Jump to content

- - - - -

คนนี้ยังเป็นสมาชิกพรรคปชป.อยู่ไหมครับ หรือแกเป็นอัลไซเมอร์เสียแล้ว

• Please log in to reply
60 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:44

ถ้าตะแกเคยเป็นแค่สมาชิกธรรมดา และออกไปแล้ว

หรือเป็น"ขี้ข้าแม้ว"ผมจะไม่สงสัยความคิดตะแกเลย

#2 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:46

ก็แล้วทำไมปู่ไม่ไปอยู่พรรคเพื่อไทยหล่ะ เรียกว่าหมดบารมี เลยอยากหาอะไรคุ้มป่าวปู่ :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#3 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:46

สิทธิเสรีภาพในการแสดงออก ไม่เห็นแปลกใจ

ถ้าเอาแต่อวย อวย อวย พวกตัวเองก็สมควรไปอยู่กับไอ้เหลี่ยมดูไบ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#4 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:47

*
POPULAR

คนคนนี้ทำ ปชป.แพ้ ประชากรไทย

เพราะอะไรไปหาดูครับ

เป็นคนรุ่นที่ทำให้ ปชป. กากสถุนที่สุด และเป็นบุคคลรุ่นที่ควรโล๊ะทิ้งมาก

:)

#5 sithdark

sithdark

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:50

เคยอ่านเจอในเวบไทยรัฐ แกติดต่อกับไอ้แม้ว ว่าให้มันกลับมาติดคุก แก จะเข้าคุกไปอยู่กับมันด้วย เอากับแกสิ{~___~}
แล้วไอ้เหล่ ก็ออกมาบอกว่า ไม่รับข้อเสนอ

#6 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:55

เคยอ่านเจอในเวบไทยรัฐ แกติดต่อกับไอ้แม้ว ว่าให้มันกลับมาติดคุก แก จะเข้าคุกไปอยู่กับมันด้วย เอากับแกสิ{~___~}
แล้วไอ้เหล่ ก็ออกมาบอกว่า ไม่รับข้อเสนอ

และถ้าคิดตามข้อเสนอนั้น

คุณว่าสมองตะแกยังปกติอีกป่าว

#7 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:00

จิงๆต้องถาม วิจิตต์ รัตตกุล มากกว่า

#8 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:01

ต้องดูว่าที่ปู่คิดได้แบบนั้น ปู่แกมีเหตุผลอย่างไร
ผมเชื่อว่าคนผ่านร้อนหนาวมาขนาดนี้ ต้องมีเหตุผลในการแสดงความเห็น
เกรดที่ให้เป็นเรื่องอะไร สาเหตุใด ร่มๆครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#9 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:03

ผู้หลักผู้ใหญ่บางคนก็น่าเคารพ นับถือ บางคนก็แค่อยู่มานาน
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#10 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:07

สงสัยให้เกรดอะไร บริหารก็เละเทะ ศักยภาพเด็กประถมยังอาย ภาระหน้าที่ก็โดดสภาตลอด ???

#11 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:23

แกคงไปเสนออะไรให้คุณอภิสิทธิ์แล้วเขาไม่เอา ก็เลยของขึ้น ว่าเสียไม่มีดี
คนเคยใหญ่ พอลาโรงแล้วไม่ยอมถอนหัวโขน ไม่รู้ฐานะปัจจุบันของตัวเอง

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#12 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:32

ให้เดาว่าอาจจะเป็นการให้เกรดในเรื่องการสร้างภาพลักษณ์และการประชาสัมพันธ์มั้ง
ถ้าเป็นเรื่องนี้ยอมรับว่ายิ่งลักษณ์ชนะขาดอภิสิทธิ์ไปไกลเลย
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#13 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:56

ไม่เป็นไร ถือว่าเป็นการแสดงความเห็นโดยเสรี อย่างน้อย ปชป. ก็ไม่ได้มาไล่ถอนหงอกปู่

ในทางกลับกัน หากสมาชิก พท. วิจารณ์ปูบ้าง มีหวังโดนคนในพรรคถล่มเละ

#14 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

ตัดแค่บางคำบางประโยค แล้วมาวิจารย์ อาจไม่เหมาะ อยากฟังรายละเอียดที่แกพูดทั้งหมดมีมั๊ย ครับ

#15 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:29

พนัสชัย คงศิริขันต์
"คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เป็นสมาชิกพรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) ตั้งแต่อายุยังน้อย ฉะนั้น จึงได้รับการอบรมมาดีมาก ผมเน้นอีกครั้งว่าคุณอภิสิทธิ์ เป็นคนมีหลักการ ซื่อสัตย์สุจริต และตั้งใจทำงานเป็นนักการเมืองแท้ๆ"
"พิชัย รัตตกุล" อดีตหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์คนที่ 4 ด้วยวัยเกือบ 87 ปีเต็ม เคยผ่านตำแหน่งสูงสุดคือประธานรัฐสภาและรองนายกฯ การันตีชื่อผู้นำพรรคสีฟ้าในยุค "อภิสิทธิ์" ซึ่งถือเป็นหลานรักและเคยดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีและผู้นำฝ่ายค้าน
ล่าสุด "พิชัย" ยกคำสอนของ "ควง อภัยวงศ์" อดีตหัวหน้าพรรคคนแรกถึงการทำงาน "การเมือง" ที่เคยสอน "พิชัย" ตั้งแต่เข้ามาทำงานการเมืองครั้งแรกนับแต่ปี 2501 ถึงหลักสำคัญของ "การใช้คน" ที่จะนำไปสู่ความ "สำเร็จ" หรือ "ล้มเหลว"
"ผมเคยต่อว่าคุณอภิสิทธิ์ว่า หลานใช้คนไม่เป็น เนื่องจากคนเก่าๆ พรรคประชาธิปัตย์ นายควงเคยบอกเสมอว่า อย่าลืมคนเก่าประชาธิปัตย์ นายควงไม่เคยลืมเลย แม้กระทั่ง พลเรือเอกหลวงสินธุสงครามชัย หลวงประกอบนิติสาร นายเทียม ไชยนันทน์ เป็นต้น คนเหล่านี้เป็นฐานสร้างพรรคขึ้นมา"
"ผมทราบมาว่าหลายครั้งที่ นายชวน หลีกภัย เคยแนะนำนายอภิสิทธิ์ไม่ฟังเลย นี่ผิดหลัก อีกหนึ่งตัวอย่างที่นายอภิสิทธิ์ ใช้คนไม่เป็น คือ นายสัมพันธ์ ทองสมัคร อดีต ส.ส.นครศรีธรรมราชหลายสมัย คราวนี้ถูกวางตัวเป็นผู้สมัคร ส.ส.ปาร์ตี้ลิสต์ ลำดับที่ 48 เอาคนรุ่นใหม่ใครก็ไม่รู้ เขยิบขึ้นมาอยู่ต้นๆ ไม่รู้เรื่องการเมืองเลย และนายสัมพันธ์ก็สอบตก นายอภิสิทธิ์ยังไม่รู้จักใช้นายสัมพันธ์ ไม่เป็นไปตามที่นายควงสอนหรือถ่ายทอดมา"
"พิชัย" มองว่า แม้ "อภิสิทธิ์" จะไม่มีข้อตำหนิในเรื่องอื่น แต่เรื่องการใช้คนถือเป็น "จุดอ่อน" สำคัญสำหรับ "หลานมาร์ค"
"ส่วนใหญ่คนหนุ่มรอบข้าง 2-3 คน ก็เป็นที่ปรึกษาทั้งหมด เอาประเด็นไม่เป็นเรื่องไปออกข่าว คนอ่านข่าวก็รำคาญ คนเชื่อมั่นศรัทธาพรรคประชาธิปัตย์ก็เห็นรำคาญ ขนาดผมเองเป็นประชาธิปัตย์ยังรำคาญ นายอภิสิทธิ์ต้องปรับปรุงการทำงานใหม่ด้วยการเอาคนรอบข้างไม่ได้เรื่องออกไปเสียบ้าง เอาคนรุ่นเก่ามีประสบการณ์ เอาคนรุ่นเก่าอย่าง คุณบัญญัติ บรรทัดฐาน เอาคุณชวน เอา คุณนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ คุณเทอดพงษ์ ไชยนันทน์ ออกมามากๆ"
นอกจากนี้ ในเรื่องหลักการ อุดมการณ์ แก่นแท้ของ "พรรคพระแม่ธรณีบีบมวยผม" ในยุค "ผลัดใบ" ทำให้ "คนรุ่นเก่า" อย่าง "พิชัย" รู้สึกใจหาย
"การที่ พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน ทำการปฏิวัติ พรรคประชาธิปัตย์ กลับไม่มีคอมเมนต์ออกมาสักคำหนึ่งเลย แสดงให้เห็นว่าประชาธิปัตย์ เปลี่ยนแล้วใช่หรือไม่ ถ้าเป็นสมัยผม ผมจะออกมาคัดค้านทีเดียวว่า พล.อ.สนธิ มีอำนาจอะไร มาไล่ คุณทักษิณ ชินวัตร ที่เป็นนายกฯ อย่างถูกต้องตามกฎหมาย"
"พรรคประชาธิปัตย์ ในฐานะที่เป็นพรรคการเมืองมีหรือไม่ที่ออกแถลงต่อต้านเผด็จการ เปล่าเลย มันกระทบกระเทือนจิตใจผมเหลือเกินว่าสิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์รัก และหวงแหนมานั้น กลายเป็นไม่มีใครสนใจเลย คือ ดีใจซะจนลืม"
"พิชัย" บอกว่า "พรรคประชาธิปัตย์มีฐานโดยแก่นแท้ของมัน เป็นประชาชนที่ไม่รับผลประโยชน์มาจากหัวใจ คนเหล่านี้ที่เป็นแก่นแท้ของประชาธิปัตย์ที่ไม่ได้จ้างมาก็ท้อถอยแยะ เพราะเห็นการทำงานไม่เอาไหนของประชาธิปัตย์ ทุกวันเอาแต่เรื่องหยุมหยิมมาพูด ทุกวัน แม้วันนี้ คุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตร แต่งตัวเป็นสาวไปได้ มันเรื่องอะไรไปว่าเขา มันไม่ใช่เรื่องประเด็นทางการเมือง"
"ประชาธิปัตย์" ในยุค "อภิสิทธิ์" ทำให้ "พิชัย" ต้องสอนว่า "ประเด็นที่ควรทะเลาะ คือ เรื่องเศรษฐกิจ เรื่องคอร์รัปชั่นต้องมาทะเลาะกัน ถ้าหากพรรคประชาธิปัตย์ไม่ปรับปรุง คนจะท้อถอยไปเรื่อย คนที่รักประชาธิปัตย์อย่างแท้จริงก็จะหมดศรัทธา คนเก่าแม้ตายไปแล้วต้องไม่ลืมเขา"
"ผมไม่ทราบอำมาตย์หมายความว่าอะไร" พิชัย ถามกลับเมื่อถูกถามว่า "ประชาธิปัตย์" คือ "พรรคอำมาตย์"
แต่ "พิชัย" ยอมรับว่า "ประชาธิปัตย์" เป็น "พรรคอนุรักษนิยม" เนื่องจาก "ปรัชญา" ของผู้ใหญ่ในพรรคได้พร่ำสอนให้ลูกพรรคในรุ่นต่อๆ มาให้รู้จักการเคารพผู้ใหญ่ พร้อมยืนยันหัวชนฝาว่า "พรรคสีฟ้า" ที่เขาสังกัดมาตลอดชีวิตไม่เคยสนับสนุนเผด็จการทหาร
"ผมเคยอภิปรายในสภาหินอ่อนตอบโต้ จอมพลถนอม กิตติขจร นายกฯ ขณะนั้นที่ขึ้นภาษี 11 รายการ ตอนนั้นผมอายุ 30-40 ปี ผมพูดว่าการกระทำของท่านนายกฯ ผมไม่รู้จะหาคำพูดอะไร นอกจากจะพูดว่าท่าน นายกฯ นี่ บัดซบ เมื่อปิดประชุม ผมวิ่งไปหากราบท่านที่ตัก กราบจอมพลถนอม เป็นเด็กพูดคำนั้นไม่ถูก แต่พรรคเป็นอนุรักษนิยม"
"ผู้เฒ่า" แห่ง "พรรคฝ่ายค้าน" ยังชมการทำงานของ "รัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์" ที่บริหารราชการแผ่นดินมาครบ 1 ปีว่า
"คุณยิ่งลักษณ์รู้จักวางตัวที่ดีมาก วางตัวที่ดีมากไม่ต่อความยาวสาวความยืด หรือโต้ตอบฝ่ายค้านเรื่องหยุมหยิม ปกติผู้ชายไม่ได้บอกคุณเธอแต่งตัว การนิ่งเงียบเป็นแนวของนายกฯ เปรม ติณสูลานนท์ แต่นายกฯ เปรมยังพูดมากกว่า 1. คุณยิ่งลักษณ์จะไม่พูดอะไรที่เกี่ยวกับการเมือง 2. คุณยิ่งลักษณ์เป็นนายกฯ ที่ขยันขันแข็ง ที่พูดไม่ได้ประจบหรือเอาตำแหน่ง แต่เอาความจริงมาพูดกัน"
"เรื่องความปรองดองคุณยิ่งลักษณ์ต้องทำอย่างจริงจัง แต่บอกว่าเป็นเรื่องของสภาไม่ได้ ตัวเป็นหัวหน้ารัฐบาลต้องรับผิดชอบในเรื่องนี้ ต้องทำยังไง ให้ใครก็แล้วแต่ให้พี่ชายยอมรับกระบวนการยุติธรรม ทำยังไงเป็นหัวหน้ารัฐบาลให้คนเกิดความรักใคร่กัน ทำยังไงให้เศรษฐกิจดีขึ้น ทำไงให้คนยากจนดีขึ้น"
"พิชัย" ตอบฟอร์มของนายกฯ กับผู้นำฝ่ายค้านฯ ว่า "ผมให้เกรดนายกฯ ยิ่งลักษณ์มากกว่าหัวหน้าพรรคของผม คุณอภิสิทธิ์ก็ทำงานดีถ้าไม่มีไอ้ลูกน้อง 3-4 คน ผมคิดว่าอภิสิทธิ์ได้คะแนนไม่เกิน 60 ส่วนคุณยิ่งลักษณ์ไม่เกิน 75 คะแนน ด้วยความเห็นของผม พวกนี้ไม่ได้เอาใจใครนะ"
"คุณอภิสิทธิ์พูดเก่งหว่านล้อมเก่ง แต่บริหารงานไม่เก่ง แต่คุณอภิสิทธิ์ก็ทำงานเหมือนกัน การพูดก็มีเหตุผล แต่การทำงาน ผมยังยืนยันว่ายังใช้คนไม่เป็น" พิชัย กล่าวถึงฉายา "ดีแต่พูด" ที่สื่อเรียกขาน "อภิสิทธิ์"
ถามว่า "พรรคประชาธิปัตย์" จะมีโอกาสเป็นรัฐบาลอีกหรือไม่ "พิชัย" วิเคราะห์ว่า "ถ้ายังเป็นแบบนี้ต้องรออย่างน้อย 8 ปี อีก 2 เทอม เสียใจที่พูดอย่างนี้ วันที่พรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาลไม่เคยยินดี แต่ถ้าตกทุกข์ได้ยากก็แสดงความเสียใจ ผมให้กำลังใจ"
แม้ "พิชัย" จะเห็นว่า "อภิสิทธิ์" ยังคงเป็นหัวหน้าพรรคได้อยู่จนกว่าจะหมดวาระ โดยยก 3 แคนดิเดตหัวหน้าพรรคคนที่ 8 มาพิจารณาหลังยุค "มาร์ค" คือ 1. ดร.สุรินทร์ พิศสุวรรณ 2. ดร.ศุภชัย พานิชภักดิ์ และ 3. นายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์
"ผมว่าคุณอภิสิทธิ์เป็นเด็กดีนะ เป็นหลาน ผมไม่เห็นด้วยใครเคลื่อนไหวจะให้คุณอภิสิทธิ์ออกจากหัวหน้าพรรคตอนนี้ เป็นการทำให้แตกแยก เขาไม่ดีเขาพลาดอะไรบางอย่างเราแก้ไข ถ้าแก้ไขไม่ได้ก็เป็นกรรมของเรา ไล่เขาออกไม่ได้เท่ากับปฏิวัติอีกแล้ว"
"ผมยังรักประชาธิปัตย์ ผมไม่ทิ้งประชาธิปัตย์ ผมยังเลื่อมใสในอุดมคติและอุดมการณ์ประชาธิปัตย์ เอาเงินมาร้อยล้านให้ไปอยู่พรรคอื่นก็ไม่เอา มีคนเคยมาให้เงินผม 300 ล้านบาท ผมก็เตะออกไปเลย" คำตอบของ "ปู่พิชัย" ถึงพรรคอันเป็นที่รักยิ่ง--จบ--

.....มติชนสุดสัปดาห์

ตอนนั้นกับตอนนี้อาจเปลี่ยนความคิดไปแล้วเมื่อพบความจริงว่า ขยันแต่โง่ ยิ่งฉิบหาย
We love fender.

#16 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:35

ที่ให้คะแนนมาร์กน้อยกว่าปู เพราะรังเกียจ 3-4 คนที่รายล้อมมาร์กอยู่
ทำให้ตาแก่คนนี้ อดแสดงภูมิ อดแสดงฝีมือ ... นี่เอง

3-4 คน นี้
หนึ่งในนั้นเป็นขุนคลังติดอันดับโลก
หนึ่งในนั้น เป็นคนดังแห่งสายล่อฟ้า

ถึงตอนนี้ตาแก่คนนี้จะอัดอั้นตันใจขนาดไหนกันน้าาาาา
:D :D

#17 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:36

จิงๆต้องถาม วิจิตต์ รัตตกุล มากกว่า

:( :(

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#18 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

สรุปว่าใครตอบคำถามน้อยกว่า ปู่แกก็ให้เกรดมากกว่าสินะ
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#19 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

คิดในแง่บวก ก็อาจจะเป็นความเสียสละของแก
คือขอให้มา แกจะเข้าไปอยู่เป็นเพื่อน

แต่....
ไอ้เหลี่ยม หัวเด็ด ตีนขาดมันก็ไม่ยอม
แถมจะเป่าคดีให้หาย ดังต้องมนต์

#20 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:54

เห็นด้วยกับปู่บางเรื่อง เรื่องใช้คนไม่เป็นคนเก่าๆของปชป.ก็มีดีเยอะ อย่างคุณศุภชัย คุณสุรินทร์์ แต่ก็ไปทำงานที่อื่นเพราะการรีโนเวทพรรคครั้งก่อนที่มาร์คจะเข้ามาเป็นหัวหน้่า คนที่อยู่ข้างอภิสิทธิ์ก็ไม่ได้ด้อย แต่ขาดการสื่อสาร พุ่งไปที่เป้าหมายอย่างเดียวแต่รุ่นก่อนประสานสิบทิศจนดูเหมือนกลืนไปกับนักการเมืองเลวไปเยอะ .... ทำให้พอดีนี่มันยาก

แต่เรื่องชมยิ่งลักษณ์นี่ไม่ไหว่อ่ะ่ ไม่พูดกับไม่มีอะไรจะพูดการกระทำเหมือนกันแต่ความหมายต่างกันเยอะนะปู่

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#21 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:57

ผมไม่เถียงในเรื่องคุณงามความดีของคนรุ่นเก่า
ท่านชวน ท่านบัญญัติ เป็นคนดีที่น่าเคารพ

แต่การเลือกใครออกไปซักคน เพื่อเป็นตัวแทน
มันสื่อถึงอะไรหลายๆ อย่าง และเป็นเครื่องมือช่วยในหลายๆ อย่าง
สมัยท่านชวนเป็นหัวหน้าพรรค เป็นนายก
ตรงนี้ ภาพลักษณ์ของพรรคดีมากๆ แต่ก็มิวายจะมีคำว่า “ชวนเชื่องช้า” ออกมา
พอมาสมัยท่านบัญญัติเป็นหัวหน้าพรรค
จริงอยู่ ที่ความรู้ ความสามารถ และอาวุโสของท่านเหมาะสมทุกประการ
แต่ภาพของท่านไม่ขายน่ะสิครับ

ผมว่า การก้าวขึ้นมาเป็นหัวหน้าพรรคและรองหัวหน้าพรรคของสองหนุ่ม
ไม่ใช่การชิงอำนาจ หรือปฏิวิัติพรรคเพื่อก้าวขึ้นมา
แต่เป็นการคัดสรรจากคนทั้งพรรคแล้ว ว่าจะเลือกใคร
ส่วนหนึ่ง ก็เพื่อเปลี่ยนแปลงภาพลักษณ์และสร้างจุดขายขึ้นใหม่
ในขณะที่ท่านเก่าแก่ทั้งหมด ก็ยังอยู่เบื้องหลัง คอยให้คำแนะนำปรึกษาอยู่
ดังจะได้เห็นจากที่เป็นอยู่ ท่านชวน ท่านบัญญีติ หรือท่านอื่นๆ
ก็ไม่ได้โดนพรรคลอยแพ ไม่ได้โดยหัวหน้าหนุ่มถีบส่ง

ผมว่า เหมือนท่านพิชัยพูดไปโดยไม่รู้ขนบใหม่ของพรรคเสียมากกว่า
จึงคิดว่า คนรุ่นเก่าหมดความสำคัญไปเสียแล้ว

บังเอิญเสียแต่ว่า สื่อบ่างเอาคำท่านมาลง
เพื่อหวังสร้างภาพอะไรขึ้นสักอย่างเสียมากกว่า

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#22 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:24

ลูกชายแกเดินเข้า-ออก บริษัทที่ทำงาน บ่อย
เดี๋ยวถ้าเจอจะถามให้น่ะครับ

เหอๆๆ....เอิ๊กกกก... :lol:

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#23 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:36

เหอ เหอ เหอ ปัญหาของผู้อาวุโสในพรรคประชาธิปัตย์ที่มีต่ออภิสิทธิ์ น่าจะมีอยู่
เรื่องเดียวเท่านั้นแหละที่เขามองว่า "เป็นเรื่องใหญ่" 555

ดั้งเดิมนั้น นักการเมืองรุ่นลายคราม ของพรรคต่าง ๆ เคยขัดแย้งกันถึงขนาดผีไม่เผา
เงาไม่เหยียบไหม ด่ากันเช็ด ด่ากันเละเทะในสภา แต่ออกนอกสภาก็ไปกินเหล้าไป
อาบอบนวดด้วยกัน เป็นที่กล่าวขานกันมันปากของ กลุ่มสนธิ อยู่ทุกวันนี้

อภิสิทธิ์ มาผลัดใบ แบบนอกคอกวัฒนธรรมทางการเมืองแบบไทย ๆ ที่ผู้อาวุโสรุ่นลายคราม
เห็นว่านั่นคือการทำลายวัฒนธรรมถ้อยทีถ้อยอาศัยแบบ คุณบ้าง ผมบ้าง ไม่ว่ากัน หนักนิดเบาหน่อย
ไม่เป็นไร คนไทยมันเป็นคนง่าย ๆ บอกอะไรมันก็เชื่อ ทำเลว วันนี้ อีกสามวันเจ็ดวันมันก็ลืมหมดแล้ว

แล้วอภิสิทธิ์ มันไปเอาวัฒนธรรมทางการเมืองแบบไหนมา บ้าหรือเปล่า ไม่เอาพวกเอาพ้อง ญาติพี่น้อง
ตูทำผิด เพื่อนตูต้องการให้ช่วยเหลือด้านธุรกิจ ลูกน้องตูต้องการย้าย ต้องการเลื่อนตำแหน่ง มันไม่ยอม
ช่วยเลย อ้างอย่างเดียวว่า เข้าไปแทรกแซงไม่ได้ แล้วอย่างนี้มันจะไปรอดได้ยังไง สนธิมันถึงด่าเช้า
ด่าเย็นไง เพราะขออะไรก็ไม่ได้

555555

มันคงเป็นสิทธิของคนไทยทั้งประเทศนั่นแหละ ว่าชอบพรรคการเมืองลีลาไหน จะเอาแบบไทยดั้งเดิม
หรือจะเอาแบบประเทศที่เขาเจริญทางการเมืองกันไปแล้ว เลือกได้ตามใจชอบ 555555555

#24 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:52

ปชป
จะให้อนุรักษ์นิยมมาเกินไป ไม่มีทางได้เป็นรัฐบาล
สส เขต เน้นลงพื้นที่ ใกล้ชิดประชาชน
สส สัดส่วน เน้นนโยบาย มีทั้ง กลุ่มอาวุโส และคลื่นลูกใหม่

#25 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

ก็แค่คนแก่น้อยใจ

อดีตเคยสำคัญ แต่มันก็เป็นแค่อดีต

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#26 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:04

เหอ เหอ เหอ ปัญหาของผู้อาวุโสในพรรคประชาธิปัตย์ที่มีต่ออภิสิทธิ์ น่าจะมีอยู่
เรื่องเดียวเท่านั้นแหละที่เขามองว่า "เป็นเรื่องใหญ่" 555

ดั้งเดิมนั้น นักการเมืองรุ่นลายคราม ของพรรคต่าง ๆ เคยขัดแย้งกันถึงขนาดผีไม่เผา
เงาไม่เหยียบไหม ด่ากันเช็ด ด่ากันเละเทะในสภา แต่ออกนอกสภาก็ไปกินเหล้าไป
อาบอบนวดด้วยกัน เป็นที่กล่าวขานกันมันปากของ กลุ่มสนธิ อยู่ทุกวันนี้

อภิสิทธิ์ มาผลัดใบ แบบนอกคอกวัฒนธรรมทางการเมืองแบบไทย ๆ ที่ผู้อาวุโสรุ่นลายคราม
เห็นว่านั่นคือการทำลายวัฒนธรรมถ้อยทีถ้อยอาศัยแบบ คุณบ้าง ผมบ้าง ไม่ว่ากัน หนักนิดเบาหน่อย
ไม่เป็นไร คนไทยมันเป็นคนง่าย ๆ บอกอะไรมันก็เชื่อ ทำเลว วันนี้ อีกสามวันเจ็ดวันมันก็ลืมหมดแล้ว

แล้วอภิสิทธิ์ มันไปเอาวัฒนธรรมทางการเมืองแบบไหนมา บ้าหรือเปล่า ไม่เอาพวกเอาพ้อง ญาติพี่น้อง
ตูทำผิด เพื่อนตูต้องการให้ช่วยเหลือด้านธุรกิจ ลูกน้องตูต้องการย้าย ต้องการเลื่อนตำแหน่ง มันไม่ยอม
ช่วยเลย อ้างอย่างเดียวว่า เข้าไปแทรกแซงไม่ได้ แล้วอย่างนี้มันจะไปรอดได้ยังไง สนธิมันถึงด่าเช้า
ด่าเย็นไง เพราะขออะไรก็ไม่ได้

555555

มันคงเป็นสิทธิของคนไทยทั้งประเทศนั่นแหละ ว่าชอบพรรคการเมืองลีลาไหน จะเอาแบบไทยดั้งเดิม
หรือจะเอาแบบประเทศที่เขาเจริญทางการเมืองกันไปแล้ว เลือกได้ตามใจชอบ 555555555

ผมชอบอ่านความคิดเห็นของคุณนะครับ ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน..

บางทีมันดูแรงและหนัก ตรงไปตรงมา ( มันคือเรื่องจริงหรือไม่จริงผมไม่รู้ แต่มันดันเหมือนที่ผมรู้มา!! )

แต่คุณก็สามารถกระชากเรื่องราวนั้นๆ ให้กลับมาอยู่ในเกมส์ของคุณได้......ชอบนะครับ :)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#27 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:05

ก็แค่คนแก่น้อยใจ

อดีตเคยสำคัญ แต่มันก็เป็นแค่อดีต

หรือเรียกง่ายๆ ว่า...

"เรียกร้องความสนใจ" :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#28 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:22

พูดจาไม่สมกับเป็นผู้ใหญ่เลยครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#29 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24

การเมืองยุคเก่าคือเล่นปาหี่นี่เอง ฮ่าๆๆ GET แล้ว

#30 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:32

เป็นคนรุ่นที่ทำให้ ปชป. กากสถุนที่สุด และเป็นบุคคลรุ่นที่ควรโล๊ะทิ้งมาก

ไม่รู้ว่า อีกหน่อย... ม้าก จะถูกคนอีกรุ่น... มองเหมือนกันหรือป่าว...
ด้วยเหตุผลคล้ายๆกันว่า.. เค้าก็ ไม่เคยชนะ... พท :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#31 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:46

ไม่รู้ว่า อีกหน่อย... ม้าก จะถูกคนอีกรุ่น... มองเหมือนกันหรือป่าว...
ด้วยเหตุผลคล้ายๆกันว่า.. เค้าก็ ไม่เคยชนะ... พท :D

เอาระดับประเทศมาเทียบระดับจังหวัด

เอามั่งดิ

สมัยของมาร์คก็ทำให้พท.สูญพันธุ์ในภาคใต้

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#32 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:47

พรรคเค้าไม่ใช่พรรคนาซีนี่นะ
ใครจะพูดไรก็ได้ ไม่ใช่ขึ้นกับเฉพาะหัวหน้า :D

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#33 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ก็ดีนี่ครับ แต่ล่ะคนก็มีความเห็นแตกต่าง แต่ก็ยังคุยกันได้ ไม่เหมือนอีกฝ่าย ห้ามแตก ห้ามต่าง อะไรพวกนี้

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#34 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ไปแล้ว...............ปู่พิชัย..............

อย่าเอามาเป็นสาระเลยครับ..............เรื่องนี้
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#35 phoosana

phoosana

เมพ

หัวหน้าพรรคของ พลังประชาชน เพื่อไทย มีแต่กากๆ
มีแต่พวกนอมินีให้เศรษฐีเร่ร่อน และกลัวโดนยุบพรรค
เลยต้องเอาแต่พวก กากๆ มาเป็นหัวหน้าพรรค :D

#36 wewe

wewe

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10

ติมาร์คไม่เป็นไร หากคิดว่าจะติเพื่อก่อ ถือเป็นเรื่องดี

แต่ไม่เห็นต้องเอาไปเปรียบเีทียบกับฝ่ายตรงข้าม

กันแบบขาดดุลรุ่งริ่ง ออกสื่อแบบนี้เลย

ทำเอาหลานงงมิใช่น้อยเลยนะคุณปู่

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#37 tu249cm

tu249cm

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11

แกคงน้อยใจที่เดี๋ยวนี้ไม่มีใครสนอกสนใจแกเลย
จึงพูดเพื่อให้เป็นข่าว พรรคจะได้รู้ว่าแกยังมีชีวิตอยู่นะ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#38 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:17

ถ้าให้เกรดในเรื่องทำงานไม่เป็น ผมเห็นด้วยครับ เข้าสภาแทบนับครั้งได้ เปลืองเงินภาษีสุดๆ
/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#39 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:28

ถ้าเป็น พท. ปู่จะโดนหลานมาร์คเรียกไปคุยแล้วต้องออกมาสัมภาษณ์สลับคะแนนให้ใหม่ :D

It's us against the world

#40 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:52

ปู่อิจฉาเด็ก มันน่าเกลียดนะปู่

#41 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:56

อย่าเพิ่งไปว่าแกแบบนั้นครับ
จริงๆที่แกพูดนั้นก็มีเหตุผล และวางตัวเป็นกลางอย่างมาก วิเคราะห์อะไรตรงไปตรงมา ผมกลับยิ่งนับถือแกมากกว่าเดิม

ปล. จริงๆขนาดพระอรหันต์ยังชมยิ่งลักษณ์เลยนะบอกให้ ท่านชมประเด็นคล้ายๆกันคือรู้จักตอบ เอาตัวรอดท่ามกลางเสือสิงห์กระทิงแรดได้ดี สยบเพื่อนบ้านได้ทั้งที่เขมรกับพม่านี่ไม่ใช่จะจัดการได้ง่ายๆ ประมาณนี้ ผมฟังก็รู้สึกขัดใจ คิดไปคิดมาท่านก็พูดแบบคนหมดกิเลสนั่นแหละ ที่เรารับไม่ได้เพราะกิเลสยังหนาอยู่ ท่านบอกว่าถ้ายังชอบใครเกลียนดใครแสดงว่ายังมีอคติอยู่
แต่ท่านชมนี่ไม่รวมลิ่วล้อนะ และคิดว่าชมแค่การวางตัวเฉยๆ
ปล.2 ยังไงผมก็ชืนชมอภิสิทธิ์นะ คนรอบข้างไม่แน่ใจ จะเสียเพราะคนรอบข้างรึเปล่าไม่รู้ แต่เท่าที่ดูน่าเห็นใจอภิสิทธิ์หลายเรื่อง ทั้งที่เป็นคนดีมีความสามารถ มีความตั้งใจ และทักษะด้านการพูด แต่คิดว่ายังขาดเรื่องบารมีอยู่ ถ้ารู้จักสร้างบุญบารมีมากๆผมว่าจะไปได้ไกล อย่างที่เห้นมีไปกราบไหว้พระต่างๆผมว่ามาถูกละ ยิ่งถ้าได้พบพระอรหันต์จะยิ่งก้าวไปไกลกว่านี้ อยากให้มาพบพระอรหันต์ทางอิสานบ่อยๆ ใครขัดขวางจะทำร้ายก็เท่ากับขัดขวางทางบุญ
ปล.3 อย่าลืมนะว่าบรรพบุรุษชินวัตรเคยอุปฎฐากหลวงปู่มั่น อานิสงค์จึงมากมายมหาศาล บางอย่างไม่ควรมองข้ามนะครับ

#42 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:57

ถ้าเป็น พท. ปู่จะโดนหลานมาร์คเรียกไปคุยแล้วต้องออกมาสัมภาษณ์สลับคะแนนให้ใหม่ :D

แล้วจะโดนพ่อไอ้ปื๊ดเหน็บว่า
" ต่อต้านหัวหน้า ..ระวังนะจะเหลือแต่ตัวกับเงา " ---ฮา

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:25

เนื่องจากเคยเจอท่านพิชัยเม้งคนทำงานต่อหน้าผมมาแล้ว (ผมไม่โดนนะครับ ท่านชมผมนะ ฮี่ๆ)
จึงขอบอกว่า...อย่าเพิ่งมองท่านดีเกินไป ว่าท่านชมในฐานะผู้ใหญ่
ท่านน้อยใจน่ะครับ เพราะท่านก็เคยเป็นคนสำคัญในพรรค ท่านยังโหยหาความสำคัญอยู่

อันนี้ผมตอบตรงไปตรงมาตามเนื้อผ้าที่เคยเห็นและเคยสัมผัสท่านนะครับ
ถ้าผมเข้าใจผิด ต้องกราบขอโทษท่านด้วย

ส่วนกรณีประโยคนี้

1. คุณยิ่งลักษณ์จะไม่พูดอะไรที่เกี่ยวกับการเมือง 2. คุณยิ่งลักษณ์เป็นนายกฯ ที่ขยันขันแข็ง ที่พูดไม่ได้ประจบหรือเอาตำแหน่ง แต่เอาความจริงมาพูดกัน"

แค่นี้ก็บอกได้แล้วว่าท่าน "อ่านขาด" หรือ "อ่านไม่ขาด"

จริงอยู่ คนนอกมองยิ่งลักษณ์พูดดี วางตัวดี
แต่...อย่ามองแต่เปลือกสิครับ ดูคนต้องดูทะลุถึง "เนื้อใน"
ยิ่งลักษณ์วางตัวแบบนี้ เป็นตัวของเธอเองหรือว่ามีทีมงานวางกรอบให้
ยิ่งลักษณ์พูดดี เธอพูดเองหรือทีมงานเขียนบทให้

แล้วมาเทียบดูกับเวลาที่เธอเป็นตัวเองจริงๆ เธอ "หลุด" กี่ครั้ง
แล้วเวลาที่เธอเผลอพูดจากปากตัวเองจริงๆ "เธอพูดดี หรือพูดโง่ๆ"

แล้วเอาบรรทัดฐานที่หลายคนบอกว่ายิ่งลักษณ์วางตัวดี พูดดี มาเทียบกับตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของประเทศที่กำลังเกิดวิกฤตขัดแย้ง
เรายังจะมองว่ายิ่งลักษณ์พูดดี วางตัวดีอีกหรือเปล่า?

หรือเรากำลังลดมาตรฐานลงมาเมื่อพูดถึงยิ่งลักษณ์ และเรายกมาตรฐานให้สูงขึ้นไปอีกเมื่อพูดถึงอภิสิทธิ์
แบบนี้เรียกว่า ระดับมาตรฐานไม่เท่ากัน ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ก็ยอมรับมาตรงๆเถอะว่า เราเอียง

และถ้าเราเอียง ก็ไม่ใช่สัจจะตั้งแต่แรกแล้ว
gladiator 1.jpg

#44 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:46

จริงๆที่แกพูดนั้นก็มีเหตุผล และวางตัวเป็นกลางอย่างมาก วิเคราะห์อะไรตรงไปตรงมา ผมกลับยิ่งนับถือแกมากกว่าเดิม

ปล. จริงๆขนาดพระอรหันต์ยังชมยิ่งลักษณ์เลยนะบอกให้ ท่านชมประเด็นคล้ายๆกันคือรู้จักตอบ เอาตัวรอดท่ามกลางเสือสิงห์กระทิงแรดได้ดี สยบเพื่อนบ้านได้ทั้งที่เขมรกับพม่านี่ไม่ใช่จะจัดการได้ง่ายๆ ประมาณนี้ ผมฟังก็รู้สึกขัดใจ คิดไปคิดมาท่านก็พูดแบบคนหมดกิเลสนั่นแหละ ที่เรารับไม่ได้เพราะกิเลสยังหนาอยู่ ท่านบอกว่าถ้ายังชอบใครเกลียนดใครแสดงว่ายังมีอคติอยู่
แต่ท่านชมนี่ไม่รวมลิ่วล้อนะ และคิดว่าชมแค่การวางตัวเฉยๆ
ปล.2 ยังไงผมก็ชืนชมอภิสิทธิ์นะ คนรอบข้างไม่แน่ใจ จะเสียเพราะคนรอบข้างรึเปล่าไม่รู้ แต่เท่าที่ดูน่าเห็นใจอภิสิทธิ์หลายเรื่อง ทั้งที่เป็นคนดีมีความสามารถ มีความตั้งใจ และทักษะด้านการพูด แต่คิดว่ายังขาดเรื่องบารมีอยู่ ถ้ารู้จักสร้างบุญบารมีมากๆผมว่าจะไปได้ไกล อย่างที่เห้นมีไปกราบไหว้พระต่างๆผมว่ามาถูกละ ยิ่งถ้าได้พบพระอรหันต์จะยิ่งก้าวไปไกลกว่านี้ อยากให้มาพบพระอรหันต์ทางอิสานบ่อยๆ ใครขัดขวางจะทำร้ายก็เท่ากับขัดขวางทางบุญ
ปล.3 อย่าลืมนะว่าบรรพบุรุษชินวัตรเคยอุปฎฐากหลวงปู่มั่น อานิสงค์จึงมากมายมหาศาล บางอย่างไม่ควรมองข้ามนะครับ

ผมคงต้องเห็นต่างแล้วล่ะครับว่า
เพราะผมไม่เห็นว่า เธอจะทำอะไร เอาตัวรอดหรืออะไรๆ เพื่อแก้ปัญหา เอาตัวรอด ประคอง หรือมีบารมีใดๆ ทำสิ่งที่ท่านกล่าวมาเพื่อจัดการกับปัญหาแม้แต่น้อย
ที่เห็นก็คือ "เธอไม่ทำอะไรเลย" แค่หนีปัญหาไปวันๆ ลอยไปลอยมา เมื่อไม่่ทำอะไรเลยก็เลยไม่มีปัญหา จะเรียกว่า ทำได้ดี ได้อย่างไร เมื่อไม่ทำอะไรเลย

ประหนึ่งเหมือนผู้ช่วยหัวหน้าแผนกของผมท่านหนึ่ง ที่วันๆ ไม่ทำอะไรเลย ไม่ทำจริงๆ โยนหมด ไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น
ไม่มีหน้าที่ทำอะไร เพราะมอบหมายให้แล้วก็ไม่ได้เรื่อง ทำให้หัวหน้าต้องมอบหมายให้คนอื่นแทน เดินไปเดินมา แล้วก็แหกปากโวยวายไปวันๆ

ซึ่งเมื่อเป็นอย่างนั้นแล้ว ตัวเขาก็ไม่มีปัญหา เพราะปัญหาการทำงาน อยู่ที่คนอื่นแทน ที่ต้องทำงานมากขึ้น เหนื่อยขึ้น ลำบากขึ้น ประสบปัญหามากขึ้น และเมื่อผิดพลาดก็ถูกตำหนิมากขึ้น
แต่เขาคนนี้ สิ้นเดือนรับเงินเดือนเช่นเดิม ไม่เหนื่อย ด้วย

เช่นนี้เราควรเรียกว่าเป็นการเอาตัวรอดในการทำงานหรือเปล่า เป็นการเอาตัวรอดจากเสือสิงห์กระทิงแรด (เปรียบเปรยถึงปัญหาในการทำงานและคำตำหนิจากผู้จัดการ) ได้ดีเช่นนั้นหรือ? เขาฉลาดในการทำงานอย่างนั้นหรือ? ผมว่าไม่ใช่

คนที่ทำอะไรเพื่อจัดการกับปัญหา กับคนที่ ไม่ทำอะไรเลย ก็เลยไม่มีัปัญหากับตัว (แต่ัปัญหาไปอยู่ที่รัฐบาลและการบริหารอื่นๆแทน)
ผมว่าเราต้องแยกกัน

และมันไม่เกี่ยวอะไรกับอคติหรือกิเลสเลย แค่ถ้าผมถามว่า จนถึงวันนี้ 1 ปีกว่า ยิ่งลักษณ์ทำอะไร บริหารงานใดบ้าง ที่เป็นชิ้นเป็นอัน จะมีใครตอบผมได้หรือไม่ล่ะครับ

ถ้าจะให้พูดก็คือ เธออาจจะไม่มีคะแนนลบ แต่ก็ไม่มีคะแนนบวกเลย ราวกับว่าเธอไร้ตัวตน และประเทศนี้ไม่มีคนที่ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีอยู่ในปัจจุบัน
แต่ที่แน่ๆ เราต้องเสียเงินภาษีไปกับเธอในทุกๆ วันที่เธอเป็นนายกฯ หรือไปเที่ยวต่างประเทศ

แล้วประเทศนี้มีนายกไปเพื่ออะไร ?

ทั้งๆ ที่ในตลอดมา แม้แต่ในสมัยคุณอภิสิทธิ์ คำพูดหนึ่งที่มักจะถูกหยิบยกขึ้นมาก็คือ เป็นนายกควรจะรู้ทุกเรื่อง (แม้แต่เรื่องขี้หมูราขึ้หมาแห้งก็ยังมาโบ๊ยว่านายกต้องรู้ เออ ดีแฮะ)
แต่ปัจจุบันกลายเป็นว่า เป็นนายก ไม่จำเป็นต้องรู้อะไรก็ได้

ประเทศเราเปลี่ยนไปเยอะนะ

Edited by ดาร์ค สวอน, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:51.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#45 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:54

ก็ถูกแล้วไงครับ คุณพิชัยก็ตำหนิเรื่องการโยนความรับผิดชอบ
ผมมองแค่ว่าเธอแอ๊บ เธอเอ๋อเก่ง ขนาดไม่มีความรู้ความสามารถ ก็ยังมั่วๆมาได้จนบัดนี้ เรียกว่าเก่งในการวางตัว (แบบเอาตัวรอดไปวันๆ)

ปล. แค่จะบอกว่าคุณพิชัยเขาอาจวิเคราะห์แบบตรงไปตรงมาจริงๆก็ได้ ซึ่งผมคิดว่าปชป.ควรต้องรับข้อเสนอแนะแล้วไปปรับปรุงแก้ไข มองว่าติเพื่อก่อจะดีกว่าครับ
ปล.2 ตอนนี้ปชป.ปรับปรุงอะไรบ้าง นอกไปจากหาข้อตำหนิของนายก(ซึ่งผมว่าชาวบ้านเขาก็ดูออกอยู่แล้ว ติมากไปก็คงไม่ช่วยให้ชาติเราดีขึ้น น่าจะหาโอกาสแสดงฝีมือให้เห็นจะดีกว่า ครม.เงาก็มีอยู่แล้ว)

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:05

ประหนึ่งเหมือนผู้ช่วยหัวหน้าแผนกของผมท่านหนึ่ง ที่วันๆ ไม่ทำอะไรเลย ไม่ทำจริงๆ โยนหมด ไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น
ไม่มีหน้าที่ทำอะไร เพราะมอบหมายให้แล้วก็ไม่ได้เรื่อง ทำให้หัวหน้าต้องมอบหมายให้คนอื่นแทน เดินไปเดินมา แล้วก็แหกปากโวยวายไปวันๆ

ซึ่งเมื่อเป็นอย่างนั้นแล้ว ตัวเขาก็ไม่มีปัญหา เพราะปัญหาการทำงาน อยู่ที่คนอื่นแทน ที่ต้องทำงานมากขึ้น เหนื่อยขึ้น ลำบากขึ้น ประสบปัญหามากขึ้น และเมื่อผิดพลาดก็ถูกตำหนิมากขึ้น
แต่เขาคนนี้ สิ้นเดือนรับเงินเดือนเช่นเดิม ไม่เหนื่อย ด้วย

เช่นนี้เราควรเรียกว่าเป็นการเอาตัวรอดในการทำงานหรือเปล่า เป็นการเอาตัวรอดจากเสือสิงห์กระทิงแรด (เปรียบเปรยถึงปัญหาในการทำงานและคำตำหนิจากผู้จัดการ) ได้ดีเช่นนั้นหรือ? เขาฉลาดในการทำงานอย่างนั้นหรือ? ผมว่าไม่ใช่

คนที่ทำอะไรเพื่อจัดการกับปัญหา กับคนที่ ไม่ทำอะไรเลย ก็เลยไม่มีัปัญหากับตัว (แต่ัปัญหาไปอยู่ที่รัฐบาลและการบริหารอื่นๆแทน)
ผมว่าเราต้องแยกกัน

และมันไม่เกี่ยวอะไรกับอคติหรือกิเลสเลย แค่ถ้าผมถามว่า จนถึงวันนี้ 1 ปีกว่า ยิ่งลักษณ์ทำอะไร บริหารงานใดบ้าง ที่เป็นชิ้นเป็นอัน จะมีใครตอบผมได้หรือไม่ล่ะครับ

แล้วประเทศนี้มีนายกไปเพื่ออะไร ?

ทั้งๆ ที่ในตลอดมา แม้แต่ในสมัยคุณอภิสิทธิ์ คำพูดหนึ่งที่มักจะถูกหยิบยกขึ้นมาก็คือ เป็นนายกควรจะรู้ทุกเรื่อง (แม้แต่เรื่องขี้หมูราขึ้หมาแห้งก็ยังมาโบ๊ยว่านายกต้องรู้ เออ ดีแฮะ)
แต่ปัจจุบันกลายเป็นว่า เป็นนายก ไม่จำเป็นต้องรู้อะไรก็ได้

ประเทศเราเปลี่ยนไปเยอะนะ

เปรียบเทียบได้ประเสริฐ

ปล. แค่จะบอกว่าคุณพิชัยเขาอาจวิเคราะห์แบบตรงไปตรงมาจริงๆก็ได้ ซึ่งผมคิดว่าปชป.ควรต้องรับข้อเสนอแนะแล้วไปปรับปรุงแก้ไข มองว่าติเพื่อก่อจะดีกว่าครับ
ปล.2 ตอนนี้ปชป.ปรับปรุงอะไรบ้าง นอกไปจากหาข้อตำหนิของนายก(ซึ่งผมว่าชาวบ้านเขาก็ดูออกอยู่แล้ว ติมากไปก็คงไม่ช่วยให้ชาติเราดีขึ้น น่าจะหาโอกาสแสดงฝีมือให้เห็นจะดีกว่า ครม.เงาก็มีอยู่แล้ว)

ความเห็นท่านไร้สีฯก็น่าฟัง
แต่เผอิญ จากประสบการณ์ที่เคยเจอกับท่านพิชัย จึงไม่มองว่าติเพื่อก่อครับ

ส่วนข้อปล.2 ผมเห็นว่า "นั่นน่ะเป็นหน้าที่ฝ่ายค้าน" เลยนะครับ

#47 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:08

ติมาร์คไม่เป็นไร หากคิดว่าจะติเพื่อก่อ ถือเป็นเรื่องดี

แต่ไม่เห็นต้องเอาไปเปรียบเีทียบกับฝ่ายตรงข้าม

กันแบบขาดดุลรุ่งริ่ง ออกสื่อแบบนี้เลย

ทำเอาหลานงงมิใช่น้อยเลยนะคุณปู่

เห็นด้วยกับความเห็นคุณครับเรื่องติเพื่อก่อ

แต่ถ้าเอาไปเปรียบกับปู ยังไงก็ผมถือข้างมาร์คในทุกประเด็น

#48 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:15

จะว่าไปก็เรื่องคนแก่น้อยใจ อย่าดูถูกสิบนิ้วยกขึ้นประนมไหว้ผู้อาวุโส

พลิกฟ้ายังทำมาแล้ว ใครทำใครรู้ อยากให้ดูให้ลึก อย่ามองข้ามเชียว
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#49 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:40

ถ้าตะแกเคยเป็นแค่สมาชิกธรรมดา และออกไปแล้ว

หรือเป็น"ขี้ข้าแม้ว"ผมจะไม่สงสัยความคิดตะแกเลย

"สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม มองเห็นดาวอยู่พราวพราย"

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:42

ไลค์หมดแย้ว เลยขอโคเต้มาแทน

ชอบตัวแดงมากครับ

ผมจำได้เพื่อนสนิทผมคนหนึ่งชอบเล่าให้ผมฟังบ่อยๆว่า
เขาชอบที่ปรมาจารย์ผู้เป็นปูชนียบุคคลทางวิชาการละครท่านหนึ่งเคยสอนศิษย์ทั้งชั้นว่า
"ชมใคร จงชมออกหน้า ติใครจงเรียกเขามาติตัวต่อตัว"
อาจารย์หมายถึง การจะติใครต่อหน้าคนอื่น มันทำให้คนผู้นั้นเสียหายในที่สาธารณะ เป็นการ ฉีกหน้าเขา

เพือนผมบอกว่าทึ่งมากๆที่ "ผู้ยิ่งใหญ่แห่งวงการ" ขนาดอาจารย์ท่านนี้
กลับมอบความเคารพต่อผู้อื่นอย่างลึกซึ้งอย่างยิ่ง
คิดเห็นแก่ผู้อื่น ก่อนคิดเห็นแต่ความเชื่อของตนเอง

ปรมาจารย์ท่านนั้น คือ อาจารย์สดใส พันธุมโกมล ผู้ก่อตั้งวิชาการละครให้จุฬาฯ
และเป็นศิลปินที่ "โกอินเตอร์" เป็นคนแรกของประเทศไทย
(มีรายการทีวีชื่อตนเองที่ฮอลลีวู้ดสร้างให้)

ผู้ใหญ่แบบอาจารย์สดใส กับผู้ใหญ่แบบท่านพิชัย... เพื่อนๆเทียบพฤติกรรมดูเองได้ครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:45.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน