Jump to content

- - - - -

พยัคฆ์ติดปิกผงาด ดันมูลค่าส่งออกข้าวไทยขึ้นเป็นอันดับ 1 ในโลก แซงหน้าเวียดนาม อินเดีย

• Please log in to reply
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:53

งั้นผมเพิ่มให้เป็นหินร้อยก้อนเลยอะ เอาเพชรแค่เม็ดเดียวเท่านั้นมาแลกกับผมสิ หนึ่งต่อร้อยนะครับ ถ้าอยากได้จำนวนเยอะๆ ทำไมไม่มีใครมาแลกกับผมเสียที :D

Jagger เอออ อ่าาาาาาาาาา

ปลงกับความรู้ นายจริงๆ นะ
มีคนพวกนี้อยู่แนวหน้าของประเทศ ถึงไม่พัฒนาสักที
ก็ดี คนที่ฉลาดก็ใช้แรงงานคนพวกนี้แหละ ขับเคลื่อนอีกที เหอ ๆ ๆ

^__________,^

แบบที่นาย Shart บอกมาข้างต้นอ่ะ ถูกต้องแล้ว

ใครมันจะบ้า ซื้อข้าวมันไก่ เจ้าที่แพงกว่าวะ ???
ทั้งๆที่ คุณภาพเหมือนกัน ราคาต่างกันเกือบครึ่ง

==> A ขายได้ 100 ห่อ ห่อละ 10 บาท = 1000 บาท หมดตู้ในแต่ละวัน

==> B ขายได้ 30 ห่อ ห่อละ 15 บาท = 450 บาท เหลือไก่ในตู้บานนน
- เข้าตู้เย็น เสียค่าไฟอีก
- พรุ่งนี้เอามาขายใหม่ มันก็ไม่สดแล้ว

คงรู้นะว่าคนกินข้าว ไม่ได้กินเพรช

ขอแถแทน แจ็คเกอร์นะ

ข้าวที่จำนำถ้าขายไม่ออกก็ยังเก็บไว้รอตอนประเทศอื่นขายหมดไปแล้ว เราก็เอามาขายในราคาสูงๆได้นะเฟร้ย

#52 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:41

ทำไมข้้อมูลขัดแย้ง ของจังก้าบอกว่าขายได้ยอดเพิ่มและสูงกว่าอินเดีย 14% และเวียดนาม 30%
แต่อีกทางนึงบอกทั้งยอดขาย และปริมาณ ลดลงครึ่งนึง??? ข้อมูลน่าเชื่อถือด้วย

ความจริง คือ อะไรกันแน่

1. ยอดขาย+ปริมาณ ที่ลดลงครึ่งนึง เป็นยอดจริง ที่ทำการขายข้าวออกไปแล้ว ส่วนข้อมูลที่จังก้าออกมาแสดง เป็นการคาดการณ์ตัวเลข จากที่รัฐบาลอ้างว่าได้ทำสัญญา G2G กับประเทศอื่นๆไว้แล้ว(แต่ไม่อาจเปิดเผยรายละเอียดได้) คือ คาดว่าจะขายได้ยอดเท่านี้ แต่ข้าวจริงยังไม่ได้ขายออกไป ยังนอนแอ้งแม้งในโกดังเสียค่าบริหารจัดการต่อไป

2. ขายได้แล้ว มูลค่าสูงกว่าเวียดนามและอินเดียจริง แต่มูลค่ายังตำ่กว่าปีก่อนครึ่งนึงอยู่ดี แต่แบบนี้มันขัดแย้งกับข้อมูลเก่าๆ ที่อินเดีย+เวียดนาม ปีนี้เพิ่มส่งออกข้าวมากขึ้น มูลค่าย่อมสูงขึ้นกว่าปีก่อน แล้วจะมาตำ่กว่าไทยที่มูลค่าลดลงครึ่งนึงได้ยังไง ??? หรือเราเข้าใจอะไรผิดหว่า?

3. เป็นการบอกความจริง ครึ่งเดียว ที่ว่ามูลค่าส่งออกที่ว่ามากกว่านั้น เป็นการเปรียบเทียบ/ตัน นะจ๊ะ :blink: ไม่เกี่ยวกับปริมาณ(แค่บอกว่ากรูขายแพงกว่าชาวบ้านเท่านั้นว่ะ แค่ปรับบริบทให้ดูดี :lol: ชวนเข้าใจผิด)....... ถ้าเป็นข้อนี้....... อนาจมาก ข้อมูลหลอกควายโดยแท้ :lol:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#53 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:47

อ่าน เม้นท์ จขกท. เรื่อยๆ
เลยชักเอะใจว่า เป็น แดง QC รึเปล่า หว่า
.
.
.
เพื่อนสมาชิกพยายามอธิบาย กี่กระทู้
พี่แก ก็แถอยู่นั้นแหล่ะ
เหนื่อย แทน พี่แก (ว่ะ)

#54 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

มูลค่าสำคัญกว่าจำนวนครับ ถ้าไม่เชื่อ ขอท้ามีใครในนี้จะเอาเพชรแค่เม็ดของเดียวของคุณมาแลกกับก้อนหินสิบก้อนของผมไหมล่ะครับ? ถ้าคิดว่าจำนวนเยอะๆมันดีอะ ลองเอาเพชรมาแลกกับก้อนหินดูไหมล่ะครับ?

ตกหลุมแล้วไอ้หนู

ใครก็ได้เซฟไว้ที

หึ หึ

#55 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:11

ความจริงคือข้าวปีนี้ราคามันตกต่ำ
เวียตนามขายข้าวได้มากกว่าปีที่แล้ว
แต่มูลค่าข้าวที่ได้กลับน้อยกว่าปีก่อน
เหตุผลเพราะปีนี้มีผลผลิตข้าวออกมามาก
แต่เวียตนามและอินเดียขายได้มากกว่าไทยไปไม่กี่ล้านตันเท่าน้้น
พอเทียบเป็นมูลค่ายังจะพอคุยได้ว่ามาเป็นที่หนึ่งจะโดยโมเมเอาหรือไม่อันนี้ไม่รู้
แต่ที่แน่นอนคือไทยเสียตลาด และจะเสียไปเรื่อยๆ
ข้าวที่ราคาแพงแต่ขายไม่ออกจะมีประโยชน์อะไร
ปีนี้เสื้อแดงยังเชียร์ ปีหน้าก็ยังเชียร์อีก
กับโครงการที่ต้องใช้เงินถึง 1 ใน 4 รายได้รัฐบาลเพื่ออาชีพชาวนาข้าวเจ้า
อาชีพเดียวเท่านั้น ยังไงก็ต้องกู้มาแน่นอน ไม่มีทางที่รัฐบาลจะจัดงบประมาณ
แบบสมดุลย์ได้เลย เพื่อให้สัดส่วนหนี้สาธารณะต่อจีดีพีค่อยๆ ลดลง
ก็จะมีแต่เพิ่มขึ้นอีกหน่อยก็ชนเพดาน เจ๊งเป็นเจ๊ง
We love fender.

#56 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:44

สำนวนเหมือนไอ้โปกเลยเว้ย
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#57 panda

panda

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:41

จขกท นี่ท่าจะโรคจิต ว่างๆ ก็ไปหาอะไรมาแปะให้เขาตบกระโหลกเรียนใหม่อีกนะครับ

#58 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:04

แล้วจะเอา Jagger ไปแลกไข่ หรือทิชชู่ กะซาเล้ง ซาเล้งมันจะรับมั๊ยหนอ

#59 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:06

วันนึง ถ้ารัฐบาลประกาศรับจำนำ ขี้ชาว กทม ตันละ 15000 บาท แล้วเอาไปหมกเอาไว้ ขี้ชาว กทม ก็จะราคาสูงขึ้นเพียงแค่ช่วงข้ามคืนทันทีจากตันละ ไม่กี่ร้อย กลายเป็น 15000 แน่นอนว่า มูลค่า ขี้ของคนกทม ก็จะสูงกว่าคนตจว หรือต่อให้คนตปทด้วยเอ้า คงไม่มีใครมีขี้มูลค่าสูงกว่าคนกทมอีกแล้ว

แต่ในทางกลับกันถามว่า ขี้คนกทมตันละหมื่นห้า จะมีใครซื้อมั้ย ร้อยทั้งร้อยก็คงตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า *คุณ*หมกส้วมต่อไปเถอะ กรูซื้อที่อื่นถูกกว่าตั้งเยอะจะซื้อขี้คนกทมเป็นหมื่นทำไม

ฉันใดก็ฉันนั้นแหล่ะ

ป.ล.สนับสนุนให้ รัฐบาล ประกาศนโยบายรับจำนำขี้คนกทม ไปทำปุ๋ยหมักตันละ 15000 จะได้วิน วิน ทั้ง กทม และ ตจว ดีมั้ย^^

Edited by karasu, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:07.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#60 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:23

ข้าวไทยเดี้ยงเสียตำแหน่งผู้นำตลาด อินเดีย-เวียดนามแย่งลูกค้า แค่ครึ่งปียอดหายกว่า 45%

น.ส.กอบสุข เอี่ยมสุรีย์ นายกสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย กล่าวว่าช่วง 6 เดือนแรกปี 2555 ไทยส่งออกข้าวรวม 3.45 ล้านตัน ปริมาณการส่งออกลดลงทุกตลาดรวมกัน 45% เมื่อเทียบกับปีก่อนเพราะราคาข้าวไทยสูงกว่าคู่แข่งขัน ส่วนมูลค่าส่งออกรวม 71,438 ล้านบาท ลดลงจากปีก่อนที่มีมูลค่ารวมกว่า 107,644 ล้านบาท คิดเป็น 34% หากคิดเป็นเงินดอลลาร์สหรัฐ ลดลง 35% สำหรับตลาดส่งออกสำคัญคือ แอฟริกาใต้ 55% รองลงมาคือ อาเซียน 14% และตะวันออกกลาง 12%
ส่วนสถานการณ์ตลาดข้าวโลก ผู้ส่งออกรายใหญ่ 5 รายจนถึงวันที่ 10 กรกฎาคมที่ผ่านมา พบว่า อินเดียส่งออกมากกว่าไทยเล็กน้อยโดยส่งออกได้ 3.61 ล้านตัน และเวียดนามส่งออกข้าวได้ 3.52 ล้านตัน แนวโน้มครึ่งปีหลัง คาดว่าไทยจะส่งออกข้าวได้ประมาณ 3.05 ล้านตัน มูลค่ารวมประมาณ 50,000 ล้านบาท รวมแล้วตลอดปี 2555 ไทยจะส่งออกข้าวได้รวม 6.5 ล้านตัน ปริมาณส่งออกลดลง 39% มูลค่ารวม 120,000 ล้านบาท จากที่ปี 2554 ส่งออกข้าวรวม 10.65 ล้านตัน ไทยจึงกลายเป็นผู้ส่งออกตกลงมาเป็นอันดับ 3 รองจากอินเดีย และเวียดนาม ที่คาดว่าจะส่งออกได้มากถึง 8 และ?7 ล้านตัน ตามลำดับ ส่วนปี 2556 คาดว่า ไทยจะส่งออกข้าวได้รวม 8 ล้านตัน
ปัจจัยลบต่อตลาดส่ง ออกข้าวไทย ได้แก่ สต๊อกข้าวของอินเดียมีมากเพียงพอต่อการส่งออกได้ทั้งปี ค่าเงินรูปีอ่อนค่าลง ความต้องการข้าวจากอินโดนีเซีย และฟิลิปปินส์ ลดลงทำให้เวียดนามหันมาชิงตลาดข้าว โดยลดราคาเพื่อแข่งขันกับอินเดียฉุดให้ราคาตลาดโลกต่ำลงโดยเฉพาะเมื่อเดือน กุมภาพันธ์ที่ผ่านมาราคาต่ำกว่าอินเดีย
วันนี้ไม่สำคัญว่า ไทยจะเป็นผู้ส่งออกเบอร์หนึ่งหรือไม่ ที่ห่วงคือ อุตสาหกรรมข้าวจะล่มสลายถึงกับหายนะหรือไม่ รัฐบาลควรจะมาหารือกับผู้ส่งออก และนำข้อเท็จจริงมาคุยกัน จะมาคาดหวังว่าเดี๋ยวสถานการณ์จะดีขึ้น เพราจะมีภัยพิบัติทางธรรมชาติไม่ได้ เพราะเอกชนไม่สามารถวางแผนการขายข้าวได้ หากผู้ส่งออกมีปัญหาส่งออกได้ลดลง อนาคตจะต้องลุกลามไปยังโรงสีข้าวและชาวนา”
นายชูเกียรติ โอภาสวงศ์ นายกกิตติมศักดิ์สมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย กล่าวว่า ในส่วนของข้าวในสต๊อกของรัฐบาลซึ่งมีประมาณ 10 ล้านตัน หากจะระบายออกสู่ตลาดโลก ราคาขายจำเป็นต้องลดลงอยู่ในระดับที่แข่งขันกับเวียดนามได้ที่ตันละ 430-450 ดอลลาร์สหรัฐต่อตัน จากที่ต้นทุนอยู่ที่ 800 ดอลลาร์สหรัฐต่อตัน ส่งผลให้รัฐบาลมีผลขาดทุนตันละ 350 ดอลลาร์สหรัฐ ถึงแม้รัฐบาลตั้งราคารับจำนำข้าวเปลือกสูงกว่าราคาตลาดค่อนข้างมาก เพื่อดึงราคาข้าวสารทั้งในประเทศและส่งออกให้สูงขึ้น แต่ขณะนี้ราคาภายในประเทศก็ยังไม่ได้สูงขึ้นตามต้องการเพราะไม่มีแรงหนุน ซื้อในตลาด เนื่องจากการส่งออกที่ลดลง
นายภูมิ สาระผล รมช.พาณิชย์ กล่าวถึงกรณีที่หลายฝ่ายกังวลโครงการรับจำนำข้าว เป็นโครงการที่ภาครัฐขาดทุนนั้นอยากให้มองในแง่ของการยกระดับความเป็นอยู่ ของเกษตรกรเพื่อให้มีรายได้อย่าไปโฟกัสที่ตัวเลขส่งออกข้าวที่ลดลง เพราะได้รับผลกระทบจากปัญหายุโรปทำให้หลายประเทศลดปริมาณการสั่งซื้อแต่ เชื่อว่าครึ่งปีหลังจะดีขึ้น
ที่มา แนวหน้า

ขาดทุนตันละ 350$ คิดเป็นตันละประมาณ 10,500 บาท ถามง่ายๆเงินส่วนต่างนี้ไปอยู่ที่ใคร ไปถึงมือชาวนาจริงหรือ ลองไปถามชาวนา ชาวนาบอกยังไม่ได้เงินด้วยซ้ำ จะเข้าฤดูเพาะปลูกรอบใหม่แล้ว เงินเก่ายังไม่ได้ เพิ่มรายจ่าย ลดรายได้ตามนโยบายได้อย่างสุดยอดจริงๆ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#61 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:58

มูลค่าส่งออกสูงกว่าแต่ยังไม่ได้ส่งออกไปเลยใช่ป่ะ.. :D :D :D

โต้งไว้ลายบอกว่า ถ้ายังไม่ส่งออกมูลค่าก็ยังสูงอยู่ เลยไม่กล้าส่งออกเลยเด๋วมูลค่าลด
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#62 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:41

งั้นผมเพิ่มให้เป็นหินร้อยก้อนเลยอะ เอาเพชรแค่เม็ดเดียวเท่านั้นมาแลกกับผมสิ หนึ่งต่อร้อยนะครับ ถ้าอยากได้จำนวนเยอะๆ ทำไมไม่มีใครมาแลกกับผมเสียที :D

มีคนพวกนี้อยู่แนวหน้าของประเทศ ถึงไม่พัฒนาสักที
ก็ดี คนที่ฉลาดก็ใช้แรงงานคนพวกนี้แหละ ขับเคลื่อนอีกที เหอ ๆ ๆ

แบบที่นาย Shart บอกมาข้างต้นอ่ะ ถูกต้องแล้ว

ใครมันจะบ้า ซื้อข้าวมันไก่ เจ้าที่แพงกว่าวะ ???
ทั้งๆที่ คุณภาพเหมือนกัน ราคาต่างกันเกือบครึ่ง

==> A ขายได้ 100 ห่อ ห่อละ 10 บาท = 1000 บาท หมดตู้ในแต่ละวัน

==> B ขายได้ 30 ห่อ ห่อละ 15 บาท = 450 บาท เหลือไก่ในตู้บานนน
- พรุ่งนี้เอามาขายใหม่ มันก็ไม่สดแล้ว

คงรู้นะว่าคนกินข้าว ไม่ได้กินเพรช

ขอแถแทน แจ็คเกอร์นะ

ข้าวที่จำนำถ้าขายไม่ออกก็ยังเก็บไว้รอตอนประเทศอื่นขายหมดไปแล้ว เราก็เอามาขายในราคาสูงๆได้นะเฟร้ย

คำถามก็คือจะรอไปถึงเมื่อไรล่ะ ในเมื่อทุกๆ ชาติที่ปลูกข้าวมันมีผลผลิตออกมาตลอดปี?

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#63 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

ผมมาคิดตามเรื่องมูลค่าแล้ว ผมพอเข้าใจแนวคิดของคนโลภและเจ้าเล่ห์นะ
"ขายของได้น้อยแต่ขายแพงกว่า แล้วเก็งกำไรเอา ถ้าของมันขาดตลาดก็ขูดรีดขายแพงขึ้น"
ทักษิณกำลัง "เก็งกำไรข้าว" โดยเ้ดิมพันบนความเสี่ยงว่า "ข้าวต้องขาดตลาดเท่านั้น"
ถึงจะขายของๆตัวออกไปได้ในราคาที่ "โก่งราคา"

ปัญหาของการคิดแบบเก็งกำไรนี้คือ
1. คุณจะขายของราคาสูงลิ่วได้ ถ้าของๆคุณมีความแตกต่าง (เช่น คุณภาพดีกว่ามาก หรือพันธุ์แปลกออกไป) และผลิตน้อย
2. อนาคตต้องเป็นไปตามที่คุณกะการณ์ไว้ ห้ามพลาด (ซึ่งเป็นปัจจัยยากควบคุม)
3. ของๆคุณต้องไม่มีเวลาหมดอายุ เพราะมันต้องเก็บไว้นาน

สรุปแบบนี้การจำนำข้าวด้วยวิธีเดิมพันและเก็งกำไรคือความเสี่ยงอย่างมาก
เพียงเพื่อจะซื้อเสียงชาวนา ทักษิณพยายามสร้างโปรเจคท์เก็งกำไร เพื่อให้ข้าวขายราคาแพงได้
ผมว่านี่มัน insane-เข้าขั้นบ้า ชัดๆ
gladiator 1.jpg

#64 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:56

ชัดเจนครับ แล้วลองคิดดูถ้ายังขายไม่หมด ข้าวก็จะเสื่อมสภาพลง ราคาก็จะตกวูบ แล้วจำนวนที่เหลือล่ะ มูลค่ารวมทั้งขายได้และที่ขายไม่ได้จนข้าวเสีย หากนำมาเฉลี่ย อาจเป็นมูลค่าที่ถูกที่สุดในโลกก็ได้ เช่นมี ข้าว 20 ล้านตัน มูลค่าแพงกว่า 1.5 เท่าของคนอื่น แต่หากขายไปแค่ 8 ล้านตัน ที่เหลืออีก 12 ล้านตัน ข้าวเสียขายไม่ได้ล่ะ.....

#65 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:28

ขอให้ขายข้าวได้แยอะะนะคะ
จะได้เอาเงินไปจ่ายค่าข้าวชาวนาที่สุพรรณบุรี
เขาจะอดตายอยู่แล้วค้าาาาาาา

#66 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:27

มูลค่าข้าวสูงจริงครับ แค่ต้นทุนอย่างต่ำก็ 15000 แล้ว
แต่เอาข้าวไปขายได้อะไรมาเท่าไหร่ก็ไม่รู้

(มูลค่าส่งออกแพง แต่ได้เงินน้อย เพราะขายต่ำกว่าทุน)

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#67 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:03

มูลค่าสำคัญกว่าจำนวนครับ ถ้าไม่เชื่อ ขอท้ามีใครในนี้จะเอาเพชรแค่เม็ดของเดียวของคุณมาแลกกับก้อนหินสิบก้อนของผมไหมล่ะครับ? ถ้าคิดว่าจำนวนเยอะๆมันดีอะ ลองเอาเพชรมาแลกกับก้อนหินดูไหมล่ะครับ?

ถ้า"ยิ่งลักษณ์"เป็นเพชร......
ผมพอใจแลกกับก้อนหินก้อนเดียว............ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#68 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:00

เฮ้!!! มีแต่โกหกเท่านั้น เพียงไปทำ เอ็มโอยู (MOU) หรือ สัญญาตกลงซื้อขาย (Sale contract) เรายังไม่รู้เลยว่าทำอะไรแน่ นายกฯโง่บอก เอ็มโอยู รมวพาณิชย์บุณทรง บอกสัญญาตกลงซื้อขาย ข่าวข้างต้น รองอธิบดีกรมการค้าต่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์ นายฑิฆัมพร บอกเอ็มโอยู อีกแล้ว คุณ Jagger เราว่าก่อนจะเอาข่าวที่เขาคุยโม้เรื่องข้าวอะไร เอาให้นิ่งก่อนว่า ไอ้จีทูจี เขาได้ตกลงกันในระดับไหนแน่นอน

ที่รู้แน่นอนการจำนำข้าวมีการโกงเงินที่จะเอาไว้ให้ชาวนา หากินบนหลังชาวนาแน่นอนล้านเปอร์เซนต์

คุณjagger ประเทศไทยไม่ใช่บริษัท เราไม่ต้องการความเสี่ยง ประเทศควรเดินด้วยความเสี่ยงตำ่ที่สุด เราควรดำเนินการตามครรลองของราคาตลาด การที่ประเทศไทยเป็นผู้ผลิตรายใหญ่ที่สุด ดูเหมือนเราน่าจะกำหนดราคาสูง ๆได้ แต่เปล่าหรอกกลับทำให้เราช่วยทำให้ราคาเพื่อนบ้านขายได้ราคาสูงเสียนี่ เราเป็นผู้ผลิตข้าวส่งออกอันดับหนึ่ง วันนี้เรากลายเป็นประเทศที่ "เคย" ส่งข้าวออกอันดับหนึ่ง เพราะรัฐบาลโง่โดยมีนักโทษชายหนีคุกเป็นที่ปรึกษา ใช้วิธีจำนำข้าวให้ราคาสูงเกินกว่าราคาตลาด แล้วหวังรอให้เกิดข้าวยากหมากแพงเช่นปี 2008 แล้วเราจะเก็บสต๊อคไว้นานเท่าไร ข้าวมันเสียได้ ราขึ้นได้ มอดขึ้นได้ หาที่เก็บเราก็คิดแบบชาวบ้านว่า ทำไมไม่ปล่อยให้ข้าวขายตามกลไกราคาตลาด รัฐบาลไม่ควรแซกแซงราคา รัฐบาลควรจะเอาเงินที่ถลุงกับการจำนำข้าว มาสร้างความมันคงในการผลิตให้มีคุณภาพ ให้มีปริมาณที่มากขึ้น ให้มีการหาเครื่องมือช่วยชาวนาผลิต ฯลฯ ถ้ารัฐบาลมีความต้องการช่วยชาวนาจริง ควรช่วยที่ต้นเหตุ มิใช่ปลายเหตุ และทำให้การส่งออกข้าวไทยมีปัญหา เลยไม่รู้ว่ารัฐบาลจะพยายามทำให้ประเทศเข้มแข็งหรืออ่อนแอ
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#69 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:23

เรายังมีข้อสังเกตุอีกว่า ทำไมเราส่งปริมาณน้อยแต่ได้ราคาดี เป็นเพราะข้าวคุณภาพของเราอย่างข้าวหอมมะลิ ยังเป็นที่นิยมของคนต่างชาติ และปัญหาราคาข้าวหอมมะลิไม่มีปัญหา ฉะนั้นเราคิดว่าที่ส่งจำนวนน้อย แต่ได้ราคาดีเป็นเพราะเราส่งแต่ข้าวพรีเมียมออกขาย (คงต้องอาศัยผู้รู้ช่วยยืนยันเป็นหลักการ) เพราะเพื่อนบ้านเรายังผลิตเกรดนี้ไม่ได้ดีเท่าเรา แต่ตอนนี้ทุกประเทศก็กำลังผลิตได้ ส่วนข้าวขาวธรรมดาที่จำนำตันละ 15,000 บาทมันเกินราคาไปมากและเพื่อนบ้านเราผลิตเกรดนี้ได้เช่นกัน
นี่เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่เชื่อว่ารัฐบาลไม่ได้ใส่ใจต่อชาวนาอย่างแท้จริง การทำเช่นนี้ดูเหมือนจะสนับสนุนให้คุณภาพข้าวเราเสื่อมลง แทนที่จะสนับสนุนให้พัฒนาดีขึ้น นี่เป็นเพียงข้อสังเกตุและรับฟังจากสื่อต่างๆเท่านั้นครับผม

#70 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:26

โอย จะเอาหน้าไปไว้ไหน
โดนซะยับขนาดนี้
เพื่อนผมจำนำข้าวไปเป็นเดือนแล้ว เงินยังไม่ได้สักบาทเลย โทรมาบ่นให้ผมฟังเมื่อวาน
แบบนี้หมายควายว่ายังไง

Edited by storm, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:27.

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#71 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:06

ไม่อยากเข้าไปซ้ำเติม เห็นว่าโดนถล่มเยอะแล้ว
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#72 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:27

เรายังมีข้อสังเกตุอีกว่า ทำไมเราส่งปริมาณน้อยแต่ได้ราคาดี เป็นเพราะข้าวคุณภาพของเราอย่างข้าวหอมมะลิ ยังเป็นที่นิยมของคนต่างชาติ และปัญหาราคาข้าวหอมมะลิไม่มีปัญหา ฉะนั้นเราคิดว่าที่ส่งจำนวนน้อย แต่ได้ราคาดีเป็นเพราะเราส่งแต่ข้าวพรีเมียมออกขาย (คงต้องอาศัยผู้รู้ช่วยยืนยันเป็นหลักการ) เพราะเพื่อนบ้านเรายังผลิตเกรดนี้ไม่ได้ดีเท่าเรา แต่ตอนนี้ทุกประเทศก็กำลังผลิตได้ ส่วนข้าวขาวธรรมดาที่จำนำตันละ 15,000 บาทมันเกินราคาไปมากและเพื่อนบ้านเราผลิตเกรดนี้ได้เช่นกัน
นี่เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่เชื่อว่ารัฐบาลไม่ได้ใส่ใจต่อชาวนาอย่างแท้จริง การทำเช่นนี้ดูเหมือนจะสนับสนุนให้คุณภาพข้าวเราเสื่อมลง แทนที่จะสนับสนุนให้พัฒนาดีขึ้น นี่เป็นเพียงข้อสังเกตุและรับฟังจากสื่อต่างๆเท่านั้นครับผม

ไม่อยากให้โดนแจกเกอร์หลอกนะคะ
เพราะทั้งปริมาณการส่งออกและมูลค่าการส่งข้าวออก ตกต่ำกว่าปี 52 53 อย่างมากค่ะ ดูกระทู้..ขี้เรื้อนคิดติดปีก..... ได้นะคะ มีตัวเลขมูลค่าการส่งออกให้ดูค่ะ

#73 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:19

ไม่อยากให้โดนแจกเกอร์หลอกนะคะ
เพราะทั้งปริมาณการส่งออกและมูลค่าการส่งข้าวออก ตกต่ำกว่าปี 52 53 อย่างมากค่ะ ดูกระทู้..ขี้เรื้อนคิดติดปีก..... ได้นะคะ มีตัวเลขมูลค่าการส่งออกให้ดูค่ะ

ที่พูดถึงหมายความว่า ตามที่ได้ยินมา การจำนำข้าวไทยนี้ ราคาข้าวหอมมะลิเวลาขายยังได้ราคาพอรับได้จากราคาจำนำ ซึ่งการส่งออกข้าวหอมมะลิเป็นข้าวพรีเมียมที่ประเทศอื่นตอนนี้ยังสู้เราไม่ได้อยู่ และราคาข้าวที่ขายตันหนึ่งก็มากกว่าราคาข้าวขาว 100% ข้าวขาว 5% อยู่เกือบเท่าตัว เช่นดูราคาข้าวที่ขายวันที่ 31/10 จากสมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย ราคา us$/ตัน ข้าวหอมมะลิิ ปี53/54 - 1,110; ข้าวหอมมะลิ 54/55 - 1,127; ข้าวขาว 100% - 597; ข้าวขาว 5% - 581 เป็นต้น เนื่องจากปัญหาจำนำข้าวส่วนใหญ่คือ ข้าวขาวตันละ 15,000 บาทที่ราคาตลาดตำ่ ขณะเดียวกันเพื่อนบ้านเรามีข้าวชนิดนี้่นกัน ซึ่งทำให้โอกาสมาสวมสิทธิ์การจำนำข้าวได้ และเมื่อข้าวพวกนี้ราคาสูงจึงทำให้โอกาสปล่อยขายในตลาดเองลำบาก จึงทำให้การส่งข้าวออกลดปริมาณไปมาก แต่เนื่องจากการขายข้าวตอนนี้ส่วนใหญ่น่าจะเป็นข้าวหอมมะลิจึงทำให้เห็นว่าปริมาณการส่งออกน้อย แต่ได้ราคาดี จึงอยากให้ผู้รู้แยกประเภทข้าวให้เห็นจะจะว่าเป็นเช่นนี้หรือไม่ เพื่อให้เข้าใจและไม่หลงกลคุณ jagger ครับผม

#74 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:05

ชาวนาไทยใกล้ชายแดนไทยทางอิสานบรรทุกข้าวเปลือกที่ปลูกได้จากนาของตนเอง...
ใส่รถสิบล้อ รถพ่วง 18 ล้อไป'จำนำข้าว'กับโรงสี.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:06.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#75 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:23

ผ่าน QC ควายแดง !!! :lol:

ทำไมเปรียบเทียบมูลค่าของไม่เอาเหมือนกันนะ เช่นข้าวเปรียบกับข้าว
แต่พอแถเสือกเอาเพชรเปรียบกับก้อนหิน ถุยส์

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#76 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:30

อะไรที่เป็นประโยชน์กับตัวเอง นี่รีบงับกันนะครับ
คุณภาพ(เพชร) ดีกว่า ปริมาณ (ก้อนหิน) ตามที่คุณเปรียบเทียบไว้

แต่เมืออาทิตย์ที่ 28 ที่ผ่าน......ม๊อบคุณภาพ แต่พวกคุณ เล่นจังเลยเรื่องปริมาณ

เข้าใจครับว่า "โง่" คุณนะมองไปก็ขำนะครับ เหมือนเถียงกับตัวเอง...
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#77 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:34

และแล้ว จขกท. ก็หายหัว ตามเคย

แดงแท้แน่นอน

#78 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:47

.ขณะนี้อยู่ในระหว่างการเจรจาทำให้ไม่สามารถเปิดเผยรายละเอียดได้
คือ คาดว่า ,คิดว่า ,น่าจะ สรุปคือเวลานี้ ยังไม่ได้ขาย ปลวกเอ๋ย

#79 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:16

ว่างๆกับทำโปรเจ็ค แวะมาตบเกรียนกระจอกรับจ้างเล่นหน่อยละกัน

ขอเอาข้อมูลมาแปะให้ จขกท. สักนิด...แล้วขอถามต่อว่า..Jagger คิดว่าตัวเลขส่งออกของไทยข้างล่างนี้
มันบอกอะไร Jagger ด้บ้างครับ ?

ผมไปขุดมาจาก กระทรวงพาณิชย์มาให้เลยนะเนี่ย ! -_-

Attached Images

Edited by MIRO, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:18.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน