Jump to content

- - - - -

เราต่างอะไรกับพวกเสื้อแดง กรณี สนามฟุตซอล

• Please log in to reply
79 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

*
POPULAR

จากเหตุการณ์ สนามฟุตซอล "พวกเรา สรท บางคน ก็ไม่ได้ต่างจากคนเสื้อแดง"

เหตุผลต่างๆ ที่หลายคนยกมาอ้างเพื่อโต้แย้ง ทั้งเรื่องระยะเวลาการสรรหาที่ดิน ทั้งงบประมาณ และระยะเวลาการก่อสร้าง

สิ่งเหล่านี้ อย่าอ้างเลยว่า กทม ไม่ทราบเรื่องนี้มาก่อนที่จะรับหน้าที่ที่จะทำให้สำเร็จตามกำหนดเวลา

ถ้า กทม รู้ตัวเองว่าทำไม่ได้ แล้วยังจะไปรับปากทำไม

ทำไมไม่บอกไปเลยว่าทำไม่ได้ ทำไม่ทัน ให้คนอื่นหรือหาแนวทางอื่นแทน หรือไม่ก็แจ้งทางฟีฟ่าไปเลยว่าไม่พร้อม

พันท้ายนรสิงห์ ดีแสนดีเพียงใด สุดท้ายพลาดพลั้งก็แสดงความรับผิดชอบ

ผมไม่ใช่คนกลาง ผมรักและชื่นชม ประชาธิปัตย์ เพราะมี

ท่านชวน (ตัวแทนแห่งความซื่อสัตย์)

ท่านอภิสิทธิ์ (ตัวแทนแห่งความเป็นผู้นำของคนรุ่นใหม่)

ท่านกรณ์ (ตัวแทนแห่งปัญญาทางเศรษฐกิจและการคลัง)

แต่หากท่านทั้ง 3 คนนี้ มีสิ่งที่พิสูจน์ได้ชัดเจนว่าทำผิด คำถามคือ เราต้องปกป้องความผิดทึ่ท่านกระทำหรือ

หากเราปกป้อง ก็ไม่ต่างจาก เสื้อแดงที่ปกป้องทักษิณ หรอก

จิตใจเสื้อแดงยังเขลาและหยาบกระด้าง คิดถึงแต่ตัวตนเอง พวกตนเอง ไม่ได้มองไปถึงอนาคตและส่วนรวม

สิ่งที่เราทำอาจดูเหมือนนางเอกในอดีตที่ใสซื่อ โดนทั้งกลโกง เล่ห์เพทุบาย เล่นพรรคเล่นพวก กลั่นแกล้ง

แต่เราก็ต้องทำ เพื่อเป็นบรรทัดฐานให้แก่คนกลางที่แท้จริง (เด็กๆ ที่จะเติบโตเป็นกำลังของชาติในอนาคต)

ว่า คนไทย ยังคงมี เกียรติ ศักศรี และความรับผิดชอบต่ออนาคตของประเทศไทย

ชาว สรท ไม่ได้ต้องการพวกของตนมาเป็นนักการเมือง

แต่ สรท ต้องการคนดี มีเกียรติ ศักดิ์ศรี และมีความรับผิดชอบ มาเป็นนักการเมือง ไม่ว่าจะอยู่ฝ่ายใด

ด้วยความเคารพอย่างสูงสุด

#2 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:04

งง

แล้วต้องทำอะไรละครับ ด่าซ้ำ

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดพลาด คือคนที่ตายแล้วเท่านั้นแหละ

งานนี้ ไม่ได้เกิดจากการจงใจที่จะกระทำผิดพลาด แต่มีสาเหตุอื่น ซึ่งในนี้ เชื่อว่าเกิดจากการขัดแข้งขัดขาจากเพื่อไทย ก็หลายอย่างที่ยังเป็นความลับอยู่ รอข้อมูลเปิดเผย

ไอ้การที่กัดฟันทำจนเสร็จ ยอมรับผิด มันเท่มากเลยนะ เป็นคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ คุณจะทำยังไงเหรอครับ ผมผิดเอง ด่าผมมาจะได้จบๆ ฆ่าตัวตาย

ก็ทำดีที่สุดแล้ว ในเมื่อผลมันได้อย่างนี้ ก็คงทำอะไรไม่ได้แล้วละ คงต้องให้กำลังใจกันต่อละมั้ง
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:05

*
POPULAR

ตอนรับปากมันรัฐบาลพรรคอะไร
แล้วตอนสร้าง ใครจะไปคาดคิดว่ารัฐบาลอีกพรรคจะไม่ให้เงิน ทั้งที่งบเบิกมาแล้ว???

คิดดูดีๆ ตอนไม่ได้เงินมาสร้าง คุณจะกล้าประกาศไหมว่า "เลิก เลิกแล้วนะ เพราะรัฐบาลไม่ให้เงิน"
ความเสียหายจะเกิดแค่ไหน

คนใจสู้ ปกติจะต้องสู้ขาดใจอยู่แล้ว ไม่มีทางล้มเลิกกลางคัน
ผลออกมาจะล้มเหลวหรือสำเร็จ ก็ขอให้ได้สู้ ไม่ใช่ "ยกผ้าขาวกลางคัน"

อันนี้ผมตอบกลางมากเลยนะครับ ตอบกันด้วยเหตุผลจริงๆ ไม่เกี่ยวกับปชป.
gladiator 1.jpg

#4 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10

ในฐานะที่ผมเป็นเด็กในอณาคตคงต้องรอเวลาในการพิสูจน์ข้อเท็จจริง จากนั้นใครที่ทำดีก็จะสรรเสริญไป
แต่ใครที่ทำชั่ว ทำตัวเป็นขยะ มาขัดขวางงานของประเทศ ทุเรศหาผลประโยชน์ใส่กระเป๋า ไม่ว่าใคร พวกผมจะแช่งให้ฉิบหาย ก็แค่นั้น <_< <_< <_<

Edited by Oreki Houtarou, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:12.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#5 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:14

แล้วเราไม่ผิดอะไรเลยใช่ไหมในเรื่องนี้ ?

#6 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:21

อ่า ถ้าว่ากันถึงเรื่อง ผลงาน ที่ไม่เข้าตา ผมสะดุดตั้งแต่ กล้องปลอมแล้วคับ แต่อันนี้ ผมไม่ทราบ ที่มา ที่ไป ทำไมเป็นงาน กทม ไปได้ แล้วทำไมพอทำเสร็จ กลายเป็นรัฐบาลแถลง ทั้งที่ยกให้เป็นงาน กทม ด่า กทม มาตั้งแต่มีข่าว พอกทม แถลงว่า น่าจะทัน ก็รีบมาขึ้นป้ายโชว์หรา แต่พอ ฟีฟ่า บอกไม่เอา กลายเป็นมาด่าแถมให้ลาออก หุๆๆๆ

#7 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:21

แล้วเราไม่ผิดอะไรเลยใช่ไหมในเรื่องนี้ ?

ถ้าจะบอกว่าผิดก็ผิด ครับ แต่ความผิดเป็นแบบไหน ก็ไล่กันไปอีกรอบว่าตรงไหนบกพร่องบ้าง ถ้าบกพร่องในส่วนของตนก็ต้องโดนคำตำหนิ แต่ไม่ใช่คำด่า ประชดประชันแบบเสื้อแดงที่ใช้กันตอนนี้

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#8 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:23

ตอนนี้ที่รับไปเต็มๆอยู่แล้วคือกทม. แต่ที่กำลังทำตัวลอยลำเหนือปัญหาคือรัฐบาลต่างหาก
ซึ่งความจริงผู้ที่ต้องรับผิดชอบอย่างหนักคือรัฐบาล เพราะเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องของกทมหรือใครคนใดคนหนึ่ง
แต่เป็นของประเทศไทย มัวแต่เล่นการเมืองกันจนเกิดเรื่องขายหน้า ตกต่ำสุดๆเลยบ้านตรู

ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:26

ช่วยแจงมาด้วยเป็นข้อๆ จะได้ช่วยกันวิพากษ์ครับ

เพราะผมบอกตามตรงว่าคิดไม่ออก กทม.ทำเต็มที่ตามเงื่อนไขที่เจอแล้วครับ

#10 Manop

Manop

น้องเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:29

ผมมองว่าหากทาง กทม.ผิดจริงทางฝ่าย พท.ไม่ปล่อยให้เรื่องเงียบไปเฉยๆแน่ แต่ถ้า กทม.ทำงานล่าช้าเพราะมีมารผจญคอยขัดแข้งขัดขา ทาง พท. ก็คงไม่สอบสวนข้อเท็จจริงอะไรมากมายและน่าจะใช้วิธีถนัดคือ "ปัดความรับผิดชอบ พร้อมกล่าวโทษอีกฝ่ายโดยปราศจากหลักฐานข้อเท็จจริง" ผมอยากรอดูข้อมูลจากทุกฝ่ายเสียก่อน รวมทั้งเรื่องลับๆที่คาดว่าจะถูกเปิดโปงในไม่ช้า ถึงตอนนั้นค่อยมาสรุปหาข้อเท็จจริงและกล่าวโทษผู้ที่มีส่วนต้องรับผิดชอบต่อความล้มเหลวในการดำเนินงานได้อย่างเต็มปากเต็มคำ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ พท.คงไม่ทำให้เป็นเรื่องราวใหญ่โตเพราะขึ้นป้ายเอาหน้าซะขนาดนั้น เพียงไม่กี่วันให้หลังเหตุการณ์กลับพลิกไปเป็นอีกอย่างหากจะเอาเรื่องตัวเองก็เสียหน้าไม่น้อย นอกจากนี้หากขุดคุ้ยเบื้องลึกเบื้องหลังกันแบบละเอียดถี่ยิบ เกรงว่าฝ่าย พท.เองนั่นแหละที่จะโดนเปิดเผยเรื่องฉาวมิใช่น้อย

#11 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:32

ความจริงที่ต้องยอมรับว่าขายหน้าประเทศ ... ส่วนใครจะต้องรับผิด ก้อคงปัดกันไปๆมาๆ ... สำหรับผม คนแรกที่ออกมารับผิดจริงๆ และบอกเหตุผลให้กระจ่าง จะเป็นคนที่น่ายกย่องที่สุด ... ได้โปรด ขอใครซ้ากคนมารับผิดแทนรับชอบแทนประเทศหน่อยเถอะ...สาธุ

#12 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:32

ถ้าจะบอกว่าผิดก็ผิด ครับ แต่ความผิดเป็นแบบไหน ก็ไล่กันไปอีกรอบว่าตรงไหนบกพร่องบ้าง ถ้าบกพร่องในส่วนของตนก็ต้องโดนคำตำหนิ แต่ไม่ใช่คำด่า ประชดประชันแบบเสื้อแดงที่ใช้กันตอนนี้

ผมพูดตรง ๆ นะครับ ถ้าผู้ว่าหรือ ปชป. จะโดนด่า โดนเสียดสี อะไรพวกนี้ มันก็เป็นสิ่งที่สมควรได้รับแล้วล่ะครับ เพราะความรับผิดชอบมันเป็นของ กทม. และผู้ว่ากทม. ก็เป็นคนของ ปชป. เมื่อผลงานมันไม่สำเร็จจนโดนต่างชาติเขาเอาเท้าลูบหน้าผ่านสื่อแบบนี้ ตัวเองจะไม่มีการรับผิดชอบอะไรได้ยังไง คำด่าทั้งหลายก็เพราะคุณนั่งอยู่ในตำแหน่ง มันก็ต้องมีหน้าที่รับหน้าแบบนี้แหละครับ

แล้วข้ออ้างประเภท น้ำท่วม งบไม่มี อะไรพวกนี้ ผมว่าพูดตอนนี้ไปก็กลายเป็นการแก้ตัวให้ไอ้พวกเผาเมืองมันเอาไปขยายผลต่ออีกนั่นแหละครับ เพราะผลที่ออกมามันเป็นแบบนี้ ไม่ต้องไปหวังให้ไอ้ยีมันมาร่วมรับผิดหรอกครับ แค่มันไม่ไปเที่ยวเมืองนอกช่วงนี้ผมว่ามันก็บุญเท่าไหร่แล้ว

คือความผิดพลาดทั้งหลายที่มันออกมายังไงคุณชายก็ต้องรับล่ะครับ แล้วผมก็หวังว่าคุณชายน่าจะตัดสินใจไม่ลงสมัครครั้งหน้า เพื่อให้ไอ้พวกเผาเมืองตีกระแสจนมันได้ผู้ว่ากทม.ไป เพราะตอนที่กำลังเพลี่ยงพลั้ง ไอ้พวกเผาเมืองมันต้องรีบซ้ำด้วยการส่งตัวผู้สมัครแบบ อีหลงหอ หรือระดับใกล้ ๆ กันออกมาเล่นงานแน่ ผมว่าถ้าจะให้ดีนะครับ ปชป. ควรจะเลิกทำตัวผิดไม่เป็น แล้วกล่อมคุณชายใหม่เหอะ ว่าคุณพลาดไปแล้ว อย่าลงเลย แล้วหาคนใหม่ มาลงแทนดีกว่า ตอนอภิรักษ์ลงผู้ว่า ใครรู้จักก่อนหน้านั้นมั้งครับ ปชป. มันคงไม่อับจนคนคุณภาพไปหมดหรอก

Edited by Novice, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:34.

#13 สวรรค์ชั้น7

สวรรค์ชั้น7

น้องเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:33

ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันว่ามันเสร็จไม่ทันเพราะสาเหตุอะไร
แต่ที่ไม่ชอบใจอยู่อย่างก็คือว่า ถ้า กทม รู้ว่ามันสร้างเสร็จไม่ทันแน่ ๆ แต่ก็ยังจะดันทุรังจะทำต่อไป
โดยการลดสเปคการก่อสร้างเพือให้มันเสร็จแบบลวก ๆ นั้นมันไม่ค่อยเข้าท่าซักเท่าไหร่นะ

เพราะว่างานระดับชาติแบบนี้มันจะต้องเสร็จก่อนกำหนดการแข่งขัน
แล้วก็ต้องมีการทดสอบระบบต่าง ๆ ก่อนซัก 2-3 เดือนเป็นอย่างน้อย
ไม่ใช่การแข่งขันเริ่่มแล้ว แต่สนามหลักยังไม่ได้ปูพื้นสนามอย่างนี้

สู้ทำตามสเปคเดิมแล้วทำให้ดี สวยงาม เพื่อที่จะเอาไว้ใช้ในงานอื่นจะดีกว่า
เพราะว่าการแข่งขันฟุตซอล ทางฟีฟ่าก็ประกาศให้ใช้สนามอื่นแข่งขันไปแล้ว

ไอ้การที่สนามปูนยังไม่ทันแห้ง สียังไม่ได้ทา เอาผ้ามาคลุมไว้แล้วบอกว่าสนามเสร็จแล้ว พร้อมใช้แข่งขันได้
แบบนี้ผมรับไม่ได้อะ
แล้วปัญหามันเกิดจากใคร อะไร หน่วยงานไหน ก็ขนหลักฐานมาชี้แจงกันเลย แบบนี้จะดีกว่า
พาโล อปริณายโก : คนโง่ คนพาล ไม่ควรเป็นผู้นำ

#14 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:37

ช่วยแจงมาด้วยเป็นข้อๆ จะได้ช่วยกันวิพากษ์ครับ

เพราะผมบอกตามตรงว่าคิดไม่ออก กทม.ทำเต็มที่ตามเงื่อนไขที่เจอแล้วครับ

ผมทราบดีว่า กทม ทำเต็มที่ทำจนสุดความสามารถ แต่ฟีฟ่า ไม่ให้ผ่าน ครับ

นั้นคือผลลัพธ์ ที่แสดงว่า เราพลาด เราผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบโดยตรง ทำประเทศเสียหาย

ผมไม่ได้อยากโต้แย้งในประเด็น ปลีกย่อย ของเรื่องสนามฟุตซอล

แต่ที่ผมรู้สึกคือ เรากำลังหาข้อมูลมาโต้แย้งเพื่อให้ คนฝ่ายเราแลดูดีขึ้น

ผมจึงถามว่า แล้วเราไม่ผิดอะไรเลยหรือ?

เหมือนหลายๆครั้งที่เราด่าเสื้อแดงว่า แถไปทางโน้นทีทางนี้ที

ผมเชียร์ให้ กทม แสดงความรับผิดชอบไปเลย ยังเป็นผลดีต่ออนาคตทางการเมืองท่านมากกว่า

แล้วให้คน กทม ตัดสินใจกันใหม่แทน

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:43

ผมทราบดีว่า กทม ทำเต็มที่ทำจนสุดความสามารถ แต่ฟีฟ่า ไม่ให้ผ่าน ครับ

นั้นคือผลลัพธ์ ที่แสดงว่า เราพลาด เราผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบโดยตรง ทำประเทศเสียหาย

ผมไม่ได้อยากโต้แย้งในประเด็น ปลีกย่อย ของเรื่องสนามฟุตซอล

แต่ที่ผมรู้สึกคือ เรากำลังหาข้อมูลมาโต้แย้งเพื่อให้ คนฝ่ายเราแลดูดีขึ้น

ผมจึงถามว่า แล้วเราไม่ผิดอะไรเลยหรือ?

เหมือนหลายๆครั้งที่เราด่าเสื้อแดงว่า แถไปทางโน้นทีทางนี้ที

เห็นด้วยกับการที่เราเอาข้อผิดพลาดออกมาแจงเป็นข้อๆครับ เราจะได้ปรับปรุุงตัวเอง

แต่จนถึงคห.นี้ ท่านจขกท.บอกว่าไม่เห็นด้วยที่เราแถ แต่ท่านก็ยังไม่ไ่ด้เริ่มแจงเป็นการเปิดประเด็นเลยนะครับ
ท่านเริ่มก่อนได้เลยครับ เดี๋ยวมีคนตามเอง

#16 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:46

ช่วงเย็นๆแบบนี้ผม ละเสียวมากที่จะมี

คนกล๊าง กลาง ลากระทู้ผมออกไปนอกอ่าวไทยจริงๆ :unsure:

#17 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:46

ผมเชียร์ให้ กทม แสดงความรับผิดชอบไปเลย ยังเป็นผลดีต่ออนาคตทางการเมืองท่านมากกว่า

แล้วให้คน กทม ตัดสินใจกันใหม่แทน

ด้วยความเคารพนะครับ
ถ้าท่านคิดว่าการหาข้อมูลมาโต้แย้ง แล้วท่านไปมองว่าเป็นการแถเหมือนเสื้อแดง นั่นก็แล้วแต่มุมมองของท่าน เพราะหลายๆคนก็ได้นำข้อมูลจากหลายๆส่วน ซึ่งไม่ค่อยมีที่ไหนนำมาแสดงให้ดู(ผมหมายถึงเว็บบอร์ด หรือเว็บข่าวต่างๆที่เล่นเรื่องนี้) เพื่อให้คนที่นี่ได้ดู ได้ตัดสินใจ
แต่เรื่องนี้มันยังไม่จบครับ ทุกอย่างมีหลักฐานอยู่แล้ว รอๆไปก่อนครับ เมื่อถึงตอนนั้นถ้าหลักฐานแสดงให้เห็นว่า กทม ผิด ท่านค่อยมากล่าวโทษอีกครั้งก็ยังไม่สายครับ :)

#18 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ผมมีข้อเดียวเลยครับท่านผึ้งน้อย

กทม รู้ดีเป็นที่สุด สำหรับเรื่องระยะเวลาก่อสร้างที่เหลืออยู่ และงบประมาณที่ตนเองมี

แต่ กทม ก็ไม่ทำหนังสือ เพื่อปกป้องตนเอง หรือรายงานปัญหาเป็นระยะ

สุดท้าย กทม ก็ต้องรับเต็มๆ อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

#19 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:52

ผมมีข้อเดียวเลยครับท่านผึ้งน้อย

กทม รู้ดีเป็นที่สุด สำหรับเรื่องระยะเวลาก่อสร้างที่เหลืออยู่ และงบประมาณที่ตนเองมี

แต่ กทม ก็ไม่ทำหนังสือ เพื่อปกป้องตนเอง หรือรายงานปัญหาเป็นระยะ

สุดท้าย กทม ก็ต้องรับเต็มๆ อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

เหตุผลผมให้ มี 2 ข้อครับ
1.สาเหตุของปัญหาที่แท้จริงยังไม่รู้ หากแถลงมาไม่มีมูลก็หมดความน่าเชื่อถือ หรือ(อาจโดนฟ้อง) เช่น พื้นสนามที่อยู่อเมริกาไปอยู่จีนได้ไงไม่รู้ เป็นต้น
2.มันเป็นเกมการเมืองอย่างนึง หากทำจดหมายปกป้องตัวเองในสถานการณ์แบบนี้ ครั้งหน้า จะมีคนนำประเด็นนี้ไปตัดคะแนน
ดังนั้นเลยทำได้แค่ขอยืดระยะเวลาออกไป หรือถ้าให้ผลประโยชน์ของประเทศชาติเป็นหลักเมื่อรับมาแล้วยังไงก็ต้องทำครับ ยอมรับว่าท่านผู้ว่า
มีบ่าที่แข็งแรงมาก เพราะหากภาระหนักไป ไหล่อาจจะหลุด เมื่อหลุดก็ยกต่อไปไม่ได้อีก

Edited by Oreki Houtarou, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:56.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#20 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:53

ก็ต้องรอให้เค้าชี้แจงรายละเอียด ก็อีกนั่นแหล่ะครับ จะฝั่ง กทม. เอง หรือฝั่ง รัฐบวย

งานนี้ไม่ควรจะใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง สปิริต มันไม่มีกันเลยจริงๆ รอพลาดแล้วซ้ำ แต่สุดท้าย ประเทศทั้งประเทศเสียหาย (เสียหน้า)

เหมือนเด็กเล่นขายของกันเลยทีเดียวเชียว

ผมมองเป็นกลาง ต้องรับผิดชอบร่วมกันครับ

อย่าโบ้ยให้ใครคนใดคนหนึ่ง และอย่าให้มีเหตุการณ์แบบนี้อีก มันเสียหายต่อส่วนรวม ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#21 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:56

เพื่อเติม ถ้าไปดูกระทู้ห้องศุล เค้าจะด่าวี ที่ดันให้มาสร้างใกล้ที่ดินของตัวเองให้ได้

คือหนองจอกเลยทำให้สรุปที่จะสร้างช้า

วี มันคนของใครน่าจะรู้
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#22 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:56

ด้วยความเคารพนะครับ
ถ้าท่านคิดว่าการหาข้อมูลมาโต้แย้ง แล้วท่านไปมองว่าเป็นการแถเหมือนเสื้อแดง นั่นก็แล้วแต่มุมมองของท่าน เพราะหลายๆคนก็ได้นำข้อมูลจากหลายๆส่วน ซึ่งไม่ค่อยมีที่ไหนนำมาแสดงให้ดู(ผมหมายถึงเว็บบอร์ด หรือเว็บข่าวต่างๆที่เล่นเรื่องนี้) เพื่อให้คนที่นี่ได้ดู ได้ตัดสินใจ
แต่เรื่องนี้มันยังไม่จบครับ ทุกอย่างมีหลักฐานอยู่แล้ว รอๆไปก่อนครับ เมื่อถึงตอนนั้นถ้าหลักฐานแสดงให้เห็นว่า กทม ผิด ท่านค่อยมากล่าวโทษอีกครั้งก็ยังไม่สายครับ :)

เรายิ่งดิ้น คนภายนอกที่ไม่ได้อยู่วงในอย่างเราก็ยิ่งคิดว่าเรากำลังโยนความผิดให้คนอื่น (มันเป็นแบบนี้จริงๆ คนนอกไม่ได้มาอ่านสิ่งที่พวกเราได้อ่านหรอกครับ)

ซึ่งปกติ คนภายนอก มองพรรค ปชป เป็นแบบนี้อยู่ไม่น้อย

ผมเดาๆ เอาว่า หาก กทม เริ่มเล่นเรื่องข้อมูลที่ท่านหลายๆคนมาโพสในนี้

ไม่ว่าจะเป็นงบประมาณ ระยะเวลาในการสรรหาพื้นที่ หรือระยะเวลาการก่อสร้างที่น้อยมาก ไปเล่น

รับรองได้ ว่า ผลกระทบออกมาในด้านลบแน่ๆ (ก็น่าจะรู้นะว่า สื่อจะลงข่าวแบบใด)

#23 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:05

ก็ต้องรอให้เค้าชี้แจงรายละเอียด ก็อีกนั่นแหล่ะครับ จะฝั่ง กทม. เอง หรือฝั่ง รัฐบวย

งานนี้ไม่ควรจะใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง สปิริต มันไม่มีกันเลยจริงๆ รอพลาดแล้วซ้ำ แต่สุดท้าย ประเทศทั้งประเทศเสียหาย (เสียหน้า)

เหมือนเด็กเล่นขายของกันเลยทีเดียวเชียว

ผมมองเป็นกลาง ต้องรับผิดชอบร่วมกันครับ

อย่าโบ้ยให้ใครคนใดคนหนึ่ง และอย่าให้มีเหตุการณ์แบบนี้อีก มันเสียหายต่อส่วนรวม ^_^

มันยากครับ ถ้าฝ่ายหนึ่งเสียเท่าไหรไม่ว่าขอให้เอ็งเสียหน้า พอ อีกฝ่ายทำยังไงก็ได้ ขอให้สำเร็จสมประโยชน์พอล้มประชุมอาเซียนเพื่อให้รัฐบาลเสียหน้า ได้สำเร็จไชโยโห่ร้อง แต่ประเทศเสียเท่าไหรไม่คิด ชาตินี้อย่าหวังเลยครับว่าประเทศจะไปไหน
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#24 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:05

*
POPULAR

เหตุผลต่างๆ ที่หลายคนยกมาอ้างเพื่อโต้แย้ง ทั้งเรื่องระยะเวลาการสรรหาที่ดิน ทั้งงบประมาณ และระยะเวลาการก่อสร้าง

สิ่งเหล่านี้ อย่าอ้างเลยว่า กทม ไม่ทราบเรื่องนี้มาก่อนที่จะรับหน้าที่ที่จะทำให้สำเร็จตามกำหนดเวลา

ถ้า กทม รู้ตัวเองว่าทำไม่ได้ แล้วยังจะไปรับปากทำไม

ทำไมไม่บอกไปเลยว่าทำไม่ได้ ทำไม่ทัน ให้คนอื่นหรือหาแนวทางอื่นแทน หรือไม่ก็แจ้งทางฟีฟ่าไปเลยว่าไม่พร้อม

พันท้ายนรสิงห์ ดีแสนดีเพียงใด สุดท้ายพลาดพลั้งก็แสดงความรับผิดชอบ

อ่านโพสต์นี้แล้วนึกถึงอดีต

สมัยทักษิณเป็นรองนายก จิ๋วเป็นนายก พาประเทศฉิกหาย จนเราต้องขอความช่วยเหลือจาก IMF

ปชป.มารับช่วงต่อ แล้วทั้งแม้วทั้งสมุนด่าว่าปชป.ขายชาติ

#25 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

สมัยทักษิณเป็นรองนายก จิ๋วเป็นนายก พาประเทศฉิกหาย จนเราต้องขอความช่วยเหลือจาก IMF

ปชป.มารับช่วงต่อ แล้วทั้งแม้วทั้งสมุนด่าว่าปชป.ขายชาติ

แต่สุดท้ายท่านก็รู้นี่ครับ ว่าใครทำบุญคุณให้กับชาติ และท่านก็ภูมิใจในตัวเขามากๆ เหมือนกับผม

#26 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09

สนาม สร้างเสร็จ ทัน เวลา และ กำหนด แต่ ฟีฟ่า ไม่อนุญาต ให้ใช้ เนื่องจาก ไม่เคยมีการใช้งาน และ ให้คนเข้าชมได้เต็มความจุ แบบ หัวหมาก และ นิมิบุตร มาก่อน

การที่สนามไม่ได้ใช้งาน มันเป็น ความ น่าอับอาย ระดับ ประเทศ นั้นก็คือ ประเทศไทย แต่ ควาย บางตัว มีความคิดว่า กทม คือ ประเทศไทย?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09

อันนี้แยกเป็น 2 ข้อนะครับ
1. "รู้ทั้งรู้ปัญหา"
ข้อนี้ผมตอบไปตามมุมมองส่วนตัวว่า... ถ้าผมเป็นผู้ว่าผมก็ต้องทำให้ได้ ไม่ปัดสวะครับ
(สำหรับสมาชิกท่านอื่นอาจมีเหตุผลต่างจากผมนะครับ)

2. ไม่ทำรายงานปัญหาให้ทราบเป็นระยะ
ข้อนี้ตอบได้เลยว่าทำแล้วครับ รายงานใน FB ตลอด
ผมไม่ได้เข้า FB แต่ผมก็ได้ข่าวตามที่คนเอามาโพสต์แปะต่างๆครับ
แต่สื่อมันไม่ลงให้

โดยนิสัยคนไทยมักไม่ชอบคนรายงานถี่นะครับ มันเหมือน "ขี้ฟ้อง"
คือโดนทั้งขึ้นทั้งล่องครับ
รายงานตลอดก็หาว่าฟ้อง ไม่รายงานก็หาว่าปิดครับ

ในโลกที่ไม่มีอะไรยุติธรรม เป็นผม ผมก้มหน้าก้มตาทำงานให้เสร็จดีกว่าครับ
แล้วคาดหวังสิ่งที่ดีที่สุด

แต่ผมสังหรณ์ว่า..งานนี้ไม่จบแค่นี้ครับ จะมีมหากาพย์อีกยาวเลย

ดิทเพิ่ม เพิ่งเห็น

แต่สุดท้ายท่านก็รู้นี่ครับ ว่าใครทำบุญคุณให้กับชาติ และท่านก็ภูมิใจในตัวเขามากๆ เหมือนกับผม

แต่คนไทยส่วนมาก ไม่รู้ หรอกครับ ไอ้แม้วถึงเอามุกนี้หากินได้ตลอดเลยครับ

เห็นไหม
โลกนี้ไม่มีอะไรยุติธรรมหรอก

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11.

#28 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:19

อันนี้แยกเป็น 2 ข้อนะครับ
1. "รู้ทั้งรู้ปัญหา"
ข้อนี้ผมตอบไปตามมุมมองส่วนตัวว่า... ถ้าผมเป็นผู้ว่าผมก็ต้องทำให้ได้ ไม่ปัดสวะครับ
(สำหรับสมาชิกท่านอื่นอาจมีเหตุผลต่างจากผมนะครับ)

2. ไม่ทำรายงานปัญหาให้ทราบเป็นระยะ
ข้อนี้ตอบได้เลยว่าทำแล้วครับ รายงานใน FB ตลอด
ผมไม่ได้เข้า FB แต่ผมก็ได้ข่าวตามที่คนเอามาโพสต์แปะต่างๆครับ
แต่สื่อมันไม่ลงให้

โดยนิสัยคนไทยมักไม่ชอบคนรายงานถี่นะครับ มันเหมือน "ขี้ฟ้อง"
คือโดนทั้งขึ้นทั้งล่องครับ
รายงานตลอดก็หาว่าฟ้อง ไม่รายงานก็หาว่าปิดครับ

ในโลกที่ไม่มีอะไรยุติธรรม เป็นผม ผมก้มหน้าก้มตาทำงานให้เสร็จดีกว่าครับ
แล้วคาดหวังสิ่งที่ดีที่สุด

แต่ผมสังหรณ์ว่า..งานนี้ไม่จบแค่นี้ครับ จะมีมหากาพย์อีกยาวเลย

ดิทเพิ่ม เพิ่งเห็น

แต่คนไทยส่วนมาก ไม่รู้ หรอกครับ ไอ้แม้วถึงเอามุกนี้หากินได้ตลอดเลยครับ

เห็นไหม
โลกนี้ไม่มีอะไรยุติธรรมหรอก

ถูกใจให้ทั้งพวง..555

gold-หัวใจ 3 ดวง.gif

#29 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:25

ความเห็นของท่านผึ้งน้อย ผมกลับมองว่าท่านกำลังสนับสนุนความคิดผมเลยครับ

ไม่ว่าจะไปทางไหน ก็โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง

ผมเลยเชียร์ ให้แสดงความรับผิดชอบไปเลย ได้ใจคนเยอะแน่ๆ

ตอนนี้หลายคนเรียกร้องหา คนกล้า ที่จะออกมาแสดงสปิริต

แต่ต้องรีบตัดสินใจให้ไวที่สุดนะครับ ระยะเวลาเป็นตัวทำให้คุณค่าของสปิริต ลดลง

ทำแบบนี้รับรอง มหากาพย์ไม่มี 100%

#30 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:27

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ พท.คงไม่ทำให้เป็นเรื่องราวใหญ่โตเพราะขึ้นป้ายเอาหน้าซะขนาดนั้น เพียงไม่กี่วันให้หลังเหตุการณ์กลับพลิกไปเป็นอีกอย่างหากจะเอาเรื่องตัวเองก็เสียหน้าไม่น้อย นอกจากนี้หากขุดคุ้ยเบื้องลึกเบื้องหลังกันแบบละเอียดถี่ยิบ เกรงว่าฝ่าย พท.เองนั่นแหละที่จะโดนเปิดเผยเรื่องฉาวมิใช่น้อย

ผมว่าจะประโคมหาวลีมาป้ายติดตัวผู้ว่า กระหน่ำโฆษณาบูชายัณออกสื่อ
แต่ไม่สอบสวนหาข้อเท็จจริงใดๆ นี่เป็นพฤติกรรมธรรมชาติของลิ่วล้อทักสินมานานแล้วครับ
จุดแข็งของขบวนการแดงคือความกล้าที่จะโกหกตอแหล ซึ่งพวกเราไม่สามารถเลียนแบบได้

It's us against the world

#31 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:30

ผมว่าจะประโคมหาวลีมาป้ายติดตัวผู้ว่า กระหน่ำโฆษณาบูชายัณออกสื่อ
แต่ไม่สอบสวนหาข้อเท็จจริงใดๆ นี่เป็นพฤติกรรมธรรมชาติของลิ่วล้อทักสินมานานแล้วครับ
จุดแข็งของขบวนการแดงคือความกล้าที่จะโกหกตอแหล ซึ่งพวกเราไม่สามารถเลียนแบบได้

เห็นด้วยอย่างแรง ครับ

ล่าสุดพร้อมพงษ์ออกมาแล้วครับ

#32 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:31

อ่านแล้วรู้สึกดีนะ

#33 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:31

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#34 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:36

ใครทำบุญคุณให้กับชาติเหรอครับ

ขอแบบชัดๆ หน่อย เดี๋ยวผมเข้าใจผิด ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:36

อ๊าก ทู้ไปเร็ว
ดิทใหม่ ดิทใหม่

ดีไม่ดี งบ 1 ล้านที่มันเจียดให้ มันเอามาทำป้ายนี้ด้วยซ้ำ

ล้านนึงพอดี รวมค่าเช่าพื้นที่
-_-

ขอแบบชัดๆ หน่อย เดี๋ยวผมเข้าใจผิด ^_^

ท่าน Crazy หมายถึงคุณชวนน่ะครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:37.

#36 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:37

จากเหตุการณ์ สนามฟุตซอล "พวกเรา สรท บางคน ก็ไม่ได้ต่างจากคนเสื้อแดง"

ผมไม่ใช่คนกลาง ผมรักและชื่นชม ประชาธิปัตย์ เพราะมี

ท่านชวน (ตัวแทนแห่งความซื่อสัตย์)

ท่านอภิสิทธิ์ (ตัวแทนแห่งความเป็นผู้นำของคนรุ่นใหม่)

ท่านกรณ์ (ตัวแทนแห่งปัญญาทางเศรษฐกิจและการคลัง)

แต่หากท่านทั้ง 3 คนนี้ มีสิ่งที่พิสูจน์ได้ชัดเจนว่าทำผิด คำถามคือ เราต้องปกป้องความผิดทึ่ท่านกระทำหรือ

หากเราปกป้อง ก็ไม่ต่างจาก เสื้อแดงที่ปกป้องทักษิณ หรอก

จิตใจเสื้อแดงยังเขลาและหยาบกระด้าง คิดถึงแต่ตัวตนเอง พวกตนเอง ไม่ได้มองไปถึงอนาคตและส่วนรวม

สิ่งที่เราทำอาจดูเหมือนนางเอกในอดีตที่ใสซื่อ โดนทั้งกลโกง เล่ห์เพทุบาย เล่นพรรคเล่นพวก กลั่นแกล้ง

แต่เราก็ต้องทำ เพื่อเป็นบรรทัดฐานให้แก่คนกลางที่แท้จริง (เด็กๆ ที่จะเติบโตเป็นกำลังของชาติในอนาคต)

ว่า คนไทย ยังคงมี เกียรติ ศักศรี และความรับผิดชอบต่ออนาคตของประเทศไทย

ชาว สรท ไม่ได้ต้องการพวกของตนมาเป็นนักการเมือง

แต่ สรท ต้องการคนดี มีเกียรติ ศักดิ์ศรี และมีความรับผิดชอบ มาเป็นนักการเมือง ไม่ว่าจะอยู่ฝ่ายใด

ด้วยความเคารพอย่างสูงสุด

เห็นด้วยส่วนหนึ่งกับกระทู้นี้......

ต่อไปนี้ผู้ว่าฯ กทม.และรองผู้ว่าฯ กทม.ที่ต้องรับผิดชอบ รับความสนับสนุนโครงการต่างๆเกี่ยวข้องกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์...
ต้องเฉลียวใจ ต้องระมัดระวัง ต้องไม่วางใจว่าทำงานร่วมกับรัฐบาลที่บริหารประเทศด้วยธรรมมาภิบาล....

ต้องเตือนใจว่าทำงานร่วมกับรัฐบาลที่มาจากผู้สนับสนุนการเผาบ้านเผาเมือง การสนับสนุนของ"ชายในชุดดำ"พร้อมอาวุธสงคราม.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#37 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:49

อ๊าก ทู้ไปเร็ว
ดิทใหม่ ดิทใหม่

ดีไม่ดี งบ 1 ล้านที่มันเจียดให้ มันเอามาทำป้ายนี้ด้วยซ้ำ

ล้านนึงพอดี รวมค่าเช่าพื้นที่
-_-

ท่าน Crazy หมายถึงคุณชวนน่ะครับ

อ่อครับ ผมต้องถามก่อนถ้าไม่แน่ใจ เดี๋ยวจะเข้าใจไปคนล่ะคนกัน หุหุ

ผมมองว่ารัฐบวยนี้อยู่ได้ด้วยความหน้าด้านสุดๆ แล้วล่ะครับ

ลองไม่มีเม็ดเงินที่จะมาจ้างให้คนอื่นเค้ารัก+ชื่นชมตัวเอง (รวมถึงสื่อห่วยๆ เต็มบ้านเต็มเมือง) ก็คงอยู่ลำบากแหล่ะครับ

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:50

ไปเจอมา 1 คห.ครับ สาเหตุที่ฟีฟ่าไม่อนุมัติ ทั้งที่สมาคมวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทยอนุมัติแล้วว่าปลอดภัย

ความคิดเห็นที่ 2 +1Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image สาเหตุสำคัญที่ฟีฟ่าไม่ใช้สนามเรื่องระบบรักษาความปลอดภัย เจ้าหน้าฟีฟ่าให้คนงานก่อสร้างและเจ้าหน้ากทม.ทดสอบโดยให้เข้าไปนั่งตามอัฒจรรย์แล้วกำหนดสถานการฉุกเฉิน ปรากฎว่าผู้ร่วมทดสอบใช้เวลานานมากเกินไปในการหาทางออกฉุกเฉินเพราะรายละเอียดเล็กน้อยป้ายบอกออกฉุกเฉินหรือทางหนีไฟทางไม่ชัดเจนทำความพยายามทั้งหมดสูญเปล่า
ต้องหาคนรับผิดชอบ

#39 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:06

ไปเจอมา 1 คห.ครับ สาเหตุที่ฟีฟ่าไม่อนุมัติ ทั้งที่สมาคมวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทยอนุมัติแล้วว่าปลอดภัย

ความคิดเห็นที่ 2 +1Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image สาเหตุสำคัญที่ฟีฟ่าไม่ใช้สนามเรื่องระบบรักษาความปลอดภัย เจ้าหน้าฟีฟ่าให้คนงานก่อสร้างและเจ้าหน้ากทม.ทดสอบโดยให้เข้าไปนั่งตามอัฒจรรย์แล้วกำหนดสถานการฉุกเฉิน ปรากฎว่าผู้ร่วมทดสอบใช้เวลานานมากเกินไปในการหาทางออกฉุกเฉินเพราะรายละเอียดเล็กน้อยป้ายบอกออกฉุกเฉินหรือทางหนีไฟทางไม่ชัดเจนทำความพยายามทั้งหมดสูญเปล่า

ถ้าด้วยเหตุผลนี้ ผมเห็นใจครับ......
แต่เจ้าหน้าที่"ฟีฟ่า"ไปสนามบินสุวรรณภูมิ.....
อย่าลืมนะครับประตูทางเข้าอยู่หลังซุ้ม"ขายของ"
ต้องเดินหลบๆ จึงจะเข้าประตู่ได้นะครับ.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#40 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:16

ในฐานะ ทำงานมานาน

บางคราวเป็น หน ทีม

ปัญหาที่เกิดขึ้นสาขาร้องขอ เราไปแก้ให้ แต่ไม่ว่าทางเลือกไหนก็ตีบตัน แต่จำเป็นต้องแก้ไข

วินาทีนั้น ไม่มีทางหันหลังทิ้งเพื่อนร่วมงานทีมเดียวกันและผู้ขอรับความช่วยเหลือได้ค่ะ

เราจะมาครึ่งๆ กลางๆ ไม่ได้ แต่เราจะต้องเดินหน้า ระหว่างนั้นทำงานไป ต้องคิดหาทางออกเผื่อในกรณีที่มันไม่เป็นไปตามคิดไปด้วย

เราต้องถือว่าเรามืออาชีพ ต้องทำให้ดีที่สุดเพื่อให้ปัญหานั้นมันลุล่วงไป

สำหรับกรณีนี้เมื่อการทำงานระดับชาติ มันเป็นการทำสัญญาไปแล้ว นั่นหมายความว่าคุณได้รับความไว้วางใจจากผู้ให้ลิขสิทธิ์

เมื่อมีปัญหา ไม่ว่าอะไรก็ตาม ต้องทำให้ดีที่สุด

และในเมื่อเค้าไม่อนุมัติ ก็ต้องฟังเหตุผล แต่เราก็มีข้อชี้แจงได้

แต่สุดท้าย ถ้ามันมีเหตุอะไรเกิดขึ้นนอกเหนือจากความคาดหมาย หรือมีการแทงข้างหลังกัน ทั้งที่เราทำงานเต็มที่สุดๆ

ก็ชั่งหัวมัน ในเมื่อเรามีใจสุจริต แต่อีกฝ่ายคิดคดก็ชั่งหัวมัน

เพราะท้ายที่สุด คนที่ได้รับผลแห่งความอายครั้งนี้ ก็คือคนไทยทั้งหมด นั่นเอง

Edited by pinkpanda, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:18.

#41 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:22

ฟังร้อยข่าว จาก Bluesky

ก็อืม............ ท่านว่าท่านน้อมรับคำติติงจากทุกฝ่าย และให้ผลการเลือกตั้งครั้งหน้าเป็นตัวตัดสิน แล้วก็ชี้แจงปัญหาต่าง ตามที่ทางเพื่อนๆนำข้อมูลมาโพสครับ

ฟังผุ้ว่าชี้แจงแบบนี้ ใจผมก็เริ่มอ่อนเหมือนกันนะนี่ ฮ่าๆๆ

ก็เมื่อท่านเลือกทางนี้แล้วละก็ มหากาพย์มาแน่ๆครับ ตามที่ท่านผึ้งน้อยบอก

#42 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:27

ผู้ว่าฯกทม. มรว.สุขุมพันธุ์ได้แถลงการณ์ขั้นต้นว่า....

สหพันธ์ฟีฟ่าฯยังไม่แจ้งเป็นทางการให้กรุงเทพมหานครทราบ....

แต่ประเมินจากการเรียกร้องที่ผ่านมา
ได้พยายามสนองตอบตามความต้องการทุกรายการ
จะมีความล่าช้าบ้าง บางรายการเท่านั้น......!

ขอให้สาธุชนได้อ่านและวิเคราะห์คำแถลงการณ์ของผู้ว่าฯ กทม.เอาเอง.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.ผมเห็นใจความทุ่มเทของผู้ว่าฯ กทม.และทีมงานฯไปค้างคืนสถานที่ก่อสร้างจนถึงนาฑีสุดท้าย...!

วิญญูชนใผ่รู้ต้องเข้าใจว่า.....
การ"ค้างคืน" ผู้ว่าฯกทม. ณ โครงการสนามกีฬาฯหนองจอก...
การ"ค้างคืน"ของทักษิณ ณ โครงการก่อสร้างสนามบินสุวรรณภูมิ
มีนัยแตกต่างกันนะ จะบอกให้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.สนามกีฬาที่หนองจอกนี้ไม่สร้างเพื่อใช้เป็น"สนามแข่ง"ฟุตซอล"เท่านั้น
ตั้งใจจะเป็นสนามกีฬาอเนกประสงค์เพื่อประชาชนในอนาคต.....ฮา

#43 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:30

ปล.สนามกีฬาที่หนองจอกนี้ไม่สร้างเพื่อใช้เป็น"สนามแข่ง"ฟุตซอล"เท่านั้น
ตั้งใจจะเป็นสนามกีฬาอเนกประสงค์เพื่อประชาชนในอนาคต.....ฮา

คำนี้ละทำผมใจอ่อนเลย ฮ่าๆๆๆ

#44 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:34

เฮ้ย !!!! จริงดิ (ไม่ได้ถามคุณผึ้งน้อยฯ นะครับ)

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#45 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:51

ก็อืม............ ท่านว่าท่านน้อมรับคำติติงจากทุกฝ่าย และให้ผลการเลือกตั้งครั้งหน้าเป็นตัวตัดสิน แล้วก็ชี้แจงปัญหาต่าง ตามที่ทางเพื่อนๆนำข้อมูลมาโพสครับ

ฟังผุ้ว่าชี้แจงแบบนี้ ใจผมก็เริ่มอ่อนเหมือนกันนะนี่ ฮ่าๆๆ

ก็เมื่อท่านเลือกทางนี้แล้วละก็ มหากาพย์มาแน่ๆครับ ตามที่ท่านผึ้งน้อยบอก

อย่าไปทุกข์แทนคนอื่น หรือท่่านผู้ว่า กทม เลยค่ะ

เราทุกข์เพราะตัวเราเอาทุกข์มาใส่ตัวเอง

อะไรจะเกิดขึ้นในอนาคตเราคาดการณ์ไม่ได้ แต่อย่างน้อยปัจจุบันขณะ ท่านผู้ว่าก็ทำดีที่สุดแล้ว

ปล.ดิฉันก็ดูบลู สกายเหมือนกัน

#46 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:02

ตอนนี้ก็ปล่อยให้ ควายแดงได้ดีใจไปพลางๆก่อน
ท่คิดว่า เรื่องน้ จะทำให้ พรรคเพื่อควาย ชนะเลือกตั้ง ผู้ว่า กทม.ได้
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#47 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:07

ความจริง ผมมองว่าเรื่องนี้ ส่วนหนึ่ง ผู้ว่าก็ควรแสดงความรับผิดชอบด้วย
หากแต่คงไม่จำเป็นต้องลาออกหรืออะไรไปขนาดพร้อมซองว่า
เพียงแต่ งานใด ที่อยู่ในมือเรา ไม่ว่าจะมีคนขัดขาหรืออุปสรรคอันใด
มันก็ย่อมต้องเป็นความรับผิดชอบของเราในอันดับแรกอยู่ดี

หากเมื่อแสดงความรับผิดชอบแล้ว
ค่อยแถลงเหตุผลไปตามความจริง (หากมีหลักฐานไปถึงการขัดขาของรัฐบาล)
ก็ค่อยเอามาแฉกันไปอีกรอบ หลังจากรับผิดชอบในส่วนของตน
มันน่าจะดูแมนกว่า

อย่างน้อย แค่ออกมาขอโทษประชาชนผ่านสื่อไปก็ยังดีครับ

หลังจากนั้น เอาข้อมูลเอกสารมาแฉให้ขาดกัน ผมเชียร์เต็มที่เลยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#48 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:08

คอนกรีตที่ใช้ก่อสร้างแห้งนานแล้วนะครับเซ็ตตัวเต็มที่แล้วไม่ใช่ยังไม่แห้ง
สีไม่ทา เพราะออกแบบเป็นปูนเปลื่อยไม่ต้องทาสี

ผมว่าที่เค้าจะทำให้เสร็จทันคือแต่ไม่เสร็จแบบตึกออกมาสวยแบบในภาพ perspective นะครับ แต่น่าจะแบ่งแผนงานเป็น 2 ระยะ สร้างงานในส่วนที่จำเป็นต่อการแข่งให้เสร็จทัน เป็นโครงการเฟสที่ 1
ส่วนหลังจากแข่งเสร็จแล้วก็ไปทำงานตกแต่งต่อให้สวยงาม คือเฟสที่ 2

ปกติงานก่อสร้างก็วางแผนงานกันแบบนี้ ในกรณีที่ต้องรีบใช้งานอาคารครับ

#49 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:09

อย่าไปทุกข์แทนคนอื่น หรือท่่านผู้ว่า กทม เลยค่ะ

เราทุกข์เพราะตัวเราเอาทุกข์มาใส่ตัวเอง

อะไรจะเกิดขึ้นในอนาคตเราคาดการณ์ไม่ได้ แต่อย่างน้อยปัจจุบันขณะ ท่านผู้ว่าก็ทำดีที่สุดแล้ว

ปล.ดิฉันก็ดูบลู สกายเหมือนกัน

ขอบคุณนะครับ แต่ผมไม่ได้เป็นทุกข์อะไรหรอกครับ เหมือนก่อนเครียดมากกับการเมือง

เคยทะเลาะกับพ่อตัวเองด้วย (พ่อผมเสื้อแดงแป๊ดเลย ปัจจุบันก็ยังแดงแต่จางลงหน่อยๆละ)

ปัจจุบันได้เอาคำสอนพระมาปฏิบัติ ดีขึ้นเยอะ

คุณแพนด้าสีชมพูก็อย่าหักโหมงานมากนะครับ

#50 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

เหอ เหอ เหอ เสื้อแดง กับ สาวกแมลงสาบ ต่างกันชัดเจนอยู่แล้ว เพราะ
ตอนนี้เสื้อแดง กำลังโจมตี แต่ สาวกแมลงสาบ กำลังแก้ข้อกล่าวหา ถ้าสาวก
แมลงสาบ โจมตีเรื่องนี้นั่นแหละ ไม่ต่างกับเสื้อแดง 5555555

ฟีฟ่า ไม่อนุญาตให้ใช้สนาม แล้วประเทศชาติมันจะถล่มทลายอับอายขายขี้หน้า
เหมือน มีนายกโกงชาติแล้วหอบเงินหนีไปทำลายชาติอยู่ในต่างประเทศไหม

ฟีฟ่ามันยิ่งใหญ่ถึงกับกำหนดชะตากรรมของประเทศไทยได้เลยหรือ 555

ถ้า กทม ละเลย หรือจงใจที่จะทำเรื่องให้อับอายขายขี้หน้า รัฐบาล ไทยไปทั่วโลก
รัฐบาล ก็มีความชอบที่จะจับมา เจี๋ยนซะ 555 แต่ต้องรีบเจี๋ยนก่อนเลือกตั้งผู้ว่านะ
เดี๋ยวไม่ทัน 5555555555

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน