Jump to content

- - - - -

การชุมนุมใหญ่ครั้งนี้ใครได้ใครเสีย...

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว..เหลือเวลาอีกสามสี่วันก่อนมีการชุมนุม..สมาชิกชาว สรท ลองออกมาวิเคราะห์สถานการณ์.กันเล่นๆ(แต่เอาแบบจริงๆจังๆนะครับ)มาดูความคิดเห็นของแต่ละคน..แล้วพอพ่านการชมนุมไปแล้ว.เรากลับมาดูว่าชาว สรท.อ่านเกมส์ได้แม่นยำแค่ไหน..ใครวิเคราะห์ได้ใกล้เคียงที่สุดมีรางวัลให้ครับ..มีสามร้างวัล.
1.ได้เป็นสมาชิกเสรีไทยฟรี 1ปี.. :wub:
2.ได้เป็นสมาชิกเสรีไทยฟรี 6 เดือน :wub:
3.ได้เป็นสมาชิกเสรีไทยฟรี 3เดือน. :wub:

........................... :D :D :D :D :D :D :D ................................

#2 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

เรียนตามตรงนะครับ พี่คนไทย

ผมไม่รู้จักเสธ.อ้าย และ ผมก็เพิ่งจะรู้ว่า เสธ.อ้าย สนิทกับ เสธ.หนั่น
ผมก็ไม่รู้ว่า เสธ.หนั่น ตอนนี้ ใจเป็นยังไง เพราะได้ข่าวว่าเคย วิ่งปรองดองกับทักษิณอยู่ช่วงนึง
และ ทำไมที่ผ่านมา เสธ.อ้าย ไม่เคยออกมาวิจารณ์อะไรรัฐบาลออกสื่อเลย
เงียบมากๆ
การที่เงียบมาตลอดแบบนี้ แล้ว จู่ๆประกาศชุมนุม มันทำให้ผม เดาภาพไม่ออกเลย
เรื่อง จำนวน คนชุมนุม เพราะเหมือนสินค้าที่คนไม่คุ้นเคย
พี่คนไทย ทำงานอยู่ที่่นึง อยู่ๆจู่ๆ มีคนข้ามห้วยจากทีไหนก็ไม่รู้ มาเป็นหัวหน้า
พี่จะเชื่อใจเขาได้ขนาดไหนครับ ว่าเขาจะเป็นหัวหน้าที่ดี หรือจริงใจกับลูกน้อง รักลูกน้อง อะไรเทือกนี้
แน่นอนว่า นี่เป็น อุปสรรค เบอร์ 1 ของการดึงฐานมวลชน ที่ไม่ฝักไฝ่ฝ่ายใด ให้รู้สึกวางใจมาร่วมชุมนุม
ตอนนี้ ผมฟังแต่วิทยุ ผู้จัดการ และ ASTV แกนนำหลายคนก็ชมเสธ.อ้ายมากนะครับ
เขาค่อนข้างจะมั่นใจ เสธ.อ้ายมาก แล้วออกประกาศย้ำวันชุมนุมบ่อยมาก
อันนี้ก็ส่วนนึงที่จะต้องช่วยกัน
ASTV ออกทุกรายการครับ เรื่องนี้ ดูตลอด

นั่นคือ ต่อจากนี้ไป เสธ.อ้าย ต้อง ออกสื่อ ต้องย้ำจุดยืน ให้บ่อยกว่านี้ครับ
อาจจะเขียนบทความ ให้สัมภาษณ์ หรือ ออกงานเยี่ยมมวลชนในแต่ละพื้นที่
ไม่ต่างจากหาเสียงเลยครับ
เพื่อสร้างความคุ้นเคยครับ
หรือไม่งั้น ก็ต้องชุมนุม ต่อเนื่อง เช่น ทุกวันเสาร์ หรือวันอาทิตย์ ทุกอาทิตย์ ไปเรื่อยๆ
คนจะรู้จักท่าน และ แนวทางของกลุ่แกนนำของท่านมากขึ้นเอง

เอาง่ายๆ
สมมติ ถ้าเสธ.อ้าย หลอก พวกเรา มาชุมนุม
เราจะถูกปราบอย่างโหดร้ายที่สุด ยิ่งกว่า 6 ตุลาอีก
ต่อไป จะไม่มีใครสามารถ เรียกชุมนุมได้อีกเลยครับ
เพราะ มันจะเกิด ความไม่ไว้วางใจขึ้น
นี่คือ จุดใหญ่ที่ต้องระวัง

ใครได้ ใครเสีย
ถ้าเสธ.อ้าย จริงใจ ทำจริงๆ ประเทศชาติและประชาชน มีแต่ได้
แต่ถ้าเสธ.อ้าย หลอกเรา นั่นคือ รัฐบาลและทักษิณ มีแต่ได้ครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ผมไม่เห็นด้วยกับคุณมังกือดำอย่างยิ่ง
เพราะเป็นไปไม่ได้ที่จะโดนหลอกมาให้ปราบ
ในการนัดชุมนุมครั้งแรก การชุมนุมที่ก่อให้โอกาสในการล้อมปราบ
สังหารหมู่ ต้องออกมานอกถนน ต้องมีจำนวนมากระดับหลายหมื่นขึ้นไป

และที่สำคัญ ตอนนี้สื่อแป๊ะโจมตีการชุนมุมครั้งนี้ ด้วยการดิสเครดิต
เมื่อเช้าก็เปิดเจอพอดี ในเว็บ manager ก็มี งานนี้ใครได้ไม่รู้ แต่คนเสีย
ออกมาดิ้นพลาดๆ แล้วล่ะ

#4 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ผมเองก็ไม่ได้รู้จักกับแกเป็นการส่วนตัวนะครับ..แต่รุ่นพี่ผมสนิทกันกับแกครับ..เพราะแกเป็นคนเงียบเอาจริงเอาจัง.(พูดง่ายนักเลงนายทหารรุ่นเก่า..)

เรื่องความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์..มาอันดับหนึ่งครับ..เอาแค่นี้ก่อน..

#5 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

พรรคควายแดงมีแต่ได้กับได้งานนี้ ไม่มีเสีย

รัฐบาลนี้กำลังอยู่ในช่วงขาลง

ม็อบกระจอกพวกนี้มันหารู้ไม่กำลังยื่นบันไดให้นายกปูลงจากอำนาจแบบสง่างาม

รัฐบาลนี้ยิ่งอยู่นานๆไปมันมีแต่เสื่อมถอยลดความนิยมเองลงไปเรื่อยๆ

โดยที่พวกเราไม่ต้องไปประท้วงตามท้องถนนเลย

แค่พยายามเปิดศึกทางด้านสื่อ

นำข้อผิดพลาดจากนโยบายของพรรคควายแดงบอกให้คนหมู่มากได้รับรู้แค่นั้นพอ

ปล่อยให้พรรคควายแดงแสดงความเชี้ ยๆออกมาเรื่อยๆ

เพราะความที่บริหารงานไม่เป็น

เดี๊ยวปัญหาทั้งหมดมันจะพุ่งตรงไปที่่พรรคควายแดงเอง

พวกควายแดงด้วยกันเองนี่แหละต่อไปมันจะตาสว่างแล้วหันไปขวิดเจ้านายของมัน เพราะความเดือดร้อนมาถึงพวกมันแล้ว

ใจเย็นๆอีกนิดอาจต้องใช้เวลนานหน่อย 8ปีหรือ12ปี

ม็อบกระจอกๆแบบนี้ไม่มีทางล้มรับบาลนี้ได้ถ้าใช้แนวทางสันติ

แต่ถ้าใช้ความรุนแรงก่อจลาจล ฆ่าพวกเดียวกันเองเพื่อกระตุ้นคนต่อต้านแม้วให้ออกมาร่วม

รัฐบาลนี้มีสิทธิ์ล้มได้ถ้าใช้แนวทางแบบนี้

แต่คิดหรอว่าควายแดงจะยอมอยู่นิ่ง

เมื่อพ่อมันโดนรังแก

รับรองวายแดงจะออกมาปกป้องแน่ๆ เกิดจลาจลใหญ่ชัว

พรรคควายแดงมีแต่ได้กับได้อีกงานนี้

ถือโอกาสปราบพวกต่อต้านไปในตัว แถมได้รับความชอบธรรมด้วยเพราะเขามาจากรัฐบาลเลือกตั้ง

ควาย 15 ล้านตัวเลือกเขามา มิงจะมาล้มเขาง่ายๆได้ไง

ถ้ามิงอยากล้มเขาให้ได้โดยที่พรรคควายแดงหาข้ออ้างไม่ได้เลย

พวกมิงต้องไปชนะเขาด้วยสนามเลือกตั้ง

#6 ขุนพลไร้พ่าย

ขุนพลไร้พ่าย

น้องเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

แล้วถ้าเป็นการ ชุมนุม เพื่อหาทางลงให้กับรัฐบาลที่กำลังล้มละลาย ล่ะ?
ผมว่า ผล มันยังไม่สุกงอมอย่างเต็มที่เลย ไหนจะเรื่องยื่นอภิปรายไม่ไว้วางใจ ไหนจะเรื่อง แถ-ลง ผลงานของรัฐฯ ในรอบ1ปี ยังไม่ออกมาเลย มันดูรีบๆชอบกล รึผมคิดไปเอง

ถ้ารัฐหาทางลงได้ จะใช้เป็นข้ออ้างที่ชอบธรรมในการกลับมาได้อีก ฟอกตัวได้ดีเลยทีเดียว เพราะเค้ามีมวลชนที่หลับหูหลับตาเชื่ออยู่

#7 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

การชุมนุมสุดสัปดาห์นี้ เป็นจุดเริ่มต้น
จำนวนผู้ชุมนุม ขาจรจะมากหรือน้อยไม่มีผล เพราะเตรียมมวลชนไว้ล่วงหน้าแล้ว
ชุมนุมในสนามม้า ควบคุมความปลอดภัยง่าย
แถมจะชุมนุมเมื่อไหร่ สักกี่วัน ไม่มีอุปสรรคใดๆเลย
คาดว่าการชุมนุมคงผ่านไปได้อย่างราบรื่น ไม่มีเหคุรุนแรง

แต่จะเอาชนะใจประชาชนให้ได้ จุดกระแสให้ติด ต้องมีอะไรมากกว่านี้
ก็ต้องรอดูฝีมือเสธ.อ้ายว่าจะทำอย่างไร
ทำได้ดี ตำแหน่งนายกก็อยู่ไม่ไกล นาทีนี้คนไทยอยากได้ฮีโร่จะแย่อยู่แล้ว

Edited by paj044, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:22.

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#8 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

ผมก็รอชมเหมือนกันครับ แต่ที่ดูแกให้สัมภาษณ์ ช่อง TPBS เมื่อวาน
ก็มี 3 ข้อใหญ่ๆ ที่เรียกร้องให้รัฐบาลรับผิดชอบ คือ

1 เรื่องการจาบจ้วงสถาบัน ที่รัฐบาลไม่มีความจริงจังในการปราบปราม แถมดูจะสนับสนุนด้วยซ้ำ (เสธ แกพูดอย่างนี้เลย)
2 เรื่องที่รัฐบาลนี้เป็นนอมินี แม้ว ขาดความชอบธรรมในการบริหารประเทศ
3 เรื่องทุจริต ที่มีมากมายเหลือเกินในรัฐบาลชุดนี้

แกบอกว่าเป็นการให้ความรู้และข้อเท็จจริง แล้วให้ประชาชนใช้วิจารณญานตัดสินใจเอง ว่าจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ
แต่ผมว่างานนี้ มีแฉแน่นอน

#9 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

การชุมนุมสุดสัปดาห์นี้ เป็นจุดเริ่มต้น
จำนวนผู้ชุมนุม ขาจรจะมากหรือน้อยไม่มีผล เพราะเตรียมมวลชนไว้ล่วงหน้าแล้ว
ชุมนุมในสนามม้า ควบคุมความปลอดภัยง่าย
แถมจะชุมนุมเมื่อไหร่ สักกี่วัน ไม่มีอุปสรรคใดๆเลย
คาดว่าการชุมนุมคงผ่านไปได้อย่างราบรื่น ไม่มีเหคุรุนแรง

แต่จะเอาชนะใจประชาชนให้ได้ จุดกระแสให้ติด ต้องมีอะไรมากกว่านี้
ก็ต้องรอดูฝีมือเสธ.อ้ายว่าจะทำอย่างไร
ทำได้ดี ตำแหน่งนายกก็อยู่ไม่ไกล นาทีนี้คนไทยอยากได้ฮีโร่จะแย่อยู่แล้ว

ผมค่อนข้างเห็นด้วยนะครับ นี่เป็นแค่การเริ่มต้นนับหนึ่งจาก
คนอีกกลุ่มที่ไม่ใช่แดงใช่เหลือง ไม่ได้มีอะไรมากมายเลย
จะจุดติดหรือเปล่ายังไม่รู้ จึงไม่ใช่การหลอกคนมาตาย
อย่างที่ "เหลือง" พยายามใส่ร้าย เพื่อกีดกันไม่ให้คนไปร่วมด้วย
และก็ไม่สามารถทำให้ใครต่อใครสะเทือนได้ ต้องรอดูครั้งที่ 5-6
นู้น ถึงจะได้รู้กัน

เห็นด้วยก็ไป ไม่เห็นด้วยก็อยุ่กะบ้าน
ทำไมบางกลุ่มถึงดิ้นแรงจัง

#10 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

ไม่เคยไว้ใจเฉลิม

Attached Images

#11 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

ผมขอพูดเป็น 2 ประเด็นนะครับ

เห็นด้วย ที่จะมีการให้ความจริงกับประชาชน ว่า รัฐบาลบริหารประเทศ ผิดพลาดอย่างไร ทั้งเชิงนโยบาย และ การทุจริต
คิดว่าคงได้ประโยชน์บ้าง เพราะ ถ้า ทีวีสื่อหลัก มาทำข่าว จะได้ให้ประชาชนที่ติดตามสื่อเหล่านี้ ได้รู้ด้วย (ถ้าไม่มีการตัดเนื้อหา การพูดบนเวทีออก)

ไม่เห็นด้วย ถ้าจะขยายไปล้อม ทำเนียบ แล้ว เกิดความรุนแรงตามมา

ไม่ใช่ อยากเห็น ปูนาเป็นนายกนาน ๆ แต่ผมคิดว่า ตัวเองรับรู้เกี่ยวกับผลเสียของการใจร้อน แล้วเสียการมาแล้ว จาก ปฏิวัติปี 2549 ประชาชน ยังไม่ได้รับผลจากการบริหารประเทศแย่ ๆ ถึงขีดสุด

ทำให้เขาเหล่านั้น กลับไปเห็นใจ ทักษิณ และตำหนิ ทหาร ซึ่งสุดท้ายแล้ว ก็ได้พรรคของทักษิณกลับมาอีก เรียกว่า กลับมาเจ็บซ้ำแผลเก่า ให้ลึกลงไปอีก

ไหน ๆ ก็เจ็บแล้ว ครั้งนี้ ก็เจ็บให้ถึงที่สุด ประชาชนเมื่อเจอเข้ากับตัว รู้ซึ้งถึง ผลการบริหารประเทศ แบบนี้แล้ว จะได้เลิกให้การสนับสนุนซักที

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#12 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

ผมค่อนข้างเห็นด้วยนะครับ นี่เป็นแค่การเริ่มต้นนับหนึ่งจาก
คนอีกกลุ่มที่ไม่ใช่แดงใช่เหลือง ไม่ได้มีอะไรมากมายเลย
จะจุดติดหรือเปล่ายังไม่รู้ จึงไม่ใช่การหลอกคนมาตาย
อย่างที่ "เหลือง" พยายามใส่ร้าย เพื่อกีดกันไม่ให้คนไปร่วมด้วย
และก็ไม่สามารถทำให้ใครต่อใครสะเทือนได้ ต้องรอดูครั้งที่ 5-6

เห็นด้วยก็ไป ไม่เห็นด้วยก็อยุ่กะบ้าน

ที่เขาดิ้นเพราะเขากลัวว่านายกปูมันจะใช้โอกาสนี้ละสละตำแหน่งลาออกหรือยุบสภาแล้วเลือกตั้งใหม่

ถามหน่อยว่าถ้าเลือกตั้งตอนนี้คิดว่าใครจะชนะ

พรรคแมลงสาปหรอจะชนะเลือกตั้ง ถุย เลือกตั้งตอนนี้ก็แพ้อีก

พรรคควายจะชนะอีกตามเคย แถมได้ฟอกตัวกลับมาเป็นรัฐบาลใหม่อีกแบบสง่างาม

อยู่นิ่งๆไม่ต้องไปทำไรเลย ไปแข่งม้าต่อไปนะดีแล้ว

#13 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

“ถนนทุกสายมุ่งสู่สนามม้ากับลูกผู้ชายชื่ออ้าย”

http://www.oknation....2/10/24/entry-1

ผมเชื่อมั่นเจ้าของบล็อกฮะ

Edited by Dog Someman, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:41.

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#14 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ที่เขาดิ้นเพราะเขากลัวว่านายกปูมันจะใช้โอกาสนี้ละสละตำแหน่งลาออกหรือยุบสภาแล้วเลือกตั้งใหม่

ถามหน่อยว่าถ้าเลือกตั้งตอนนี้คิดว่าใครจะชนะ

พรรคแมลงสาปหรอจะชนะเลือกตั้ง ถุย เลือกตั้งตอนนี้ก็แพ้อีก

พรรคควายจะชนะอีกตามเคย แถมได้ฟอกตัวกลับมาเป็นรัฐบาลใหม่อีกแบบสง่างาม

อยู่นิ่งๆไม่ต้องไปทำไรเลย ไปแข่งม้าต่อไปนะดีแล้ว

เพราะประเทศเราขาดตัวเลือก ประชาชนส่วนใหญ่ตอนนี้
ไม่ต้องการคนในสายการเมืองอีกแล้ว อยากได้ทางเลือกใหม่
คนส่วนใหญ่ไว้ใจทหาร แต่ก็ไม่อยากให้เกิดการปฏิวัติ
บางที... เราอาจได้ทางเลือกใหม่จากการชุมนุมคราวนี้ก็ได้นะ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#15 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

“ถนนทุกสายมุ่งสู่สนามม้ากับลูกผู้ชายชื่ออ้าย”

http://www.oknation....2/10/24/entry-1

ผมเชื่อมั่นเจ้าของบล็อกฮะ

พลโท นันทเดช เก่งเรื่องข่าวกรองครับ ตามอ่านของท่านอยู่ที่ โอเค

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#16 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

ไมได้สร้างความวุ่นวายให้บ้านเมือง ก็ไม่ถือว่ามีใครเสีย
แต่รัฐบาลจะรู้สึกดีหรือไม่ดี อันนั้นก็คงเห็นจากท่าทีของเฉลิมไปแล้ว
ส่วนคนที่ไปร่วมชุมนุมแสดงออก ก็ถือว่าเป็นการใช้สิทธิ์ส่วนบุคคล
ไม่ชอบที่รัฐบาลนี้กำลังถลุงเงินภาษีด้วยนโยบายเอาเงินฟาดหัวชาวนา
เพื่อซื้อราคาให้ตัวเอง
ไม่ชอบรัฐบาลนี้ที่อยู่ร่วมกับคนล้มเจ้า โดยไม่ได้ตะขิดตะขวงใจ
และปล่อยสวะเหล่านี้ใด้เหิมเกริมอย่างอิสระเสรี
ไม่ชอบให้ประเทศไทยมีการบริหารในระบอบวงศาคณาชินวัตร
ที่กำลังกอบโกยเอื้อเฟื้อผลประโยชน์กันอย่างเอิกเกริก

ใครจะได้ หรือใครจะเสียก็ช่าง คงไม่สามารถห้ามความรู้สึกที่"ไม่ชอบ"
และ "รังเกียจ" ของประชาชนผู้เสียภาษีบริสุทธิ์ไม่ได้
ไปด้วยใจ แสดงออกด้วยความสงบ อาจจะเป็นสิ่งที่น่ากลัวมากกว่า
การเผา ทำลาย เพราะชุมนุมด้วยการถูกปลุกปั่น ยุยง
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#17 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

รู้จักคำว่า "ประชาธิปไตย" หรือไม่
ถ้ามันจะยุบ มันก็อ้างได้ร้อยแปด หรือไม่ก็
จัดชุมนุมเองก็ได้ ถ้ายุบตอนนี้มันไม่ง่าย
เหมือนคราวที่แล้ว เอาแค่จะหาเสียยังไง
"ทำทันที" ยังไม่เคยเกิดขึ้นเลยแม้แต่นโยบายเดียว
แค่ห่วง กลัวโดนแย่งมวลชนเท่านั้นเอง เพราะคนเริ่ม
อึดอัด "เหลือง" ไม่ทำอะไรสักที เอาแต่ด่ามาร์คกับ
ปชป. อย่างเดียว

#18 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

เห็นด้วยกับ หลาย ๆ คน แต่ขอยืนยัน
( ไง ๆ ก็จะ ย่อง ไปดู ) เรามันพวก-

สอดรู้ สอดเห็น..อยู่แล้ว ...กลุ่มประชา-

ชนทนไม่ไหว... กลุ่มใหม่แกะกล่อง เรา

ยังย่องไปดูเลย. งานเสธฯ อ้ายนี่ พลาดได้ไง.

#19 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

ขอบารมีพระสยามเทวาธิราช พระแก้วมรกต สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง
จงคุ้มครองและเป็นพลังให้ เหล่าผู้รักและหวังดีต่อชาติบ้านเมืองจริงๆ จงมีชัยชนะ
ถ้าเสธ.อ้าย ทำเพื่อชาติบ้านเมืองจริงๆ
แม้ความตายของปวงชนก็จะดลบันดาลให้ท่านได้รับชัยชนะ

ปลดปล่อยพวกเราจากการกดขี่และรีดนาทาเร้นภาษี ปู้ยี่ปู้ยำภาษีของเรา
ด้วยเถอด

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#20 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

คนไทยเขาต้องการคนนำธงฮะ ปชป.นำธงไม่ได้เพราะต้องเล่นบทบาททางสภา
ส่วนหมาเฝ้าบ้านไม่ทำหน้าที่ ลองดูประวัติว่าเสธ.อ้ายสนิทกับใครบ้าง
งานนี้เพื่อชาติและปกป้องสถาบันฮะ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#21 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

อ่านหมดเเล้ว 2 บรรทัด คิดว่าไม่มีอะไร มีประท้วงหรือไม่มีก็คงเหมือนเดิม ทักษิณมันไม่สะเทือนหรอก หวังเเต่ว่าคงไม่ไปรบกวนชีวิตประจำวันของผู้คนเเถวนั้น

อ่านกระทู้ที่เเปลกใจมากๆคือ ยังมีผู้คนคิดว่าคนอย่างทักษิณจะให้ยิ่งลักษณ์ยุบสภานะ

ต่อให้คนกินดินทั้งประเทศ พวกนี้ก็ไม่ยอมปล่อยอำนาจในมือหรอก ถ้าไม่เเก่ตายตามธรรมชาติ ชาวบ้านก็ด่ากันเองต่อไปถูกใจไอ้พวกนี้นักละ ตกง่ายป

Edited by จีรนุช, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:34.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#22 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

สถานการณ์ยังไม่สุข ถามว่า เรื่องความ เลวร้ายของรัฐบาลนี้มีคนรู้มากแค่ไหน คนที่ ฉันหากินหาอยู่ จะเข้าใจถึงหายนะ ที่จะเิกิดขึ้นหรอ คนในเมืองรอคนนอกเมืองดีกว่า เพราะแต่ก่อนมีคำกล่าวว่า คนชนบทตั้งรัฐบาล คนเมืองล้มรัฐบาล สุดท้าย มันก็มาแน่เดิมอีก ถ้าในคนที่เลือกมันมาสำนึกเอง(ผมว่ายากมากๆ) แต่ลอง ชาวด์เสียง ของ ฝั่งตรงข้ามก่อนดีกว่า ถ้ายังไม่เงียบลงอย่าพึงเลย มันจะเป็นการปลุก ผี ถ้าคนยังคิดว่าพวกฉันของฉัน รับรองได้ว่า มีเรื่องกันอีกแน่ คงต้องใช้แผนกุยแกบอกโจโฉก่อนตาย
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#23 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

รออ่านความเห็นท่านโจโฉครับ คงมีอะไรเด็ดๆเล่าให้ฟังบ้าง

#24 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

คงไม่มีอะไร วันเดียวเลิก

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#25 joepattawut

joepattawut

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

เห็นด้วยกับ หลาย ๆ คน แต่ขอยืนยัน
( ไง ๆ ก็จะ ย่อง ไปดู ) เรามันพวก-

สอดรู้ สอดเห็น..อยู่แล้ว ...กลุ่มประชา-

ชนทนไม่ไหว... กลุ่มใหม่แกะกล่อง เรา

ยังย่องไปดูเลย. งานเสธฯ อ้ายนี่ พลาดได้ไง.

********* เห้นด้วย 1 เสียง ครับ ดอดไปชมด้วย ครับ.....

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:43

อ่านกระทู้ที่เเปลกใจมากๆคือ ยังมีผู้คนคิดว่าคนอย่างทักษิณจะให้ยิ่งลักษณ์ยุบสภานะ

เท่าที่ผมอ่านบทความเกี่ยวกับเีรื่องนี้ คนที่พูดแบบนี้มาจากฝั่งเสื้อเหลืองทั้งนั้นครับ
ประมาณว่าการขุมนุมยิ่งเข้าทางรัฐบาล ทำให้หาเหตุยุบสภาหนี บลาบลาบลา

ใครมันจะยุบสภาตอนนี้ เงินยังกอบโกยได้มาไม่พอยาไส้เลย
เงินเลือกตั้งจะไปมีได้ยังไง เลือกตั้งทีใช้เงินหว่านเป็นหมื่นล้านเน้อ
นักการเมืองไม่มีใครเขาอยากเลือกตั้งใหม่บ่อยๆหรอก จนตายห่านเรย
gladiator 1.jpg

#27 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

เหอ เหอ เหอ ผมเห็นด้วยกับเรื่องการปกป้องสถาบัน เรื่องเดียวเท่านั้น
ส่วนไอ้เรื่อง นอมินี เรื่องโกงนี่ มันเป็นเรื่องของข้อกฎหมาย มันจะไปไล่
เขาได้ยังไง ผิดก็ฟ้องร้องดำเนินคดีไปซี 555

ถามตัวเราเอง เราก็ได้คำตอบเอง ว่าเราจะไปร่วมชุมหรือไม่ เพราะอะไร

ผมไปแน่ เพราะผมต้องการคำตอบว่า รัฐบาลนี้จะจัดการไอ้พวกหมิ่นสถาบัน
อย่างไร ส่วนใครจะทำอะไร พาไปไหน เราคิดเองได้ว่าควรหรือไม่ เพราะเราไม่ใด้
ถูกปลุกปั่นหรือเป่ากระหม่อมให้มาชุมนุม เรามีเป้าหมายชัดเจนว่าต้องการอะไร

จึงอยากให้ผู้ทีรักสถาบัน ปกป้องสถาบัน ออกไปแสดงตัวให้มันรู้ว่า เราไม่ได้
ปกป้องกันอยู่แค่ในเว็บ เท่านั้น

5555

#28 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

เท่าที่ผมอ่านบทความเกี่ยวกับเีรื่องนี้ คนที่พูดแบบนี้มาจากฝั่งเสื้อเหลืองทั้งนั้นครับ
ประมาณว่าการขุมนุมยิ่งเข้าทางรัฐบาล ทำให้หาเหตุยุบสภาหนี บลาบลาบลา

ใครมันจะยุบสภาตอนนี้ เงินยังกอบโกยได้มาไม่พอยาไส้เลย
เงินเลือกตั้งจะไปมีได้ยังไง เลือกตั้งทีใช้เงินหว่านเป็นหมื่นล้านเน้อ
นักการเมืองไม่มีใครเขาอยากเลือกตั้งใหม่บ่อยๆหรอก จนตายห่านเรย

งานนี้ "เหลือง" ดิ้นแรงกว่า "แดง" เยอะเลย
ว่าไหม?

#29 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

เหลืองเขามีแผน
ใจเย็นๆครับ
รับรอง ไม่ผิดหวัง
55555

#30 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:40

ใจเย็นๆครับ
55555

คงไม่ใช่ดึงทหารมาเล่น แล้วพอถึงเวลาไม่ได้อย่างใจก็ด่าสาดเสีย เทเสียอีกนะครับ ฮ่า ฮ่า พวกผมเอือมการกระทำแบบนี้ของสีเหลืองบางจำพวกอยู่เหมือนกันนะครับ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#31 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ผมเองก็ไม่ได้รู้จักกับแกเป็นการส่วนตัวนะครับ..แต่รุ่นพี่ผมสนิทกันกับแกครับ..เพราะแกเป็นคนเงียบเอาจริงเอาจัง.(พูดง่ายนักเลงนายทหารรุ่นเก่า..)

เรื่องความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์..มาอันดับหนึ่งครับ..เอาแค่นี้ก่อน..

ขอให้เป็นจริงอย่างที่คุณคนไทยบอกนะครับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตรย์
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#32 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

เหลือง-แดง
รับส่งลูกกันได้ดีจริงๆ ใจดีตั้งกระทู้ "ยุบสภา" แล้ว

#33 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

ไปเพราะรักและเทิดทูน สถาบันครับ ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#34 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

ผมก็ไป :)

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

ผม

แล้วถ้าเป็นการ ชุมนุม เพื่อหาทางลงให้กับรัฐบาลที่กำลังล้มละลาย ล่ะ?
ผมว่า ผล มันยังไม่สุกงอมอย่างเต็มที่เลย ไหนจะเรื่องยื่นอภิปรายไม่ไว้วางใจ ไหนจะเรื่อง แถ-ลง ผลงานของรัฐฯ ในรอบ1ปี ยังไม่ออกมาเลย มันดูรีบๆชอบกล รึผมคิดไปเอง

ถ้ารัฐหาทางลงได้ จะใช้เป็นข้ออ้างที่ชอบธรรมในการกลับมาได้อีก ฟอกตัวได้ดีเลยทีเดียว เพราะเค้ามีมวลชนที่หลับหูหลับตาเชื่ออยู่

ผมเห็นด้วยครับ

#36 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว..เหลือเวลาอีกสามสี่วันก่อนมีการชุมนุม..สมาชิกชาว สรท ลองออกมาวิเคราะห์สถานการณ์.กันเล่นๆ(แต่เอาแบบจริงๆจังๆนะครับ)มาดูความคิดเห็นของแต่ละคน..แล้วพอพ่านการชมนุมไปแล้ว.เรากลับมาดูว่าชาว สรท.อ่านเกมส์ได้แม่นยำแค่ไหน..ใครวิเคราะห์ได้ใกล้เคียงที่สุดมีรางวัลให้ครับ..มีสามร้างวัล.
1.ได้เป็นสมาชิกเสรีไทยฟรี 1ปี.. :wub:
2.ได้เป็นสมาชิกเสรีไทยฟรี 6 เดือน :wub:
3.ได้เป็นสมาชิกเสรีไทยฟรี 3เดือน. :wub:

........................... :D :D :D :D :D :D :D ................................

จริงไปได้หลายรูทนะ ฉะนั้นผมไม่ขอตอบเพราะรางวัลมัน
ยังไงไม่รู้
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#37 eAT

eAT

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

จริงไปได้หลายรูทนะ ฉะนั้นผมไม่ขอตอบเพราะรางวัลมัน
ยังไงไม่รู้

หมายความว่า ไม่ว่าจะได้รางวับไหน ก็จะถูกยึดสมาชิก
ถ้าครบเวลาตามกำหนด ดังนั้นจึงไม่ควรหลงตอบครับ :P

Edited by eAT, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:53.

#38 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

ยังไงไม่รู้

หมายความว่า ไม่ว่าจะได้รางวับไหน ก็จะถูกยึดสมาชิก
ถ้าครบเวลาตามกำหนด ดังนั้นจึงไม่ควรหลงตอบครับ :P

แหมๆๆๆทำไมต้องมาเฉลยตอนนี้ละท่าน....อุเม่..... :ph34r:

#39 ปลายแสง

ปลายแสง

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

รักในหลวงเป็นปกติอยู่แล้ว...แต่ที่ไปแน่ๆเพราะอยากเห็นตัวเป็นๆเสธ.อ้ายอ่ะ

#40 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:35

มวลชน..หลับหู หลับตา ( เชื่ออยู่แล้ว ) เสียงเป็นกอบ

เป็นกำ..( อย่าให้เป็นกรรม ) ก็แล้วกัน เสียงวิเคราะห์

มันเป็นไปหลายทาง.ผมก็จะ.ย่อง.ไปดูหน้า เสธฯ อ้าย.

เพราะ ( คาดไม่ถึง ) ว่า เสธฯ อ้าย จะเป็นหัวหอกครั้งนี้

มันดูเหมือน ( ฝนตก แดดออก ) เอาอีก 2 วันก็รู้เรื่อง.

#41 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ใจเย็นๆครับ
55555

คงไม่ใช่ดึงทหารมาเล่น แล้วพอถึงเวลาไม่ได้อย่างใจก็ด่าสาดเสีย เทเสียอีกนะครับ ฮ่า ฮ่า พวกผมเอือมการกระทำแบบนี้ของสีเหลืองบางจำพวกอยู่เหมือนกันนะครับ

ทหารคงไม่โง่หรอกครับ ที่จะให้ใครดึงมาใช้ได้ง่ายๆ
จริงๆแล้ว ก็เพราะกลัวโง่นี่แหละ ทำให้ไม่กล้ากระดิกตัวทำอะไร
คนรักทหาร ก็ต้องด่าทหาร
ส่วนคนเกลียดทหาร ก็ชม เพราะ ทหารไม่กระดิก ก็เลยไม่เป็นผลร้ายกับเขา
คุณนารายณ์ ต้องดูให้ดีๆนะครับ

คนด่า ไม่ใช่เพราะเกลียด ก็มี
คนชม แต่ในใจลึกๆ รอเสียบตูดอยู่ ก็มาก

ต่างคนต่างต้องทำหน้าที่ครับ
ถ้านั่งคิดกันแต่ว่า จะ เข้าทางใคร หรือ กลายเป็นโดนใครหลอกใช้ สุดท้าย
เราเองแหละจะเสียครับ
เพราะ อยู่เฉยๆ หรือ ไม่ทำอะไร ก็คือ เข้าทางเสื้อแดงอีก
ผมพูดถูกไหมครับ

ผมไม่เคยคิดว่าใครจะดึงทหารมาเล่นได้นะครับ
ในสายโรงเรียนลูกผู้ชาย คนเรียนเก่งจะไปเรียน ตำรวจ กับ ทหาร กันเป็นอันดับ1
ถ้าระดับนี้ โง่ ให้ใครจูงจมูกเล่นได้
สถาบันทหาร อยู่มาไมได้ถึงวันนี้หรอกครับ

ผมเองถ้าได้เรียน จปร. วันนี้ ผมก็คงไม่ต่างจากท่านสะพรั่งหรอก
ผมจะไม่มีวัน หน่อมแน้ม คำรามแบบแมวเหมียว เหมือนท่านประยุทธ์หรอก
ลูกน้องตายไปกี่คน ระดับหัว ที่มีความจงรักภักดีเป็นยอด
ตายฟรี แถม คนที่มีชีวิตอยู่จะโดนขึ้นศาลอีก
เพราะอะไรล่ะครับ
เพราะว่าถ้าขยับไปทางไหน ก็จะเข้าทางคนนั้น คนนี้ คิดว่า จะโดนลากโดนจูง
ก็เลยอยู่เฉยๆ
อยู่เฉยๆ นั่นแหละ เท่ากับว่า เข้าทางเสื้้อแดง นปช. และ ทักษิณ
งานนี้ ผมพูดได้หรือเปล่าว่า เสื้อแดงก็ลาก กองทัพให้เข้ามาเครื่องมือเหมือนกัน

#42 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

เป็นการรวมพลัง เพื่อสร้างความเกรงใจต่อรัฐบาลรึเปล่า?
ถ้ารวมกลุ่มกันติด มีบุคคลที่มีพลัง อำนาจ บารมีเป็นศูนย์กลาง เท่านั้น รัฐบาลจะทำอะไรก็ต้องเกรงใจกันบ้างล่ะ..
อีกอย่างไม่รู้จะเกี่ยวกันรึเปล่านะ จากข่าวนี้
ทักษิณเตรียมล่อนลง สนามบินท่าขี้เหล็ก วันที่ 2 พ.ย.นี้ http://apacnews.net/news/?p=33430
การนัดการชุมนุมดูเหมือนว่า นัดแบบไม่ทันตั้งตัวด้วยซ้ำ

เราเห็นด้วยถ้านัดชุมนุมเพื่อแสดงพลัง และให้ความจริงกับประชาชน แต่ไม่เห็นด้วยถ้าจะล้มรัฐบาล
สนับสนุน ปู 8 ปีตามมติของบอร์ดจ้าาาา

#43 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

กระทู้-การชุมนุมใหญ่ครั้งนี้ใครได้ใครเสีย...
ความเห็น-ว.5 โฟร์ซีซั่นใครได้ใครเสีย...

#44 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

"เสือตัวใหญ่เวลาจะขย้ำเหยื่อ เวลาเคลื่อนไหวยิ่งต้องเงียบเชียบ เพราะความที่มันตัวใหญ่ ถ้าขยับแรงไป มันจะไปกระทบสิ่งรอบๆตัวทั้งหมด และที่สำคัญ เหยื่อ มันจะรู้ตัวและการล่าจะล้มเหลวครับ"

ทักษิณกระเด็นออกนอกประเทศ ก็เพราะคิดว่าทหารจะไม่ทำอะไรไม่ใช่หรือครับ ใจเย็นๆ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน