระพุทธรูป เจดีย์ พระไตรปิฎก ต่างก็เป็นวัตถุ สร้างจากวัตถุ แต่คุณค่านั้นแตกต่างไปจากหิน หรือกระดาษธรรมดาทั่วไป
และกรุณาอย่านำพระธาตุไปเปรียบกับเครื่องรางของขลัง หรือพวกไสยศาสตร์
พระพุทธรูปเองก็ถูกมองเป็นเพียงของขลังหรือไสยศาสตร์ได้หากบูชาด้วยความงมงาย ไม่ได้เกิดจากการเคารพบูชาในพระรัตนตรัยอย่างถูกต้อง แต่นั่นเป้นเพราะคนที่เข้าใจผิดหลงผิด จะไปโทษพระพุทธรูปไม่ได้

- พวกที่อวดดีบอกไม่ยึดติดวัตถุเลยไม่เคารพกราบไหว้พระพุทธรูปผมก็ไม่เห็นจะบรรลุธรรมสักคน มีแต่ผู้ที่บรรลุธรรมที่เคารพกราบไหว้พระพุทธรูปอย่างมาก แม้แต่พระพุทธรูป หนังสือธรรมมะ รูปปั้นครูบาอาจารย์ ก็กราบไหว้และไม่ไว้ในที่ต่ำหรือที่ไม่เหมาะสม อย่างหลวงปู่มั่นแค่คนทำกระดาษห่อธูปเป็นรูปพระพุทธเจ้าท่านยังไม่ให้ทิ้งเรี่ยราดกลัวคนเหยียบ
เรื่องแบบนี้ต้องเป็นผู้มีจิตละเอียดอ่อนพอจึงจะเข้าใจ ผมเองคิดว่าตัวเองเคารพพระรัตนตรัยแล้วยังเทียบอะไรกับผู้ที่เคารพจริงๆเหล่านั้นไม่ได้เลย

- บางทีเราอยู่ทางโลกมากไปจิตใจอาจจะหยาบกระด้าง พระท่านจึงได้สั่งสอนว่า

เพิกโลกจึงจะเห็นธรรม เพิกอารมณ์จึงจะเห็นจิต

- ยังไงเป็นชาวพุทธก็ควรเคารพพระรัตนตรัย คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จึงต้องเสาะแสวงหาพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เหมือนอย่างพระพุทธเจ้าบอกให้เสาะแสวงหาผู้รู้ธรรมจะได้ไม่เสียชาติเกิดได้มาพบพระพุทธศาสนา

เพราะตราบใดที่แค่อ่านตำราแล้วรู้จักแค่พระพุทธเจ้ากับพระธรรม แสดงว่าเป็นพวกเชื่อตัวเองไม่ใช่พระรัตนตรัย

ปล. อย่างที่บอกไป ประเทศไทยเป็นดินแดนแห่งพระอรหันต์ มีพระอรหันต์มากมาย เสียดายแทนถ้าไม่มีโอกาสได้พบเจอบ้างสักองค์ (ไม่สิ น่าจะได้เจออยู่แต่ไม่รู็เองมากกว่า พระสังฆราชเองก็เป็นพระอรหันต์ และก็เป็นพระที่ได้รับความเคารพจากพระทั่วโลก จะบอกว่าไม่มีพระอรหันต์น่ะ คิดดีแล้วหรือครับ)

อะไรคือข้อพิสูจน์ว่า เป็นพระธาตุแล้วคือเป็นอรหันต์
จะว่าไปแล้วเคยถามว่าพระธาตุคืออะไร นิยาม บอกคุณลักษณะให้หน่อย
ผมไม่เห็นมีใครตอบได้ แค่เอารูปมาเทียบกัน ก็ไม่เหมือนกันแล้ว ทุกคน
ต่างก็อ้างว่าเป็นพระธาตุ เจอในถาดบูชาพระบ้าง บริกรรมคาถาบ้าง
เผาศพแล้วเจอบ้าง ดูในลิงค์ก็เห็นว่าไม่เหมือนกัน แล้วรู้ได้ยังไงว่า
เป็นพระธาตุ มิใช่ใข่เหา? ถามมาเกือบ 10 ปี มีแต่ผู้รู้ แต่อธิบายไม่ได้
สรุปกลายเป็น "ใครๆ ก็รู้"

เรื่องบรรลุธรรม ก็คงไม่เห็นหรอก เพราะคนละ "ธรรม" กันอยู่แล้ว
ส่วน "พระรัตนตรัย" ของผมครบแน่นอน แต่ว่า "สงฆ์" ของคุณกับผม
คงไม่เหมือนกันแน่ เพราะพระสงฆ์ของคุณถือศีลไม่ครบ แต่ของผม
ครบแน่นอน

#38 wat

wat

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

แต่สำหรับผู้อื่นเขามีทางรู้ เขารู้จักผู้ที่รู้ และพระธาตุก็เป็นสิ่งยืนยันได้เป็นอย่างดี
ผู้ปฏิบัติธรรมก็มีอยู่ เขาย่อมรู้ว่าใครแนะนำเขาได้ ใครช่วยเขาให้เลื่อนระดับได้

และกรุณาอย่านำพระธาตุไปเปรียบกับเครื่องรางของขลัง หรือพวกไสยศาสตร์ที่เป็นของต่ำ
ที่พระพุทธรูปถูกมองเป็นเพียงของขลังนั้นก็เพราะมีคนไปบูชาด้วยความงมงายเอง ไม่ได้เกิดจากการเคารพบูชาในพระรัตนตรัยอย่างถูกต้อง แต่นั่นก็ไม่ควรไปโทษพระพุทธรูปไม่ใช่หรือครับ เหมือนคนมีเงิน ใช้ในทางถูกก็เป็นประโยชน์ ใช้ในทางผิดก็เป็นอันตราย แล้วจะโทษเงินหรือโทษคน

ปล. อย่างที่บอกไป ประเทศไทยเป็นดินแดนแห่งพระอรหันต์ มีพระอรหันต์มากมาย เสียดายแทนถ้าไม่มีโอกาสได้พบเจอบ้างสักองค์ (ไม่สิ น่าจะได้เจออยู่แต่ไม่รู้เองมากกว่า พระสังฆราชเองก็เป็นพระอรหันต์นะ และก็เป็นพระที่ได้รับความเคารพจากพระทั่วโลกด้วย จะบอกว่าไม่มีพระอรหันต์น่ะ คิดดีแล้วหรือครับ)

^_^ บอกแล้วตามแต่จะศรัทธาเถิด มันเป็นปัจจัตตัง ใครคิดอย่างไร เชื่ออย่างไรก็ว่าไป ผมก็เชื่อมั่นในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์...ตามคำสั่งสอนของตถาคต...ก็แค่นั้น

:rolleyes: ตามสบายครับ ไม่รบกวนแล้ว...

#39 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

- ผมเคยได้ยินแค่ "พระบรมสารีริกธาตุ" "พระอรหันตธาตุ"
มีใครเคยได้ยินชื่ออื่นอย่าง พระอนาคามีธาตุ พระสกิทาคามีธาตุ พระโสดาบันธาตุ ... ด้วยหรือครับ

- อย่างผู้ที่เก็บกระดูกบรรพบุรุษไว้ของใครกลายสภาพเป็นพระธาตุบ้าง

- อ้างแต่คำว่าปัจจัตตัง เข้าใจดีแล้วหรือว่าใช้กับอะไร
ผมเปรียบเทียบให้ฟัง
เหมือนกับขี่จักรยาน มีคนมาบอกว่า ผู้ที่ขี่จักรยาน 2 ล้อได้มีอยู่ คนที่ได้ยินก็ไปฝึกขี่ เทคนิคการขี่ของเขานั่นแหละคือปัจจัตตัง ใช้แรงแค่ไหน ถีบขาไหนก่อน จับแฮนด์ยังไง แต่เรื่องที่มีคนขี่จักยานได้ไม่ใช่เรื่องที่รู้เฉพาะตนเพราะคนอื่นๆเขาก็รู้เห็นได้

เช่นเดียวกัน ตอนนี้เรากำลังพูดถึงว่าปัจจุบันมีพระอรหันต์หรือไม่ คนหนึ่งบอกมี คนหนึ่งบอกไม่มี ก็นำเหตุผล หลักฐานต่างๆมาอ้างอิงให้เป็นที่ประจักษ์กัน ไม่ใช่บอกว่าเป็นปัจจัตตังเลยมาคุยแลกเปลี่ยนกันไม่ได้

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:42.

#40 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

ต่อให้ยืนต่อหน้านับพันองค์ แต่ไม่เคยทำตามคำสอน..ก็เท่านั้น
ดินแดนพระอรหันต์ แต่คนกลับแย่งชิงดี คอยหาสำรวจแต่ วัตถุ...ก็ได้แค่เท่านั้น
แท้หรือไม่แท้ ...ต่างกันแค่ใจคน.. เพราะมันได้แค่เท่านั้น
สิ่งที่ท่านทิ่งใว้ คือ แรงบัลดาลใจ และทางลัดสู่ ธรรม จากความรู้ของท่าน.. ก็มากเกินแล้ว

#41 wat

wat

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

ต่อให้ยืนต่อหน้านับพันองค์ แต่ไม่เคยทำตามคำสอน..ก็เท่านั้น
ดินแดนพระอรหันต์ แต่คนกลับแย่งชิงดี คอยหาสำรวจแต่ วัตถุ...ก็ได้แค่เท่านั้น
แท้หรือไม่แท้ ...ต่างกันแค่ใจคน.. เพราะมันได้แค่เท่านั้น
สิ่งที่ท่านทิ่งใว้ คือ แรงบัลดาลใจ และทางลัดสู่ ธรรม จากความรู้ของท่าน.. ก็มากเกินแล้ว

:) รู้ธรรมจริงแท้แค่ไหนนั่นแหละ...ปัจจัตตัง คือรู้ได้เฉพาะตน...สาธุครับ

#42 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

:) รู้ธรรมจริงแท้แค่ไหนนั่นแหละ...ปัจจัตตัง คือรู้ได้เฉพาะตน...สาธุครับ

สำหรับเรา สวดมนต์ ไหว้พระรัตนตรัย นั่งสมาธิ แผ่แมตตา

การนั่งสมาธิ มีหลายอย่าง แต่จริตของเรามันไปตรงกับการพิจารณาลมหายใจด้วยตัวเอง การเพ่งอสุภะทำไม่ได้คงเพราะกำลังสมาธิไม่พอรึเปล่าคะ

แล้วก็ทำบุญทั่วไป แต่สิงที่เกิดขึ้นคือ เวลามีเหตุการณ์อะไร จะเกิดคำว่า พุท โธ ผุดขึ้นมาในมโนสำนึกเตือนสติหรือประคองสติที่ว้าวุ่นให้เชื่องช้าลง

มี ศึล มีสติ แล้วก็จะมีปัญญา

สำหรับพระธาตุหรือธาตุขันธ์ สำหรับเราเป็นเรื่องธรรมดาของการเปลี่ยนแปลงทางเคมีของธาตุได้ แต่ที่สำคัญคือน้อมเอาธรรมะมาปรัับใช้ให้เกิดประโยชน์กับตัวเรามากที่สุุดดีกว่าค่ะ

#43 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

อิอิ ผม ขี้เกียจเถียงกับพหูสูตรผู้แตกฉานพระไตรปิฏก ที่ยังไม่รู้แม้แต่ว่า สภาวะ ที่จิตไม่ติดกาย เป็นยังไงแล้ว ครับ เสียเวลาเปล่า ก้บคนที่เอา หนังสือมาบอกว่าลิงเป็นแบบนั้น ชอบแบบนั้น แต่ถามว่าเคยเห็นจริงๆป่ะ กลับ ตอบไม่ได้แต่ไปเถียงกับคนที่เห็นมาแล้ว
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#44 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

ว่าแต่มรึงล้มเจ้านี่คงได้ไปสวรรค์
อยู่หรอก

#45 eAT

eAT

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

อิอิ ผม ขี้เกียจเถียงกับพหูสูตรผู้แตกฉานพระไตรปิฏก ที่ยังไม่รู้แม้แต่ว่า สภาวะ ที่จิตไม่ติดกาย เป็นยังไงแล้ว ครับ เสียเวลาเปล่า ก้บคนที่เอา หนังสือมาบอกว่าลิงเป็นแบบนั้น ชอบแบบนั้น แต่ถามว่าเคยเห็นจริงๆป่ะ กลับ ตอบไม่ได้แต่ไปเถียงกับคนที่เห็นมาแล้ว

ครับ ท่านผู้บรรลุธรรมชั้นสูง
แต่ศีลคืออะไร ไม่รู้จัก วจีทุจริตก็ทำกันเป็นประจำ
แต่ก็ยังกล้าประกาศตนเป็นผู้บรรลุคุณธรรมชั้นสูง.
เยี่ยมครับ

#46 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

ขอนิดเดียวครับ

ประเด็นเหล่านี้เถียงกันมายาวพอสมควรแล้ว

ผมไม่อยากเข้ามาเถียงให้เกิด อกุศลธรรม

หลักการมีอยู่ว่า

ปฎิยัติ ปฎิบัติ ปฎิเวธ

ลองอ่าน เกี่ยวกับพระไตรปิฏก ในห้องสมุดครับ
ผมเอามาลงเป็นเดือนแล้ว

ไม่รู้จักพระไตรปิฎก ก็คือ ไม่รู้จักศาสนาพุทธครับ

หรือเรานับถือศาสนาพุทธ ตามทะเบียนบัตรประชาชน เท่านั้น

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#47 ter162525

ter162525

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

เห็นด้วยเลย ครับ

ถ้าวิ่ง ตามอารมณ์ ก็จะไม่มีวันที่จะเห็น จิต ถ้าไม่เห็น จิต จะไม่มีว่า รู้ว่า สภาวะ ที่จิตไม่ติด กายเป็นอย่างไร ถ้าแค่สภาวะ นี้ยังไม่รู้ ก็
อย่าไปพูด กับใครเลยว่าพระ อรหันต์เป็นอย่างไร

ส่วนพระสังฆราช ผมไม่แน่ใจ แต่ท่านน่าจะไม่กลับมาเกิดแล้ว สมเด็จ กับหลวงตาท่านเคารพ ซึ่งกันและกันมาก เท่าที่ติดตามดู

สำหรับเรา สวดมนต์ ไหว้พระรัตนตรัย นั่งสมาธิ แผ่แมตตา

การนั่งสมาธิ มีหลายอย่าง แต่จริตของเรามันไปตรงกับการพิจารณาลมหายใจด้วยตัวเอง การเพ่งอสุภะทำไม่ได้คงเพราะกำลังสมาธิไม่พอรึเปล่าคะ

แล้วก็ทำบุญทั่วไป แต่สิงที่เกิดขึ้นคือ เวลามีเหตุการณ์อะไร จะเกิดคำว่า พุท โธ ผุดขึ้นมาในมโนสำนึกเตือนสติหรือประคองสติที่ว้าวุ่นให้เชื่องช้าลง

มี ศึล มีสติ แล้วก็จะมีปัญญา

สำหรับพระธาตุหรือธาตุขันธ์ สำหรับเราเป็นเรื่องธรรมดาของการเปลี่ยนแปลงทางเคมีของธาตุได้ แต่ที่สำคัญคือน้อมเอาธรรมะมาปรัับใช้ให้เกิดประโยชน์กับตัวเรามากที่สุุดดีกว่าค่ะ

จะหนี ยังไงก็หนีไม่พ้น หรอก ครับ แต่ละสาย จะ ไปพบกัน ที่ กาย เวทนา จิตตา ธรรมมา สติปัจฐาน สี่ ต้นใหญ่ที่หลวงตาว่าไว้ครับ เราจับแต่ล่ะ อันมันเป็นกิ่ง เท่าันั้น ไม่ ว่าจะ สอนให้ ภาวนาแบบไหน อาการของจิตจะเป็นร้อย 108 พัน 9 ยังไง ก็หนี เพิกอารมณ์จึงจะเห็นจิต เมื่อเห็นจิต ก็ต้องค้นลงไปที่จิต ไม่พ้นครับ ท่านสอนให้ พิจราณาอสุภะ เพราะว่ามันง่ายครับ สำหรับผมนะ มันเห็นกัน ชัดๆอยู่แล้ว เวทนา มันก็เห็นชัด แต่ถ้าดูลมหายใจแล้วพิจารณากาย อันนั้นยาก มันต้องหาตัวเชื่อมต่อ ภาวนาคำไหนสุดท้ายก็มาเจอกันตรงที่มันจะเหลือแค่จิตเท่าั้นั้น คำภาวนามันหายไปไหนไม่รู้ เหมือนกันหมดครับ ผมใช้ ยุบหนอพองหนอ แต่ไม่เคยไป ว่า ว่าคนที่ใช้คำนั้นไม่ถูก คำนี้ไม่ถูก ทางนั้นไม่ดีทางนี้ดี กว่า (แต่ผมเคยเห็นพหูสูตรบ้างคนเที่่ยวว่าแนวนั้นไม่ดี แนวนี้ไม่ดี ผมถามเขาแค่ว่า สภาวะ ที่จิตไม่ติดกาย เป็นอย่างไร กลับตอบไม่ได้ แถมยังคิดว่าผมใช้ พุทโธ เพราะผมคุยกับคนใช้พุทโธรู้เรื่อง ) ทีหลวงตาสอน เป็นทางใหญ่ของท่าน เราไม่จำเป็นต้องเดินตามทางท่าน แต่ถ้าเรา ไม่ถึงแต่ละจุดที่ท่านบอก
เราระวัง การหลงทางด้วย ทาง 40 สาย ไม่จำเป็นต้องเป็นทางเดียวกัน แต่ผลที่ได้แต่ละจุด ต้องเหมือนกัน
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#48 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:35

ขอเตือนอีกนิดครับ

พูดไปเรื่อยๆ พูดไปตามความเห็นตัวเอง

ระวัง จะกลายเป็นกล่าวตู่พระพุทธเจ้า

เพราะพระองค์ไม่เคยตรัสเช่นนั่น และไม่ได้หมายความว่าตามที่เราเข้าใจไปเอง

โทษภัยร้ายแรงมาก

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#49 ter162525

ter162525

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:37

ครับ ท่านผู้บรรลุธรรมชั้นสูง
แต่ศีลคืออะไร ไม่รู้จัก วจีทุจริตก็ทำกันเป็นประจำ
แต่ก็ยังกล้าประกาศตนเป็นผู้บรรลุคุณธรรมชั้นสูง.
เยี่ยมครับ

เอาอะไรมายัดใส่ปากผม อีกแล้ว ประจำเลยนะครับ ผมไม่เคยบอกว่าบรรลุธรรมขั้นสูง กับพหูสูตร ที่ยังไม่รู้เลยว่าพระอรหันต์ บริสุทธิ์ที่ไหน สำหรับผม มันมีค่าเหมือนใบลานลานธรรมดา ที่ยังไม่ได้แม้แต่จะเอามาทำ คำภีร์ เลย

#50 ter162525

ter162525

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

ขอนิดเดียวครับ

ประเด็นเหล่านี้เถียงกันมายาวพอสมควรแล้ว

ผมไม่อยากเข้ามาเถียงให้เกิด อกุศลธรรม

หลักการมีอยู่ว่า

ปฎิยัติ ปฎิบัติ ปฎิเวธ

ลองอ่าน เกี่ยวกับพระไตรปิฏก ในห้องสมุดครับ
ผมเอามาลงเป็นเดือนแล้ว

ไม่รู้จักพระไตรปิฎก ก็คือ ไม่รู้จักศาสนาพุทธครับ

หรือเรานับถือศาสนาพุทธ ตามทะเบียนบัตรประชาชน เท่านั้น

จริงครับ แต่คนรู้จัก พระไตรปิฏก กับเข้าใจ มันต่างกันนะครับ เรียน 9 ประโยค(ไม่รู้ว่าจะเรียกว่ารู้จักไหม) ยังบอกไม่เข้าใจ พอมาปฏิบัติถึงได้ รู้
แต่คนที่เรียนพระไตรปิฏก แล้วคิดว่าตนเองเก่ง กล่าวหาว่าคนที่เรียนพระไตรปิฏก แล้ว( 3 ประโยด ไม่รู้ว่าได้เรียนบ้างหรือเปล่า คงยังไม่ได้เรียนมั้ง)ไปปฏิบัติ จนเห็นผลแล้ว ดึงไปทางผิด โดย ที่เขาบอกว่าเขาดึงเขาที่เชื่อตามมาเป็น10 ปี แล้ว คุณว่าตลกไหม แถมผมไม่ได้ตามไปทางนั้นแต่
ไปเจอแบบนั้นจริง เชื่อท่าน เพราะท่านไปไกลกว่าที่ผมรู้อีก ผมก็พยายามเตือนพหูสูตร ผู้คิดว่าตัวเองแตกฉานเท่านั้น ครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน