Jump to content

- - - - -

สหรัฐอเมริกาออกมาแสดงจุดยืนต่อต้านรัฐประหารในไทย ชี้เปลี่ยนรัฐบาลต้องผ่านเลือกตั้งเท่านั้น

• Please log in to reply
79 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:51

ทูตสหรัฐต้านรัฐประหาร ชี้เปลี่ยนรัฐบาลต้องผ่านเลือกตั้งเท่านั้น

นางคริสตี้ เคนนีย์ เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ให้สัมภาษณ์ในงานลุ้นผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐ คนที่ 45 ประจำปี 2555 ที่โรงแรมพลาซ่า แอทธินี ต่อกรณีมีกลุ่มเคลื่อนไหวเรียกร้องรัฐประหารในไทยเมื่อเร็วๆ นี้ ว่า ในฐานะที่สหรัฐเป็นประเทศประชาธิปไตย เราเห็นความสำคัญของการเลือกตั้ง และการรับฟังความคิดเห็นส่วนรวมของคน ในสังคม เราจะเปลี่ยนรัฐบาลผ่านทางการเลือกตั้งเท่านั้น

เราชาวอเมริกันยืนหยัดสนับสนุนทุกกระบวนการที่เป็นไปตามระบอบ ประชาธิปไตย และขอต่อต้านการรัฐประหาร และการกระทำใดๆ ที่ขัดต่อประชาธิปไตย เรามีหน้าที่ออกสิทธิลงเสียง มีอำนาจในการร่วมบริหารประเทศด้วยวิธีสันติ ก็ควรรักษาความศักดิ์สิทธิ์ของประชาธิปไตยเอาไว้

http://www.khaosod.c...PQ==&sectionid=
I've got the moves like Jagger~~~

#2 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:52

แล้วไงต่อ?

#3 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:58

แต่อเมริกา...........คงไม่รู้จัก ระบอบประชาธิปไตยแบบไทยๆ และคงไม่เคยเจอเผด็จการรัฐสภา..................ว่าเป็นอย่างไร

และอเมริกาคงไม่มีรัฐมนตรี.......แบบที่ว่า "เผาเลยครับพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง"................

อย่าเอา แฮมเบอร์เกอร์ มาเปรียบเทียบกับ ส้มตำปูปลาร้า.................ไม่คนละเรื่องกัน......เจ๊
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#4 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:00

ทูตสหรัฐต้านรัฐประหาร ชี้เปลี่ยนรัฐบาลต้องผ่านเลือกตั้งเท่านั้น

นางคริสตี้ เคนนีย์ เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ให้สัมภาษณ์ในงานลุ้นผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐ คนที่ 45 ประจำปี 2555 ที่โรงแรมพลาซ่า แอทธินี ต่อกรณีมีกลุ่มเคลื่อนไหวเรียกร้องรัฐประหารในไทยเมื่อเร็วๆ นี้ ว่า ในฐานะที่สหรัฐเป็นประเทศประชาธิปไตย เราเห็นความสำคัญของการเลือกตั้ง และการรับฟังความคิดเห็นส่วนรวมของคน ในสังคม เราจะเปลี่ยนรัฐบาลผ่านทางการเลือกตั้งเท่านั้น

เราชาวอเมริกันยืนหยัดสนับสนุนทุกกระบวนการที่เป็นไปตามระบอบ ประชาธิปไตย และขอต่อต้านการรัฐประหาร และการกระทำใดๆ ที่ขัดต่อประชาธิปไตย เรามีหน้าที่ออกสิทธิลงเสียง มีอำนาจในการร่วมบริหารประเทศด้วยวิธีสันติ ก็ควรรักษาความศักดิ์สิทธิ์ของประชาธิปไตยเอาไว้

http://www.khaosod.c...PQ==&sectionid=

so what?

#5 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

นางคริสตี้ เคนนีย์ เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ให้สัมภาษณ์ในงานลุ้นผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐ คนที่ 45 ประจำปี 2555 ที่โรงแรมพลาซ่า แอทธินี ต่อกรณี มีกลุ่มเคลื่อนไหวเรียกร้องรัฐประหารในไทย เมื่อเร็วๆ นี้ ว่า ในฐานะที่สหรัฐเป็นประเทศประชาธิปไตย เราเห็นความสำคัญของการเลือกตั้ง และ การรับฟังความคิดเห็นส่วนรวมของคน ในสังคม เราจะเปลี่ยนรัฐบาลผ่านทางการเลือกตั้งเท่านั้น

มีกลุ่มใครเรียกร้องให้รัฐประหารเหรอครับ
และการแสดงออกโดยการชุมนุม ถือว่าเป็นความคิดเห็นโดยส่วนรวมหรือไม่

การแสดงความคิดเห็นโดยการเผาเมือง
เป็นการแสดงความคิดเห็นหรือเป็นการก่อกบฎ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#6 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

แปลกดีวุ้ย เวลาเขาวิจารณ์รัฐบาล เสื้อแดงบอกว่าฝรั่งไม่ใช่พ่อ แต่พอเขาพูดเข้าข้างก็เห็นดีเห็นงาม สันดอนจริงๆ คับทั่น <_<

#7 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:03

กล้าไปพูดงี้กับจีนป่าว... เด่อเอ๊ย

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#8 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:04

แล้วไง?

จะให้ทูตเขาพูดว่า "ทหารจ๋าช่วยทำรัฐประหารที ประชาชนและชาวโลกทนความโง่ของนายกฯไทยและความโกงของแก๊งเผาไทยไม่ไหวแล้ว" หรือ?

#9 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:05

นางคริสตี้ เคนนีย์ เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ให้สัมภาษณ์ในงานลุ้นผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐ คนที่ 45 ประจำปี 2555 ที่โรงแรมพลาซ่า แอทธินี ต่อกรณีมีกลุ่มเคลื่อนไหวเรียกร้องรัฐประหารในไทยเมื่อเร็วๆ นี้ ว่า ในฐานะที่สหรัฐเป็นประเทศประชาธิปไตย เราเห็นความสำคัญของการเลือกตั้ง และการรับฟังความคิดเห็นส่วนรวมของคนในสังคม เราจะเปลี่ยนรัฐบาลผ่านทางการเลือกตั้งเท่านั้น

ทำตามนโยบายของพรรคเสียงข้างมาก
แต่ต้องรับฟังความคิดเห็นของคนในสังคมด้วย
ปุ๊กลุกอ่านอะไรต้องอย่าอ่านเฉพาะสิ่งที่อยากเห็นสิคะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#10 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:06

ชอบ เ สื อ ก เรื่องคนอื่นจริงๆ <_<

#11 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:08

เอ้อ แปลกดีเหมือนกัน โอบามาได้คะแนนเลือกตั้งน้อยกว่ารอมนีย์ แต่รวมคะแนนคณะผู้เลือกตั้งแ้ล้ว โอบามาชนะเป็นประธานาธิบดี ก็ไม่เห็นแดง USA (สมมติว่ามีนะ) มาแหกปากว่าไม่เป็นประชาธิปไตย
ถ้ากรณีแบบนี้เกิดที่เมืองไทย คงบอกว่าไม่ใช่ติ้บไตยสิท่า ..
Veritas nunquam perit

#12 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:09

ความเห็นทูต = ความเห็นของอเมริกา ???

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#13 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:10

เห็นประเทศ เอ็ง จะเพิ่มเพดานหนี้สารธารณะนิครับ

ป้องกันเศรษฐกิจ USA ให้ได้นะ วิกฤตยุโรป กำลังมาเยือน

ถ้าทำได้ค่อย วิจารณ์ ประเทศคนอื่น

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#14 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:11

แต่ถ้าอยากได้ทรัพยากรธรรมชาติของประเทศอื่น ต้องสังหารและโจมตีเท่านั้น

#15 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:18

แต่ถ้าอยากได้ทรัพยากรธรรมชาติของประเทศอื่น ต้องสังหารและโจมตีเท่านั้น

แถมด้วยไม่สนใจ มติของ UN ถ้ากรู(อเมริกา) คิดจะทำสงคราม.............มีรัยป่าวววววว
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#16 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:15

เห็นประเทศ เอ็ง จะเพิ่มเพดานหนี้สารธารณะนิครั

ป้องกันเศรษฐกิจ USA ให้ได้นะ วิกฤตยุโรป กำลังมาเยือน

ถ้าทำได้ค่อย วิจารณ์ ประเทศคนอื่น

ถ้าโอบาม่าได้ ปธน

ทองจะขึ้น คนมีเงินซื้อทอง เพราะเค้าจะใช้นโยบายรัดเข็มขัดเช่นเดิม แต่จะพิมพ์แบ็งค์ดอลล่าหวานเล่นเช่นเดิม

ส่วนรอมนี่ จะเน้นประชานิยม ทำให้เกิดฟองสบู่ได้

เฮ้อ

#17 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:18

นังนี่ไม่ใช่คนไทยอย่าแจ๋น ไม่ได้รับความเดือดร้อนเหมือนคนไทยอย่าสู่รู้

#18 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:22

*
POPULAR

อเมริกาเรียกแบบนี้ว่าเปลี่ยนรัฐบาลผ่านการเลือกตั้ง :lol: :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:22.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:23

+like

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:23

คนอเมริกันที่ได้รับความเดือดร้อนจากรัฐบาลโอบาม่ามีหลายกลุ่มหลายคน แต่ไม่มีคนอเมริกันคนไหนที่เรียกร้องให้กองทัพสหรัฐมายึดอำนาจประธานาธิบดีครับ
I've got the moves like Jagger~~~

#21 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:24

ประเทศไทยอยู่ภายใต้การปกครองของไอ้กันตั้งแต่เมื่อไร ???

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#22 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:29

*
POPULAR

คนอเมริกันที่ได้รับความเดือดร้อนจากรัฐบาลโอบาม่ามีหลายกลุ่มหลายคน แต่ไม่มีคนอเมริกันคนไหนที่เรียกร้องให้กองทัพสหรัฐมายึดอำนาจประธานาธิบดีครับ

แล้วก็ไม่มีคนอเมริกันคนไหนเรียกร้องประชาธิปไตยด้วยการเผาบ้านเผาเมือง ล้มประชุมผู้นำระหว่างประเทศ และทุบรถประธานาธิบดีนะครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#23 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:32

เพราะคนที่เดือดร้อนจากนโยบายรัฐบาลโอบาม่านั้นมีจริง แต่เป็นเชิงนโยบาย โอบาม่าและครอบครัวไม่ได้ประโยชน์จากนโยบายนั้นแต่อย่างใด

ประเทศไทยมีคนจำนวนมากเดือดร้อนเพราะนโยบายรัฐบาล แต่ตระกูลบางตระกูลที่ครอบงำรัฐบาลกลับได้รับผลประโยชน์มหาศาล

ถึงบางคนไม่ได้เดือดร้อนโดยตรงจากนโยบายรัฐบาล แต่ก็ยังต่อต้านรัฐบาลอยู่ดี เพราะการขาดธรรมาภิบาลของรัฐบาลนี้

#24 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:37

สมมติว่าเกิดรัฐประหารจริง เมกาจะบุกไทยหรือเปล่า

#25 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:40

เพราะประชาชนอเมริกาใช้วิธีการนี้กันใช่ไหมครับ เปลี่ยนรัฐบาลด้วยการลอบสังหารนี่ไม่รู้ว่าจะหนักกว่ารัฐประหารรึเปล่านะครับ แต่ประชาธิปไตยของอเมริกาก็ผ่านไปแล้ว 2 ร้อยกว่าปี คงไม่มีปัญหานี้แล้วกระมัง แต่ของไทยจะเอาอย่างอเมริกาดีไหมครับ
http://www.youtube.com/watch?v=JvSP1TVTvN0

Edited by Solidus, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#26 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:41

อิจ๊าก...จำได้ไหม ใครเคยพูดว่า UN ไม่ใช่พ่อ...

ครั้งนี้ก็เหมือนกันแหละ...อเมริกาไม่ใช่พ่อ

#27 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

แสดงว่า ทูตสหรัฐนางนี้และ โปก
ก็สนับสนุนนายกอภิสิทธิ์ด้วยสินะครับ
เพราะอภิสิทธิ์ ได้เป็น สส ของพรรคประชาธิปัตย์
จากการเลือกตั้ง เช่นเดียวกับพรรคเพื่อไทยด้วย

น่ายินดีนะครับ ที่ทูตสหรัฐก็เห็นด้วย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#28 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:48

ถ้ารัฐประหารแล้ว แก้ไขพ.ร.บ.สัมปทานน้ำมันให้เราได้เปรียบ อย่างปี50 ก็โอเคนะ พอให้อภัยกันได้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#29 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:50

แล้วคนที่หากินกับรัฐประหาร ท่านทูตคิดว่าไงครับ

#30 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:50

คุณคริสติ้ท่าจะพูดไม่ถูกคอกับคุณทักษิณ ขานั้นท่านประชาธิปไตยเที่เเท้จริงกราบเท้าเผด็จการรสชเช้าเย็น น่าไม่อายอยู่สหรัฐเเต่ไม่รู้จักประชาธิปไตย

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#31 zeus

zeus

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:25

อเมริกา ไม่มีรัฐประหารหรอก เปลือง เผลอๆ รัฐประหารสำเร็จ ที่เวอร์จิเนีย แมรี่แลนด์ นิวยอร์ค แต่ถ้า เนวาด้า ฟอริด้า แคริฟอเนีย ไม่เอาด้วย ก็ซวย เกิดสงครามการเมือง ฆ่ากันตายอีกครั้ง เขาใช้วิธีง่ายๆไม่กี่บาท จบเลย เคนเนดี้ ก็คือตัวอย่างไงล่ะจ๊ะ 555

#32 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:48

แล้วทักษิณผ่านการเลือกตั้งที่ประเทศไหน จังหวัดอะไรหรอคะท่านทูต ?

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#33 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:00

เมื่อไหร่ป๋าแม้วจะได้เปิดศักราชแบบเมกาบ้างครับเบื่อรัฐประหารแล้ว

#34 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ชื่นชมไอกันนักก็ย้ายประเทศ ไปอยู่กะมันซิ จะได้ไม่มีใครเรียกร้องให้รัฐประหาร หืม!!!โปก

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#35 nnnn43

nnnn43

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:04

:lol:

Edited by nnnn43, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#36 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:05

ดีครับ อย่าลืมเรียกนักโทษหนีคดีกลับมาสู้คดีด้วยนะครับ
นักโทษที่โกงภาษี โกงงบประมาณนะ
ลูกชายยังปล่อยไก่ว่า จะมีคนลอบฆ่า ฉลาดกว่ากระบือหน่อยเดียว
ไม่งั้นคงไม่พกโพยเข้าห้องสอบรามฯ
ฟายจริงๆ

#37 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:13

ฮิตเลอร์ ก็มาจากประชาธิปไตยเหมือนกันแหละ เสียงข้างมากก็ท่วมท้นด้วยนะครับ :lol:

#38 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

จะเปลี่ยนรัฐบาล ไม่เห็นต้องเลือกตั้งใหม่
อเมริกาทำให้เห็นมาแล้ว แค่...

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#39 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:26

ผมว่าคำพูดนี้ไม่ถูกต้องนัก จริยธรรมนักการเมือง ความรับผิดชอบต่อบ้านเมืองต่างกันฟ้ากับเหว เอาแค่โอบามาไม่เข้าประชุมรัฐสภาบ่อยไหมครับ

#40 ปลายแสง

ปลายแสง

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:26

ใครบอกว่าต้องการปฏิวัติว่ะ....ที่เขาชุมนุมกันเค้าต้องการไล่รัฐบาลที่มีตระกูชินวัตรรวมหัวกันผลาญประเทศ....อเมริกาเสือกอะไรด้วย...เดี๋ยวรวมตัวไปขับอีฑูตนี้ด้วยดีกว่า เห็นตั้งแต่เข้ามาเป็นฑูตที่ไทยนี่เสือกทุกเรื่อง มีอยู่เรื่องนึงยังไม่จางมันแสดงความเห็นเรื่องมาตรา 112 จำได้มั๊ยค๊ะ เฟสมันแทบล่ม นี่ก็รู้กำพืดมันแล้ว อีถั่ว.....

#41 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:39

ใครสนมรึง? อเมริกา อย่าเสรือก

#42 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:46

รัฐประหารแล้วตั้งรัฐบาลไม่ถูกต้อง แต่ไม่แปลก หลายประเทศเป็นกัน

ก่อการร้ายแล้วร่วมตั้งรัฐบาลเนี่ยแหละ แปลกที่สุด
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#43 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:07

เห็นประเทศ เอ็ง จะเพิ่มเพดานหนี้สารธารณะนิครับ

ผมกลัว นโยบาย QE3 มากกว่านะครับ -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#44 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:07

เห็นประเทศ เอ็ง จะเพิ่มเพดานหนี้สารธารณะนิครั

ทองจะขึ้น คนมีเงินซื้อทอง เพราะเค้าจะใช้นโยบายรัดเข็มขัดเช่นเดิม แต่จะพิมพ์แบ็งค์ดอลล่าหวานเล่นเช่นเดิม

ส่วนรอมนี่ จะเน้นประชานิยม ทำให้เกิดฟองสบู่ได้

เฮ้อ

แบบนี้กระดานจะแดงหรือเขียวครับคุณพิ้ง :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#45 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:10

ผมไม่รู้ว่าคนคนนี้ใหญ่แค่ไหน

แต่มีรูปอภิสิทธิ์จับมือกับโอบามา พูดแทนปากเธอคนนี้ได้ไหม

#46 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11

ผมว่า ฑูตก็พูดกลางๆนะครับ แต่ดันมีพวกชอบเอาเข้าข้างตัวเอง มากกว่า

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#47 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:18

แล้วก็ไม่มีคนอเมริกันคนไหนเรียกร้องประชาธิปไตยด้วยการเผาบ้านเผาเมือง ล้มประชุมผู้นำระหว่างประเทศ และทุบรถประธานาธิบดีนะครับ

จริงๆ แล้วทกครั้ีงที่เราเห็นภาพ มิค แจ็กเกอร์ ที่ จขกท เอามาเป็นรูปอวตาร์ ก็นึกสงสารไอดอลคนนี้ทุกครั้ง

ความจริงแล้ว น่าจะเอารูปตัวเองมาเป็นอวตาร์ดีกว่า จะได้เห็นค่าตากันสักน้อย

ว่าทำไม รอยหยัก ในสมอง น้อยเกินกว่าที่จะคิดอะไรซับซ้อนได้

นี่ถ้าไปเรียน inorganics แล้ว อาจารย์ในสาร unknown มาแล้้วหาว่าทัายที่สุดจะเป็นสารอะไร

คงจะหลงทางตั้งแต่ตัวแรกที่ทำการทดลองแล้วแน่ๆ

อนิจจา นี่หรือ ทรัพยากรบุคคลของประเทศไทย

#48 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:19

ผมบอกได้เลยว่า ตั้งแต่เห็นทูตเมกามา พฤติกรรมนังนี่น่ารังเกียจที่สุด

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#49 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:21

เฮ้อ

แบบนี้กระดานจะแดงหรือเขียวครับคุณพิ้ง :lol:

ทรงๆ ทรุดๆ เพราะ เมกา แทบจะเอาตัวเองไม่รอดแล้วตอนนี้

ปีหน้าคงเผาจริง เพราะตอนนี้ประชานิยมไทยเริ่มส่งผลร้ายแล้ว แต่คนหลงระเริงยังไม่รู้สึกตัว

อยากมีอยากได้อย่างเดียว

เรากำลังเจริญตามรอยกรีซไปติดๆ

ถ้า ปชช ไม่รู้จักประหยัด พอเพียงตั้งแต่วันนี้ รับรองอดตายแน่นอนค่ะ

มีดินปลูกผัก เลี้ยงไก่ เอาไข่มากิน หัดเพาะถั่วงอก

อยู่คอนโด ปลูกผักกระถางไว้ค่ะ

#50 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:27

อยากถามนางคริสตี้ว่าใครจะทำรัฐประหาร? มีข่าวกรองของอเมริกาบอกหรือไอ้โอ๊คบอก นางคริสตี้ออกมาพูดเรื่องนี้ทำไม? เป็นเพราะเสธอ้ายกับประชาชนที่ไม่มีอาวุธมาพบกันที่สนามม้านางเลิ้งแล้วนางคิดว่าพวกนี้จะทำรัฐประหาร เป็นไปได้หรือสมองโง่ของนายกเราจะแพร่เชื้อไปให้นางได้เยี่ยงนี้
อยากถามนางว่า นางอยู่เมืองไทยเกือบ 2 ปีนี่นางดูว่าเกิดเหตุอะไรในประเทศไทยบ้าง มีอะไรมาบังตาทำให้มองไม่เห็นและยอมรับรัฐบาลเยี่ียงนี้
อยากถามนางอีกว่า
1. ถ้านายโอบามามีพี่ชายหนีคุกที่ทำผิดกฎหมายประเทศตัวเอง (โดยการไม่มีจริยธรรม ซุกหุ้น เปลี่ยนกฎหมายให้ประโยชน์บริษัทที่ตัวเองเอาหุ้นซุกไว้กับคนอื่น โดยยอมให้รัฐต้องแบกรับดอกเบี้ยโดยให้กู้ยืมแล้วเอาเงินกู้นี้มาใช้บริการโครงการณ์ของตัวเอง ให้เมียซื้อที่ที่ตนเองมีอำนาจ และเงินที่อยู่ต่างประเทศไม่มีที่มาที่ไปของเงิน) มาเป็นคนบงการการบริหารงานของประเทศ แม้แต่การแต่งตั้งรัฐบาลยังอยู่ในอำนาจ และโดยการกระทำนี้มิใช่เป็นการกล่าวหา แต่เป็นการยอมรับของเจ้าพี่ชายหนีคุกเอง ประชาชนและนางรับได้
2. นางจะยอมรับได้ไหม เมื่อหัวหน้ารัฐบาลต้องประชุมที่สภา แต่กลับวิ่งไปหาผู้ชายเป็นการส่วนตัวที่โรงแรม หรือนางสามารถทำเช่นนี้ได้ โดยถือว่าเป็นประชาธิปไตย
3. ประเทศนางมี่กฎหมายเอาผิดหนักหนาต่อการฟอกเงิน แล้วการโกงในประเทศส่งออกนอกประเทศโดยหาที่มาที่ไปของเงินไม่ได้ นางยังชื่นชมกับรัฐบาลเช่นนี้หรือ?
4. นางรู้หรือเปล่าว่าการพูดเช่นนี้ของนาง กำลังช่วยยืนยันข่าวลือที่เป็นข้อส่งสัยว่ามีผลประโยชน์ต่างตอบแทน ระหว่างสหรัฐที่ยืนยันความเป็นประชาธิปไตยของรัฐบาลนี้และของพี่ชาย ด้วยอู่ตะเภา ทำให้ความสงสัยอ่อนลง
5. ทำไมนักโทษที่โกงบ้านโกงประเทศของตนเอง เผาบ้านเผาเมือง ทำอะไรที่ประเทศที่มีจริยธรรมสูงไม่ทำกัน และยังถูกหมายจับในการทำผิดในประเทศบ้านเกิดเมืองนอน เป็นนักโทษหนีคุก แต่สามารถเดินทางเข้าสหรัฐได้ มันมีเบื้องหลังเบื้องลึกอย่างไร ทำไมสหรัฐถึงยอมรับคนทำผิดเช่นนี้เข้าประเทศได้ ?
6. จะให้เชื่อหรือว่าสหรัฐ ณ วันนี้ด้อยประสิทธิภาพในด้านจริยธรรม code of conduct, conflict of interest ไม่ใช่หลักที่ยึดถือในประเทศแล้ว
7. คิดไหมว่าคนแครงใจตั้งแต่ก่อนเลือกตั้งแล้วที่ ทูตต่างประเทศไม่ควรไปเยี่ยม ไปแสดงการเลือกข้างของทูตผู้นั้นตั้งแต่แรกแล้ว เคยคิดเข้าสมองหรือไม่ว่าไม่ควรทำ ไม่ควรก้าวก่ายเรื่องภายในประเทศของเขา หรือการแสดงนี้ก็มีเบื้องหน้าเบื้องหลังกันอีก เพื่อแสดงความไม่เป็นกลาง มันค้างคาใจประชาชนของประเทศพอสมควร
แล้วเช่นนี้อยากเรียนถามว่าถ้านางเห็นเสธอ้ายและประชาชนกลุ่มหนึ่งที่ไม่มีอาวุธนอกจากสมองออกมาชุมนุมในสนามม้าอย่างสงบแล้วมาช่วยตะแบงเรื่องรัฐประหาร และคิดว่าประชาธิปไตยมาจากการเลือกตั้งเท่านั้น ใครจะทำอะไรก็ได้ โกงกินเท่าไรก็ได้ เพราะถูกเลือกมา แต่ถ้าคนถูกเลือกตั้งในประเทศตนเองถ้าโกงกิน ทำผิดก็ต้องลาออกแล้ว มันจะกลายเป็น 2 มาตรฐาน คือมาตรฐานที่หน้าไม่มียางอาย กับหน้ามียางอายมันยังต่างกันนัก และถ้านางดูไม่ออกถึงความแตกต่างก็พยายามอย่าออกมาพูดให้คนดูถูกว่าไร้สมองเลย

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน