Jump to content

ฟีฟ่าฟุตซอล 2012 มหกรรมกีฬาระดับโลกที่มีคนดูน้อยที่สุดหรือเปล่า..ใครควรรับผิดชอบ

• Please log in to reply
9 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:45

เฉพาะนัดที่มีไทยเตะที่มีคนดูเกือบเต็มสนาม ส่วนนัดอื่นๆคนดูน้อยมากเมื่อเทียบกับการที่เป็นการแข่งขันระดับโลก

อย่างนี้ ถ่ายทอดทีวีออกไปไม่อายเขาไปทั้งโลกหรือ

สมาคมฟุตบอลที่มีกรรมการบริหารพรรคเพื่อไทยนั่งเป็นนายกอยู่ต้องรับผิดชอบยังไงบ้าง :ph34r:

#2 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:59

อันที่จริงนัดไทยแข่ง คนดูก็ไม่เต็มสนามครับ ผมคิดว่าในจุดนี้ระบบการจัดการไม่ดี
เพราะ ตั๋ว 1 ใบชมได้ 2 คู่

เมื่อวาน ญี่ปุ่น เตะคู่ 1 , ไทย เตะคู่ที่ 2
และข่าวก็ออกมาว่า..บัตรขายหมดเกลี้ยง

แต่สาเหตุที่คนไม่เต็มสนามในคู่ที่ไทยเตะ เพราะ กองเชียร์ญี่ปุ่นก็ซื้อบัตรเข้าชมเช่นกัน (1 ใบ ชมได้ 2 คู่)
เมื่อเขาดูญี่ปุ่นเตะเสร็จ ก็ออกจากสนามไปเลยโดยไม่รอดูคู่ไทย
พอถึงคู่ไทยมันก็เลยเกิดเหตุการณ์ ที่นั่งโล่งๆขึ้น เพราะคนถือตั๋วที่มาเชียร์ญี่ปุ่นกลับไปแล้วนั่นเอง

ในสนามจึงมีที่นั่งโล่งๆ ทั้งที่เป็นคู่ไทยลงเตะ (คู่ที่ 2)
ส่วนนอกสนาม ก็มีกองเชียร์ไทยอีกมากที่อยากเข้าไปชม แต่เข้าไม่ได้ เพราะตั๋วถูกจองเต็ม
มันเลยออกมาตลกๆกับระบบการจัดการ ที่คนต้องเสียโอกาสเข้าไปชมไปเชียร์ ทั้งที่มีที่นั่งว่างเพียบเลย

ผมไม่รู้ว่า ปัญหานี้ใครเป็นผู้รับผิดชอบ
แต่คิดว่ามันไม่น่าจะเกิดขึ้นเลย

Edited by MIRO, 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:00.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:27

ระบบการจัดการแข่งขัน "มันห่วย" หน่ะครับ!!

สมาคมฟุตบอลฯ ไม่คิดจะทำอะไรมั่งเหรอครับ??

เช่น เปลี่ยนนายกฯ หรือ เปลี่ยนคณะกรรมการ..

เอามาเฟียตัวจริง เอานักแสดงตลกที่เป็นมาเฟีย

มาบริหารงานขององค์กรระดับชาติแบบนี้!!

ผลที่ออกมา ถ้าไม่มีประโยชน์ให้กับตัวเองและพรรคพวก

ก็คงจะบอกได้คำเดียวว่า Let it be !! ........แค่นั้นหรือ?? -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:59

ไม่รู้ว่ายังมีปัญหาตั๋วผีหน้าสนามอยู่หรือเปล่า เมืองนอกถือว่าผิดกฎหมายนะครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:37

ผมสงสัยเรื่อง สนามฟุตซอล ครับ(ไม่นับเรื่องความเป็นไปในทีมชาติฟุตซอลนะ)
เรื่องนี้ควรเป็นความรับผิดชอบของใครบ้าง?
พอดีเห็นโพสของเพื่อนคนนึงใน FB เขาให้ข้อมูลประมาณนี้ (เขาจบวิศวะฯ เคยทำงานก่อสร้างให้ภาครัฐมาก่อน และไม่ใช่เสื้อแดงด้วย)

เรื่องสนามฟุตซอลโลก เท่าที่ผมไล่เรียงหาอ่านดูนะครับ..
ผมสรุปได้เลยว่า..งานนี้ ผู้ว่าสุขุมพันธุ์ รับไปเต็มๆ.. และยิ่งออกมาหาทางลงให้ตัวเอง ด้วยการจัดคอนเสิร์ต หรือ จะพยายามจะหล่อ ด้วยการบอกว่า สร้างให้คน กทม. ไม่ใช่สร้างให้ฟีฟ่า..ยิ่งทำให้ดูเป็นตัวตลกเข้าไปใหญ่..

สมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์ มีมติ ครม.มอบหมายให้ กทม. โดยท่านสุขุมพันธุ์ เป็นผู้รับผิดชอบโครงการก่อสร้างดังกล่าว ด้วยงบประมาณเกือบ 1,300 ล้านบาท ซึ่งตอนนั้น ก็ไปหักกับท่านชุมพล ศิลปอาชา ที่เป็น รมต.ท่องเที่ยวและกีฬาอยู่ในขณะนั้น ที่ต้องการรับผิดชอบโครงการนี้..(ผลประโยชน์มหาศาล)
ในงานลักษณะนี้ ถือว่า ท่านผู้ว่ารับผิดชอบเป็น "Project Manager" ของโครงการนี้ มีหน้าที่ทำให้แล้วเสร็จ ไม่มีข้ออ้างใดๆ
ท่านผู้ว่า ก็มอบหมายให้รองฯฝ่ายโยธา (ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นคุณวินัย ลิ่มสกุล) รับผิดชอบดูแลต่อ ซึ่งก็มีปัญหากันมาตลอด ตั้งแต่เริ่มต้นหาพื้นที่ก่อสร้าง..และงบประมาณ
ผ่านไป 2 ปี..เพิ่งจะมาคิดกันได้ว่าไม่ทันแล้ว ใช้วิธีจัดจ้างแบบพิเศษ เอาแบบไปให้ ช.การช่าง อิตาเลียนไทย อีก 2-3 รายใหญ่ โดนปฏิเสธหมด เพราะเห็นว่า ยังไงก็ไม่ทันแน่ สุดท้าย EMC ก็มารับเคราะห์ไปแทน มี บ.อรุณ ชัยเสรี เป็น consult แก้แบบใหม่ทั้งหมด ปรับโครงสร้างให้ง่ายขึ้น ลดเวลาก่อสร้างจาก 500 วัน เหลือ 250 วัน เพิ่งลงเสาเข็มเดือน ม.ค.ปี 55 แทบไม่ได้ใช้แบบที่ว่าจ้างเทคโนพระจอมเกล้าธนบุรีออกแบบเลย หน้าตาเลยห่างไกลจากแบบร่างเดิมสุดกู่
ทำไมผมถึงบอกว่า งานนี้ผู้ว่ารับเต็มๆ..
เพราะในเมื่อคุณเป็น Project Manager ของโครงการ คุณมีหน้าที่รับผิดชอบให้งานเสร็จ ไม่ว่าด้วยวิธีการใดๆ..จะมาอ้างรัฐบาลอนุมัติงบล่าช้าไม่ได้ ผมเห็นเรื่องบ้าบอคอแตก คุณก็มีสายล่อฟ้าและสื่ออื่น ที่พร้อมจะโวยวายให้สารพัด และแถมถ้าคุณป่าวประกาศให้คนไทยได้รับรู้ตั้งแต่ตอนโน้น กระแสก็ต้องตีกลับ มากดดันรัฐบาลเอง เพื่อให้ความร่วมมือกับ กทม. ทำงานนี้ให้สำเร็จไปก่อน เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว ถ้างานเรียบร้อยดี รัฐบาลก็ได้หน้าไปด้วย..
แต่เหมือนงานนี้ไม่มีคนรับผิดชอบทำงานอย่างจริงจัง ปล่อยไปตามยถากรรม
เราเลยเพิ่งได้เห็นการปลูกผักชีกันสุดๆตอนสุดท้าย ฟีฟ่าไม่อนุญาตให้ใช้สนาม...สนามอื่นสั่งวัสดุปูพื้นสนามทีหลังแต่ได้ก่อน...บัตรเข้าชมขายหมดแต่ที่นั่งโล่งโจ้งเพราะตั๋วผีเต็มไปหมด เอาทีวี 21 นิ้วมาฉายหน้าสนามให้คนที่ซื้อตั๋วไม่ได้..

ประเทศไทยเราเสียค่าโง่แบบนี้กันมากี่ครั้ง..โฮปเวลล์หลักหมื่นล้าน..ทางด่วนบูรพาวิถีที่โดน ช.การช่างฟ้อง 6 พันล้าน..ระบบบำบัดน้ำเสียคลองด่านหลักหมื่นล้าน..เรือขุดทรายบัดซบหลักพันล้าน..และนี่อีกประมาณ 1,800 ล้าน เมื่อรวมงานระบบอื่นเข้าไปด้วย...
..ไม่รวยจริง ทำไม่ได้หรอกนะครับ..(แถมต้องโง่มากๆด้วย..)

ผมไม่ค่อยมีข้อมูลหรือความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ ใครมีข้อมูลสนับสนุนหรือโต้แย้งบ้างก็เชิญครับ?
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#6 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:16

ที่บราซิล 2008 นัดที่ยราซิลไม่มีแข่งคนดูก็น้อยเช่นกันครับ

อีกอย่าง

อย่าเอาความคึกคักของฟุตบอลโลกกับฟุตซอลโลกมาเปรียบเทียบกัน เพราะความนิยมมันต่างกัน

ถามหน่อยว่าเรารู้จักนักฟุตบอลทีมชาติไทยคนไหนบ้าง? แล้วเรารู้จักนักฟุตซอลทีมชาติไทยคนไหนบ้าง?

หรือแม้แต่ทีมชั้นนำอย่างสเปนและบราซิล ถ้าเทียบฟุตบอลกับฟุตซอล คุณรู้จักผู้เล่นกีฬาไหนมากกว่ากัน?
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#7 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:43

พูดตามตรงนะครับ ก็มันเป็นการแข่งขันกีฬารายการที่ก็ไม่ได้ดังอะไรมากในเมืองไทยอยู่แล้ว ปีก่อนๆผมไม่เคยได้ยินข่าวมาก่อนเลยว่ามีการแข่งอะไรพวกนี้ด้วย มันไม่เหมือนรายการอื่น เช่น ฟุตบอลโลก ซีเกมส์ เอเชียนเกมส์ ที่ก็คนรู้จักอยู่แล้ว เขาก็มีคนมาดู ฟุดซอลเนี่ย ต่างจากฟุตบอลตรงไหน ยังมีคนอีกจำนวนมากเลยที่ไม่รู้ เพราะฉะนั้นจะหวังว่าจะให้มีคนมาดูล้นหลามก็คงเป็นไปไม่ได้อ่ะครับ

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:42

ผมยอมรับว่าเพิ่งจะได้ยินชื่อกีฬารายการนี้เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง

จากเว็บไซต์ฟีฟ่า จะเห็นได้ว่า
ปัจจุบันนี้ ฟีฟ่าไม่ได้จัดแค่ฟุตบอลโลกเท่านั้น ยังจัดฟุตบอลระหว่างประเทศอีกหลายทัวร์นาเมนท์
http://www.fifa.com/...ents/index.html

- ฟุตซอลโลก

- คอนเฟดเดอเรชั่น คัพ(อันนี้บางคนอาจจะเคยได้ยินชื่ออยู่บ้าง)

- ฟุตบอลสโมสรโลก

- ฟุตบอล U-20 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 20 ปี)

- ฟุตบอลชายหาดชิงแชมป์โลก

- ฟุตบอล U-17 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 17 ปี)

- ฟีฟ่า อินเตอร์แรคทีฟ เวิลด์คัพ (ฟุตบอลเกมกด)

- ฟุตบอลหญิง U-20 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 20 ปี)

- ฟุตบอลหญิง U-17 ชิงแชมป์โลก (เยาวชนอายุไม่เกิน 20 ปี)

- ฟุตบอลหญิงชิงแชมป์โลก

Edited by อู๋ ฮานามิ, 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:44.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 nut

nut

น้องใหม่

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:30

ล้มเหลวทุกด้านครับ การประชาสัมพันธ์ ห่วยแตก ทัวนาเมนต์ระดับโลกนะครับ ไม่ใช่บอล อบต. เทียบกับราคาบัตรสุดถูก 100 บาท เรียกได้ว่าถูกกว่าดูหนังในโรง แต่คนไทยไม่สนใจ ไปตามร้านค้า ร้านกาแฟ บอลเตะกันโครมๆ เปิด แรงเงาบ้าง เดอะว้อยซ์บ้าง ทั้งๆที่ทีมชาติไทยลงแข่ง ถ้าทัวนาเม้นต์แบบนี้จัดที่ต่างประเทศคนแน่นแน่นอนครับ ฝรั่งเขาสนใจกีฬา สร้างเป็นอาชีพ สร้างรายได้ กีฬาสร้างชาติเคยได้ยินไหมครับ ยอดคนดูเมื่อปี 2008 ที่ บราซิล Total attendance:292,161 Average attendance:5,217 น้อยมั้ยครับ เอาง่ายๆ อาคารนิมิบุตรเต็มทุกนัด ที่นั่งไม่พอนั่งด้วยซ้ำไป ประเทศเราคงยากที่จะได้จัดแบบนี้อีก อีก 100 ปี ก็คงจะไม่มาหล่ะครับ ขาดความพร้อมทุกด้าน คนในชาติไม่สนใจ รัฐบาลไม่สนับสนุนอย่างเต็มทื่ ส่วนตัวผมถ้ามีโอกาศไปดูได้ก็ไปทุกนัดครับ มาเตะให้ดูถึงหน้าบ้านแล้วไม่ไปเสียดายแย่ อย่าลืมครับนี่ระดับโลก ไม่ใช่บอล อบต.

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:21

ล้มเหลวทุกด้านครับ การประชาสัมพันธ์ ห่วยแตก ทัวนาเมนต์ระดับโลกนะครับ ไม่ใช่บอล อบต. เทียบกับราคาบัตรสุดถูก 100 บาท เรียกได้ว่าถูกกว่าดูหนังในโรง แต่คนไทยไม่สนใจ ไปตามร้านค้า ร้านกาแฟ บอลเตะกันโครมๆ เปิด แรงเงาบ้าง เดอะว้อยซ์บ้าง ทั้งๆที่ทีมชาติไทยลงแข่ง ถ้าทัวนาเม้นต์แบบนี้จัดที่ต่างประเทศคนแน่นแน่นอนครับ ฝรั่งเขาสนใจกีฬา สร้างเป็นอาชีพ สร้างรายได้ กีฬาสร้างชาติเคยได้ยินไหมครับ ยอดคนดูเมื่อปี 2008 ที่ บราซิล Total attendance:292,161 Average attendance:5,217 น้อยมั้ยครับ เอาง่ายๆ อาคารนิมิบุตรเต็มทุกนัด ที่นั่งไม่พอนั่งด้วยซ้ำไป ประเทศเราคงยากที่จะได้จัดแบบนี้อีก อีก 100 ปี ก็คงจะไม่มาหล่ะครับ ขาดความพร้อมทุกด้าน คนในชาติไม่สนใจ รัฐบาลไม่สนับสนุนอย่างเต็มทื่ ส่วนตัวผมถ้ามีโอกาศไปดูได้ก็ไปทุกนัดครับ มาเตะให้ดูถึงหน้าบ้านแล้วไม่ไปเสียดายแย่ อย่าลืมครับนี่ระดับโลก ไม่ใช่บอล อบต.

- คนที่บราซิลบ้ากีฬาอยู่แล้วครับ ผลงานทั้งฟุตบอลและฟุตซอลสุดยอด แชมป์โลกหลายสมัย
- ราคาบัตรถูกสุด 100 บาท ใช่ครับ นั่งห่างสนามที่สุดและแข่งรอบแรกด้วย หลังจากนี้ รอบลึกๆ ราคาบัตรจะขึ้นไปอีกครับ
- อ่อนประชาสัมพันธ์จริงครับ แต่คนไทยไม่ค่อยคุ้นกับกีฬาทัวร์นาเมนท์นี้ด้วยครับ กระแสตื่นตัวเลยมีน้อย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:22.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน