Jump to content

- - - - -

==กรณี รมว.กลาโหมปลดอภิสิทธิ์ กฤษฎีกาเคยยืนยันไม่มีกฎหมายรองรับ==

สุกำพล ปลด อภิสิทธิ์

• Please log in to reply
473 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:57

เอาไปอีกข้อละผมไปนอนละ ถามง่ายๆ

มาตรา 29
เมื่อได้คัดคนที่ยกเว้นด้วยเหตุต่าง ๆ ออกแล้ว ถ้ามี จำนวนทหารกองเกินที่จะรับราชการเป็นทหารกองประจำการได้มากกว่าจำนวน ที่ฝ่ายทหารต้องการ ให้ผ่อนผันแก่ประเภทบุคคล ดั่งต่อไปนี้

(1) บุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงบิดาหรือมารดาซึ่งไร้ความสามารถ หรือพิการทุพพลภาพ หรือชราจนหาเลี้ยงชีพไม่ได้และไม่มีผู้อื่นเลี้ยงดู แต่ถ้า มีบุตรหลายคนจะต้องเข้ากองประจำการพร้อมกัน คงผ่อนผันให้คนเดียวตามแต่ บิดาหรือมารดาจะเลือก ถ้าบิดาหรือมารดาไม่สามารถจะเลือกได้ ก็ให้ คณะกรรมการตรวจเลือกพิจารณาผ่อนผันให้ หนึ่งคน

(2) บุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงบุตรซึ่งมารดาตายหรือไร้ความสามารถ หรือพิการทุพพลภาพ และบุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงพี่หรือน้องร่วมบิดามารดา หรือร่วมแต่บิดาหรือมารดาซึ่งบิดามารดาตาย ทั้งนี้ เมื่อบุตรหรือพี่หรือน้อง นั้นหาเลี้ยงชีพไม่ได้ และไม่มีผู้อื่นเลี้ยงดู

(3) บุคคลที่อยู่ในระหว่างการศึกษาตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

ถามว่าตอนนั้นอยู่ในระหว่างการศึกษาหรือจบแล้วครับ ? :unsure:

ถามกลับว่า อยู่ระหว่างการศึกษา แปลว่าต้องกำลังนั่งเรียนอยู่ในห้องเรียนรึเปล่าครับ ^_^
แต่ที่รู้ๆ ยังไม่จบโทครับ

ผมว่า การเที่ยวสงสัยไปเรื่อยแล้วผิดเรื่อยๆ แบบนี้ มันเหมือนพาลหาเรื่องเขามากกว่านะ
เอาแบบตรงๆ เป๊ะๆ อ้างกฎหมายหลักฐานครบถ้วน ไม่ต้องมาโย้เย้ให้อีกฝ่ายเขาไปค้นข้อมูลมาตบหน้าตัวเอง
น่าจะดูสร้างสรรค์และเป็นลูกผู้ชายมากกว่านะครับ -_-

คุณบอกว่า "อยู่ระหว่างการศึกษา" ยืนยันไหมครับ ?? ลูกผู้ชายไหมครับ :)
และยังไม่จบโทนี่เกี่ยวอะไร?? ขอเป็นความรู้หน่อย

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#102 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

ยังไม่จบโท แปลว่ากำลังเรียนโทอยู่ แต่ยังเรียนไม่จบ

#103 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:41

ยังไม่จบโท แปลว่ากำลังเรียนโทอยู่ แต่ยังเรียนไม่จบ

มีหลักฐานรูปถ่ายลงเวลาวันทีกำลังเรียนอยู่ในห้องป่าว

:P

#104 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

คุณ saopao เอาภาพ สด20 ที่อ้าง ม.27(2) มาลง

แต่ผมสงสัย ทำไม เอกสารอีกอัน อ้าง ม.29 (3)

แล้วเอกสารใครเป็นคนทำรึ?

:D

#105 sanskrit_shower

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:54

มีหลักฐานรูปถ่ายลงเวลาวันทีกำลังเรียนอยู่ในห้องป่าว

:P

เล่นถามงี้ ผมหงายเงิบเลย :lol:

#106 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:09

*
POPULAR

ต้องขอโทษ คุณ Tam-mic-ra ด้วยที่เข้ามาตอบช้านะครับ เมื่อคืนก่อนหลังเข้ามาดู
กระทู้ ตอนตี 1 ผมก็ไปตามดูคลิปย้อนหลัง "ผ่าความจริง ปราณบุรี" ยังไม่จบดีก็ง่วง
แล้วเข้านอนไปไม่ได้แวะมาดูกระทู้ เลยไม่รู้ว่ามีการมาตั้งคำถามตอนตี 2 จนทำให้
คุณ Tam-mic-ra บ่นน้อยอกน้อยใจ พอเมื่อวานนี้มีเวลาเข้ามาดูตอนบ่ายก็ปรากฏว่า
เข้าบอร์ดไม่ได้อีก เพิ่งไว้แวะมาดูกระทู้อีกตอนนี้เองครับ

ผมไม่สะดวกค้นข้อมูลเพิ่ม ขออนุญาตเอาข้อมูลเก่าที่เคยตอบในกระทู้คุณ pooyong
ตั้งแต่เดือนสิงหา มาลงให้อ่านไปก่อนนะครับ เกี่ยวกับหนังสือรับรองที่กำลังคุยกัน
สรุปสั้นๆ ก็คือ

"k.อภิสิทธิ์ กำลังศึกษาระดับปริญญาตรีขณะที่มีการออกหนังสือรับรอง"

ดังนั้นการอ้าง มาตรา 29 (3) ในหนังสือรับรองฉบับนี้จึงไม่ได้อ้างผิดครับ ^_^

....

ประเด็นที่น่าสนใจคือ ตามแถลงของ พล.อ.อ.สุกำพล ระบุว่าข้อความในหนังสือรับรอง
ฉบับนี้ผิดจากความเป็นจริง "ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน
เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตาม พ.ร.บ.รับราชการทหาร
พ.ศ.2497 มาตรา 29(3)"
- ข่าวสดออนไลน์ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555
http://www.khaosod.c...qYzVPREU0Tnc9PQ

จากการค้นข้อมูลของผมกลายเป็นว่าในปี พ.ศ.2530 k.อภิสิทธิ์ กำลังศึกษาและมีสิทธิ
ขอผ่อนผันครับ เพราะขณะนั้นกำลังศึกษาอยู่ คณะนิติศาสตร์ ม.รามคำแหง โดยสมัคร
เข้าเรียนตั้งแต่ปี พ.ศ. 2526 มีรหัสนักศึกษา 26103922 และไทยรัฐลงประวัติเมื่อวันเกิด
3 ส.ค.ที่ผ่านมาว่าเรียนจบปี 2531 http://www.thairath....e/view/pol/5430

ข้อมูลการเรียนที่ ม.รามคำแหง ของ k.อภิสิทธิ์ มาจากข่าวการไปเป็นประธานในพิธีเปิด
สมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยรามคำแหง และเป็นองค์ปาฐกถาพิเศษ เมื่อปี 2552 ครับ
ซึ่ง k.อภิสิทธิ์ ได้พูดชัดเจนว่าสมัครเข้าเรียนรามฯ ระหว่างกำลังศึกษา ป.ตรี ที่อังกฤษ
โดยใช้เวลาช่วงปิดเทอมที่อังกฤษมาเรียนรามฯควบคู่กันไป และใช้เวลาเรียนอยู่ 4-5 ปี
เอาเนื้อข่าวมาลงให้ดูบางส่วนนะครับ...

---

http://www.manager.c...D=9520000075165

วันนี้ (2 ก.ค.) นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เดินทางไปยังหอประชุมพ่อขุนรามคำแหงมหาราช มหาวิทยาลัยรามคำแหง เพื่อเป็นประธานในพิธีเปิดสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยรามคำแหง และเป็นองค์ปาฐกถาพิเศษ ในหัวข้อ “การเมืองไทย ไปทางไหนดี?" โดยในโอกาสนี้ นายกรัฐมนตรีได้รับรางวัลศิษย์เก่าดีเด่นร่วมกับนายคิม แสงทองสุข อธิการบดีมหาวิทยาลัยรามคำแหง เนื่องจากนายอภิสิทธิ์เป็นศิษย์เก่าคณะนิติศาสตร์ ในปี 2526 ทั้งนี้ งานดังกล่าว นายชัย ชิดชอบ ประธานสภาฯ มาร่วมงานด้วย

สำหรับเนื้อหาของการปาฐกถาพิเศษของนายกรัฐมนตรีครั้งนี้ มีใจความว่า ตนเคยเข้าศึกษาที่ม.รามคำแหง ในช่วงปี 2526 โดยมีรหัสศึกษา 26103922 ซึ่งในระหว่างที่ศึกษาที่นี่ก็ศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรีที่ประเทศอังกฤษด้วย แต่เนื่องจากเป็นช่วงปิดเทอมจึงใช้เวลามาเรียนที่นี่ควบคู่ไปด้วย ซึ่งใช้เวลาทั้งหมด 4-5 ปี ก็สำเร็จการศึกษา ต่อจากนั้นได้มีโอกาสนำความรู้ที่ได้รับกลับมาสอนวิชาเศรษฐศาสตร์ ทั้งนี้ ต้องยอมรับการศึกษาที่ ม.รามคำแหง ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง ตนจึงมุ่งมั่นอยากสร้างโอกาสทางการศึกษาให้แก่ประชาชนทุกคนที่มุ่งใฝ่หาความรู้

นายอภิสิทธิ์กล่าวต่อว่า ตนสนใจการเมืองจากการเริ่มฟังการอภิปรายในสภาที่ถ่ายทอดผ่านทางวิทยุตั้งแต่ ปี 2518-2519 โดยรู้ทันทีว่าหากใครมาทำงานการเมืองแล้วขาดความรู้ทางกฎหมายนับเป็นยากที่จะทำงานได้ แม้ ส.ส.จะจบการศึกษาด้านใดก็ตาม หากมีความรู้ด้านกฎหมายก็จะทำให้ทำหน้าที่ ส.ส.ได้มีประสิทธิภาพและดียิ่งขึ้น ทั้งนี้ ในพรรคประชาธิปัตย์ ได้มีการปฐมนิเทศ ส.ส. คือ ให้ไปศึกษารัฐธรรมนูญ รวมทั้งข้อบังคับการประชุมของสภา เพื่อให้มีความเข้าใจภาครวมการเมืองและวิธีทำงานในรัฐสภา

---

ไทยรัฐก็มีลงข่าว เรื่องการไปเปิดสมาคมศิษย์เก่ารามคำแหง นี้เหมือนกัน
แต่ไม่ลงรายละเอียดเรื่องการเรียนของ k.อภิสิทธิ์ มากนัก อย่างไรก็ตาม-
น่าจะสรุปได้ว่า k.อภิสิทธิ์ กำลังเรียนอยู่ที่ ม.รามฯ ในช่วงนั้นจริงๆ ครับ ^_^
http://www.thairath....ntent/pol/16976

Edited by jerasak, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:11.

== การเมืองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ==

#107 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:16

*
POPULAR

อีกประเด็นที่น่าสนใจคือหนังสือรับรองฉบับนี้ มีการสะกดชื่อคุณแม่ของ k.อภิสิทธิ์ ผิด
จาก "สดใส" เป็น "สดใจ" ซึ่งประเด็นนี้ k.กมล บันไดเพชร ฝ่ายกฎหมายพรรคเพื่อไทย
นำมาแถลงตั้งเป็นข้อสังเกต 1 ใน 3 ข้อว่า "ทำแบบร้อนรนแม้แต่ชื่อแม่ยังเขียนผิด"
และ "กล้ายืนยัน" ว่าหนังสือรับรองนี้เป็นเอกสารปลอม...

---

เพื่อไทย ตามจิก ปม “มาร์ค” หนีทหาร
วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2555 เวลา 11:55 น.
http://www.dailynews...politics/137427

นายกมล กล่าวว่า ตั้งข้อสังเกตว่าหลังจากนายอภิสิทธิ์ไปสมัครเข้ารับราชการเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย จปร.เจ้ากรมสารบรรณทหารบกได้ทำหนังสือถึงเจ้ากรมกำลังพล ทหารบก เพื่อขอหลักฐานการผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร ถึงสองครั้ง แต่นายอภิสิทธิ์ไม่สามารถหาได้ จึงได้รับทำหนังสือรับรองเพื่อยืนยันถึงการได้รับการผ่อนผัน ไม่ถูกเรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ลงวันที่ 31 ก.ค.2530 ลงนามโดยผู้ช่วยสัสดีกรุงเทพมหานคร ทำการแทนสัสดีกรุงเทพมหานคร ก่อนเข้าจะได้รับการบรรจุเป็นอาจารย์เพียง 7 วัน ทำแบบร้อนรนแม้แต่ชื่อแม่ยังเขียนผิด ซึ่งกล้ายืนยันว่าหนังสือรับรองดังกล่าวเป็นเอกสารปลอม เพราะ 1.หนังสือรับรองเป็นอำนาจของผู้ว่าราชการจังหวัดในการออกหนังสือ ไม่ใช่สัสดี 2.ในเอกสารดังกล่าวเขียนชื่อมารดา ของนายอภิสิทธิ์ผิด จากนางสดใสเป็นนางสดใจ และ 3.ตั้งข้อสังเกตว่าโดยปกติหากได้รับการผ่อนผันการเกณฑ์ทหารจริงเหตุใดจึงไม่คัดสำเนาเพื่อนำไปแสดง แต่กลับทำหนังสือรับรองแทนและยังเป็นการนำฉบับจริงไปแสดง ทั้งที่กรณีเช่นนี้โดยปกติจะเป็นการคัดสำเนาไปยื่น

---

แต่พอผมไปตรวจสอบดูเอกสารอื่นๆ ว่าสะกดชื่อคุณแม่ของ k.อภิสิทธิ์ ว่าอย่างไร
ปรากฎว่าในเอกสาร สด.16 วันที่ 7 เม.ย.2530 (ก่อนหนังสือรับรอง 31 ก.ค.2530)
ก็สะกดชื่อคุณแม่ของ k.อภิสิทธิ์ผิดจาก "สดใส" เป็น "สดใจ" เช่นเดียวกันครับ
ผมยังหาภาพประกอบชัดๆไม่ได้ แต่ผมดูสำเนาในหนังสือประชาทรรศน์ ฉบับ 43
ชัดเจนว่าสะกดเป็น "สดใจ" จริงๆ

หนักไปกว่านั้นครับ พอตรวจสอบเอกสาร สด.16 ปีอื่นๆอีกก็พบว่าในปี พ.ศ.2532
สะกดผิดหนักขึ้นไปอีกเป็น "สุดใจ" คราวนี้มีภาพประกอบชัดๆ เลยครับ...

ดังนั้นที่ k.กมล ตั้งข้อสังเกต+กล้ายืนยัน ว่าหนังสือรับรองนี้เป็นเอกสารปลอม
"ทำแบบร้อนรนแม้แต่ชื่อแม่ยังเขียนผิด" จึงไม่มีน้ำหนักนะครับ เพราะสะกดผิด
กันอยู่ทั่วไปในเอกสารอื่นๆด้วย และความจริงเป็นเรื่องธรรมดาในระบบเอกสาร
ของประเทศเรา ขนาด k.สุทธิชัย หยุ่น กับ k.เทพชัย หย่อง เป็นพี่น้องกันแท้ๆ
ยังนามสกุลต่างกันเพราะเจ้าหน้าที่แจ้งเกิดสะกดนามสกุลผิดเลยครับ ^_^
== การเมืองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ==

#108 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:27

อ่าเรื่องที่ได้รับการผ่อนผันเพราะเรียนรามช่วงปิดเทอม...ก็ต้องย้อนกลับไปดูอีกทีซิครับว่าเข้าเกณฑ์ตามนี้หรือไม่

#109 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

อ่าเรื่องที่ได้รับการผ่อนผันเพราะเรียนรามช่วงปิดเทอม...ก็ต้องย้อนกลับไปดูอีกทีซิครับว่าเข้าเกณฑ์ตามนี้หรือไม่

ตามเกณฑ์คือต้อง สอบไล่ได้ภาคละไม่น้อยกว่า 9 หน่วยกิตทุกภาคการศึกษาติดต่อกัน
ซึ่งโดยทั่วไปการลงทะเบียนเรียน 1 วิชาจะมี 3 หน่วยกิตเท่ากับต้องลงเรียนและสอบผ่าน
ให้ได้เทอมละ 3 วิชา ซึ่งน้อยมากนะครับ เพราะปกติจะเรียนกันเทอมละ 15-18 หน่วยกิต
ปีละ 30-36 หน่วยกิต หลักสูตร 4 ปีก็จะเรียนจบรวม 120-144 หน่วยกิต แล้วแต่ลงเรียน
วิชาเลือกอิสระมากหรือน้อย

k.อภิสิทธิ์ เริ่มต้่นเรียนรามฯปี 26 มาเรียนจบปี 31 นับจริงๆก็คือเป็นเวลา 5-6 ปี (แต่ตาม
เนื้อข่าว k.อภิสิทธิ์ พูดว่าใช้เวลาเรียน 4-5ปี) โดยช่วงแรกที่ยังเรียนที่อังกฤษก็ใช้เวลา
ช่วงปิดภาคเรียนมาเรียนรามฯ จนกระทั่งเรียนจบจากอังกฤษกลับมาเมืองไทยในปี 2529
ตอนนี้ก็น่าจะมีเวลาเรียนที่รามฯ เต็มที่มากขึ้น

ผมดูเบื้องต้นก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหาไม่เข้าเกณฑ์ที่จะได้รับผ่อนผันนะครับ โดยเฉพาะช่วง
3 ปีหลัง น่าจะมีการลงทะเบียนเรียนมากกว่าช่วง 3 ปีแรก เพราะกลับมาอยู่เมืองไทยแล้ว
ไม่มีภาระต้องเรียนที่อังกฤษ สามารถเีรียนรามฯได้เต็มที่ การลงทะเบียนเรียนแค่ 3 วิชา
ต่อเทอม+สอบให้ผ่าน จึงไม่น่ามีปัญหากับ คนระดับเกียรตินิยมอันดับ 1 จาก Oxford ^_^

...

จุดประสงค์ที่นำเรื่องนี้มาเผยแพร่ก็คือเป็นประเด็นใหม่ที่ไม่เห็นคนพูดถึง เพราะโดยทั่วไป
จะทราบเพียงว่า k.อภิสิทธิ์ เรียนจบจากอังกฤษ โดยไม่รู้ว่าระหว่างเป็นอาจารย์ที่ รร.จปร.
ก็มีสถานะเป็นนักศึกษาที่รามฯ และเรียนจบรามฯ ก่อนกลับไปศึกษาต่อ ป.โท ที่อังกฤษ

ดังนั้นจึงเป็นประเด็นน่าติดตามว่าเรื่องนี้จะถูกยกขึ้นอ้างอิงต่อไปหรือไม่นะครับ ^_^

Edited by jerasak, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:26.

#110 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ตามเกณฑ์คือต้อง สอบไล่ได้ภาคละไม่น้อยกว่า 9 หน่วยกิตทุกภาคการศึกษาติดต่อกัน
ซึ่งโดยทั่วไปการลงทะเบียนเรียน 1 วิชาจะมี 3 หน่วยกิตเท่ากับต้องลงเรียนและสอบผ่าน
ให้ได้เทอมละ 3 วิชา ซึ่งน้อยมากนะครับ เพราะปกติจะเรียนกันเทอมละ 15-18 หน่วยกิต
ปีละ 30-36 หน่วยกิต หลักสูตร 4 ปีก็จะเรียนจบรวม 120-144 หน่วยกิต แล้วแต่ลงเรียน

k.อภิสิทธิ์ เริ่มต้่นเรียนรามฯปี 26 มาเรียนจบปี 31 นับจริงๆก็คือเป็นเวลา 5-6 ปี (แต่ตาม
เนื้อข่าว k.อภิสิทธิ์ พูดว่าใช้เวลาเรียน 4-5ปี) โดยช่วงแรกที่ยังเรียนที่อังกฤษก็ใช้เวลา
ช่วงปิดภาคเรียนมาเรียนรามฯ จนกระทั่งเรียนจบจากอังกฤษกลับมาเมืองไทยในปี 2529
ตอนนี้ก็น่าจะมีเวลาเรียนที่รามฯ เต็มที่มากขึ้น

ผมดูเบื้องต้นก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหาไม่เข้าเกณฑ์ที่จะได้รับผ่อนผันนะครับ โดยเฉพาะช่วง
3 ปีหลัง น่าจะมีการลงทะเบียนเรียนมากกว่าช่วง 3 ปีแรก เพราะกลับมาอยู่เมืองไทยแล้ว
ไม่มีภาระต้องเรียนที่อังกฤษ สามารถเีรียนรามฯได้เต็มที่ การลงทะเบียนเรียนแค่ 3 วิชา
ต่อเทอม+สอบให้ผ่าน จึงไม่น่ามีปัญหากับ คนระดับเกียรตินิยมอันดับ 1 จาก Oxford ^_^

...

จุดประสงค์ที่นำเรื่องนี้มาเผยแพร่ก็คือเป็นประเด็นใหม่ที่ไม่เห็นคนพูดถึง เพราะโดยทั่วไป
จะทราบเพียงว่า k.อภิสิทธิ์ เรียนจบจากอังกฤษ โดยไม่รู้ว่าระหว่างเป็นอาจารย์ที่ รร.จปร.
ก็มีสถานะเป็นนักศึกษาที่รามฯ และเรียนจบรามฯ ก่อนกลับไปศึกษาต่อ ป.โท ที่อังกฤษ

ดังนั้นจึงเป็นประเด็นน่าติดตามว่าเรื่องนี้จะถูกยกขึ้นอ้างอิงต่อไปหรือไม่นะครับ ^_^

ต้องปรมมือให้เลยครับ... ความรู้ใหม่.... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#111 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:33

...

ต้องปรมมือให้เลยครับ... ความรู้ใหม่.... :D

ตกลงว่าเฮนไตว่ามาร์คหนีทหารไหมครับ -_- -_-
  • -3- likes this

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#112 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:44

มาร์คผ่อนผันยังไงครับ จึงไม่ต้องไปแสดงตัว ที่เมษา 2530 ??

ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ เขาพูดประมาณว่า ถ้ามีผ่อนผัน ก็แสดงว่าไม่ได้หนี

แล้วมีหลักฐานไหมครับ ว่าผ่อนผันจริง

ท่านแต๋มครับ ตั้งสติ วางอคติ ซะ แล้วนึกตามประโยคนี้ " หน่วยงาน กพ.มีหน้าที่ดูแลเรื่องนี้กับนักเรียนในความดูแล" ถ้าไม่มีแสดงว่า กพ.ไม่ได้ดำเนินเรื่องให้
เกี่ยวอะไรกับคนที่เรียนอยู่เมืองนอก ณ. ตอนนั้น ถ้ารู้ว่า กพ.ไม่ได้ดำเนินเรื่องให้ คุณตั้งใจว่าจะเล่นการเมือง จะกลับมาดำเนินเรื่องนี้ไหม เพราะการเมืองทั่วโลก เรื่องพวกนี้ จะผิดพลาดไม่ได้ ถ้ารู้ก็ต้องกลับมาดำเนินเรื่องให้เสร็จ ถูกต้องไหมครับ ท่านแต๋ม

#113 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:58

มาร์คผ่อนผันยังไงครับ จึงไม่ต้องไปแสดงตัว ที่เมษา 2530 ??

ส่วนประเด็นเรื่องการผ่อนผันอย่างไร ถึงไม่ต้องไปแสดงตัวในเดือนเมษา 2530
เรื่องนี้น่าจะถกกันในบอร์ดเสรีไทยจนแทบไม่มีอะไรเหลือให้พูดต่อแล้วนะครับ

ถ้าจะสรุปก็คือ k.อภิสิทธิ์ อ้างว่าได้รับผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร ตามหนังสือผ่อนผัน
การเกณฑ์ทหาร (สด.41) เลขที่ 4892/29 ลงวันที่ 4 พ.ย. 2529 โดยอ้างอิงตาม
สด.20 ของปี 2530 ซึ่งระบุว่าได้รับผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร ระหว่างปี 2530-2532
เพื่อไปศึกษาต่อระดับปริญญาโท

ประเด็นที่น่าสนใจคือ k.อภิสิทธิ์ อ้างอิงเลขที่ สด.41 อย่างชัดเจน และแสดงเอกสาร
สด.20 อย่างชัดเจน แต่มีปัญหาคือไม่ได้นำ สด.41 ตัวจริงมาแสดง และไม่มีผู้ลงนาม
รับรองเอกสาร สด.20

แต่ขณะเดียวกันทางฝ่ายพรรคเพื่อไทย และกระทรวงกลาโหม ที่นำโดย พล.อ.อ.สุกำพล
ก็ไม่สามารถหักล้างได้ว่า สด.41 เลขที่ 4892/29 ดังกล่าวไม่มีจริง และไม่สามารถหักล้าง
ได้ว่า สด.20 ปี 2530 ที่ k.อภิสิทธิ์ ใช้อ้างอิง สด.41 นั้นเป็นเอกสารเท็จหรือเอกสารปลอม
และไม่เคยนำ สด.20 ปี 2530 ตัวจริงมาแสดงว่าแตกต่างจากฉบับที่ k.อภิสิทธิ์ นำมาอ้างอิง
เช่นกัน ^_^

...

ในเบื้องต้นจึงพอคาดเดาได้ว่าทั้ง k.อภิสิทธิ์ และฝ่ายตรงข้าม ไม่สามารถหาเอกสาร
สด.20 ตัวจริงมาอ้างอิงเป็นประโยชน์กับฝ่ายตัวเองได้ จึงเป็นไปได้อย่างยิ่งว่าไม่มี
เอกสาร สด.20 ดังกล่าวหลงเหลืออยู่ในหน่วยงานราชการแล้ว

จากเหตุดังกล่าวทำให้ไม่สามารถใช้เอกสาร สด.20 เป็นหลักฐานที่น่าเชื่อถือต่อศาล
ในการฟ้องร้องเอาผิด k.จตุพร คดีหมิ่นประมาทได้ เพราะศาลย่อมต้องยกประโยชน์
แห่งความสงสัยให้แก่ผู้เป็นจำเลยในคดี

แต่ในทำนองเดียวกันหากเป็นกรณี k.อภิสิทธิ์ ตกเป็นจำเลย ศาลก็อาจยกประโยชน์
แห่งความสงสัยให้ k.อภิสิทธิ์ ในฐานะจำเลยก็ได้ หากฝายโจทก์ไม่สามารถหักล้าง
ว่า หนังสือผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร (สด.41) เลขที่ 4892/29 ลงวันที่ 4 พ.ย. 2529
ไม่มีจริง หรือไม่สามารถหักล้างได้ว่า สด.20 ที่ k.อภิสิทธิ์ อ้างอิงนั้นเป็นเอกสารเท็จ

ทำไปทำมาอาจเหลืออยู่กรณีเดียวที่พยายามเอาผิดได้คือใช้เอกสารเท็จ ลงวันที่ผิด
อย่างที่ยกมาอ้างประกอบการปลดออกจากราชการ (แต่ไม่มีกฎหมายรองรับ) ตามที่
นำมาตั้งเป็นกระทู้นี้ครับ ^_^

Edited by jerasak, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:02.

#114 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ผมไ่ม่รู้นะฮะ

แต่คุณเอา กฎกระทรวง ปี 2536 มาให้ผมอ่านทำไม

ปี 2536 ????

เอ๋า ก็มันมาจากอันนี้ ช่วยศึกษากฏหมายนิด ผมก็มาศึกษาทีหลังนี่แหล่ะ

มาตรา 29
เมื่อได้คัดคนที่ยกเว้นด้วยเหตุต่าง ๆ ออกแล้ว ถ้ามี จำนวนทหารกองเกินที่จะรับราชการเป็นทหารกองประจำการได้มากกว่าจำนวน ที่ฝ่ายทหารต้องการ ให้ผ่อนผันแก่ประเภทบุคคล ดั่งต่อไปนี้

(1) บุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงบิดาหรือมารดาซึ่งไร้ความสามารถ หรือพิการทุพพลภาพ หรือชราจนหาเลี้ยงชีพไม่ได้และไม่มีผู้อื่นเลี้ยงดู แต่ถ้า มีบุตรหลายคนจะต้องเข้ากองประจำการพร้อมกัน คงผ่อนผันให้คนเดียวตามแต่ บิดาหรือมารดาจะเลือก ถ้าบิดาหรือมารดาไม่สามารถจะเลือกได้ ก็ให้ คณะกรรมการตรวจเลือกพิจารณาผ่อนผันให้ หนึ่งคน

(2) บุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงบุตรซึ่งมารดาตายหรือไร้ความสามารถ หรือพิการทุพพลภาพ และบุคคลที่จำเป็นต้องหาเลี้ยงพี่หรือน้องร่วมบิดามารดา หรือร่วมแต่บิดาหรือมารดาซึ่งบิดามารดาตาย ทั้งนี้ เมื่อบุตรหรือพี่หรือน้อง นั้นหาเลี้ยงชีพไม่ได้ และไม่มีผู้อื่นเลี้ยงดู

(3) บุคคลที่อยู่ในระหว่างการศึกษาตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
ผู้อ้างสิทธิตาม (1) หรือ (2) แห่งมาตรานี้ ต้องร้องขอผ่อนผันต่อ นายอำเภอท้องที่ก่อนวันตรวจเลือกเข้ากองประจำการไม่น้อยกว่าสามสิบวัน เว้นแต่ในกรณีพิเศษซึ่งไม่ใช่ความผิดของผู้ร้อง และผู้ร้องต้องร้องต่อคณะกรรมการ ตรวจเลือกในวันตรวจเลือกตามมาตรา 30 อีกครั้งหนึ่งนายอำเภอต้องสอบสวน หลักฐานไว้เสียก่อนวันตรวจเลือก เพื่อคณะกรรมการตรวจเลือกจะได้ตัดสินได้ ทันที การขอผ่อนผันตาม (3) ให้ปฏิบัติตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
ถ้าไม่สามารถจะผ่อนผันพร้อมกันทั้งสามประเภทได้ เพราะจะทำให้ คนไม่พอจำนวนที่ฝ่ายทหารต้องการ ให้ผ่อนผันคนประเภทที่ 1 และประเภทที่ 2 รวมกันก่อน ถ้าคนยังเหลือจึงผ่อนผันคนประเภทที่ 3 ถ้าจำนวนคนในประเภทใด จะผ่อนผันไม่ได้ทั้งหมดต้องให้คนประเภทนั้นจับสลาก

ข้อตัวแดง หน้าที่ กพ.ครับ ง่ายๆ เข้าใจ ตามข้อมูลที่ยื่น ถูกต้องไหมครับ

#115 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:15

...

ตามนั้นเลยครับ...

#116 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:27

คุณ jerasak

http://www.thairath....e/view/pol/5430 นี่คือลิ้๊งที่คุณให้มาดูเรื่องเรียนราม

ผมอ่านได้ว่าจบราม 2529 ถูกไหมครับ?

ปริญญาตรี คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ปี 2529

งง ครับ ช่วยขยายความหน่อยครับ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#117 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:34

แต่คุณเอา กฎกระทรวง ปี 2536 มาให้ผมอ่านทำไม

เอ๋า ก็มันมาจากอันนี้ ช่วยศึกษากฏหมายนิด ผมก็มาศึกษาทีหลังนี่แหล่ะ

มาตรา 29

ผู้อ้างสิทธิตาม (1) หรือ (2) แห่งมาตรานี้ ต้องร้องขอผ่อนผันต่อ นายอำเภอท้องที่ก่อนวันตรวจเลือกเข้ากองประจำการไม่น้อยกว่าสามสิบวัน เว้นแต่ในกรณีพิเศษซึ่งไม่ใช่ความผิดของผู้ร้อง และผู้ร้องต้องร้องต่อคณะกรรมการ ตรวจเลือกในวันตรวจเลือกตามมาตรา 30 อีกครั้งหนึ่งนายอำเภอต้องสอบสวน หลักฐานไว้เสียก่อนวันตรวจเลือก เพื่อคณะกรรมการตรวจเลือกจะได้ตัดสินได้ ทันที การขอผ่อนผันตาม (3) ให้ปฏิบัติตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
ถ้าไม่สามารถจะผ่อนผันพร้อมกันทั้งสามประเภทได้ เพราะจะทำให้ คนไม่พอจำนวนที่ฝ่ายทหารต้องการ ให้ผ่อนผันคนประเภทที่ 1 และประเภทที่ 2 รวมกันก่อน ถ้าคนยังเหลือจึงผ่อนผันคนประเภทที่ 3 ถ้าจำนวนคนในประเภทใด จะผ่อนผันไม่ได้ทั้งหมดต้องให้คนประเภทนั้นจับสลาก

ข้อตัวแดง หน้าที่ กพ.ครับ ง่ายๆ เข้าใจ ตามข้อมูลที่ยื่น ถูกต้องไหมครับ

ไม่แม่นมากนะ แต่ผมเชื่อว่า กพ. น่าจะเกี่ยวกับ มาตรา 27 มากกว่า ไม่น่าใช่ มาตรา 29 ครับ
และ ม. 27 น่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่อง สด.41 และ/หรือ สด.20 ครับ

#118 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:35

คุณ jerasak

http://www.thairath....e/view/pol/5430 นี่คือลิ้๊งที่คุณให้มาดูเรื่องเรียนราม

ผมอ่านได้ว่าจบราม 2529 ถูกไหมครับ?

ปริญญาตรี คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ปี 2529

http://www.thairath....e/view/pol/5430
การศึกษา และดูงาน :
- ปี 2549
ปริญญานิติศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ปี 2533
ปริญญาโท เศรษฐศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ด ประเทศอังกฤษ (นักเรียนทุนของมหาวิทยาลัย)
- ปี 2531

- ปี 2529
ปริญญาตรี สาขาปรัชญาการเมือง และเศรษฐศาสตร์ (PPE) (เกียรตินิยมอันดับ 1) มหาวิทยาลัย ออกซ์ฟอร์ด
- ปี 2525
มัธยมศึกษาที่ Eton College ประเทศอังกฤษ
- ปี 2519
ประถมศึกษาปีที่ 6 โรงเรียนสาธิตจุฬาฯ
------------------------------------------------------------------------------
ไทยรัฐเขาไล่ ปีมาก่อนครับ ตัดมาแค่บ้างส่วน จะสับสนได้ครับ....

Edited by chaidan, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:36.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#119 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:37

คุณ jerasak

- ปี 2529

คุณ Tam-mic-ra คงอ่านเว้นบรรทัดผิดแล้วครับ
ผม copy มาเคาะเว้นบรรทัดให้อ่านง่ายๆก็แล้วกัน
ปี 2529 คือปีที่จบจาก Oxford ครับ ส่วนที่จบรามฯ
คือปี 2531 ^_^

...

การศึกษา และดูงาน :
- ปี 2549
ปริญญานิติศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

- ปี 2533
ปริญญาโท เศรษฐศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ด ประเทศอังกฤษ (นักเรียนทุนของมหาวิทยาลัย)

- ปี 2531

- ปี 2529
ปริญญาตรี สาขาปรัชญาการเมือง และเศรษฐศาสตร์ (PPE) (เกียรตินิยมอันดับ 1) มหาวิทยาลัย ออกซ์ฟอร์ด

- ปี 2525
มัธยมศึกษาที่ Eton College ประเทศอังกฤษ

- ปี 2519
ประถมศึกษาปีที่ 6 โรงเรียนสาธิตจุฬาฯ

#120 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:40

เข้ามาฮาแต๋มเงิบ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#121 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:41

ตอบคุณ Tam-mic-ra ช้าไปหน่อย เคาะส่งเสร็จ-
ถึงได้เห็นว่า คุณ chaidan มาช่วยตอบไปแล้ว ^_^

#122 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:41

ขอบคุณคุณ jerasak มากครับ
ทำให้ได้ความรู้ใหม่ + ข้อมูลเยอะเลย :D

#123 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:42

มาตรา 29

ไม่แม่นมากนะ แต่ผมเชื่อว่า กพ. น่าจะเกี่ยวกับ มาตรา 27 มากกว่า ไม่น่าใช่ มาตรา 29 ครับ
และ ม. 27 น่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่อง สด.41 และ/หรือ สด.20 ครับ

เอาอย่างนี้
อภิสิทธิ์ ไปศึกษาต่อต่างประเทศ แต่เมื่อถึง เวลาต้องมา ยื่นเรื่องเองหรือครับ
เอางี้ ตีความคำว่า กพ.ก่อนว่า หมายถึงอะไร ดีกว่าไหม. และ คนที่ไปศึกษาต่อต่างประเทศ และอยู่ในความดูแลของ กพ.
กพ.ต้องดูแลเรื่องอะไรให้บ้าง ตอนที่ ท่านนั้นๆไปศึกษาต่อต่างประเทศ
ส่วนในข้อนี้ ก็ตามกฏหมาย แต่ ศึกษาต่อ หมายถึงผ่อนผันว่ากำลังเรียนอยู่ ถ้ายังอยู่ในประเทศ หรือเปล่า?

#124 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:51

Ok ครับ ผมดูผิดไปเอง :D
ทีนี้ แปลกใจว่าทำไมไม่ค่อยมีข่าวมาให้เห็นกัน คือถ้าคุณมาร์ค ชี้แจงบอกว่าเรียนรามอยู่ ก็คืออยู่ในระหว่างการศึกษา และทำเรื่องผ่อนผันกับสัสดีไว้ ก็น่าจะง่ายต่อคนติดตามได้ดีเลยครับ

Edited by Tam-mic-ra., 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:53.

#125 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:54

Ok ครับ ผมคงจะดูผิดไปเอง :D
ทีนี้ แปลกใจว่าทำไมไม่ค่อยมีข่าวมาให้เห็นกัน คือถ้าคุณมาร์ค ชี้แจงบอกว่าเรียนรามอยู่ ก็คืออยู่ในระหว่างการศึกษา และทำเรื่องผ่อนผันกับสัสดีไว้ ก็น่าจะง่ายต่อคนติดตามได้ดีเลยครับ

โหหหหหหหห

ไปกันใหญ่ อ่านข้อมูลให้ดี ๆ ว่า มันปีไหน

อ่าน 3 บรรทัดจริง ๆ

แนะนำให้อ่านตั้งแต่เริ่มเลยนะ

ว่ามาร์คไปปีไหน ผ่อนผันปีไหน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#126 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:02

ผมไม่ขอออกความเห็นประเด็นข้อกฏหมายเพราะไม่รู้จริง แต่อย่างไรก็เชื่อใจอำนาจตุลาการ ชี้มาอย่างไรก็จะยอมรับ

ที่น่าสังเวชคือความเป็น"บะหมี่สำเร็จรูป"ของรัฐบาลนี้ คือสักๆแต่ให้ท้องอิ่มชั่วคราว อะไรก็ได้ที่เร็วและสะดวก คุณภาพและความประณีตบรรจงไม่ต้องพูดถึง

รัฐมนตรีว่าการทรวงกลาโหม และอีกหลายแห่งที่บอกความสุกเอาเผากินของคนเหล่านี้

พอถูกชี้จุดผิดกลับบอกว่าเป็นเอกสารปลอม ทำไมไม่บอกว่าปลอมก่อนที่คนเขาจะจับผิดได้

คนทำงานการเมืองมักถูกล้อเลียน คำล้อเลียนอยู่กับคนที่ดีไม่นานสาธารณชนก็ลืมเพราะมันไม่จริง

แต่สมญานามทั้ง สุกำตด สุกำหนัด สุกำกวม มีแต่คนขำเพราะเหมาะกับเจ้าตัวจริงๆ

#127 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09

*
POPULAR

ผมเห็นด้วยกับคุณ Tam-mic-ra ว่า k.อภิสิทธิ์ น่าจะชี้แจงอะไรต่างๆ
ให้ชัดเจนมีประสิทธิภาพมากกว่าที่ผ่านๆมา และไม่ใช่แค่เฉพาะเรื่อง
ที่ถูกกล่าวหาว่าหนีทหาร แต่รวมถึงเรื่องอื่นๆ ตัวอย่างเช่นกรณี 9x ศพ
(ใส่ x เพราะมีการพยายามนับจำนวนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ)

ล่าสุดก็ยังมีประเด็นถูก พล.อ.อ.สุกำพล กล่าวหาออกสื่อในทำนองว่า
ลาหยุด 200กว่าวัน แต่ทำงานจริงแค่ 30กว่าวันใน 1 ปี ซึ่งในความจริง
เป็นการเล่นกลตัวเลขคล้ายกับกรณี 9x ศพ ผ่านมาจนป่านนี้ผมก็ไ่ม่เห็น
มีการชี้แจงจาก k.อภิสิทธิ์ ปล่อยให้นำไปโพสโจมตีัโดยทั่วไป

สำหรับประเด็นถูกกล่าวหา ลาราชการ 200กว่าวันฯ ถ้าผมพอมีเวลา
เรียบเรียงข้่อมูล ก็คิดว่าจะนำมาตั้งกระทู้ให้อ่านกันครับ ^_^

#128 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09

ทีนี้ว่ากันต่อนะครับ ผมขอยกผลสอบ(เพิ่มเติม)จากของปี 2542 มาลง
http://www.khaosod.c...0Tnc9PQ==�ionid=

ดังนี้ครับ

1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530

ซึ่งเป็นหลักฐานที่ขัดต่อพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 เนื่องจากเป็นการรับรองว่า นายอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 29(3) และเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 1 ม.ค.2525 ได้รับการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติŽ

ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตามพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 มาตรา 29(3)

ทั้งยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน จึงไม่มีรายชื่ออยู่ในระบบบุคคลในราชการทหาร ทำให้ไม่ต้องขอหรือไม่สามารถขอรับการผ่อนผันในการเข้ารับราชการทหารได้

หรือหากได้ขอรับการผ่อนผันกรณียังศึกษาอยู่ต่างประเทศโดยมีหนังสือรับรองจากสถานศึกษาต่างประเทศและสถานเอกอัครราชทูต จะต้องได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 27(2) เป็นแบบ สด.41

อีกทั้งยังมีหลักฐานต้นขั้วแบบ สด.9 และเอกสารแบบ สด.1 ฉบับจริง ยืนยันว่านายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529

ช่วยชี้แจงให้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ส่วนเรื่องไม่ได้ไปขึ้นกองเกินเมื่ออายุ 17 นั้น ไม่เป็นไรก็ได้ครับ
รู้สึกว่าโทษปรับ 300 บาทหรือไงเนี่ยแหล่ะ ช่างมัน

Edited by Tam-mic-ra., 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:01.

#129 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11

*
POPULAR

คุ้นๆว่า คุณ จี เคยคุยกับ คุณ แต๋ม เรื่องนี้เคลียร์ไปแล้วรอบนึง เรื่องของการผ่อนผัน
ตอนแรกผมก็คุ้นๆอยู่ว่า มาร์กลงเรียนรามไปด้วย ตามที่เคยอ่านข้อมูลของคุณจี
แต่เมื่อคืนขี้เกียจไปค้นดู เพราะยังติดเรื่องข้อกฎหมายที่คุณแต๋มยกมา ก็ยังไม่เคลียร์เรื่องปีที่ออกกฎกระทรวง

เรื่องพวกนี้ น่าจะเคลียร์กันแล้ว ละครับ
สงสัยต้องเก็บกระทู้นี้เข้าห้องสมุด เผื่ออีก ปีหน้าจะมีคนๆเดิม มารื้อฟื้นหาเหตุผลอะไรกันอีก

#130 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:38

เหอๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้อภิสิทธิ์ให้บัณฑิต ศิริพันธุ์ จัดการแล้ว

บัณฑิต ศิริพันธุ์ เจ้าของฉายา "ทนายเทวดา" ศิษย์เอกของ ร.ม.ว.เสนีย์ ปราโมช เพื่อนร่วมรุ่นนิติฯ มธ. 01 กับชวน หลีกภัย

ว่ากันว่า เป็นทนายที่ว่าความไม่เคยแพ้ใคร และเก่งมากๆโดยเฉพาะคดีแพ่ง

งานนี้ สุกำขี้ ได้ติดคุกตอนแก่แน่*คุณ* B)

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#131 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:42

ทนายมาร์ค ยื่นฟ้องศาลปค.เพิกถอนคำสั่งรมว.กห.

“ทนายมาร์ค ยื่นฟ้องศาลปกครองรอเพิกถอนคำสั่งรมว.กห.แล้ว ระบุเป็นการใช้อำนาจไม่ชอบ เพื่อสร้างประเด็นทางการเมือง ยัน “อภิสิทธิ์” สามารถทำหน้าที่ผู้นำฝ่ายค้านในการอภิปรายครั้งนี้ ด้าน “แดงสุรินทร์”ร้องนายทะเบียนฯ กกต.สอบสถานะมาร์ค เหตุถูกปลดออกจากราชการ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#132 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:59

เรื่องถึงมือบัณฑิตยื่่นศาลแล้วรับรองได้ สุกำขี้ มีหนาว :angry:

#133 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:05

ทีนี้ว่ากันต่อนะครับ ผมขอยกผลสอบของปี 2542 มาลง
http://www.khaosod.c...0Tnc9PQ==�ionid=

ดังนี้ครับ

1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.2530

ซึ่งเป็นหลักฐานที่ขัดต่อพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 เนื่องจากเป็นการรับรองว่า นายอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 29(3) และเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 1 ม.ค.2525 ได้รับการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติŽ

ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตามพ.ร.บ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 มาตรา 29(3)

ทั้งยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน จึงไม่มีรายชื่ออยู่ในระบบบุคคลในราชการทหาร ทำให้ไม่ต้องขอหรือไม่สามารถขอรับการผ่อนผันในการเข้ารับราชการทหารได้

หรือหากได้ขอรับการผ่อนผันกรณียังศึกษาอยู่ต่างประเทศโดยมีหนังสือรับรองจากสถานศึกษาต่างประเทศและสถานเอกอัครราชทูต จะต้องได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 27(2) เป็นแบบ สด.41

อีกทั้งยังมีหลักฐานต้นขั้วแบบ สด.9 และเอกสารแบบ สด.1 ฉบับจริง ยืนยันว่านายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค.2529

ช่วยชี้แจงให้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ส่วนเรื่องไม่ได้ไปขึ้นกองเกินเมื่ออายุ 17 นั้น ไม่เป็นไรก็ได้ครับ
รู้สึกว่าโทษปรับ 300 บาทหรือไงเนี่ยแหล่ะ ช่างมัน

ข้อความจาก นสพ.ข่าวสด ตามที่ คุณ Tam-mic-ra นำมาอ้างอิง
ไม่ใช่ผลสอบของปี 2542 นะครับ มีจุดสังเกตคือบรรทัดก่อนเริ่ม
หัวข้อ 1.1 มีข้อความว่า "ในครั้งนี้ได้ตรวจสอบเพิ่มเติมพบว่า"

สรุปก็คือเป็นผลสอบของคณะกรรมการฯ ชุดที่ พล.อ.อ.สุกำพล
แต่งตั้งในปี 2555 นี้ครับ

*ซึ่งผลสอบทั้งหมดทาง k.อภิสิทธิ์ ยังไม่ได้มีโอกาสชี้แจงคัดค้าน*

ต่อมามีการตั้งคณะกรรมการฯอีกเมื่อต้นเดือนตุลาคม และแจ้ง
เมื่อวันที่ 2 พ.ย.ให้ k.อภิสิทธิ์ไปพบคณะกรรมการฯในวันที่ 6 พ.ย.
คือแจ้งล่วงหน้าเพียง 4 วัน เมื่อ k.อภิสิทธิ์ แจ้งตอบว่าติดภารกิจ
ที่นัดไว้ตั้งแต่ก่อนวันที่ 2 พ.ย. ต้องไปต่างประเทศ ก็กลายเป็นว่า
คณะกรรมการฯด่วนสรุปผลส่ง พล.อ.อ.สุกำพล ในวันที่ 7 พ.ย.
และมีคำสั่งปลด k.อภิสิทธิ์ แทบจะทันทีในวันที่ 8 พ.ย.

ในความเห็นของผม ผลการสอบดังกล่าวเป็นการทำขึ้นฝ่ายเดียว
โดยคณะกรรมการฯที่ พล.อ.อ.สุกำพล แต่งตั้งครับ ความจริงแล้่ว
k.อภิสิทธิ์ อาจมีสิทธิขอผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ก็ได้

ส่วนเรื่องที่หนังสือรับรองฯ ระบุวันเข้าบัญชีทหารกองเกินผิดพลาด
เป็นวันที่ 1 ม.ค.2525 ทั้งที่ตาม สด.9 จะต้องเป็นวันที่ 4 ก.ค.2529
ก็น่าจะเป็นความผิดพลาดของสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่อาจประมาณ
วันเข้าบัญชีทหารกองเกินจากอายุ k.อภิสิทธิ์ โดยไม่ได้ไปตรวจสอบ
เอกสาร สด.9

ตามความเห็นของผมไม่ว่าจะเข้าทะเบียนกองเกินในปี 2525 หรือ
ปี 2529 ก็ไม่น่ากระทบกับสิทธิในการขอผ่อนผันตามมาตรา 29(3)
ในปี 2531 ถ้าจะไม่พยายามหาเรื่องกันเกินไปครับ ^_^

Edited by jerasak, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:08.

#134 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:18

:lol: :lol: :lol:

#135 human

human

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:19

ขอบคุณคุณจี ข้อมูลง่ายต่อการเข้าใจ

ใครยังงงก็คง เต็มกลืน
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#136 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:20

ทีนี้ว่ากันต่อนะครับ ผมขอยกผลสอบของปี 2542 มาลง

ดังนี้ครับ

ยังจัมไม จัมไม อยู่

:lol:

#137 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:09

- โอเคครับ เป็นผลสอบเพิ่มเติม ที่อ้างจากผลสอบ 2542 ผมแก้คำเป็น "ผลสอบเพิ่ม" ไม่ใช่ผลสอบ ของ2542
- ข่าวตามใน Link ลงวันที่ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 แต่คุณจี ยกเหตุการณ์เดือน พย. ดังนั้นถ้าจะบอกว่ามาร์คไม่มีโอกาสชี้แจง มันก็แปล่งๆอยู่่นะครับ
-คุณจีบอกว่า "อาจจะมีสิทธิขอผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ก็ได้" ซึ่งก็นั่นแหล่ะครับที่กำลังถกเถียงกันอยู่ ก็คือทุกคนอยากรู้ว่ามีสิทธิยังไง ใช้หลักเกณใด ??
- เรื่อง สด.9 นี่ก็เป็นที่สงสัยหนาหูครับ
มีเวอร์ชั่น..
1. 2525 ?? (ในใบรับรองบอกไว้ ?? )
2. 2529 ?? (มีต้นขั้วจริง) (ทำหาย ?) ( รร.จปร เก็บสำเนาไว้ไหมตอนรับสมัคร 2530?? หายเช่นกัน ?)
3. 2531 ?? (ทำใบแทน แต่ลงวันที่ผิดอีก ?แทนที่จะลง 2529 ? ) (ใช้บรรจุเข้าเป็นทหารประจำการ ถูก?)

ประเด็นอีกอันของคุณจี อันนี้ผมจะยก พรบ. มาแย้งนะครับ

ตามความเห็นของผมไม่ว่าจะเข้าทะเบียนกองเกินในปี 2525 หรือ
ปี 2529 ก็ไม่น่ากระทบกับสิทธิในการขอผ่อนผันตามมาตรา 29(3)
ในปี 2531 ถ้าจะไม่พยายามหาเรื่องกันเกินไปครับ

แต่ถ้าเราไปอ่าน พรบ. ดู :unsure:

หมวด ๔

การเรียกคนเข้ากองประจำการ

มาตรา ๒๒ บุคคลที่อยู่ในกำหนดออกหมายเรียกมาตรวจเลือกเข้าเป็นทหารกองประจำการนั้นคือ ผู้ที่เป็นทหารกองเกิน
มาตรา ๒๓ การที่จะเรียกทหารกองเกินเข้ารับราชการกองประจำการเมื่อใด อายุใดบ้างและกี่ครั้งนั้นให้เป็นไปตาม
ที่กำหนดในกฎกระทรวง
มาตรา ๒๔ การเรียกทหารกองเกินเข้ารับราชการทหารกองประจำการนั้น ให้นายอำเภอออกหมายเรียกทหารกองเกิน
ซึ่งลงบัญชีทหารกองเกินไว้ตามมาตรา ๑๖ มาตรา ๑๘ และมาตรา ๑๙ มาตรวจเลือก ทั้งนี้ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และแบบที่กำหนดในกฎกระทรวง

************************************************************************************************

ดังนั้นประโยคตามข่าวสดว่าไว้ ก็ยังไม่มีการหักล้างได้ ใช่ไหมครับ :unsure:

"ทั้งยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน จึงไม่มีรายชื่ออยู่ในระบบบุคคลในราชการทหาร ทำให้ไม่ต้องขอหรือไม่สามารถขอรับการผ่อนผันในการเข้ารับราชการทหารได้"

Edited by Tam-mic-ra., 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:46.

#138 want09

want09

น้องใหม่

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:51

เยอะจัง ตาจะลาย อยากได้ ต้นเรื่่องกลางเรื่่อง แล้วก็สรุป

#139 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:27

3 หน้าเองนี่นะ เยอะ ผมว่ายังสั้นอยู่มากๆ

#140 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:51

เคยพิสูจน์ในชั้นศาลไปแล้วหมาก็ยังเอามาเห่ามาหอนไม่เลิก ซ้ำไปซ้ำมา :lol:
ผมว่าเรื่องนี้รอศาลตัดสินให้สุกำพลติดคุกดีกว่า อย่าได้อวดรู้ในข้อกฏหมายเลยถ้าท่านจขกทไม่ได้เป็นทนายหรือศาล

แต่คดีแม้วนี่ศาลตัดสินจำคุกแล้วครับ ไม่รู้เมื่อไหร่เสื้อแดงจะเรียกพ่องมาติดคุกซะที :huh:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#141 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:57

เย้ๆ พวกเมาแล้วเห่ามาแว้ว เกียนมาแว้ว แก๊งผู้จัดกาวมาแว๊ว :lol:

ไปแด่กหญ้าไป๊ แถวนี้มีแต่ข้าว คนเขากำลังคุยกัล

Edited by Tam-mic-ra., 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:59.

#142 sanskrit_shower

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:14

เย้ๆ พวกเมาแล้วเห่ามาแว้ว เกียนมาแว้ว แก๊งผู้จัดกาวมาแว๊ว :lol:

ไปแด่กหญ้าไป๊ แถวนี้มีแต่ข้าว คนเขากำลังคุยกัล

ไม่ต้องรีบ

นี่ขนาด edit แล้วนะเนี่ย :lol:

#143 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:50

#144 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:06

เหอๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้อภิสิทธิ์ให้บัณฑิต ศิริพันธุ์ จัดการแล้ว

บัณฑิต ศิริพันธุ์ เจ้าของฉายา "ทนายเทวดา" ศิษย์เอกของ ร.ม.ว.เสนีย์ ปราโมช เพื่อนร่วมรุ่นนิติฯ มธ. 01 กับชวน หลีกภัย

ว่ากันว่า เป็นทนายที่ว่าความไม่เคยแพ้ใคร และเก่งมากๆโดยเฉพาะคดีแพ่ง

งานนี้ สุกำขี้ ได้ติดคุกตอนแก่แน่*คุณ* B)

สุกำพลยังไปลากพวกนายพลที่ยังไม่เกษียณ
อย่างรองปลัดกระทรวงกลาโหม เจ้ากรมเสมียนตรา ผบ.รร.นนร.จปร.
มาติดร่างแหด้วย
งานนี้ได้หนาวๆร้อนๆกันไปอีกหลายปี

Edited by juemmy, 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#145 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ผมเพิ่งนึกได้ ที่มาร์คอ้างว่าถูกตัดสินโดยยังไม่ได้ชี้แจงเลยนั้น ผมว่าเป็นเพราะไม่มีเอกสารหลักฐานไปแสดงประกอบคำให้การต่างหาก

เพราะหากดูตาม พรบ. ที่ผมยกให้ดูแล้ว มาร์คไม่สามารถผ่อนผันได้ เพราะเพิ่งขึ้นกองเกินปี2529นั่นเอง หมายความว่า หลีกเลี่ยงปี2530ชัดเจน นั่นเอง

#146 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ผมเพิ่งนึกได้ ที่มาร์คอ้างว่าถูกตัดสินโดยยังไม่ได้ชี้แจงเลยนั้น ผมว่าเป็นเพราะไม่มีเอกสารหลักฐานไปแสดงประกอบคำให้การต่างหาก

เพราะหากดูตาม พรบ. ที่ผมยกให้ดูแล้ว มาร์คไม่สามารถผ่อนผันได้ เพราะเพิ่งขึ้นกองเกินปี2529นั่นเอง หมายความว่า หลีกเลี่ยงปี2530ชัดเจน นั่นเอง

ชัดเจนอีกแล้ว...ก็ของฟันธงแบบนี้แหละ มันถึงได้เฉิ่มบ่อย ๆ

อันนี้คิดเอง...มาร์คจบรามปี 31....

คิดว่าคนเรียนมหาวิทยาลัย ระดับปริญญาตรี เค้าเรียนกันกี่ปี...

ครี่งปี ? หรือ หนี่งปี ?

#147 sanskrit_shower

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:40

เก่งอ่ะ คิดแทนมาร์คก็ได้

#148 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:43

คนเรียนรามฯ ทำไมต้องมีข่าว?

#149 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:44

ชัดเจนอีกแล้ว...ก็ของฟันธงแบบนี้แหละ มันถึงได้เฉิ่มบ่อย ๆ

อันนี้คิดเอง...มาร์คจบรามปี 31....

คิดว่าคนเรียนมหาวิทยาลัย ระดับปริญญาตรี เค้าเรียนกันกี่ปี...

ครี่งปี ? หรือ หนี่งปี ?

มาร์คเข้าราม ปี 30 ประมาณเดือน พฤษภามั้งครับ

ปี 31 จบพอดี

เพราะงั้นตอนเมษา 30 หนีชัวร์ๆ :D
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#150 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:49

ผมว่าคนกำลังสีซอให้ควายฟังมากกว่า

เยอะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน