Jump to content

- - - - -

พยัคฆ์ติดปีกไอเดียกระฉูด! ข้าวไทยไม่พอส่งออก ต้องซื้อข้าวเขมรมาเพิ่ม??

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:52

จริงๆผมเองก็เป็นหนึ่งในคนที่นำภาพจากตลาดเมืองจีนมาลงให้ดู เนื่องจากเคยเซฟเอาไว้

แต่ถึงอย่างไรเฮนไตก็จะบอกว่า มันมีแค่1หรือ2ประเทศเท่านั้นแหละ

#52 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:56

โอลืมไป... อย่าเผลอไปเชื่อผมนะครับ... มีคนเค้าบอกว่า ผมไม่เคยบิ้น...

โถ.. อุตสาห์บิ้นไปหาข้อมูลมาแถเพื่อจะยืนยันว่าชั่งไข่ไม่ดี ว่างั้น.... ฮาว่ะ

โถ... ถึงขนาด ต้อง ตัดเอาหลักฐานตำตาออกไป... ขออนุญาติผมย้ำอีกรอบนะครับ..
และจะไม่ย้ำแล้ว.... รู้ๆกันอยู่...

กะจะเชื่อซะหน่อย... เลยได้ปล่อย บอส อีกแล้ว..
ไอ้ .za เนี่ย .. อัฟริกาใต้ป่าวครับ...
เผอิญ.. ผมมีข้อมูลแบบนี้อะครับ... เลย ต้องเอามาปรึกษาผู้เชี่ยวชาญ ประเทศนี้...

P n P All Grain Eggs 18x Eggs 21.89
Spar Eggs Large 30units Eggs 29.99
NuLaid Grain Fed Large 6x Eggs 9.99
Spar Eggs Large 18units Eggs 11.49
Top Lay Extra Large 30units Eggs 39.99

P n P เนี่ย... สงสัยคงจะไม่ใช่อันเดียวกับที่ คุณเชว่า มั้ง... 5555
NuLaid, Spar, Top Lay ... คงไม่ใช่ super ใน อัฟริกาใต้.. ละมั้งครับ...

เพราะ เค้า ขายเป็น Unit กันหมดเลย... :D

http://retailpricewa...ategory/eggs/62

โอลืมไป... อย่าเผลอไปเชื่อผมนะครับ... มีคนเค้าบอกว่า ผมไม่เคยบิ้น...

ว่าแต่... ข้อมูลผมผิดหรือป่าวครับ.... หรือว่า คนละประเทศ คนละห้าง... ทำไมห้างต่างๆ.. เค้าขายเป็น units กันหมดเลยละครับ..
ดีไม่ดี... ที่รู้ๆๆ. ผมมี หลักฐาน ที่จับต้องได้ว่า .. อัฟริกาที่คุณเชอ้าง... เค้าก็... ขายเป็นใบๆๆ..

ถ้าคุณเชจะยืนยันว่าเค้าชั่งขาย... คงต้องมีอะไรมากกว่า...
อาฟริกาใต้ที่มีคนขาวเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจเค้าก็ชั่งไข่เหมือนกันว่ะ ไปดูได้ที่ห้าง PICK n PAY

แล้วละครับ... :D

ถึงจะเคยด่าไป แต่กระทู้นี้ เฮนไต มีเหตุผล ส๊วดยอดเลยท่าน .........

#53 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:35

ยอมรับว่าหาในเว็บไม่เจอ แต่ท่านสมาชิกที่ไปเดินตลาดจีนเคยถ่ายรูปมาลงไว้ คุณไม่เคยไปแล้วรู้ได้ไงว่ามันไม่มี

หมอให้คีโม..... รู้ได้ไงว่าคนไข้ อาจจะแพ้และีอาจจะมีอาการต่าง...
ในเื่่มื่อ... ไม่เคยได้รับคีโมซะหน่อย.... :D

Edited by hentai, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:42.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#54 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:37

Hentai...

เลิกสนใจคนๆนี้เถอะค่ะ...ชอบแถ...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#55 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:39

จริงๆผมเองก็เป็นหนึ่งในคนที่นำภาพจากตลาดเมืองจีนมาลงให้ดู เนื่องจากเคยเซฟเอาไว้

แต่ถึงอย่างไรเฮนไตก็จะบอกว่า มันมีแค่1หรือ2ประเทศเท่านั้นแหละ

... ผมเคยเห็นในรูป คนตัวติดกัน... ดังนั้น... คนเป็นสัตว์ตัว ติดกัน... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#56 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:41

Hentai...

เลิกสนใจคนๆนี้เถอะค่ะ...ชอบแถ...

อันนี้...ต้องถาม อำมาตย์ใหญ่ดูแล้วละครับ...
แต่ ถ้าท่านคิดไปเองว่าแถ .. แล้วเป็นความสุขของท่าน... ผมยินดีด้วย... :D

Edited by hentai, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:41.

#57 sanskrit_shower

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:01

http://webboard.seri...บายชั่งไข่ทำเด/

เฮ้อ งานก็เยอะ ต้องมาเสียเวลาค้น คห เก่าๆ อีก

Edited by sanskrit_shower, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:02.

#58 sanskrit_shower

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

... ผมเคยเห็นในรูป คนตัวติดกัน... ดังนั้น... คนเป็นสัตว์ตัว ติดกัน... :D

พูดจาให้อยู่กับร่องกับรอยด้วยครับ

#59 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ยอมรับว่าหาในเว็บไม่เจอ แต่ท่านสมาชิกที่ไปเดินตลาดจีนเคยถ่ายรูปมาลงไว้ คุณไม่เคยไปแล้วรู้ได้ไงว่ามันไม่มี

หมอให้คีโม..... รู้ได้ไงว่าคนไข้ อาจจะแพ้และีอาจจะมีอาการต่าง...
ในเื่่มื่อ... ไม่เคยได้รับคีโมซะหน่อย.... :D

เกี่ยว? ตอบแบบผู้ดี: คีโมคือการให้คนไข้รับสารกัมตภาพรังสี ซึ่งมนุษย์ผู้มีความรู้ย่อมรู้ว่าสารกัมตภาพรังสีมีผลต่อสิ่งมีชีวิต ไม่เชื่อถามมารี คูรี (เธอเป็นผู้ค้นพบสารกัมตภาพรังสี และเสียชีวิตด้วยสารที่เธอค้นพบ)

ตอบแบบเกรียน: ขนาดซูเปอร์แมนยังแพ้คริปโตไนท์เลย ทำไมมนุษย์ธรรมดาจะไม่แพ้คีโม

Edited by mitimai, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:45.

#60 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:12

กลายเป็นกระทู้ไข่ซะงั้น
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#61 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:02

แล้วข้าวไทยมันหายไปไหนหมดทำไมไม่พอส่งออก

มันไม่ใช่ไม่พอส่งออกครับ
แต่เป็นเพราะขายไม่ออก(เพราะราคาขายของตัวเองมันสูงไปขายไม่ได้) จนยอดส่งออกข้าวไทยตกต่ำ
เลยซือข้าวเขมรมาขายแทนโดยติดตราว่าส่งออกจากไทย เพื่อรักษายอดส่งออกข้าวไทย(เชื้อสายเขมร)ให้สูงไว้
(ส่วนข้าวไทยเชื้อสายไทยก็เก็บไว้ในโกดังต่อไป)

ผมว่าการทำอย่างนี้ก็เพื่อรักษาหน้าของรัฐบาลที่ทำให้ยอดการส่งออกข้าวไทยตกฮวบเป็นประวัติการณ์นั่นแหละ

และถ้าจะเอาข้าวไทยเชื้อสายไทยไปขายถูกกว่าราคาขายที่รัฐบาลตั้งไว้ก็เสียหน้ารัฐบาลอีก

สุดท้ายการแก้ปัญหาทั้งหมดก็เพื่อรักษาหน้ารัฐบาลอย่างเดียว ไม่ใช่เพื่อรักษาข้าวไทยหรือชื่อเสียงของข้าวไทยเลย

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#62 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:07

แล้วข้าวไทยมันหายไปไหนหมดทำไมไม่พอส่งออก

แต่เป็นเพราะขายไม่ออก(เพราะราคาขายของตัวเองมันสูงไปขายไม่ได้) จนยอดส่งออกข้าวไทยตกต่ำ
เลยซือข้าวเขมรมาขายแทนโดยติดตราว่าส่งออกจากไทย เพื่อรักษายอดส่งออกข้าวไทย(เชื้อสายเขมร)ให้สูงไว้
(ส่วนข้าวไทยเชื้อสายไทยก็เก็บไว้ในโกดังต่อไป)

ผมว่าการทำอย่างนี้ก็เพื่อรักษาหน้าของรัฐบาลที่ทำให้ยอดการส่งออกข้าวไทยตกฮวบเป็นประวัติการณ์นั่นแหละ

และถ้าจะเอาข้าวไทยเชื้อสายไทยไปขายถูกกว่าราคาขายที่รัฐบาลตั้งไว้ก็เสียหน้ารัฐบาลอีก

สุดท้ายการแก้ปัญหาทั้งหมดก็เพื่อรักษาหน้ารัฐบาลอย่างเดียว ไม่ใช่เพื่อรักษาข้าวไทยหรือชื่อเสียงของข้าวไทยเลย

งามหน้าจริงๆครับ รัฐบาลนี้

#63 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:21

อ้าวผมคิดว่าเป็นการกว้านซื้อข้าวเขมรมาเพิ่มโก่งราคาเสียอีก ไหงกลายเป็นเอาข้าวเขมรมาสวมสิทธิ์ซะงั้น
แล้วข้าวไทยจะไปไหนล่ะครับ หรือว่าทุกวันนี้มันก็สต๊อกลมอยู่แล้ว

#64 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:46

ที่ว่าเยอะแยะ...
ประเทศไหน ชั่งไข่ ขายปลีก มั่งครับ คุณเช.... :D
คนที่ความโชกโชนอย่างท่าน น่าจะบอกผมได้....

หรือ จะมาแบบว่า... ใครๆก็รู้.. ผมก็รับได้นะ เพราะ ชินแล้ว...

ประเทศในโลกนี้มีกี่ประเทศ... แล้ว เค้าชั่งไข่กัน กี่ประเทศ.... หว่า...
ไอ้ที่ๆผมไปเมื่อเดื่อนทีแล้ว.... มันก็ไม่ได้ชั่งไข่ขาย...

โอลืมไป... ผมไม่เคยไปไหน... โลกแคบ... ผมยินดีด้วยนะครับที่ท่านมีความสุข... :D

เอาใกล้ๆตัวเลยนะ ถือเป็นการเปิดโลกทัศน์ให้คนไม่เคยนั่งเครื่องบิน

ใกล้ๆตัวประเทศมหาอำนาจอย่างจีนเค้าก็ชั่งใข่ว่ะ ประชากรเป็นพันล้านคนกินไข่ชั่ง ประเทศที่อยู่ปลายสุดของทวีปอาฟริกาอย่างอาฟริกาใต้ที่มีคนขาวเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจเค้าก็ชั่งไข่เหมือนกันว่ะ ไปดูได้ที่ห้าง PICK n PAY LJ;Oประเทศยุโรปตะวันออกหลายประเทศที่เคยผ่านๆตาเค้าก็มีทั้งแบบชั่งไข่และขายเป็นแผงๆให้เลือกซื้อ ฯลฯ พอไหม...

สรุปว่า ... หาได้ ครบ โหล ประเทศยังครับ.... ผมนับได้สอง... ยังไม่ได้เชคว่าจริงป่าว... แต่ถือว่า ให้ เครดิต...
จีน กับ แอฟริกาใต้... ยุโรปตะวันออกไม่นับ... ท่านเอาให้มันแน่ๆ... อย่าคลุมเคลือ...

ประเทศในโลกนี้ มีกี่ประเทศครับ.... :D

เห็นไตเป็นลูกอีช่างแถโดยแท้

หะแรก คุณท้าทายน้าเชว่า

ประเทศไหน ชั่งไข่ ขายปลีก มั่งครับ คุณเช.... :D

น้าเชเขาก็ตอบแล้วว่า

จีนเค้าก็ชั่งใข่ว่ะ ประชากรเป็นพันล้านคนกินไข่ชั่ง ประเทศที่อยู่ปลายสุดของทวีปอาฟริกาอย่างอาฟริกาใต้ที่มีคนขาวเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจเค้าก็ชั่งไข่เหมือนกันว่ะ ไปดูได้ที่ห้าง PICK n PAY LJ;Oประเทศยุโรปตะวันออกหลายประเทศ

แต่คุณเสือก..

สรุปว่า ... หาได้ ครบ โหล ประเทศยังครับ.... ผมนับได้สอง...

แล้วยังมีหน้ากวนบาทาน้าเชแกอีกว่า

จีน กับ แอฟริกาใต้... ยุโรปตะวันออกไม่นับ... ท่านเอาให้มันแน่ๆ... อย่าคลุมเคลือ...

ก็เขาตอบแล้ว คุณนับเลขผิดเอง
แล้วยังแก้เสียหน้าด้วยการบอกอีกว่าที่เขาตอบมานั้น.. "กรุไม่นับว้อย คลุมเครือว่ะ"

สุดยอดกมลสันดานเลยคุณนี่ :angry:

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:49.

gladiator 1.jpg

#65 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:08

ของแบบนี้... ไม่คิดใหม่ทำใหม่.... คิดให้ตาย ก็ไม่ออก... :D

โห...

:lol: :lol: :lol:

#66 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:32

อ้าวผมคิดว่าเป็นการกว้านซื้อข้าวเขมรมาเพิ่มโก่งราคาเสียอีก ไหงกลายเป็นเอาข้าวเขมรมาสวมสิทธิ์ซะงั้น
แล้วข้าวไทยจะไปไหนล่ะครับ หรือว่าทุกวันนี้มันก็สต๊อกลมอยู่แล้ว

ตอนแรกผมก็คิดว่าจะโก่งราคาขายข้าวเขมร(แต่ตามเข้าใจผมว่าเหมือนพยายามจะปั่นราคาข้าว)

แต่ผมก็คิดว่าถ้ารัฐบาลสามารถขายข้าวได้ในราคาที่สูงอยู่แล้ว(ตามที่รัฐบาลพร่ำบอก แต่ยังไม่เคยเห็นหลักฐาน แถมในข่าวนี้ยังย้ำอีกว่าขายได้ด้วย) แล้วหน้าที่ของรัฐบาลก็แค่ขายข้าวของไทยออกให้หมดในราคาที่ไม่ขาดทุนแค่นั้น

รัฐบาลจะหาวิธีโก่งราคาข้าว(หรือปั่นราคา)ไปทำไม เอาเงินภาษีประชาชนไปเสี่ยงทำไม(ซึ่งถ้าทำมันย่อมต้องมีความเสี่ยงแน่ว่าจะขายได้ตามที่หวังไว้หรือไม่อีก)ในเมื่อไม่จำเป็น เพราะข้าวไทยก็ขายได้ตามปกติ(ถ้าเชื่อตามที่รัฐบาลบอกนะ)

ปล.ตอนตอบคคห.แรกผมก็คิดว่ารัฐบาลพยายามปลอมยอดการส่งออกข้าว เพื่อหลอกควายแดง แต่ผมว่ารัฐบาลพยายามปั่นราคาข้าวให้สูงขึ้นมากกว่า(เพื่อให้ข้าวไทยขายได้ในราคาที่รัฐบาลโม้ไว้) เพราะดูจากที่ผอ.สำนักบริหารการค้าข้าว กล่าวว่า "จากปัจจุบันที่ข้าวส่วนเกินที่กัมพูชาไม่สามารถสีแปรสภาพได้หมดประมาณ 3 ล้านตัน ไหลเข้าไปยังเวียดนาม ทำให้เวียดนามส่งออกข้าวทุบตลาดในราคาถูก" แปลว่าข้าวเวียดนามถูกเพราะปนข้าวเขมร(ฟังดูเหมือนไปกล่าวหาว่าเวียดนามขายข้าวปนกับข้าวเขมรอีกต่างหาก)

Edited by อาตี๋, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:43.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#67 sanskrit_shower

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:21

คนที่ความโชกโชนอย่างท่าน น่าจะบอกผมได้....

หรือ จะมาแบบว่า... ใครๆก็รู้.. ผมก็รับได้นะ เพราะ ชินแล้ว...

ประเทศในโลกนี้มีกี่ประเทศ... แล้ว เค้าชั่งไข่กัน กี่ประเทศ.... หว่า...
ไอ้ที่ๆผมไปเมื่อเดื่อนทีแล้ว.... มันก็ไม่ได้ชั่งไข่ขาย...

โอลืมไป... ผมไม่เคยไปไหน... โลกแคบ... ผมยินดีด้วยนะครับที่ท่านมีความสุข... :D

เอาใกล้ๆตัวเลยนะ ถือเป็นการเปิดโลกทัศน์ให้คนไม่เคยนั่งเครื่องบิน

ใกล้ๆตัวประเทศมหาอำนาจอย่างจีนเค้าก็ชั่งใข่ว่ะ ประชากรเป็นพันล้านคนกินไข่ชั่ง ประเทศที่อยู่ปลายสุดของทวีปอาฟริกาอย่างอาฟริกาใต้ที่มีคนขาวเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจเค้าก็ชั่งไข่เหมือนกันว่ะ ไปดูได้ที่ห้าง PICK n PAY LJ;Oประเทศยุโรปตะวันออกหลายประเทศที่เคยผ่านๆตาเค้าก็มีทั้งแบบชั่งไข่และขายเป็นแผงๆให้เลือกซื้อ ฯลฯ พอไหม...

สรุปว่า ... หาได้ ครบ โหล ประเทศยังครับ.... ผมนับได้สอง... ยังไม่ได้เชคว่าจริงป่าว... แต่ถือว่า ให้ เครดิต...

ประเทศในโลกนี้ มีกี่ประเทศครับ.... :D

เห็นไตเป็นลูกอีช่างแถโดยแท้

หะแรก คุณท้าทายน้าเชว่า

น้าเชเขาก็ตอบแล้วว่า

จีนเค้าก็ชั่งใข่ว่ะ ประชากรเป็นพันล้านคนกินไข่ชั่ง ประเทศที่อยู่ปลายสุดของทวีปอาฟริกาอย่างอาฟริกาใต้ที่มีคนขาวเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจเค้าก็ชั่งไข่เหมือนกันว่ะ ไปดูได้ที่ห้าง PICK n PAY LJ;Oประเทศยุโรปตะวันออกหลายประเทศ

แต่คุณเสือก..

สรุปว่า ... หาได้ ครบ โหล ประเทศยังครับ.... ผมนับได้สอง...

แล้วยังมีหน้ากวนบาทาน้าเชแกอีกว่า

ก็เขาตอบแล้ว คุณนับเลขผิดเอง
แล้วยังแก้เสียหน้าด้วยการบอกอีกว่าที่เขาตอบมานั้น.. "กรุไม่นับว้อย คลุมเครือว่ะ"

สุดยอดกมลสันดานเลยคุณนี่ :angry:

เด็กๆครับ เฮนไตยังพอมีทางดิ้นแถแถดๆไปได้

ส่วนตัวผมชอบกระทู้นี้ครับ http://webboard.seri...กการรธน-‘สมศัก/

เรียกได้ว่าแถได้ไม่อายฟ้าดินกันเลยทีเดียว :lol: :lol:

#68 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:54

นโยบายนี้ น่าจะทำไปแล้วนะครับ ถึงได้มีข่าวว่า ข้าวเวียดนาม เขมร พม่า ลาว ทะลักเข้าไทย รัฐบาลมันเอามาเก็บไว้ในโกดังของไทยแล้วนี่เอง อยากเป็นผู้ค้ารายใหญ่เจ้าเดียวของโลก :lol:

ขณะที่เว็บไซต์ข่าวบิสสิเนสเรคคอร์เดอร์ของปากีสถาน เสนอข่าวเกี่ยวกับโครงการรับจำนำข้าวของไทย พาดหัวว่า "โครงการแทรกแซงราคาข้าวของไทยบิดเบือนตลาดการค้าทั่วภูมิภาค" และจูงใจให้มีการลักลอบนำเข้ามาสวมสิทธิ์จากประเทศเพื่อนบ้าน

สื่อดังกล่าวรายงานว่า ข้าวราคาถูกจากกัมพูชาและพม่าค้นพบหนทางของพวกเขาแล้ว นั่นคือโกดังกักเก็บข้าวของรัฐบาลไทย นักวิเคราะห์บางคนคาดการณ์ว่าจะมีข้าวเวียดนามราว 5 แสนตันถูกลักลอบขนย้ายผ่านกัมพูชาเพื่อเป้าหมายที่ประเทศไทยด้วยเช่นกัน

"ปกติเวียดนามจะนำเข้าข้าวจากกัมพูชาประมาณ 2-3 ล้านตันต่อปี เพื่อทำตัวเลขส่งออกข้าวของพวกเขาให้สูงขึ้น แต่ปีนี้ข้าวจากเวียดนามถูกลักลอบขนไปยังประเทศไทยผ่านกัมพูชา" ฝั่งกวางเสี่ยว นักวิเคราะห์จากบริษัทอโกรมอนิเตอร์ของเวียดนามให้ข้อมูล เขายังคำนวณด้วยว่ายอดส่งออกของเวียดนามปีนี้อาจลดลงไม่ถึง 7.2 ล้านตันตามเป้าของรัฐบาล เพราะผู้ส่งออกมีข้าวไม่เพียงพอ

รัฐบาลไทยซื้อข้าวที่ราคา 499 เหรียญฯ หรือ 15,000 บาทต่อตัน ขณะที่ข้าวเวียดนามน่าจะได้ราคาประมาณ 440 เหรียญฯ หรือราว 13,000 บาทเมื่อขนส่งถึงประเทศไทย ส่วนข้าวกัมพูชาราคาอยู่ที่ตันละ 330 เหรียญฯ ทำให้ผู้ลักลอบขนย้ายข้าวทำกำไรอย่างงามหากจัดการขายกับรัฐบาลไทยได้

สัปดาห์ที่แล้วกรมสอบสวนคดีพิเศษได้ยึดข้าว 180 ตันระหว่างการถูกลักลอบขนเข้าประเทศไทยบริเวณ จ.สระแก้ว ส่วนฝั่งตะวันตกของประเทศ เจ้าหน้าที่ตำรวจได้จับกุมผู้ค้าในพื้นที่และยึดข้าว 10 ตันจากรถบรรทุกบริเวณ อ.แม่สอด จ.ตาก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน