Jump to content

- - - - -

กรณีสนาม หนองจอกอารีน่า ทำให้ผมตัดสินใจ ไปร่วมกับเสธอ้าย

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:42

*
POPULAR

วันก่อนฟังคุณสุทิน(ทีมงานพิทักษ์สยาม) มาออกทีนิวส์ ได้กล่าวถึงแนวคิดจังหวัดจัดการตนเอง การบริหารท้องถิ่นโดยภาษีของแต่ละท้องถิ่น จะแบ่งกี่เปอร์เซนต์กับรัฐบาลกลาง ก็ตามแต่ตกลงกัน ถ้าเป็นแบบนี้การสร้างสนาม กทม คงไม่ต้องมาคอยเงินงบประมาณจากรัฐบาลกลาง รถไฟฟ้าจะสร้างก็ไม่ต้องรอการอนุมัติจาก ครม ที่มีรัฐมนตรีที่เป็น สส มาจากต่างจังหวัด แนวคิดน่าจะทำให้ คนในท้องถิ่นรักและหวงแหนท้องถิ่นตัวเองกันมากขึ้น จังหวัดไหนพร้อมยกมือขึ้นแล้วมาช่วยกัน พัฒนาบ้านตัวเองกันได้แล้ว

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:47

แล้วแบบนี้ส่วนกลางจะยอมหรือครับ....เพราะผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใครนะครับ -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:57

แล้วแบบนี้ส่วนกลางจะยอมหรือครับ....เพราะผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใครนะครับ -_-

ยอมไม่ยอม ไม่สนใจ มันหมดสมัยที่ต้องรอส่วนกลางอนุมัติทุกเรื่อง พูดกันดีๆไม่รู้เรื่อง จะรอให้มันเกิดสงครามกลางเมืองกันเหรอ

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:06

ถ้าจำไม่ผิด สนามบางกอก ฟุตซอล อารีน่า ใช้เงินของสภา กทม. เป็นงบประมาณในการก่อสร้างด้วยครับ

ถ้าไม่ใช่ สมาชิกทักท้วงด้วย ขอบคุณครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:10.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:09

ุภูเก็ต จ่ายภาษีเป็นอันดัย2

#6 RaRa

RaRa

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:16

ยอมไม่ยอม ไม่สนใจ มันหมดสมัยที่ต้องรอส่วนกลางอนุมัติทุกเรื่อง พูดกันดีๆไม่รู้เรื่อง จะรอให้มันเกิดสงครามกลางเมืองกันเหรอ

แล้วแบบนี้มันจะไม่เป็น "เผด็จการ" ไปเลยหรือครับ :o

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:20

ส่วนกลางเป็นใครครับ ถ้าส่วนกลางคือรัฐบาลก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะที่มาของรัฐบาลก็มาจากประชาชนในท้องถิ่นต่างๆอยู่แล้ว
และถ้าจะบอกว่าส่วนกลางคือกรุงเทพ ก็ยิ่งไม่น่าจะมีปัญหา เพราะกรุงเทพเลี้ยงตัวเองได้
เอาเป็นว่าประเด็นตามกระทู้นี้ผมเห็นด้วยในหลักการครับ

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#8 อ้วนประจัญบาน

อ้วนประจัญบาน

น้องเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:26

เมื่อคนเลวแห่งอารีน่า หนองจอก จะไปรวมกับคนเลวแห่งทนไม่ไหว ฝนก็คงตกขี้หมูไหล เ้มื่อ...มาพบกัน

อึ้ง...วิศวกรรมสถานยืนยันไม่เคยให้การรับรองอาคารฟุตซอลบางกอกอารีน่า [

http://www.pantip.co.../S12904669.html

เข้าไปดูในเฟสของดร.ธีรชน ปรากฏว่าไม่อยู่แล้วครับ รูปหนังสือรับรองของวสท.เนี่ย 5555

#9 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:35

'วสท.'ยันไม่มีอำนาจ จี้'ฟีฟ่า'แจงเหตุ

'วสท.' ยันรับรองสนามหนองจอก ไม่มีอำนาจตามกม. ชี้แค่ให้ความเห็นหลักวิชาการ จี้ "ฟีฟ่า" แจงเหตุยกเลิกสนามหนองจอก

ที่ห้องประชุม 1 ชั้น 4 อาคารวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ (วสท.) นายสุวัฒน์ เชาว์ปรีชา นายกวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทยฯ แถลงถึงการตรวจสอบสนามบางกอกฟุตซอลอารีน่า เขตหนองจอก ว่า วสท.ได้เข้าตรวจสอบความปลอดภัยการใช้อาคารบางกอกฟุตซอลอารีนา

ภายหลังที่สำนักการโยธา กทม. ได้ขอความอนุเคราะห์มา ซึ่งวสท.ได้เข้าตรวจสอบครั้งแรกเมื่อวันที่ 31 ต.ค.2555 มีความเห็น ดังนี้ 1.ด้านโครงสร้าง วสท.ได้พิจารณาตามเอกสารของกทม. ได้มีรายงานผลการทดสอบเสาเข็ม รายงานผลทดสอบวัสดุ รายงานการตรวจติดตั้งโครงสร้างหลังคาหลัก และผลการตรวจการแอ่นตัวของหลังคา ซึ่งมีวิศวกรของโครงการกำกับดูแล รวมทั้งได้เดินสำรวจด้วยการตรวจพินิจ วสท.ไม่พบความผิดปกติหรือความบกพร่องที่บ่งชี้ให้เห็นการวิบัติของโครงสร้างอาคาร 2.ด้านความปลอดภัยจากอัคคีภัย ผลการตรวจสอบ อาทิ ราวจับและแผงกันตก ป้าย ไฟบอกทาง ระบบดับเพลิง วสท.จึงแนะนำให้ทำการตรวจระบบต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับความปลอดภัยด้านอัคคีภัยทั้งหมดอีกครั้ง รวมถึงราวกันตกและช่องเปิดต่างๆ รวมทั้งได้เสนอให้จัดเตรียมทำแผนอพยพให้พร้อม และให้มีการตรวจพิสูจน์โดยวิศวกรที่เกี่ยวข้องก่อนการเปิดใช้งาน

นายสุวัฒน์ กล่าวต่อว่า ส่วนการตรวจสอบของวสท.ครั้งที่ 2 ก็เป็นไปตามคำขอของกทม.อีกครั้ง ซึ่งการตรวจครั้งนี้ กทม.ได้นำผลความคืบหน้าการตรวจระบบต่างๆ ที่ได้ดำเนินการตามข้อเสนอแนะของวสท. ซึ่งวสท.ได้ให้ข้อแนะนำเพิ่มเติมว่าก่อนการเปิดใช้อาคารให้ทำการทดสอบระบบตามหลักวิศวกรรม ควรจัดทำแผนอพยพและแผนดับเพลิงที่สามารถทำได้จริง โดยจากการตรวจสอบครั้งนี้ วสท.ได้ออกหนังสือเรื่องข้อแนะนำอีกครั้งดัง โดยเน้นให้มีการปฏิบัติเรื่องความปลอดภัยและการอพยพอย่างเคร่งครัด ซึ่ง กทม.ได้แสดงแผนการอพยพและการดูแลด้านความปลอดภัย ซึ่งทาง วสท.ได้เสนอแนะเพิ่มเติมอีกว่าควรทดสอบว่าสามารถทำได้ตามแผนที่กำหนด อย่างไรก็ตาม ในการตรวจสอบทั้ง 2 ครั้ง วสท.ได้เน้นให้ กทม.และผู้ที่เกี่ยวข้องทราบว่า วสท.ไม่ได้มีอำนาจหรือหน้าที่ทางกฎหมายใดๆ ที่จะให้การรับรองได้ แต่สามารถให้ความเห็นในเชิงวิชาการและเสนอแนะแนวทางการแก้ไขให้ โดยการใช้งานได้หรือไม่อย่างไรนั้นเป็นเรื่องที่ผู้เกี่ยวข้องจะเป็นผู้พิจารณา

นายสุวัฒน์ กล่าวด้วยว่า ทั้งนี้ การออกหนังสือเห็นชอบของ วสท.ถือเป็นการรับรองกลายๆ แต่ไม่ใช่การรับรองโดยตรง ซึ่งสาเหตุที่ วสท.ไม่สามารถเป็นผู้รับรองโดยตรง เพราะการก่อสร้างมีขั้นตอนการดำเนินการ จะต้องมีผู้ออกแบบ ผู้อนุญาตการก่อสร้าง และมีวิศวกรที่มีใบอนุญาตเป็นผู้รับผิดชอบการก่อสร้างอยู่แล้ว ไม่สามารถก้าวล่วงได้ ซึ่งวสท.เข้าไปดูเรื่องการออกแบบว่าถูกต้องหรือไม่ การขออนุญาตถูกต้องหรือไม่ และการก่อสร้างถูกต้องหรือไม่เท่านั้น โดยวสท.ได้ออกหนังสือเห็นชอบว่าขั้นตอนการดำเนินการถูกต้อง ซึ่งเป็นความเห็นตามหลักวิศวกรรม แต่ไม่ใช่เป็นการออกหนังสือรับรองที่ถูกต้องตามกฎหมาย

อย่างไรก็ตาม ตนไม่ทราบว่าเหตุผลของสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ (ฟีฟ่า) ที่อ้างความไม่ปลอดภัย แต่ไม่ทราบว่าเป็นความไม่ปลอดภัยด้านใด ตนอยากทำความเข้ากับประชาชน เพราะหากดูจากข่าวก็แสดงว่า วสท.ไม่มีความน่าเชื่อถือ ซึ่งได้สร้างความเสียหายแก่ประเทศชาติและวสท.อย่างมาก ขณะที่มาตรฐานวิศวกรรมก็เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วโลก อย่างไรก็ตาม การปฏิเสธไม่ให้ใช้สนามแห่งนี้ของฟีฟ่านั้นอาจจะเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้านอื่นที่นอกเหนือจากด้านวิศวกรรม อาทิ การก่อการร้าย ซึ่งตนอยากให้ทางฟีฟ่าชี้แจงให้ชัดเจนว่าสาเหตุที่แท้จริงคืออะไร

นายธเนศ วีระศิริ เลขาฯวสท. กล่าวว่า ทางฟีฟ่าไม่ได้บอกว่าสาเหตุที่ปฏิเสธการใช้สนามบางกอกฟุตซอลอารีน่านั้นเกิดจากอะไร แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับโครงสร้างทางด้านวิศวกรรม เพราะโครงสร้างทั้งคาน เสา พื้น และหลังคานั้นไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

http://www.komchadlu...ml#.UJzp7OT0Bdc

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#10 RaRa

RaRa

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:55

ส่วนกลางเป็นใครครับ ถ้าส่วนกลางคือรัฐบาลก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะที่มาของรัฐบาลก็มาจากประชาชนในท้องถิ่นต่างๆอยู่แล้ว
และถ้าจะบอกว่าส่วนกลางคือกรุงเทพ ก็ยิ่งไม่น่าจะมีปัญหา เพราะกรุงเทพเลี้ยงตัวเองได้
เอาเป็นว่าประเด็นตามกระทู้นี้ผมเห็นด้วยในหลักการครับ

ประเด็นนี้ ส่วนกลาง ไม่น่าจะเป็น กทม. นะครับ

ส่วนกลาง ตามที่ จขกท. โพสต์มา น่าจะเป็น "รัฐบาล" นะครับ

แล้ว คุณคิดว่า "เจ้ากระทรวง" ต่างๆ จะยอมโยกงบประมาณ

ไปลงพื้นที่ต่างๆ โดยที่ตัวเองไม่ได้ผลประโยชน์อย่างนั้นหรือ??

แล้วที่คุณบอกมาว่า .....รัฐบาลก็มาจากประชาชนในท้องถิ่นอยู่แล้ว...

สมมติว่า จังหวัดนั้นไม่ได้เป็นฐานเสียงของฝั่งรัฐบาลหล่ะ จะทำไง??

ถ้าทุกๆที่สามารถตัดสินใจใช้งบได้เอง ตามที่คุณบอกว่าเห็นด้วยข้างต้นนะครับ

แต่ละจังหวัดที่เสียภาษีไม่เท่ากัน จะเอางบประมาณไปพัฒนาได้ทั่วถึงเท่าเทียมกันหรือ??

แล้วไหนยังจะปัญหาเรื่อง คอรัปชั่น อีกนะครับ แบบนี้ "ทำเอง ชงเอง กินเอง" เลยนะครับ

ตามทฤษฎี มันมีความน่าจะเป็นที่ทำได้ แต่ในความจริงต้องยอมรับว่า "ประเทศไทย" ยังทำแบบนั้นไม่ได้ครับ -_-

#11 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:14

การให้แต่ละท้องที่บริหารงบกันเอง สำหรับประเทศที่จริยธรรมสูง กฎหมายเข้มแข็ง ประชาชนเข้าใจสิทธิและหน้าที่ของตนน่ะดี

แต่...สั้นๆ สำหรับประเทศไทยน่ะ ไม่ใช่

ทุกวันนี้ แค่ อบต. รับเงินเดือนคนละไม่กี่ตังค์ มันยังซื้อเสียงหัวละ 300-1,000 บาทเลย

แล้วกฎหมายเมืองไทยเป็นยังไงก็เห็นๆกันอยู่

#12 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:15

เป็นเหตุผลที่ดีที่สุดครับ

#13 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:20

ถ้าทำได้...สงสัยอีสานจะได้กินหญ้าแห้งจริงๆละงานนี้ :lol: :lol: :lol: :lol:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#14 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:41

ถ้าทำได้...สงสัยอีสานจะได้กินหญ้าแห้งจริงๆละงานนี้ :lol: :lol: :lol: :lol:

ถ้าอิสานตั้งด่านเก็บภาษีของมาจากจีน และเวียดนาม กรุงเทพจะตายเอาครับ

#15 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ถ้าอิสานตั้งด่านเก็บภาษีของมาจากจีน และเวียดนาม กรุงเทพจะตายเอาครับ

ก็ดีครับ แต่ที่ตายไม่ใช่แค่ กทม หรอก มันทั้งประเทศเลยต่างหาก :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#16 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:38

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#17 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:40

http://www.facebook.com/tammishot
เรามาดูรายละเอียดการสร้างบางกอกฟุตซอลอารีนากันนะครับ
ใน ๔๐ ข้อเท็จจริงสนามบางกอกฟุตซอลอารีนาหนองจอกครับ

๑. ฟีฟ่าเลือกไทยเป็นเจ้าภาพเมื่อเดือนมี.ค. ๒๕๕๓
๒. ภาระการสร้างสนามอยู่ที่กระทรวงการท่องเที่ยวและและกีฬา
๓. ขณะนั้นชุมพล ศิลปอาชาพรรคชาติไทยพัฒนาเป็นเจ้ากระทรวง
๔. กทม.ถูกจับให้รับภารกิจนี้หลังฟีฟ่าเลือกไทยเป็นเจ้าภาพแล้ว
๕. ครม.มีมติให้ใช้พื้นที่ที่หนองจอกสร้างสนามเมื่อพ.ย. ๒๕๕๓
๖. ซึ่งพื้นที่
นี้เป็นของกทมเอง หลังจากเจ้าของพื้นที่ที่อื่นๆ ปฏิเสธ
๗. กทม.จ้างม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีให้ออกแบบต้นปี ๒๕๕๔
๘. ตามสัญญาม.จะใช้เวลา ๑ ปี แต่กทม.ขอเร่งรัดจนเสร็จใน ๖ เดือน
๙. จากนั้นต้องผ่านความเห็นชอบของรมว.กระทรวงมหาดไทย
๑๐. รมว.มหาดไทยในขณะนั้นคือยงยุทธ วิชัยดิษฐ์ พรรคเพื่อไทย
๑๑. แล้วเรื่องก้อต้องไปผ่านสำนักงบประมาณของรัฐบาลต่ออีกทีหนึ่ง
๑๒. สำนักงบประมาณยื่นเรื่องเห็นชอบกลับมาปลายเดือนธ.ค.๒๕๕๔
๑๓. เบ็ดเสร็จรัฐบาลใช้เวลาในการผ่านความเห็นชอบถึง ๖ เดือนเต็ม
๑๔. โดยกทม.ได้ผู้รับเหมาคือบริษัทอีเอ็มซี (มหาชน) ตั้งแต่ก.ค. ๒๕๕๔
๑๕. แต่กว่าจะลงมือก่อสร้างได้จริงก็ล่วงเข้าเดือนม.ค. ๒๕๕๕ แล้ว
๑๖. สิริเวลาในการก่อสร้างสนามแห่งนี้จนถึงวันนี้ต่ำกว่า ๑๐ เดือนเต็ม
๑๗. ในส่วนงบประมาณรัฐบาลปชป.อนุมัติวงเงิน ๑,๒๓๙ ล้านบาท
๑๘. ซึ่งเป็นวงเงินที่อนุมัติไว้เมื่อเดือนพ.ค.๒๕๕๔ ระยะเวลา ๓ ปี
๑๙. นับตั้งแต่ปีงบประมาณ ๒๕๕๔-๒๕๕๖
๒๐. นับเป็นเงินอุดหนุนจากรัฐบาล ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์
๒๑. แต่เมื่อรัฐบาลพรรคเพื่อไทยขึ้นมาบริหารกลับไม่มีการโอนเงินให้
๒๒. กทม.ขอโอนเปลี่ยนแปลงงบจนได้เงินมา ๔๐๒ ล้านบาท
๒๓. รัฐบาลยิ่งลักษณ์ตั้งงบประมาณปี ๒๕๕๕ มาให้ ๑ ล้านบาท
๒๔. ขณะนั้นกทม.จะใช้งบสำรองตอกเสาเข็มก่อนก็ยังทำไม่ได้
๒๕. เหตุผลคือแบบยังไม่ผ่านการเห็นชอบ (ซึ่งผ่านเมื่อธ.ค. ๒๕๕๔)
๒๖. ระหว่างนั้นมีการยื้องบประมาณจากกรมบัญชีกลาง
๒๗. และปัญหาโรงงานวัสดุก่อสร้างประสบปัญหาอุทกภัยเมื่อปีก่อน
๒๘. ขณะก่อสร้าง กทม.สั่งพื้นปูสนามจากอเมริกาเมื่อมิ.ย. ๒๕๕๕
๒๙. มีใบกำกับสินค้าว่าส่งมาจากต้นทางตั้งแต่ ๒๘ กันยายน ๒๕๕๕
๓๐. แต่จากใบกำกับสินค้าที่ต้องส่งตรงมาคลองเตย เรือกลับไปที่จีน
๓๑. ซึ่งทำให้เกิดปัญหาส่งออกสินค้าล็อตนี้กลับมาไทยล่าช้า
๓๒. ขณะที่อินดอร์สเตเดียมหัวหมากสั่งพื้นสนามไป ๕ ก.ย. ๒๕๕๕
๓๓. แต่อินดอร์ฯ กลับได้รับพื้นสนามมาติดตั้งแล้วเสร็จก่อนกำหนด
๓๔. ระหว่างนั้นกทม.ตัดสินใจสั่งพื้นสนามจากมาเลเซียไต้หวันและอิตาลี
๓๕. ของล็อตนี้เดินทางมาถึงประเทศไทยเมื่อ ๓๐ ต.ค. ๒๕๕๕
๓๖. แต่ฟีฟ่าขอให้กทม.รอพื้นสนามที่สั่งจากอเมริกาที่จะมาถึงใน ๒ วัน
๓๗. ซึ่งสุดท้ายแล้วพื้นสนามจากอเมริกามาถึงไทยเมื่อ ๑ พ.ย. ๒๕๕๕
๓๘. เมื่อถึงกำหนดเส้นตายฟีฟ่าประกาศไม่ให้ใช้สนามนี้แข่งขัน
๓๙. โดยให้เหตุผลเรื่องความปลอดภัยเป็นสำคัญ
๔๐. แม้วิศวกรรมสถานของไทยได้ออกใบรับรองความปลอดภัยให้แล้ว

โพสท์ก่อนหน้านี้ขาดข้อมูลหลังจากลงมือสร้างสนาม
เลยเอามาเติมให้เต็มให้ได้เห็นภาพที่ชัดเจนขึ้นนะครับ

สรุปจากบทความ
อนุสรณ์สถานบางกอกฟุตซอลอารีนาความตั้งใจที่สูญเปล่าของกทม.
โดยรัชญา จันทะรัง
ASTVผู้จัดการออนไลน์
๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๕

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:38

เมื่อคนเลวแห่งอารีน่า หนองจอก จะไปรวมกับคนเลวแห่งทนไม่ไหว ฝนก็คงตกขี้หมูไหล เ้มื่อ...มาพบกัน

อึ้ง...วิศวกรรมสถานยืนยันไม่เคยให้การรับรองอาคารฟุตซอลบางกอกอารีน่า [

http://www.pantip.co.../S12904669.html

เข้าไปดูในเฟสของดร.ธีรชน ปรากฏว่าไม่อยู่แล้วครับ รูปหนังสือรับรองของวสท.เนี่ย 5555

แหกตาอ่านตรงนี้นะอ้วน

นายสุวัฒน์ กล่าวด้วยว่า ทั้งนี้ การออกหนังสือเห็นชอบของ วสท.ถือเป็นการรับรองกลายๆแต่ไม่ใช่การรับรองโดยตรง

ตกลงวิศวกรรมสถานรับรองจริงนี่นา
แค่ตอนนี้กลัวตัวเองเดือดร้อนเลยรีบปัด
gladiator 1.jpg

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:56

กทม-หนองจอก วสท.jpg

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:59.

gladiator 1.jpg

#20 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:44

เห็นด้วยในหลักการนะครับ

อย่างน้อยๆการบริหารอย่างอิสระ ก็ย่อมเกิดการแข่งขันกัน
ทำให้แต่ละจังหวัด มีการพัฒนาไปในทางที่ดี
ผลดีย่อมตกแก่ประชาชนและประเทศโดยรวม

อย่าไปกลัวการเปลี่ยนแปลงมากเกินกว่าเหตุครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#21 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:46

แล้ว สส. จะให้มีหน้าที่อะไรครับ

จังหวัดเป็นคนตัดสินใจจะไม่มีปัญหาหรือ

ต.ย. เช่น การให้สัมปทานต่างๆ การสร้างถนนหนทาง หรือทรัพยากรที่เป็นร่วมกันของคนทั้งชาติ

ง่ายๆ จะทำถนนที งบพันล้านหมื่นล้าน แต่ล่ะจังหวัด จะมีปัญญาหรือ?

มีปัญหาแน่ ถ้าทำแล้วได้ผลดีกว่า เชื่อเถอะ ทำไปนานแล้ว

Edited by เมาอยู่, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:49.

#22 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:03

พอดีเพิ่งว่างกลับมาอีกครั้ง ขอบคุณในความเห็นที่หลากหลาย หลายๆคนเห็นด้วยในหลักการ บางคนกลัวรายละเอียดที่ยังไม่เกิด บางคนเกินเลยไปถึงอิทธิพลและคอร์รัปชั่น ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเรื่องนี้จะไม่กระทบถึง สถาบันอันเป็นที่รักยิ่ง ศาลยุติธรรม องค์กรอิสระต่างๆ ความมั่นคง การต่างประเทศ ส่วนกลางที่พูดถึงคือรัฐบาลกลาง ที่ระบบการปกครองปัจจุบันมีอำนาจมากเหลือเกิน มากซะจน ประเทศจะก้าวไปทางไหนก็ลำบากล่าช้า คอร์รัปชั่น เล่นพวก ขัดขา เพียงต้องรอ ครม อนุมัติ ถ้ายังจำกันได้กรณีรถไฟฟ้ามาฝั่งธน สร้างเสร็จตั้งนานแต่ยังวิ่งไม่ได้ต้องรอรัฐบาลกลาง พออภิรักษ์เป็นผู้ว่า กทม ทำไมดำเนินการจนกระทั่งวิ่งได้ ทีนี้มาถึงกรณี สนามหนองจอกอารีน่า ไม่ว่ามันจะเสร็จทันหรือไม่ทันฟุตซอลรายการนี้ แต่สนามก็อยู่หนองจอก คนที่จะได้ใช้จริงๆก็คือ กทม แล้ว อบจโคราช อบจเชียงใหม่ ฯลฯเกี่ยวอะไรด้วย แนวคิดเก็บภาษีแล้วแบ่งให้ท้องถิ่นบริหาร น่าจะทำให้คนในท้องถิ่นนั้นๆได้รู้ว่า คนที่เลือกไปมีคุณภาพมากแค่ไหน ทำให้เกิดการแข่งขัน ไม่ใช่มัวแต่รอภาษีจากส่วนกลาง ที่จริงแต่ละท้องถิ่นย่อมจุดเด่นที่ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ตอนนี้อยากให้คิดกันว่า ถ้าไม่เริ่มมัวแต่กลัว แล้วเมื่อใหร่จะได้เริ่ม ก็อยู่กันไปอย่างนี้ อยู่ไปวันๆ กลัวจะแยกประเทศ กลัวอิทธิพล กลัวเปียกฝน เป็นเจ้าสาวที่กลัวฝน

#23 soco

soco

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:46

ก็เป็นเหตุเป็นผลดีครับ

พวก มือไม่พายเอาตีนราซ้ำ

ก็สมควรที่จะต่อต้านรัฐบาล เลว ๆ ถึงที่สุดแล้วครับ

มีไอ้บ้าอยู่ตัวนึง บอกว่า มันท้วงว่าไกลไป ไม่เหมาะ

แต่แข่งที่โคราช มันไม่ท้วง เลวลื่นเลย
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#24 kpdrn

kpdrn

น้องใหม่

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:53

ถ้าหากเห็นด้วย ก้ออกมาร่วมกันแสดงพลังของคนทนไม่ไหว "วันพิพากษา" วันที่24 พฤศจิกายน 2555 ที่ลานพระบรมรูปทรงม้า 9.01 นาฬิกา เป็นต้นไปค่ะ

Edited by kpdrn, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:29.

#25 salsa

salsa

น้องใหม่

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:06

จะกล้าทำมั้ยล่ะครับ

#26 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:31

ตรา กรุงเทพ ก็ไม่มี 5555555555

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#27 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:44

การให้แต่ละท้องที่บริหารงบกันเอง สำหรับประเทศที่จริยธรรมสูง กฎหมายเข้มแข็ง ประชาชนเข้าใจสิทธิและหน้าที่ของตนน่ะดี

แต่...สั้นๆ สำหรับประเทศไทยน่ะ ไม่ใช่

ทุกวันนี้ แค่ อบต. รับเงินเดือนคนละไม่กี่ตังค์ มันยังซื้อเสียงหัวละ 300-1,000 บาทเลย

แล้วกฎหมายเมืองไทยเป็นยังไงก็เห็นๆกันอยู่

ก็ตั้งแต่ อบต.จนถึง สส ก็เหมือนกันหมด เพราะ ทุกระดับใช้งบจากส่วนกลาง ลองให้ใช้งบที่เก็บจากภาษีของท้องถิ่นตัวเองดูซิ จะกล้าซัดกันแหลกแบบนี้มั๊ย ถ้าประชาชนเจ้าของภาษีทนได้ ก็เป็นเรื่องของแต่ละท้องถิ่น แต่ผมเชื่อคงมีบางท้องถิ่นที่ประชาชนไม่ยอมให้เขมือบกันง่ายๆหรอก แต่ถามว่าจะได้ดั่งใจกันทุกที่มั๊ย คงยาก แต่จะเกิดการเห็นตัวอย่างท้องถิ่นทีมีคุณภาพ เริ่มเปรียบเทียบ อยากให้ท้องถิ่นตัวเองดีขึ้น

#28 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:00

ท่าน จขกท ถ้าสนใจเรื่องภาษ๊ท้องถิ่น แนะนำบทความ้กี่ยวกับ Hamilton paradox
http://www.tpd.in.th...tonparadox1.pdf

#29 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:21

แล้ว สส. จะให้มีหน้าที่อะไรครับ

จังหวัดเป็นคนตัดสินใจจะไม่มีปัญหาหรือ

ต.ย. เช่น การให้สัมปทานต่างๆ การสร้างถนนหนทาง หรือทรัพยากรที่เป็นร่วมกันของคนทั้งชาติ

ง่ายๆ จะทำถนนที งบพันล้านหมื่นล้าน แต่ล่ะจังหวัด จะมีปัญญาหรือ?

มีปัญหาแน่ ถ้าทำแล้วได้ผลดีกว่า เชื่อเถอะ ทำไปนานแล้ว

ข้อนี้ดีมาก อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เริ่มจาก สส มีหน้าที่อะไร อันแรกเลยปัจจุบัน หน้าที่สำคัญอันแรกของ สส คือเลือก นายกฯ เพื่อเป็นฝ่ายบริหารมาบริหารประเทศ แล้วที่เป็นอยุ่ดีมั๊ย จ่าประสิทธิ์ ณัฐวุฒิ จตุพร หมอเหวง ฯลฯ แล้วผลการเลือกตั้งของประเทศตอนนี้ก็แบ่งตามเขตภูมิศาสตร์เห็นๆ ลองให้จำนวน สส ของภาคใต้ + ตอ + กลางตอนล่าง + กทม มีจำนวนเสียง พอๆกับ เหนือกับอิสานดูซิ ยิ่งลักษณ์ คงไม่มีโอกาส มาสเหร่อ เฟอะฟะให้พวกเราเอือมระอากันอยู่ทุกวันอย่างนี้หรอก เป็นไงละระบบปัจจุบัน ความเห็นของผมนะ น่าลองเปลี่ยน สส เขตทำหน้าที่แค่เฉพาะเขตของตัวเองหรือจังหวัดของตัวเอง อาจทับซ้อนกับ สจ แต่ต้องหาทางออกที่เหมาะสม อาจมีหน้าที่ออกกฏหมายประจำท้องถิ่น ที่ต้องไม่ขัดกับ กฎหมายหลักของประเทศ พิจารณางบประมาณที่เก็บจากภาษีท้องถิ่น(อันนี้อาจแบ่งภาษีกับส่วนกลางตามจำนวนที่ท้องถิ่นตัวเองเก็บได้) ส่วน สส ทีจะมาออกกฎหมายหลักของประเทศ ควรเป็นเขตใหญ่ เช่นการแบ่งเขตตามบัญชีรายชื่อการเลือกตั้งปี 50 แบ่งเป็น8เขตทั่วประทศ จำนวนตามแต่จะพิจารณา แต่ต้องเท่ากัน มีหน้าที่ออก กฎหมายหลักของประเทศและพิจารณางบประมาณที่เป็นหลักๆเช่น ความมั่นคง ระบบยุติธรรม การคลัง การต่างประเทศ โครงสร้างพื้นฐานหลักๆ และการตัดสินใจของทรัพยากรหลักของประเทศ(ต้องมีท้องถิ่นที่มีส่วนได้เสียร่วมตัดสินใจด้วย)ตัวอย่างเช่น การสร้างรถไฟทางคู่ไปภาคใต้ กี่ปีแล้วที่ไปได้แค่นครปฐม เพราะอำนาจตัดสินใจอยู่ที่รัฐบาลกลาง ลองให้ อบจ.ตั้งแต่เพชรบุรีไปจนถึงนราธิวาสมาร่วมด้วยซิ ป่านนี้ไปเชื่อมกับทางคู่มาเลเซียแล้ว เพราะผู้ที่ได้รับประโยชน์เต็มคือ ประชาชนตามเส้นทางที่ผ่านและกล้เคียง ส่วนย่อยๆอื่นโอนให้ท้องถิ่นหมด ยังมีรายละเอียดอีกมาก ตอนนี้คิดได้เท่านี้ ช่วยคิดกันด้วย ประเทศเป็นของทุกคน

#30 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:42

ท่าน จขกท ถ้าสนใจเรื่องภาษ๊ท้องถิ่น แนะนำบทความ้กี่ยวกับ Hamilton paradox
http://www.tpd.in.th...tonparadox1.pdf

ขอบคุณมากๆครับ บทความนี้โคตะระ โดนใจ มีข้อสังเกตอย่างนึง จะสังเกตเห็นว่าจังหวัดที่มีอุตสาหกรรมเยอะหรือมีการท่องเที่ยวจะมีรายได้มากกว่าจังหวัดที่เน้นเกษตรกรรม อาจเป็นเพราะระบบเก็บภาษีเงินได้ มนุษย์เงินเดือนโดนหัก ณ ที่จ่าย โดนหักเต็มๆ ผมฟังอ.ณรงค์เพ็ชรประเสริฐ พูดที่สนามม้า ว่า ภาษีที่หล่อเลี้ยงประเทศอยู่ทุกวันนี้มาจากมนุษย์เงินเดือนทุกคน ที่รัฐบาลเอาเงินไปจำนำข้าวก็มาจากเงินเดือนของ แมสเซนเจอร์แถวสาทร พนักงานโรงงานแถวนวนคร แม่บ้านโรงแรมแถวภูเก็ต ยามแถวสุขุมวิท โดนหัก ณ ที่จ่ายกันทั้งนั้น ข้อเสนอทำยังไงให้มีการเก็บภาษีเงินได้จากเกษตรกรทุกสาขา+อาชีพอื่นๆที่ไม่ต้องหักณ ที่จ่าย อัตราว่ากันอย่างสมเหตุผลโดยไม่รีดเลือดคนจน เพื่อจะได้มีส่วนร่วมรับผิดชอบประเทศ ไม่ใช่อ้างแต่สิทธิตามประชาธิปไตยแต่ไม่รับผิดชอบกับหน้าทีเสียภาษี อันนี้ไม่นับภาษีมูลค่าเพิ่มนะครับ

#31 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:45

จังหวัดไหน ทรัพยาการน้อย เสียภาษีน้อย... งบก็น้อย... ก็ ดักดานอยู่อย่างนั้น... ถนน โรงเรียนไม่ต้องสร้างกัน..
พวกอยู่ตามภูเขา ภาษีก็ไม่เสีย... ก็ ไม่ต้องเรียนหนังสื่อ... เพราะ จังหวัดไม่มีงบ...

แล้วมา เป็น โจร... ปล้น จังหวัดอื่นกันดีกว่า... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#32 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:53

จังหวัดไหน ทรัพยาการน้อย เสียภาษีน้อย... งบก็น้อย... ก็ ดักดานอยู่อย่างนั้น... ถนน โรงเรียนไม่ต้องสร้างกัน..
พวกอยู่ตามภูเขา ภาษีก็ไม่เสีย... ก็ ไม่ต้องเรียนหนังสื่อ... เพราะ จังหวัดไม่มีงบ...

แล้วมา เป็น โจร... ปล้น จังหวัดอื่นกันดีกว่า... :D

ความจน ความลำบาก ไม่ใช่ทั้งสาเหตุ แลข้ออ้างในการที่จะเป็นโจร ปล้นสดมภ์ หรือประพฤติผิดใด ๆ

สมัยเด็ก ๆ พ่อผมทำงานแบกหาม แม่ผมขายหมูปิ้ง ทั้งคู่การศึกษาไม่ดี แต่กับอีแค่หยิบลูกอมเกินเงินที่ซื้อหนึ่งเม็ด แกตีลูกแทบตาย แล้วให้ไปกราบขอโทษเจ้าของร้านของชำ จำจนทุกวันนี้

คนจน คนลำบากมากมายที่อดมื้อกินมื้อ แต่มีคุณธรรม มีมโนธรรม ไม่ประพฤติซึ่งความผิดโดยเอาความจนมาเป็นข้ออ้าง

ตรงกันข้ามกับไอ้พวกที่บอกว่าจน แต่ดันไม่นั่งชุมนุมไม่ทำการทำงานได้เป็นเดือน ๆ แล้วสุดท้ายก็ปล้นสดมภ์ โดยอ้างว่าตัวเองจน

ความจนมันไม่เคยเป็นสาเหตุให้ใครเป็นคนเลว ตราบที่คน ๆ นั้นยังมีมโนธรรม แต่เป็นสันดานชั่ว ***โจรต่างหาก ที่ทำให้คนเป็นคนเลว

Edited by baezae, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:54.

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#33 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:54

เพราะ
1. กทม. ได้ ผู้ว่า เป็น ปชป อำมาตย์ ทั้งหลายจำไว้ด้วย
2. กทม. ไม่ตั้ง เบิก จะให้ รัฐบาลจ่ายงบได้ไงเงินเยอะ ต้องตรวจสอบหลายขั้นตอน
3. รัฐบาลชุดที่แล้ว (ปชป ใช่ป่าว) ก็ไม่ทำให้เสร็จ จนต้องเป็นภาระให้ รัฐบาล พท.

คราวหน้าเลือก พท. นะครับ ปชป ไร้น้ำยาบริหาร อาย FaFi ไหมล่ะ พวกอำมาตย์

แล้ว 24 พฤศจิกาคม 55 ก็ไม่ต้องเสนอหน้าล่ะ อาย บรรพบุรุษแดง นะครับ -_-

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#34 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:56

สมกับเป็นความเห็นของคุณคนกลาง3โลกจริงๆครับ ผมนึกว่าจังหวัดไหนภาษีเท่าไหร่ไม่สน แต่ถ้าจังหวัดนั้นเลือกเผาไทยของคุณก็ได้งบถ้วนหน้า จัดงบตามลำดับความสำคัญของฐานเสียงไม่ใช่หรือครับ?
ส่วนพวกที่มาเป็นโจรปล้นเนี่ย.....ก็พวกควายแดง พวกคุณทั้งนั้น แล้วอย่าใช้คำว่าจังหวัดอื่นเลย มันปล้นเป็นแต่กรุงเทพฯ ครับ

#35 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:04

ความจน ความลำบาก ไม่ใช่ทั้งสาเหตุ แลข้ออ้างในการที่จะเป็นโจร ปล้นสดมภ์ หรือประพฤติผิดใด ๆ

สมัยเด็ก ๆ พ่อผมทำงานแบกหาม แม่ผมขายหมูปิ้ง ทั้งคู่การศึกษาไม่ดี แต่กับอีแค่หยิบลูกอมเกินเงินที่ซื้อหนึ่งเม็ด แกตีลูกแทบตาย แล้วให้ไปกราบขอโทษเจ้าของร้านของชำ จำจนทุกวันนี้

คนจน คนลำบากมากมายที่อดมื้อกินมื้อ แต่มีคุณธรรม มีมโนธรรม ไม่ประพฤติซึ่งความผิดโดยเอาความจนมาเป็นข้ออ้าง

ตรงกันข้ามกับไอ้พวกที่บอกว่าจน แต่ดันไม่นั่งชุมนุมไม่ทำการทำงานได้เป็นเดือน ๆ แล้วสุดท้ายก็ปล้นสดมภ์ โดยอ้างว่าตัวเองจน

ความจนมันไม่เคยเป็นสาเหตุให้ใครเป็นคนเลว ตราบที่คน ๆ นั้นยังมีมโนธรรม แต่เป็นสันดานชั่ว ***โจรต่างหาก ที่ทำให้คนเป็นคนเลว

เอ้า... ออกทะเลไปซะงั้น....

โครงการหลวง บนดอยต่างๆ มีประโยชน์อย่างไร... เราจะปลูก สะตอเบอรี่ แข่งกับต่างชาติหรือครับ....
โครงการ เขื่อน ต่างๆ... .ให้จังหวัด เก็บภาษี ออกเงินสร้างเอง... ขาติหน้าจะได้สร้างไหม...
ถนนหนทาง... ให้ แต่ละจังหวัดหยอดกระปุกเอง... เมื่อไรจะสร้างเสร็จ...

ไม่มีเขื่อน... ไม่มีถนน... ส่วนกลาง จะเป็น ส่วนกลางหรือป่าว...

มันเป็น ภาพลวงตาที่ว่า ส่วนกลาง เป็นคนให้... แล้ว คนอื่นรับ...
จริงๆแล้ว... มันเป็น Symbiosis :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#36 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:06

โทษนะ ถ้าจังหวัดไหนไม่รู้จักทำมาหากิน จะมาเป็นโจรก็ได้ แต่ถ้าโดนตำรวจจังหวัดอื่นยิงตายก็อย่าว่ากันนะ คิดได้แค่นี้เหรอเนี่ย สงสัยไม่เคยเดินทางไปต่างจังหวัดเลยว่าตอนนี้เค้าไปกันถึงไหนแล้ว เอาง่ายๆถ้ามีเวลาว่างขอแนะนำให้ไป อ.ปาย ดู แล้วให้แวะไปที่หมู่บ้านจีนยูนนานที่นักท่องเที่ยวไปจะต้องแวะไปทุกคน (กินขาหมูหมั่นโถ) ไปถามผู้บริหารหมู่บ้านดูว่าเค้าทำยังไงจากหมู่บ้านที่มีแต่ยาเสพติด ตอนนี้เป็นที่ท่องเที่ยว คนในหมู่บ้านมีรายได้กันทั่วหน้า ลองขึ้นไปจุดชมวิวหยุนไหล จากเนินเขาเตี้ยๆ แต่แปรสภาพไปหารายได้เข้าหมู่บ้านได้ ลองไปดู จังหวัดที่อ๊วกแล้วอ๊วกอีกกว่าจะถึง แต่ละท้องถิ่นย่อมมีดีของตัวเองครับ

#37 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:09

เอ้า... ออกทะเลไปซะงั้น....

โครงการหลวง บนดอยต่างๆ มีประโยชน์อย่างไร... เราจะปลูก สะตอเบอรี่ แข่งกับต่างชาติหรือครับ....
โครงการ เขื่อน ต่างๆ... .ให้จังหวัด เก็บภาษี ออกเงินสร้างเอง... ขาติหน้าจะได้สร้างไหม...
ถนนหนทาง... ให้ แต่ละจังหวัดหยอดกระปุกเอง... เมื่อไรจะสร้างเสร็จ...

ไม่มีเขื่อน... ไม่มีถนน... ส่วนกลาง จะเป็น ส่วนกลางหรือป่าว...

มันเป็น ภาพลวงตาที่ว่า ส่วนกลาง เป็นคนให้... แล้ว คนอื่นรับ...
จริงๆแล้ว... มันเป็น Symbiosis :D

ออกทะเล?

ไม่ใช่เฮนไตเองหรอกหรือ ที่ยกตัวอย่างดังกล่าวขึ้นมาในทำนองเสียดสี ประชดประชัน?

หากแต่ตัวอย่างดังกล่าว มันเป็นตรรกะวิบัติ ที่คนธรรมดามีสติปัญญาปกติ เขาไม่เอามาประชดประชัน

วิธีการอธิบาย ยกตัวอย่างแบบรอบหลังซึ่งสมเหตุสมผล สามารถยกได้ สามารถคิดออก แต่ไม่สามารถละทิ้งนิสัยประชดประชัน ใช้ตรรกะวิบัติได้ ต้องเอาตรรกะวิบัติเหล่านี้นำหน้าออกมาก่อนเสมอ

คิดว่าตนเองเป็นอย่างไร?
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#38 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:19

โทษนะ ถ้าจังหวัดไหนไม่รู้จักทำมาหากิน จะมาเป็นโจรก็ได้ แต่ถ้าโดนตำรวจจังหวัดอื่นยิงตายก็อย่าว่ากันนะ คิดได้แค่นี้เหรอเนี่ย สงสัยไม่เคยเดินทางไปต่างจังหวัดเลยว่าตอนนี้เค้าไปกันถึงไหนแล้ว เอาง่ายๆถ้ามีเวลาว่างขอแนะนำให้ไป อ.ปาย ดู แล้วให้แวะไปที่หมู่บ้านจีนยูนนานที่นักท่องเที่ยวไปจะต้องแวะไปทุกคน (กินขาหมูหมั่นโถ) ไปถามผู้บริหารหมู่บ้านดูว่าเค้าทำยังไงจากหมู่บ้านที่มีแต่ยาเสพติด ตอนนี้เป็นที่ท่องเที่ยว คนในหมู่บ้านมีรายได้กันทั่วหน้า ลองขึ้นไปจุดชมวิวหยุนไหล จากเนินเขาเตี้ยๆ แต่แปรสภาพไปหารายได้เข้าหมู่บ้านได้ ลองไปดู จังหวัดที่อ๊วกแล้วอ๊วกอีกกว่าจะถึง แต่ละท้องถิ่นย่อมมีดีของตัวเองครับ

ดังนั้น... ด้วยความเลิศของการปกครองแบบใหม่นี้... แต่ละ จังหวัดเลยต้อง มี ตำรวจ ทหาร เป็นของตนเอง..คอยป้องกันโจร จาก จังหวัดที่ จนกว่า...

- จะเดินทางข้ามจังหวัด ต้อง ของ VISA ป่าวครับ.... จะได้ดูฐานะการเงินก่อนว่าไม่เป็น โจรถึงให้เข้า...
- ชายแดน ระหว่างจังหวัดต้อง ล้อมรั้วป่าวครับ.... เพื่อกัน... แบบ US กับ Mexico

ระหว่าง คอยตั้งรับ... กับ แก้ที่ต้นเหตุ... อันไหนดีกว่ากัน.... :D

#39 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ใช่แนวคิดคุณตู้ จรัสพงษ์ สุรัสวดี หรือเปล่า

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#40 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:36

ผมเห็นด้วยกับแนวคิด เพราะจะคนในท้องถิ่นรักและหวงแหนท้องถิ่นตัวเองกันมากขึ้น
หวงแหนภาษีตัวเองมากขึ้น ซึ่งย่อมทำให้แนวคิดยอมรับการโกงลดน้อยลง
แต่โครงการใหญ่ๆเม็ดเงินเยอะๆก็คงจำเป็นต้องพึ่งพาส่วนกลาง

Edited by กรกช, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:37.

#41 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:39

ใช่แนวคิดคุณตู้ จรัสพงษ์ สุรัสวดี หรือเปล่า

ไม่ทราบนะครับ ไม่ทราบจริงๆ แต่ก่อนที่จะโดนคนบางคนพาออกทะเล ถึงขนาดต้องขอวีซ่าข้ามจังหวัดหรือต้องมีทหารเป็นของตนเอง(แสดงว่าไม่ได้อ่านตั้งแต่ต้น) แนวคิดนี้ คือการแบ่งอำนาจและการบริหารภาษีที่ชัดเจนระหว่ารัฐบาลกลางและท้องถิ่น เพื่อจะให้เกิดการพัฒนาแข่งขันกันทำให้ท้องถิ่นน่าอยู่ไม่ต้องรอทุกสิ่งทุกอย่างจากรัฐบาลกลาง ที่สำคัญไม่กระทบถึง สถาบันหลักของชาติ ศาลยุติธรรม ระบบยุติธรรม(ต้องปรับปรุงตรงตำรวจกับอัยการ) ความมั่นคง(เข้าใจมั๊ย) การคลัง การต่างประเทศ โครงสร้างพื้นฐานหลักและการตัดสินใจในทรัพยากรของชาติ(แต่ต้องให้ท้องถิ่นทีมีส่วนได้เสียร่วมด้วย)

#42 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:46

โดยหลักการ บริหารท้องถิ่น จำเป็นอย่างยิ่งนะครับ ที่ท้องถิ่นนั้น ๆ ต้องมีทรัพยากร อันเป็นที่ต้องการ หรือไม่ก็มี สินค้าอันเกิดจากภูมิปัญญา ที่เป็นที่ต้องการด้วยนะครับ

ลองยกตัวอย่าง ดินแดนที่แห้งแล้ง ก็จำเป็นต้องมีน้ำมัน หรือแร่ธาตุอื่น ดินแดนที่ไม่มีแหล่งแร่ธาตุ และเพาะปลูกก็ได้ผลผลิตที่ไม่ดี หรือไม่เพียงพอ ก็จำเป็น ต้องมีระดับของเทคโนโลยี หรือ ภูมิปัญญา ที่จะสร้างมูลค่าเพิ่มให้สินค้าตนเอง เป็นที่สนใจได้

เช่นที่ อิสราเอล ซึ่งสามารถพัฒนาสินค้าช่วยทำให้การเกษตรได้ผลดี ในที่แห้งแล้ง และยังสามารถขายเทคโนโลยีได้ด้วยครับ

แต่สำคัญ ประชากรต้องมีคุณภาพด้วยครับ ผมยังมองว่า คนไทย ยังไม่มีศักยภาพ เพียงพอที่จะแบ่งปันกันในจังหวัดของตนเอง ให้เท่าเทียมและทั่วถึงกันได้ จำเป็นต้องมีการพัฒนาคนก่อนครับ ไม่อย่างนั้นจะเป็น การสร้างให้เกิด กลุ่มคนที่จะแสวงหาประโยชน์ จากจังหวัดของตนเอง มาคอยควบคุมผลประโยชน์นะครับ

เริ่มแรก ควรเริ่มจากกระจายความเจริญไปยัง เมืองท่าที่สำคัญ และถ้าเมืองท่าเจริญแล้ว จึงค่อยกระจายไปตามจังหวัดที่ใกล้เคียง

ผมเห็นควรว่า ต้องรอไปก่อนครับ เรื่องการบริหารภาษีของท้องถิ่นตนเอง สำคัญต้องพัฒนาการศึกษา มาเป็นอันดับหนึ่งครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#43 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:21

โดยหลักการ บริหารท้องถิ่น จำเป็นอย่างยิ่งนะครับ ที่ท้องถิ่นนั้น ๆ ต้องมีทรัพยากร อันเป็นที่ต้องการ หรือไม่ก็มี สินค้าอันเกิดจากภูมิปัญญา ที่เป็นที่ต้องการด้วยนะครับ

ลองยกตัวอย่าง ดินแดนที่แห้งแล้ง ก็จำเป็นต้องมีน้ำมัน หรือแร่ธาตุอื่น ดินแดนที่ไม่มีแหล่งแร่ธาตุ และเพาะปลูกก็ได้ผลผลิตที่ไม่ดี หรือไม่เพียงพอ ก็จำเป็น ต้องมีระดับของเทคโนโลยี หรือ ภูมิปัญญา ที่จะสร้างมูลค่าเพิ่มให้สินค้าตนเอง เป็นที่สนใจได้

เช่นที่ อิสราเอล ซึ่งสามารถพัฒนาสินค้าช่วยทำให้การเกษตรได้ผลดี ในที่แห้งแล้ง และยังสามารถขายเทคโนโลยีได้ด้วยครับ

แต่สำคัญ ประชากรต้องมีคุณภาพด้วยครับ ผมยังมองว่า คนไทย ยังไม่มีศักยภาพ เพียงพอที่จะแบ่งปันกันในจังหวัดของตนเอง ให้เท่าเทียมและทั่วถึงกันได้ จำเป็นต้องมีการพัฒนาคนก่อนครับ ไม่อย่างนั้นจะเป็น การสร้างให้เกิด กลุ่มคนที่จะแสวงหาประโยชน์ จากจังหวัดของตนเอง มาคอยควบคุมผลประโยชน์นะครับ

เริ่มแรก ควรเริ่มจากกระจายความเจริญไปยัง เมืองท่าที่สำคัญ และถ้าเมืองท่าเจริญแล้ว จึงค่อยกระจายไปตามจังหวัดที่ใกล้เคียง

ผมเห็นควรว่า ต้องรอไปก่อนครับ เรื่องการบริหารภาษีของท้องถิ่นตนเอง สำคัญต้องพัฒนาการศึกษา มาเป็นอันดับหนึ่งครับ

ขอบคุณในความเห็นที่สร้างสรรค์ ขอแลกเปลี่ยนความเห็นดังนี้ครับ
1. ท้องถิ่นต้องมีทรัพยากรอันเป็นที่ต้องการ น่าจะเป็นทรัพยากรธรรมชาติที่ใช้แล้วหมดไป แต่สิ่งที่ผมเชื่อว่าแต่ละท้องถิ่นมีดีของตัวเองอยู่แล้วคือ ทรัพยากรที่แตกต่างกันต่างหาก กทม มีดีคือศูนย์รวมราชการ การศึกษาและธุรกิจ แต่อิสานถึงไม่ใช่เป็นศูนย์รวมแต่มีดีคือแรงงานและการเกษตรครับ ใต้ มีดีที่การท่องเที่ยว และ การเกษตร ประมง เหนือมีดีการท่องเที่ยวหน้าหนาว การเกษตร งานฝีมือเช่นงานไม้ อยุ่ที่ว่าคนแต่ละท้องที่มีศักยภาพในการทำให้เป็นประโยชน์และรักษาไว้ให้คนรุ่นต่อไปได้สักแค่ไหน
2. การกระจายความเจริญไปยังหัวเมืองต่างๆ ตอนนี้ก็น่าจะชัดเจน เหนือบนเชียงใหม่+เชียงราย เหนือล่าง พิษณุโลก+นครสวรรค์ อิสานบน ขอนแก่น+อุดร อิสานใต้ อุบล บุรีรัมย์ โคราชไม่ต้องพูดถึงเด่นอยู่แล้ว ใต้บนสุราษฎร์ ใต้ล่างสงขลา อันดามันภูเก็ต เห็นชัดเจนแล้วครับ ไม่นับ ชลบุรี พัทยา หัวหินนะครับ เค้าไปกันไกลแล้ว
3. คุณภาพของคนไทย อันนี้ 50-50 แต่ผมเชื่อว่าระบบเดิมใช้เงินส่วนกลางอย่างเดียว มันไม่ชัด เหมือนเงินจากกองกลาง ความรับผิดชอบต่างๆ โยนกันได้ อ้างกันได้ โกงกันง่าย ความรู้สึกไม่เหมือนเงินตัวเอง เอาเงินเพื่อนมาใช้ เจ๊งไม่ว่าไม่ใช่เงินข้า แต่ถ้าใช้ระบบวัดกันแต่ละท้องถิ่นจะได้เห็นๆ ว่าใครของจริงของปลอม
4. ความแตกต่างของแต่ละท้องถิ่น แน่นอนความเจริญอาจไม่เหมือนกัน ดังนั้นต่อไป อัตราภาษีของแต่ละถิ่นอาจไม่เหมือนกันแตกต่างกันตามความเจริญ บางท้องถิ่นอาจเก็บภาษีถูก ค่าครองชีพก็อาจถูกตามไปด้วย มหาวิทยาลัยดีๆอาจย้ายไปอยู่ อาจารย์ นักศึกษา สิ่งที่เกี่ยวข้องอาจย้ายตามไป อาจกลายเป็นเมืองการศึกษาที่มีรายได้ภาษีจากการศึกษาเป็นหลัก หรืออย่างภูเก็ต พัทยา หัวหิน มีรายได้จาการท่องเที่ยวเป็นหลัก ภาษีอาจแพงเพราะอาจต้องใช้ทรัพยากรที่ซื้อจากที่อื่นมาก รายละเอียดพวกนี้ต้องปรับปรุงให้เหมาะสมกับแต่ละท้องถิ่น
5. แน่นอนครับการศึกษาเราต้องพัฒนา แต่ผมเชื่อในระบบ เรียนไป ทำไป ปรับปรุงไป เพื่อหาความเหมาะสม รอไม่ไหวแล้วครับ
6. ต่อไปเราไม่ต้องแคร์กับคำพูดที่ว่า "จังหวัดไหนเลือกเราจะได้รับการดูแลเป็นพิเศษ" เพราะ ภาษีพวกเรา เงินพวกเรา เอ็งไม่เกี่ยว

#44 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24

ดังนั้น... ด้วยความเลิศของการปกครองแบบใหม่นี้... แต่ละ จังหวัดเลยต้อง มี ตำรวจ ทหาร เป็นของตนเอง..คอยป้องกันโจร จาก จังหวัดที่ จนกว่า...

- จะเดินทางข้ามจังหวัด ต้อง ของ VISA ป่าวครับ.... จะได้ดูฐานะการเงินก่อนว่าไม่เป็น โจรถึงให้เข้า...
- ชายแดน ระหว่างจังหวัดต้อง ล้อมรั้วป่าวครับ.... เพื่อกัน... แบบ US กับ Mexico

ระหว่าง คอยตั้งรับ... กับ แก้ที่ต้นเหตุ... อันไหนดีกว่ากัน.... :D

สงสัยเห็นไต จะไม่เคยศึกษาเรื่องนี้ซินะ ยกตัวอย่างไม่เข้าท่าเลยหน่ะ Mexico กับ USA มันคนละประเทศกัน ทำคุณไม่ยกตัวอย่าง ติดๆกันอย่าง รัฐแอริโซน่า กับ แคลิฟอรเนียร์หว้า 2 รัฐนั้นมันมีรั้วมั้ยหล่ะ

ปกติถ้ายกฐานะการปกครองส่วนท้องถิ่นขึ้นมาใกล้เคียงคำว่าเป็นมลรัฐ เขาจะไม่ให้มีกำลังทหาร แต่มีตำรวจท้องถิ่นได้ เพราะตำรวจหน้าที่หลักเขาคือ รักษาความสงบสุขในท้องที่ ถ้าอะไรที่เกี่ยวกับส่วนรวมมากหน่อย ก็ให้ตำรวจส่วนกลางไปทำ

ไม่พูดเรื่องตำรวจดีกว่าเดี๋ยวมันจะยาว :angry:

เอาเป็นว่าเห็นไต กลับดูเรื่องนี้ใหม่ดีกว่านะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน