Jump to content

- - - - -

"สนามกีฬาชั่วคราว" ทางเลือกสำคัญของเจ้าภาพจัดกีฬาระหว่างประเทศ

สนาม กีฬา

• Please log in to reply
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:46

กระทู้นี้ขอออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่แม่นเรื่องการก่อสร้าง ไม่แม่นเรื่องวิศวกรรม แค่เป็นแฟนกีฬาคนหนึ่งเท่านั้น

จากบทเรียนของสนามฟุตซอลบางกอก ฟุตซอล อารีน่า ที่หนองจอก สร้างไม่เรียบร้อยจนฟีฟ่าไม่ให้ใช้แข่งขันฟุตซอลโลก 2012 ก็มีสมาชิกคนหนึ่งบอกว่า การสร้างสนามกีฬาใหม่ทุกครั้งที่ไทยได้เป็นเจ้าภาพกีฬารายการสำคัญระหว่างประเทศ เป็นเรื่องที่สิ้นเปลือง

ผมว่า ใช่
เพราะการสร้างสนามกีฬาต้องใช้งบประมาณมหาศาล หลังสร้างเสร็จ เอามาใช้งานในทัวร์นาเมนท์นั้นแล้ว ก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษามาก และผมทราบมาว่ากีฬาโอลิมปิกที่กรีซเป็นเจ้าภาพเมื่อปี 2004 ก็เจอปัญหานี้ คือ ใช้งานมาได้ไม่นานก็ถูกทิ้งร้าง เพราะไม่มีงบประมาณในการดูแลรักษา

โอลิมปิกที่ลอนดอน 2012 ซึ่งมีการเตรียมงานอยู่นานพอดู ก็ได้สร้างสนามกีฬาชั่วคราวขึ้นหลายสนาม หนึ่งในนั้นคือ สนามบาสเก็ตบอลอารีน่า

นี่เป็นแบบจำลองโครงสร้างของสนาม

ไฟล์ภาพแบบจำลองและรายละเอียดของสนาม ใครที่แม่นภาษาอังกฤษลองเข้าไปดูนะครับ

สนามกีฬาที่ใช้วัสดุถาวร เมื่อสร้างได้ไม่เรียบร้อยแข็งแรงพอ ก็มีปัญหาแน่นอนอยู่แล้ว สหพันธ์ผู้จัดกีฬาก็ไม่ให้ใช้ พอสร้างเสร็จแล้วไม่ค่อยได้ใช้งาน ก็จะเป็นการสิ้นเปลืองงบประมาณในการก่อสร้าง และจะต้องใช้งบประมาณในการดูแลรักษาต่อไปเรื่อยๆ

สนามกีฬาชั่วคราวอาจเป็นทางเลือกหนึ่งในการใช้แข่งขันกีฬา เสร็จการแข่งขันก็รื้อออกได้ พื้นที่ที่เคยมีสนามนี้ตั้งอยู่ก็สามารถนำมาใช้ประโยชน์อื่นๆ ได้อีก ทั้งนี้แล้วแต่สหพันธ์ สภาผู้จัดกีฬาระหว่างประเทศ(ฟีฟ่า, ไอโอซี, โอซีเอ, สหพันธ์ซีเกมส์ ...)จะเห็นชอบหรือไม่ว่าจะให้สร้าง

นอกจากสนามกีฬาชั่วคราวแล้ว การปรับปรุงสนามกีฬาที่มีอยู่เดิมก็เป็นสิ่งที่สำคัญ ก็ใช้สนามที่มีอยู่แล้วมาใช้ในการแข่งขัน

เรื่องนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:49.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:07

แล้ว ระบบทำความเย็นละครับ บ้านเรามันเมืองร้อน?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:15

แล้ว ระบบทำความเย็นละครับ บ้านเรามันเมืองร้อน?

ประเด็นนี้น่าสนใจเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าระบบความเย็น ถ้าจะติดตั้ง
จะติดตั้งบริเวณไหน อย่างไร (ไม่ได้ถามคุณ plunk นะครับ)

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:16.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:53

เฮ้อ สรุป กทม ทำก้อล้มเหลว เพราะ การเมื่องแท้ ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#5 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:31

การเป็นเจ้าภาพจัีดการแข่งขันกีฬาใหญ่ๆ ชนิดต่างๆ

ประเทศที่เป็นเจ้าภาพ คิดว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของ

"การประชาสัมพันธ์ประเทศ" ให้นานาชาติ ได้รู้จักมากกว่า

เพราะจะได้ประโยชน์จากสิ่งต่างๆ นอกเหนือจากการแข่งขันอีกมากมายที่ตามมา

เพราะฉะนั้น งบประมาณ ที่ใช้ในการจัดการแข่งขันระดับนานาชาติ

ซึ่งจะต้องมีค่าใช้จ่ายที่สูงอยู่แล้ว แต่ แลกกับการได้ประชาสัมพันธ์ประเทศ

มันก็คงจะคุ้มค่าในการที่จะลงทุนมากมาย ทั้งก่อนและหลัง การจัดงานนั้นๆ

แต่...ต้องจัดงานในขณะที่สภาพคล่องดีๆและไม่มีการเมืองมาเกี่ยวข้องจะดีที่สุดครับ... -_- -_-

( ก็เหมือนกับงบโฆษณา ประชาสัมพันธ์ ของ บริษัท ห้างร้านต่างๆ ที่เห็นกันอยู่ตามสื่อต่างๆนั่นแหล่ะครับ )

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 Illusion

Illusion

น้องเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:07

เรื่องการเป็นเจ้าภาพกีฬาระดับโลกสำหรับเมืองไทย ผมคิดว่าน่าจะมีลีกอาชีพและฐานแฟนกีฬาชนิดนั้นๆเป็นจำนวนมากในระดับนึง

แล้วก็ใช้สนามของสโมสรนั้นๆในการจัดแข่ง หรืออาจให้งบไปปรับปรุงสนามเหมือนที่เยอรมันนำไปใช้ตอนเป็นเจ้าภาพฟุตบอลโลก 2006

น่าจะดีที่สุด เพราะไม่ต้องมาเสียค่าบำรุงสนาม สโมสรเป็นคนจัดการ รวมทั้งในด้านปริมาณผู้เข้าชมการแข่งขันด้วย

#7 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:13

สนามในเมืองไทย ถ้าปรับปรุงดีๆหน่อย ก็สวยงามแล้วล่ะครับ

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:57

ไม่ค่อยอยากออกความเห็นนะ กลัวออกความเห็นซ้ำแล้วซ้ำอีก

ผมไม่เห็นด้วยว่าทำไมเราต้องสร้างสนามใหม่ทุกๆครั้งที่มีมหกรรมกีฬา รู้ก็รู้ว่าหลังสร้างเสร็จโอกาศคุ้มน้อยมาก

ยังนึกงาน expo ที่ไทยเสนอตัว หากผ่านอยากให้คิดว่า pavilionต่างๆจะเอาไง เปลืองมาก

#9 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:59

ไม่ค่อยอยากออกความเห็นนะ กลัวออกความเห็นซ้ำแล้วซ้ำอีก

ผมไม่เห็นด้วยว่าทำไมเราต้องสร้างสนามใหม่ทุกๆครั้งที่มีมหกรรมกีฬา รู้ก็รู้ว่าหลังสร้างเสร็จโอกาศคุ้มน้อยมาก

ยังนึกงาน expo ที่ไทยเสนอตัว หากผ่านอยากให้คิดว่า pavilionต่างๆจะเอาไง เปลืองมาก

+like

อ่านถึงข้อความที่ผมเน้นตัวสีน้ำเงิน นึกถึงบทความนี้ครับ

http://www.siamintel...cture-planning/

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:03.

#10 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:13

เอาว่าหากคุยเรื่องสนามหนองจอก
ผมสงสัยว่าจะทำอะไรต่อไป

ต่อให้ได้จัด หลังจัดจะเอาไง อยู่ไกลถึงหนองจอกนะ

ผมทราบดี ใจคนทำงานตอนนี้เป็นไงและเท่าที่อ่านในหลายๆเว็ปก็ให้กำลังใจคนทำงานด้วย เพราะคุณสู้ถึงที่สุดจริงๆ สู้จนวินาทีสุดท้าย

ความตายของคนในหมู่บ้านบางระจัน ไม่ใช่ไม่มีผล ไม่ใช่ความพ่ายแพ้ที่ไม่ได้รับการยกย่อง อย่าไปหวังศัตรูเลยว่าจะยกย่องเขาเหยียบซ้ำด้วย

แต่ยอมรับหัวใจ พวกคุณสู้จริงๆ

.......................

มาถึงสนามหนองจอก สิ่งที่ต้องมองคืออนาคตจะทำยังไงต่อ จะจบแค่นี้หรือพัฒนาเป็นคอมเพล็กเพิ่มละ หรือจะให้เอกชนเช่า ควรเริ่มคิดได้แล้ว

Edited by sigree, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:16.

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:24

^
^

ใช่ครับ
สนามนี้ผมคิดว่าใช้จัดกีฬารายการต่างๆ ได้อีกหลายอย่าง เช่น มวย วอลเลย์บอล ฯลฯ เพราะพื้นสนามฟุตซอลเก็บได้ แต่พื้นที่ไกลมาก อยู่ถึงหนองจอก ไม่รู้ว่าระบบคมนาคมบริเวณนั่นเป็นอย่างไรบ้าง

ผมเห็นด้วยในประเด็นของการบริหารจัดการสนามกีฬาหลังเสร็จการแข่งขัน(หรือไม่ได้ใช้เลยอย่างเคสนี้)

เห็นทาง กทม. บอกประมาณว่าจะสร้างให้เสร็จสมบูรณ์ และจะใช้จัดกีฬาระหว่างประเทศและกีฬาเยาวชน

ผมเข้าไปดูตามเว็บบอร์ดต่างๆ ก็เห็นบางคนบอกว่าฟีฟ่าไม่ได้บังคับให้สร้างสนามใหม่ แต่สร้างก็ดี เอาไว้ให้คนรุ่นหลังได้รู้ว่าไทยเคยจัดฟุตซอลโลกที่สนามนี้ แต่มาถึงตอนนี้มันไม่ใช่

บางคนออกความเห็นว่า แรกเริ่มเดิมทีจะใช้อิมแพ็ค อารีน่า เป็นสนามแข่งฟุตซอล แต่ฟีฟ่า(หรือผู้ใหญ่บางคน....ไม่แน่ใจ) ไม่ให้ใช้ เพราะพื้นที่ในฮอลล์ไม่เหมาะที่จะใช้แข่งขัน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:33.

#12 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:55

สนามในเมืองไทย ถ้าปรับปรุงดีๆหน่อย ก็สวยงามแล้วล่ะครับ

เห็นด้วยครับ บ้านเรายังใช้สนามที่มีอยู่ไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าที่ควรครับ

สนามกีฬาชั่วคราว มีไปถ้าไม่ได้ดูแลรักษาก็ไร้ค่าครับ

ส่วนสนามหนองจอก หลังฟุตซอลโลก เก็บเอาไว้ฝังเจ้าของที่นั่นแหละครับ เหมาะสมดี

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:24

เห็นด้วยครับ บ้านเรายังใช้สนามที่มีอยู่ไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าที่ควรครับ

สนามกีฬาชั่วคราว มีไปถ้าไม่ได้ดูแลรักษาก็ไร้ค่าครับ

ส่วนสนามหนองจอก หลังฟุตซอลโลก เก็บเอาไว้ฝังเจ้าของที่นั่นแหละครับ เหมาะสมดี

ใช่ครับ สนามกีฬาชั่วคราว ก็ต้องดูแลรักษาอยู่แล้ว

ดีอยู่ตรงที่ว่าเสร็จงานแล้วรื้อได้ รื้อแล้วประกอบสร้างใหม่ได้ ถ้าใช้โครงสร้างและวัสดุดีๆ แต่ก็หลายตังค์อยู่
ทั้งหมดนี้ ขึ้นอยู่กับ คน นี่แหละที่ต้องรับผิดชอบในเรื่องวัสดุของสนามให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ พร้อมใช้งาน และปลอดภัยกับคนที่เข้ามาใช้
เหล็กที่ว่าทน โดนน้ำบ่อยๆ ก็เป็นสนิมได้ ถ้าปล่อยปละละเลย

อืม ติดใจตรงบรรทัดสุดท้ายนี่แหละ มีหลายคนคิดแบบนี้เหมือนกัน :( เพราะบางกระแสบอกว่า ที่ดินแถวหนองจอกเป็นที่ของ... จะยื้อมาสร้างตรงนี้ให้ได้ พอได้สร้างก็ไม่เสร็จสมบูรณ์

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:25.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน