Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าวันนี้ไม่ได้มาจากก๊วนกอล์ฟ จากคน 2 คนที่หาเช้ากินค่ำในจังหวัดที่ "แดง" ที่สุดจังหวัดหนึ่ง (อยากให้คนของ ปชป. เข้ามาอ่าน)

• Please log in to reply
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

*
POPULAR

ก่อนเริ่มกระทู้นี้ผมขอบอกถึงความฝันและความตั้งใจของผมเสียก่อน

"ผมอยากเห็นจังหวัด "สีแดง" สลาย และ หมดไปจากผืนแผ่นดินไทย

และหลอมรวมเป็นสีของธงชาติเช่นเดียวกับจังหวัดอื่นๆ และ การเผยแพร่

ข้อมูลข่าวสารให้ประชาชนในประเทศนี้รู้ทุกแง่ทุกมุมมิใช่ด้านเดียวอย่างทุกวันนี้"

วันนี้ผมมีธุระไปพบปะตระกูลใหญ่ตระกูลหนึ่งในอยุธยา ซึ่งเป็นจังหวัดสีแดง

อย่างที่ได้ทราบ และมีโอกาสได้พูดคุยกับคนหาเช้ากินค่ำสองท่าน

และอยากให้คนของประชาธิปัตย์เข้ามาอ่าน และ ใช้สิ่งที่อ่านจากกระทู้

อันแสนต่ำต้อยน้อยนิดของผมนี้ เป็นเศษเสี้ยวหนึ่งใน

"ความรู้ หรือ เกล็ดเล็กๆน้อยๆ" ถ้าท่านหมายจะ "ปักธง" ในจังหวัดสีแดง

แห่งนี้ ผมเชื่อมั่นในแนวทางสลายจังหวัดสีแดง หนึ่งในแนวทางที่สลายลงได้

ก็ต้องมีธง ตัวแทน ส.ส. ของพรรคประชาธิปัตย์ ปักลงบนพื้นที่สีแดง

ต้องพรรคประชาธิปัตย์ เท่านั้น!!!!! ถ้าพรรคอื่นที่พร้อมโอนเอนได้ทุกเมื่อจังหวัด

สีแดงไม่มีวันสลายไปจากประเทศเราหรอกครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

แมงสาป ไม่มีทางทำได้

เชียงใหม่ ยังแพ้ เลย -_-

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

เรื่องแรก: พูดคุยกับ มอเตอร์ไซค์รับจ้างหญิง

สุภาพสตรีท่านนี้ทำผมอึ้ง เมื่อในข้อมูลความคิดของผมคือ คนทำอาชีพนี้

ต้องผู้ชายเท่านั้น และ ทึ่งในความมุมานะต่อสู้ชีวิตของเธอ แต่..........

เราคุยในมุมการเมืองกันครับ เธอพูดถึง ส.ส. ท่านหนึ่งสังกัดพรรคเพื่อไทย

ที่ได้ดิบได้ดีเป็น รมต. เธอพูดชื่นชม ส.ส. ท่านนี้มากว่าซื่อสัตย์ สุจริต ไม่คดโกง

มีพื้นเพมาจากลูกหลานชาวนา ผู้คนรักใคร่ ฯลฯ เธอชื่นชมตัวแทนของเธอจากใจจริงๆ

อันนี้เราไม่ต่อล้อต่อเถียงกับเธอครับ ถึงเรารู้ว่าอะไรเป็นอะไร

เดี๋ยวมาต่อเรื่องถัดไปครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

เรื่องแรก: พูดคุยกับ มอเตอร์ไซค์รับจ้างหญิง

สุภาพสตรีท่านนี้ทำผมอึ้ง เมื่อในข้อมูลความคิดของผมคือ คนทำอาชีพนี้

ต้องผู้ชายเท่านั้น และ ทึ่งในความมุมานะต่อสู้ชีวิตของเธอ แต่..........

เราคุยในมุมการเมืองกันครับ เธอพูดถึง ส.ส. ท่านหนึ่งสังกัดพรรคเพื่อไทย

ที่ได้ดิบได้ดีเป็น รมต. เธอพูดชื่นชม ส.ส. ท่านนี้มากว่าซื่อสัตย์ สุจริต ไม่คดโกง

มีพื้นเพมาจากลูกหลานชาวนา ผู้คนรักใคร่ ฯลฯ เธอชื่นชมตัวแทนของเธอจากใจจริงๆ

อันนี้เราไม่ต่อล้อต่อเถียงกับเธอครับ ถึงเรารู้ว่าอะไรเป็นอะไร

อยากถามท่านผู้อาวุโส รมต. คนนั้นชื่ออะไรเหรอครับ พอดีผมนึกไม่ออก คนที่มีคำว่า ซื่อสัตย์ สุจริต ไม่คดโกง อยู่ในตัว สังกัดพรรคนี้
วานท่านช่วยชี้แนะให้กระจ่างด้วยครับ :D
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#5 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

ขออนุญาตมาขำท่านโจโฉ

"ผมมีลูกชายคนเดียว ลูกสาวอีกหนึ่ง นอกนั้นผมมีลูกสะใภ้ลูกเขยอีก คงไม่มีเพิ่มแล้ว
ดังนั้นอย่ายัดเยียดให้ใครเป็นลูกชายผมถึงแม้หน้าตาผมจะหล่อกว่าฟิล์ม รัฐภูมิ ก็ตาม "

:lol: :lol:

#6 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

*
POPULAR

เรื่องสอง: พูดคุยกับ พ่อค้าของชำ (โชว์ห่วย)

ผมนั่งพูดคุยพร้อมจิบน้ำอัดลมไป พ่อค้าท่านนี้รู้ว่าผมเป็นใคร จึงพูดคุยแบบเปิดอก

เขาบอกว่า.... ไม่รู้จริงหรือไม่ ฟังเขาเล่ามาอีกที ว่าคนใน หมู่อื่น (หมู่บ้าน) เขาปลดรูป

(รูปที่มีทุกบ้าน) ลงแล้วมากระทืบซ้ำ ฟังแล้วหดหู่ใจ ไม่รู้เรื่องแบบนี้มีในเมืองไทย

จริงหรือ เขามองหน้าผมราวกับผมต้องมีคำตอบให้เขา คำตอบของผมคือ "จริง"

และไม่ใช่แค่ปลดรวมถึงเผาทำลายด้วย เขาเล่าว่าตอนน้ำท่วม "พวกมัน" ก็ไม่เคยมาช่วย

ออกข่าวว่าโยนถุงยังชีพลงน้ำให้ผู้คนไปเก็บเอา มันโยนมาที่ไหนบ้าง!!!!

ผมตอบกลับไปว่าไม่ทราบ เพราะผมไม่เคยได้ถุงยังชีพ หรือ สิ่งของจากรัฐบาล

แต่ได้จาก "ทหาร" ที่ไปขนสิ่งของพระราชทานจาก "วังสวนจิตรฯ" ที่พระองค์ท่าน

พระราชทานช่วยเหลือ เขาตอบเชิงเห็นด้วยกับผมทันที พระองค์ไม่เคยแบ่งแยก

ในการช่วยเหลือประชาชนอย่างที่ "พวกมัน" ทำเลย ต้องแย่งกันมีชื่อในของบริจาค

แต่ไม่เคยได้ออกเงินซื้อของพวกนี้เลย มีแต่คนอื่นเขาบริจาคมาช่วยทั้งนั้น

เขา เล่าต่อว่าทุกวันนี้เหมือนโดน "ปิดหู ปิดตา" ฟรีทีวีก็ไม่นำเสนอ "ความจริง"

ส่วนช่อง "แดง" ก็นำเสนอแต่มุมของพวกตัวเอง รวมถึงสื่อการเมืองอื่นๆ

ผมเลยแนะนำไปว่า ถ้าอยากรู้ว่าคนพวกนี้ระยำได้ขนาดไหนต้องหาจากทาง

"อินเตอร์เน็ต" เท่านั้น เขา ทำหน้าหดหู่ เพราะคิดว่าทั้งชีวิตคงไม่มีทางเข้าถึงสื่ออินเตอร์เน็ต

รวมถึงคนส่วนใหญ่ในจังหวัดนี้ที่ยังไม่เข้าถึง และไม่สามารถรับรู้ได้ว่า "พวกมันทำระยำอะไรบ้าง"

เขาบอกต่อว่า "ทุกวันนี้ผมไม่เคยรู้เลยว่า พวกมันบางคนทำไมถึงโดนข้อหาหมิ่นสถาบัน

ได้แต่ดูทางช่องทีวีของพวกมันที่บอกว่าเป็นการใส่ร้าย รังแกจากอำมาตย์"

ผมได้แต่ตอบว่า "ความจริง มันอยู่ในอินเตอร์เน็ต ถ้าค้นหาด้วยใจที่รักและเคารพ

มันก็จะพบเองว่าพวกมันทำระยำอะไรบ้างถึงโดนข้อหาพวกนี้"

#7 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

*
POPULAR

นี่คือมุมจากคนสองคนในจังหวัดเดียวกัน ความเชื่อยังต่างกัน

คงไม่ใช่จังหวัดสีแดง เข้มข้นแล้วกระมัง ยังมีคนส่วนหนึ่งที่ไม่เอาด้วยกับ

พวกที่ทำระยำตำบอนต่อสถาบันเบื้องสูง และ แผ่นดินไทย

หวังว่าประชาธิปัตย์จะลงลึกเข้าพื้นที่นี้ให้ได้ หรือจะหวัง "ทางลัด"

ที่ชื่อ "ด่านชัยวิจิตร" หรือ ด่านชัยวิโรจน์" ก็ได้

แต่ไม่ใช่การ "ปักธง" ที่ยั่งยืนแน่ๆ ขอให้ประชาธิปัตย์ วางแผน

"ลงทุน ลงแรง ทุ่มเท ทุ่มตัว ทุ่มใจ" ในพื้นที่จังหวัดสีแดงเหล่านี้สักวันต้องเห็นผลแน่ๆ

ดู "ปทุมธานีโมเดล" เป็นตัวอย่าง อย่าปล่อยให้ตัวอย่างที่ปทุมธานี เป็นแค่ตัวอย่าง

ทำอย่างต่อเนื่องในทุกๆจังหวัด ถึงจะนานแต่ก็หวังใจได้เลย "จังหวัดสีแดง"

จะสลายไปจากแผ่นดินไทยในไม่ช้าแน่

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

"ผมมีลูกชายคนเดียว ลูกสาวอีกหนึ่ง นอกนั้นผมมีลูกสะใภ้ลูกเขยอีก คงไม่มีเพิ่มแล้ว
ดังนั้นอย่ายัดเยียดให้ใครเป็นลูกชายผมถึงแม้หน้าตาผมจะหล่อกว่าฟิล์ม รัฐภูมิ ก็ตาม "

มีคนยัดเยียด "ลูกชาย" ให้ผม ผมเลยต้องออกตัวก่อนว่าผมมีจริงๆแค่ ลูกชาย ลูกสาว

ลูกสะใภ้ ลูกเขย ถ้าจะให้ผมมีอีกกรุณาไปขออนุญาตภรรยาผมให้ด้วย

ถ้าเธอยอม ผมคงได้ลูกชายเพิ่มอีกหนึ่ง ;)

#9 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

เขาบอกว่า.... ไม่รู้จริงหรือไม่ ฟังเขาเล่ามาอีกที ว่าคนใน หมู่อื่น (หมู่บ้าน) เขาปลดรูป

(รูปที่มีทุกบ้าน) ลงแล้วมากระทืบซ้ำ ฟังแล้วหดหู่ใจ ไม่รู้เรื่องแบบนี้มีในเมืองไทย

......หดหู่จริง ๆ นะคะ......

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

อยากถามท่านผู้อาวุโส รมต. คนนั้นชื่ออะไรเหรอครับ พอดีผมนึกไม่ออก คนที่มีคำว่า ซื่อสัตย์ สุจริต ไม่คดโกง อยู่ในตัว สังกัดพรรคนี้
วานท่านช่วยชี้แนะให้กระจ่างด้วยครับ :D

ความเชื่อของเขา เราห้ามไม่ได้ ถ้าเขาฉุกคิดสักนิดว่าคนที่มีพื้นเพจากลูกชาวนา

ทำมาหากินอะไรถึงร่ำรวยได้เร็วขนาดนี้ คงจะไม่ตอบผมแบบนี้แน่

#11 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

อ่านจากท่านโจฯโพส ประชาสัมพัน มันมามุขไหน ผมตามไม่ทันแล้วนะเนี่ย

_______

สื่ออีกแล้วดิ

Edited by Rodgers16, 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:55.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#12 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

*
POPULAR

มันเป็นเรื่องจริงครับ เพราะที่เชียงใหม่(แถวบ้านผมเอง) ปลดหมดเลย แล้วเอารูปตัวเ-ี้ย ขึ้นแทน ตอนนี้บาปกรรมกำลังตามสนองครับ เพราะบ้านที่ทำแบบนั้น ตอนนี้ทำเกษตรก็ขาดทุน คนที่ค้าขายก็ขายของไม่ดี คนที่พูดต่อว่าพระองค์ท่าน(อันนี้ผมเจอมากับตัวเอง) ตอนนี้เป็นมะเร็งปากระยะสุดท้ายแล้วครับ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#13 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

บ้านที่ต่างจังหวัดมีติดรูปพระองค์ท่าน ใครด่า ตรูจะไล่มันออกจากบ้านเลย
ต่อให้เป็นญาติก็เหอะ

ถ้ามีใครผลิดยาให้พวกนี้หายลง "แดง" จะดีไม่น้อย

Edited by พิฆาตอสูร, 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:36.

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#14 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ในต่างจังหวัดปัญหาใหญ่ก็คือ
การเข้าถึงสื่่อยิ่งอินเตอร์เน็ท ไม่ต้องพูดถึง แม้นว่ามีอินเตอร์เน็ท
ก็เอาไว้ให้ลูกหลานเล่นเกมและ ใช้พูดคุยกับเพื่อนเท่านั้น
ไม่มีใครสนใจค้นคว้าหาข้อมูลหรอกค่ะ
ชาวบ้านจะเชื่อในเรื่องที่เล่าต่อๆกันมากว่า

Edited by poco, 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:04.

#15 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:28

ความเชื่อของเขา เราห้ามไม่ได้ ถ้าเขาฉุกคิดสักนิดว่าคนที่มีพื้นเพจากลูกชาวนา

ทำมาหากินอะไรถึงร่ำรวยได้เร็วขนาดนี้ คงจะไม่ตอบผมแบบนี้แน่

ต่อให้การประชาสัมพันธ์ ยอดเยี่ยมอย่า่งไร

สื่อใดๆไหนเลยจะสู้ "ปากต่อปาก" กับ

"ความเชื่อที่ฝังหัว" ไปได้ครับท่านโจโฉ

เพราะมันพร้อมใส่สีตีไข่ ได้ตามจินตนาการของคน...ครับผม!!! -_- -_-

ป.ล. คุณสมบัติที่ น้องOreki Houtarou บอกมาข้างต้น

ไม่ต้องไปหาหรอกครับใน พท. ไม่มีตั้งแต่ หัว ยัน หาง ครับ.... -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#16 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

การเข้าถึงสื่่อยิ่งอินเตอร์เน็ท ไม่ต้องพูดถึง แม้นว่ามีอินเตอร์เน็ท
ก็เอาไว้ให้ลูกหลานเล่นเกมและ ใช้พูดคุยกับเพื่อนเท่านั้น
ไม่มีใครสนใจค้นคว้าหาข้อมูลหรอกค่ะ
ชาวบ้านจะเชื่อในเรื่องที่เล่าต่อๆกันมากว่า

ถ้าแบบนี้คงเป็นที่มาของคำว่า "ใครๆก็รู้" กระมังครับ

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:41

ผมเจอกับตัวเองนะครับ พวกที่ "เลือกเชื่อในสิ่งที่ตัวเองอยากเชื่อ แบบไม่สนความจริง"
สมมติเราไม่ยกตย.เรื่องการเมืองนะครับ เอาเรื่องความรักก็ได้
เรามักเจอคนที่ใครๆก็รู้ว่าแฟนเราเป็นคนไม่ดี โกหก นอกใจ หรือมาคบเพื่อหลอกเอาตังค์
แต่เราก็เชื่อปักใจว่าเค้าเป็นคนดี เค้ารักเรา แล้วเราก็ปิดหูปิดตาไม่ยอมรับรู้ความไม่ดีของเค้า
หลายครั้ง เราเลิกคบกับเพื่อน ตัดขาดจากพ่อแม่ เพียงเพราะพวกนั้นเตือนเราว่าแฟนเราเป็นคนไม่ดี

ผมถึงว่าขนาดเรื่องความรักเรายังหลอกตัวเองได้ขนาดนี้ เรื่องการเมืองนี่ปกติเลยครับ
จะไปทำให้เขาตาสว่างนี่ยากมากๆ เพราะ "เขาเสพติดการหลอกตัวเอง" ไปแล้ว เพราะ ความเชื่อนั้นมันทำให้เขามีความสุข
ทางที่จะบำบัดพวกเขาได้ คงไม่มีทางไปพูดให้เขาเข้าใจครับ เพราะเรากำลังดึงยาเสพติดออกจากชีวิตเขา
ทางเดียวคือ ต้องปล่อยให้ "วิบากกกรรมเก่าหมดก่อน" ครับ พวกเขาถึงจะ "ตาสว่าง"
จริงๆนะ

ขนาดถูกหลอกจนหมดเนื้อหมดตัวแล้วถูกถีบทิ้งยังไม่เข็ดเลย ยังยื้อจะอยู่กับมันต่อ แถม "หาข้อแก้ตัวให้มันได้อีก"!!!
ผมเจอมากับตัวเลย แบบว่า...งง
(ผมเป็นรุ่นพี่ ต้องไปเป็นคนกลางไกล่เกลี่ยเรื่องแบบนี้บ่อยมั่กๆ จนปลงเลยว่า "คนเรานี่มันหลอกตัวเองได้สุดๆ")

แอบมาปล.
มีใครเริ่มรู้สึกเหมือนผมไหม
ผมว่าผมพิมพ์ผิดบ่อยนี่ เพราะช่อง reply มันอักษรเล็กมากเลย
พอลองทำตัวโตแบบท่านผู้อาวุโสของบอร์ดเราหลายๆท่าน ผมพิมพ์ไม่ผิดแฮะ

หมายหด ผมสายตาสั้นมากๆครับ เกือบพันแน่ะ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:43.

gladiator 1.jpg

#18 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:55

คุณโจ มีเรื่องอะไรมานำเสนอ + ให้แง่คิดตลอดเวลา

ไม่เฉพาะเรื่องการเมืองเท่านั้น ยังสอดแทรกมุมมองอีกด้านนึง ออกมาให้เห็นด้วย

นับถือมากเลยครับ คุณพ่อโจ :D

#19 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

คุณโจ มีเรื่องอะไรมานำเสนอ + ให้แง่คิดตลอดเวลา

ไม่เฉพาะเรื่องการเมืองเท่านั้น ยังสอดแทรกมุมมองอีกด้านนึง ออกมาให้เห็นด้วย

นับถือมากเลยครับ คุณพ่อโจ :D

อะ แอ้ม แสดงว่าไม่ได้อ่าน ซิกเนเจอร์

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#20 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:23

ขออนุญาติ....

ท่านครับ ท่านแน่ใจนะว่า ในอนาคตลูกชายท่านจะไม่แอบมีลูกสะใภ้เพิ่มให้ท่าน...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:25

ขออนุญาติ....

ท่านครับ ท่านแน่ใจนะว่า ในอนาคตลูกชายท่านจะไม่แอบมีลูกสะใภ้เพิ่มให้ท่าน...

แน่ใจอย่างยิ่งครับ เพราะลูกชายผมเพิ่งแต่งงานไปไม่กี่เดือนเอง

ถ้าบังอาจแอบมีลูกสะใภ้เพิ่ม คงไม่ต้องถึงมือผมหรอกครับ

"พ่อตา" นายพลตำรวจใหญ่ อดีตอธิบดี คงเอาเรื่องก่อนผมเสียอีก

#22 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:29

มันเป็นเรื่องจริงครับ เพราะที่เชียงใหม่(แถวบ้านผมเอง) ปลดหมดเลย แล้วเอารูปตัวเ-ี้ย ขึ้นแทน ตอนนี้บาปกรรมกำลังตามสนองครับ เพราะบ้านที่ทำแบบนั้น ตอนนี้ทำเกษตรก็ขาดทุน คนที่ค้าขายก็ขายของไม่ดี คนที่พูดต่อว่าพระองค์ท่าน(อันนี้ผมเจอมากับตัวเอง) ตอนนี้เป็นมะเร็งปากระยะสุดท้ายแล้วครับ

พวกที่ทําแบบที่คุณว่าน่าจะไล่ให้ไปพม่าให้หมดนะคะ แล้วไห้คนพม่าเข้ามาอยู่แทนเพราะรักและเทิดทูญสถาบันกษัตริ์(ขออภัยถ้าสะกดไม่ถูก)ของเรายิ่งกว่าเราอีก จากประสพณ์การจริง มีเพื่อนชาวพม่าเรียนห้องเดียวกัน นั่งกลุ่มเดียวกันเวลาว่างก็แลกเปลียนดูรูปในไอแพดบ้างในโทรศัพท์กันไป เพื่อนเจอรูปพระองค์ท่าน และพระเทพ ในไอแพดเราก็ยกมือไว้ บอกรู้จักพระองค์ท่านดี เราเป็นคนไทยก็ภูมิใจมากๆๆๆๆๆ

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:40

แน่ใจอย่างยิ่งครับ เพราะลูกชายผมเพิ่งแต่งงานไปไม่กี่เดือนเอง

ถ้าบังอาจแอบมีลูกสะใภ้เพิ่ม คงไม่ต้องถึงมือผมหรอกครับ

"พ่อตา" นายพลตำรวจใหญ่ อดีตอธิบดี คงเอาเรื่องก่อนผมเสียอีก

อา! พ่อตาลูกชายท่านโจ คือพล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณนี่เอง! :o

(แล้วก็วิ่งหลบจากทู้ไปอย่างว่อง ฟิ้วววววว! ไอ้ปิ๊ก-กวนติงโดดชนกรอบ.gif )
gladiator 1.jpg

#24 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

อา! พ่อตาลูกชายท่านโจ คือพล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณนี่เอง! :o

(แล้วก็วิ่งหลบจากทู้ไปอย่างว่อง ฟิ้วววววว! ไอ้ปิ๊ก-กวนติงโดดชนกรอบ.gif )

อย่าได้เดาเลยครับ ไม่ใช่พัชรวาทแน่นอน ;)

#25 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

ว่าแต่ผมอยากเห็นไอ้ตัวเจ้าของเพจ องค์กรลับ แดงใต้ดินอ่ะ อยากจะกระถืมมันให้จมสักที แม่ม...ชั่วได้ใจ
อีกเรื่อง ผมเพิ่งสแกน 2D Barcode ของคุณนะ สะใจดีจริงๆครับ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#26 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:11

ปชป.จำเป็นต้องเปลี่ยนมุมมองกับพื้นที่ที่ไม่มีหวัง การที่มีคนของพรรคในพื้นที่ย่อมดีกว่าไม่มีเลย

เพราะเวลาพื้นที่มีปัญหายังแก้ปัญหาได้ทันท่วงที พรรค ปชป ควรเข้าถึงประชาชนให้มากกว่านี้้
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#27 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

ตั้งอินเตอร์เน็ทชุมชนน่าจะดีนะคะ
แต่ชาวบ้านจริง ๆ สักกี่คนจะใช้

#28 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:50

พื้นที่ที่เคยเป็นที่มั่นของฝ่ายตรงข้าม
ถ้าเราบุกไปตีไม่ได้ก็ถือว่าไม่เสียหาย
แต่ถ้าตีได้ก็ถือว่า แจ่ม

#29 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

เมื่อความทุกย์ยากมันเข้ามาถึง
ประชาชนถึงจะตาสว่าง
ตอนนี้นโยบายของ พ.ท
เริ่มออกฤทธิ์แล้วหล่ะค่ะ
เราเพียงแต่รอเวลา เท่านั้นเอง

#30 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

ยากจริงๆครับ...เพราะชาวบ้านมักจะเชื่อแต่คำบอกเล่าของคนคุ้นเคยเท่านั้น :huh:

#31 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

ยากครับ เพราะแค่สื่อเล่นเรื่องจับยาเสพติด
รัฐบาลมาร์คจับได้เยอะ ก็บอว่าระบาดหนัก
พอรัฐบาลแดงจับได้อีก ก็บอกว่ามาตราการได้ผล

เล่นซื้อสื่อหลักทุกฉบับทุกแขนง จะให้เอาเงินที่ไหน
ไปซื้อสู้ล่ะ

#32 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

มีคนยัดเยียด "ลูกชาย" ให้ผม ผมเลยต้องออกตัวก่อนว่าผมมีจริงๆแค่ ลูกชาย ลูกสาว

ลูกสะใภ้ ลูกเขย ถ้าจะให้ผมมีอีกกรุณาไปขออนุญาตภรรยาผมให้ด้วย

ถ้าเธอยอม ผมคงได้ลูกชายเพิ่มอีกหนึ่ง ;)

ไม่เหมือนท่านแม้ว แห่งเสื้อแดง มีลูกชาย 1 เหมือนมีลูกสาวหมดเลย 555555

#33 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

เห็นด้วยกับท่านโจโฉ ครับ

ที่จริง เรามีอินเตอร์เน็ตประจำตำบลกันนะครับ ถ้าใครได้ไป เทศบาล หรือ อบต บ้างที่จะมีเน็ตให้ใช้ อบ่าบ้านผม

แต่อย่างว่า ครับ ไม่มีใครมาสอนให้ใช้คอมสักคน

ผมลองไปเล่นดูที่เทศบาลแถวบ้านผม เน็ตก้อช้า คอมก้อเก่า

อยากให้พลักดันเรื่องนี้ อย่างจริงจัง กับการให้ความรู้เรื่อง เทคโนโลยี กับคนเฒ่าคนแก่ หรือ ผู้สูงอายุ บ้างอ่ะครับ

เผื่อมันจะช่วยให้เค้าได้เข้าถึงข้อมูลบ้าง

ปล.แก้ไขคำผิด ครับ ไม่รู้จะมีคำผิดอีกไหม ผมมันคนตกภาษาไทยอย่างหนัก

Edited by poulkung2012, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:43.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#34 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

เห็นด้วยกับท่านโจโฉ ครับ

ที่จริง เรามีอินเตอร์เน็ตประจำตำบลกันนะครับ ถ้าใครได้ไป เทศบาล หรือ อบต บ้างที่จะมีเน็ตให้ใช้ อบ่าบ้านผม

แต่อย่างว่า ครับ ไม่มีใครมาสอนให้ใช้คอมสักคน

ผมลองไปเล่นดูที่เทศบาลแถวบ้านผม เน็ตก้อช้า คอมก้อเก่า

อยากให้พลักดันเรื่องนี้ อย่างจริงจัง กับการให้ความรู้เรื่อง เทคโนโลยี กับคนเฒ่าคนแก่ หรือ ผู้สูงอายุ บ้างอ่ะครับ

เผื่อมันจะช่วยให้เค้าได้เข้าถึงข้อมูลบ้าง

ปล.แก้ไขคำผิด ครับ ไม่รู้จะมีคำผิดอีกไหม ผมมันคนตกภาษาไทยอย่างหนัก

แค่พยายามเขียนให้ถูกต้อง ก็นับว่าเป็นเจตนาที่ดีอยู่แล้ว

พลักดัน = ผลักดัน

ก้อ = ก็

อบ่า = อย่าง

แค่นี้แหละครับ ดีกว่าคนบางพวกทำผิดแล้วไม่แก้ไข กลับเจตนาดื้อดึง ไม่ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสม

ตามกาลเทศะ เช่น ชื่อล๊อกอิน เป็นต้น

#35 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ตอนน้ำท่วมแถวบ้านผมมีถุงยังชีพจากรัฐสภามาแจก แต่คนที่เอามาเป็นอบต.เสื้อแดง ซึ่งระหว่างแจกก็สรรเสริญพ่อแม้วกันตามสันดาน
แต่ที่สำคัญ มันมาแจกหลังน้ำลดไปแล้วสองอาทิตย์ -_-
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#36 อัตตโน

อัตตโน

น้องเก่า

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

ผมติดตามอ่านกระทู้ของท่านโจโฉมาตลอด รู้สึกท่านเขียนได้มีสาระ มีเหตุ มีผล
จะติดตามอ่านเรื่อยๆครับ

#37 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

ผมติดตามอ่านกระทู้ของท่านโจโฉมาตลอด รู้สึกท่านเขียนได้มีสาระ มีเหตุ มีผล
จะติดตามอ่านเรื่อยๆครับ

ขอขอบคุณที่คุณ อัตตโน กรุณาครับ บางกระทู้ผมไร้สาระ สนุกเฮฮาก็มี โปรดแยกแยะ

บางกระทู้ผมประชดเสื้อแดง แม้กระทั่ง phat21 ก็มี อาจไม่ได้สาระเท่าที่ควร

ขอบคุณมากๆครับ

#38 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

มีรุ่นพี่ที่รู้จักกันเค้าเป็นคนอยุธยาค่ะ แต่เค้าไม่ใช่เสื้อแดงนะ
แถมเกลียดพวกเสื้อแดงสุดลิ่มทิมประตูเลยค่ะ

เค้าก็บอกว่าเค้ายอมรับนะว่าอยุธยามันเป็นจังหวัดของคนเสื้อแดงจริงๆ
แต่ก็มีไม่น้อยเช่นกันที่ตอนนี้เริ่มหูตาสว่างบ้างแล้ว

#39 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

การจุดกระแสรักสถาบัน ผมว่าน่าจะจุดง่ายนะ ... แต่ ปัญหาก็คือ ทำต่อยาก ... เพราะเราบอกไม่ได้ว่าใครพูด ใครทำอะไร ยังงัย ที่ไหน (นอกจากเข้ามาดูตามเน็ตกันเอง) ... แล้วคนที่เสนอหน้าออกสื่ออยู่ทุกวันก็เห็นว่าบอกสถาบันกันทั้งนั้น ทำโน่น ทำนี่ เพราะฉะนั้นจะให้ชาวบ้านเค้าเชื่อนี่ค่อนข้างยาก ... เดี๋ยวพวกก็จะหาว่าโดนกลั่นแกล้งจาก อำมาตย์ มาตรา 112 อีก ... อืม ... อาจจะต้องรอให้พวกเขาเหล่านั้นไปอยู่ในห้องกรงตามคำสั่งศาลกันให้หมดก่อนน่ะครับ(จากข้อหาหมิ่นฯที่โดนๆกันอยู่น่ะครับ)

#40 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

คนทำงานออฟฟิศ เข้าถึงข้อมูลได้ง่ายๆ แต่ดันเปิดแต่ลากดำนา ตามแต่เฟส เจเจ มีเยอะแยะไปครับ ผมเห็นว่าเหมือนเค้าเลือกที่จะเสพข่าวด้านเดียวอยู่แล้ว เหมือนสุภาษิตว่าไว้ เห็นกงจักรเป็นดอกบัว เห็นชัดๆตอนนี้ก็ กระสันอยากจะเป็นหนี้สาระพัดโครงการที่รัุฐบาลประเคนกันจนตัวสั่น ซึ่งผมก็แปลกใจว่าจะอยากเป็นหนี้แข่งกันไปทำไม

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#41 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

ถ้าแบบนี้คงเป็นที่มาของคำว่า "ใครๆก็รู้" กระมังครับ

ฮะฮ่า!!และแล้วน้องใหม่อย่างดิฉัน(postที่45คะ)
ก็มีโอกาสได้สนทนากับคุณโจเสียที กิ้ว กิ้ว
แอบอ่านมาเป็นปีแล้วคะ
มุมมองการเมืองของคนต่างจังหวัดกับคนกรุงเทพฯ
คนในเมืองกับชนบท คนเมืองกับคนดอยฯลฯ
ต่างคนต่างที่ ต่างกรรมต่างวาระ มุมมองจะแตกต่างกันอย่างมากๆ
ต่อให้เลวอย่างไรถ้าเขาไม่เชื่อก็คือ ไม่เชื่อเรียกได้ว่าปิดหูปิดตาก็ว่าได้
ไม่ทราบว่าจะใช้คำไหนแทนดี ในความเป็นจริงจะใช้คำว่าน่าเวทนาหรือ ว่าน่าเศร้าใจหรือเสียใจหรือว่าคำไหนดีฯลฯ
ดิฉันอยู่ต่างจังหวัดค่ะบางครั้งเห็น อะไรต่อมิอะไรที่น่าเศร้าใจเยอะแยะ
สิ่งที่ดิฉันเม้นท์ไว้ก่อนหน้านั้นไม่ได้เกินความจริงเลย
คุณโจสอบถามเพื่อนฝูงหรือลูกน้องดูซิคะว่าจริงไหม.
และถ้ามีโอกาสดิฉันจะขอความกรุณา จากคุณโจเพื่อแลกเปลี่ยน ความคิดเห็นและขอความรู้เพิ่มเติม จากคุณโจด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Edited by poco, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:16.

#42 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

ฮะฮ่า!!และแล้วน้องใหม่อย่างดิฉัน(กระทู้ที่45คะ)
ก็มีโอกาสได้สนทนากับคุณโจเสียที กิ้ว กิ้ว
แอบอ่านมาเป็นปีแล้วคะ
มุมมองการเมืองของคนต่างจังหวัดกับคนกรุงเทพฯ
คนในเมืองกับชนบท คนเมืองกับคนดอยฯลฯ
ต่างคนต่างที่ ต่างกรรมต่างวาระ มุมมองจะแตกต่างกันอย่างมากๆ
ต่อให้เลวอย่างไรถ้าเขาไม่เชื่อก็คือ ไม่เชื่อเรียกได้ว่าปิดหูปิดตาก็ว่าได้
ไม่ทราบว่าจะใช้คำไหนแทนดี ในความเป็นจริงจะใช้คำว่าน่าเวทนาหรือ ว่าน่าเศร้าใจหรือเสียใจหรือว่าคำไหนดีฯลฯ
ดิฉันอยู่ต่างจังหวัดค่ะบางครั้งเห็น อะไรต่อมิอะไรที่น่าเศร้าใจเยอะแยะ
สิ่งที่ดิฉันเม้นท์ไว้ก่อนหน้านั้นไม่ได้เกินความจริงเลย
คุณโจสอบถามเพื่อนฝูงหรือลูกน้องดูซิคะว่าจริงไหม.
และถ้ามีโอกาสดิฉันจะขอความกรุณา จากคุณโจเพื่อแลกเปลี่ยน ความคิดเห็นและขอความรู้เพิ่มเติม จากคุณโจด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โห ยินดีครับ แหม จริงๆแล้วแค่ตอบมาความเห็นครั้งที่สองที่สามก็ได้คุยกับผมแล้วครับ

ส่วนใหญ่มักเป็นร่างอวตารของคนเสื้อแดงในนี้ที่ได้คุยตั้งแต่ครั้งแรกที่เป็นน้องใหม่

ขอบคุณครับ ที่ให้เกียรติกันเหลือเกิน อยากพูดคุยอะไรก็พูดคุยเข้ามาได้ครับ

ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่เศษขี้เลื่อยในสมองของผม จะเป็นประโยชน์แก่ใครเขาบ้าง

#43 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

น้าโจโฉนี่ใช่ "Nontee" เสรีไทเก่ารึป่าวครับ แบบว่าเห็นอวตารกับสำนวนเหมือนจะใช่เลย :blink:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#44 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ

นาม "poco" ท่านเอามาจากไหนครับ

พอดีเป็นชื่อวงดนตรี วงหนึ่งที่ผมชอบมาก เผื่อใจตรงกัน

Edited by kokkai, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:55.

#45 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

นาม "poco" ท่านเอามาจากไหนครับ

พอดีเป็นชื่อวงดนตรี วงหนึ่งที่ผมชอบมาก เผื่อใจตรงกัน

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#46 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

ชื่อนี้เป็นชื่อวงดนตรีหรือคะ พูดจริงพูดเล่นคะเนี่ยหัวใจพองโตเลยคะ
เป็นชื่อย่อของลูกสาวลูกชายคะน่ารักม๊ากๆ
อยากจะเอารูปมาโชว์ให้ดูแต่ทำไม่เป็นค่ะ

#47 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

ผมก็เรียนจบมัธยมจากอยุธยา(เลือดขาว แดง) เท่าที่เคยได้สัมผัส และมองในมุมของผม
สส ที่ได้กันหลายๆสมัย(เมื่อก่อนนู้นนน..อะนะ เพราะจบมาหลายปีดีดัก) ก็ถือเรื่องมีบุญคุณกับคนที่เป็นฐานเสียงของตน (คนนั้นอาจจะไม่ดีในสายตาของคนทั้งประเทศ) แต่ก็จะเอื้อเฝื่อ เอาใจใส่กับคนพื้นที่
ดูง่ายๆ ก็เหมือนสุพรรณนะล่ะมั้งครับ ท่านบรรหารเป็นอย่างไร ในสายตาของคนทั่วไป แต่คนพื้นที่ กลับรักและเทิดทูนเค้า ถามว่าเพราะอะไร
ถ้าท่านโจอยากฝากถึง ปชป และถ้า ปชป ได้มาอ่านกระทู้นี้ ผมก็อยากฝากไปถึงครับ ว่าท่านต้องเริ่มก่อนครับ เริ่มด้วยการทำอะไรให้กับคนที่เป็นฐานเสียงของท่าน อาจต้องใช่เวลาสักหน่อย
แต่จากศักยภาพของรัฐบาลนี้ ผมว่าอาจเกิดการเปลี่ยนแปลงในไม่นานเกินรอครับ

ปล.เพื่อนผมที่จบมารุ่นเดียวกัน ซึ่งส่วนใหญ่ก็อาศัยและทำงานในตัวจังหวัด เท่าๆที่คุยๆโพสๆกันในเฟสบุ๊ค ก็เห็นว่าไม่ชอบแดงนะ มีไลค์เพจ พวกต่อต้านแดง โดยเฉพาะ เสรีไทยเฟสบุ๊กอยู่หลายคน

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#48 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ขอบคุณคะคุณกีโฆเต้
ดิฉันไม่เคยได้ยินมาก่อน
เพราะมากคะเป็นเพลงยุคไหนคะ
ซิกตี้หรือเปล่าไม่ทราบจริงๆคะ

#49 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ขอบคุณคะคุณกีโฆเต้
ดิฉันไม่เคยได้ยินมาก่อน
เพราะมากคะเป็นเพลงยุคไหนคะ
ซิกตี้หรือเปล่าไม่ทราบจริงๆคะ

วง ร็อคจากคาลิฟอร์เนีย ครับ ประมาณ ปี 1965-70 ถือว่ายุค 70th มีเพลงเพราะหลายเพลง สไตล์คันทรี่ร็อค เข้า ยูทูป แล้ว พิมพ์ Poco ดีใจที่ชอบ แต่ไม่ทราบเป็นวงเดียวกับ Kokkai หรือเปล่า :) :P

Edited by กีโฆเต้, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:46.

#50 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

ดูจากความรอบรู้ และความชอบ ...ฮิ..ฮิ..ไม่อยากทายอายุเล้ยยยยย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน