Jump to content

- - - - -

เพิ่งจะรู้

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

เมื่่อกี้ดูรายการของ thai PBS
เรื่องการศึกษาของแต่ละประเทศในอาเซียน

ไทยเราลงทุนด้านการศึกษาเป็นอันดับสองของโลก
ปีละ 3 แสนล้าน
แต่การจัดอันดับวัดผลคุณภาพด้านการศึกษา
กลับเป็นอันดับ 8 ของอาเซี่ยน

ปี 2015 จะเข้าสู่ประชาคมอาเซี่ยน
น่าห่วงประเทศจริง ๆ

#2 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

ผมก็ดู...ดูแล้วคิดว่าเงินมันหายไปไหนหมดขนาดลงทุนขนาดนั้นแล้วแต่ที่ได้กลับมา.มันทำให้คิดว่าเหมือนลงทุนแค่ปีละสามหมื่นล้านเลย..ถึงได่ผลรับออกมาแบบนั้น..ใครรู้ช่วยตอบทีครับ.

#3 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

ลงทุนการศึกษามาก ต้องดูว่าลงทุนด้านไหน รวมแจกแท็ปเล็ตไหม ?
งบประมาณแจกแท็ปเล็ตมหาศาล แต่ผลที่ได้ ไม่คุ้มกับการลงทุนเลย

#4 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ไทยรักไทย เคยสร้างห้องคอมพิวเตอร์ให้โรงเรียน
แม้โรงเรียนนั้นจะไม่มีไฟฟ้าใช้ก็ตาม ถึงตอนนี้ ผ่านไป 10
มีอะไรดีขึ้น

อ้อ อย่าลืม Sound Lab ด้วย ตกลงคนไทยพูดภาษาประกิต
คล่องแล้วหรือยัง หรือตอนนี้แม้อ่านภาษาไทย ยังไม่ค่อย
จะออกกันเลย

เรื่องพวกนี้ ยังมีใครจำได้อีก นโยบายทำมาหากินจน
นักการเมืองฝ่ายทักษิณร่ำรวยกันมหาศาล

#5 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ข้อมูลของใครครับ
ไม่น่าจะถูกนะผมว่่า

It's us against the world

#6 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

สรุปว่า
สิ่งนี้กำลังเป็นผลไม้พิษ
ของการทุจริตคอรัปช่ั่น
............

พูดอะไรไม่ออกเลย ผลออกมาซะขนาดนี้

#7 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

น่าจะมีรายการย้อนหลังให้ดูนะคะ

ขอโทษด้วยเจ้าของกระทู้ใช้มือถือ แปะไม่ได้ค่่ะ

^ ~ ^"

#8 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

งบประมาณด้านการศึกษาของเราจริง ๆ เกินกว่า ๓ แสนล้านครับ คิดว่าเข้าใกล้ ๔ แสนเข้าไปทุกปี

แต่กว่าครึ่งของงบประมาณ ใช้ไปกับการจ่ายเงินเดือนและค่าจ้างบุคลากรในสายการศึกษาครับ

ส่วนที่ว่าเป็นที่ ๒ คาดว่าคิดเมื่อเทียบเป็นสัดส่วนต่อรายได้ทั้งปีของประเทศครับ ซึ่งคิดเป็นราวร้อยละ ๒๐ ก็นับว่าสูงทีเดียว
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#9 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

ไทยรักไทย เคยสร้างห้องคอมพิวเตอร์ให้โรงเรียน
แม้โรงเรียนนั้นจะไม่มีไฟฟ้าใช้ก็ตาม ถึงตอนนี้ ผ่านไป 10
มีอะไรดีขึ้น

อ้อ อย่าลืม Sound Lab ด้วย ตกลงคนไทยพูดภาษาประกิต
คล่องแล้วหรือยัง หรือตอนนี้แม้อ่านภาษาไทย ยังไม่ค่อย
จะออกกันเลย

เรื่องพวกนี้ ยังมีใครจำได้อีก นโยบายทำมาหากินจน
นักการเมืองฝ่ายทักษิณร่ำรวยกันมหาศาล

สุขวิช รังสิตพล ผมสะกดถูกหรือเปล่าหว่า.?
สมัยนั้นราคาตลาดคอมพิวเตอร์ทั้งชุดอยู่ที่ 45,000

ตามสเป็คที่ICT จัด ประมาณ70,000ต้นๆ เสียก็หาส่งเคลมไม่ได้ เพราะบริษัทแม่ยังหาไม่เจอ
ก็หวานผมสิครับ :ph34r:

หลังจากนั้นมาไม่เกิน1ปี ผมไปเหมาราคาชั่งกิโล ชุดละ300บาท

พูดก็พูดเถอะนะ ประสาพ่อค้าผมก็ชอบ

แต่มันทำแบบนี้ ก็... บรรลัย

::แก้ไขตัวเลขนิดนึง

Edited by มานะ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:03.

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

ดูนังปู เป็นหนึ่งตัวอย่าง ที่ภาษาไทย ยังอ่านไม่ถูก ภาษาอังกฤษไม่ต้องพูดถึง

#11 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:58

อันนี้นานมาก เป็นมานานแล้ว
ลงทุนมากกว่าสิงคโปร์ไม่รู้กี่เท่า แต่ไม่ได้เท่าเค้า

ปัญหามันเยอะ
- คอลัปชั่นเยอะ
- ลงทุนผิดๆกับวัตถุ แต่ไม่ลงทุนกับครู แถมถีบหัวส่งอีก
- ครูจริงๆไม่ค่อยมี พวกครูบริหารเล่นการเมืองกันในโรงเรียน
- ครูมัวแต่ทำเอกสารเพื่อเป็น C สูงๆ แทนที่จะเอามาสนใจนักเรียน
เยอะมากไม่หมด

จริงๆมันนานมาก ยังไม่มีใครแก้
ผมหวังให้ปชป.กลับมาอีกรอบแล้วค่อยแก้ พท.มันไม่ทำหรอก มันชอบให้คนโง่

#12 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

ที่ว่าลงทุนด้านการศึกษาเป็นอันดับ 2 ไม่น่าจะหมายถึงตัวเงินนะครับ

น่าจะหมายถึงสัดส่วนงบประมาณมากกว่า

ทว่าผมก็ไม่แปลกใจนะครับที่ใส่เงินลงไปแล้วกลับไม่ได้ผลดีเท่าที่ควร

เพราะเงินที่ใช้กับการศึกษาได้จัดสรรไปตามจำนวนประชากร

ภาคอิสานกับภาคเหนือก็ได้งบเป็นจำนวนมาก

แต่ไปดูในมหาลัยชั้นนำจะพบว่าส่วนใหญ่เป็นเด็กกรุงเทพกับเด็กใต้ครับ
(โดยเฉพาะจุฬา,ธรรมศาสตร์)

เงินไม่มีความหมายครับถ้าผู้ปกครองไม่สนับสนุน แถมครูบาอาจารย์ยังเป็นเสื้อแดงโง่ๆครึ่งโรงเรียน

เอาเยาวชนไปฝากอนาคตไว้กับบุคลากรแบบนี้

ถ้าได้ผลออกมาดีกว่านี้สิครับถึงจะแปลก

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#13 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:36

อันนี้นานมาก เป็นมานานแล้ว
ลงทุนมากกว่าสิงคโปร์ไม่รู้กี่เท่า แต่ไม่ได้เท่าเค้า

ปัญหามันเยอะ
- คอลัปชั่นเยอะ
- ลงทุนผิดๆกับวัตถุ แต่ไม่ลงทุนกับครู แถมถีบหัวส่งอีก
- ครูจริงๆไม่ค่อยมี พวกครูบริหารเล่นการเมืองกันในโรงเรียน
- ครูมัวแต่ทำเอกสารเพื่อเป็น C สูงๆ แทนที่จะเอามาสนใจนักเรียน
เยอะมากไม่หมด

จริงๆมันนานมาก ยังไม่มีใครแก้
ผมหวังให้ปชป.กลับมาอีกรอบแล้วค่อยแก้ พท.มันไม่ทำหรอก มันชอบให้คนโง่

เวลาว่างครู คือ ทำเอกสาร รวมทั้งยกระดับตัวเอง

แค่เขียนมาส่ง ก็ได้เงินเพิ่ม ตลก ประเทศไทย (จะเถียงว่ากว่าจะผ่าน ก็เชิญ)
เพราะ ....จริงๆ แค่ทำให้อัพเงิน เมคข้อมูล ส่วนน้อยมาก ที่จะทำเกี่ยวกับศิษย์

ตอนนี้เรื่อง วิทยฐานะ โดยดูจากผลงาน ผลการส่งเด็กแข่งขัน ไม่รู้ผ่านรึยัง

ปล ราชภัฎ เค้ามีงบเที่ยวต่างประเทศ เดือนกันยา ทุกปี ก่อนปิดงบนะ แยกคณะอีกต่างหาก
นับรวมกันทั้งประเทศ คงหลายตัง

#14 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

<_< ลงทุนอะไรวะ 3 แสนล้าน ยังเห็นลูกหลานเลิกเรียนแล้วต้องวิ่งไปเรียนพิเศษโน่นนี่กลับบ้านกันสามสี่ทุ่ม เสาร์ อาทิตย์ก็ไม่เว้นอยู่เลย... แต่ผลวิจัยบอกว่าเด็กไทยอ่านหนังสือไม่ถึง 3 หรือ 10 บรรทัดอะไรเนี่ยแหละ เด็กไทยอ่อนคำนวณ ไม่รู้ภาษาอังกฤษ ยังดีบ้างที่พอรู้ภาษาคน แต่ไอคิวตกต่ำลงมาเรื่อยๆ ... ฯลฯ ทั้งที่โรงเรียน, มหาวิทยาลัยทุกวันนี้มีกันเกลื่อน

-_- สมัยเรายังเป็นนักเรียน เรื่องที่เรียนพิเศษนี่ยังมีน้อยมาก แต่เด็กก็สอบเข้าโน่นเข้านี่กันได้ปกติ และที่สำคัญจบมาแล้วส่วนใหญ่เอาตัวรอดเจริญก้าวหน้ากันตามอัตภาพ แต่เด็กสมัยนี้วินัย, ความอ่อนน้อมถ่อมตน รู้จักกาละเทศะ รู้เด็กรู้ผู้ใหญ่...ดูแลตัวเองได้มีเหลือกี่คน (เห็นมาอยู่จะ ม.6แล้ว พ่อยังต้องขัดรองเท้าให้ ทอดใข่กินเองยังไม่เป็นเลย) เพราะอะไร???

-_- แถมสุดท้ายเด็กแว้น สก๊อยท้องไม่มีพ่อมีกันเกลื่อนเมือง มากกว่าไอ้ที่พ่อแม่บักโกรกหาเงินให้เรียนทั้งในทั้งนอกโรงเรียนอยู่ดี...

:mellow: สรุปมันเอาเงินภาษีพวกเราไปทำอะไร??? แล้วครอบครัวดูแลอะไรกัน???
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#15 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

การลงทุนบ้านเรามองแต่ สร้างตึก ซื้อของ....การวัดผลของครูผู้สอนก็แค่กระดาษไม่กี่แผ่น ตราบใดที่ยังเป็นแบบนี้ก็ <_< <_< เฮ้อ!!! มองไม่เห็นอนาคต

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#16 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

เคยคุยกับผู้บริหารสถานศึกษาท่านนึง
ท่านบอกว่าชอบการบริหารของคุณจุรินทร์
เพราะเรื่องการศึกษาหากเอาคนไม่รู้เรื่องมาทำงาน
ก็แก้ไขปรับปรุงอะไรไม่ได้

เคยเห็นมู้คุณแอม. เสนอให้มีการปรับปรุงระบบการศึกษา
แต่สมัยรบ.นี้ จะหวังอะไรได้
มัวแต่ห่วงมา์คหนีทหาร
เอร๊ยยยยยยยย
^ ~ ^

#17 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

ดูนังปู เป็นหนึ่งตัวอย่าง ที่ภาษาไทย ยังอ่านไม่ถูก ภาษาอังกฤษไม่ต้องพูดถึง

ภาษาไทยผมไม่ค่อยดี ภาษาอังกฤษผมแย่มาก
แต่ภาษารักผมพอใช้ได้

#18 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

แหม..!! อันนี้..ZIPPA # 13 ..พูดได้..เป๊ะเลย..

ครูเก่า รึ ครูใหม่..? เนี่ย.. ไม่อยากจะเสริม ทั้ง

นั้นแหละ.คุรุสภาฯ. ข้าราชการกระทรวงฯ. ตำราฯ.

สารพัดรายได้..เส้นสรวงกันดี ๆ ขั้นก็ขึ้นเร็ว.โดย

เฉพาะ เจ้ากระทรวงฯ นโยบายพรรคจะเอาแบบนี้.

อธิบดี..กล้าขัดไม๊ว่า ( นโยบายแบบนี้ ทำไม่ได้ ) ?

เปล่า...ไม่มีผู้กล้า..ผมเคย.โต้กับคนของ..กพ..ผลรับ

ไม่ต้องพูดถึง...เซ็ง...มาจนทุกวันนี้ ...สวัสดี.... ;)

#19 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

อยากไปจ้างคุณลี เซียงลุง มาเป็นนายกฯ จัง 555 เงินขนาดนี้รับรองเด็กไทยต้องเก่งที่สุดในอาเซียนแน่ๆ

#20 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ภาษาไทยผมไม่ค่อยดี ภาษาอังกฤษผมแย่มาก

ชิส์......ท่าน Bookmark นี่ก็ช่างกระไร วนมาหา "อีเม้ย" จนได้นะนี่

ถึงมันจะเป็น "เรื่องจริง" ก็เหอะ น่าจะ "ชินได้แล้ว" นะคร้าบบบบ..... -_-

แต่ท่าน ssa นี่สิ....

แหมๆๆๆๆๆ ช่างพูดนะตัวเธอ

มีปัญหากับภรรยาที่บ้านเหรอไง

ถึงต้องคอยพูดเอาใจแบบนี้หน่ะ... ;)

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนึง ละกัน เดี๋ยวจะหาว่า

ผมมากระแนะกระแหนอย่างเดียว........... :P :P

ปัญหามันอยู่ที่ "งานครุภัณฑ์" ของประเทศไทย มันราคาสูงเกินจริง

ประมูลกันแต่ละที ราคาเกินสินค้า ไปไม่รู้เท่าไหร่

แล้ว งบประมาณ มันจะไม่รั่วไหล ได้ยังไงครับ...!!

เรื่อง บุคลากร ไม่ต้องพูดถึงเลยครับว่าจะมีปัญหา

เพราะลำพัง บุคลากร เองก็ไม่พอเพียงต่อการใช้งานอยู่แล้ว

"ค่าตอบแทนหรือค่าจ้าง" ยังสู้ "แม่บ้านบริษัทใหญ่ๆ บางบริษัท" ไม่ได้เลยครับ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#21 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

ชิส์......ท่าน Bookmark นี่ก็ช่างกระไร วนมาหา "อีเม้ย" จนได้นะนี่

ถึงมันจะเป็น "เรื่องจริง" ก็เหอะ น่าจะ "ชินได้แล้ว" นะคร้าบบบบ..... -_-

ถึงต้องคอยพูดเอาใจแบบนี้หน่ะ... ;)

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนึง ละกัน เดี๋ยวจะหาว่า

ผมมากระแนะกระแหนอย่างเดียว........... :P :P

ปัญหามันอยู่ที่ "งานครุภัณฑ์" ของประเทศไทย มันราคาสูงเกินจริง

ประมูลกันแต่ละที ราคาเกินสินค้า ไปไม่รู้เท่าไหร่

แล้ว งบประมาณ มันจะไม่รั่วไหล ได้ยังไงครับ...!!

เรื่อง บุคลากร ไม่ต้องพูดถึงเลยครับว่าจะมีปัญหา

เพราะลำพัง บุคลากร เองก็ไม่พอเพียงต่อการใช้งานอยู่แล้ว

"ค่าตอบแทนหรือค่าจ้าง" ยังสู้ "แม่บ้านบริษัทใหญ่ๆ บางบริษัท" ไม่ได้เลยครับ -_- -_-

ภรรยาไม่มี รอคนหลงผิด

#22 RaRa

RaRa

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

งั้นแสดงว่า "ภาษารัก" ที่ท่านอ้างมา

ท่านทำดีแล้ว แต่...........ยังไม่ดีพอ

โอกาสหน้า แก้ตัวใหม่นะคร้าบบบบบ ;) ;)

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#23 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

งั้นแสดงว่า "ภาษารัก" ที่ท่านอ้างมา

ท่านทำดีแล้ว แต่...........ยังไม่ดีพอ

โอกาสหน้า แก้ตัวใหม่นะคร้าบบบบบ ;) ;)

จริงแฮะ แสดงว่าภาษารักไม่ได้เรื่อง มีที่ให้ฝึกไหม ?

#24 RaRa

RaRa

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

จริงแฮะ แสดงว่าภาษารักไม่ได้เรื่อง มีที่ให้ฝึกไหม ?

แหะ แหะ ............ผมก็ยังต้องหาที่ฝึกเหมือนกันครับท่าน ssa

เอ๊ะว่าแต่....เรากลับเข้าหัวข้อกระทู้กันดีกว่า เกรงใจคุณnong หน่ะครับ :P :P

#25 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

^
^

^____^

เดี๋ยวนี้หนุ่ม ๆ บ้านเราอารมณ์ดีจังเลย

#26 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

อยากไปจ้างคุณลี เซียงลุง มาเป็นนายกฯ จัง 555 เงินขนาดนี้รับรองเด็กไทยต้องเก่งที่สุดในอาเซียนแน่ๆ

555 เดี๋ยวก็เพิ่มยอดสั่งแทบเล็ตเพื่อยกระดับการศึกษา อิ๊ อิ๊

สิงกโป ประเทศแค่ประติ๋ว เป็นเมืองท่า ภาษาเขาก็เก่ง ไทยที่คิดจะเลียนแบบก็บ้าแล้ว เอิ๊กๆ

เพราะอะไรเหรอครับ เพราะอดีตที่ผ่านมาเขาไม่เคยเป็นประเทศ ไม่มีชายแดนเหมือนบ้านเรา

อาณาเขตรับผิดชอบของเขาก็แค่การท่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า. เอิ๊ก

#27 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

ย้อนหลังไปดูรัฐมนตรีว่าการกระทรวงนี้สักยี่สิบคนย้อนหลังเถิดท่าน
พูดได้เลยว่ามาจากไหนก็ไม่รู้
หรือพรรคไม่รู้จะเอาไว้ที่ไหน

เราไม่ได้มองการศึกษาเป็นเรื่องสำคัญ
มองเป็นธรรมดาๆ ไม่มีเชิงรุก
ทำไปงั้นๆ

คุณภาพคนของประเทศนี้จึงต่ำลงๆ
แม้กระทั่งนายกรัฐมนตรี
ขอบอก
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#28 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

เคยได้ฟังมาว่า
สิงคโปร์ให้ความสำคัญกับการศึกษามาก
ข้าราชการก็ต้องเป็นระดับหัวกะทิ
ให้เงินเดือนสูงปรี๊ด
ทำให้ปัญหาคอรัปชั่นน้อย

#29 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

นี่แหละ ไทยแลนด์..รมต..มาจาก..

( โคว์ต้า...ของใคร ..?? ) จะเอาอะไร

เรื่องคุณภาพ...คับแก้วอยู่แล้ว.. :ph34r: :angry:

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

:D :D :D
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน