Jump to content

- - - - -

อ่านสามก๊ก อ่านสังคมไทย ในตอบโจทย์

• Please log in to reply
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Ultramate

Ultramate

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:49

เมื่อ 25 เม.ย.55 ในรายการตอบโจทย์ ได้เชิญ นักวิชาการผู้เชี่ยวชาญประวัติศาสตร์จีนอย่าง 1.ไพศาล พืชมงคล 2.ถาวร สิกขโกศล 3.เจริญ วรรธนะสิน 4.วิโรจน์ ตั้งวาณิชย์ 5.วรศักดิ์ มหัทธโนบล มาสนทนาในหัวเรื่อง อ่านสามก๊ก อ่านสังคมไทย

โดยอาจารย์ไพศาล พืชมงคล ยังพูดถึงเหตุที่ใน “วรรณกรรมสามก๊ก” แตกแยกออกเป็นก๊ก ก็เพราะ “...มีผู้ต้องการแย่งชิงราชสมบัติ...” ซึ่งอาจารย์แต่ละท่านก็เห็นคล้าย ๆ กัน อาจารย์ถาวร สิกขโกศล ยังเสริมด้วยว่าผู้เริ่มวัฒนธรรมแบบนี้คือโจโฉ นอกจากนี้ยังมีการพูด วิจารณ์เชิงสร้างสรรค์ ถึงการขาดคนที่ทั้งเก่ง และดี ตลอดจนมีธรรมาภิบาล ผู้บริหารประเทศปัจจุบันมักชอบ คิดอย่าง...พูดอย่าง...และทำอีกอย่าง

ซึ่งหากมองผ่านเรื่องสามก๊ก แล้วมาดูประเทศไทยมันก็สอดคล้องกันชัด ๆ เลย พอกลุ่มสมศักดิ์ เจียมฯ สุดา รังกุพันธ์ คณะนิติราษฎร์ ฯลฯ เคลื่อนไหวต่อต้านสถาบันฯ ในหลากหลายรูปแบบ กลุ่มผู้ไม่เห็นด้วย กับแนวทาง ซึ่งมีมากกว่ามาก ก็ออกมาต่อต้าน ........เกิดข้อคิดในใจแต่ก่อน ปกครองด้วยสถาบันฯ เมืองนอกมองไทยว่าเป็นสยามเมืองยิ้ม ชาวไทยยิ้มง่ายจัง เจอหน้าก็สวัสดีทักทาย แล้วตอนนี้ละ ???? คนไทยกับทะเลาะกันเอง แตกแยกออกเป็นก๊ก ๆ ซึ่งทำให้เห็นว่า มันก็คล้าย ๆ กับในสามก๊ก...... แล้วยังจะมีพวกไม่ใช้ปัญญามาบอกว่าแก้พวก ม.112 แล้วจะดี ....ก็พอจะแก้คนที่ไม่เห็นด้วยก็ออกมาชุมนุม (ถ้าเสื้อแดงบอกว่าดีต้องไม่บ่น) ที่สำคัญการบ่อนทำลายสถาบันฯ ที่เกิดขึ้นรายวันบนเครือข่ายสังคมออนไลน์ กระดานข่าวสาร วิจารณ์อย่างเสรี ก็นี่ไงส่วนหนึ่งคนที่เค้าไม่เห็นด้วยเค้าก็ไปชุมนุมกับ เสธ. อ้าย ถ้าภาครัฐทำหน้าที่เรื่องนี้อย่างจริงจัง ก็คงไม่มีใครเค้าอยากออกมา เห็นไหมครับ ว่ามันเหมือนในสามก๊ก และมันก็ไม่ใช่เรื่องดี ที่สำคัญปัจจุบันจีนก็ไม่ได้เป็น ปชต. นะ

การวิจารณ์ผู้มีหน้าที่บริหาร ตรวจสอบ ไม่ให้เกิดการคอร์รัปชั่น มันเป็นการชี้นำสังคมไปในทางที่ถูกที่ควรกว่าเยอะ ให้มีการคอร์รัปชั่นลดน้อยลง และผลประโยชน์ที่จะตกถึงก็ ประชาชนชาวไทยนี่ไง

อ้างอิง

#2 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:57

ทักษิณ = โจโฉ มีอะไรหลายๆ อย่างคล้ายๆ กัน เก่งกล้าสามารถ ฉลาด แต่มักใหญ่ใฝ่สูงทำได้ทุกวิถีทางเพื่ออำนาจ ชอบประมาทพลาดท่าบ่อยๆ แต่สุดท้ายก็เป็นผู้ชนะเหนือก๊กต่างๆ

ไม่แปลกใจนักที่จะมีคนเก่งๆ ไปนิยมชมชอบทักษิณมากมาย เพราะมันคงคล้ายๆ กับกรณีของโจโฉ ที่พวกนั้นคงคิดว่า แม้โจโฉจะชั่วแต่ก็ ดีกว่าปล่อยให้บ้านเมืองจมอยู่ในสงคราม ราชวงค์ฮั่นมันล่มแล้ว ยากจะเยียวยาแล้ว ต้องก้าวไปข้างหน้าอย่ามาจมและยึดติดอยู่ในวังวนเก่าๆ โจโฉมีแววชนะมากที่สุด(และก็ชนะจริงๆ) ตำแหน่ง ชื่อเสียง เงินทอง ผลประโยชน์ที่ตามมามหาศาล

ส่วนฝ่ายตรงข้ามทักษิณ ก็คงไม่พ้น "เล่าปี่" นั่นล่ะ (ตอนแรกเคยเปรียบเล่าปี่ = แป๊ะ แต่ดูจากสันดานปัจจุบันแล้ว พลาดอย่างแรง ให้ฝ่ายพี่มาร์คจะดูดีกว่า) อุดมการณ์ก็ครือๆ กัน ปกป้องราชบัลลังก์ รักษาความถูกต้อง ไม่ยอมให้บ้านเมืองตกอยู่ในมือของคนชั่ว แต่สุดท้ายก็แพ้....

ประเทศไทยปัจจุบัน ยังแตกต่างจากสามก๊กตอนนั้นอยู่ คือ สถาบันของไทยยังแข็งแกร่งอยู่มากเมื่อเทียบกับราชวงค์ฮั่นในตอนนั้น จึงพอจะมีหวังที่ฝ่ายคนดีจะชนะได้ และไม่มีบทสรุปเหมือนตอน 3 ก๊ก ที่ฝ่ายเล่าปี่ต้องพ่ายแพ้ แต่กระนั้นฝ่ายคนดีในประเทศไทยก็ยังไม่มีใครพอจะเทียบเคียงกับ "ขงเบ้ง" ได้ซักคน แต่ในอนาคตก็ไม่แน่ว่าจะไม่มี

Edited by annykun, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:17.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#3 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:15

สมัยก่อนด้วย อิทธิผลของนิยายสามก๊กของหลอกว้านจง คนส่วนใหญ่จะนับถือเล่าปี่ กวนอู กันมาก เพราะภาพลักษ์ดูเป็นคนดีมีคุณธรรม
แต่ในปัจจุบัน ไม่รู้เพราะอิทธิพลของการเมืองไทยหรือเปล่าว มีคนตั้งข้อกังขากับ เล่าปี่ มากขึ้น และเปลี่ยนไปนับถือโจโฉแทน
โดยเฉพาะกลุ่มหัวก้าวหน้า ที่มักตั้งแง่ว่า เล่าปี่ไม่ได้เป็นคนดีจริง แต่แสแสร้งทำเป็นมีคุณธรรมเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง (แบบเดียวกับอำมาตย์) ในขณะที่โจโฉดูจริงใจที่จะทำเพื่อบ้านเมืองมากกว่า และเป็นคนที่มีความสามารถ (ดังเช่นทักษิณ)

ว่าแต่พวกคนกลุ่มหัวก้าวหน้า นี่ยังไง ทำไมขอบตั้งแง่กับคนดีๆ จัง พยายามหาข้อด้อยเขา และคิดว่าเขาไม่ดีจริง แสแสร้งมีอะไรแอบแฝง ตลอด แต่กับคนชั่ว มองหาแต่ข้อดี พยายามเข้าใจและเห็นอกเห็นใจเขาซะอย่างงั้น

Edited by annykun, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:16.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#4 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:18

สมัยก่อนด้วย อิทธิผลของนิยายสามก๊กของหลอกว้านจง คนส่วนใหญ่จะนับถือเล่าปี่ กวนอู กันมาก เพราะภาพลักษ์ดูเป็นคนดีมีคุณธรรม
แต่ในปัจจุบัน ไม่รู้เพราะอิทธิพลของการเมืองไทยหรือเปล่าว มีคนตั้งข้อกังขากับ เล่าปี่ มากขึ้น และเปลี่ยนไปนับถือโจโฉแทน
โดยเฉพาะกลุ่มหัวก้าวหน้า ที่มักตั้งแง่ว่า เล่าปี่ไม่ได้เป็นคนดีจริง แต่แสแสร้งทำเป็นมีคุณธรรมเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง (แบบเดียวกับอำมาตย์) ในขณะที่โจโฉดูจริงใจที่จะทำเพื่อบ้านเมืองมากกว่า และเป็นคนที่มีความสามารถ (ดังเช่นทักษิณ)

ว่าแต่พวกคนกลุ่มหัวก้าวหน้า นี่ยังไง ทำไมขอบตั้งแง่กับคนดีๆ จัง พยายามหาข้อด้อยเขา และคิดว่าเขาไม่ดีจริง แสแสร้งมีอะไรแอบแฝง ตลอด แต่กับคนชั่ว มองหาแต่ข้อดี พยายามเข้าใจและเห็นอกเห็นใจเขาซะอย่างงั้น

สำหรับผมทั้งสามฝ่ายก็เหมือนๆกันล่ะครับ เด่น คงล่ะด้าน แค่ยุทธวิธีในการใช้ของแต่ล่ะฝ่ายแตกต่างกันไป ส่วนมากที่แต่ก่อน เล่าปี่ กวนอู ได้เครดิตดีก็เพราะเนื้อเรื่องจะดำเนินฝ่ายนี้เป็นตัวเอกมากกว่า

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#5 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:24

ทำไม สงสัยคิดอยู่คนเดียวแหงๆว่าทักสินเหมือนตั๋งโต๊ะ

โจโฉอ่ะผิดครั้งนึงเค้าก็ละอายเป็นนะคะ

#6 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:31

เราไม่คิดว่าทักษิณเหมือนโจโฉนะ ถ้าอ่านดูดีๆ โจโฉทำทุกอย่างเพื่อรักษาชาติและราชบัลลังก์ เขาจะปลดฮ่องเต้เมื่อไหร่ก็ย่อมได้ แต่ก็ไม่เคยทำ แล้วก็เป็นคนที่รู้จักใช้คน ที่โจโฉชนะ ไม่ใช่โชคช่วยแต่เพราะฝีมือและความสามารถต่างหาก

ส่วนเล่าปี่ ถามว่า ถ้าจะทำเพื่อชาติ ทำไมต้องมาอ้างเชื้อสายตระกูล หักหลังกระทั่งญาติตัวเองที่เคยให้พักพิง ถ้าอ้างว่าเพราะตัวเองเก่งกาจ มีสิทธิ์อันชอบธรรม คนพูดเก่งอย่างเล่าปี่ทำไมไม่สามารถโน้มน้าวใจให้คนมาเข้าฝ่ายตนได้?

สามก๊กที่เราคุ้นเคยกัน มันมาจากนักเขียนงิ้ว เราไม่รู้ว่าทำไมเขาถึงเลือกเล่าปี่เป็นตัวเอก แต่เคยเรียนหนังสือจีนตั้งแต่เด็ก เจอแต่เรื่องความฉลาดของโจโฉ (ไม่ใช่ขงเบ้ง) ความกตัญญูของลกเจ๊ก (ซึ่งเป็นเรื่องที่เขายกย่องกัน) ส่วนในแง่ความรักชาติและชื่อสัตย์ก็ต้องงักฮุย (ไม่ใช่กวนอู)
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#7 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

อย่าเอาทักษิณไปเปรียบกับ โจโฉครับ ทักษิณเปรียบเสมือนตั๋งโต๊ะมากกว่า
ปล.ถ้าอ่านแล้วคิดตามดีๆ โจโฉเป็นคนที่เก่งมากเลยนะครับ ทั้งฉลาด ทั้งเฉียบขาด ปกครองคนก็เก่ง ที่สำคัญ ไม่ทิ้งลูกน้องเอาตัวรอด เล่าปี่ต่างหากที่น่ากังขา จวนตัวทีไรหนีเอาตัวรอดตลอด ปากบอกจงรักภักดีจะกอบกู้ราชวงฮั่น เเต่ตอนหลังตั้งตัวเองเป็นเจ้าซะงั้น

Edited by Buffalo_, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:39.

#8 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

จริงๆ เราว่า มันขึ้นอยู่กับใครจะตีความยังไง ใครเหมือนใคร แต่สำหรับเรา เราไม่เปรียบทักษิณกับโจโฉแน่นอน แต่จะสุมาอี้หรือตั๋งโต๊ะ ยังลังเลอยู่
มองอีกแง่นึง แสดงว่าคนยอมรับกันว่าโจโฉเก่งและประสบความสำเร็จ ถึงได้พยายามเปรียบทักษิณกับโจโฉ เพื่อดันให้ทักษิณดูดี
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#9 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:40

โจโฉ ไม่ใช่ตักขี้แน่นอนครับ
โจโฉ ไม่เลี้ยงคนด้วยเงิน แต่ใช้ความเก่งกล้าของตัวเอง ใช้ระบอบการปกครองที่คนใต้ปกครองยอมรับ
การดึงขุนพล โจโฉก็ใช้วิธีเจรจา รึสู้จนชนะแล้วเกลี้ยมกล่อม เอาเป็นว่า ยังมีข้อดีในการให้ความยอมรับในฐานะ ผู้นำ 1 ก๊ก
แต่ ตั้งโต๊ะ ไม่ใช้วิธีเจรจา ไม่ใช้วิธีสู้จนชนะ ใช้แต่วิธีต่ำๆ
หลงในอำนาจ อยากได้ของๆผู้อื่น เรียกได้ว่า เลวครบสูตร
ลุ่มหลงในอิสตรี เหล้า และอาชา อยากมีอำนาจโดนอาศัยผู้อื่นไปรบแทนตน
คนผู้นี้มากกว่า ที่เหมือน ตักขี้ หลอกให้คนไปตายแทน
เล่าปี่ก็ เด่นทางด้านยืมมือผู้อื่นเช่นกัน แต่ยังไม่หลอกให้ใครไปตายแทน
รักพวกพ้อง ชอบหลอกให้ผู้อื่นตายใจ แล้วช่วงชิงมาดื้อๆ
ยังดีที่ไม่หลงในอำนาจ เห็นใจประชาชน แต่ไม่ค่อยทำอะไรเพื่อประชาชน
แปลกดีไหม
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#10 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

เหนือ+อิสาน
กลาง
ใต้

ตามนี้

#11 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:46

ตั๋งโต๊ะยังดีเกินไปสำหรับทักษิณเลย คนที่เหมาะกับมันที่สุดควรเป็นอ้วนสุด

#12 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

ทำไม สงสัยคิดอยู่คนเดียวแหงๆว่าทักสินเหมือนตั๋งโต๊ะ

โจโฉอ่ะผิดครั้งนึงเค้าก็ละอายเป็นนะคะ

ผมก้คิดเหมือนคุณครับ โจโฉไม่เคยทิ้งลูกน้องครับ เเต่ทักกี้ ...เสียงปืนเเตกผมจะกลับมานำพี่น้อง พอปืนเเตกจริงก้หายเงียบ เเค่นี้ก้ต่างกันละครับ เเต่ทักกี้(ลูกน้อง)กับตั๋งโต๊ะเหมือนกันตรงที่ เผาเมืองหลวงครับ

#13 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:08

ท่านผู้รู้ ที่มาวิจารณ์ สามก๊ก ผมก็นับถือ ทุกท่านว่าเป็นผู้รอบรู้

แต่ผมก็มองต่างไปบ้าง อย่างที่ว่า ( หลอ กว้าน จง ) เขียนเป็น

บทงิ้ว. เพื่อเป็นการแสดง บางตัวก็อุปโลกขึ้น อย่างนาง เตียวเสี้ยน

และการที่ โจโฉ หนีรอดได้ ก็เพราะผู้เขียนต้องการให้มีการ.แทนคุณ.

กัน.เป็นตัวอย่างที่ดีของคนรุ่นหลัง. ถ้าอ่านประวัติศาสตร์ จริง ๆ ก็จะ

บอกได้ว่า..ขงเบ้ง..ก็ไม่ได้เก่งรอบรู้มากขนาดนั้น. โจโฉ ก็อาศัยแอบ

อ้างราชโองการเป็นหลัก ที่สุด ก๊กโจโฉ ก็ตกเป็นของ สุมาอี้..

ย่อ ๆ ก็คือ ทุกก๊ก ( ทำเพื่อความอยู่รอดของก๊กตนเท่านั้น ) ดี-เลว

ไม่ต่างกันมากนัก. ( ครั้งหนึ่ง ขงเบ้ง ชนะศึก แต่ยืนร้องไห้ ) ร้องไห้

เพราะชัยชนะ หรือ เปล่าเลย. ..ขอเห็นแย้งแค่นี้ ถ้าจะเล่า วันเดียว

ไม่จบ. ทักษิณ ก็ไม่ได้ฉลาดเหมือน โจโฉ เพียงแต่ คนเข้าร่วมมัน

โลภ. เห็นแก่ตัว. โจโฉ รวบรวม ขุนนางทั้ง บุ๋น-บู้ บำรุง ก๊ก ตนเอง

ให้เข้มแข็ง แต่ทักษิณ รวบรวมผู้คน ทำลายบ้านเมืองตนเอง

โจโฉ ดูแล กวนอู อย่างดี ด้วยความอยากได้ไว้เป็นขุนศึก แต่ทักษิณ

ใช้แล้วถีบหัวส่ง.. ตัวอย่างเล็ก ๆ น้อย ๆ สวัสดี...

#14 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:26

อย่าเอาทักษิณไปเปรียบกับ โจโฉครับ ทักษิณเปรียบเสมือนตั๋งโต๊ะมากกว่า
ปล.ถ้าอ่านแล้วคิดตามดีๆ โจโฉเป็นคนที่เก่งมากเลยนะครับ ทั้งฉลาด ทั้งเฉียบขาด ปกครองคนก็เก่ง ที่สำคัญ ไม่ทิ้งลูกน้องเอาตัวรอด เล่าปี่ต่างหากที่น่ากังขา จวนตัวทีไรหนีเอาตัวรอดตลอด ปากบอกจงรักภักดีจะกอบกู้ราชวงฮั่น เเต่ตอนหลังตั้งตัวเองเป็นเจ้าซะงั้น

ทักษิณไม่เหมือนโจโฉแน่นอน เอาแค่ความเป็นลูกผู้ชาย คนจริง และไม่ทิ้งพวกพ้องก็ต่างกันราวฟ้ากับเหวแล้ว

โจโฉไม่ได้สร้างภาพว่าตนเป็นคนดี แถมตอนมีอำนาจจะตั้งตนเป็นฮ่องเต้ก็ได้ แต่สุดท้ายก็สถาปนาตนเองเป็นแค่เว่ยหวางเท่านั้น แสดงว่าถึงมีความทะเยอทะยาน แต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดจะล้มบัลลังค์พระเจ้า***นเต้เลย

สำหรับทักษิณแล้ว ผมคงไม่ต้องอธิบาย ทุกท่านก็คงทราบดีว่าคนแบบมันเป็นยังไง

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:45

คุยแล้วสนุก แต่ผมต้องขอตัว.

ไปนอนฟังเพลง.ที่เฟซฯ หวัดดี..

#16 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:59

เล่าปี่พอจวนตัวทิ้งลูกทิ้งเมียหนีเอาตัวรอด
เหมือนใครหว่า?

Edited by GuoJia, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:59.

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#17 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:52

ทุกท่านกรุณาไปอ่านสามก๊กใหม่ด้วยครับ คนรวบรวมแผ่นดินคือ สุมาเอี๋ยนหลานสุมาอี้ลูกสุมาเจียวครับ
ยุคสุมาอี้แผ่นดินก็ยังจะเป็นสามก๊กอยู่ ยุคสุมาเจียวก็เหลือง่อก๊กอยู่ กลับมาเป็นปึกแผ่นได้หลังสุมาเจียวตายแล้วง่อก๊ก
ยอมสวามิภักดิ์ต่อสุมาเอี๋ยนเองครับ :lol: :lol: :lol: ขอเสริมนิดนุง อยากให้ไปอ่านประวัติศาสตร์จีนก่อนหน้านั้นน่ะครับ
สมัยก่อตั้งราชวงศ์ฮั่น จะเห็นได้ว่า "แม้นมิได้แผ่นดินโดยธรรม ทุกอย่างอยู่ที่ลิขิตฟ้า ฉะนั้นคุณธรรมอยู่ที่ใจ ขอเพียงแค่ได้ปกครองแผ่นดินโดยธรรมก็เพียงพอแล้ว"
คำพูดของจางเหลียงพูดกับเล่าปัง ก่อนจะนำกำลังไปสังหารเซี่ยงหยี่ ครับ ดังนั้นแล้ว อย่าได้หาความจริงและความชอบธรรมในสงครามเลย มันไม่มีตั้งแต่แรกแล้ว

Edited by Oreki Houtarou, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#18 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:44

ทุกท่านกรุณาไปอ่านสามก๊กใหม่ด้วยครับ คนรวบรวมแผ่นดินคือ สุมาเอี๋ยนหลานสุมาอี้ลูกสุมาเจียวครับ
ยุคสุมาอี้แผ่นดินก็ยังจะเป็นสามก๊กอยู่ ยุคสุมาเจียวก็เหลือง่อก๊กอยู่ กลับมาเป็นปึกแผ่นได้หลังสุมาเจียวตายแล้วง่อก๊ก
ยอมสวามิภักดิ์ต่อสุมาเอี๋ยนเองครับ :lol: :lol: :lol: ขอเสริมนิดนุง อยากให้ไปอ่านประวัติศาสตร์จีนก่อนหน้านั้นน่ะครับ
สมัยก่อตั้งราชวงศ์ฮั่น จะเห็นได้ว่า "แม้นมิได้แผ่นดินโดยธรรม ทุกอย่างอยู่ที่ลิขิตฟ้า ฉะนั้นคุณธรรมอยู่ที่ใจ ขอเพียงแค่ได้ปกครองแผ่นดินโดยธรรมก็เพียงพอแล้ว"
คำพูดของจางเหลียงพูดกับเล่าปัง ก่อนจะนำกำลังไปสังหารเซี่ยงหยี่ ครับ ดังนั้นแล้ว อย่าได้หาความจริงและความชอบธรรมในสงครามเลย มันไม่มีตั้งแต่แรกแล้ว

สมัยนี้...เด็กอายุ 14 เค้าอ่านสามก๊กกันด้วยเหรอนี่ :o

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#19 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:02

อืม มีคนขอบโจโฉกันมากกว่าที่คิดแฮะ เอาเหอะ พอดีผมอ่านแต่นิยายของหลอกว้านจง ไม่ได้อ่านของที่อื่น เลยยึดตามนั้น
แต่เห็นด้วยว่า โจโฉ มีความเป็นลูกผู้ชาย น่านับถือกว่าตักกี้เยอะ แต่ผมก็ไม่ได้มองทักกี้เหมือนตั๊งโต๊ะเท่าไหร่ อย่างน้อย
ทักกี้มันก็มีคนรักจำนวนมาก และเห็นเค้าเป็นวีรบุรุษ ต่างกับตั๊งโต๊ะ ผู้คนรังเกียจเดียดฉันฑ์ ปกครองประชาชนอย่างโหดร้าย
เป็นทรราชอย่างแท้จริง

#20 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:11

สมัยนี้...เด็กอายุ 14 เค้าอ่านสามก๊กกันด้วยเหรอนี่ :o

อ่านนี้มันความชอบส่วนบุคคลครับ ผมอ่านมาตั้งแต่ 7 ขวบแล้ว อย่าได้คบเลย พอดีพวกพี่เค้าเอามาให้อ่าน :lol: :lol: :lol:

Edited by Oreki Houtarou, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:19.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#21 RaRa

RaRa

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:28

อ่านนี้มันความชอบส่วนบุคคลครับ ผมอ่านมาตั้งแต่ 7 ขวบแล้ว อย่าได้คบเลย พอดีพวกพี่เค้าเอามาให้อ่าน :lol: :lol: :lol:

7 ขวบก็อ่านหนังสือได้แล้วเหรอ!!!..............ผมยังเล่นเป่าหนังสติ๊กอยู่เลยครับ :lol: :lol:

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#22 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:32

7 ขวบก็อ่านหนังสือได้แล้วเหรอ!!!..............ผมยังเล่นเป่าหนังสติ๊กอยู่เลยครับ :lol: :lol:

ก็สามก๊กฉบับการ์ตูนงายครับ :P

#23 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:20

อืม มีคนขอบโจโฉกันมากกว่าที่คิดแฮะ เอาเหอะ พอดีผมอ่านแต่นิยายของหลอกว้านจง ไม่ได้อ่านของที่อื่น เลยยึดตามนั้น
แต่เห็นด้วยว่า โจโฉ มีความเป็นลูกผู้ชาย น่านับถือกว่าตักกี้เยอะ แต่ผมก็ไม่ได้มองทักกี้เหมือนตั๊งโต๊ะเท่าไหร่ อย่างน้อย
ทักกี้มันก็มีคนรักจำนวนมาก และเห็นเค้าเป็นวีรบุรุษ ต่างกับตั๊งโต๊ะ ผู้คนรังเกียจเดียดฉันฑ์ ปกครองประชาชนอย่างโหดร้าย
เป็นทรราชอย่างแท้จริง

อ่านหลายๆรอบครับ....เเล้วจะพบอะไรที่คิดไม่ได้ตอนอ่านจบรอบเเรก ผมกว่าจะเริ่มมองมุมกลับก็รอบที่ 3 นู่นเเน่ะ

#24 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:40

ผมว่า ไอ้เหลี่ยม เหมือน ตั๋งโต๊ะ ที่ กดขี่ข่มเหง ฮ่องเต้

และเหมือนตัวละครอีกตัวที่สำคัญอยู่ช่วงเดียว คือ เอียวสง ที่ เอาแผนที่่เสฉวน ไปให้เล่าปี่

เปรียบเสมือน ไอ้เหลี่ยม ที่เอาบ้านเมืองตัวเองไปให้ต่างชาติ เพื่อสนองผลประโยชน์ตัวเอง

#25 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:01

ขอแย้งนิดนะคุณ Puggi ..# 24 อย่าเพิ่ง-

มอง.เอียวสง. ในแง่ร้าย เสฉวนตอนนั้น

อยู่ในสภาพ ใดก็รู้อยู่ เอียวสงเพียง หา

ผู้ ที่จะฝาก ความมั่นคงของบ้านเมืองไว้

ให้ช่วยดูแล ตอนแรกก็ไม่ได้คิดจะเอามา-

ให้เล่าปี่. แต่เอาไปเสนอ โจโฉ แต่โจโฉ

เห็นความ ขี้ริ้วของเอียวสง ๆ เลยงอนไม่

ให้มันละ ส้มเลยหล่นใส่มือ เล่าปี่ ไหมล่ะ.

เอาแค่นี้นะ ส่วนเรื่องทิ้งลูกทิ้งเมีย เขาเอา

ประชาชน หนีภัยสงคราม ก็หักล้างกันไปนะ

หยวน ๆ ไปเถอะ โดนว่ามาก ๆ เดี๋ยวร้องไห้

ขี้มูกโป่ง.แถมมีลูกก็ ..แป็ะยิ้ง.. ถ้าไม่ได้ กวนอู

เตียวหุย.จูล่ง.ขงเบ้ง.เล่าปี่ ก็เห็นจะนั่งทอเสื่อ

จนนิ้วหงิก..ก็ดูตอนโมโห ยกทัพไปจะแก้แค้น

แทนน้องร่วมสาบาล จะถล่มกังตั๋ง ผลเป็นไง

ถูกไอ้เล็กรุ่นหลัง อาสาซุนกวน ล่อเล่าปี่ซ๊ะ

เละเป็นโจ๊ก...5555 ไปล่ะขี้เกียจเล่าแล้ว...

#26 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:14

จะเอาให้เหมือนใครดีล่ะ

ตั๋งโต๊ะ - โดนลูกบุญธรรมหักหลังตอนที่จะขึ้นเป็นใหญ่ แล้วเอาศพประจานกลางเมือง

อ้วนสุด - ต้องหนีร่อนเร่หาที่พึ่งพิงไม่ได้ สุดท้ายตายอย่างโดดเดี่ยว

โจโฉ - ปวดหัว ทรมานกับเวรกรรมที่ได้ทำมา จนร่างกายรับไม่ไหว

เล่าปี่ - ทำการประมาท ไม่เชื่อผู้รู้ จนเอากองทัพไปละลายเผาไหม้ไปกับแม่ทัพหนุ่ม ไม่กล้ากับเมืองตัวเอง จนตรอมใจตายที่บ้านนอก

ขงเบ้ง - มีแต่ลูกน้องโง่ ต้องทำเองหมดทุกอย่าง ไม่เชื่อใจคนอื่น มุแต่จะทำการใหญ่จนทำให้ประเทศล่มจม จนบั้นปลายต้องเหนื่อยตายคากองทัพ

อองลอง - ถือตนว่าเป็นผู้มีความรู้ กะตีขงเบ้งด้วยวาจา สุดท้ายแพ้ดีเบท เจ็บใจจนกระอักเลือดตาย

อยากให้จุดจบแบบไหน เชิญโหวต

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#27 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:00

น่าสงสัยในตัว..Oreki Houtarou..เสียละ..ทำให้ลุง RARA.และพี่(พี่นะครับพี่).เริ่มไม่แน่ใจว่าไอ้อายุ14นะมันปีนี้หรือปีไหนกันแน่... <_<

#28 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

น่าสงสัยในตัว..Oreki Houtarou..เสียละ..ทำให้ลุง RARA.และพี่(พี่นะครับพี่).เริ่มไม่แน่ใจว่าไอ้อายุ14นะมันปีนี้หรือปีไหนกันแน่... <_<

ก็ปีนี้ไงครับ ปีหน้าไปก็ 15 แล้ว :D :D :D

Edited by Oreki Houtarou, 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:16.

#29 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:21

อย่าเอาผมไปเปรียบกับนักโทษหนีคุกนะ

ปล. เข้ามาแอบอ่าน ว่างๆจะเข้ามาถก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#30 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:23

ก็ปีนี้ไงครับ ปีหน้าไปก็ 15 แล้ว :D :D :D

ผมก็อายุสิบสี่นะครับ ดีใจจังที่มีคนอายุเท่ากันชอบสามก๊ก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#31 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:30

ขอแย้งนิดนะคุณ Puggi ..# 24 อย่าเพิ่ง-

มอง.เอียวสง. ในแง่ร้าย เสฉวนตอนนั้น

อยู่ในสภาพ ใดก็รู้อยู่ เอียวสงเพียง หา

ผู้ ที่จะฝาก ความมั่นคงของบ้านเมืองไว้

ให้ช่วยดูแล ตอนแรกก็ไม่ได้คิดจะเอามา-

ให้เล่าปี่. แต่เอาไปเสนอ โจโฉ แต่โจโฉ

เห็นความ ขี้ริ้วของเอียวสง ๆ เลยงอนไม่

ให้มันละ ส้มเลยหล่นใส่มือ เล่าปี่ ไหมล่ะ.

เอาแค่นี้นะ ส่วนเรื่องทิ้งลูกทิ้งเมีย เขาเอา

ประชาชน หนีภัยสงคราม ก็หักล้างกันไปนะ

หยวน ๆ ไปเถอะ โดนว่ามาก ๆ เดี๋ยวร้องไห้

ขี้มูกโป่ง.แถมมีลูกก็ ..แป็ะยิ้ง.. ถ้าไม่ได้ กวนอู

เตียวหุย.จูล่ง.ขงเบ้ง.เล่าปี่ ก็เห็นจะนั่งทอเสื่อ

จนนิ้วหงิก..ก็ดูตอนโมโห ยกทัพไปจะแก้แค้น

แทนน้องร่วมสาบาล จะถล่มกังตั๋ง ผลเป็นไง

ถูกไอ้เล็กรุ่นหลัง อาสาซุนกวน ล่อเล่าปี่ซ๊ะ

เละเป็นโจ๊ก...5555 ไปล่ะขี้เกียจเล่าแล้ว...

จะขอแย้งพระฤาษี นิดหน่อย ก็จริงอย่างพระฤาษีว่า แต่ เรื่่องชาติ บ้านเมือง ต้องถือว่า ไฟในอย่าเอาออก ไฟนอกอย่าเอาเข้า

เตียวสง(เขียนผิดเป็นเอียวสง :lol: ) คิดการชั่ว แม้ว่าเล่าเจี้ยง อาจจะไม่ใช่ผู้ปกครองที่เก่ง แต่ว่าเมืองเสฉวนก็มิได้มีปัญหาอะไรมากในสมัยนั้น

เตียวสงผู้คิดคิดต่อ บ้านเมืองตัวเอง ยอมเอาแผนที่จะไปให้โจโฉก่อน แม้ไม่ถูกจริตโจโฉที่ดูถูก ตนในรูปลักษณ์ เลยไปหาเล่าปี่ ผู้พนมมือแต่ชนทุกชั้น

แต่ว่า หลังเล่าปี่ ได้ เสฉวน ไปแล้ว เล่าปี่่ก็ม ิเคยพนมมือให้ใครอีกเลย

เรื่องนี้ เด็กอายุ 14 อย่างผมก็ชอบครับ มาถกกันได้บ่อยๆ :D

#32 ADMIN 9GAG การเมือง

ADMIN 9GAG การเมือง

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

หลายท่านชอบคิดว่าเล่าปี่หักหลังคนเก่ง จริงๆถ้านับเอาแล้วจะเห็นว่าไม่ใ่ช่เลย
เล่าปี่เคยชิงบ้านเมืองคนอื่นแค่ครั้งเดียวคือตอนที่อยู่กับเล่าเจียงเท่านั้น

ตอนที่อยู่กับโตเกี๋ยม --- โตเกี๋ยมยกเมืองให้เล่าปี่เอง ผู้คนทราบทั้งแผ่นดิน
ตอนที่อยู่กับลิโป้ ---- ข้อนี้หลายคนท้วงว่าเล่าปี่เนรคุณลิโป้ แต่อันที่จริงเรื่องลิโป้เสี่ยงเกาทัณต์เป็นผลต่างตอบแทน ทำไมเมื่อครั้งเล่าปี่ให้ความช่วยเหลือลิโป้ทำจึงไม่ยกมาพูดบ้าง ว่าเล่าปี่มีบุญคุณต่ิอลิโป้ ในเวลาที่คนอยากฆ่าลิโป้ทั้งแผ่นดิน
ตอนที่อยู่กัีบโจโฉ --- โจโฉหวาดระแวงเล่าปี่ แต่ก็ทำอะไรมากไม่ได้เพราะเป็นพระเจ้าอาและชื่อเสียงเล่าปี่มีมากจนทำอะไรไม่สะดวก ครั้นจะฆ่าเสียก็กลัวคนทั้งแผ่นดินจะหาว่าไม่มีคุณธรรม อีกทั้งยังหาเหตุเพื่อสังหารเล่าปี่ไม่ได้
ตอนอยู่กับอ้วนเสี้ยว ---- ถูกอ้วนเสี้ยวระแวงจนเกือบถูกประหารหลายครั้งและเห็นว่าคนอย่างอ้วนเสี้ยวไม่ได้ความจึงหนีไปอยู่กับเล่าเปียว
ตอนอยู่กับเล่าเปียว ---- เล่าปี่ถูกลูกน้องเล่าเปียววางแผนฆ่าหลายครั้ง แต่ก็ไม่เคยคิดชิงเกงจิ๋วแ้ม้แต่ครั้งเดียว แม้ขงเบ้งจะเสนอให้เล่าปี่ชิงเกงจิ๋วจากเล่าจ๋องและซัวมอ แต่เล่าปี่ก็หาได้ชิงเมืองไม่ ตรงนี้ผมว่าในตอนที่อยู่กับเล่าเปียวเล่าปี่ถือว่ามีคุณธรรมมากเป็นที่สุดแล้ว ยอมไม่ีมีแผ่นดินดีกว่าทำเรื่องไร้คุณธรรม ถือว่าจุดนี้น่ายกย่อง
ตอนอยู่กับเล่าเจียง ---- แม้เล่าเจียงจะขอให้เล่าปี่มาช่วยเหลือตนเองจากเีตียวฬ่่อ แต่ก็ยังคงมีความระแวงต่อเล่าปี่ไม่น้อย เมื่อครั้นเล่าปี่่มาถึงเสฉวนผู้คนในเสฉวนและขุนนางต่างก็นิยมชมชอบเล่าปี่จนเล่าเจียงไม่พอใจ จึงประกาศรบกัีบเล่าปี่ เมื่อบอลตกมาถึงเท้า มีหรือที่จะไม่ยิง เล่าปี่ก็เลยสามารถอ้างความชอบธรรมในการบุกเสฉวนได้อย่างเต็มที่ ซึ่งตรงนี้เป็นแผนของขงเบ้งในการให้เล่าเจียงประกาศรบก่อน นับว่าเป็นผลสำเร็จสุุดท้ายเล่าปี่ก็ได้เสฉวน

#33 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ไง ไง.. ผมก็ไม่ยอม..ถก..เด็ดขาด .ใคร
อยาก.ถก.ก็ถกไปเถอะ. ผม.อายุ ๑๗ เริ่ม
อายเป็นแล้ว ไปชวนพวก ๑๔ ถกเถอะนะ
ขอร้อง...เอียวสง.หรือเตียวสง.ก็ช่างมัน
เถอะนะ.( แสนสงสาร จิวยี่...คราวนี้หนอ-)

#34 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:12

หวังว่านางเตียวเสี้ยนคงไม่ใช่ นางโยกนาครับ

#35 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:42

3ก๊กที่เรารู้จักมันมาจากบทงิ้วถ้าท่านไม่ยอมรับบทงิ้้วนั้นบอกว่าบทงิ้วให้ก๊กเล่าปี่เป็นพระเอกนั้นผิดก็เท่ากับท่านไม่ยอมรับ3ก๊กนั้นเองเนื้อแท้ให้หลังสือประวัติศาสตร์จีนที่หนา5000หน้าส่วนนี้เป็นเพียงครึ่งหน้าเท่านั้น

#36 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:28

ทำไมมีคนอายุ 14 เหมือนผมเยอะจัง นึกว่ามีแต่ผู้เฒ่าผู้แก่

สงสัยท่านพระฤๅษีแก่สุด เพราะ 17 เข้าไปแล้ว :P

#37 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:35

ตำรา 3ก็ก หรือจะสู้ ตำรา อีแอบ ของเหล่าอำมาต และพรรคแมงสาป ได้

#38 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:46

ตำรา 3ก็ก หรือจะสู้ ตำรา อีแอบ ของเหล่าอำมาต และพรรคแมงสาป ได้

มันคงยาวไปสำหรับ หมูอวกาก :lol:

ว่าแต่จะตอบได้หรือยังว่า อำมาตย์ คือใครหรอ อีแอบ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#39 Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:47

3ก๊กที่เรารู้จักมันมาจากบทงิ้วถ้าท่านไม่ยอมรับบทงิ้้วนั้นบอกว่าบทงิ้วให้ก๊กเล่าปี่เป็นพระเอกนั้นผิดก็เท่ากับท่านไม่ยอมรับ3ก๊กนั้นเองเนื้อแท้ให้หลังสือประวัติศาสตร์จีนที่หนา5000หน้าส่วนนี้เป็นเพียงครึ่งหน้าเท่านั้น

เพิ่มเติมนิดนึง ในหนังสือพงศาวดารจีน ชื่อหนังสือจะมีชื่อเรียกว่า สื่อจี้ โดยจะบันทึกประวัติศาสตร์จีนตั้งแต่ราชวงศ์เซี่ยเป็นต้นมาจนถึงยุคสามก๊ก แรกเริ่มเดิมที จะสลักบนไ้ม้ไผ่ บันทึกโดยสุมาเชียน ซึ่งการที่หลอกว้านจง เอนเอียงไปทางเล่าปี่มากเพราะ
เจ้าตัวสุมาเชียนได้ยกยอปอปั้นฝั่งโจโฉมากเกินไป เนื่องจากสมัยที่สุมาเชียนบันทึกนั้นบันทึกเหตุการณ์ในมุมมองของวุยก๊กเป็นหลักซึ่งเป็นที่วิพากวิจารย์ ของนักประวัติศาสตร์ชาวจีนยุคหลังเป็นอย่างมาก เพราะด้วยความไม่เป็นกลางในการบันทึกประวัติศาสตร์ นักประวัติศาสตร์จีนยุคหลังจึงได้ทำการชำระประวัติศาสตร์ใหม่ให้มีความเป็นกลางมากขึ้น และสุดท้ายหลอกว้านจง
จึงยกฝ่ายเล่าปีเป็นตัวเอกนั่นเอง ส่วนไอ้ข้างบนนะหมูเอ๋ย ตำราทางไกล ณ ดูไบก็ไม่ได้ต่างกันไปมากนักหรอกนะ

Edited by Oreki Houtarou, 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:50.

#40 RaRa

RaRa

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:09

ผมก็อายุสิบสี่นะครับ ดีใจจังที่มีคนอายุเท่ากันชอบสามก๊ก

เอาแค่ใน Reply นี้อันเดียว นี่ไม่ร่วม 200 ปี เข้าไปแล้วเหรอนี่ ^_^

#41 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:33

มันมีภาคการ์ตูน มีเกม มีอนิเมชั่น บางเรื่องตัวละครเป็น SD GUNDAM หรือตัวการ์ตูนหุ่นกันดั้มหัวโตๆตาแป๋วๆนั่นแหละครับ
แลวก็ฉบับการืตูน โดย ไช่ จื้อ จง
รายละเอียดอาจไม่ตรงกันนัก แต่หลักๆก็ตรงครับ
เพิ่มเติม ของไทยก็มีสามก๊กฉบับการ์ตูน ที่ผมเคยอ่านคือผลงานของ หมู จากขายหัวเราะ และมีหนังสือเด็กของบุ๊คเอเธนส์ซื้อลิขสิทธิ์มาจากจีน

Edited by voodoo, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:38.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#42 Illusion

Illusion

น้องเก่า

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:16

ส่งสัยจะอ่านเกิน 3 จบกันหลายคนแน่ๆ :D :D

#43 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:38

ไม่เคยอ่านเลย เคยคิดจะซื้อมาอ่านนะ แต่ไม่รู้จะหยิบของคนแปลท่านไหนดี

เคยแต่ได้รับฟังคำวิจารณ์ต่างๆ นาๆ ของตัวละครต่างๆ ใน 3 ก๊ก ผมว่ามันก็เพื่อตัวเองกันทั้งนั้น
ทุกคนต่างก็ยกอ้างโน้น นี่นั่น สุดท้ายก็เพื่อตัวเอง หรือผมคิดผิดไป

#44 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:20

โจโฉ ถึงแม้ยิ่งใหญ่เพียงใด ก็หนีเวรกรรมไม่พ้น (ไม่เกี่ยวกับคุณ โจโฉ นายกตลอดกาล นะครับ :D )

บั้นปลายของตระกูลโจ เคยทำอะไรไว้ รอยกรรม ตามย้อนรอย เหมือนรอยเกวียน ย่อมทับ รอยเท้าโค...

เคยข่มเหง ฮ่องเต้ ลูกหลานตัวเอง ก็โดน ตระกูลสุมาข่มเหง เช่นเดียวกัน

แต่หนักกว่า ถึงกับโดนกุดหัวให้หมดตระกูลโจ ***นเตียนราบ ไม่เหลือแม้ผู้สืบสกุล

ใครจะไปนึกว่าขุนพลนักรบอย่าง แฮหัวป๋า (ลูกชายแฮหัวเอี๋ยน ขุนพลคู่ใจโจโฉ)
ที่ตลอดชีวิตเป็นคู่ปรับกับจ๊กก๊ก ถึงกับต้องหนีตายไปสวามิภักดิ์ต่อเกียงอุย เล่าเสี้ยน แห่งจ๊กก๊ก
..................................................................................

กี่หมื่นแสนคลื่นสาดเข้าซัดฝั่ง ประเดประดังสู่ดินแล้วสิ้นสูญ
กลบลบรอยเริงร่า รอยอาดูร คงแต่คลื่นทวีคูณมิเสื่อมคลาย

วีรชนยิ่งใหญ่ใช่ค้ำฟ้า เหลือแต่เพียงภูผายังผึ่งผาย
ผิดและถูกถมร่างฝังดินทราย คงแต่แสงสุรีย์ฉายคู่สายชล

เกาะกลางน้ำยามเย็นเห็นสองเฒ่า ผมดอกเลาซีดเซียวผิวเหี่ยวย่น
ผ่านชีวิตยาวนานผ่านผู้คน ผ่านร้อนฝนจนเห็นเป็นธรรมดา

ได้พบผู้รู้ใจได้ร่วมดื่ม ต่างหลงลืมความทุกข์สุขหรรษา
ทุกเรื่องราวเก่าใหม่ในโลกา เป็นเพียงกับแกล้มสุรา...แล้วผ่านเลย...

นี่คือความคิดรวบยอดของเรื่องสามก๊ก ซึ่งเป็นสัจธรรม
ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ทุกผู้ ทุกนาม เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

เหลื่อเพียง สิ่งใดเล่า ถ้าไม่ใช่ ดี ชั่ว ฝากไว้ให้คนรุ่นหลังได้พูดถึง...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#45 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:24

ถ้าจำไม่ผิด โจโฉ เคยถูกจับได้ ถ้าถูกฆ่าตอนนั้น สามก๊กอาจจะไม่จบแบบนั้น

#46 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:31

ไม่ผิดหรอกคุณ Orogaros # 43 คนทุกคนพูดได้เต็มปากเลย

ไม่ต้องอายใคร เพราะความจริง ( เห็นแก่ตัวทุกคน ) อย่าปฏิเสธ

เพียงแต่ว่ามันต่างกันตรง ความโลภ มันมีมาก-น้อย ไม่เหมือนกัน

เท่านั้นเอง.ประโยชน์นั้นเพื่อส่วนรวมหรือไม่ นี่เป็นเครื่องชี้วัดบุคคล

ทีนี้มาพูดถึง ประวัติศาสตร์ จีนเป็นประเทศใหญ่ มีหัวเมืองต่าง ๆ มาก

...ซือหม่าเฉียน..( สุมาเชียน) นักประวัติศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ เล่าไว้นั้น

อย่างที่คุณ Oreki ฯ # 39 ว่าก็จริงอยู่ แต่ขอเสริมหน่อยนะ ขอโทษ

ตามหลัก ประวัติศาสตร์แต่โบราณ ไม่ว่าที่ใด ไม่มีใครเขียนได้หมดเมือง

คำว่า...หมดเมือง.. คือ ( ของจริงไม่ต้องสมมุติ ) อยุธยาแตกล่าสุดดูจะ

ปี ๒๓๑๐ ( ไม่แน่ใจนะ พ.ศ ผิดก็ขออภัย ) คนที่หนีออกด้านใด ก็จะเขียน

ประวัติเหตุการณ์ด้านที่ตนเห็น อีกหลายรูที่พากันมุดหนีพม่า คนที่มุดออก

กับพระเจ้าตาก. ก็จะรู้เหตุการณ์ทางที่ตนผ่าน นี่คือหลักความจริงของ

ประวัติศาสตร์ ส่วนผู้ที่ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ มาเขียนขึ้นภายหลัง ก็อาศัย

เก็บข้อมูลจากที่ต่าง ๆ ให้มากที่สุด ใกล้เคียงที่สุด แต่ก็ไม่.100 % กษัตริย์

ประวัติศาสตร์ กล่าวว่า ..หวงตี้..คือกษัตริย์ องค์แรกของจีน มีเขตอิทธิพล

อยู่แถวแม่น้ำเหลือง ( หวงเหอ) แต่ที่อื่นล่ะ ?? แผ่นดินกว้างใหญ่ หัวเมือง

มีมากมาย. มาถึงยุค..ฉินสื่ออ๋วงตี้..ปีที่ ๓๗ เดือน ๗ ก่อน ค.ศ ๒๑๐ ปี

ประวัติฯก็ว่า ฉินสื่อฯ รวบรวมจีนเป็นปึกแผ่นจนมีฉายาว่า(เผาตำราฆ่าขุนนาง)

แต่ก็ยังมีประวัติฯ อื่นว่า..รวบรวมไม่หมด.. เหมือนอยุธยา. เจริญรุ่งเรือง-

มีเมืองขึ้นมากมาย แต่ก็ไม่หมดทั้งประเทศ โอยย เหนื่อยลูกตา แค่นี้ก่อน

#47 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

ถ้าจำไม่ผิด โจโฉ เคยถูกจับได้ ถ้าถูกฆ่าตอนนั้น สามก๊กอาจจะไม่จบแบบนั้น

ศึกผาแดง ครับ เอาคน เกือบ ล้าน ไปให้ ขงเบ้ง กับ จิวยี่ เผา ตัวเองหนีตายไปเจอ กวนอู ซึ่ง ขงเบ้ง วางไว้เพราะถ้าโจโฉ ตาย ไปจริงๆๆ เล่าปี จะลำบาก เพราะความได้เปรียบจะตกอยู่ที่กัง ตั้ง สามก๊ก ของขงเบ้ง จะไม่เกิด ตะกูล ซุน คงจะได้เป็นใหญ่แน่ๆ ส่วนเล่าปี่ ที่ชิงจากญาติ จริงๆ มีแค่เสฉวน เท่านั้น เก๋งจิ้วเปลี่ยนมือเป็นของโจโฉ แล้ว จึงไม่สามารถบอกได้ว่าชิงจากญาติตัวเอง แล้วเมืองอื่นๆ เขาก็ยก ให้เล่าปี่เอง ถ้าพูดตรง สามคนนี้ ถ้าจะให้ไปรับใช้ ใครสักคน ผมจะไปหา ซุนกวนก่อนเพื่อน แล้วตามด้วยเล่าปี่ ส่วนโจโฉ นั้นคงไม่ คนแบบนี้ไว้ใจไม่ได้ แกล้งฆ่าลูกน้องได้หน้าตาเฉย เอี้ยวสิ้ว รับผลแบบไหน ที่รู้ใจนายเกินไป ซัวมอ จุดจบเป็นแบบไหน เมื่อสวามิภักค์ ส่วนเล่าปี่ สั่งฆ่า ลุกบุญธรรมคนเดียว ที่ เชื่อเบ้งตัด ไม่ยอมช่วยกวนอู แต่คิดได้ว่า ลูกบุญธรรม ยัง ภักดี ไม่หนีไป แต่ไม่ทัน ถ้าเป็นพี่โจบ้างที่จะแกล้งเนียน ไม่ให้เสียหน้า
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#48 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:46

ศึกผาแดง ครับ เอาคน เกือบ ล้าน ไปให้ ขงเบ้ง กับ จิวยี่ เผา ตัวเองหนีตายไปเจอ กวนอู ซึ่ง ขงเบ้ง วางไว้เพราะถ้าโจโฉ ตาย ไปจริงๆๆ เล่าปี จะลำบาก เพราะความได้เปรียบจะตกอยู่ที่กัง ตั้ง สามก๊ก ของขงเบ้ง จะไม่เกิด ตะกูล ซุน คงจะได้เป็นใหญ่แน่ๆ ส่วนเล่าปี่ ที่ชิงจากญาติ จริงๆ มีแค่เสฉวน เท่านั้น เก๋งจิ้วเปลี่ยนมือเป็นของโจโฉ แล้ว จึงไม่สามารถบอกได้ว่าชิงจากญาติตัวเอง แล้วเมืองอื่นๆ เขาก็ยก ให้เล่าปี่เอง ถ้าพูดตรง สามคนนี้ ถ้าจะให้ไปรับใช้ ใครสักคน ผมจะไปหา ซุนกวนก่อนเพื่อน แล้วตามด้วยเล่าปี่ ส่วนโจโฉ นั้นคงไม่ คนแบบนี้ไว้ใจไม่ได้ แกล้งฆ่าลูกน้องได้หน้าตาเฉย เอี้ยวสิ้ว รับผลแบบไหน ที่รู้ใจนายเกินไป ซัวมอ จุดจบเป็นแบบไหน เมื่อสวามิภักค์ ชุนฮิว ชุนฮก ที่ขัดค้านเรื่องของโจโฉไม่ใช่เพราะคำแนะนำของพวกนี้หรือที่ได้ตัดตัวเป็นใหญ่ได้ขนาดนี้ ส่วนเล่าปี่ สั่งฆ่า ลุกบุญธรรมคนเดียว ที่ เชื่อเบ้งตัด ไม่ยอมช่วยกวนอู แต่คิดได้ว่า ลูกบุญธรรม ยัง ภักดี ไม่หนีไป แต่ไม่ทัน ถ้าเป็นพี่โจบ้างที่จะแกล้งเนียน ไม่ให้เสียหน้า

Edited by ter162525, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:50.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#49 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:18

กากหมู 1 ถุง ..เร็ว..

( กากหมูไม่มีค๊าบ) อาเฮีย :D

( มีแต่ หมูกาก ๆ เอาไม๊ค๊าบ?)

#50 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:42

ไม่เคยอ่านเลย เคยคิดจะซื้อมาอ่านนะ แต่ไม่รู้จะหยิบของคนแปลท่านไหนดี

เคยแต่ได้รับฟังคำวิจารณ์ต่างๆ นาๆ ของตัวละครต่างๆ ใน 3 ก๊ก ผมว่ามันก็เพื่อตัวเองกันทั้งนั้น
ทุกคนต่างก็ยกอ้างโน้น นี่นั่น สุดท้ายก็เพื่อตัวเอง หรือผมคิดผิดไป

ผมชอบของ เจ้าพระยาพระคลัง หน อ่ะครับ ชอบที่สำนวนภาษา

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน