Jump to content

- - - - -

เหยีบฐานพระธาตุ เพื่อทำลายความศักดิ์สิทธิ์ของคนใต้

• Please log in to reply
86 replies to this topic

#1 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:27

อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#2 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 21 October 2012 - 21:34

พระธาตุอยู่ข้างบนยอดมันไม่มีปัญหาเรื่องนั้นหรอกครับ ถ้าอยู่ใต้พื้นว่าไปอย่าง
ต้องถามว่านั้นมันที่ให้ยืนเหยียบรึครับ หรือเป็นนายกเลยเหยียบได้ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#3 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:40

ว่าจะไม่เม้นแล้วเชียว ขอหน่อยนะคะ

ไม่เคยมีใครสอนมารยาท การควรไม่ควรหรือไง

ถ้าไม่ ก็เป็นคนที่น่าสงสารมาก
มีเงินมากมายแต่หาบริวารดี ๆ ที่คอยบอกนายไม่ได้

หรือบอกแล้วคุณเธอไม่จำ

#4 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 21 October 2012 - 21:41

-_- ถ้าดูแบบองค์รวมๆนะ ผมว่าคนรัดบานนี้, ข้าราชการ มันคงงมงายได้มิจฉาทิฐฐิอะไรมานั่นแหละ ดูๆไปแล้วไอ้คนพวกนี้ก็ชอบไปไหว้วัดดัง หลวงพ่อ หลวงปู่ดังหวังให้คลายบาป มันต้องรู้มั่งแหละว่าธรรมเนียมคนพุทธเค้าทำอะไร ยังไง...มันต้องจงใจทำเพื่อข่ม หรือคิดว่าข่มอะไรได้สักอย่าง...

<_< ทำไปเห๊อะ...ยังไงๆก็นรก...โกงเมือง, เพื่อสนองการโกงต้องผิดศีล5 เบื้องต้นทุกข้ออยู่แล้ว...ภาวนาแต่ให้กรรมบริหารงานให้ทันได้ดู ได้เห็นเป็นสังวรณ์ไว้ด้วยเถิด...ซ๊าทุ๊ๆๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#5 arun sound

arun sound

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:43

ในความคิดผม ไม่ควรครับ
เขาขึ้นไปทำไม?
ขึ้นไปแล้ว ไหว้ใคร จึงหันมาทางนี้
ไม่ไช่ไม่เจตนา เขาขึ้นไปเห็นๆ ไม่จำเป็นต้องขึ้นไปสักนิด

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#6 so what?

so what?

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:44

how did you know she was having a period?

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 21 October 2012 - 21:47

how did you know she was having a period?

:wacko: What does it mean?

:huh: คืนคุงคูไปหมดแย้ว ถามเถิกมั้ยหว่าเนี๊ย...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 21 October 2012 - 21:47

ในความคิดผม ไม่ควรครับ
เขาขึ้นไปทำไม?
ขึ้นไปแล้ว ไหว้ใคร จึงหันมาทางนี้
ไม่ไช่ไม่เจตนา เขาขึ้นไปเห็นๆ ไม่จำเป็นต้องขึ้นไปสักนิด

ลักษณะโพสโชว์ให้ถ่ายรูปน่ะครับ เพราะถ้าไหว้พระธาตุ ต้องหันหน้าเข้า เคยเห็นผู้เฒ่าผู้แก่ นั่งพับเพียบอยู่ด้านล่างแล้วกราบตรงที่หล่อนยืนครับ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#9 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 21 October 2012 - 21:49

ก่อนอื่นที่ตรงนั้นมันใช่ที่สำหรับยืนหรือเปล่า นั้นล่ะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#10 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 21 October 2012 - 21:51

มีหรือไม่มีก็ไม่เกี่ยวมังครับ
แต่ไปยืนตรงนั้นแล้วเต๊ะท่าถ่ายรูปมันไม่รู้กาละเทศะและประเพณี ก็เท่านั้น

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 21 October 2012 - 21:51

เรื่องของไทยไม่รู้จักกาละเทศะสักอย่าง แต่ถ้าเรื่องต่างประเทศทำตามแบบประเทศเค้าได้หมด :blink:

#12 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:56

ถ้าภาพลางๆ จะเหมือนวิญญาณติดในกล้อง

ปล. เพิ่งสังเกตทำไมเท้ามันขาวจังวะ

Edited by Son of Anarchy, 21 October 2012 - 21:57.

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#13 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:56

โอย... ปวดกระโหลกกะอีปู อยากสูงนักกว่าคนอื่นรึไง ฮึ.

ถ้าเป็นเด็กเล็กๆขึ้นไปยืนเขย่งเล่นบนนั้นจะตีซะให้ก้นลาย.

#14 promotion

promotion

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 21:58

เหมือนมาขอส่วนบุญอะไรซักอย่าง

#15 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 21 October 2012 - 22:01

ขอพูดในฐานะคนที่เคยไปชมนะครับ

ก่อนเข้าไปผมแจ้งว่าผมเป็นมุสลิม ทางคนเฝ้าไม่ว่าอะไรเพีงแต่ไม่ได้มอบธูปเทียนให้ผมและเมีย(คนละคนกับภรรยา)

หากจำไม่ผิดถอดรองเท้าตั้งแต่ด้านหน้าเลยกระมั้ง น่าจะตรงนี้มีที่เก็บรองเท้าด้วย
และขึ้นไปถึงฐานพระธาตุแบบยิ่งลักษณ์

ผมไม่กล้าพูดอะไรมากนะ ไม่ทราบธรรมเนียม แต่การที่บอดี้การ์ดไม่ถอดรองเท้าอันนี้ผิดแน่ๆ

คำถามคือใส่ไหม?

ส่วนที่ยิ่งลักษณ์เหยียบ ไม่โทษเธอนะ เธอไม่น่ามีความคิดว่าควรยืนเพื่อให้สูงขึ้นภาพสวย

คุณว่าเธอฉลาดขนาดคิดเรื่องนี้เองหรือ?

Edited by sigree, 21 October 2012 - 22:04.

#16 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 21 October 2012 - 22:06

มันมีความจำเป็นต้อง เหาะ ขึ้นไปยืนบนนั้นด้วยเหรอ?
ยืนสูงๆ มันก็ไม่ได้ทำให้คนต่ำๆ มันสูงขึ้นหรอกนะ เจ๊
ช่างขยันทำเรื่องให้คน ติฉิน นินทา ก่นด่า เสียจริงๆ อีนางนี่
-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#17 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 22:07

อายุปูนนี้ หมดแล้วมั๊ง

#18 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

Posted 21 October 2012 - 22:08

คงคิดแค่ไปถ่ายภาพให้ภาพออกมาสวย ดูดีแค่นั้นแหล่ะ
สมองเธอไม่ได้คิดไกลไปกว่านั้น
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#19 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 22:10

^
^

ลืมคิดไปเลย ถ้ามีประจำเดือนจริงแล้วไปยืนเรื่องใหญ่นะคะ

Edited by Nong, 22 October 2012 - 10:36.

#20 วิศวกรแก่

วิศวกรแก่

น้องใหม่

Posted 21 October 2012 - 22:17

ต้องถอดก่อนขึ้นลานประทักษิณครับ ที่ประตูก่อนออกไปที่ลานมีท้าวจตุคาม รามเทพ เฝ้าประตูอยู่ด้วยนะครับ
งานนี้นอกจากทีมติดตามไม่ถอดรองเท้าแล้ว นางยกยังทำสะเหร่อขึ้นไปยืนบนฐานพระธาตุด้วย บริวารทำไมไม่มีใครบอก โดยเฉพาะไอ้เต้น เอ็งก็เคยเรียนโรงเรียนวัดพระมหาธาตุอีกตะหากตอนอยู่ประถม

#21 ssa

ssa

เมพ

Posted 21 October 2012 - 22:30

คงไปเชื่อพวกหมอผีมา

ผมไปไหว้พระธาตุตามจังหวัดต่างๆ มาเกือบทั่วประเทศ
แม้แต่ตอนผมบวชเป็นพระสงฆ์ยังไม่กล้าขึ้นไปเหยียบตรงนั้นเลย

Edited by ssa, 21 October 2012 - 22:40.

#22 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 21 October 2012 - 22:37

มันไม่เกี่ยวว่าต้องการภาพสวยหรือไม่ แต่ถ้าเป็นชาวพุทธก็น่าจะรู้ธรรมเนียมปฏิบัติ เว้นแต่ว่านางยกนับถือศาสนาอื่นแหละครับ ผมถึงจะไม่ว่า แต่นี่ไม่ใช่แล้วทำแบบนี้ถ้าภาพมันกระจายไปถึงเด็กและเยาวชน แบบนี้ครูจะสอนเด็กเรื่องมารยาทหรือการปฏิบัติได้เหรอครับ เป็นถึงนางยกแต่ไม่รู้เรื่องแบบนี้...เห้อ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#23 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 21 October 2012 - 22:44

สิ่งที่ควรทำ เธอไม่ทำ

สิีงที่ไม่สมควรทำ เธอทำ

:(

#24 ssa

ssa

เมพ

Posted 21 October 2012 - 22:51

กรณีนี้ ไม่ใช่เรื่องธรรมเนียมเฉพาะของวัดพระศรีฯ หรือไม่
แต่พระธาตุทุกแห่งทำแบบนี้ไม่ได้
อย่าว่าแต่ผมในขณะบวชเป็นสงฆ์ไม่กล้าขึ้นไปตรงนั้นเลย

เจ้าอาวาสที่ผมอยู่ด้วยค่อนข้างมีชื่อเสียง ก็ไม่กล้าขึ้นไปเหยียบตรงนั้น

Edited by ssa, 21 October 2012 - 22:53.

#25 ant

ant

Posted 21 October 2012 - 22:53

ไปที่ไหน ขายหน้าที่นั่น
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#26 Scorpio6

Scorpio6

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 22:54

น่าจะยังมา แต่คงไม่มาก

Man-on-Mission > สันติภาพ

Another Way is Possible

#27 ssa

ssa

เมพ

Posted 21 October 2012 - 22:58

ดูจากการแต่งกาย มีวัตถุประสงค์ทำพิธีกรรมบางอย่าง
เชื่อหมอผีมาแหละ

Edited by ssa, 21 October 2012 - 22:58.

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 21 October 2012 - 23:08

เท่าที่รู้จากผู้หญิงรอบตัวผม
ผมเคยคิดว่าผู้หญิงหมดเมื่ออายุ 45 ซะอีก
แต่จริงๆไม่ใช่ครับ 55 แล้วบางคนยังมีอยู่เลย แม่บ้านผมเอง

พอผู้หญิงบอก ผมก็ก่งก๊งไปเลย ว้า..เราช่างรู้เรื่องผู้หญิงน้อยจริงๆเลย

ส่วนการขึ้นยืนเหยียบฐานพระธาตุ ผมคิด 2 อย่าง

1. อีโง่ 2. แก้เคล็ด

ที่คิดข้อสอง ไม่ใช่อะไร เพราะทักษิณเป็นพวกชอบทำคุณไสย
เคยทุบทำลายสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นที่เคารพสักการะสูงสุดของคนไทยมาไม่รู้กี่ที่แล้ว
ยังกลับบ้านไม่ได้เลย

ปล. ผมไม่ทราบว่าเรื่องนี้จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ไหมนะครับ ยังไงก็ช่วยตามๆข่าวด้วยก็แล้วกัน
เพราะถ้าเป็นผู้นำประเทศอื่น ทำผิดประเพณีแบบนี้ ตายหยังเขียดครับ
gladiator 1.jpg

#29 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 21 October 2012 - 23:36

เหอ เหอ เหอ น่าจะเป็นทีมงาน หรือ ช่างภาพบอกให้ขึ้นไปยืนนะ
เพราะ เป็นภาพที่ต้องการแอ๊คชั่น ไม่ใช่ที่เป็นปกติธรรมชาติ เพราะ
ถ้าเป็นท่าปกติธรรมชาติ คงไม่ไปยืน พนมมือแต้ อย่างนั้นหรอก 555

#30 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 21 October 2012 - 23:42

ผมเคยคิดว่าผู้หญิงหมดเมื่ออายุ 45 ซะอีก
แต่จริงๆไม่ใช่ครับ 55 แล้วบางคนยังมีอยู่เลย แม่บ้านผมเอง

พอผู้หญิงบอก ผมก็ก่งก๊งไปเลย ว้า..เราช่างรู้เรื่องผู้หญิงน้อยจริงๆเลย

ส่วนการขึ้นยืนเหยียบฐานพระธาตุ ผมคิด 2 อย่าง

ที่คิดข้อสอง ไม่ใช่อะไร เพราะทักษิณเป็นพวกชอบทำคุณไสย
เคยทุบทำลายสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นที่เคารพสักการะสูงสุดของคนไทยมาไม่รู้กี่ที่แล้ว

ปล. ผมไม่ทราบว่าเรื่องนี้จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ไหมนะครับ ยังไงก็ช่วยตามๆข่าวด้วยก็แล้วกัน
เพราะถ้าเป็นผู้นำประเทศอื่น ทำผิดประเพณีแบบนี้ ตายหยังเขียดครับ

ผมมองว่าไม่น่าจะแก้เคล็ดนะครับ

ยืนอยู่บนพระธาติซึ่งเป็นอัฐิขอพระพุทธเจ้า หรือ พระอรหัต นะ ไม่มีอะไรจะแก้เคล็คได้นะครับ

แม้แต่พวกหมอผีเก่ง ๆ ก้อไม่อาจจะเทียบได้

ผมจะสรุปได้ว่า นางโยก โง่ และทีมงานก้อโง่ตามครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#31 กรุณา ออฟไลน์

กรุณา ออฟไลน์

น้องเก่า

Posted 21 October 2012 - 23:59

ขอเสนออย่างที่ ๓ ครับ คือ "มันร้อนตีน" ครับ จนยืนโพสท่านานๆให้ถ่ายรูปไม่ไหว
ถ้าใครเคยเข้าไป บริเวณที่ต้องถอดรองเท้าเดินบนพื้นหินอ่อนหรือกระเบื้องที่ถูกแดดเผา ก็คงจะรู้ :P

#32 paknam

paknam

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 00:12

ดูๆ เหมือนผีเฝ้าพระธาตุนะครับ

#33 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 22 October 2012 - 00:27

จากราชดำเนิน พันทิป

เครดิตกระทู้ คุณ dch

เครดิตกระทู้ คุณ sky
รักคนเสื้อแดง

#34 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 22 October 2012 - 00:34

รักคนเสื้อแดง

#35 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 00:42

ถ่ายรูปเพื่อทำ PR หรือเปล่า

#36 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 00:56

จากราชดำเนิน พันทิป

เครดิตกระทู้ คุณ dch

เครดิตกระทู้ คุณ sky

ดูแล้วรู้เลยว่าคนที่จับสายพระบฏอยู่ เขาไม่ได้เหยียบข้างบน
คนกลุ่มที่อยูปลายสุดทางโน้นก็ไม่ได้เหยียบ มีแต่กลุ่มตรงกลางเท่านั้น
คำถาม ในเมื่อคนที่จับสายพระบฏยังเอื้อมถึงสุด
คนที่มีหน้าที่แค่ไหว้อย่างเดียว จะเหยียบขึ้นไปหาสวรรค์วิมานอะไร

#37 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 22 October 2012 - 01:17

ตอนแรกนึกว่ารูปผี ตกใจเลย

= ="

แต่ดูรูปล่างแล้วไม่แน่อาจจะมีการซวยเป็นหมู่คณะก็ได้นะครับ

...

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#38 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 22 October 2012 - 01:23

= ="

แต่ดูรูปล่างแล้วไม่แน่อาจจะมีการซวยเป็นหมู่คณะก็ได้นะครับ

...

รวมถึงคณะนี้ด้วยไหมครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#39 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 22 October 2012 - 02:07

คงต้องให้ผู้รู้มาให้ความรู้แล้วล่ะครับ ว่าทำได้หรือไม่ได้ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#40 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 22 October 2012 - 03:25

= ="

...

รวมถึงคณะนี้ด้วยไหมครับ

โห...สรุปแล้ว เรื่องจริงมันเป็นไงครับเนี่ย??

ต้องให้ผู้ที่รู้จริงๆ รีบมาสรุปโดยด่วน

เพื่อไม่ให้เรื่องนี้มันเป็นประเด็นที่ไปกันใหญ่!! :o :o

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 22 October 2012 - 03:28

รอฟังผู้รู้ด้วยเช่นกันครับ ถ้าไม่ผิดผมก็จะเลิกโจมตีเธอครับ
และขออภัยล่วงหน้าที่เข้าใจผิดเรื่องพระธาตุ

แต่ผมไม่ขออภัยเรื่องถวายลูกบอลไปในบาตรพระนะครับ
เพราะนั่นน่ะ...หล่อนผิดเต็มๆ!!
gladiator 1.jpg

#42 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 22 October 2012 - 03:33

รอฟังผู้รู้ด้วยเช่นกันครับ ถ้าไม่ผิดผมก็จะเลิกโจมตีเธอครับ
และขออภัยล่วงหน้าที่เข้าใจผิดเรื่องพระธาตุ

แต่ผมไม่ขออภัยเรื่องถวายลูกบอลไปในบาตรพระนะครับ
เพราะนั่นน่ะ...หล่อนผิดเต็มๆ!!

EM-Ball B) :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#43 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 03:48

ผมจะเล่าเรื่องพระธาตุให้ฟัง
ทำไมเราจึงเรียกเจดีย์บางเจดีย์ว่าพระธาตุ นั่นก็เพราะเจดีย์เหล่านั้นทั้งหมด
มีเรื่องเล่าตำนานว่าได้บรรจุส่วนหนึ่งของพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าเอาไว้

ทำไมถึงไม่ให้ผู้หญิงเข้าใกล้พระธาตุ
เพราะโบราณเขาถือว่าพระธาตุเจดีย์ก็คือส่วนหนึ่งของร่างกายพระพุทธเจ้า
เขากันไม่ให้ผู้หญิงเข้าใกล้ เพราะกลัวว่าผู้หญิงจะเป็นบาปถ้าสัมผัสกับร่างกายของพระพุทธเจ้า

อันนี้ผมได้มาจากพม่า ซึ่งปัจจุบันยังเคร่งเรื่องนี้มาก

#44 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 07:07

เอามาจากหน้าคุณ ปู จิตกร บุษบา นะครับ เขาว่าไว้อย่างนี้

Attached Images

Edited by วิดวะแบกปูนไปโบกตึก, 22 October 2012 - 07:07.

#45 Scorpio6

Scorpio6

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 07:50

เหอ เหอ เหอ น่าจะเป็นทีมงาน หรือ ช่างภาพบอกให้ขึ้นไปยืนนะ
เพราะ เป็นภาพที่ต้องการแอ๊คชั่น ไม่ใช่ที่เป็นปกติธรรมชาติ เพราะ
ถ้าเป็นท่าปกติธรรมชาติ คงไม่ไปยืน พนมมือแต้ อย่างนั้นหรอก 555

"การข่มธรรมะด้วยอธรรมหาใช่การข่มไม่"

#46 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 22 October 2012 - 07:53

ปกติไม่ค่อยอยากคุยเรื่องนี้นัก

ขอตำหนินิด เพราะนี้ไม่ใช่หนแรกที่มีเหตุเรื่องศาสนากับการหาเสียงของนายกท่านนี้ กรณีคลุมฮิญาบ การขอพรร่วมกับมุสลิม และ ให้เข็มรูปสัตว์กับมุสลิม

ล่าสุดก็ กราบพระศพ กษัตริย์กัมพูชา แล้วมาเรื่องนี้

แนะนำให้ระวัง ผมไม่ทราบว่ายังไง แต่เรื่องนี้ไม่จบง่ายๆ เพราะหากนายกทำไม่ผิด คนนครก็ต้องรับได้ที่จะมีอีกหลายคนทำแบบนี้

ไม่จบง่ายๆแน่

ทีมที่ดูแลเรื่องนี้นายก ควรปลดได้แล้ว

#47 Scorpio6

Scorpio6

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 07:53

เอามาจากหน้าคุณ ปู จิตกร บุษบา นะครับ เขาว่าไว้อย่างนี้

ไม่เชื่อแล้วยังขึ้นไปลบหลู่พระธาตุ ถ้ามีจิตสำนึกมี ใครสั่งให้ขึ้น คงไม่

#48 Ballbk

Ballbk

Posted 22 October 2012 - 07:54

มันหันหน้ามาไหว้ คนถ่ายรูป ทำไมวะ

ถ่ายแบบเหรอวะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#49 Scorpio6

Scorpio6

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 07:56

ปกติไม่ค่อยอยากคุยเรื่องนี้นัก

ขอตำหนินิด เพราะนี้ไม่ใช่หนแรกที่มีเหตุเรื่องศาสนากับการหาเสียงของนายกท่านนี้ กรณีคลุมฮิญาบ การขอพรร่วมกับมุสลิม และ ให้เข็มรูปสัตว์กับมุสลิม

ล่าสุดก็ กราบพระศพ กษัตริย์กัมพูชา แล้วมาเรื่องนี้

แนะนำให้ระวัง ผมไม่ทราบว่ายังไง แต่เรื่องนี้ไม่จบง่ายๆ เพราะหากนายกทำไม่ผิด คนนครก็ต้องรับได้ที่จะมีอีกหลายคนทำแบบนี้

ไม่จบง่ายๆแน่

ทีมที่ดูแลเรื่องนี้นายก ควรปลดได้แล้ว

คนที่ใกล้ชิดทำให้เกิดเรื่องราวแบบนี้มีส่วน เมื่อรวมกับจริตของนายกฯที่เชื่อว่าเป็นเช่นนั้นคือ เ็ป็นคน"หัวไม่แข็ง"

#50 Scorpio6

Scorpio6

ขาประจำ

Posted 22 October 2012 - 08:02

โปรดฟังอีกครั้ง...ยังไงก็ไม่เหมาะด้วยประการทั้ง!!

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users