Jump to content

- - - - -

1 ปียิ่งลักษณ์...เธอไปมาแล้ว 23 ประเทศ...(เข้าสภาบ้างไหม?)

• Please log in to reply
68 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:38

ผมคุยกับเพื่อคนหนึ่งเรื่องการไปต่างประเทศช่วงอภิปายไม่ไว้วางใจของยิ่งลีกษณ์ว่าไม่ถูกเรื่อง ถูกราวนัก

เจ้าเพื่อนผมคนนี้มันเป็นนักข่าวก็ถอนหายใจ แล้วบอกผมว่า

รูไหม ยิ่งลักษณ์ตั้งแต่รับตำแหน่งไปมาแล้วกี่ประเทศ.............17 ประเทศ นะ

น่าสนใจ ผมเลยของเช็ค ผมพบว่า

ยิ่งลักษณ์ไปครบทุกประเทศในอาเซียนแล้ว หรือว่าง่ายๆ 10 ประเทศ

ผมยังจำครั้งแรกที่เธอไปบรูไน แล้วไปมอบหม้อหุ่งข้าวให้สุลต่านบรูไนได้

ผมลองเช็ตเอเซีย ผมพบว่าเธอไปหลายประเทศทีเดียว ได้แก่ จีน ญี่ปุ่น เกาหลีใต้
เราคงจำได้จากภาพชุดประจำชาติของเธอ

และอีกประเทศ คือ อินเดีย

สิริรวมเธอเยือนประเทศในเอเซีย เว้นแต่อาเซียนทั้งสิ้น 4 ประเทศ

.........................................

แล้วผมก็เช็คเพิ่มยิ่งลักษณ์ไปยุโรปหรือไม่ ผมพบว่าเธอไป เยอรมัน

และฝรั่งเศษ ประเทศที่เธอบอกเสร็จการพูดคุยจะไปซ๊อบปิ้งนั้นแหละครับ

และล่าสุด อังกฤษ ที่แดงทั้งหลายอวยว่าเธอเป็นผู้นำคนแรกที่ได้เจอ ควีนอลิซาเบธ นั้นแหละครับ

อีกประเทศคือสวิต

สิริรวมเธอเยือนประเทศในเยุโรปทั้งสิ้น 4 ประเทศ
.........................................

มาถึงโซน โอเชียเนีย

ผมพบว่าเธอเยือน ประเทศเดียวคือ ออสเตรเลีย

........................................

มาถึงโซน ตะวันออกกลาง

ผมพบว่าเธอเยือน บาห์เรน, กาตาร์ ด้วยชุดพิเศษที่กล่าวเป็นที่กล่าวขวัญไปทั้งโลก

และประเทศสุดท้ายที่ตะวันออกกลางที่เธอเยือนคือ คูเวต

สิริรวมเธอเยือนประเทศกลุ่มตะวันออกกลางไปทั้งสิ้น 3 ประเทศ
......................................

ผมพบว่าในทวีปอเมริกา ทั้งเหนือและใต้เธอเยือนที่เดียวคือ อเมริกา

และไม่มีการเยือนแอฟริกา

นั้นหมายถึงในรอบปีการทำงานของเธอ เธอเยือนไปแล้วทั้งสิ้น

23 ประเทศ...................

ฟังไม่ผิดครับ 23 ประเทศ ครั้งหนึ่งคุญ บุญยอดเปิดเผยว่า งบไปต่างประเทสแต่ละครั้งนั้น 13 ล้าน จนโดนโวในสภา

หากเราคิดเลขสวยๆเพียง 10 ล้าน เธอได้ใช่มันไปแล้ว 230 ล้านบาทครับ.....

เธอเริ่มเป็นนายกเมื่อ สิงหาคม 2554 ปัจจุบัน พฤศจิกายน 2555 รวมแล้ว 16 เดือน เดินทางเฉลีย 2 เดือน 3 ประเทศ.........

โห นี้เธอเข้าสภาในประเทศน้อยมากนะ และอาจจะน้อยกว่าเดินทางไปต่างประเทศด้วย

จาก http://sigree.blogsp...12/11/1-21.html

#2 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:41

ตกลงปี ปีนึงหล่อนอยู่ไทยกี่วันใครตอบได้บ้าง

#3 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:41

เธอนึกว่า สภามีไว้ตอกบัตรลงเวลาเท่านั้นแหละครับ

#4 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:46

ผู้เจริญควรจะรู้ได้ว่า..
ที่ไหนไปแล้ว... เป็น มงคลกับชีวิต..

นักบริหาร ควรจะรู้ได้ว่า..
ไปไหนแล้ว... สร้างผลกำไรให้บริษัท.

ผู้นำประเทศ ควรจะรู้ได้ว่า..
อยู่ตรงไหนแล้ว... สร้างประโยชน์ให้ประเทศ มากกว่ากัน...
:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#5 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:46

ไปเพื่อแสดงความโง่

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:54

ที่ไหนไปแล้ว... เป็น มงคลกับชีวิต..

ไปไหนแล้ว... สร้างผลกำไรให้บริษัท.

อยู่ตรงไหนแล้ว... สร้างประโยชน์ให้ประเทศ มากกว่ากัน...

วานตอบ สภาไม่เป็นมงคลแก่ชีวิตหรือ?
วานตอบที การไปต่างประเทศเป็นประโยชน์กับประเทศจริงๆหรือ?

แน่ใจที่เปรียบเปรยนะ

#7 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:01

นรา ยะลา ปัตตานี ครับ ที่ผู้นำควรไป oke ?

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#8 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:02

กรูว่านะถ้ามรึงไม่ใช่แดงคิวซี กรูว่ามรึงเป็นโรคตอแหลลงตับวะ

Edited by วิชญ์, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:05.

#9 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:10

4SS สร้างความสุขและมงคลให้กับชีวิต... :D

นั่นซิ่นะกว่า 1 ปีแล้วมีแต่หนี้ ไปสร้างกำไรที่ไหนดีนะ... กู้เพิ่มดีกว่า :D

สำหรับ อีเม้ย อยู่ บ้านเฉยๆ จะสร้างประโยชน์ให้กับประเทศชาติมากกว่านี้... :D

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#10 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25

อันสุดท้ายนี่ มันสร้างประโยชน์ตรงไหน ยังไง?

#11 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:35

งั้นก็ยกเลิกระบบสภาไปเลยดีกว่าครับ ในเมื่อท่านเห็นว่ามันไม่สำคัญ :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#12 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47

เป็นธรรมดาครับผม อยู่ในประเทศขายไม่ออก ไม่มีคนให้ราคา เพราะเห็นหน้าก็รู้ว่าโง่ ไปต่างประเทศดีกว่ามีความสุขกว่า เพราะจะแสดงโง่อย่างไร ไม่ใช่นายกเขา เขาก็ไม่สนใจ ไม่ใส่ใจ แถมความโง่ของชีก็ไปให้ผลประโยชน์เขาและด้วยมารยาทสังคม อวยไปก็ไม่เสียหายต่อตน แถมทำให้ทำงานสบายขึ้นอีก เลยคงคิดว่ามีราคา เลยไปขายต่างประเทศดีกว่า รวมทั้งได้เที่ยว ได้โชว์ตัว แถมไม่ต้องเสียค่ใช้จ่าย win-win สำหรับเธอ แต่ชาวประชาก่ายหน้าผาก เฮ้ยยยยยยยยยยยย!
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#13 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:53

งั้นก็ยกเลิกระบบสภาไปเลยดีกว่าครับ ในเมื่อท่านเห็นว่ามันไม่สำคัญ :lol:

ไม่ได้ครับ... ยกเลิกระบบรัฐสภาไม่ได้ครับ...
เพราะ ไม่งั้น... เราก็บอกไม่ได้ว่าเรา ก็เป็น ประชาธิปไตย ที่ สังคมโลกยอมรับ...
ต้องมีไว้... ต้อง สงวนไว้และหวงแหนสุดชีวิต... เท่านั้นละครับ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#14 Nokky Hayden

Nokky Hayden

น้องเก่า

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:56

งั้นเชิญนางไปอยู่ในนรกซะ ให้ไว
ประโยชน์จะบังเกิดแก่ประเทศชาติ แน่นอน

[font="arial, helvetica, sans-serif;"][color=rgb(0,100,0);]www.racermaniac.com[/color][/font]

[color=rgb(47,79,79);][font="'courier new', courier, monospace;"]W e  A r e  T h e  B i k e  A d d i c t e d[/color][/font]

#15 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:03

Thank You - 3 Time นี่เป็นประโยชน์กับประเทศเหรอ -..-"
เจ๊แกไปเล่นตลกให้ต่างประเทศดูมากกว่ามั้ง

#16 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:05

เอ็งอยากจะบอกEกลวงว่าไปเดินแบบต่างประเทศเป็นประโยชน์มากกว่างั้นสิ
:lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#17 มอมแมม

มอมแมม

น้องใหม่

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ไม่ได้ครับ... ยกเลิกระบบรัฐสภาไม่ได้ครับ...
เพราะ ไม่งั้น... เราก็บอกไม่ได้ว่าเรา ก็เป็น ประชาธิปไตย ที่ สังคมโลกยอมรับ...
ต้องมีไว้... ต้อง สงวนไว้และหวงแหนสุดชีวิต... เท่านั้นละครับ... :D

นี้ใงเค้าถึงเรียก ธิปไตย แบบควายแดง..
ถามจริงเถอะ เห็น... เห็นมีลูกมีหลานเห็นจะสอนลูกหลานให้เป็นคนดีได้ยัง..
แค่นี้เห็นยังแยกไม่ออกว่า ทำงานเพื่อชาติบ้านเมือง หรือว่าหนีการทำงานในสภา (กรูทำงานไม่เป็นตอบคำถามไม่ได้หาเรื่องหนีงานไปต่างประเทศมันซะเลย)

#18 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:19

มีไว้เชิญสัญลักษณ์เท่านั้นหรือ?

หากแบบนั้น ประเทศนี้คือเผด็จการดีๆนี้เอง

#19 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:31

แล้วคิดเหรอว่า อิเม้ยรู้?? มีกี่คนที่ เม้ยจัดโพเอง ไม่คิดว่าจะคิดได้เองนะ

Edited by redfrog53, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:31.

#20 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:42

ตกลงว่ามันมาเป็นนายก..........หรือนักท่องเที่ยวกันแน่...................

มันจะไปที่ไหน หรือไปตายห่าไกลๆ....ที่ไหน.....ก็ไม่สนใจมันอยู่แล้วว............

ถ้ามันเป็นการเดินทางด้วยงบส่วนตัวของมันเอง.....................ไม่ใช่เงินภาษีของประชาชน............

พูดไปก็เหมือนเป่าปี่....ใส่หูควายยยยยยยย...................อีห่านนนนนนนน "ปู"

Edited by คนบูรพา, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:42.

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#21 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:51

งั้นประเทศนี้ก็เป็นประชาธิปไตยมาตั้งแต่ 2475 แล้วสิครับ

ดังนั้นเสื้้อแดงก็ควรสลายตัวไปได้แล้วครับ :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#22 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:01

จริงของเฮน อยู่สภาก็ฟังเค้าคุยกันไม่รู้เรื่อง ไปเป็นพริตตี้ให้ประเทศไทย ณ ต่างแดน ได้ประโยชน์กว่าจริงๆ

#23 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:05

หารด้วยประชากรของ 23 ประเทศคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม -_-
We love fender.

#24 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:05

จริงของเฮน   อยู่สภาก็ฟังเค้าคุยกันไม่รู้เรื่อง  ไปเป็นพริตตี้ให้ประเทศไทย ณ ต่างแดน ได้ประโยชน์กว่าจริงๆ

ขอค้านครับ..........ขอให้ถอนคำว่า "เป็นพริตตี้ในต่างแดน" ออก..........และเปลี่ยนเป็น "ตัวตลกในต่างแดน" จะเหมาะสมกว่าครับ......
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#25 nnnn43

nnnn43

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:07

คิดไปเองป่าว :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#26 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:24

ก็อยู่เมืองไทยมีแต่คนว่าเดี๊ยน "โง่" เดี๊ยนก็ไปเมืองนอกดีกว่า ซิ ซิ :P

#27 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:27

สาธุ.....งั้นก็รบกวนคุณหนูปูแดงไปสู่ที่ชอบที่ชอบโดยเร็วด้วยเถิด อย่าได้กลับมาเบียดเบียนกันอีกเลย
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#28 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:27

งั้นประเทศนี้ก็เป็นประชาธิปไตยมาตั้งแต่ 2475 แล้วสิครับ

ดังนั้นเสื้้อแดงก็ควรสลายตัวไปได้แล้วครับ :lol:

เสื้อแดง นปช.. มีตอนไหนครับ... มีนานแล้ว หรือ เพิ่งมี.. :D

#29 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:29

เสื้อแดง นปช.. มีตอนไหนครับ... มีนานแล้ว หรือ เพิ่งมี.. :D

เพิ่งมี

แต่ท่านบอกว่ามีสภาแล้ว ประเทศเป็นประชาธิปไตยแล้ว

ในเมื่อได้สิ่งที่ต้องการแล้ว ท่านจะยังสวมเสื้อแดงอีกทำไมครับ? :D

/人 ‿‿ ◕人\

#30 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:33

จริงของเฮน อยู่สภาก็ฟังเค้าคุยกันไม่รู้เรื่อง ไปเป็นพริตตี้ให้ประเทศไทย ณ ต่างแดน ได้ประโยชน์กว่าจริงๆ

ถามว่า ... นายกอยู่สภา... ฟังฝ่ายแค้นพูดจนจบ ทุกครั้ง... ถามว่า... ประเทศได้อะไร... :D

#31 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

เพิ่งมี

แต่ท่านบอกว่ามีสภาแล้ว ประเทศเป็นประชาธิปไตยแล้ว

ในเมื่อได้สิ่งที่ต้องการแล้ว ท่านจะยังสวมเสื้อแดงอีกทำไมครับ? :D

คำถามคือ ในเมือตอนนี้ เป็น ประชาธิปไตยแล้ว ทำไมมีเสื้อแดง...
คงต้องไปถามเค้าละครับ ผมไม่ได้สวมเสื้อแดง... ท่านคิดไปเอง..
เพราะ ขนาดแม้วบอกเองว่า เลิกๆกันเหอะ ผมถึงฝั่งแล้ว...
เค้ายังไม่เลิกกันเลย... อันนี้ผมก็งง... :D

#32 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

ถามว่า ...  นายกอยู่สภา...  ฟังฝ่ายแค้นพูดจนจบ ทุกครั้ง...  ถามว่า...    ประเทศได้อะไร... 

ได้เห็นเสียงสะท้อน นโยบายที่ผิดพลาดของตัวเองงัยครับ........................ไม่ใช่ อ้างเสียงข้างมากแล้ว ไม่รับฟังคำทัดทานใดๆเลย

#33 ชาวสวน

ชาวสวน

เธอไปมาแล้ว 24 ประเทศ ขาดประเทศซิดนีย์ได้ไง :D

เธอไม่ใช่พริตตี้ ไม่ใช่นักท่องเที่ยว ไม่ใช่นักช๊อปปิ้ง

เธอไม่ได้เป็นอะไรเลย :D

#34 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:39

ประเทศไทยไม่ใช่บริษัท........นะครับ

ที่จะต้องฟังเสียงเฒ่าแก่.............อยู่คนเดียว

#35 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:44

ถ้าไม่มีสภาและฝ่ายค้านไว้ตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล แล้วจะเป็นประชาธิปไตยได้ยังไง

ถ้านายกไม่สนใจสภา เผด็จการชัดๆ

#36 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

คำถามคือ ในเมือตอนนี้ เป็น ประชาธิปไตยแล้ว ทำไมมีเสื้อแดง...
คงต้องไปถามเค้าละครับ ผมไม่ได้สวมเสื้อแดง... ท่านคิดไปเอง..
เพราะ ขนาดแม้วบอกเองว่า เลิกๆกันเหอะ ผมถึงฝั่งแล้ว...
เค้ายังไม่เลิกกันเลย... อันนี้ผมก็งง... :D

อย่าบอกนะว่าท่านไม่ได้เชียร์แมน'ยู และลิ'พูล :lol:

ท่านลองวิเคราะห์หน่อยสิครับว่า ทำไมเสื้อแดงถึงไม่เลิก :)

/人 ‿‿ ◕人\

#37 sanskrit_shower

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

ถามว่า ... นายกอยู่สภา... ฟังฝ่ายแค้นพูดจนจบ ทุกครั้ง... ถามว่า... ประเทศได้อะไร... :D

ก็ไม่ได้อะไรไงครับ ไม่มีอะไรเข้าสมองของเธอเลย เธอจึงไม่สามารถนำข้อมูลในสภามาใช้ประโยชน์ในการบริหารประเทศได้

ผมถึงบอกว่าไปเป็นพริตตี้ให้ประเทศไทย ณ ต่างแดน ได้ประโยชน์กว่า

ผมเห็นด้วยกับเฮนไตนะ

#38 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:48

บริหารมาปีเศษ ไปเฉลี่ยเกือบเดือนละ 2 ประเทศ ถือว่าเยอะมาก
แต่สภาของประเทศตัวเอง กับแทบจะไม่มีเวลาเข้าเลย

#39 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ก็ไม่ได้อะไรไงครับ ไม่มีอะไรเข้าสมองของเธอเลย  เธอจึงไม่สามารถนำข้อมูลในสภามาใช้ประโยชน์ในการบริหารประเทศได้

ผมถึงบอกว่าไปเป็นพริตตี้ให้ประเทศไทย ณ ต่างแดน ได้ประโยชน์กว่า

ผมเห็นด้วยกับเฮนไตนะ

ถือสะว่าเป็นคำชม........นางยก.........แล้วกันนะ...........555+

#40 sanskrit_shower

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:49

เสื้อแดงเค้ามาเรียกร้องประชาธิปไตยนะครับ

#41 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:53

ผมกำลังสงสัย

ตกลงตอนนี้ประเทศเป็นประชาธิปไตยแล้ว ผู้นำฝ่ายบริหารเลยไม่ต้องอยู่บริหารชาติ ไปเที่ยวต่างประเทศอย่าสบายใจได้เลยงั้นเหรอ?

ตรรกะของประเทศประชาธิปไตยประเทศไหนวะ
  • -3- likes this

#42 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:53

หายไป 1 ประเทศครับ....ประเทศซิดนีย์ไง :rolleyes: :rolleyes:

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#43 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:55

เท่ากับ เฉลี่ย เดือนละ 2 ครั้งเอง
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#44 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:05

เคยดูข่าว อ่านข่าว นาง Angela Merkel นายกรัฐมนตรีของสหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมัน เดินทางไปเยี่ยมประเทศจีนครั้งสุดท้าย พานักธุรกิจเยอรมันไปด้วยนับร้อยคน
ประสบผลสำเร็จในการเจรจา ได้ออเดอร์มากว่าหมื่นล้านยูโร
นางยิ่งลักษณ์ ชินวัตร เดินทางไปเยือนประเทศต่างๆ มาหลายประเทศ ได้ออเดอร์อะไรติดไม้ติดมือมาบ้าง
ถ้าไม่มีหมายกำหนดการเดินทางไปเยือนต่างประเทศ นาง Angela Merkel จะเข้าประชุมสภาผู้แทนราษฏรอย่างสม่ำเสมอ มีนาย Philip Roessler หัวหน้าพรรค FDP
ซึ่งเป็นพรรคร่วมรัฐบาล และเป็นรัฐมนตรีกระทรวงเศรษฐกิจ และมีตำแหน่งเป็นรองนายกรัฐมนตรีนั่งข้างๆ
นาย Philip Roessler เป็นคนเวียดนาม พ่อแม่บุญธรรมได้เอานายฟิลิป จากสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าในเวียดนามมาเลี้ยงแต่ยังเล็ก
อ้อ ตำแหน่งรัฐมนตรีต่างประเทศ ก็มาจากพรรค FDP พรรคเดียวกับนายฟิลิป

#45 sanskrit_shower

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:28

โควทมาเตือนความจำกันอีกรอบ

ผมว่าคิดไปเองมั้งครับ... ที่ว่าถอยกันเป็นแถบๆ
ผมเข้าไปอ่้านไม่เห็นมีใครเค้าถอยเลย... แต่.. จขกท หายไปแล้ว... เค้าตามหาอยู่นะครับ...

ถ้าประเด็นที่จะบอกคือ ตรงนั้นมี หมู่บ้านแสนสิริ เลยสร้างให้... อนาถครับ... ผมว่าท่านมีอคติมากไป...

ถามว่าน้ำท่วมที่ผ่านมา บ้านแนวราบของ แสนสิริ ท่วมไหม..
ตอบง่ายๆครับ... ถ้าแถวนั้นท่วม ก็ ท่วมด้วย... เอาชื่อไปดูครับ.

บุราสิริ ราชพฤกษ์-แจ้งวัฒนะ ท่วม 80 ซม.
เศรษฐสิริ ชัยพฤกษ์-แจ้งวัฒนะ ท่วม 50 ซม.
สราญสิริ ราชพฤกษ์-แจ้งวัฒนะ ท่วม 30 ซม.
สราญสิริ รังสิต คลอง 2 ท่วม 3 ซม. เร่งระบายน้ำ
ฮาบิเทีย ราชพฤกษ์ ท่วม 80 ซม.
ฮาบิเทีย บางใหญ่ ท่วม 12 ซม.
V-Village นวนคร ท่วม 12 ซม.

http://thinkofliving...ัพเดทสถานการณ์/

ถามว่าแล้ว ตอนนี้ มีการสร้าง คันกันน้ำพิเศษให้ หมู่บ้านเหล่านั้นหรือไม่.. เหอ... ไปดูเองนะครับ..

ถามว่า ไอ้คันกั้นน้ำใต้คลอง รังสิตอะ... แสนสิริได้ประโยชน์คนเดียว... หมู่บ้านอื่น หรือ บ้านชาวบ้านไม่ได้ประโยชน์... หรือ..
ถ้าเผอิญ แสนสิริมีบ้านตรงนั้น... มันเลยต้อง 4ss เหอๆๆ อนาถ...
หรือ ไม่ควรสร้างตรงนั้น เพราะแสนสิริอยู่... ปล่อย ตามมีตามเกิด ใช้ กระสอบทรายแบบปีที่แล้ว..
ถ้าทำแบบนั้น แมงวาปก็จะบอก ว่า ของบ แล้ว ไม่ใช้อีก....

ส่วนทำไมไปกันทางฝั่งนั้น ไปกันทางใต้คลอง มีคนตอบแล้วเยอะแยะ...
แต่ อคติ จะับังปัญญาหรือไม่ ผมไม่ทราบ...

แล้ว นางยก ไปทำไมที่ 4ss และเหตุผลที่ต้องไปครับ

อ่อลืมไป hentai เคยบอกว่า นางยก กล้าหาญมาก

เลยกล้าโดดสภา ไป

ตกลง เรื่องคันกันน้ำ ไม่เอาแล้วนะครับ...

ต้องถามนายก ครับ ผมไม่ใช่นายก... ต่อให้ใช่.. ถ้าผมเห็นว่าท่านไม่ควรรู้... ผมก็ไม่บอกหรอกครับ..

จริงๆแล้ว ท่านไม่ควรใช้คำว่า "กล้าโดดสภา" เพราะ การไม่เข้าไป ฟังเรื่องไร้สาระ... ไม่ต้องใช้ความกล้าครับ..

เป็นสิ่งที่ควรทำ.. เอาไปเป็นว่า ข้อเท็จจริงคือ นายก เลือก จะไป 4ss มากกว่า สภา...
ส่วนไปทำอะไร... ผมว่าเป็นเรื่องส่วนตัว..

แล้ว กรุณา อย่า พยายาม ยก จริยธรรม เลยครับ เพราะ คุณปู อย่างมากก็ โดด บางชั่วโมง... ไม่เหมือน ข้าราชการทหาร บางท่าน...
ทำงานเป็นบางวัน ใน 1 ปี..

ท่านต้องอธิบายให้เลขา หรือ ผู้ถือหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ ฟังไหมว่า
ท่านไป โซฟิเทล วันนั้น ไปคุยกับเพื่อนเก่า เรื่องอะไร... หรือ ไป เจอใครบ้าง...
มีการ ไป ต่อกันหรือป่าว...

การเข้าประชุมสภามันเป็นหน้าที่ของนายก ผมอ่านผิดหรือปล่าวเนี่ยที่เฮนไตบอกว่าการเข้าประชุมสภาคือการเข้าไปฟังเรื่องไรสาระ

เฮนไตเห็นด้วยกับนายกที่เลือกทำเรื่องส่วนตัว(ไป4ss) แทนที่จะทำงานส่วนรวม(ไม่โดดประชุม) เนี่ยนะ

ผมป้ายสีน้ำเงินตัวใหญ่ๆเลย เฮนไตคิดอย่างนี้จริงหรือเนี่ย

ไม่ผิดหรอกครับท่าน... (ผมว่าผมเคยพูดประมาณนี้ไปทีนึงแล้ว... เรื่อง โดดสภาเนี่ย ในกระทู้ตั้งแต่ เรื่องนี้ฮิตแล้ว... )
ตอนนี้ให้พูดใหม่ ผมก็พูดเหมือนเดิมครับ... การเข้าประชุมสภาคือการเข้าไปฟังเรื่องไร้สาระ
แต่ เหอๆ... บริบทนี้ ผมพูดถึง นายก และ บรรดารัฐมนตรี นะครับ..
ผม ไม่ได้พูดถึง สส สว ...
ผม ไม่พูดถึงการ ออกกฏหมาย เพราะ ไม่ใช่ หน้าที่โดยตรง ... อยู่แล้ว...
ผม พูดถึงการที่ นายก หรือ รัฐมนตรี เข้าสภาไปฟัง กระทู้สดแห้ง อภฺิปรายต้มย้ำ ต่างๆไม่ว่าจะลงมติหรือไม่...

ความเห็นผมคือ เลี่ยงได้เลี่ยงเลย... ถ้าต้องอยู่เพราะกฏหมายกำหนด หนีไม่ได้ เช่นพวกไม่ไว้วางใจ ก็ ว่ากันไป...
แต่ถ้า โดดได้แล้วยัง เสร่ิอ ไม่ทำงาน ไปนั่งเป๋อฟัง เค้าโต้วาที... ผมว่า เป็นฝ่ายค้านอะดีแล้ว... เพราะ match กับความสามารถดี..

คือ ผมไม่ดัดจริตพอที่จะบอกว่า เราปกครองระบอบรัฐสภานี้ เลยต้อง... โน่นนี่นั่น... ฟังเสียงผู้แทน...
ไร้สาระครับ... เพราะ... เสียงในสภา อย่างไงก็ชนะ... ถ้าบริหารจัดการดี...

พวก กระทู้สด แห้ง อันนั้น มัน ยุคที่ คนเรายังติดต่ิิอกันด้วย ม้า ลา ล่อ เรื่อ ส่งจดหมาย ครับ... ยุดนี้ internet iPad FB twitter...
ข่าวความเดือดร้อนของประชาชน... ถ้ารอสภาเปิด.. แล้วรอให้ สส มาบอก ... ก็คงไม่มีใครเลือกละครับ...
ข่าวทุจริตของ รัฐบาล .. ถ้ารอสภาเปิด.. แล้วรอให้ ฝ่ายค้าน มาบอก ... ก็คงไม่มีใครเลือกละครับ...
ดูง่ายๆ ผมอยากรู้ว่า ถ้าปชป ยื่นไม่ไว้วางใจเนี่ย จะมีเรื่องอะไรใหม่ป่าว... เหอๆๆ

ถุามว่า มีเรื่องอะไรที่พูดในสภา ก่อน internet หนังสือพิมพ์ และ FB บ้าง...
ถามว่า มีเรื่องอะไรที่พูดในสภา แล้ว สามารถ สรุป หาเหตุผล จนจบ แล้วมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง ... ล่าสุดที่จำได้คือ สปก 4-01...
หลังๆนี่ ไม่มีครับ...

การพูด ในสภา ไม่ต่างกับ การ โต้เถียงใน สรท ... ไม่ว่า เหตุผล ผม หรือ ฝ่ายค้าน จะดีอย่างไร...
ม้าก ม7 ก็ยังเป็น คนที่ไม่เคยทำอะไรผิด เหมาะที่ซู๊ดอยู่ดี.... เหมือนกับที่ คุณปู และ รัฐมนตรีต่างๆ ก็ ยังคงอยู่ที่เดิมต่อไป...
(ดังนั้นคนมีงานการทำ ควรไปทำงานนะครับ.... อย่ามานั้งเฝ้า... สรท
ยกเว้นว่า โพส์ทแล้วจะได้ตัง... หรือ คิดซะว่า เป็นความบันเทิง.. เหอๆๆ)

สภา ก็เป็น แค่ ที่ๆ ให้ ฝ่ายค้านมาระบายความเครียด แสดงให้ ปชช เห็นว่า ทำงาน.. ทำการบ้านดี... พูดจบ.. ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง..
สภา ก็เป็น แค่ ที่ๆให้ ฝ่ายรัฐบาลมา อวย ความดีของตัวเอง แสดงให้ ปชช เห็นว่า ทำงานดี ฝ่านค้าน ทำอะไรไม่ได้... ก็มันจะทำได้ไง เสียงน้อยกว่า...
ดังนั้น สภา ก็เป็น แค่ artifact ของ การปกครองระบบที่เราใช้ ในสมัยที่ การสือสารยังไม่ดี... เลยต้อง หาที่คุยกัน จะได้ไปบอกประชาชนได้ว่า
"ทำงานแล้ว"...

สำหรับ นายก และ รัฐมนตรี... เรื่อง สภา มี เสียง สส อยู่แล้ว จัดการกันไป ถึงเวลา ก็ มีคนมา สรุปให้ฟังว่า เค้าจะเอากันอย่างไร..
และจะเดินเกมอย่างไร..
เรามี หัวโขนอีกใบ ที่ไม่มีใครมี ไม่มีใครทำ... ผมว่าทำตรงนั้นดีกว่าครับ..

เป็นความเห็นนะครับ อย่าลืม..

#46 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:34

ทำงานสุนัขไม่รับประทาน ดีแต่ไปถ่ายรูปล้างผลาญภาษีไปวันๆ

#47 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:36

จะชั่วดีถี่ห่าง สมัคร ก็ไม่หนีสภา แต่ตระกูลชิน ที่แผลเต็มตัว สภาคือยาขม ปากเรียกร้องหา ประชาธิปไตยทุกเมื่่อเชื่อวัน แต่ไม่ยอมรับการตรวจสอบ :D

#48 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:50

โอ้โห..บรรดาประเทศต่างๆที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย มีรัฐสภาในโลกนี้ ทำไมมันโง่อย่างนี้เนี่ย หัดฟังท่านเฮนไตกันซะบ้าง ไม่รู้จะเข้าสภาไปฟังเรื่องไร้สาระกันทำไมนักหนา .......

#49 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:01

อนาถที่ว่าคนบางคนเห็นสภาเป็นแค่ตรายาง
มีไว้แค่ปั๊มตราแล้วบอกว่าผ่านสภาแล้ว ไม่ต้องใช้เหตุผลใช้อะไร
แค่ชอบหรือเกลียดใคร ถึงกับต้องโยนสติปัญญาทิ้งไปขนาดนี้เลยเหรอ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#50 nnnn43

nnnn43

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:14

ขอให้ใช้กลไกสภาแก้ไขปัญหานายก ปู ก็ ตอแหล สิ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน