Jump to content

- - - - -

คนนี้ยังเป็นสมาชิกพรรคปชป.อยู่ไหมครับ หรือแกเป็นอัลไซเมอร์เสียแล้ว

• Please log in to reply
60 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:50

เกรดของความ "โง่" ยิ่งลัก ชนะขาด

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#52 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:51

ไม่มีอะไรหรอกครับ คุณปู่แกกำลังปล่อยเกรดนะครับเจอนักเรียนโง่ๆไปกดเกรดมากๆเดี๋ยวมันไม่จบครับครูที่สอนจะเหนื่อยหนักเข้าไปอีก

#53 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:12

ผมจำได้เพื่อนสนิทผมคนหนึ่งชอบเล่าให้ผมฟังบ่อยๆว่า
เขาชอบที่ปรมาจารย์ผู้เป็นปูชนียบุคคลทางวิชาการละครท่านหนึ่งเคยสอนศิษย์ทั้งชั้นว่า
"ชมใคร จงชมออกหน้า ติใครจงเรียกเขามาติตัวต่อตัว"
อาจารย์หมายถึง การจะติใครต่อหน้าคนอื่น มันทำให้คนผู้นั้นเสียหายในที่สาธารณะ เป็นการ ฉีกหน้าเขา

เอาเรื่องจริง จากการกระทำฉีกหน้าผู้น้อย แล้วผลที่ได้รับนะครับ

มี2ผัวเมียจากระยองมาตั้งโรงเลื่อยไม้ยางพาราที่ปักษ์ใต้

คงมีทุนเยอะ เพราะสร้างโรงงานใหญ่มาก(น่าจะใช้ทุนสร้างและเงินหมุนเวียนไม่ต่ำกว่า 100 ล้านประมาณพ.ศ.2540)

ผมจะซื้อไม้จากรง.นี้ต้องจ่ายใต้โต๊ะให้ฝ่ายขาย ไม่งั้นเขาบอกไม่มีของ หรือมีคนจองไว้แล้ว

เมื่อเข้าไปเอาไม้ที่รง.(บ.นี้มีอ๊อฟฟิช อยู่นอกรง.) ก็มีเสมียนที่เช็คของถามว่าจะเอามากกว่าใบสั่งซื้อไหม จ่ายให้เขาแค่ครึ่งของราคา

แต่ผมไม่เอา และพอจะรู้มาว่า ทุกฝ่าย ทุกแผนกถ้าโกงบริษัทได้ ทุกคนทำหมด

วันหนึ่งผมกำลังขึ้นไม้ใก้ลโต๊ะเลื่อย เห็นกับตา ได้ยินกับหู ว่าเมียเจ้าของกำลังด่าคนเลื่อยไม้ ต่อหน้าทุกๆคน เสมียนที่คุมอยู่ก็ช่วยอะไรไม่ได้

เมื่อตะแกด่าเสร็จก็ไปดูที่อื่นต่อ เสมียนบอกผมว่าด่าเก่งทั้งผัวทั้งเมียและด่าต่อหน้าคนอื่นๆ ผมเลยหายสงสัยว่าทำไมทุกคนจ้องจะโกงบริษัท

ปัจจุบันโรงงานนี้เจ๊งไปแล้ว ก่อนเจ๊งตาผัวโดนคนงานใช้มีดแทงตาย

#54 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:43

อย่าเพิ่งไปว่าแกแบบนั้นครับ
จริงๆที่แกพูดนั้นก็มีเหตุผล และวางตัวเป็นกลางอย่างมาก วิเคราะห์อะไรตรงไปตรงมา ผมกลับยิ่งนับถือแกมากกว่าเดิม

ปล. จริงๆขนาดพระอรหันต์ยังชมยิ่งลักษณ์เลยนะบอกให้ ท่านชมประเด็นคล้ายๆกันคือรู้จักตอบ เอาตัวรอดท่ามกลางเสือสิงห์กระทิงแรดได้ดี สยบเพื่อนบ้านได้ทั้งที่เขมรกับพม่านี่ไม่ใช่จะจัดการได้ง่ายๆ ประมาณนี้ ผมฟังก็รู้สึกขัดใจ คิดไปคิดมาท่านก็พูดแบบคนหมดกิเลสนั่นแหละ ที่เรารับไม่ได้เพราะกิเลสยังหนาอยู่ ท่านบอกว่าถ้ายังชอบใครเกลียนดใครแสดงว่ายังมีอคติอยู่
แต่ท่านชมนี่ไม่รวมลิ่วล้อนะ และคิดว่าชมแค่การวางตัวเฉยๆ
ปล.2 ยังไงผมก็ชืนชมอภิสิทธิ์นะ คนรอบข้างไม่แน่ใจ จะเสียเพราะคนรอบข้างรึเปล่าไม่รู้ แต่เท่าที่ดูน่าเห็นใจอภิสิทธิ์หลายเรื่อง ทั้งที่เป็นคนดีมีความสามารถ มีความตั้งใจ และทักษะด้านการพูด แต่คิดว่ายังขาดเรื่องบารมีอยู่ ถ้ารู้จักสร้างบุญบารมีมากๆผมว่าจะไปได้ไกล อย่างที่เห้นมีไปกราบไหว้พระต่างๆผมว่ามาถูกละ ยิ่งถ้าได้พบพระอรหันต์จะยิ่งก้าวไปไกลกว่านี้ อยากให้มาพบพระอรหันต์ทางอิสานบ่อยๆ ใครขัดขวางจะทำร้ายก็เท่ากับขัดขวางทางบุญ
ปล.3 อย่าลืมนะว่าบรรพบุรุษชินวัตรเคยอุปฎฐากหลวงปู่มั่น อานิสงค์จึงมากมายมหาศาล บางอย่างไม่ควรมองข้ามนะครับ

ขอโทษที่สงสัยจนต้องถามนะครับ มันมีจริงๆหรือครับพระอรหันต์ทุกวันนี้
แค่โสดาบันนี่ก็แทบไม่มีปัญญาจะบรรลุกันแล้วครับ
มันบรรลุกันง่ายๆเ้หมือนดราก้อนบอลตอนหลังๆที่เป็นซูเปอร์ไซย่ากันแสนง่ายดายเหลือเกินเลยรึครับ

รึว่าดั้งเดิมท่านชื่อนายอรหันต์ แล้วมาบวชเลยเรียกกันว่าพระอรหันต์
"ท๊ากสิน....ออกไป"

#55 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:04

อย่าเพิ่งไปว่าแกแบบนั้นครับ
จริงๆที่แกพูดนั้นก็มีเหตุผล และวางตัวเป็นกลางอย่างมาก วิเคราะห์อะไรตรงไปตรงมา ผมกลับยิ่งนับถือแกมากกว่าเดิม

ปล. จริงๆขนาดพระอรหันต์ยังชมยิ่งลักษณ์เลยนะบอกให้ ท่านชมประเด็นคล้ายๆกันคือรู้จักตอบ เอาตัวรอดท่ามกลางเสือสิงห์กระทิงแรดได้ดี สยบเพื่อนบ้านได้ทั้งที่เขมรกับพม่านี่ไม่ใช่จะจัดการได้ง่ายๆ ประมาณนี้ ผมฟังก็รู้สึกขัดใจ คิดไปคิดมาท่านก็พูดแบบคนหมดกิเลสนั่นแหละ ที่เรารับไม่ได้เพราะกิเลสยังหนาอยู่ ท่านบอกว่าถ้ายังชอบใครเกลียนดใครแสดงว่ายังมีอคติอยู่
แต่ท่านชมนี่ไม่รวมลิ่วล้อนะ และคิดว่าชมแค่การวางตัวเฉยๆ
ปล.2 ยังไงผมก็ชืนชมอภิสิทธิ์นะ คนรอบข้างไม่แน่ใจ จะเสียเพราะคนรอบข้างรึเปล่าไม่รู้ แต่เท่าที่ดูน่าเห็นใจอภิสิทธิ์หลายเรื่อง ทั้งที่เป็นคนดีมีความสามารถ มีความตั้งใจ และทักษะด้านการพูด แต่คิดว่ายังขาดเรื่องบารมีอยู่ ถ้ารู้จักสร้างบุญบารมีมากๆผมว่าจะไปได้ไกล อย่างที่เห้นมีไปกราบไหว้พระต่างๆผมว่ามาถูกละ ยิ่งถ้าได้พบพระอรหันต์จะยิ่งก้าวไปไกลกว่านี้ อยากให้มาพบพระอรหันต์ทางอิสานบ่อยๆ ใครขัดขวางจะทำร้ายก็เท่ากับขัดขวางทางบุญ
ปล.3 อย่าลืมนะว่าบรรพบุรุษชินวัตรเคยอุปฎฐากหลวงปู่มั่น อานิสงค์จึงมากมายมหาศาล บางอย่างไม่ควรมองข้ามนะครับ

ที่ว่าสยบเพื่อนบ้านได้เนี่ย. เธอทำด้วยตัวเอง หรือว่า พี่ชายเป็นคนไปจัดการไว้ให้คะ. เห็นจะไปเขมร พม่า. พี่ชายก็ต้องไปปูทางไว้ให้ก่อนทุกที

บทของเธอต้องเป็นแบบนี้ค่ะ. เค้าคิดกันมาแล้ว. ต้องให้ต่างจากอภิสิทธิ์ที่พูดเก่ง. รู้เกือบทุกเรื่อง. มาเป็นแนวคมในฝัก. นิ่งๆไม่ตอบโต้.....แต่ขอโทษ. ชักออกมาที. สนิมงี้ร่วงพรูเลย

Edited by ฉันรักเมืองไทย, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:10.

#56 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:59

ผมก็มาเล่าสู่กันฟังว่าคนที่กิเลสหมดสิ้นพูดตรงกับผู้ใหญ่คนหนึ่งในวงการ จะด้วยความบังเอิญ หรืออะไรก็ตามแต่ ถือว่าเป็นเรื่องน่าคิดเหมือนกัน สำหรับผมซึ่งเต็มไปด้วยอคติและเกลียดนายกพอๆกับพวกคุณก็ไม่อาจเข้าใจได้ว่าทั้ง 2 ท่านชื่นชมเพราะอะไร แต่เอาเป็นว่าถ้ามันจะทำให้เรารู้จักมองโลกในแง่ดีบ้าง ลดความเกลียดชังที่ทำให้ใจของเราขุ่นมัวได้บ้าง และนำข้อเสนอแนะให้ฝ่ายของเราไปปรับปรุงได้ ผมว่ามันก็เป็นการดี

จริงๆก็ต้องไปถามท่านเองว่าคิดแบบนั้นเพราะอะไร ได้รับข้อมูลครบถ้วนเพียงพอหรือไม่ ไม่ใช่คิดแต่ว่าท่านอคติ ท่านน้อยใจเรื่องอะไรแล้วออกมาดิ้น ทั้งที่ท่านก็ประกาศว่าท่านรักพรรคประชาธิปัตย์ รักอภิสิทธิ์ ซึ่งผมก็ยังเชื่อท่านอยู่ แต่เพราะอะไรจึงวิเคราะห์เช่นนั้น เราก็ควรจะไปสอบถาม ไม่ใช่อภิสิทธิ์เป็นคนที่ห้ามตำหนิ หรือใครตำหนิจะกลายเป็นศัตรูกับเรา จึงจะเรียกว่าเล่นบอร์ดการเมืองอย่างมีสติครับ

ผมคงฝากไว้แค่นี้

ปล. ไม่รู้สิ สงสัยระหว่างทางพวกผมนั่งนินทาด่าว่านายกกันไปตลอดทาง มีแต่ความโกรธแค้น พอไปถึงวัดท่านเลยชมนายกมั้ง ความโกรธก็พุ่งไปที่พระท่านทันที แถมเถียงกับท่านอีก แต่พอมีสติก็ลองเปิดใจรับฟัง ซึ่งก็ได้เรียนรู้ว่าการพยายามหาสิ่งที่ดีในผู้อื่นหรือการมองโลกในแง่ดี (โดยไม่หลอกตัวเอง) ผมว่ามันก็เป็นประโยชน์ต่อจิตใจของเรานะครับ ยิ่งถ้ารู้จักให้อภัยได้แม้ว่าคนนั้นจะแย่หรือเลวมากจริงๆก็ตามยิ่งประเสริฐนัก (แต่พวกผมก็ทำไม่ได้หรอก ขากลับก็นั่งด่ารัฐบาลเหมือนเดิม...เฮ้อ) ต้องเรียกว่าตัวเราเองนั่นแหละที่ทำให้จิตใจเราขุ่นมัว แม้แต่พระอรหันต์ก็ช่วยไม่ได้(เบาสบายใจแค่ตอนนั่งกับท่านเท่านั้น) เหมือนที่ท่านเทศน์ว่า พระพุทธเจ้ากับหลวงปู่มั่นเก่งที่สามารถเทศน์แล้วกิเลสคนเบาบาง แต่ท่านยิ่งเทศน์ทำไมกิเลสคนยิ่งพอกพูน (ขนาดท่านเตือนสติแล้วก็ยังไม่สำนึก - -")

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:16.

#57 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:17

อ้อ เพราะเด็ก 3-4 คนนี่เอง
ขอบคุณสำหรับเม้นท์ข้างบน
แต่ผมโตแล้วครับ คิดเองเป็น

#58 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:54

ท่านอดีตหัวหน้าพรรคไม่ทราบเคยมีความเห็นใดกับอดีตผู้ว่ากทมบ้าง เพราะลูกแท้ๆของท่านยังมีอะไรไม่ชอบมาพากลเยอะ
ผมเห็นด้วยกับความเห็นที่ว่าไม่สามารถเปรียบกับอีเหียกได้ นิ่งแบบป๋าเปรมกับนิ่งเพราะปัญญาอ่อนมันต่างกันมาก
การเรียกร้องความเป็นอนุรักษ์นิยมจนออกหน้าผมว่าเป็นสาเหตุให้ทำไม ปชป จึงอยู่ได้ยาวนานแต่ไม่เคยได้ชนะเลือกตั้งที่มีเสียงข้างมากจริงๆซะที

#59 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:46

เรื่องธรรมดาครับ พิชัยก็มนุษย์คนหนึ่ง

ใครบ้างล่ะจะไม่มีอคติ

ยิ่งเป็นคนแก่ที่อดีตเคยนำพรรคชนะเลือกตั้ง แต่ไม่มีบารมีถึงขั้นได้เป็นนายกฯ ส่วนลูกชายก็ไม่ประสบความสำเร็จในการเมืองระดับประเทศ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#60 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:03

ได้อ่านฉบับเต็มๆแล้ว
อยากฝากไปถึงคุณพิชัยหน่อย
ในฐานะคนไม่รักปชป.มาตลอดเวลาน่ะนะ

1. คุณพิชัยลืมสมัยการเปลี่ยนหัวหน้าพรรคแล้วหรือเปล่า จากคุณชวน มาเป็น บัญญัติ แล้วถึง อภิสิทธิ์
รู้ไหมว่ามันเป็นเพราะอะไร
ก็เพราะ พรรคเริ่มจะรู้ตัวแล้วไง ว่า มันเริ่มมีปัญหาตอนเลือกตั้ง เขาไม่เลือกกัน
เพราะอะไรล่ะ
เปลี่ยนเป็นบัญญัติ แล้วก็ต้องเปลี่ยนเป็นอภิสิทธิ์เพราะอะไร
2. ผมว่า ต้องให้คนรุ่นใหม่มาทำ
แล้วไอ้ที่พรรคยังวนเวียนอยู่ตรงนี้ มันก็อาจจะเป็นเพราะคนรุ่นเก่า นั่นแหละ
คิดดูสิ สมัย อภิรักษ์เป็นผู้ว่า ไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรงกับรถดับเพลิง อภิสิทธิ์ก็ให้ลาออก
ปลากระป๋องเน่า หรืออะไร ช่วงนั้น ก็ลาออกกัน
มันเป็นหน้าใหม่ของการเมือง
ถามว่าชอบไหม มีคนชอบนะ
แต่พอมาหลังๆ เอ๊ะ ไหงวนกลับไปแบบเก่า
กรณีที่ผมไม่ยอมรับคือ ณัฐฐ์ บรรทัดฐาน
ต้องลาออก
ถ้าจะทำแผนว่าจะสู้ แล้วใช้กลยุทธ์พวกนี้ ต้องทำให้ตลอด ไม่ใช่ครึ่งๆกลางๆ
แต่ผมเดา
ว่ามันทำไม่ได้ก็เพราะ คนเก่าๆแก่ๆ นี่แหละ
สุเทพเทือกสุบรรณ ก็คนเก่าๆแก่ๆเหมือนกัน แล้วทำอะไรเกิดขึ้นกับบ้านเมือง

ความเคยชินของคนเก่าแก่นี่แหละ ที่จะสร้างความตกต่ำให้พรรคประชาธิปัตย์
ไอ้ประเภทที่ด่าเขาออกอากาศ ลับหลังไปกราบกระโปกเขา
ภาพลักษณ์ใหม่ มันต้องมีความจริงใจกับประชาชน มันต้องใจซื่อ มือสะอาด
ซึ่งอภิสิทธิ์ ก็กำลังทำอยู่
คนรุ่นเก่า ต้องเข้าใจ ให้กำลังใจ ช่วยกันผลักดัน
ไม่ใช่ออกมาพูดทำนอง หมาไม่ได้แดกกระดูกอย่างนี้
ผมฟัง พิชัยพูดแล้วรับไม่ได้ว่ะ
ให้เครดิต ปูถึง 75 คะแนน ทุเรศมาก
มันเป็นการให้สัมภาษณ์ ที่ฆ่าตัวเอง
เพราะมันแสดงสันdan ทาสแท้ ที่เห็นแก่ตัว ไม่ได้รักประชาชนอย่างจริงใจหรอก

จำไว้ ทั้งอภิสิทธิ์และพรรค ปชป.นั่นแหละ
ถ้าจริงใจกับประชาชน และรักประชาชนคนไทยจริงๆ
สิ่งที่คุณทำ เขาดูกันออก
ณัฐฐ์ บรรทัดฐานที่มีปัญหา กรณีภาพโป๊
ถ้าเขาลาออก มันเป็นการแสดงความรับผิดชอบ และ จิตสำนึกที่รักประชาชนของมาตรฐานพรรคคุณ
นึกว่าคนเขาดูกันไม่ออกหรือ
คุณลาออก ภาพลักษณ์ของณัฐฐ์ และพรรคมันจะดีขึ้นมากเลย
แล้วมันจะเป็นบทเรียน ให้ส.ส.ทุกคนต้องระวังตัวกันมากกว่านี้
ก็ไม่รู้เพราะเสียงค้านของคนเก่าแก่ของพรรคหรือเปล่า
ก็เลยไม่ให้ณัฐฐ์ ลาออก
แต่สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ฝังใจผมตลอดมา ว่า มันทำไม่ได้หรอก มันเป็นพรรคที่มีอุดมการณ์ไม่ได้หรอก
เรื่อง ส.ส.อะไรที่ไปยิงเขา นั่นก็เหมือนกัน คดีพวกนี้มันอุกฉกรรจ์ ก็ต้องทำให้เป็นตัวอย่าง
กลับไปดูที่นามสกุล อ๋อ อ้าว นามสกุลเก่าแก่ของพรรคอีกแล้ว
พวกนี้มันก็ทำมาตรฐานพวกคุณกลับไปแบบเดียวกับลูกไอ้เหลิม
คือเหมือนกับพยายามใช้ประโยชน์จากความเป็นส.ส. มากกว่าอุดมการณ์ของกฎหมาย

ไม่รู้นะว่า
มันเป็นเพราะ "คนเก่าแก่" ที่ยังหลงตัวเองอยู่หรือเปล่า
สิ่งพวกนี้มันก็เลยเกิดขึ้น
แล้วมันก็ทำให้ ภาพของพรรคมันก็วนเวียนกลับไปอยู่แบบเก่าๆ
มองไม่เห็นอะไรใหม่ขึ้นมาเลย
แล้วจะเอาจุดแข็งไหนไปสู้กับเขาล่ะ
คนเก่าแก่ ผมว่า วางมือเถอะ เอาใจช่วยและสนับสนุนคนรุ่นใหม่
สร้างภาพลักษณ์ของพรรคแบบใหม่ขึ้นมาให้ได้
ถ้าทำได้ มันจะยาว

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#61 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:58

ไม่รู้นะว่า
มันเป็นเพราะ "คนเก่าแก่" ที่ยังหลงตัวเองอยู่หรือเปล่า
สิ่งพวกนี้มันก็เลยเกิดขึ้น
แล้วมันก็ทำให้ ภาพของพรรคมันก็วนเวียนกลับไปอยู่แบบเก่าๆ
มองไม่เห็นอะไรใหม่ขึ้นมาเลย
แล้วจะเอาจุดแข็งไหนไปสู้กับเขาล่ะ
คนเก่าแก่ ผมว่า วางมือเถอะ เอาใจช่วยและสนับสนุนคนรุ่นใหม่
สร้างภาพลักษณ์ของพรรคแบบใหม่ขึ้นมาให้ได้
ถ้าทำได้ มันจะยาว

เห็นด้วยกับความคิดคุณที่อยากพรรคปชป.ให้โอกาสคนรุ่นใหม่

รุ่นเก่าควรวางมือแค่คอยประคองไม่ใช่ชี้นำ ไม่เว้นกระทั่งคุณชวน

ในพรรคตอนนี้มีสมาชิกรุ่นใหม่ที่เก่งๆหลายคน

กลัวเขาจะถอดใจถ้ารุ่นเก่า ไม่สนับสนุนให้เขารู้จักคิดวางเกมเองกันบ้าง

โลกเปลี่ยน คนเปลี่ยน เวลาเดินไปข้างหน้าไม่มีถอยหลัง

คนรุ่นเก่าอาจจะไม่เข้าถึงใจ คนส่วนใหญ่แล้วละครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน