Jump to content

- - - - -

คุณคิดว่า นโยบายของรัฐบาลอันไหน มีอนุภาพ "ทำลายล้าง" สูงที่สุดครับ??

• Please log in to reply
48 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 excell_13

excell_13

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:01

1. ค่าแรงขั้นต่ำสามร้อย....ผลกระทบเบื้องต้น แรงงานคุณภาพต่ำตกงาน แรงงานต่างด้าวทะลักเข้าเมือง สินค้าที่ใช้แรงงานผลิต ราคาสูงขึ้นทันที โรงงานที่ไม่ไหวก็เจ๊ง ที่ไม่เจ๊งก็ไม่สามารถแข่งขันกับเพื่อนบ้านได้ มีการนำเข้าสินค้าทุนเพื่อทดแทนแรงงานทำให้ในระยะกลางและยาว จะมีแรงงานด้อยฝีมือตกงานเพิ่มอีกจำนวนมาก มีการย้ายฐานการผลิตของบริษัททั้งในประเทศและนอกประเทศ รอยต่อระหว่างแรงงานมีฝีมือ กับ ไม่มีฝีมือ แคบลง ส่งผลให้คนชั้นล่างและกลาง จนลงพร้อมๆกัน...

2.จำนำข้าว 15000 ไม่อั้น...! ซื้อแพงกว่าราคาตลาด แถมไม่จำกัดโควต้ารับจำนำ โรงสีลักลอบขนข้าวต่างด้าวมาจำนำ มีชาวนาสวมสิทธิ์จำนำ มีการปลอมปนข้าว มีการเวียนเทียนข้าว มีการโกงความชื้นข้าวหน้าโรงสี มีโกดังผี มีโกดังลม ข้าวเสื่่อมอายุ ปัญหาความชื้นข้าว ราคาตลาดโลกตกต่ำ Supplyจากเพื่อนบ้านดึงราคาตลาด... รัฐปล่อยข้าวไม่ได้ตามเป้า รัฐผูกขาดการขายข้าว รัฐบาลไม่สามารถบริหารจัดการการขายข้าวได้อย่างมีประสิทธิภาพได้(เพราะสู้เอกชนไม่ได้)........

3. รถคันแรก....รถติด นำเข้าน้ำมันเพิ่ม ขาดดุลการค้าจากการนำเข้าน้ำมันที่เพิ่มขึ้น เสถียรภาพทางการเงิน-การคลังลดลง..คนไทยต้องเสพติดพลังงานนำเข้า.. ประสิทธิภาพต่อคนต่อชั่่วโมงลดลง เพราะปัญหาจราจร...คนรายได้น้อย นำเงินไปใส่กับรถ ที่เป็นสินทรัพย์ที่มีค่าเสื่อมสูง และ มีค่าใช้จ่ายในการใช้งานและดูแลรักษา.ทำให้คนจน ยิ่งจนลง มีเงินออมน้อยลง มีความมั่นคงในชีวิตที่น้อยลง ....รัฐจัดเก็บภาษีได้น้อยลง ใช้ค่าใช้จ่ายในการส่งเสริมการคมนาคมทางรถส่วนบุคคลมากขึ้น...

................................... ผมว่าเท่าที่ดูนะครับ "จำนำข้าว" ของรัฐบาลเพื่อไทยนี่แหละ ผลทำลายล้างสูงสุด......

#2 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

ทำลายล้างคู่แข่ง รึประเทศชาติคับ

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

จำนำข้าวครับ
รองลงมาก็ค่าแรง 300
ส่วนรถคันแรก ไม่เท่าไหร่
ก็แค่ซื้อรถเร็วขึ้น และมากขึ้นนิดหน่อยเท่านั้น
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:01

นโยบายโร้ดโชว์ต่างๆ ของนายกครับ
ทำลายล้างศักดิ์ศรีและความภาคภูมิใจของคนไทย

It's us against the world

#5 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:22

นโยบาย "ทักษิณคิด เพื่อไทยทำ" ครับ
ผลของนโยบายก็อย่างที่เห็น คือ การเอาคนโง่มาเป็นผู้นำและบริหารประเทศครับ
มีอำนาจในการ"ทำลายล้าง"ความเจริญของประเทศสูงที่สุดครับ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:43

สำหรับผม 2 จิต 2 ใจมากๆเลยครับระหว่าง 300/15000 ที่ทำให้กิจการเจ๊งเป็นแถบ กับจำนำข้าว

แต่ผมขอเลือกจำนำข้าวครับ เหตุผลเพราะ..ค่าแรงรัฐไม่ได้ออกตังค์ คนเดือดร้อนจึงมิใช่รัฐโดยตรง
เพราะนิติบุคคลเล็กๆไม่เสียภาษีอยู่แล้ว(เพราะฐานภาษีไม่ถึง) อย่างมากเศรษฐกิจก็รวนเร
แต่จำนำข้าว ใช้เงินหลวงมหาศาลแบบไม่สิ้นสุด แถมที่สำคัญ...
เป็นการแบ่งแยกชนชั้นและยั่วให้คนไทยทะเลาะกันเองได้ง่ายมาก ระหว่างชนชั้นกลางกับชาวนา
ตรงนี้หายนะสุดครับ เพราะเป็นการที่รัฐบาลตอกลิ่มลงไปทำให้คนชาติเดียวกันแตกแยก
นี่คือหายนะแฝงนอกจากหายนะทางการเงินครับ
gladiator 1.jpg

#7 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:05

เเต่ที่สร้างความเสียหายเเก่ประเทศชาติมากกว่าโครงการทั้งหลายของรัฐบาลนั้นก็คือ การที่ผู้นำรัฐบาลเที่ยวออกไปโชว์โง่ในที่ต่างๆของโลกให้ชาวโลกได้เห็น

#8 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:00

จำนำข้าว

300/15000 ไม่มีผลต่อลูกจ้างแถวรัดดา

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#9 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:24

#10 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:35

ถ้าทำโพย เอ้ยโพล ก็ต้อง จำนำข้าว ครับ :rolleyes:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#11 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:37

2.จำนำข้าว 15000 ไม่อั้น...! ซื้อแพงกว่าราคาตลาด แถมไม่จำกัดโควต้ารับจำนำ โรงสีลักลอบขนข้าวต่างด้าวมาจำนำ มีชาวนาสวมสิทธิ์จำนำ มีการปลอมปนข้าว มีการเวียนเทียนข้าว มีการโกงความชื้นข้าวหน้าโรงสี มีโกดังผี มีโกดังลม ข้าวเสื่่อมอายุ ปัญหาความชื้นข้าว ราคาตลาดโลกตกต่ำ Supplyจากเพื่อนบ้านดึงราคาตลาด... รัฐปล่อยข้าวไม่ได้ตามเป้า รัฐผูกขาดการขายข้าว รัฐบาลไม่สามารถบริหารจัดการการขายข้าวได้อย่างมีประสิทธิภาพได้(เพราะสู้เอกชนไม่ได้)........

ข้อเดียวครับ ทำลายได้ทั้งประเทศ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#12 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:37

ทำลายล้างคู่แข่ง รึประเทศชาติคับ

ประเทศชาติครับ ตอนนี้คู่แข่งอิ่มหมีพีมัน บางประเทศยังออกมาขอบคุณประเทศไทยเลยครับ

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#13 pooyong

pooyong

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:46

ประเทศชาติครับ ตอนนี้คู่แข่งอิ่มหมีพีมัน บางประเทศยังออกมาขอบคุณประเทศไทยเลยครับ

มันไปรับค่าตอบแทน ทำลายล้างประเทศมาด้วยหรือเปล่าไม่รู้ น่าสงสัยจัง
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#14 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:55

สำหรับผม 2 จิต 2 ใจมากๆเลยครับระหว่าง 300/15000 ที่ทำให้กิจการเจ๊งเป็นแถบ กับจำนำข้าว

แต่ผมขอเลือกจำนำข้าวครับ เหตุผลเพราะ..ค่าแรงรัฐไม่ได้ออกตังค์ คนเดือดร้อนจึงมิใช่รัฐโดยตรง
เพราะนิติบุคคลเล็กๆไม่เสียภาษีอยู่แล้ว(เพราะฐานภาษีไม่ถึง) อย่างมากเศรษฐกิจก็รวนเร
แต่จำนำข้าว ใช้เงินหลวงมหาศาลแบบไม่สิ้นสุด แถมที่สำคัญ...
เป็นการแบ่งแยกชนชั้นและยั่วให้คนไทยทะเลาะกันเองได้ง่ายมาก ระหว่างชนชั้นกลางกับชาวนา
ตรงนี้หายนะสุดครับ เพราะเป็นการที่รัฐบาลตอกลิ่มลงไปทำให้คนชาติเดียวกันแตกแยก
นี่คือหายนะแฝงนอกจากหายนะทางการเงินครับ

มันคือนโยบายป่าล้อมเมืองดีๆนี่เอง ปีหน้าปัญญาชนจะโดนบีบด้วยการรีดภาษีเพิ่ม หากขัดขืนจะโดนสรรพากรเล่นงาน บั่นคอ ริบเรือน

#15 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:55

ทักษิณคิด เพื่อไทยทำ ครับ

อะไรก็ตามที่ทักษิณคิด มันต้องส่งผลร้ายต่อประเทศชาติในระยะยาวแทบทั้งสิ้น <_<
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#16 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

เห็นด้วยกับหลายๆความเห็น นโยบายจำนำข้าวมีผลทำลายล้างสูงสุด ไม่ว่าจะมองจากมุมไหน เอาง่ายๆในมุมการเมือง นี่เป็นนโยบายประชานิยมสุดๆ ทำให้ชาวนาเสพติดราคาที่สูงเกินจริง รัฐบาลนี้เอาเงินภาษีที่คนทั้งประเทศจ่ายมาซื้อเสียงจากชาวนาเพื่อผลทางการเมือง ส่วนประเทศจะเรือหายหรือไม่อย่างไร รัฐบาลนี้ไม่สนใจ
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:07

ส่วนประเทศจะเรือหายหรือไม่อย่างไร รัฐบาลนี้ไม่สนใจ

อนุญาตให้ใช้ฉิบหายไปเลยครับท่าน อารมณ์บิลท์ถึงขั้นนี้แล้ว :lol: :lol: :lol:

#18 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:27

ส่วนประเทศจะเรือหายหรือไม่อย่างไร รัฐบาลนี้ไม่สนใจ

อนุญาตให้ใช้ฉิบหายไปเลยครับท่าน อารมณ์บิลท์ถึงขั้นนี้แล้ว :lol: :lol: :lol:

เกรงใจเพื่อนๆชาวเสรีไทยค่ะ แหะ แหะ
ความจริงอยากใช้คำแรงๆ อย่างเช่น รัฐบาลอัปรีย์ ชั่วช้าสารเลว โอ่ย มีอีกเยอะ :P
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#19 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

เกรงใจเพื่อนๆชาวเสรีไทยค่ะ แหะ แหะ
ความจริงอยากใช้คำแรงๆ อย่างเช่น รัฐบาลอัปรีย์ ชั่วช้าสารเลว โอ่ย มีอีกเยอะ :P

ใช้มาแล้วคับ :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#20 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ประเทศจะกลายเป็นอู่ข้าวอู่น้ำของโลกก็นโยบาลนี้แหละ

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#21 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

โห...เล่นซะลาทีน้ำท่วมไอดอลผมหายไปเลย :(
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#22 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

จำนำข้าวครับ...
คุณผึ้งฯ อธิบายได้เห็นภาพชัดเจนมากครับ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#23 เสรีชน2519

เสรีชน2519

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

1. ค่าแรงขั้นต่ำสามร้อย....ผลกระทบเบื้องต้น แรงงานคุณภาพต่ำตกงาน แรงงานต่างด้าวทะลักเข้าเมือง สินค้าที่ใช้แรงงานผลิต ราคาสูงขึ้นทันที โรงงานที่ไม่ไหวก็เจ๊ง ที่ไม่เจ๊งก็ไม่สามารถแข่งขันกับเพื่อนบ้านได้ มีการนำเข้าสินค้าทุนเพื่อทดแทนแรงงานทำให้ในระยะกลางและยาว จะมีแรงงานด้อยฝีมือตกงานเพิ่มอีกจำนวนมาก มีการย้ายฐานการผลิตของบริษัททั้งในประเทศและนอกประเทศ รอยต่อระหว่างแรงงานมีฝีมือ กับ ไม่มีฝีมือ แคบลง ส่งผลให้คนชั้นล่างและกลาง จนลงพร้อมๆกัน...

3. รถคันแรก....รถติด นำเข้าน้ำมันเพิ่ม ขาดดุลการค้าจากการนำเข้าน้ำมันที่เพิ่มขึ้น เสถียรภาพทางการเงิน-การคลังลดลง..คนไทยต้องเสพติดพลังงานนำเข้า.. ประสิทธิภาพต่อคนต่อชั่่วโมงลดลง เพราะปัญหาจราจร...คนรายได้น้อย นำเงินไปใส่กับรถ ที่เป็นสินทรัพย์ที่มีค่าเสื่อมสูง และ มีค่าใช้จ่ายในการใช้งานและดูแลรักษา.ทำให้คนจน ยิ่งจนลง มีเงินออมน้อยลง มีความมั่นคงในชีวิตที่น้อยลง ....รัฐจัดเก็บภาษีได้น้อยลง ใช้ค่าใช้จ่ายในการส่งเสริมการคมนาคมทางรถส่วนบุคคลมากขึ้น...

................................... ผมว่าเท่าที่ดูนะครับ "จำนำข้าว" ของรัฐบาลเพื่อไทยนี่แหละ ผลทำลายล้างสูงสุด......

รถคันแรกนโยบายนี้จะปีหน้าจะสร้างงานเพิ่มงานได้อีกหลายร้อยคนสำหรับบริษัทไฟแนนซ์ที่ปล่อยสินเชื่อค่าจ้างยึดรถจากเครสล่ะ4000/คันจะเพิ่มเป็น6000/คันยึดกันจนไม่มีที่ให้จอดรถ สำนักงานทนายความจะทำรายได้ถล่มทะลายศาลแพ่งจะมีงานเพิ่มขึ้นอีกมหาศาล พวกที่โดนยึดโดนฟ้องจะนอนไม่หลับขวัญผวาจากจดหมายเร่งรัดหนี้สินและหมายศาล...นโยตายรถคันแรกและคันสุดท้าย

#24 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

เหอ เหอ เหอ สามนโยบายที่ยกมา อำนาจทำลายล้างไม่สูงขนาดนั้น เพราะ
รัฐบาลนี้ ใช้วิธี ทำไปแก้ปัญหาไป ทำไปแก้ตัวไป ทำไปแถไปเรื่อย ๆ 555

ที่จะทำลายล้างรัฐบาล หรือไม่ก็ทำลายล้างประเทศ ได้จริงจัง น่าจะเป็น
นโยบายแฝง ที่รัฐบาลนี้พยายามทำอยู่ตลอดเวลา คือ นโยบายทำลายระบบ
นิติรัฐของประเทศ เพื่อช่วยไอ้แม้ว เท่านั้น 5555

#25 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

จำนำข้าว เสียทั้งภาษี เสียทั้งตลาดอันหลังนี่ถ้าจะแก้ไขต้องใช้เวลาอีกหลายปี ปัญหาอย่างอื่นแก้ไขในระยะเวลาที่สั้นกว่า

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#26 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ผมคิดว่าถ้านโยบายสามอย่างที่ว่ามา จำนำข้าวน่าะจผลาญเงินประเทศมากที่สุด น่าจะมีบร๊ะลานุบล๊าฟ ทำลายล้างสูงทีี่่สุดครับ
แต่ก็เหมือนเครื่องบินทิ้งระเบิดปูพรม ทำลายล้างไปทีละส่วน เพิ่มความเสียหายไปเรื่อยๆ
เป็นอันว่ามันจำใจต้องยอมรับ เพราะมันเป็นรัฐบาลและมีอำนาจบริหาร ต่อให้มันบริหารควายๆ แค่ไหน การต่อสู้ตรวจสอบมันก็ต้องเป็นไปตามระบบครรลองของมัน
เทียบกับ ไอ้นโยบายปรองดอง อันจะนำไปสู่การ แก้รัฐธรรมนูญ นั่นแหละครับทีี่จะเหมือนนิวเคลียร์ลง คงได้เห็นความชริ๊ปหายกันแน่นอน ไม่ฝ่ายใดก็ฝ่ายหนึ่ง

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#27 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

อณาคตที่เกิดขึ้นแล้วรู้สึกว่าจะใกล้ความจริงเข้าไปทุกทีนะ
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#28 pooyong

pooyong

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

#29 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ปู่ เรามันเสียงส่วนน้อยนา พวกเสียงส่วนใหญ่เขายังไม่กลัวเลยครับ ยังวิ่งหา วัว 6 ขา หมา 2 หัว กล้วยออกลูกเป็นมะพร้าวอยู่เลย :rolleyes:

#30 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

ประชานิยม ทำชาติล้มจม และ สอนให้คนนิสัยเสีย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#31 pooyong

pooyong

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

เข้าเส้นเลือดไปแล้ว เลิกไม่ได้หรอก

#32 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

ใช้มาแล้วคับ :lol: :lol:

ชิส์....หยาบคายกันจริงๆ พวกนี้

"อำมาตย์" อย่างผม "รับไม่ได้"

หยาบคายแบบนี้ ก็เป็นได้แค่ เสียงส่วนน้อย ต่อไปนั่นแหล่ะ...เชอะ <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#33 RaRa

RaRa

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

ชิส์.......เบื่อ โพลล์ ของพวกเสียงส่วนน้อยจริงๆ

คิดจะทำโพลล์ เลียนแบบ "โพลล์เติมเงิน" ทั้งที

ก็ไม่มีข้อที่ให้ "VOTE NO!!!" มั่งเหรอไงเนี่ย

แบบนี้ไม่เป็น "ป่าช้าติ๊บไต" เลยจริงๆ -_-

.......

.....

...

ถ้างั้นสำหรับผมมีความคิดเห็นดังนี้

ในสามข้อที่ให้เลือก ขอเลือก "จำนำชาติ!! เอ๊ย จำนำข้าว!!" นี่แหล่ะ

มีความรุนแรงมากที่สุดในสามข้อ( ที่ถูกบังคับให้เลือก.......ชิส์ <_< )

แต่ว่า

"นโยบายที่มีพลังทำลายล้างมากที่สุด" นอกเหนือจาก สามข้อที่ให้เลือกข้างต้น

คือ

"นโยบาย กำเนิดมวลชนเสื้อแดง" ของ นช.ทักษิณ ครับผม <_< <_<

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#34 MWM

MWM

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

จำนำข้าวแน่นอน นอกจากจะใช้งบมหาศาลอย่างต่อเนื่องแล้ว

ยังดันไปยุ่งกับระบบการเงินโดยใช้เงินจากธนาคารของรัฐอีก

#35 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

กระทู้นี้มีแต่คนใจร้าย.ใจดำกันทั้งนั้นเลย.. :o

#36 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

ชิส์.......เบื่อ โพลล์ ของพวกเสียงส่วนน้อยจริงๆ

คิดจะทำโพลล์ เลียนแบบ "โพลล์เติมเงิน" ทั้งที

ก็ไม่มีข้อที่ให้ "VOTE NO!!!" มั่งเหรอไงเนี่ย

แบบนี้ไม่เป็น "ป่าช้าติ๊บไต" เลยจริงๆ -_-

.......

.....

...

ถ้างั้นสำหรับผมมีความคิดเห็นดังนี้

ในสามข้อที่ให้เลือก ขอเลือก "จำนำชาติ!! เอ๊ย จำนำข้าว!!" นี่แหล่ะ

มีความรุนแรงมากที่สุดในสามข้อ( ที่ถูกบังคับให้เลือก.......ชิส์ <_< )

แต่ว่า

"นโยบายที่มีพลังทำลายล้างมากที่สุด" นอกเหนือจาก สามข้อที่ให้เลือกข้างต้น

คือ

"นโยบาย กำเนิดมวลชนเสื้อแดง" ของ นช.ทักษิณ ครับผม <_< <_<

เขาถามแค่ 3 ข้อ ไปเพิ่มของเขาทำไม

"นโยบาย กำเนิดมวลชนเสื้อแดง" นโยบายนี้เขาก็บอกว่าก้าวข้ามทักษิณไปแล้ว B)

#37 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

ตอบ จำนำข้าวครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#38 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

Vote จำนำข้าว ครับ

#39 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

จำนำข้าวอีก 1 เสียงครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:45

<_< <_<

ผมสังหรณ์กับวลีท่านหร่าร้ามาก ว่าจะเป็นจริงในไม่ช้า
"จำนำข้าว เสียจนต้องจำนำชาติ"
เพราะมันเกิดกับหลายๆประเทศมาแล้ว ที่บริหารจนล้มละลายเสียจนต้องขายแผ่นดินให้ต่างชาติซื้อ
เช่น ประวัติศาสตร์ จีนกับเกาะฮ่องกง สัญญาเช่า 99 ปี ปีละกี่บาทไม่รู้ รู้สึกจะปอนด์เดียวหรือเปล่า
แบบยกเกาะให้ไปเลยง่ายกว่าไหม

กรีซที่ขายเกาะให้ต่างชาติเพื่อเอาเงินมาใช้หนี้

สมัยทักษิณที่แก้กม.ยอมให้ต่างชาติถือหุ้น 49% เป็นต้น

ใครๆก็รู้ประเทศไทยเป็น "แหล่งอาหาร-อู่ข้าวอู่น้ำ อุดมสมบูรณ์มาก"
และใครๆก็รู้ว่าหลายชนชาติล่มสลายเพราะ "ขาดความรักชาติ"

เมื่อมาบวกกับรัฐบาลที่สอนให้คนไทยไม่รักชาติ และยังผลาญเงินแผ่นดิน
ถึงเวลาจำนำข้าวจนต้องจำนำชาติ คงเกิดขึ้นจริงตามที่ท่านหร่าร้าสังหรณ์ใจน่ะแหละครับ

#41 RaRa

RaRa

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:04

<_< <_<

ผมสังหรณ์กับวลีท่านหร่าร้ามาก ว่าจะเป็นจริงในไม่ช้า
เพราะมันเกิดกับหลายๆประเทศมาแล้ว ที่บริหารจนล้มละลายเสียจนต้องขายแผ่นดินให้ต่างชาติซื้อ
เช่น ประวัติศาสตร์ จีนกับเกาะฮ่องกง สัญญาเช่า 99 ปี ปีละกี่บาทไม่รู้ รู้สึกจะปอนด์เดียวหรือเปล่า

กรีซที่ขายเกาะให้ต่างชาติเพื่อเอาเงินมาใช้หนี้

สมัยทักษิณที่แก้กม.ยอมให้ต่างชาติถือหุ้น 49% เป็นต้น

ใครๆก็รู้ประเทศไทยเป็น "แหล่งอาหาร-อู่ข้าวอู่น้ำ อุดมสมบูรณ์มาก"
และใครๆก็รู้ว่าหลายชนชาติล่มสลายเพราะ "ขาดความรักชาติ"

เมื่อมาบวกกับรัฐบาลที่สอนให้คนไทยไม่รักชาติ และยังผลาญเงินแผ่นดิน
ถึงเวลาจำนำข้าวจนต้องจำนำชาติ คงเกิดขึ้นจริงตามที่ท่านหร่าร้าสังหรณ์ใจน่ะแหละครับ

"นโยบายประชานิยม ไม่ต่างอะไรจาก นโยบายขายชาติ"

สุดท้ายไม่มีใครจบสวยเลยสักคน จากนโยบายประชานิยม

เริ่มต้นก็ ตั้งแต่ สมัยน้าชาติ มาถึงบิ๊กจิ๋ว และ นช.ทักษิณ

( ไม่ต้องไปนับ สมัยสมัครกับสมชาย เพราะไม่ต่างจากยุค นช.)

สุดท้ายก็ "อีเม้ย" ......ท่านผึ้งคงจะมองเห็นเค้าลางๆแล้วกระมังครับ....ว่ามันจะจบกันอีท่าไหน -_- -_-

#42 pooyong

pooyong

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:45

<_< <_<

"นโยบายประชานิยม ไม่ต่างอะไรจาก นโยบายขายชาติ"

สุดท้ายไม่มีใครจบสวยเลยสักคน จากนโยบายประชานิยม

เริ่มต้นก็ ตั้งแต่ สมัยน้าชาติ มาถึงบิ๊กจิ๋ว และ นช.ทักษิณ

( ไม่ต้องไปนับ สมัยสมัครกับสมชาย เพราะไม่ต่างจากยุค นช.)

สุดท้ายก็ "อีเม้ย" ......ท่านผึ้งคงจะมองเห็นเค้าลางๆแล้วกระมังครับ....ว่ามันจะจบกันอีท่าไหน -_- -_-

ถ้า พรบ.เงินกู้ 2 ล้าน ล้านบาท ที่พยายามจะดันเข้าสภา ผ่านขึ้นมาละก็
เพดานเงินกู้ของเราจะชนเส้นแดงแน่ๆ แล้วถ้าปีหน้า (อีกไม่กี่เดือน)
เราเก็บภาษีไม่เข้าเป้า ความสามารถในการชำระหนี้ของเราจะขาดความน่าเชื่อถือทันที
ไอเอ็มเแฟ ห็คงมาเยี่ยมเราแน่ ถึงจะไม่กวักมือเรียกก็ตาม

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:09

^
^
เพดานเงินกู้ของเราจากยุคพี่มาร์ค 45% ตอนนี้ถึง 60% แล้วครับ แค่ผ่านมาเพียง 1 ปี
60% คือเพดานปกติของนานาชาติ ที่อยู่ในภาวะ "พอดี" เกิน 60% คือเส้นแดงของเขา

แต่เนื่องจากไทยเคยเจอวิกฤตต้มยำกุ้ง เราเข็ดมากๆกับบาดแผลนั้น แบงก์ชาติจึงออกกฎให้หนี้สาธารณะประเทศไทยไม่ควรเกิน 50% ครับ
แปลว่า 60% ของอีเม้ยนี่ เลย "เพดานพอดี" เข้าสู่เขต red zone เรียบร้อยรร.ไอ้แม้วแหล่ว

#44 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:18

^
^
เพดานเงินกู้ของเราจากยุคพี่มาร์ค 45% ตอนนี้ถึง 60% แล้วครับ แค่ผ่านมาเพียง 1 ปี
60% คือเพดานปกติของนานาชาติ ที่อยู่ในภาวะ "พอดี" เกิน 60% คือเส้นแดงของเขา

แต่เนื่องจากไทยเคยเจอวิกฤตต้มยำกุ้ง เราเข็ดมากๆกับบาดแผลนั้น แบงก์ชาติจึงออกกฎให้หนี้สาธารณะประเทศไทยไม่ควรเกิน 50% ครับ
แปลว่า 60% ของอีเม้ยนี่ เลย "เพดานพอดี" เข้าสู่เขต red zone เรียบร้อยรร.ไอ้แม้วแหล่ว

สรุปแล้วรัฐบาลนี้ เข้ามาเพื่อทำลายสถิติทุกอย่าง :angry:

#45 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ความจริงทุกนโยบายคิดมาเพื่อทำลายล้างประเทศ
เพราะออกจากสมองตักขี้ ที่เอาผลประโยชน์เข้าตัวและบริวารอย่างเดียว

แต่นโยบายที่ทำลายได้มากที่สุด ก็คือทุกนโยบาย
ที่เหลิมเกริมณ.NATO ออกมาการันตี นโยบายนั้นๆๆๆๆ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#46 RaRa

RaRa

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

^
^

"thin red line" -_- -_-

#47 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

^
^

มาแว้ว...มาแว้ว :lol: :lol:

#48 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

มีหนึ่งร้อย ใช้ร้อยห้าสิบ
ถ้าคนในชาติมีวินัย มีความรับผิดชอบ ถือว่าเป็นการผลักดันประเทศชาติให้ก้าวหน้ามากขึ้น
ถ้าคนในชาติเป็นอย่างตรงกันข้าม ก็ดูไม่จืดแหละครับ
Veritas nunquam perit

#49 RaRa

RaRa

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

^
^

มาแว้ว...มาแว้ว :lol: :lol:

ตอกบัตรแล้วคร้าบบบบ... :P

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน