Jump to content

- - - - -

คำพูดคมๆของ 'ยิ่งลักษณ์' ในเวที Bali Democracy Forum (BDF) ที่อินโดนีเซีย

• Please log in to reply
59 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:13

เหตุผลที่ผมคิดว่านายกพูดได้ดีที่สุด เพราะคนอื่นพูดถึงประชาธิปไตยในเชิงอุดมคติของตนเองมากเกินไป แต่นายกไทยพูดถึงประชาธิปไตยที่ยึดหลักกฎหมายหรือ Rule of Law มันมีหลักการและจับต้องได้มากกว่าผู้นำท่านอื่นนะครับ ทีอย่างงี้ สมเกียรติ อ่อนวิมล หายหัวไปไหน ไม่เห็นออกมาวิจารณ์นายกตอนพูดได้ดีๆแบบนี้บ้างเลย :P

Rule of Law

๑)กฎหมายจะต้องบังคับเป็นการทั่วไปกับบุคคลทุกคน ไม่เว้นแม้แต่องค์กรเจ้าหน้าที่ของรัฐ
๒)กฎหมายจะต้องได้รับการประกาศใช้อย่างเปิดเผย
๓)กฎหมายจะต้องได้รับการตราขึ้นให้มีผลบังคับไปในอนาคต ไม่ใช่ตราขึ้นเพื่อใช้บังคับย้อนหลังไปในอดีต
๔)กฎหมายจะต้องได้รับการตราขึ้นโดยมีข้อความที่ชัดเจน เพื่อหลีกเลี่ยงมิให้เกิดการบังคับใช้ที่ไม่เป็นธรรม
๕)กฎหมายจะต้องไม่มีข้อความที่ขัดแย้งกันเอง
๖)กฎหมายจะต้องไม่เรียกร้องให้บุคคลปฏิบัติในสิ่งที่ไม่อาจเป็นไปได้
๗)กฎหมายต้องมีความมั่นคงตามสมควร แต่ก็จะต้องเปิดโอกาสให้แก้ไขให้สอดคล้องกับสภาพของสังคมที่เปลี่ยนแปลงไปได้
๘)กฎหมาย ที่ได้รับการประกาศใช้แล้วจะต้องได้รับการบังคับให้สอดคล้องต้องกัน กล่าวคือต้องบังคับการให้เป็นไปตามเนื้อหาของกฎหมายที่ได้ประกาศใช้แล้วนั้น

คุณ jagger จะเห็นว่า ใครจะพูดได้ดีหรือไม่ นั่นเป็นรสนิยมส่วนตัว

ผมไม่ขอแย้งหรอกครับ เพราะคนเรา มีพี้นฐาน ต่างกัน เป็นธรรมดา

แล้ววันนี้ ผู้ที่คุณ jagger อ้างว่าพูดได้ดี

ทำได้ดีตามที่พูดแล้วหรือยัง

ผมเห็นคุณ jagger ไม่ได้ท้วง หรือทวงถาม หลักการ

Rule of Law ทีตัวเองยกขึ้นมา

คุณjagger จะเห็นขัดแย้งกับใคร ก็เห็นไปตามใจปรารถนาเถอะ
แต่ อย่าเห็นขัดแย้งกับหลักการของตัวเองเลยครับ

คุณ jagger ตระบัดสัตย์

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#52 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:19

เคยได้ยินอาชีพรับจ้างกรี๊ด

ไปคอยกรี๊ดตามรายการเกมโชว์ทีวี

เดี๋ยวนี้มีรับจ้างกรี๊ดให้นางยกด้วย ^_^
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#53 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:24

เหตุผลที่ผมคิดว่านายกพูดได้ดีที่สุด เพราะคนอื่นพูดถึงประชาธิปไตยในเชิงอุดมคติของตนเองมากเกินไป แต่นายกไทยพูดถึงประชาธิปไตยที่ยึดหลักกฎหมายหรือ Rule of Law มันมีหลักการและจับต้องได้มากกว่าผู้นำท่านอื่นนะครับ ทีอย่างงี้ สมเกียรติ อ่อนวิมล หายหัวไปไหน ไม่เห็นออกมาวิจารณ์นายกตอนพูดได้ดีๆแบบนี้บ้างเลย :P

แน่ใจหรือว่านาโย้ะพูดได้ขนาดนี้ พูดแบบนกแก้วไม่ว่า

ฝากผ่านคุณกบ ถามคุณ jagger ว่า นางยกของคุณทราบ

ความแตกต่างของคำว่า practicle vs principle of The rule of Law มั้ย

วานตอบที เอาความคิดของคุณก็ได้ เพราะเห็นคุณชาบูคำว่าประชาธิปไตยเหลือเกิน

อธิบายแค่ หลักการของคำง่ายๆ สองคำ นี่ให้หน่อยสิคะ

ขอบคุณล่วงหน้า

#54 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:28

แถวนี้ เถื่อนจริงๆ ๕๕๕

#55 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:05

สุนทรพจน์ - พูดได้ FLOOR FLOOR มาก ไม่มีอะไรจับใจ เปิดตำราพูด ไม่มีการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวในเชิงลึก

คำแปล - แปลยังไงวะ พูด พื้นๆ แปลไปได้ ผนัง เพดาน พร้อมตกแต่ง

อยากรู้ว่าสุนทรพจน์ที่ดีเป็นยังไง ไปนี่เลย Jagger

http://www.guardian....peech-full-text

#56 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:07

วัฏจักรชีวิต Jagger

1. แปะ

2. อวย

3. แปะ

4. อวย

ชอบ ชอบ ชอบ

ต่อไปผมจะเรียกโปกว่า "โปกอวยแปะ" ดีมั้ยครับท่านฮิฯ :P

ดิทเพิ่ม
ต๊าย..เจอเด็ดอีกแล้วฮ่า

เคยได้ยินอาชีพรับจ้างกรี๊ด

ไปคอยกรี๊ดตามรายการเกมโชว์ทีวี

เดี๋ยวนี้มีรับจ้างกรี๊ดให้นางยกด้วย ^_^

ต่อไปพวกแดงตามบอร์ด อวยอีปูกะจู้ทั่วราชอาณาจักร
ป๋มจะเรียกว่าพวก "รับจ้างกรี๊ด" ดีมั้ยฮ้า ท่านชารีฟ (ฟ้าจรดทรายอ๊ะป่าวนี่?)

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10.

gladiator 1.jpg

#57 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:46

แถวนี้ เถื่อนจริงๆ ๕๕๕

คุณพิ้ง ใจร้ายยยยยยยยยยยยยยยย.................

กะว่าจะเอา jagger ให้หมดอนาคตเลยเหรอครับ

ไม่เลี้ยงไว้ดูเล่น สร้างความบันเทิง มั่งเหรอครับ....

พวก "แมงดาแดง" ยิ่งมีน้อย ๆ อยู่ด้วยใน สรท. :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#58 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:00

นายกรัฐมนตรีย้ำประชาธิปไตยมีทั้งความเหมือนและความต่าง

ประชาธิปไตย แบบเสื้อแดง ฐานเสียงปูคร่า ....

#59 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:04

พูดจริงๆ นะครับ จากก้นบึ้งของหัวใจเลย

ในคราวแรก ที่ได้ยินข่าวว่า "เธอ" จะมาเป็น "ว่าที่นายกฯ"

ก็มีความรู้สึกส่วนตัวเลยว่า "เธอจะไหวเหรอ??"

พอหลังจากได้รับเลือก(จากพวก "แมงดาแดง") และ ได้รับการแต่งตั้ง

ก็มีความรู้สึกออกมาอีกว่า "ช่างม่ง....(ก็ฝั่งเราแพ้นี่หว่า)ลองดูก็ได้ว๊ะ...!!!"

เวลาผ่านมาหลังจาก "เธอ" เดินทางไปโชว์วิสัยทัศน์ ต่อสาธารณะชน

ก็บังเกิดให้มีความรู้สึก "สงสารเธอจับขั้วหัวใจ" ขึ้นมาทันทีว่า

"นช.ทักษิณ แม่งโคตรเหี้เลย เอาน้องสา่วแม่งมาฆ่าแท้ๆ!!!"

แต่เมื่อเวลาผ่านมา 1 ปี แบบไม่มีผลงานใดๆ ที่เป็นชิ้นเป็นอันของ "เธอ" นอกจาก

"เดินสาย ถ่ายรูป เปิดงานอีเว้นท์ต่างๆ ( โดยอีไม่เว้น )"

หลังจากเห็นรูปถ่าย ท่าทาง ต่างๆ ของ "เธอ" เท่านั้นแหล่ะครับ

ทำให้ผมลืมความคิดแบบที่เคยมีมาในช่วงก่อนหน้านี้หมดสิ้นเลย และ ตอนนี้ความคิดผมมีแค่ว่า

"หญิงวัย 40 กลางๆ ที่เป็นผู้นำของชาติ ทำไมถึงได้ทำท่าทาง ดัดจริต กระแดะ และ ตอแหล ได้ขนาดนี้ว๊ะเนี่ย!!!"

ขอบคุณครับที่ทนอ่านความในใจของผม -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#60 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:38

ต้องยอมรับจริงๆนะว่านายกหญิงหน้าตาดีจริงๆ :lol: :lol: เรื่องอื่นช่าางมัน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน