Jump to content

- - - - -

ตั้งแต่เกิดมาแสตมป์ เป็นรูปในหลวงและราชวงศ์ ไม่เคยเอารูปนายกมาทำ จนมารัฐบาลนี้

• Please log in to reply
40 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ทำไมถึงต้องทำแสตมป์แบบนี้ออกมา
ปกติแล้ว อย่างน้อยๆ ต้องเป็นระดับ ปูชนียบุคคล ที่เสียชีวิตไปแล้ว
ไม่ใช่เอารูปนายกรัฐมนตรีในปัจจุบัน หรือ อดีตรัฐมนตรี ที่บางคนมีประวัติเหม็นเน่า
หรือโดนคดีอาญา หนีคดี หนีหมายศาล หนีหมายจับ ร่อนเร่ไปทั่ว
มาขึ้นทำเป็นแสตมป์

เพราะแสตมป์มีคุณค่าสูง คนที่ชอบเก็บสะสม เพราะเนื้อหาในตัวแสตมป์ที่มีคุณค่า
โดยเฉพาะรูปที่เอามาทำเป็นแสตมป์
เนื่องในโอกาส 80 ปีสำนักนายก เขาถึงขั้นทำแสตมป์ รูปนายกไทย ทั้งอดีต รวมถึงปัจจุบัน
นั่นหมายถึง จะมีทักษิณ สมชาย และ ยิ่งลักษณ์ ขึ้นรูปปรากฎอยู่บนแสตมป์ด้วย
แค่ตราสำนักนายก หรือ ตึกไทยคู่ฟ้า ก็พอแล้ว
นี่เอากันถึงขั้น เอารูปนายกปัจจุบัน และ อดีตนายก ขึ้นบนแสตมป์เลย
แล้ว อดีตนายกบางคน เป็น นักโทษ หนีคดีอาญา ยังเอาขึ้น
หมายความว่ายังไง

รูปที่ประเสิรฐกว่านี้ มีคุณค่ากว่านี้ ไม่มีแล้วหรือ
หรือคิดว่า
ถ้ารูปตัวเองได้ปรากฎบนแสตมป์
มันจะสร้างคุณค่าให้กับตัวนายก และอดีตนายก ที่ เป็นนักโทษหนีคดี
ให้ดูดี มากขึ้น พอๆกันกับ รูปอื่นๆ ที่ได้ปรากฎบนแสตมป์

ในความเห็นส่วนตัว
ถ้าเอารูปนายก หรือ อดีตนายก ที่เป็นนักโทษหนีคดี
เอามาทำเป็นแสตมป์ได้
ต่อไป พวกมิงก็ เอารูปไปทำเป็นเหรียญบาท เหรียญ5 , 10 บาท หรือ ธนบัตร ก็ได้
แล้วก็อ้างไปสิว่า
ฉลอง 81 ปี สำนักนายก หรือ ฉลอง รองเท้าคู่ที่ สองหมื่น ของนายก
เอารูปอดีตนายก ไปทำเป็นแบงค์ 20 บาทก็ได้
ออกใหม่ไปเลย ราคาถูก กระจายกว้างขวางดี
แล้วอ้างว่าให้คนเก็บสะสม แบบว่า ที่ระลึก แซยิด โคตรเหง้าสักหลาดหน่วยงานนั้นๆ
ก็สุดแท้แต่จะหาข้ออ้างกันไป เอาให้ดูเริดหรูอลังการณ์ไปเลย
ยังไงพวกมิงก็มักใหญ่ไฝ่สูงกันอยู่แล้วนี่

ทำเป็นเนียน
ถามจริงๆเหอะ ไม่กลัวขี้กลากจะกินกบาลหรือไง
นายกคนก่อนๆ เขามักใหญ่ไฝ่สูงขนาดนี้หรือเปล่า
เคยมีรูปพวกเขา(นายกรัฐมนตรี)ขึ้นเป็นแสตมป์
ในขณะที่เขายังมีชีวิตหรือดำรงตำแหน่งอยู่หรือเปล่า
ลามปามจริงๆ

Attached Images

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#2 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

มาดูความรู้สึกของคนสะสมแสตมป์กันบ้าง
............................................................................................

เมื่อสปน. จัดเต็ม “แสตมป์ชุดนักการเมืองไทย” คุณคิดอย่างไรบ้างคะ?

วันที่ 28 มิถุนายน ที่ผ่านมา เป็นวันครบรอบวันคล้ายวันสถาปนาสำนักนายกรัฐมนตรี ปีที่ 80
นาย ธงทอง จันทรางศุ ปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี ได้ให้รายละเอียดว่า ประเทศไทยมีประธานคณะราษฎร์ หรือนายกรัฐมนตรีคนแรก ได้แก่ พระยามโนปกรณ์นิติธาดา พร้อมมีคณะราษฏร์ หรือคณะรัฐบาลในปัจจุบัน ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2475-2555 ประเทศไทยมีนายกรัฐมนตรีมาแล้วทั้งหมด 28 คน … รวมทั้งใน 80 ปีนี้มี น.ส. ยิ่งลักษณ์ ชินวัฒน์ เป็นนายกฯหญิงคนแรก
ดังนั้น สปน. จึงให้ นายกฯยิ่งลักษณ์ มาเป็นประธานเปิดตัว “ดวงตราไปรษณียากรที่ระลึก 80 ปี” ซึ่งเป็นดวงตราไปรษณียากรรูปนายกฯคนปัจจุบันและอดีตนายกทั้ง 28 คน
สำนักนายกรัฐมนตรี ยังได้ร่วมมือกับกรมธนารักษ์ และบริษัทไปรษณีย์ไทยจำกัด จัดทำเหรียญกษาปณ์ชนิดราคา 20 บาท และดวงตราไปรษณีย์ พร้อมหนังสือ 80 ปี สำนักนายกรัฐมนตรี มอบให้กับผู้ร่วมงาน

ส่วน ตราไปรษณีย์ที่ระลึก เป็นภาพวาดตึกไทยคู่ฟ้า อันเป็นหนึงในหมู่ตึกสำคัญในทำเนียบรัฐบาล ซึ่งเป็นผลงานของ นาย พิชัย นิรันดร์ ศิลปินแห่งชาติปี 2546
บทความในนิตยสารฉบับดังกล่าว อ้างว่า ได้มีการสัมภาษณ์ผู้อ่าน ซึ่งมีความเห็นบางส่วนว่า …
“ไม่ซื้อ เพราะมีรูปนายก โง่ …”
“บ้าหรือเปล่า … เอานักโทษมาทำแสตมป์”
“ไม่อยากได้แสตมป์รูปทักษิณ และยิ่งลักษณ์”
“ไปรษณีย์ไทย เลียนักการเมืองมากไปแล้ว …”
“ทักษิณ ชินวัตร สมชาย วงศ์สวัสดิ์ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร … ทั้ง 3 คนเป็นความผิดพลาดของประเทศนี้ ที่ได้นายกรัฐมนตรีของคนไทย แต่กลับทำทุกอย่างเพื่อตัวเอง และครอบครัวเท่านั้น”
“ควรแยกเป็น 2 ชุด … ชุดนายกฯ และชุดนายกทรราช ชุดที่สองจะเอาไว้ให้ลูกหลานดู”
“ไปรษณีย์อเมริกา เขายังมีธรรมเนียมว่า จะทำแสตมป์บุคคลสำคัญที่เสียชีวิตไปแล้วไม่ต่ำกว่า 10 ปี ไม่เว้นแม้แต่อดีตประธานาธิบดี … ของเราไม่มีธรรมเนียมอย่างนี้หรือ?”
----------------------
นี่ก็เป็นนานาทัศนะ นานาจิตตัง นานาความเห็นต่อ “แสตมป์นักการเมือง” … ชุดที่ นาย ธงทอง จันรางศุ ปลัดสำนักนายกรัฐมนตรีคนปัจจุบันปิ้งไอเดีย และดำเนินการ “จัดเต็ม” ให้
ฉันเองสะสมแสตมป์ติดต่อกันมาทุกชุดตั้งแต่อายุตนเองต่ำสิบ … เข้าใจความรู้สึกของคนที่สะสมมานาน
หลายคนอาจจะไม่ คิดจะขวนขวายหาแสตมป์ชุดนี้มาครอบครอง แม้ว่าโอกาสที่แสตมป์ชุดนี้จะเป็นชุดที่หายากในอนาคตมีสูงก็ตาม ... ในขณะที่บางคนก็คงจะขวนขวายซื้อหามาให้การสะสมครบชุดสมบูรณ์
คุณล่ะคะ … มีความเห็นต่อแสตมป์ชุดนี้อย่างไรบ้าง?

--------------------------
Source : เนื้อความบางส่วนจาก นิตยสาร ASTV ผู้จัดการรายสัปดาห์ ฉบับวันที่ 30 มิถุนายน – 6 กรกฎาคม 2555
โดย Supawan

http://www.oknation....t.php?id=810986

Edited by มังกือดำ, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:46.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#3 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

รัฐบาลชุดนี้ ตั้งแต่เข้ามาเป็นรัฐบาล

มีการพยายามลดความสำคัญ ความมีคุณค่า ของบางสิ่งบางอย่างลง
และเพิ่มความสำคัญ ความมีคุณค่า ของ "ตัวเอง และ พวกพ้อง" ให้มากขึ้น

ต่อไป อาจจะมีแสตมป์ แบบนี้ออกมาก็ได้
เอามาจากเวป เสื้อแดงเลยนะ
http://www.prachatal...ใบสั่งซื้อของผม

#4 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

รูปนายกใช้เป็นแสตมป์ไม่ได้นะครับ แสตมป์จริงๆคือธงชาติไทยครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#5 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

*
POPULAR

ผมกลัวว่า แสตมป์บางอัน จะติดซองไม่ติด
เพราะ ....
คนใช้ลิ้นเลีย หรือ แป๊ะน้ำลาย ผิดด้าน B)
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#6 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

ชั่งเถอะ..มังกือฯ เราว่าเรื่องเล็ก-น้อย เขาอาจทำ

เพื่อความ..หลากหลาย..ให้นักสะสมก็ได้ นักสะสม

จะได้มีไว้ดูว่า ( ไอ้-อี ตัวนี้แหละ ) คือตัวทำลาย

บ้านเมือง..เราว่ามีไว้ก็ดี. แต่ถ้าไม่มี..จะดีกว่า..

ไม่อยากเห็นหน้าวะ..คุณรู้จัก..ฉินข้วย..ไม๊ล่ะ ??

คนจีนเขา.ปั้นรูป.นั่งคุกเข่าอยู่หน้าศาลฯ แม่ทัพ-

เยี้ยเฟย..มีคนไปเคารพ แม่ทัพฯแล้วก็หันมาถ่ม-

ถุยใส่รูปปั้น ..ฉินข้วย..สองผัวเมีย. จนบัดนี้...!!!

#7 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

*
POPULAR

ลดการถวายอารักขา ระดับ ในหลวงและพระราชินี หากมีการเสด็จพระราชดำเนินทางรถยนต์
ต่อไป ไม่มีปิดถนน
การเข้าสถานที่ต่างๆ จะไม่กั้น ไม่กันคน แบบเก่าแล้ว
อ้างว่า ทำตามพระราชดำริ
ทั้งๆที่มี พระราชดำริหลายเรื่อง โดยเฉพาะเรื่อง Flood way ตะวันออก
แต่ไม่เห็นทำตามเลย
พอเรื่องลดการถวายอารักขา รีบทำกันทันที
มติชนรีบพาดหัว "พระมหากรุณาธิคุณล้นเหลือ รับสั่งไม่ต้องปิดถนน"
ทำกันเป็นขบวนการ

ไม่พอ
เวปหมิ่น คนหมิ่น สถาบัน เกลื่อนไปหมด หาได้ง่ายไปหมด
ไม่ทำอะไร อ้างว่า ต้องเงียบๆ

Facebook นายกโพสต์รูป วันเฉลิม 5 ธันวา ผิด ดันไปโพสต์เป็นรูป ร.7
ไม่เห็นต้องทำห้าอะไร แค่ส่งหนังสือขอพระราชทานอภัยโทษ
ในพระราชพิธีศพของราชวงศ์ทางฝ่ายไทย ที่ต้องถวายพระเกียรติอย่างสูงสุด
แม่คุณก็ยืนกดโทรศัพท์เฉย ไม่รู้ไม่ชี้

แต่พอแค่ ฐปนีย์ ยืนค้ำรูป กษัตริย์ เขมร
จะเป็นจะตาย กดดันให้ฐปนีย์ต้องขอพระราชทานอภัยโทษ ต่อหน้ารูปกษัตริย์เขมรหรือศพกษัตริย์เขมรเนี่ย
แถมเล่นต่อ เรื่องไม่ถอดรองเท้ามั่ง
ไม่พอ
ใครกดไลค์ โดนขู่ติดคุก 5 ปี

นี่คือรัฐบาลชุดนี้ ไม่รู้ว่าอะไรสำคัญ อะไรควรทำ ไม่ควรทำ
เรื่องแสตมป์
พยายามหาข้ออ้างแบบเนียนๆ
นึกว่าพวกกุกินหญ้า เหมือนควายแดงทั่งไปเหรอ

#8 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

รูปนายกใช้เป็นแสตมป์ไม่ได้นะครับ แสตมป์จริงๆคือธงชาติไทยครับ

ผมนำเสนอในประเด็น "คุณค่า" ของรูปที่จะเอามาทำเป็นชุดแสตมป์

เพราะรูปที่เอามาเป็นชุดแสตมป์
มันจะต้องสื่อถึง คุณค่าที่สูงนะครับ
ผมถามว่าถ้าอย่างนี้
ทำไมไม่มีทำ แสตมป์ หมาขี้เรื้อน หรือ แสตมป์โสเภณีสนามหลวง ออกมามั่งล่ะครับ
เพราะถ้าเทียบกับ นักการเมืองบางคน หรือ นายกรัฐมนตรีบางคนแล้ว
เกียรติยศและศักดิ์ศรีของ หมาขี้เรื้อน กับ โสเภณีสนามหลวง ยังดีกว่าพวกมันเสียอีก
ผมพูดถูกไหมครับ
ถ้านายกมีชั่ว เลว สัก 1 คน
รูปนายกทุกคน จะต้องนำมาพิจารณาให้ดีๆ ก่อนจะเอาไปทำแสตมป์
คือ ต้องตัดออก หรือไม่ก็ ตัดทุกคนเลย
ไม่ใช่เอาขึ้นอย่างนี้ทุกคน
ไอ้คนชั่วๆ ก็ได้ความดี มีคุณค่าของคนอื่นมาสนับสนุนตัวเองสิ

#9 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

พี่มังกือ น่าจะจัดน้องๆ ในสังกัดไป ขับรถเล่นรอบๆ บ้านนายกฯ ท่านตู่ ท่านเต้น ท่านเหวง ท่านก่อกล้วย บ้างนะครับ อิอิอิ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#10 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

คนที่ทำสเเตมป์ชุดนี้คงมีเเนวคิดว่าทักษิณคงกุมอำนาจประเทศนี้ได้ตลอดไป ซึ่งก็มีเเนวโน้มสูงมากที่จะเป็นเเบบนั้น เขาก็เลยเลือกข้างนี้
คงอยากมีวันนี้เพราะพี่ให้บ้าง 2 บรรทัด

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#11 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

ปกติสะสมแสตมป์ แต่เจอชุดนี้ซื้อไม่ลง ถึงจะมีนายกบางคนที่เราชอบก็ตาม

พี่ที่รู้จักกันคนนึงเค้าไปซื้อที่ไปรษณีย์ เค้าบอกว่าซื้อเพราะเก็บทุกชุดเป็นประจำอยู่แล้ว

ไม่ว่าจะสวยไม่สวย ก็ถือว่าอุดหนุนไปรษณ๊ย์ไทย

แต่ตอนออกจากไปรษณีย์ เค้าฉีกทิ้งไว้ที่นั่นสี่ดวง

คงไม่ต้องบอกว่ารูปใครบ้าง :lol:

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

อืมม... ถึงเวลาที่คางคกขึ้นครองเมือง เราก็ต้องจำทนกับเหตุการณ์เช่นนี้แล
ในประวัติศาสตร์ทุกยุคทุกสมัย เมื่อไหร่ที่มีพวกคางคกขึ้นปกครองบ้่านปกครองเมือง
นอกจากจะตั้งพวกพ้องเครือญาติของตนขึ้นนั่งเมืองหมดแล้ว ก็ยังผลาญท้องพระคลังหลวงอีกด้วย
แล้วตามมาด้วยการยกเกียรติตัวเองและพวกพ้องด้วยวิธีต่างๆนานา

มันเคยเป็นมาเช่นนี้ และจะเป็นเช่นนี้ตลอดไป ตามสัญชาติของคางตก
gladiator 1.jpg

#13 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

คิดไปได้เนอะ ไร้สาระจริงๆแสตมป์แบบนี้ แค่ตราสำนักนายกฯก็พอ

ทำเหมือนเหรียญสิบบาทในโอกาสสำคัญๆก็ได้ที่มีแค่ตรา
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#14 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ปู

ควาย

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#15 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

ไดโนเสาร์

เต่าล้านปี

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#16 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

คือ กลัวว่าแสตมป์แบบนี้ ผมอยากจะถุยใส่ด้านหน้ามากกว่า โดยเฉพาะนายกคนหลังสุด
Veritas nunquam perit

#17 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

รองเท้าข้างซ้ายจะเป็นรูป ไอ้ทักษิณ....รองเท้าข้างขวา จะเป็นรูปอีนายกโง่ ....

ผลิตมเลยครับ รอซื้ออยู่ ฮ่า ฮ่า :D
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#18 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

ผมจำได้ว่าเรื่องนี้เคยมีคนเอามาเล่น ตั้งกระทู้ในเสรีไทยแล้ว

ที่จริงแล้ว รูปนายกรัฐมนตรีบนแผ่นแสตมป์ ไม่มีมูลค่าทางไปรษณีย์ เวลาใช้งานต้องเอาแสตมป์ธงชาติออกมาติดร่วมกับภาพนายกฯ

ไปรษณีย์เคยออกแสตมป์จริงๆ ที่เป็นภาพอดีตนายกรัฐมนตรีไทยเพียง 2 คนเท่านั้น คือ

ปรีดี พนมยงค์

และ ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#19 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

รัฐบาลชุดนี้ ตั้งแต่เข้ามาเป็นรัฐบาล

มีการพยายามลดความสำคัญ ความมีคุณค่า ของบางสิ่งบางอย่างลง
และเพิ่มความสำคัญ ความมีคุณค่า ของ "ตัวเอง และ พวกพ้อง" ให้มากขึ้น

ต่อไป อาจจะมีแสตมป์ แบบนี้ออกมาก็ได้
เอามาจากเวป เสื้อแดงเลยนะ
http://www.prachatal...ใบสั่งซื้อของผม

น่าจะเปลี่ยนรูปนกสีแดง เป็นรูปควายสีแดงนะ

#20 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

เคยดูทีวี เขามาอธิบายว่า บุคคลธรรมดาก็สามารถทำเป็นสแตมป์ได้ครับ
มีข้อกำหนดหลายข้อ ผมจำได้ข้อเดียว คือ
"ต้องเสียชีวิตแล้ว"

#21 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ปกติผมก็ซื้อแสตมป์สะสมเป็นประจำ ยิ่งรูปในหลวงนี่ซื้อทุกชุดก็ว่าได้

แต่เห็นชุดนี้แล้วทำใจไม่ได้ครับ พนักงานไปรษณีย์มายื่นให้เหมือนเคย

แต่โบกมือไป " ไม่อยากเอาเสนียดเข้าบ้าน "

#22 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ปู

ควาย

ปูควาย :lol: :lol: :lol:

#23 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

นี่วันนึง เราจะมีไลค์แจกกี่ ชิ้นอ่ะครับ
คือทำไม แจกนิดเดียวก็หมดแล้ว
เซ็งจริงๆ

กะลาชน
จะให้ย้ำอีกกี่รอบ

สัตว์พวกนั้น มันมีคุณค่า มากกว่า นายกรัฐมนตรีที่คอรัปชั่นและหนีคุก เผาบ้านเผาเมือง
มีคุณค่ามากกว่านายก โง่ๆ สมองกลวง บริหารงานให้ชาติตกต่ำ ละเลยพวกหมิ่นสถาบัน
เลี้ยงพวกเผาบ้านเผาเมือง ปูนบำเน็จให้ยิ่งใหญ่คับบ้านคับเมือง

เอารูปสัตว์พวกนี้มาลงน่ะ
มันเป็นตัวเปรียบเทียบได้เลยนะ
เห็นกันชัดๆเลยว่า
ประเภทไหนมีคุณค่ามากกว่ากัน
ขอบใจ

#24 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

เคยดูทีวี เขามาอธิบายว่า บุคคลธรรมดาก็สามารถทำเป็นสแตมป์ได้ครับ
มีข้อกำหนดหลายข้อ ผมจำได้ข้อเดียว คือ

เคยมีอยู่ครั้งเดียวที่เอาภาพบุคคลที่ยังมีชีวิตอยู่มาทำแสตมป์ คือ สมรักษ์ คำสิงห์ แม้จะไม่เห็นหน้าตรงๆ ก็ตาม ออกในโอกาสที่ทำเหรียญทองเหรียญแรกของทีมชาติไทยในโอลิมปิก นับตั้งแต่ทีมชาติไทยส่งนักกีฬาเข้าแข่งขันมา ออกปี 2539

ของต่างประเทศ เท่าที่เห็นจะเป็นนักกีฬาทีมชาติที่ได้เหรียญทองโอลิมปิก คนไหนได้เหรียญก็จะออกแสตมป์ให้เป็นที่ระลึกเป็นภาพของเขาเลย มีของออสเตรเลียและอังกฤษ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:50.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#25 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

เคยมีอยู่ครั้งเดียวที่เอาภาพบุคคลที่ยังมีชีวิตอยู่มาทำแสตมป์ คือ สมรักษ์ คำสิงห์ แม้จะไม่เห็นหน้าตรงๆ ก็ตาม ออกในโอกาสที่ทำเหรียญทองเหรียญแรกของทีมชาติไทยในโอลิมปิก นับตั้งแต่ทีมชาติไทยส่งนักกีฬาเข้าแข่งขันมา ออกปี 2539

อย่างนี้เรียกรูปปลากรอบนะครับ
ไม่ใช่แสมป์สมรักษ์ ผมตกใจเลยนะ คิดว่าเขาเปลี่ยนกติกาแล้ว
กลัวว่าจะเอารูป "ทักษิณ" มาทำเป็นสแตมป์

#26 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ไม่ใช่แสมป์สมรักษ์ ผมตกใจเลยนะ คิดว่าเขาเปลี่ยนกติกาแล้ว
กลัวว่าจะเอารูป "ทักษิณ" มาทำเป็นสแตมป์

อืม คุณเข้าใจว่าเป็นภาพ crispy fish ไม่เป็นไรครับ นานาจิตตัง

เดี๋ยวมาดูของอังกฤษที่เพิ่งออกมาเมื่อไม่นานนี่เอง เป็นแสตมป์ชุดนักกีฬาทีมชาติสหราชอาณาจักรที่ได้เหรียญทองในโอลิมปิก ลอนดอน 2012 บ้าง
(พวกเขายังมีชีวิตอยู่นะครับ)

แสตมป์อังกฤษไม่มีชื่อประเทศ มีแต่รูปเงาพระเศียรพระราชินี เพราะสหภาพสากลไปรษณีย์ให้เกียรติเป็นกรณีพิเศษในฐานะประเทศแรกของโลกที่ทำแสตมป์เพื่อชำระเป็นค่าส่งไปรษณีย์

ส่วนข้อความ 1st หมายถึงอัตราค่าส่งไปรษณีย์ทั่วไปพิกัดแรก พิมพ์แทนราคาหน้าดวง

ของบ้านเราก็ทำแสตมป์ แม้จะทำได้แค่เหรียญเงินและทองแดง แต่ภาพนักกีฬาเป็นแค่ภาพประกอบ ไม่มีมูลค่าทางไปรษณีย์ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:07.

#27 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ภาพที่ปรากฎบนชุดแสตมป์ ต้องเป็นภาพที่มี "คุณค่า" ครับ
ถามว่า นักโทษหนีคดี คอรัปชั่น เผาบ้านเผาเมืองเนี่ย

มีคุณค่าตรงไหน!?!?

#28 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

จริงๆ ก็แค่อยากจะทำแสตมป์รูปทักษิณ แต่ทำไม่ได้ ก็เลยต้องพ่วงนายกฯมาทุกสมัยด้วย
ถามว่าสลิ่มแมงวาปที่ไหน จะไปเอารูปอภิสิทธิ์เก็บไว้เป็นที่ระลึก ถ้ามีก็คงน้อยมาก
ถ้าเทียบกับแดงผู้รักประชาธิปไตยและความยุติธรรม ที่บูชาทักษิณเป็นเทพเจ้า

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#29 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

กาลามชน # 15..( ชุดไดโนเสาร์ )

ทำไม..( ฟันหลอ ) สงสัย...???

#30 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

อืม คุณเข้าใจว่าเป็นภาพ crispy fish ไม่เป็นไรครับ นานาจิตตัง

เดี๋ยวมาดูของอังกฤษที่เพิ่งออกมาเมื่อไม่นานนี่เอง เป็นแสตมป์ชุดนักกีฬาทีมชาติสหราชอาณาจักรที่ได้เหรียญทองในโอลิมปิก ลอนดอน 2012 บ้าง

แสตมป์อังกฤษไม่มีชื่อประเทศ มีแต่รูปเงาพระเศียรพระราชินี เพราะสหภาพสากลไปรษณีย์ให้เกียรติเป็นกรณีพิเศษในฐานะประเทศแรกของโลกที่ทำแสตมป์เพื่อชำระเป็นค่าส่งไปรษณีย์

ส่วนข้อความ 1st หมายถึงอัตราค่าส่งไปรษณีย์ทั่วไปพิกัดแรก พิมพ์แทนราคาหน้าดวง

ของบ้านเราก็ทำแสตมป์ แม้จะทำได้แค่เหรียญเงินและทองแดง แต่ภาพนักกีฬาเป็นแค่ภาพประกอบ ไม่มีมูลค่าทางไปรษณีย์ครับ

อ้าว งั้นผมถามต่อว่ามีชื่อสมรักษ์ในแสตมป์หรือเปล่า ภาพอะไรเด่นที่สุด
ไม่อย่างนั้นแบบนี้ก็มีเยอะครับ

ผมเข้าใจนะครับ ว่าคนทำต้องการจะยกย่องสมรักษ์ แต่ติดกฏเกณฑ์
ห้ามคนธรรมดาสามัญมาทำ ถ้ายังไม่เสียชีวิต เลยต้องทำแบบนี้
เป็นการเลี่ยง "บาลี" อย่างหนึ่ง

#31 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

อ้าว งั้นผมถามต่อว่ามีชื่อสมรักษ์ในแสตมป์หรือเปล่า ภาพอะไรเด่นที่สุด
ไม่อย่างนั้นแบบนี้ก็มีเยอะครับ

ผมเข้าใจนะครับ ว่าคนทำต้องการจะยกย่องสมรักษ์ แต่ติดกฏเกณฑ์
ห้ามคนธรรมดาสามัญมาทำ ถ้ายังไม่เสียชีวิต เลยต้องทำแบบนี้
เป็นการเลี่ยง "บาลี" อย่างหนึ่ง

ตามนั้นครับ ว่าในตอนนั้นต้องการเลี่ยงบาลี ไม่มีชื่อบุคคลในแสตมป์ เพราะต้องการโฟกัสที่ผลงานมากกว่า

#32 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

ถามคุณ eAT
แล้วนายกรัฐมนตรีที่ยังมีชีวิตอยู่เนี่ย
แล้วได้ขึ้นเป็นแสตมป์
เขาไม่ใช่คนธรรมดาสามัญใช่ไหมครับ
แล้วอย่างนี้ถือว่า ผิดระเบียบ เรื่อง ต้องเสียชีวิตไหมครับ

#33 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ถามคุณ eAT
แล้วนายกรัฐมนตรีที่ยังมีชีวิตอยู่เนี่ย
แล้วได้ขึ้นเป็นแสตมป์
เขาไม่ใช่คนธรรมดาสามัญใช่ไหมครับ
แล้วอย่างนี้ถือว่า ผิดระเบียบ เรื่อง ต้องเสียชีวิตไหมครับ

ก็เลี่ยงไงครับ
ดูรูปสิ ไม่มี "ราคา" เลย :lol: :P

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

เราก็รีบๆทำให้พี่น้องสองคนนี้เสียชีวิตซะซิ
แสตมป์จะได้ถูกหลักเกณฑ์

อิอิอิอิ
gladiator 1.jpg

#35 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

เหอๆ... ว่าจะอ่านอย่างเดียว.. สักอาทิตย์... ... แต่..
เจอทู้นี้เข้าไป... ไม่น่าเชื่อว่า เรื่องแบบนี้ ก็ยังมีคนเอามาเล่น... สงสัยหาเรื่องไม่ได้แล้วอย่างที่เค้าว่าไว้จริงๆ..
ยิ่งเล่นแบบนี้ ก็ ยิ่งเสื่อม... ที่สำคัญ... เพื่อนๆ.. เตือนแล้วก็ยังจะตะแบง.... ด้วยความไม่รู้....

ผมให้ลายแทงไว้ละกัน... ไอ้ข้างล่างเนี่ยก็ใช้ได้หมด... แต่ แปะแต่รูปไม่ได้นะครับ... :D
ซึ่งก็ไม่ต่างจากของสำนักนายก...

.... ไปษรณีย์ไทยจัดทำให้ทั่้วไปตาม ห้างและงานต่างๆ... รูปผมยังมีเลยครับ... เอารูแหมูหมากาไก่ไปให้เค้า เค้าก็จัดให้..
โถๆๆๆ คุณไม่ชอบ ก็อย่าไปซื้อ... ก็เท่านั้น... เค้าไม่ได้บังคับขายหรือ บังคับใช้... แต่ อย่า ดัดจริต... เอามาด่าคนที่ตัวเองไม่ชอบ...
ถึงขนาดมี ใผ่สูง ใผ่ตำ.....

ว่าแต่.... หาเจอ ความแตกต่าง หรือยังครับ... ระหว่าง แสตมป์ที่ออกมาแบบนี้ กับ แบบปกติ... :D
ถ้ายังไม่รู้ ก็ ตั้งกระทู้ด่า ไปษรณีย์ไทย ประจานตัวเองต่อไป.... อนาถ...

แถมให้

ตั้งแต่เกิดมาแสตมป์ เป็นรูปในหลวงและราชวงศ์ ไม่เคยเอารูปนายกมาทำ จนมารัฐบาลนี้

ไม่เคยเห็นเอง... ประจานตัวเอง... แล้ว.. จะด่าใครถ้าไม่อิงเนี่ย... ไม่มีปัญญาเหรอครับ..

Edited by hentai, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:21.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#36 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

เราก็รีบๆทำให้พี่น้องสองคนนี้เสียชีวิตซะซิ
แสตมป์จะได้ถูกหลักเกณฑ์

อิอิอิอิ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
5555

#37 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

แหม อุตส่าห์อ่านอย่างเดียว

พอเห้นใครพูดเฉียดแม่ปูหน่อย ทนไม่ได้ รีบออกมาแสดงตัวเลย ^_^

Edited by Somebody, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:34.

#38 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

เหอๆ... ว่าจะอ่านอย่างเดียว.. สักอาทิตย์... ... แต่..
เจอทู้นี้เข้าไป... ไม่น่าเชื่อว่า เรื่องแบบนี้ ก็ยังมีคนเอามาเล่น... สงสัยหาเรื่องไม่ได้แล้วอย่างที่เค้าว่าไว้จริงๆ..
ยิ่งเล่นแบบนี้ ก็ ยิ่งเสื่อม... ที่สำคัญ... เพื่อนๆ.. เตือนแล้วก็ยังจะตะแบง.... ด้วยความไม่รู้....

ผมให้ลายแทงไว้ละกัน... ไอ้ข้างล่างเนี่ยก็ใช้ได้หมด... แต่ แปะแต่รูปไม่ได้นะครับ... :D
ซึ่งก็ไม่ต่างจากของสำนักนายก...

.... ไปษรณีย์ไทยจัดทำให้ทั่้วไปตาม ห้างและงานต่างๆ... รูปผมยังมีเลยครับ... เอารูแหมูหมากาไก่ไปให้เค้า เค้าก็จัดให้..
โถๆๆๆ คุณไม่ชอบ ก็อย่าไปซื้อ... ก็เท่านั้น... เค้าไม่ได้บังคับขายหรือ บังคับใช้... แต่ อย่า ดัดจริต... เอามาด่าคนที่ตัวเองไม่ชอบ...
ถึงขนาดมี ใผ่สูง ใผ่ตำ.....

ว่าแต่.... หาเจอ ความแตกต่าง หรือยังครับ... ระหว่าง แสตมป์ที่ออกมาแบบนี้ กับ แบบปกติ... :D
ถ้ายังไม่รู้ ก็ ตั้งกระทู้ด่า ไปษรณีย์ไทย ประจานตัวเองต่อไป.... อนาถ...

แถมให้

ไม่เคยเห็นเอง... ประจานตัวเอง... แล้ว.. จะด่าใครถ้าไม่อิงเนี่ย... ไม่มีปัญญาเหรอครับ..

เออ มา บิดเบือน อีกแล้ว
ประเภทอ่านไม่เข้าใจวัตถุประสงค์แล้วมา บิดเบือน ด่าชาวบ้านเขาเนี่ย
เป็นนิสัยที่แก้ไม่หายของเสื้อแดงเน่าๆ แบบคุณจริงๆ
อ่านไม่เข้าใจ ยังกล้ามาโพสต์โต้กับเขา
โพสต์รูปมายังไม่รู้ความแตกต่างของรูปที่ตัวเองโพสต์กับเรื่องประเด็นกระทู้ที่ผมตั้งมาเลย

ทำนองว่า
ผมบอกว่า อาหารมันไม่สะอาด
คุณก็เอารูปขยะมาโพสต์แล้วก็บอกว่า
หมามันยังกินได้เลย
แล้วก็มาด่าว่าผมไม่รู้เรื่องรู้ราวว่าอะไรกินได้หรือไม่ได้
เฮ้ออออออ

ทุเรศตัวเองบ้างหรือเปล่าเนี่ย
กล้าโพสต์เรื่องที่ไม่ตรงประเด็นกับที่ผมตั้งกระทู้มาเนี่ย
ไปไปมามา ตัวเองนั่นแหละ ที่ประจานตัวเอง
เคยเจอคนด่าว่า "หน้าด้าน" มั่งหรือยังเนี่ย

#39 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:01

"อะไรควร อะไรไม่ควร แค่นี้ไม่รู้หรือไง??"

ไอ้พวกที่จ้องจะ อวย ก็ไม่รู้จะดันทุรังไปถึงไหนกัน -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#40 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

คงถือเป็นเคล็ด ต่อไปจะได้มีแต่คนเลีย

#41 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

เห็นไตเป็นบัวใต้โคลนตมจริงๆ หัวไม่มีวันโผล่เหนือน้ำแน่ ที่เค้าวิพากษ์กันเพราะว่าไม่เคยเห็นใครเอารูปนักโทษโกงกินแผ่นดิน ต้องหาเป็นผู้ก่อการร้ายอีกต่างหาก มาทำแสตมป์เชิดชูเกียรติ์เยี่ยงนี้ หัดใช้กะโหลกบ้างอย่าทำกลวงเหมือนนังกลวงตัวแม่หน่อยเลย

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน