Jump to content

กระทู้เชียร์ฟุตซอลโลก ไทยแลนด์ 2012

ฟุตซอล กีฬา ทีมชาติไทย ฟีฟ่า

• Please log in to reply
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

แปะข่าวได้เลยครับท่านลูคัส

เห็นกองเชียร์ทีมชาติไทยให้สัมภาษณ์ในข่าวกีฬาช่องไทยพีบีเอส บอกประมาณว่า ยิงเข้าประตูสเปนลูกเดียวก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:09.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#52 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:11

นึกขึ้นได้ว่า ผมยังไม่ได้แปะคลิปสรุปภาพบรรยากาศวันเปิดการแข่งขันที่อินดอร์สเตเดี้ยม หัวหมาก 1 พ.ย. 2555 :P

Edited by อู๋ ฮานามิ, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:12.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#53 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:07

คลิปไฮไลท์การแข่งขันฟุตซอลโลกเมื่อวาน

ไทย 1- 7 สเปน

#54 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:28

เห็นกองเชียร์ทีมชาติไทยให้สัมภาษณ์ในข่าวกีฬาช่องไทยพีบีเอส บอกประมาณว่า ยิงเข้าประตูสเปนลูกเดียวก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ใช่แล้วครับท่านอู๋ ตอนแรกผมก็นั่งลุ้นอยู่ว่าไทยจะยิงเค้าได้มั้ย พอยิงได้ก็โล่งใจครับ :)

เป็นประสบการณ์ที่เยี่ยมยอดสำหรับทีมโต๊ะเล็กไทยครับ

ปล.ที่ผมแวะมาแปะข่าว พอดีผมจะดูหนังหน้าไอคนที่คุณก็รู้ว่าใคร มันจะออกมาอัดฉีดตามที่ได้โม้ไว้หรือเปล่า

Edited by Lucas Leiva Benitez, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:29.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#55 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:48

ใช่แล้วครับท่านอู๋ ตอนแรกผมก็นั่งลุ้นอยู่ว่าไทยจะยิงเค้าได้มั้ย พอยิงได้ก็โล่งใจครับ :)

เป็นประสบการณ์ที่เยี่ยมยอดสำหรับทีมโต๊ะเล็กไทยครับ

ปล.ที่ผมแวะมาแปะข่าว พอดีผมจะดูหนังหน้าไอคนที่คุณก็รู้ว่าใคร มันจะออกมาอัดฉีดตามที่ได้โม้ไว้หรือเปล่า

ผมรู้แล้วว่าหมายถึงใคร ผมเจอคลิปที่ให้เด็กร้องเพลงเชียร์ "ไอคนที่คุณก็รู้ว่าใคร" ที่อินดอร์ สเตเดี้ยมด้วย
แต่ผมจะไม่แปะ กลัวเป็นเสนียดกระทู้

ผมเจอข่าวนี้ แต่ข่าวนี้เกิดขึ้นก่อนนัดที่ไทยเราแพ้กระทิงดุ

http://www.siamsport...php?IDNs=166168

บิ๊กแป๊ะควัก1ล้านรวมอัดฉีดโต๊ะเล็กไทยเกือบ6ล.บาท

Update : 09/11/2012 23:01:46 น.

"บิ๊กแป๊ะ" ควักกระเป่าอัดฉีดทัพนักเตะไทย 1 ล้านบาท หลังตบเท้าเข้ารอบสองในศึกฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ของทีมชาติไทย ขณะที่สมาคมเตรียมจัดให้อีก 3 ล้าน ตามคำสัญญาที่เคยให้ไว้ก่อนหน้านี้ ทำให้ยอดรวมอัดฉีดของทัพโต๊ะเล็กไทย เพิ่มสูงเกือบ 6 ล้านบาท ส่วนทางด้าน ประกิต ด่านขุนทด นายทวารของไทย ก็ทำการโกนหัว เพื่อแก้บนหลังจากที่สามารถเข้าสู่รอบที่สองได้สำเร็จ

"บิ๊กแป๊ะ" ถิรชัย วุฒิธรรม ประธานพัฒนาเทคนิคฟุตซอลแห่งชาติ และผู้จัดการทีมฟุตซอลทีมชาติไทย ก็ควักกระเป๋าอัดฉีดแข้งโต๊ะเล็กทีมชาติไทย 1 ล้านบาท หลังจากสามารถผ่านเข้าสู่รอบที่สองในศึกฟุตซอลชิงแชมป์โลกได้เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์

นอกจากนี้ "บิ๊กแป๊ะ" ยังเตรียมเดินทางไปมอบช่อดอกไม้ให้กับหมู่เกาะโซโลมอน ที่สามารถเอาชนะกัวตัวมาลา 4-3 ทำให้ทีมชาติไทยสามารถผ่านเข้าสู่รอบที่สองได้สำเร็จ

สมาคมจัดให้อีก 3 ยอดรวมเกือบ 6 ล้าน

นอกจากนี้ สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ยังได้เตรียมเงินอัดฉีดมอบให้กับนักฟุตซอลทีมชาติไทย จำนวน 3 ล้านบาทหลังจากผ่านเข้าสู่รอบสองในศึกฟุตซอลชิงแชมป์โลก ตามที่ประกาศไว้ก่อนหน้านี้ ทำให้ยอดอัดฉีดของทัพนักฟุตซอลทีมชาติไทยตอนนี้ สูงถึง 5,900,000 บาท

โดยเป็นของสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยจำนวน 4 ล้านบาท จากการเข้ารอบ 3 ล้านและชนะในเกมแรก 1 ล้าน บวกกับโครงการของโมเดิร์นไนน์ "ก้าว หิน แกร่ง" ที่ร่วมอัดฉีดอีก 9 แสนบาท ที่เอาชนะในเกมแรก และล่าสุดรวมกับเงินอัดฉีดของ บิ๊กแป๊ะ ถิรชัย วุฒิธรรม 1 ล้าน

ประกิต โกนหัวแก้บนหลังเข้ารอบสอง

ขณะที่ทางด้าน ประกิต ด่านขุนทด ผู้รักษาประตูของทีมชาติไทย ก็ได้ทำการโกนหัวเพื่อแก้บนหลังจากที่ทีมชาติไทยสามารถผ่านเข้าสู่รอบสองในศึกฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 ซึ่งถือเป็นครั้งแรกของประวัติศาสตร์ฟุตซอลทีมชาติไทย
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เท่ากับว่า สมาคมของ "ไอคนที่คุณก็รู้ว่าใคร" อัดฉีดนักฟุตซอลทีมชาติไทย 4 ล้านบาท
จาก 1 ล้านที่ชนะในนัดแรก + 3 ล้าน เพราะได้เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:57.

#56 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:56

ผลการแข่งขัน วันที่ 12/11

• อันดับ 1 กลุ่ม F รัสเซีย พบ อันดับ 2 กลุ่ม E สาธารณรัฐเช็ก
รัสเซียชนะ 3-0

• อันดับ 1 กลุ่ม E เซอร์เบีย พบ อันดับ 2 กลุ่ม D อาร์เจนตินา

อาร์เจนตินาชนะ 2-1

• อันดับ 1 กลุ่ม D อิตาลี พบ อันดับ 3 กลุ่ม B/E/F อียิปต์
อิตาลีชนะ 5-1

• อันดับ 1 กลุ่ม C บราซิล พบ อันดับ 3 กลุ่ม A/B/F ปานามา

บราซิลชนะ 16-0 :o :o :o

-------------------------------------------------------------------------------------------------

วันที่ 13/11 พักการแข่งขัน

-------------------------------------------------------------------------------------------------

โปรแกรมการแข่งขันและถ่ายทอดสด วันที่ 14/11

รอบก่อนรองชนะเลิศ

• QF 1 : โปรตุเกส พบ อิตาลี
อาคารกีฬานิมิบุตร เวลา 18.30 น. ช่อง 9

• QF 2 : สเปน พบ รัสเซีย
อาคารกีฬานิมิบุตร เวลา 21.00 น. ช่อง ที สปอร์ต

• QF 3 : อาร์เจนตินา พบ บราซิล
อินดอร์ สเตเดี้ยม หัวหมาก เวลา 16.00 น. ช่อง 9

• QF 4 : โคลัมเบีย พบ ยูเครน
อินดอร์ สเตเดี้ยม หัวหมาก เวลา 18.30 น. ช่อง ที สปอร์ต

**ช่องทีวีที่ถ่ายทอดสด อาจมีการเปลี่ยนแปลง

***แก้ไข เปลี่ยนช่องถ่ายทอดสด

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:23.

#57 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:33

ขอบคุณท่านอู๋มากๆครับ สำหรับผลการแข่งขันและข่าว

ก็หวังว่า "มัน" จะจ่ายให้ครบ 4 ล้านตามที่ได้สัญญาไว้ครับ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#58 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:07

ขออนุญาตท่านอู๋โพสเพิ่มเติมนะครับ สายของการแข่งขันรอบ 16 ทีมสุดท้าย

เหมือนแบ่งข้างระหว่างสายยุโรปกับอเมริกาใต้เลยครับ (สายอเมริกาใต้มียูเครนหลุดมาทีมนึง)

Attached Images

#59 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:23

ขอบคุณท่านลูคัสสำหรับสายการแข่งขันรอบ 8 ทีมสุดท้ายนะครับ เอเชียร่วงหมดแล้วครับ

ผมคิดว่า หลังจากนี้ไปหลายๆ คน จะรู้จักฟุตซอลมากขึ้น
และฟีฟ่า ไม่ได้จัดแค่ฟุตบอลโลก เพราะยังเป็นผู้จัดฟุตบอลสำคัญระดับโลกอีกหลายทัวร์นาเมนท์
http://www.fifa.com/...ents/index.html

- ฟุตซอลโลก

- คอนเฟดเดอเรชั่น คัพ(อันนี้บางคนอาจจะเคยได้ยินชื่ออยู่บ้าง)

- ฟุตบอลสโมสรโลก

- ฟุตบอล U-20 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 20 ปี)

- ฟุตบอลชายหาดชิงแชมป์โลก

- ฟุตบอล U-17 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 17 ปี)

- ฟีฟ่า อินเตอร์แรคทีฟ เวิลด์คัพ (แข่งฟุตบอลสโมสรแบบเกมกด)

- ฟุตบอลหญิง U-20 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 20 ปี) ไทยเคยเป็นเจ้าภาพในปี 2004 ในวิกิบอกว่า แข่ง 4 สนาม คือที่สนามราชมังคลาฯ, สนามศุภฯ, สนามสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี และสนามสุรกุล ภูเก็ต

- ฟุตบอลหญิง U-17 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 17 ปี)

- ฟุตบอลหญิงชิงแชมป์โลก

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:55.

#60 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:04

คุยกันอีกสักเรื่องนะครับ

ในเว็บไซต์ของฟีฟ่า จะมีการแจ้งจำนวนผู้ร่วมติดตามการแข่งขันในสนาม (Attendance) ของการแข่งขันในแต่ละแมตช์ด้วย

เดี๋ยวผมจะเลือกมาโพสต์เฉพาะแมตช์ที่ทีมชาติไทยลงแข่งนะครับ

วันที่ 1/11
ไทย พบ คอสตาริก้า 4,379 คน

วันที่ 4/11
ไทย พบ ยูเครน 5,613 คน

วันที่ 7/11
ไทย พบ ปารากวัย 5,307 คน

วันที่ 11/11
ไทย พบ สเปน 4,170 คน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:05.

#61 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:20

ผมดูคู่บราซิล-อาเจนฯ ดราม่าสุดๆๆครับ บราซิลทำไปได้ ตาม 0-2 ยิงแซงชนะ 3-2 ฟัลเกาคมได้ใจ

คุยกันอีกสักเรื่องนะครับ

ในเว็บไซต์ของฟีฟ่า จะมีการแจ้งจำนวนผู้ร่วมติดตามการแข่งขันในสนาม (Attendance) ของการแข่งขันในแต่ละแมตช์ด้วย

เดี๋ยวผมจะเลือกมาโพสต์เฉพาะแมตช์ที่ทีมชาติไทยลงแข่งนะครับ

วันที่ 1/11
ไทย พบ คอสตาริก้า 4,379 คน

วันที่ 4/11
ไทย พบ ยูเครน 5,613 คน

วันที่ 7/11
ไทย พบ ปารากวัย 5,307 คน

วันที่ 11/11
ไทย พบ สเปน 4,170 คน

เซงกับพวกตั๋วผีจริงๆเลยครับ เชื่อว่าคนที่อยากไปดูมีอีกเยอะ แต่เจอการบริหารจัดการตั๋วแบบ วรวีย์ เข้าไป <_<

#62 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:34

ผมดูคู่บราซิล-อาเจนฯ ดราม่าสุดๆๆครับ บราซิลทำไปได้ ตาม 0-2 ยิงแซงชนะ 3-2 ฟัลเกาคมได้ใจ
เซงกับพวกตั๋วผีจริงๆเลยครับ เชื่อว่าคนที่อยากไปดูมีอีกเยอะ แต่เจอการบริหารจัดการตั๋วแบบ วรวีย์ เข้าไป <_<

รอบก่อนรองชนะเลิศคู่แรก เริ่มมาก็มันแล้วครับ เวลาปกติเสมอ 2-2
พอต่อเวลา แซมบ้ายิงนำไปเลย เข้ารอบต่อไปจนได้

ประเด็นเรื่องที่นั่งในสนามของทัวร์นาเมนท์นี้ นอกจากเรื่องตั๋วผีแล้ว
ชาวเน็ตยังพูดถึงเรื่องตั๋วฟรี ตั๋วจากสปอนเซอร์(ในที่นี้ไม่ใช่ น้ำเกลือแร่ นะครับ) เขาแจกแต่ก็ไม่มาดูกัน
แล้วก็เรื่อง ตั๋วหมดที่ไหน เพราะยังมีที่นั่งในสนามว่างอีกเพียบ ประมาณนั้น
บางเคสเล่นเรื่องแพ็กเกจ hospitality package ที่ไม่มีตั๋วเข้าชมฟุตซอลให้ ต้องซื้อแยกต่างหาก

แต่ผมยอมรับว่า ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงที่ชัวร์ๆ เป็นอย่างไร

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:35.

#63 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:45

ขอแทรกข่าวนิดนึงครับผม ไทยจะเป็นเจ้าภาพจัดฟุตซอลคนหูหนวกโลกในปี 2015 (2558)
เป็นทัวร์นาเมนท์ของสหพันธ์กีฬาคนหูหนวกโลก

http://www.komchadlu...ดแรกเอเชีย.html

ฟุตซอลคนหูหนวกโลกไทยจัดแรกเอเชีย

ไทยรับเป็นเจ้าภาพจัดฟุตบอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลกถือเป็นชาติแรกในเอเชีย ด้าน 'ชุมพล'มั่นใจมีความพร้อม ลุ้นนักเตะไทยสร้างชื่อ

วันที่14 พ.ย.55 นายชุมพล ศิลปอาชา รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธานในพิธีลงนามสัญญา และแถลงข่าวการเป็นเจ้าภาพการแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 ในปี พ.ศ.2558 เมื่อวันที่ 13 พ.ย. ที่ทำเนียบรัฐบาล โดยมี นายคริสตอฟ นิคลาส ประธานเทคนิคกีฬาฟุตบอลและฟุตซอลคนหูหนวกโลก นายสุวัตร สิทธิหล่อ ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา นายกนกพันธุ์ จุลเกษม ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) พล.ต.โอสถ ภาวิไล นายกสมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย ร่วมแถลงดังกล่าว

นายชุมพล กล่าวว่า กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา มีนโยบายที่จะส่งเสริมกีฬาทุกประเภท การแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 นี้ก็เป็นอีกหนึ่งรายการแข่งขันที่กระทรวงพร้อมจะให้ความช่วยเหลืออย่างเต็มที่ เพื่อให้การเป็นเจ้าภาพการแข่งขันในครั้งนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดี โดยมี กกท.ซึ่งเป็นมืออาชีพด้านกีฬาของชาติเป็นผู้รับผิดชอบร่วมกับสมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย นับได้ว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีที่ประเทศไทยได้รับเกียรติในการเป็นเจ้าภาพในครั้งนี้ ในนามของกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ขอยืนยันว่าเรามีความพร้อมในทุกๆ ด้านอย่างเต็มที่ ทั้งสนามแข่งขัน ตลอดจนที่พักนักกีฬาและเจ้าหน้าที่ และเชื่อมั่นว่านักกีฬาฟุตซอลคนหูหนวกของไทยจะสามารถทำชื่อเสียงให้ประเทศไทยได้อย่างแน่นอน

ด้านนายนิคลาส กล่าวว่า การแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 ถือว่าประเทศไทยเป็นชาติแรกในทวีปเอเชียที่ได้เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขัน เพราะที่ผ่านมา 3 ครั้ง ล้วนแต่จัดในทวีปยุโรปทั้งสิ้น ส่วนตัวแล้วเชื่อมั่นว่าประเทศไทยมีศักยภาพในทุกๆ ด้านในการจัดการแข่งขัน รวมทั้งจะเป็นเจ้าภาพที่ดีอย่างแน่นอน และอยากเห็นชาติในทวีปเอเชียเป็นแชมป์ในการแข่งขันครั้งนี้

ขณะที่ พล.ต.โอสถ กล่าวว่า การแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 นี้ สมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย ร่วมกับชมรมกีฬาฟุตบอลคนพิการไทย ได้เสนอตัวขอเป็นเจ้าภาพ และสหพันธ์กีฬาคนหูหนวกโลก (ไอซีเอสดี) ได้ประกาศให้ประเทศไทยเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันรายการดังกล่าวแล้ว ซึ่งสมาคมมีความมั่นใจเป็นอย่างยิ่งว่าเรามีศักยภาพเพียงพอต่อการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันในครั้งนี้

---------------------------------------------------------------------------------------------------
ยินดีด้วยครับที่ไทยเราจะได้จัดกีฬาระหว่างประเทศอีก

แต่ ความเห็นส่วนตัวของผม คือ การสร้างสนามใหม่เพื่อเตรียมการแข่งขัน เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ เพราะ
1. มีเวลาเตรียมตัวแค่ 3 ปี ไหนจะหาที่ดิน ไหนจะงบประมาณ ไหนจะภัยธรรมชาติ ไหนจะเรื่องเกมการเมือง ฯลฯ เดี๋ยวสนามก็เสร็จไม่ทันใช้
2. สนามกีฬาในร่มบ้านเรามีเยอะมาก ทั้งในกรุงเทพฯ และหัวเมืองใหญ่ๆ ก็ให้ปรับปรุง และใช้สนามเหล่านั้นจัดแข่งขันดีกว่า สร้างใหม่เปลืองงบครับ(หรืออยากจะกินงบกันอีก)

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:45.

#64 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:25

ผลการแข่งขัน วันที่ 14/11
รอบก่อนรองชนะเลิศ

• QF 1 : โปรตุเกส พบ อิตาลี
อิตาลีชนะ 4-3 (เวลาปกติ 3-3 ต้องต่อเวลา)

• QF 2 : สเปน พบ รัสเซีย
สเปนชนะ 3-2

• QF 3 : อาร์เจนตินา พบ บราซิล
บราซิลชนะ 3-2 (เวลาปกติ 2-2 ต้องต่อเวลา)

• QF 4 : โคลัมเบีย พบ ยูเครน
โคลัมเบียชนะ 3-1

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:48.

#65 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:18

วันที่ 15/11 พักการแข่งขัน

---------------------------------------------------------------------

โปรแกรมการแข่งขันและถ่ายทอดสด วันที่ 16/11
รอบรองชนะเลิศ

• SF 1 : อิตาลี พบ สเปน เวลา 17.00 น.
• SF 2 : บราซิล พบ โคลัมเบีย เวลา 19.30 น.

ทั้ง 2 คู่ แข่งขันที่อินดอร์ สเตเดี้ยม หัวหมาก
ถ่ายทอดสดทางทีวี ช่อง 9 และ ที สปอร์ต

สายการแข่งขัน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:54.

#66 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:48

ขอแทรกข่าวนิดนึงครับผม ไทยจะเป็นเจ้าภาพจัดฟุตซอลคนหูหนวกโลกในปี 2015 (2558)
เป็นทัวร์นาเมนท์ของสหพันธ์กีฬาคนหูหนวกโลก

http://www.komchadlu...ดแรกเอเชีย.html

ฟุตซอลคนหูหนวกโลกไทยจัดแรกเอเชีย

ไทยรับเป็นเจ้าภาพจัดฟุตบอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลกถือเป็นชาติแรกในเอเชีย ด้าน 'ชุมพล'มั่นใจมีความพร้อม ลุ้นนักเตะไทยสร้างชื่อ

วันที่14 พ.ย.55 นายชุมพล ศิลปอาชา รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธานในพิธีลงนามสัญญา และแถลงข่าวการเป็นเจ้าภาพการแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 ในปี พ.ศ.2558 เมื่อวันที่ 13 พ.ย. ที่ทำเนียบรัฐบาล โดยมี นายคริสตอฟ นิคลาส ประธานเทคนิคกีฬาฟุตบอลและฟุตซอลคนหูหนวกโลก นายสุวัตร สิทธิหล่อ ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา นายกนกพันธุ์ จุลเกษม ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) พล.ต.โอสถ ภาวิไล นายกสมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย ร่วมแถลงดังกล่าว

นายชุมพล กล่าวว่า กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา มีนโยบายที่จะส่งเสริมกีฬาทุกประเภท การแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 นี้ก็เป็นอีกหนึ่งรายการแข่งขันที่กระทรวงพร้อมจะให้ความช่วยเหลืออย่างเต็มที่ เพื่อให้การเป็นเจ้าภาพการแข่งขันในครั้งนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดี โดยมี กกท.ซึ่งเป็นมืออาชีพด้านกีฬาของชาติเป็นผู้รับผิดชอบร่วมกับสมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย นับได้ว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีที่ประเทศไทยได้รับเกียรติในการเป็นเจ้าภาพในครั้งนี้ ในนามของกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ขอยืนยันว่าเรามีความพร้อมในทุกๆ ด้านอย่างเต็มที่ ทั้งสนามแข่งขัน ตลอดจนที่พักนักกีฬาและเจ้าหน้าที่ และเชื่อมั่นว่านักกีฬาฟุตซอลคนหูหนวกของไทยจะสามารถทำชื่อเสียงให้ประเทศไทยได้อย่างแน่นอน

ด้านนายนิคลาส กล่าวว่า การแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 ถือว่าประเทศไทยเป็นชาติแรกในทวีปเอเชียที่ได้เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขัน เพราะที่ผ่านมา 3 ครั้ง ล้วนแต่จัดในทวีปยุโรปทั้งสิ้น ส่วนตัวแล้วเชื่อมั่นว่าประเทศไทยมีศักยภาพในทุกๆ ด้านในการจัดการแข่งขัน รวมทั้งจะเป็นเจ้าภาพที่ดีอย่างแน่นอน และอยากเห็นชาติในทวีปเอเชียเป็นแชมป์ในการแข่งขันครั้งนี้

ขณะที่ พล.ต.โอสถ กล่าวว่า การแข่งขันฟุตซอลคนหูหนวกชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 4 นี้ สมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย ร่วมกับชมรมกีฬาฟุตบอลคนพิการไทย ได้เสนอตัวขอเป็นเจ้าภาพ และสหพันธ์กีฬาคนหูหนวกโลก (ไอซีเอสดี) ได้ประกาศให้ประเทศไทยเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันรายการดังกล่าวแล้ว ซึ่งสมาคมมีความมั่นใจเป็นอย่างยิ่งว่าเรามีศักยภาพเพียงพอต่อการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันในครั้งนี้

---------------------------------------------------------------------------------------------------
ยินดีด้วยครับที่ไทยเราจะได้จัดกีฬาระหว่างประเทศอีก

แต่ ความเห็นส่วนตัวของผม คือ การสร้างสนามใหม่เพื่อเตรียมการแข่งขัน เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ เพราะ
1. มีเวลาเตรียมตัวแค่ 3 ปี ไหนจะหาที่ดิน ไหนจะงบประมาณ ไหนจะภัยธรรมชาติ ไหนจะเรื่องเกมการเมือง ฯลฯ เดี๋ยวสนามก็เสร็จไม่ทันใช้
2. สนามกีฬาในร่มบ้านเรามีเยอะมาก ทั้งในกรุงเทพฯ และหัวเมืองใหญ่ๆ ก็ให้ปรับปรุง และใช้สนามเหล่านั้นจัดแข่งขันดีกว่า สร้างใหม่เปลืองงบครับ(หรืออยากจะกินงบกันอีก)

เห็นตามท่านอู๋ครับผม คิดว่าคงไม่มีการขัดแข้งขัดขาอย่างแน่นอนครับ (คิดว่านะ)

ขอบคุณท่านอู๋ สำหรับข่าวดีๆงานใหญ่ๆของประเทศครับ :)

#67 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:12

เผลอแป๊บเดียว การแข่งขันฟุตซอลโลกปีนี้มาถึงโค้งสุดท้ายแล้วครับ เหลือทีมจากยุโรป 2 ทีม และทีมจากอเมริกาใต้ 2 ทีม ที่จะแข่งขันในช่วงเย็นและช่วงหัวค่ำของวันนี้ครับผม

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:57.

#68 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

มีสกู๊ปข่าวมาฝากครับ ศอ.บต. พาเด็กชายแดนใต้ชมฟุตซอลโลกที่อินดอร์สเตเดี้ยม หัวหมาก
ในลิงค์มีคลิปวิดีโอประกอบครับ

http://www.mcot.net/...04#.UKX17rFmLp8

เยาวชน 3 จว.ชายแดนใต้ชมฟุตซอลโลก

By สำนักข่าวไทย TNA News | 16 พ.ย. 2555 14:11 |

กรุงเทพฯ 16 พ.ย.-กระแสฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 กระตุ้นให้เยาวชนไทยจาก 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เร่งพัฒนาทักษะการเล่นฟุตซอล หลังเข้าชมเกมถึงขอบสนาม

การที่ประเทศไทยได้เป็นเจ้าภาพ ฟุตซอล ฟีฟ่า เวิลด์ คัพ 2012 ยังสร้างผลดีให้ประเทศในหลายแง่มุม ทั้งสร้างรายได้ สร้างกระตุ้นเศรษฐกิจ รวมทั้งการสร้างกระแสการเชียร์กีฬาระดับนานาชาติ ให้กับคนไทยในกรุงเทพและต่างจังหวัดอย่างนครราชสีมา หรือแม้แต่น้องฯ จาก 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่มีโอกาสได้เข้าชมเกมที่ยิ่งใหญ่ โครงการของ ศอ.บต.ที่ร่วมมือกับสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย โดยคัดเลือกเยาวชนที่มีทักษะ และชื่นชอบกีฬา เป็นบุคคลไม่ยุ่งเกี่ยวกับสิ่งเสพติดทุกชนิด และมีสุขภาพแข็งแรง คัดเลือกจากโรงเรียนตาลีกา โรงเรียนเปาะเนอะ และโรงเรียนในระบบของกระทรวงศึกษาธิการ แม้ระยะทางจากแดนด้ามขวานถึงเมืองหลวง กว่า 1,000 กิโลเมตร มันจะยาวไกล แต่ไม่ทำให้น้องๆท้อถอย สิ่งที่เยาวชนได้สัมผัสกับบรรยากาศ เกมฟุตซอลระดับนานาชาติ ได้เห็นกองเชียร์ทั้งไทยและเทศ ทำให้เด็กๆเหล่านี้ สนุกสนานกับการได้เชียร์ซูเปอร์สตาร์ของวงการฟุตซอลโลกอย่าง ฟัลเกา ของบราซิล

นอกจากได้ชมฟุตซอลแล้ว ยังได้พบกับพูดคุยกับผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมืองอย่าง นายพงษ์เทพ เทพกาญจนา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ นอกจากนี้ พ.ต.อ.ทวี สอดส่อง เลขาธิการ ศอ.บต. ยังได้มอบเงินเพื่อเป็นทุนการศึกษาให้กับเด็กๆ แม้ว่าหลายฝ่ายมองว่าปัญหา 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ซึ่งเป็นปัญหาที่ซับซ้อนยากจะแก้ไข ส่วนหนึ่งเป็นเพราะเยาวชนจำนวนไม่น้อยขาดโอกาสในการรับข่าวสารความรู้ที่หลากหลาย ทำให้ง่ายต่อการชักจูงปลุกระดมจากกลุ่มผู้ไม่หวังดี การมีโครงการกีฬาแบบนี้ อาจเป็นกุญแจสำคัญในการปลดล็อกปัญหาต่างได้.-สำนักข่าวไทย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:17.

#69 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

ตามติดฟุตซอลกันต่อครับผม

รอบรองชนะเลิศ นัดแรกจากสายยุโรป กระทิงดุชนะมักกโรนีไปแล้วครับ

เดี๋ยวแมตช์ต่อไป สายอเมริกาใต้ บราซิลจะเจอโคลัมเบีย

ลูกบอลลูกกลมๆ อะไรก็เกิดขึ้นได้ คาดว่าถ้าบราซิลชนะ จะเป็นฟุตซอลคู่หยุดโลกเลยทีเดียว เพราะเคยเป็นแชมป์ฟุตซอลโลกมาแล้วทั้งคู่

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:13.

#70 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:57

ผลการแข่งขันวันที่ 16/11
รอบรองชนะเลิศ

• SF 1 : อิตาลี พบ สเปน
สเปนชนะ 4-1
• SF 2 : บราซิล พบ โคลัมเบีย
บราซิลชนะ 3-1

#71 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:26

โปรแกรมการแข่งขันและการถ่ายทอดสด วันที่ 18/11

ชิงอันดับ 3
อิตาลี พบ โคลัมเบีย 17.00 น. ช่อง ที สปอร์ต

ชิงชนะเลิศ
บราซิล พบ สเปน 19.30 น. ช่อง 9 และ ช่อง ที สปอร์ต

แข่งขันที่อินดอร์ สเตเดี้ยม หัวหมาก

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:28.

#72 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:45

ในที่สุดเราก็ทราบผลแล้วว่า คู่ชิงชนะเลิศ มีทีมไหนเข้าชิงบ้าง ก็เป็นไปตามคาดนะครับว่าจะได้เจอฟุตซอลคู่หยุดโลกอีกครั้ง ของแชมป์กับรองแชมป์เมื่อครั้งที่แล้ว

ฉายาของทีมชาติต่างๆ หลายประเทศจะเอามาจากสินค้าขึ้นชื่อ สินค้าส่งออก แต่ของโคลัมเบียนี่สิ หลายคนเรียกว่า โคเคน ผมว่าเรียกแล้วรู้สึกแปลกๆ น่ะครับ ดังแบบแย่ๆ ยังไงไม่รู้

Edited by อู๋ ฮานามิ, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:04.

#73 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:08

หน้าตาของถ้วยฟุตซอลโลกครับ ออกแบบใหม่สำหรับการแข่งขันในครั้งนี้เป็นครั้งแรก

ถ้วยรางวัลฟีฟ่า ฟุตซอล เวิลด์ คัพ ใบใหม่ ผลิตโดย บริษัท โทมัส แฟคตอรีนี่ จำกัด ในเมืองเบอร์มิงแฮม ประเทศอังกฤษ ซึ่งเป็นผู้ผลิตที่ได้รับการยอมรับระดับโลก เป็นรูปทรงแท่น สูง 48 ซม. ฐานและส่วนกว้างที่สุด 20 ซม. น้ำหนัก 4.6 กก. ผลิตจากส่วนผสมของเหล็กกล้า, เงิน, ทองแดง และ ทองเหลือง

โทรฟี่ ฟีฟ่า ฟุตซอล เวิลด์ คัพ 2012 มีแนวคิดมาจากเกมการแข่งขันฟุตซอลโดยตรง รูปแบบเป็นแท่งสีทองและสีเงิน หมายถึงผู้เล่นทั้ง 2 ทีม ฝ่ายละ 5 คน ซึ่งผสมผสานอยู่ในสนามแข่งขันเดียวกัน โค้งของแท่งเป็นรูปแบบยาวเปรียบความหมายได้กับพลังขับเคลื่อนและควบคุมลูกบอลได้ตามต้องการในสนามฟุตซอล

http://www.siamsport...120904_180.html

#74 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:12

ในที่สุดเราก็ทราบผลแล้วว่า คู่ชิงชนะเลิศ มีทีมไหนเข้าชิงบ้าง ก็เป็นไปตามคาดนะครับว่าจะได้เจอฟุตซอลคู่หยุดโลกอีกครั้ง ของแชมป์กับรองแชมป์เมื่อครั้งที่แล้ว

ฉายาของทีมชาติต่างๆ หลายประเทศจะเอามาจากสินค้าขึ้นชื่อ สินค้าส่งออก แต่ของโคลัมเบียนี่สิ หลายคนเรียกว่า โคเคน ผมว่าเรียกแล้วรู้สึกแปลกๆ น่ะครับ ดังแบบแย่ๆ ยังไงไม่รู้

รอบชิงนี่เหมือนโคตรบอลมาเจอกันเลยครับ แชมป์เก่าเจอรองแชมป์เก่า ดูไปดูมายังกะเทนนิสแกรนสแลมยังไงไม่รู้ครับ อิอิ

โคลัมเบียนี่ม้ามืดตัวจริงเลยครับ เหนือความคาดหมายจริงๆ ผ่านเข้าถึงรอบรองฯ แถมยังสู้กับบราซิลได้สมศักดิ์ศรีเนี่ย ไม่ธรรมดานะครับ

#75 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:59

โคลัมเบียฝีเท้าและความสามารถดีจริงครับ มาแรง ขนาดได้สิทธิเข้าแข่งฟุตซอลโลกเป็นครั้งแรกด้วย
โคลัมเบียอัดฉีดอื้อ!! ทะลุรอบรองฟุตซอลโลกครั้งประวัติศาสตร์

มาเชียร์นัดชิงที่ 3 กันนะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:00.

#76 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:21

อิตาลีชนะโคลัมเบีย 3-0 คว้าอันดับ 3 ครับ

#77 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:25

ผลการแข่งขันวันที่ 18/11

ชิงอันดับ 3
อิตาลี พบ โคลัมเบีย
อิตาลีชนะ 3-0

ชิงชนะเลิศ
บราซิล พบ สเปน
บราซิลชนะสเปน 3-2 (เวลาปกติ เสมอ 2-2 ต้องต่อเวลา)
คว้าแชมป์ฟุตซอลโลกได้อีกเป็นสมัยที่ 5

ทีมชาติที่ครองอันดับสำคัญในฟุตซอลโลกหนนี้ ก็เหมือนกับครั้งที่แล้ว ที่บราซิลเป็นเจ้าภาพเมื่อปี 2008
คือ บราซิลเป็นแชมป์ สเปนรองแชมป์ และอิตาลีได้อันดับ 3

หลังการแข่งขันคู่ชิงชนะเลิศเสร็จสิ้น มีพิธีมอบรางวัลบนเวที
โดยเชปป์ แบล็ตเตอร์ ประธานฟีฟ่า มอบถ้วยรางวัลแชมป์ฟุตซอลโลกให้กับนักฟุตซอลทีมชาติบราซิล

ส่วนฟุตซอลโลกครั้งต่อไป ก็ต้องรอผลในปีหน้า ว่าประเทศใดที่ฟีฟ่าจะตัดสินให้เป็นเจ้าภาพครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:25.

#78 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:31

แบล็ตเตอร์ยาหอมไทยจัดฟุตซอลโลกได้ยอดเยี่ยม

Update : 18/11/2012 18:07:57 น.

โจเซฟ แบล็ตเตอร์ ประธานสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ ยาหอมไทยจัดฟุตซอลโลกได้ยอดเยี่ยม ฝากคำชมเชยไปถึง นายกยิ่งลักษณ์ ชินวัตร พร้อมวางโครงการ "ฟุตบอล ฟอร์ โฮป" ใช้กีฬาฟุตบอลช่วยแก้ปัญหา 3 ชายแดนจังหวัดภาคใต้ อนาคตเร่งผลักดันฟุตซอลบรรจุในโอลิมปิก แต่ที่บราซิล อาจจะยาก รอลุ้นครั้งต่อไปปี 2020 ขณะที่เจ้าภาพฟุตบอลชิงแชมป์โลกครั้งต่อไป รอพิจารณาปีหน้า มี 6 ชาติเสนอตัว อาจจะมีฟุตซอลหญิงชิงแชมป์โลก ด้วย

เมื่อเวลา 11.00 น. ณ ล็อบบี้โรงแรมเซนต์ รีจิส ย่านราชดำริ โจเซฟ แบล็ตเตอร์ ประธานสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ พร้อมด้วย สุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานจัดการแข่งข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012, วรวีร์ มะกูดี นายกสมาคมฟุตบอลฯ และบอร์ดบริหารฟีฟ่า รวมทั้ง มาริลอล เฟอร์นานโด กรรมการบริหาร และประธานคณะกรรมการฝ่ายฟุตซอลของฟีฟ่า และ ไฮเม่ ยาร์ซ่า ผอ.ฝ่ายจัดฟุตซอลของฟีฟ่า ร่วมกันแถลงข่าว

ทางด้าน ฯพณฯ สุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานจัดการแข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 เปิดเผยว่า "ในฐานะตัวแทนประเทศไทยตน ต้องขอขอบคุณ "ฟีฟ่า" ที่ให้โอกาสกับประเทศไทยได้จัดการแข่งขันมหกรรมกีฬาระดับโลก ซึ่งเป็นไปด้วยความเรียบร้อย อีกทั้งยังเป็นการพัฒนาขีดความสามารถของนักฟุตซอลไม่เฉพาะแต่ประเทศไทยเท่านั้นหากแต่ยังรวมถึงในหลายประเทศในภูมิภาคเอเชีย"

หนหน้าหวังจัดประชุมฟีฟ่าคองเกรส

บิ๊กกีฬาไทยยังได้กล่าวอีกว่า "นอกจากนั้นการจัดการแข่งขัน "ฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012" ในครั้งนี้จะช่วยพัฒนากีฬาฟุตซอลแล้ว ยังช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ, การท่องเที่ยว และยังเสริมภาพลักษณ์ของประเทศไทยในด้านที่ดีออกสู่สายตาชาวโลก หลังจากที่ไทยได้ประสบการณ์ในการจัดการแข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลกแล้ว โอกาสต่อไปถ้าฟีฟ่าจะให้ประเทศไทยจัดการประชุมฟีฟ่าคองเกรส เราก็ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีจิตร" นายสุวัจน์ กล่าว

ยกนิ้วไทยจัดเยี่ยม ตัดสินเจ้าภาพ 2016 ปีหน้า

ด้าน โจเซฟ แบล็ตเตอร์ ประธานสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ กล่าวถึงภาพรวมของการจัดการแข่งขัน "ฟุตซอลชิงแชมป์โลก2012" ว่า "ในอนาคตการแข่งขันรายการนี้จะมี 24 ทีม เหมือนเดิม ซึ่งไทยเจอปัญหาหลายๆ ด้าน แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี

ภาพรวมรายการนี้มีทีมเล็กๆ อาทิ หมู่เกาะโซโลมอน เข้าแข่งขันแต่ก็สามารถสู้กับทีมระดับใหญ่ๆ ได้ การเป็นเจ้าภาพฟุตซอลชิงแชมป์โลก เป็นมาแล้วหลายทวีป ทั้งเอเชีย, ยุโรป, อเมริกา แต่ในครั้งต่อไป มี 6 ประเทศ คือ ฝรั่งเศส, คอสตาริกา, โคลอมเบีย, สาธารณรัฐเช็ก, เปอร์โตริโก, สเปน เสนอตัวเป็นเจ้าภาพ ปี 2016 โดยจะตัดสินในเดือน พ.ค. ปีหน้า

เตรียมดันสู่โอลิมปิก, จัดฟุตซอลหญิงโลก

ขณะเดียวกันประมุขฟีฟ่ายังเผยถึงการเตรียมดันฟุตซอลเข้าสู่โอลิมปิก และจัดฟุตซอลหญิงชิงแชมป์โลกอีกว่า "นอกจากนี้ยังมีการบรรจุฟุตซอลเข้าไปในการแข่งขันโอลิมปิก ซึ่งตอนนี้โอลิมปิกครั้งต่อไป บราซิล เป็นเจ้าภาพโอลิมปิก 2016 มีกีฬาเพิ่ม กอล์ฟ, และรักบี้ฟุตบอล 7 คน ผมก็พยายามที่จะดันฟุตซอลให้เข้าไปแข่งขัน ซึ่งอาจจะใช้สนามของวอลเลย์บอลก็ได้ แต่ยังมีอุปสรรค์อยู่ที่จำนวนทีมที่เข้าแข่งขันของฟุตบอล ทั้งทีมชาย และทีมหญิง

โดยกีฬาประเภททีมมีทั้งบาสเกตบอล, วอลเลย์บอล, แฮนด์บอล ทำให้ในบราซิล อาจจะยาก แต่โอลิมปิกครั้งต่อๆ ไปก็น่าจะผลักดันฟุตซอลเข้าไปสู่ในโอลิมปิกได้ ก็ต้องมีการสร้างสนามใหม่ แต่ก็อยู่ในลิสต์กีฬาที่จะเข้าไปในโอลิมปิกครั้งต่อๆ ไป ในปี 2020 เช่นเดียวกับฟุตซอลหญิงชิงแชมป์โลก เราก็จะมีการผลักดันให้มีการจัดการแข่งขันเกิดขึ้นในอนาคต"

"แบล็ตเตอร์" ฝากถึงนายกฯ ไทยจัดได้สุดยอด

นอกจากนั้นนายใหญ่ฟีฟ่ายังได้กล่าว ถึงภาพรวมของการจัดการแข่งขัน "ฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012" อีกว่า "อยากจะฝากไปถึง ฯพณฯ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ว่าประเทศไทยจัดการแข่งขันได้อย่างยอดเยี่ยมในทุกด้าน แม้ว่าจะมีประสบการณ์ในการจัดการแข่งขันกีฬาระดับโลกน้อยก็ตามที ไทยสมควรได้รับการยกย่อง ซึ่งการเป็นเจ้าภาพงานใหญ่ครั้งนี้ไทยน่าจะได้อะไรอีกเยอะมาต่อยอดในการอีเวนต์กีฬาใหญ่ๆ ต่อไป"

ร่วมมือ "ฟีฟ่า" นำฟุตบอลสู่สันติสุข 3 จว.ใต้

ทางฟาก "บังยี" วรวีร์ มะกูดี นายกสมาคมฟุตบอลฯ ยืนยันว่า "นอกจากที่ไทยจะประสบความสำเร็จกับการจัดงานระดับโลกครั้งนี้แล้ว ยังมีข่าวดีตามมาอีกนั้นก็คือ ตอนนี้เรามีโครงการร่วมกับ "ฟีฟ่า" ในการนำกีฬาฟุตบอลไปสู่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ที่มีปัญหาความขัดแย้งอยู่ก็ต้องการใช้กีฬาฟุตบอลสร้างสันติภาพในอนาคต ฟุตบอล เป็นเรื่องของอารมณ์ และเป็นความหวังซึ่งเราต้องทำงานหนักนอกจากจะสร้างความบันเทิงและความสนุกสนาน"

ยันเอเชียได้โควตา 5 ทีมไทย, ยุ่น, อิหร่าน ทีมวาง

ต่อข้อซักถามของผู้สื่อข่าวว่า ไทย, อิหร่าน และญี่ปุ่น ผ่านเข้าสู่รอบสองหมดนั้น ฟีฟ่า และเอเอฟซี จะกำหนดทีมวางอย่างไรในการช่วงชิงตั๋วไปเล่นฟุตซอลชิงแชมป์โลกในอีก 4 ปีข้างหน้านั้น

"บังยี" เผยว่า "โควตาเดิมของเอเชียได้ 5 ทีมอยู่แล้ว โดยกทั้ง 3 ทีมของเอเชียไม่ว่าจะเป็นไทย, ญี่ปุ่น และอิหร่าน ต่างทำผลงานดีในฟุตซอลชิงแชมป์โลกหนนี้รอบคัดเลือกครั้งต่อไป ก็จะได้เป็นทีมวางอยู่แล้ว คงจะไม่หลุดไปจากนี้" บังยี กล่าว

http://www.siamsport...php?IDNs=167112
----------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติที่ประธานสหพันธ์ผู้จัดกีฬาจะยกย่องชมเชยประเทศเจ้าภาพเป็นพิเศษนะครับ
แม้คนในประเทศด้วยกันเองจะไม่พอใจกับการบริหารจัดการ การให้บริการของหลายๆ ภาคส่วนก็ตาม

Edited by อู๋ ฮานามิ, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:44.

#79 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:06

ไฮไลท์ ฟุตซอลคู่ชิงครับ เผื่อท่านใดไม่ได้ดู
http://www.facebook....408175219255119

Credit : Fanmanutd Thailand

#80 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:15

แบล็ตเตอร์ยาหอมไทยจัดฟุตซอลโลกได้ยอดเยี่ยม

Update : 18/11/2012 18:07:57 น.

โจเซฟ แบล็ตเตอร์ ประธานสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ ยาหอมไทยจัดฟุตซอลโลกได้ยอดเยี่ยม ฝากคำชมเชยไปถึง นายกยิ่งลักษณ์ ชินวัตร พร้อมวางโครงการ "ฟุตบอล ฟอร์ โฮป" ใช้กีฬาฟุตบอลช่วยแก้ปัญหา 3 ชายแดนจังหวัดภาคใต้ อนาคตเร่งผลักดันฟุตซอลบรรจุในโอลิมปิก แต่ที่บราซิล อาจจะยาก รอลุ้นครั้งต่อไปปี 2020 ขณะที่เจ้าภาพฟุตบอลชิงแชมป์โลกครั้งต่อไป รอพิจารณาปีหน้า มี 6 ชาติเสนอตัว อาจจะมีฟุตซอลหญิงชิงแชมป์โลก ด้วย

เมื่อเวลา 11.00 น. ณ ล็อบบี้โรงแรมเซนต์ รีจิส ย่านราชดำริ โจเซฟ แบล็ตเตอร์ ประธานสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ พร้อมด้วย สุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานจัดการแข่งข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012, วรวีร์ มะกูดี นายกสมาคมฟุตบอลฯ และบอร์ดบริหารฟีฟ่า รวมทั้ง มาริลอล เฟอร์นานโด กรรมการบริหาร และประธานคณะกรรมการฝ่ายฟุตซอลของฟีฟ่า และ ไฮเม่ ยาร์ซ่า ผอ.ฝ่ายจัดฟุตซอลของฟีฟ่า ร่วมกันแถลงข่าว

ทางด้าน ฯพณฯ สุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานจัดการแข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012 เปิดเผยว่า "ในฐานะตัวแทนประเทศไทยตน ต้องขอขอบคุณ "ฟีฟ่า" ที่ให้โอกาสกับประเทศไทยได้จัดการแข่งขันมหกรรมกีฬาระดับโลก ซึ่งเป็นไปด้วยความเรียบร้อย อีกทั้งยังเป็นการพัฒนาขีดความสามารถของนักฟุตซอลไม่เฉพาะแต่ประเทศไทยเท่านั้นหากแต่ยังรวมถึงในหลายประเทศในภูมิภาคเอเชีย"

หนหน้าหวังจัดประชุมฟีฟ่าคองเกรส

บิ๊กกีฬาไทยยังได้กล่าวอีกว่า "นอกจากนั้นการจัดการแข่งขัน "ฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012" ในครั้งนี้จะช่วยพัฒนากีฬาฟุตซอลแล้ว ยังช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ, การท่องเที่ยว และยังเสริมภาพลักษณ์ของประเทศไทยในด้านที่ดีออกสู่สายตาชาวโลก หลังจากที่ไทยได้ประสบการณ์ในการจัดการแข่งขันฟุตซอลชิงแชมป์โลกแล้ว โอกาสต่อไปถ้าฟีฟ่าจะให้ประเทศไทยจัดการประชุมฟีฟ่าคองเกรส เราก็ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีจิตร" นายสุวัจน์ กล่าว

ยกนิ้วไทยจัดเยี่ยม ตัดสินเจ้าภาพ 2016 ปีหน้า

ด้าน โจเซฟ แบล็ตเตอร์ ประธานสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ กล่าวถึงภาพรวมของการจัดการแข่งขัน "ฟุตซอลชิงแชมป์โลก2012" ว่า "ในอนาคตการแข่งขันรายการนี้จะมี 24 ทีม เหมือนเดิม ซึ่งไทยเจอปัญหาหลายๆ ด้าน แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี

ภาพรวมรายการนี้มีทีมเล็กๆ อาทิ หมู่เกาะโซโลมอน เข้าแข่งขันแต่ก็สามารถสู้กับทีมระดับใหญ่ๆ ได้ การเป็นเจ้าภาพฟุตซอลชิงแชมป์โลก เป็นมาแล้วหลายทวีป ทั้งเอเชีย, ยุโรป, อเมริกา แต่ในครั้งต่อไป มี 6 ประเทศ คือ ฝรั่งเศส, คอสตาริกา, โคลอมเบีย, สาธารณรัฐเช็ก, เปอร์โตริโก, สเปน เสนอตัวเป็นเจ้าภาพ ปี 2016 โดยจะตัดสินในเดือน พ.ค. ปีหน้า

เตรียมดันสู่โอลิมปิก, จัดฟุตซอลหญิงโลก

ขณะเดียวกันประมุขฟีฟ่ายังเผยถึงการเตรียมดันฟุตซอลเข้าสู่โอลิมปิก และจัดฟุตซอลหญิงชิงแชมป์โลกอีกว่า "นอกจากนี้ยังมีการบรรจุฟุตซอลเข้าไปในการแข่งขันโอลิมปิก ซึ่งตอนนี้โอลิมปิกครั้งต่อไป บราซิล เป็นเจ้าภาพโอลิมปิก 2016 มีกีฬาเพิ่ม กอล์ฟ, และรักบี้ฟุตบอล 7 คน ผมก็พยายามที่จะดันฟุตซอลให้เข้าไปแข่งขัน ซึ่งอาจจะใช้สนามของวอลเลย์บอลก็ได้ แต่ยังมีอุปสรรค์อยู่ที่จำนวนทีมที่เข้าแข่งขันของฟุตบอล ทั้งทีมชาย และทีมหญิง

โดยกีฬาประเภททีมมีทั้งบาสเกตบอล, วอลเลย์บอล, แฮนด์บอล ทำให้ในบราซิล อาจจะยาก แต่โอลิมปิกครั้งต่อๆ ไปก็น่าจะผลักดันฟุตซอลเข้าไปสู่ในโอลิมปิกได้ ก็ต้องมีการสร้างสนามใหม่ แต่ก็อยู่ในลิสต์กีฬาที่จะเข้าไปในโอลิมปิกครั้งต่อๆ ไป ในปี 2020 เช่นเดียวกับฟุตซอลหญิงชิงแชมป์โลก เราก็จะมีการผลักดันให้มีการจัดการแข่งขันเกิดขึ้นในอนาคต"

"แบล็ตเตอร์" ฝากถึงนายกฯ ไทยจัดได้สุดยอด

นอกจากนั้นนายใหญ่ฟีฟ่ายังได้กล่าว ถึงภาพรวมของการจัดการแข่งขัน "ฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2012" อีกว่า "อยากจะฝากไปถึง ฯพณฯ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ว่าประเทศไทยจัดการแข่งขันได้อย่างยอดเยี่ยมในทุกด้าน แม้ว่าจะมีประสบการณ์ในการจัดการแข่งขันกีฬาระดับโลกน้อยก็ตามที ไทยสมควรได้รับการยกย่อง ซึ่งการเป็นเจ้าภาพงานใหญ่ครั้งนี้ไทยน่าจะได้อะไรอีกเยอะมาต่อยอดในการอีเวนต์กีฬาใหญ่ๆ ต่อไป"

ร่วมมือ "ฟีฟ่า" นำฟุตบอลสู่สันติสุข 3 จว.ใต้

ทางฟาก "บังยี" วรวีร์ มะกูดี นายกสมาคมฟุตบอลฯ ยืนยันว่า "นอกจากที่ไทยจะประสบความสำเร็จกับการจัดงานระดับโลกครั้งนี้แล้ว ยังมีข่าวดีตามมาอีกนั้นก็คือ ตอนนี้เรามีโครงการร่วมกับ "ฟีฟ่า" ในการนำกีฬาฟุตบอลไปสู่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ที่มีปัญหาความขัดแย้งอยู่ก็ต้องการใช้กีฬาฟุตบอลสร้างสันติภาพในอนาคต ฟุตบอล เป็นเรื่องของอารมณ์ และเป็นความหวังซึ่งเราต้องทำงานหนักนอกจากจะสร้างความบันเทิงและความสนุกสนาน"

ยันเอเชียได้โควตา 5 ทีมไทย, ยุ่น, อิหร่าน ทีมวาง

ต่อข้อซักถามของผู้สื่อข่าวว่า ไทย, อิหร่าน และญี่ปุ่น ผ่านเข้าสู่รอบสองหมดนั้น ฟีฟ่า และเอเอฟซี จะกำหนดทีมวางอย่างไรในการช่วงชิงตั๋วไปเล่นฟุตซอลชิงแชมป์โลกในอีก 4 ปีข้างหน้านั้น

"บังยี" เผยว่า "โควตาเดิมของเอเชียได้ 5 ทีมอยู่แล้ว โดยกทั้ง 3 ทีมของเอเชียไม่ว่าจะเป็นไทย, ญี่ปุ่น และอิหร่าน ต่างทำผลงานดีในฟุตซอลชิงแชมป์โลกหนนี้รอบคัดเลือกครั้งต่อไป ก็จะได้เป็นทีมวางอยู่แล้ว คงจะไม่หลุดไปจากนี้" บังยี กล่าว

http://www.siamsport...php?IDNs=167112
----------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติที่ประธานสหพันธ์ผู้จัดกีฬาจะยกย่องชมเชยประเทศเจ้าภาพเป็นพิเศษนะครับ
แม้คนในประเทศด้วยกันเองจะไม่พอใจกับการบริหารจัดการ การให้บริการของหลายๆ ภาคส่วนก็ตาม

ใช่ครับท่านอู๋ ผมเห็นในบางเว็บ อวยกันยกใหญ่เลย เห็นแล้วจะอาเจียนครับ เหอๆๆ

#81 Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:18

ไฮไลท์ ฟุตซอลคู่ชิงครับ เผื่อท่านใดไม่ได้ดู
http://www.facebook....408175219255119

Credit : Fanmanutd Thailand

ขอบคุณครับท่าน Somebody เป็นคู่ชิงที่สมน้ำสมเนื้อ มีครบทุกรสชาติจริงๆ

แอบเสียดายสเปนอดได้แชมป์ เจอเนโต้ยิงประตูชัยคมกริบเลย

#82 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:34

คู่ชิงชนะเลิศเล่นได้มันสมกับเป็นคู่หยุดโลกจริงๆ ลุ้นสนุกครับ
http://www.fifa.com/...tsalworldcup_en

นัดนี้ มีจำนวนผู้ร่วมติดตามการแข่งขันในสนาม 5,685 คน

กิจกรรมบนเวทีก่อนปิดการแข่งขัน ก็มีพิธีมอบรางวัลหลายสาขาก่อนที่จะมอบถ้วยแชมป์ฟุตซอลโลกให้กับทีมชาติบราซิล ผมจะบอกเฉพาะอันดับสำคัญที่สุด

รายละเอียดเพิ่มเติม ตามลิงค์ http://www.fifa.com/...ards/index.html

- เนโต้ (NETO) จากทีมชาติบราซิล รับรางวัลลูกบอลทองคำอาดีดาส
- EDER LIMA ทีมชาติรัสเซีย(เจ้าตัวไม่ได้มารับรางวัล) รับรางวัลรองเท้าทองคำอาดีดาส
- ทีมชาติอาร์เจนตินา รับรางวัลฟีฟ่าแฟร์เพลย์
- Stefano MAMMARELLA ผู้รักษาประตูทีมชาติอิตาลี รับรางวัลถุงมือทองคำอาดีดาส

แล้วก็ ขอแสดงความยินดีกับทีมชาติบราซิลที่คว้าแชมป์ฟุตซอลโลกได้อีกสมัย

ใครจะแปะข่าว คลิป หรือแสดงความคิดเห็นก็ตามสะดวกครับ

ขอขอบคุณที่ติดตาม และเข้ามาพูดคุย แสดงความคิดเห็น ร่วมสนุกในกระทู้นี้นะครับ :D

Edited by อู๋ ฮานามิ, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:34.

#83 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:42

เพลง พลังใจ พลังจิต วงสล็อตแมชชีน เล่นสด

ตอนมอบถ้วยแชมป์โลกในสนามก็เปิดเพลงนี้ครับ
นักฟุตซอลบราซิลทั้งทีมก็เต้นบนเวทีรับถ้วยกันสนุกสนานเลย แสดงออกว่าดีใจ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:45.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน