Jump to content

- - - - -

==กรณี รมว.กลาโหมปลดอภิสิทธิ์ กฤษฎีกาเคยยืนยันไม่มีกฎหมายรองรับ==

สุกำพล ปลด อภิสิทธิ์

• Please log in to reply
473 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

*
POPULAR

==กรณี รมว.กลาโหมปลดอภิสิทธิ์ กฤษฎีกาเคยยืนยันไม่มีกฎหมายรองรับ==

ตามที่ พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รมว.กลาโหม มีคำสั่งปลด คุณอภิสิทธิ์
ออกจากราชการย้อนหลังเมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2555 ที่ผ่านมา โดยระบุ
ให้มีผลตั้งแต่ 2 มิ.ย.31 เป็นต้นไป ตามคำสั่งกลาโหมที่ 1163/2555 เรื่อง
ให้ปลดนายทหารสัญญาบัตรออกจากราชการ ผมตรวจสอบแล้วพบประเด็น
น่าสนใจและอาจเป็นเรื่องใหญ่ต่อไป เลยมาโพสให้พวกเราที่บอร์ดเสรีไทย
ได้ลองพิจารณากันครับ ^_^

...

จากการตรวจสอบ นอกจากเรื่อง คำสั่งกลาโหมที่ 1163/2555 ระบุตำแหน่ง
ต่อท้ายลายเซ็น พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต มีข้อความสาระสำคัญเป็นเท็จ
โดยระบุเป็น "รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม" ตามที่หลายคนทราบกันอยู่แล้ว
ที่น่าสนใจกว่าคือ...

คำสั่งดังกล่าวระบุให้มีการปลดคุณอภิสิทธิ์ออกจากราชการย้อนหลังไปถึงวันที่
2 มิ.ย.31
ทั้งที่คุณอภิสิทธิ์ได้ลาออกจากราชการไปแล้วโดยกระทรวงกลาโหม
ได้มีคำสั่งที่ 270/32 ลง 12 เม.ย.32 เรื่องให้นายทหารออกจากประจำการ โดย
ให้คุณอภิสิทธิ์ออกจากประจำการตามที่ขอลา เป็นนายทหารกองหนุนมีเบี้ยหวัด
สังกัด บก.จทบ.ก.ท. มีผลตั้งแต่วันที่ 2 เม.ย.32 คำสั่งของ พล.อ.อ.สุกำพล
เมื่อวันที่ 8 พ.ย.55 จึงเป็นการสั่งปลดนายทหารออกจากราชการทั้งที่ได้ลาออก
จากราชการไปแล้ว

จากการตรวจสอบ มีกรณีคล้ายกันนี้ในคดีทุจริตประมูลคลื่นวิทยุ FM 94.5
ซึ่งคณะกรรมการ ป.ป.ช.มีมติว่า พล.อ.นิพนธ์ ธีระพงษ์ อดีตเจ้ากรมการ-
ทหารสื่อสาร ขณะรับราชการในสังกัดกองทัพบกเป็นความผิดทางวินัยอย่าง
ร้ายแรง ฐานทุจริตต่อหน้าที่ราชการ และฐานประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง
แต่มีปัญหาคือขณะที่ ปปช.มีมตินั้น พล.อ.นิพนธ์ เกษียณอายุราชการไปแล้ว
(เพื่อไม่ให้เสียหายต่อ พล.อ.นิพนธ์ ต้องขอเน้นว่า คดีนี้ต่อมาเมื่อต้นปี 2554
ศาลอาญาได้มีคำพิพากษาให้ยกฟ้อง พล.อ.นิพนธ์ เนื่องจากไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง
กับการกระทำผิด)

คดีของ พล.อ.นิพนธ์ ดังกล่าว กระทรวงกลาโหมได้ส่งเรื่องให้คณะกรรมการ
กฤษฎีกาวินิจฉัยถึง 2 ครั้งในปี 2551 และ 2553 ใน 2 ประเด็นคือ การปลด
ออกจากราชการ และ การถอดยศทหาร ซึ่งคณะกรรมการกฤษฎีกาทั้ง 2 ชุด
ยืนยันประเด็น การปลดออกจากราชการ ไปในทางเดียวกันคือ...

....

=ปี 2551=
"การปลดข้าราชการทหารออกจากประจำการ จะต้องเป็นข้าราชการทหาร
ที่ประจำการอยู่ หากพ้นจากราชการแล้วก็ไม่อาจปลดออกจากประจำการได้
โดยสภาพ"

=ปี 2553=
"กระทรวงกลาโหมไม่มีอำนาจที่จะปลด พลเอกนิพนธ์ฯออกจากประจำการ
ภายหลังจากที่ พลเอกนิพนธ์ฯได้ออกจากประจำการไปแล้ว"

"เมื่อพิจารณาพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497 พระราชบัญญัติ
ระเบียบข้าราชการทหาร พ.ศ. 2521 พระราชบัญญัติว่าด้วยวินัยทหาร
พุทธศักราช 2476 ข้อบังคับกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการบรรจุ ปลด ย้าย เลื่อน
และลดตำแหน่งข้าราชการกลาโหม พ.ศ.2502 มติสภากลาโหมในการประชุม
ครั้งที่ 3/07 เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2507 ประกอบกับคำสั่งกองทัพบก ที่
176/2508 ลงวันที่ 10 มิถุนายน 2508 เรื่องการหมุนเวียนกำลังพลที่กำหนด
เหตุแห่งการปลดออกจากประจำการแล้ว ไม่พบว่ามีบทบัญญัติกำหนดให้
ผู้บังคับบัญชามีอำนาจปลดทหารผู้กระทำผิดวินัยออกจากประจำการได้
ในกรณีที่ทหารผู้นั้นออกจากราชการไปแล้ว

ยกเว้นกรณีตามข้อ 5 และข้อ 7 แห่งข้อบังคับกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการ
สั่งให้ข้าราชการทหารพักราชการ พ.ศ.2528 ที่ให้ผู้บังคับบัญชามีอำนาจ
สั่งพักราชการ ข้าราชการทหารผู้ถูกฟ้องคดีอาญาหรือถูกกล่าวหาว่ากระทำ
ผิดอาญา ตลอดเวลาที่คดียังไม่ถึงที่สุดหรือตลอดเวลาที่พิจารณาสอบสวน
ซึ่งหากปรากฏภายหลังว่าข้าราชการทหารผู้นั้นได้กระทำความผิด ให้ผู้บังคับ
บัญชามีอำนาจสั่งให้ออกจากราชการโดยไม่มีเบี้ยหวัดบำเหน็จบำนาญโดย
ให้สั่งให้ออกตั้งแต่วันสั่งพักราชการได้"

....

ดังนั้นการที่ พล.อ.อ.สุกำพล สั่งปลดคุณอภิสิทธิ์โดยอ้างอิงว่า อาศัยอำนาจ
ตาม ข้อบังคับกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการบรรจุ ปลด ย้าย เลื่อน และลด
ตำแหน่งข้าราชการกลาโหม พ.ศ.2502 ซึ่งคณะกรรมการกฤษฎีกาเคยวินิจฉัย
ชัดเจนในปี 2553 ว่า "ไม่พบว่ามีบทบัญญัติกำหนดให้ผู้บังคับบัญชามีอำนาจ
ปลดทหารผู้กระทำผิดวินัยออกจากประจำการได้ในกรณีที่ทหารผู้นั้นออกจาก
ราชการไปแล้ว" จึงน่าติดตามอย่างยิ่งว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไปนะครับ... ^_^

....

ลิงค์ข่าวอ้างอิงเรื่องที่เกี่ยวข้องจากเว็บมติชน และผู้จัดการ

"กลาโหม"พิลึก!ป.ป.ช.ฟัน"พลเอก"ทุจริตประมูลวิทยุทหาร เงื้อง่าค้าง7ปี
"กฤษฎีกา"ชี้ถอดยศได้เลย : วันที่ 27 กันยายน พ.ศ. 2553
http://www.matichon....594133&grpid=10

กห.รับลูกกฤษฎีกา เล็งถอดยศ"พลเอก"คดีร่วมเครือจีเอ็มเอ็มฯทุจริตเช่าวิทยุ-
"พันเอก"ก๊วนเดียวกันโดนแล้ว : วันที่ 05 ตุลาคม พ.ศ. 2553
http://www.matichon....272203&catid=17

ยกฟ้อง “เจ๊ฉอด” ฮั้วประมูลคลื่น 94.5 ไร้ความผิด!
http://www.manager.c...D=9540000072063

....

คำสั่งกระทรวงกลาโหม ให้ปลด ร.ต.อภิสิทธิ์ ออกจากราชการ ลงนามโดย พล.อ.อ.สุกำพล
(ระบุตำแหน่ง รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม) ซึ่งตีพิมพ์เผยแพร่โดยหนังสือพิมพ์ข่าวสด

Edited by jerasak, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:14.

== การเมืองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ==

#2 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:53

สุกำ....

#3 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:56

คำสั่งที่มีการเซ็นต์อาจจะไม่มีผล เนื่องจาก รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม
ไม่มีในสาระบบของประเทศไทย หรือมีการทำเอกสารผิด เพื่อตัวเองจะรอด
จากการร้องเรียนศาลปกครอง ป้องกันการติดคุกรึเปล่า ถ้าคำสั่งมิชอบ หรือเอาใจเสื้อแดงที่โง่เหมือนควายนั้นเอง

#4 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:02

*
POPULAR

เพิ่มเติมสำหรับท่านที่อาจสงสัยว่าทำไมกรณี k.ยงยุทธ วิชัยดิษฐ อดีต รมว.มหาดไทย
ถึงถูกสั่งปลดย้อนหลังได้ทั้งที่ก็ได้ออกจากราชการไปก่อนแล้ว

จากการตรวจสอบ เรื่องนี้มีกฎหมายรองรับคือ

ระเบียบ ก.พ. ว่าด้วยวันออกจากราชการของข้าราชการพลเรือนสามัญ พ.ศ.2554
http://www.phrae.go....les550209-8.pdf

...

ข้อ 14 ในกรณีที่ผู้ซึ่งจะต้องถูกสั่งลงโทษปลดออกหรือไล่ออกจากราชการ
ได้ออกจากราชการไปก่อนแล้วเพราะถูกสั่งลงโทษปลดออกหรือไล่ออก
หรือถูกสั่งให้ออกจากราชการในกรณีอื่น หรือได้รับอนุญาตให้ลาออกจาก
ราชการ ให้สั่งปลดออกหรือไล่ออกย้อนหลังไปถึงวันที่ออกจากราชการ
ไปแล้วนั้น

ข้อ 15 ในกรณีที่ผู้ซึ่งจะต้องถูกสั่งลงโทษปลดออกหรือไล่ออกจากราชการ
ได้พ้นจากราชการตามกฎหมายว่าด้วยบำเหน็จบำนาญข้าราชการไปก่อนแล้ว
ให้สั่งปลดออกหรือไล่ออกย้อนหลังไปถึงวันสิ้นปีงบประมาณที่ผู้นั้นมีอายุครบ
หกสิบปีบริบูรณ์ หรือวันที่ผู้นั้นพ้นจากราชการตามกฎ ก.พ. ออกตามมาตรา
108 แล้วแต่กรณี

...

ดังนั้นจะยกกรณี k.ยงยุทธ มาเปรียบเทียบกรณีสั่งปลด k.อภิสิทธิ์ ไม่ได้ครับ ^_^

Edited by jerasak, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:03.

== การเมืองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ==

#5 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

คุกตอนแก่ :D

#6 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

กรณีนี้ถือเป็นเอกสารแบบไหนคะ

#7 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:08

ผมว่า..ไอ้หมีแพนด้ามันมั่นใจ...ตามที่ลูกน้องมันแนะนำน๊ะ..
งานนี้..สงสัยจังว่า...จะโดนลูกน้อง (ทบ)...วางยาไอ้หมีแพนด้าหรือเปล่า..
หรือว่า...จะเป็น ตท.10 คนที่ 2 ต่อจากไอ้แม้ว...ที่จะได้เข้าไปนอนในคุก..

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#8 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:09

กรรมของโอ๋ สมควรให้ รด ปี3 (เรืยน รด จริงป่าว) เบิร๋์ดกระโหลก 3 time

#9 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

ต้องขอโทษด้วยครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจคำถามจริงๆ
รบกวนถามใหม่ได้ไหมครับ ^_^!

#10 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

คุณจีรศักดิ์ หายไปนานเลยค่ะ :D

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#11 overtherainbow

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:17

ต้องขอโทษด้วยครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจคำถามจริงๆ

เอกสารคำสั่งปลดมาร์คค่ะ ถือเป็นเอกสารแบบไหนคะ เอกสารปลอม ชำรุด หรือ เอกสารที่นำไปใช้ไม่ได้ คือไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีเหมือนกันค่ะ

#12 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:24

คราวนี้ลองมาดูรายละเอียดข้อกฎหมายที่ พล.อ.อ.สุกำพล ระบุอ้างอิงการใช้อำนาจ
ปลดคุณอภิสิทธิ์นะครับ

....

ข้อบังคับกระทรวงกลาโหมว่าด้วยการบรรจุ ปลด ย้าย เลื่อน และลดตำแหน่งข้าราชการกลาโหม พ.ศ.2502
http://dop.rta.mi.th...ticle/267/1.pdf

หมวด 1 การบรรจุ และปลด

ข้อ 4 ผู้มีอำนาจสั่งบรรจุบุคคลเข้ารับราชการและสั่งปลดข้าราชการกลาโหมออกจากราชการคือ

(2) ตำแหน่งชั้นสัญญาบัตร รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นผู้สั่งเว้นแต่ตำแหน่ง
ตั้งแต่ชั้นผู้บัญชาการกองพล ผู้บังคับการกองเรือ ผู้บัญชาการกองพลบิน หรือเทียบเท่าขึ้นไป
พระมหากษัตริย์จะได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ แต่ถ้าเป็นการให้ออกจากราชการเนื่องจากการ
ลาออกหรือเนื่องจากเหตุครบเกษียณอายุตามกฎหมายว่าด้วยบำเหน็จบำนาญข้าราชการ รัฐมนตรี
ว่าการกระทรวงกลาโหมเป็นผู้สั่ง

....

ประเด็นที่น่าพิจารณาคือ "ข้าราชการกลาโหม" ตาม หมวด 1 ข้อ 4(2) หมายความว่าอย่างไร
ผมไปพบแบบตรงๆ ในข้อบังคับกระทรวงกลาโหม ปี 2499 ( ซึ่งออกก่อนข้อบังคับปี 2502
ที่ พล.อ.อ.สุกำพล นำมาอ้างอิง 3 ปี )

ข้อบังคับกระทรวงกลาโหมว่าด้วยข้าราชการกลาโหมกับการเมือง พ.ศ.๒๔๙๙
http://omd.mod.go.th...l/political.htm

ข้อ ๔ ข้าราชการกลาโหมตามข้อบังคับนี้หมายความว่า
(๑) ข้าราชการประจำการในสังกัดกระทรวงกลาโหม ทั้งทหารและพลเรือน เว้นแต่ข้าราชการประเภทการเมือง
(๒) นักเรียนทหาร
(๓) ทหารกองประจำการ
(๔) ลูกจ้างและคนงานสังกัดกระทรวงกลาโหม ทั้งจ้างประจำและจ้างชั่วคราว

.......

ถ้าอ้างอิงตามข้อบังคับปี 2499 ก็ชัดเจนว่า ข้าราชการกลาโหม เป็นข้าราชการประจำการ
ไม่รวมไปถึงอดีตข้าราชการที่ออกจากราชการไปแล้วนะครับ ^_^

Edited by jerasak, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:25.

#13 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:29

*
POPULAR

เอกสารคำสั่งปลดมาร์คค่ะ ถือเป็นเอกสารแบบไหนคะ เอกสารปลอม ชำรุด หรือ เอกสารที่นำไปใช้ไม่ได้ คือไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีเหมือนกันค่ะ

ไม่ใช่เอกสารปลอมหรือชำรุดครับ ที่พอใกล้เคียงคือ เอกสารที่นำไปใช้ไม่ได้
ถ้าให้เป็นทางการหน่อยอาจเรียกว่า คำสั่งที่ไม่มีผลบังคับทางกฎหมาย ครับ

#14 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:31

คุณจีรศักดิ์ หายไปนานเลยค่ะ :D

แวะมาได้ไม่นาน เดี๋ยวก็ต้องไปทำธุระต่อแล้วครับ
ถ้ายังไงดึกๆ คงแวะมาดูกระทู้อีกที ^_^

#15 overtherainbow

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:32

ไม่ใช่เอกสารปลอมหรือชำรุดครับ ที่พอใกล้เคียงคือ เอกสารที่นำไปใช้ไม่ได้
ถ้าให้เป็นทางการหน่อยอาจเรียกว่า คำสั่งที่ไม่มีผลบังคับทางกฎหมาย ครับ

เหมือนจะตั้งใจนะคะ
เพราะเนื้อหาก็ไม่มีผลอยู่แล้ว ยังจะเอกสารไม่สมบูรณ์อีก
เหมือนจะเอามาร์คไปศาลโลกรึปล่าวคะ

#16 great

great

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:33

ปลดเขาแล้ว ก็ยังให้เขาเป็นนายทหารกองหนุน ยังมาปากดีว่าเขาหนีทหาร เอาสมองส่วนไหนมาคิด มาพูด

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#17 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:41

การปลดเป็นเรื่องรอง เป้าหมายหลักคือให้หลุดจากตำแหน่งผู้นำฝ่ายค้าน และ สส.บัญชีรายชื่ออันดับของพรรค ปชป. เพื่อจะแก้เกมการอภิปรายไม่ไว้วางใจ และที่สำคัญคือการลดความน่าเชื่อถือของผู้นำฝ่ายค้าน หรือที่คนไทยเราชอบใช้คำว่า "ดิสเครดิต"

#18 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

เมื่อเอกสารพิมพ์ รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม อย่างนี้มันก็เหมือนเอกสารฉบับนี้ใช้ไม่ได้ใช่หรือเปล่าครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#19 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:44

ปลดเขาแล้ว ก็ยังให้เขาเป็นนายทหารกองหนุน ยังมาปากดีว่าเขาหนีทหาร เอาสมองส่วนไหนมาคิด มาพูด

หนีทหารเพื่อเป็นทหาร ปลดทหารเพื่อเป็นทหาร ก็คงประมาณนี้ --"

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#20 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:48

ผมว่างานนี้
คนในกลาโหมคงห้ามแล้ว และแกไม่ฟัง สั่งเองพิมพ์เอง ฯลฯ เลยละ

ไม่งั้นไม่ตกหล่นเยอะขนาดนี้

#21 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:02

แวะไปโพส copy ลงที่ oknation มาครับ

http://www.oknation....2/11/10/entry-1

พอดีมีธุระต้องไปทำต่อ ถ้ายังไงตอนดึกๆ
คงได้แวะมาดูกระทู้อีกที

ฝากพวกเราคุยกันไปก่อนนะครับ ^_^

Edited by jerasak, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:05.

#22 great

great

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:04

#19 nunoi
ขาประจำ

ตอบ วันนี้, 15:44
great, on 10 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2555 - 15:33, said:

หนีทหารเพื่อเป็นทหาร ปลดทหารเพื่อเป็นทหาร ก็คงประมาณนี้ --"

................................................................................,.....,,..,...,,.,,,,,,,,,,,,,,,

คนที่เขาตั้งใจหนีทหาร. ไม่มีใครอยากเป็นทหารแน่นอน. แต่ทำไมนายอภิสิทธิ์ยอมเอาตัวเองไปเป็นทหาร แสดงให้เห็นว่าเขาไม่หนีทหารแน่ๆ. ตระกูลผมมีคนเป็นทหารเกณฑ์(เฉพาะผู้ชาย)เกือบทุกคน ยังแอบภูมิใจลึกๆกับคุณอภิสิทธิ์ ผิดกับรัฐมนตรีทรวงกลาโหมคนนี้. เหมือนกับคนที่ไม่ใช่ทหาร

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#23 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:15

คุณจีคิดว่า ไอ้สุกำ... มันจะจบแบบไหน ...?

แต่คดีไอ้ตู่ นี่น่าจะจบแบบนายแพทย์ เปรมศักดิ์

จะว่าไปแล้ว ไอ้สุกำ... นี่โง่ แต่อวดฉลาด มันน่าจะจบลำเค็ญกว่านี้

เอาให้อาน รับใช้นายไม่ดูตาม้าตาเรือ :angry:

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#24 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24

วันนี้ เห็นมีแต่ ข่าวสด กับมติชิน
พาดหัวเรื่องปลดยศ อภิสิทธิ์

เรื่องใ่หญ่น่าดูนะนั่น

#25 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:28

ถึงแม้เอกสารนี้จะไม่มีผลบังคับใดๆทางกฎหมาย แต่ ไปทำให้เขาเสียชื่อเสียง ระวังถูกฟ้องเรียกค่าเสียหาย แถม คุก น่ะ มาตรา 157 เพราะเป็นเจ้าพนักงานปฎิบัิติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด สงสัย จะติดคุกตอนแก ซักล่ะบ้าง

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:53

ขอบพระคุณท่านจีระศักดิ์มากครับ
ขนาดมีธุระยุ่งยังอุตส่าห์ค้นข้อมูลโดยละเอียดมาให้ความกระจ่างกับเพื่อนสมาชิก
ชู 2 นิ้ว.gif

gladiator 1.jpg

#27 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:15

*
POPULAR

จากผลงานที่ผ่านๆมา

ทรท.ถูกยุบ
พปช.ถูกยุบ
สมัครโดนเด้งจากตำแหน่ง
ทักษิณโดนยึดทรัพย์และอีกๆหลายคดี

ผมจึงเชื่อมั่นใจมากกกกกกกับทีมกฏหมายของพรรคเพื่อไทยคร้าบบบ ฉะนั้น สุกำพลสู้ๆ :lol: :lol:

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#28 son

son

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:21

ฟันธง....ล่วงหน้า..รอลงอาญา........หึหึ................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#29 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:26

ฟันธง....ล่วงหน้า..รอลงอาญา........หึหึ................

และก็...อาจจะ...ตายแแบบเดียวดาย....อย่างสมัคร...หึ...หึ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#30 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:27

รอลงอาญารมตทรวงกลาโหม ? :lol: :lol:

ยุคโจรเผาบ้านเผาเมืองปกครองประเทศมีอะไรฮาๆทุกวัน อีกหน่อยคงบอกทำไปเพราะเเค่หยอกฝ่ายค้านเล่น

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#31 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:30

สวัสดีครับคุณ jerasak ไม่มาน๊านนน นาน เลยนะครับเนี่ย ยินดีที่เจอกันอีกพร้อมข้อมูลดีๆอีกเช่นเคย

#32 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:30

คำสั่งที่มีการเซ็นต์อาจจะไม่มีผล เนื่องจาก รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม
ไม่มีในสาระบบของประเทศไทย หรือมีการทำเอกสารผิด เพื่อตัวเองจะรอด
จากการร้องเรียนศาลปกครอง ป้องกันการติดคุกรึเปล่า ถ้าคำสั่งมิชอบ หรือเอาใจเสื้อแดงที่โง่เหมือนควายนั้นเอง

ถึงจะจงใจทำเอกสารผิดก็แล้วแต่ แต่ความผิดปรากฏแล้วซีครับ คงต้องยอมรับสภาพแห่งการจะเกิดขึ้นของเหตุการณ์ตามมาโดยไม่มีข้อยกเว้นละครับ

#33 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:01

ถึงแม้เอกสารนี้จะไม่มีผลบังคับใดๆทางกฎหมาย แต่ ไปทำให้เขาเสียชื่อเสียง ระวังถูกฟ้องเรียกค่าเสียหาย แถม คุก น่ะ มาตรา 157 เพราะเป็นเจ้าพนักงานปฎิบัิติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด สงสัย จะติดคุกตอนแก ซักล่ะบ้าง

จริงๆ ไม่น่าเรียกว่าคำสั่งครับ น่าจะเรียกว่า คำด่า
เพราะดูแล้วไม่เห็นจะมีผลให้ใครปฏิบัติอะไร ตามลักษณะของ "คำสั่ง"
คือพฤติกรรมของทรวงกลาโหมนี่ ก็ไม่ต่างกับ ไอ้คางคก เด็ดพี่ หรือ จิรายุ วันๆ ก็ปั้นเรื่องด่า
น่าโดนหมิ่นประมาท มากกว่าใช้อำนาจโดยมิชอบ

แต่จะฟ้องทรวงกลาโหมก็ไม่รู้สำนักงานอยู่ไหน รู้จักแต่กระทรวงกลาโหม

ปล. เวลาเขียนข่าวให้ถูก ต้องเป็นแบบนี้
ทรวงกลาโหมได้มีคำสั่งปลดอภิสิทธิ์จาก ทหารกองเกิน ให้ไปเป็น ทหารกองเกิน
ขณะเดียวกันก็ได้มีคำด่า ให้อภิสิทธิ์เลื่อนขั้น จากผู้บริสุทธิ์ เป็น ผู้ทุจริตอย่างร้ายแรง

อิอิ

Edited by Et tu Brute?, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12.

It's us against the world

#34 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:04

สงสัยอยากเปลี่ยนชื่อเป็น "หมอ son คอนเฟิร์ม" :P

#35 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:07

หวัดดีค่ะคุณจี มาบ่อยๆนะคะ ^_^
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#36 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:11

การปลดเป็นเรื่องรอง เป้าหมายหลักคือให้หลุดจากตำแหน่งผู้นำฝ่ายค้าน และ สส.บัญชีรายชื่ออันดับของพรรค ปชป. เพื่อจะแก้เกมการอภิปรายไม่ไว้วางใจ และที่สำคัญคือการลดความน่าเชื่อถือของผู้นำฝ่ายค้าน หรือที่คนไทยเราชอบใช้คำว่า "ดิสเครดิต"

[/quote]เห็นด้วยค่ะคิดว่าเป้าหมายหลักคงต้องการดิสเครดิตมากกว่า

และแปลกใจมากที่สุกำพลลงมาเล่นเอง

แต่ดิฉันได้ข้อมูลจากวงในมาล่าสุด ว่าข้อกล่าวหามีมูลบ้างบางส่วน

ซื่งอาจะจริงหรือไม่จริงก็ได้

ส่วนตัวดิฉันเองก็ไม่ได้ซักถามรายละเอียดมากนัก

ก็คงต้องดูกันต่อไปว่าใครโกหกกันแน่

Edited by poco, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:11.

#37 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

อยากให้คุณจีวิเคราะห์ว่า ใครมีสิทธ์ติดคุกจากกรณีนี้บ้างครับ

#38 son

son

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

สงสัยอยากเปลี่ยนชื่อเป็น "หมอ son คอนเฟิร์ม" :P

ผมเคย....ฟันธง...ไปแล้ว......
เมื่อ...2เดือนก่อน......ว่าบิ๊กโอ๋......
ถอดยศ....แน่.....แล้วเรื่องก็ไปศาล.....
สงสัยไม่ได้อ่าน.....หึหึ............

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#39 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:15

เมื่อ...2เดือนก่อน......ว่าบิ๊กโอ๋......
ถอดยศ....แน่.....แล้วเรื่องก็ไปศาล.....
สงสัยไม่ได้อ่าน.....หึหึ............

ฟันไปรึยัง ว่าม้ารคจะโดนสอยหรือเปล่า

It's us against the world

#40 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:20

ที่แน่ๆคือทั้งหมอ"ฟันธง" และ หมอ"คอนเฟิร์ม"....หมดราคาไปหลายเรื่องแล้วนะครับ

#41 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:04

กระบือแดงโดนถีบหน้าหงายไปเป็นแถว อุตส่าห์ดีใจนะนี่

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#42 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:13

ที่แน่ๆคือทั้งหมอ"ฟันธง" และ หมอ"คอนเฟิร์ม"....หมดราคาไปหลายเรื่องแล้วนะครับ

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#43 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:33

ในสมองควายแดงบรรจุเรื่องนี้เรียบร้อยโรงเรียนทักษิณแล้ว........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#44 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

พวกปลวกแดง แมงดาทั้งหลายดี๊ด๊ากันยกใหญ่ในราชดำเนิน
เรียก ร้อยตรีเก๊ กันสนุกสนุน
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#45 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:38

เมื่อเอกสารพิมพ์ รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม อย่างนี้มันก็เหมือนเอกสารฉบับนี้ใช้ไม่ได้ใช่หรือเปล่าครับ

แล้วแต่จะตีความครับ อย่างกรณีหนังสือสัญญาถ้ามีการสะกดผิด บางทีจะถือหลักว่า
ถ้าส่วนที่สะกดผิดไม่กระทบเจตนารมณ์ของสัญญา จะให้เนื้อหาส่วนที่ไม่ได้สะกดผิด
มีผลบังคับก็ได้

แต่กรณีนี้คือมีปัญหาที่การระบุตำแหน่งผู้ลงนาม ซึ่งไม่ได้ระบุผิดแต่เห็นชัดว่าสะกดผิด
ก็แน่นอนว่าทำให้เอกสารคำสั่งไม่สมบูรณ์และจะถูกทักท้วงได้ครับ ซึ่งจะไปตีความกัน
อย่างไรก็แล้วแต่จะยกหลักอะไรขึ้นมา แต่ประเด็นสำคัญที่สุดคือ...

"ไม่มีกฎหมายรองรับให้สามารถสั่งปลดนายทหารผู้กระทำผิดวินัยออกจากประจำการได้
ในกรณีที่ทหารผู้นั้นออกจากราชการไปแล้ว"

ดังนั้นไม่ต้องเสียเวลาตีความเรื่องสะกดผิดเลยครับ ต่อให้สะกดถูกก็สั่งปลดไม่ได้อยู่แล้ว ^_^

Edited by jerasak, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:40.

#46 Andiond Thunder

Andiond Thunder

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:55

ปชป.อัดกห.เร่งถอดยศมาร์คจนพิมพ์คำสั่งผิดชี้หวังผลการเมือง
พรรคประชาธิปัตย์อัด "กลาโหม" ชุ่ยเร่งถอดยศ “มาร์ค” จนพิมพ์หนังสือคำสั่งผิดเพียบ ชี้หวังส่งผลญัตติซักฟอกเป็นโมฆะ ...

เมื่อ วันที่ 10 พ.ย. ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต โฆษกพรรคประชาธิปัตย์ แถลงถึงกรณีที่ทางกระทรวงกลาโหมมีคำสั่งถอดยศร้อยตรี ของนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ โดยย้ำว่า เรื่องนี้เป็นความต้องการของฝ่ายการเมือง ที่จะใช้อำนาจในการกลั่นแกล้งเพื่อการกำจัดนายอภิสิทธิ์ ออกจากวงการการเมือง ซึ่งมีพิรุธน่าสงสัยหลายประการคือ 1. การตั้งคณะกรรมการสอบสวนไม่ได้มีการแจ้งผลตรวจสอบให้นายอภิสิทธิ์ทราบใน เบื้องต้น

2. นายอภิสิทธิ์ไม่มีโอกาสชี้แจงต่อคณะกรรมการชุดนี้ แต่มีหนังสือมาถึงนายอภิสิทธิ์ไม่กี่วันก่อนที่จะสรุป และไม่มีหนังสือชี้แจง ความต้องการสอบสวนประเด็นใด แต่กลับมีการสรุปอย่างเร่งรีบ โดยเห็นได้จากคำสั่งที่มีการพิมพ์คำว่า “ผิดหลง” ซึ่งตนมั่นใจว่าในภาษาไทยไม่มีคำนี้ แต่เร่งรีบจนพิมพ์ผิด รวมทั้งเขียนคำสั่งว่าเป็นการกระทำที่ไม่สุจริตเพื่อประโยชน์แห่งตน เป็นการทุจริตประพฤติมิชอบในวงราชการ ซึ่งสอดคล้องกับรัฐธรรมนูญ มาตรา 102 (6) เรื่องคุณสมบัติของ ส.ส.เพื่อกำจัดนายอภิสิทธิ์ ออกจากการเมืองและในหนังสือดังกล่าวตำแหน่งของพล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ไม่มีคำว่า “กระ” ในตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ทำให้เห็นชัดเจนว่ามีความเร่งรีบจนไม่มีการตรวจสอบเอกสาร

“การพิมพ์ ตกหล่น แสดงว่ามีความเร่งรีบเกินเหตุ ไม่มีการตรวจสอบเอกสารการทำงาน จะเชื่อได้อย่างไรว่าผลการตรวจสอบทำด้วยความถูกต้อง คำสั่งปลิดชีวิตทางการเมืองของคนๆ หนึ่งจะใช้ความเร่งรีบไม่รอบคอบได้อย่างไร จึงสงสัยว่ามีคนบงการอยู่เบื้องหลังหรือไม่ เอกสารคำสั่งปลดนายอภิสิทธิ์ มีนัยรับรองว่านายอภิสิทธิ์ รับราชการทหารอย่างถูกต้อง เพราะมีการอ้างวันที่นายอภิสิทธิ์ ติดยศหลังจากรับราชการมา 1 ปี ส่วนเอกสารเท็จที่อ้างถึงก็ไม่ถือว่าเป็นความผิดของนายอภิสิทธิ์ เพราะการออกเอกสารเป็นหน้าที่ของสัสดี นายอภิสิทธิ์ ไม่สามารถทราบได้ว่าเอกสารนี้เป็นเอกสารเท็จหรือไม่ จึงไม่สามารถชี้ได้ว่านายอภิสิทธิ์ จะมีความผิด"

นอกจากนี้ ข้อ 3. เรื่องนี้มีการเตี๊ยมกันล่วงหน้าโดยเห็นได้จากกรณีที่นายพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ โฆษกพรรคเพื่อไทย และ รท.หญิงสุณิสา เลิศภควัต รองโฆษกพรรคเพื่อไทย แถลงเมื่อวันที่ 5 พ.ย.เรื่องความเหมาะสมของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ที่จะมีชื่อแนบท้ายในญัตติอภิปรายไม่ไว้วางใจที่จะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ว่า นายอภิสิทธิ์จะความเหมาะสมหรือไม่ เพราะมีเรื่องการใช้เอกสารปลอมรับราชการทหาร แสดงให้เห็นว่ามีการตกลงและทราบกันล่วงหน้าว่าจะมีการดำเนินการลักษณะดัง กล่าว ซึ่งเป็นความพยายามที่จะล้มญัตติการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลให้เป็นโมฆะ ซึ่งพรรคประชาธิปัตย์ ยืนยันว่าจะเสนอชื่อนายอภิสิทธิ์ แนบท้ายญัตติ ไม่มีเปลี่ยนแปลงจนกว่าจะครบวาระ ขณะเดียวกันจะใช้สิทธิอย่างเต็มที่ปกป้องสิทธิของตัวเอง

"ตอนนี้ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี คงตัวสั่นไปหมด เพราะกลัวการอภิปรายไม่ไว้วางใจ จึงต้องใช้วิชามาร ทุกวิถีทาง สกัดกั้นไม่ให้มีการอภิปรายไม่ไว้วางใจ จึงถือเป็นการใช้อำนาจรัฐ ลุแก่อำนาจ ไล่กลั่นแกล้งทางการเมือง" นายชวนนท์ กล่าว และว่า มั่นใจว่าแผนการล้มญัตติอภิปรายไม่ไว้วางใจจะไม่ประสบความสำเร็จ เพราะหากมีคนไปร้องเกี่ยวกับคุณสมบัติของนายอภิสิทธิ์ ต่อศาลรัฐธรรมนูญ พรรคประชาธิปัตย์ก็จะร้องต่อศาลปกครองเช่นกัน ซึ่งประเด็นของศาลรัฐธรรมนูญก็ต้องรอการวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญก่อน ซึ่งคงจะเกินเวลาการอภิปรายไม่ไว้วางใจไปแล้ว และตามกฎหมายระบุชัดว่า หากศาลวินิจฉัยให้บุคคลใดหมดคุณสมบัติในการดำรงตำแหน่งทางการเมือง ก็จะไม่มีผลย้อนหลัง ทำให้การกระทำก่อนหน้านี้ของบุคคลนั้นเป็นโมฆะ.

ที่มา ไทยรัฐ
http://www.thairath....tent/pol/305148

#47 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:57

คิดเหมือนกันเลยครับ เดี๋ยวคนเซ็นก็จะแถได้ว่าหน่วยงานนี้ไม่มีอยู่จริง (ถ้าว่ากันตามตัวอักษร ข้อความบนเอกสาร)

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#48 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:57

อยากให้คุณจีวิเคราะห์ว่า ใครมีสิทธ์ติดคุกจากกรณีนี้บ้างครับ

คงวิเคราะห์ไม่ได้หรอกครับ ขึ้นอยู่กับผู้เสียหายจะฟ้องร้องดำเนินคดี
แต่ที่ผมเพิ่งฟังคลิปย้อนหลัง "ผ่าความจริง ปราณบุรี" ที่จัดเมื่อหัวค่ำ
เห็น k.อภิสิทธิ์ ระบุจะดำเนินคดีหลายคนนะครับ

มีช่วงหนึ่ง k.อภิสิทธิ์ ระบุว่ากฤษฎีกาเคยตีความว่า กฎหมายวินัยทหาร
ใช้บังคับได้เฉพาะกับทหารที่กำลังรับราชการอยู่เท่านั้น ซึ่งก็ใกล้เคียง
กับเนื้อหาในกระทู้นี้ ต่างกันที่ในกระทู้นี้พูดถึงกรณีกฤษฎีกาเคยระบุชัด
ถึงการให้ออกจากราชการไว้ด้วยว่า ไม่สามารถใช้กับนายทหารที่ออก
จากราชการไปแล้ว

เชื่อว่าเมื่อมีการยื่นฟ้องต่อศาล ทีมกฎหมาย ปชป. คงอ้างถึงคำวินิจฉัย
คณะกรรมการกฤษฎีกาทั้งหมดแน่นอน และจากปราศัยของ k.อภิสิทธิ์
ก็คงฟ้องดำเนินคดีหลายคนตามนั้นครับ ^_^

Edited by jerasak, 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:58.

#49 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:59

พวกปลวกแดง แมงดาทั้งหลายดี๊ด๊ากันยกใหญ่ในราชดำเนิน
เรียก ร้อยตรีเก๊ กันสนุกสนุน

แดงเก๊(แดงเทียม) ยังมีมาแล้ว

ไม่แปลกใจ ที่ชอบแต่เรื่อง ของเก๊

Edited by อู๋ ฮานามิ, 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:00.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:01

เห็นด้วยค่ะคิดว่าเป้าหมายหลักคงต้องการดิสเครดิตมากกว่า

และแปลกใจมากที่สุกำพลลงมาเล่นเอง

แต่ดิฉันได้ข้อมูลจากวงในมาล่าสุด ว่าข้อกล่าวหามีมูลบ้างบางส่วน

ซื่งอาจะจริงหรือไม่จริงก็ได้

ส่วนตัวดิฉันเองก็ไม่ได้ซักถามรายละเอียดมากนัก

ก็คงต้องดูกันต่อไปว่าใครโกหกกันแน่

รออ่านด้วยใจระทึกโดยพลันครับ
เฉลยด้วย เฉลยด้วย
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน