Jump to content

- - - - -

ใครมีวิทยุสื่อสาร(ว.แดง)...และ โทรโข่ง..ที่ไม่ได้ใช้.. ด่วน..

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:11

ใครมี..เก็บไว้..ผมขอซื้อต่อครับ..เพราะข่าววงในออกมาแล้วว่าจะมีการตัดสัญญาณโทรศัพย์แน่นอน...ในวันชุมนุม..จะทำให้เราจะติดต่อและประสานกันกับผู้ที่มาชุมนุมได้ลำบากมากขึ้นครับ..ใครมีช่วยติดต่อหลังห้องเลยนะครับ...

#2 cham

cham

น้องเก่า

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:22

ควรมีใบอณุญาต พกพาด้วยนะครับ

เดี๋ยวเข้าทางตำรวจ ยัดข้อหาอีก

#3 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:33

..วิทยุ CB 245.000-245.975 MHz. ความถี่ประชาชน (เครื่องแดง ๆ ที่ รปภ. ห้างใช้กันนั่นแหล่ะครับ) ใครมีบ้างครับ.

#4 cham

cham

น้องเก่า

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:55

เครื่องแดง 245 mhz ก็ต้องมีใบอนุญาตครับ

คิดว่ามีด่าน รอบที่ชุมนุมแน่นอนครับ ตรวจเจอ

โดนแน่ครับ พวกรปภ. เขาไม่ค่อยใส่ใจการบังคับ

ใช้กฎหมาย แต่พวกเรามาชุมนุม โดนแน่ครับ

ทางที่ดี ควรขอใบอนุญาต กสทช. ก่อนครับ ของ่ายครับ

ให้ร้านค้าที่เราซื้อมา ไปยื่นขอให้ก็ได้ครับ

#5 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

ดันกระทู้

และไม่ดันเปล่า ขอเพิ่มนี่ด้วย

• Credit ป๋าเปลว ไทยโพสต์ วันที่ 10 พ.ย.55 ขออนุญาตแปะบางส่วนค่ะ

เนื้อหาที่ทำให้เสธ.อ้าย ซึ่งไม่ใช่นักปฏิวัติ นักการเมือง หรือนักกินเมือง ทนต่อจิตสำนึกแห่งความอดสูละอายใจไม่ได้ ทนต่อคุณข้าวแดง-แกงร้อนไม่ได้ ทนต่อคุณแผ่นดินไม่ได้ และทนต่อสัตย์ปฏิญาณที่ชายชาติทหารถวายไว้ทั้งต่อธงชัยเฉลิมพลและทั้งต่อเฉพาะพระพักตร์ไม่ได้
เมื่อแผ่นดิน เมื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มีมาร-มีอสูร มากัดกร่อน บ่อนทำลายเสธ.อ้าย...ซึ่งว่าไปแล้วก็แค่ นายทหารคนหนึ่งที่ "แก่-แฟร์-นักเลง-ซื่อใส-ใจจริง-สนามม้า และไม่ชอร์ต" ทนนิ่งดูดาย โดยไม่ทำหน้าที่อะไรไม่ได้ ในยามที่ผู้คนทั้งหลาย ทั้งเล็ก ทั้งใหญ่ในแผ่นดิน ต่างเมินว่า "ธุระไม่ใช่" กันไปทั้งหมด
เสธ.อ้ายจึงโดดออกมาเป็น "มือเดียวค้ำฟ้า" ทั้งที่ไม่เคยประสาเรื่องนำมวลชน อาสาเป็นต้นเสียง...โห่....หวังรอเสียงประชาชนที่มีปณิธานเพื่อชาติ-เพื่อแผ่นดินตรงกันขาน...ฮิ้วววววววว เป็นการตอบรับ!
ถ้าไม่มีฮิ้ววววว...รับเสียงแน่นๆ นั่นเท่ากับเสธ.อ้ายเข้าป่า การที่ "โห่หลง" อยู่คนเดียว มันก็ต้องเอาหน้าไปซุกตูดหมาหนีอาย ไม่อยู่รอให้ไอ้น้องรุ่น ๕ รุ่น ๗ รุ่น ๘ รุ่น ๑๐ รุ่น ๑๑ รุ่น ๑๓ และรุ่นในหลุมตีนทักษิณทั้งหลายต้องรวมตัวมาขับไล่พี่อ้ายคนนี้หรอก

..ดูวาทะนักกู้ชาติจำเป็น พูดที่สนามม้านางเลิ้งเมื่อ ๘ พ.ย.เป็นตัวอย่างยืนยัน
"หากรัฐบาลอยู่ ผมจะไป แต่หากรัฐบาลไป ผมจะอยู่ การชุมนุมครั้งต่อไปจะถึงขั้นเด็ดขาด และหากการชุมนุมรอบนี้ไม่สำเร็จ ก็ถือว่าทุกอย่างจบ จบชีวิตเสือฝ้าย และผมจะไม่มีการชุมนุมอีกแล้ว ซึ่งถือว่าเป็นการยุติบทบาทไปโดยปริยาย เพราะหากประชาชนไม่เอาด้วย ก็ไม่ควรจะหน้าด้านต่อไป อย่างไรก็ตาม หากมีคนเข้าร่วมชุมนุมเป็นจำนวนมากแล้วยังไม่สามารถขับไล่รัฐบาลได้ ก็จะมีทีเด็ด ซึ่งไม่สามารถเปิดเผยได้ เพราะหากเปิดเผย หนังเรื่องดังกล่าวจะถือว่าจบในทันที....."
เนี่ย...นักเลงลูกทุ่ง ซื่อๆ ง่ายๆ ตรงไป-ตรงมา เนื้อหาหลักอยู่ตรงว่า ถ้าคนมาร่วมชุมนุมมาก ก็เดินหน้าต่อ แต่ต่อแบบไหนถึงจะทำให้รัฐบาลไป...ไม่บอก แต่ถ้าคนมาร่วมน้อย เลิกชุมนุมอีกต่อไป
เห็นมั้ย...ทื่อๆ ซื่อๆ ไม่มีอะไรเลย
แต่อย่างนี้ตามภาษาเซียนเขาเรียกว่า "ไร้กระบวนท่า คือกระบวนท่า สูงสุดคืนสามัญ" พลเอกบุญเลิศ ผลักภาระพิทักษ์ประเทศให้เจ้าของประเทศ-เจ้าของประชาธิปไตยแบก ถ้ามาแบกกันน้อย กูก็จะถลกตูดกลับไปนอนดูม้า-ดูหมาอยู่บ้าน...พอกันที! ง่ายๆ แต่อุบไต๋ ให้เอาไปคิดกัน
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#6 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:50

ว.แดง ไม่ต้องขอใบอนุญาตนี่ครับ หรือกฎหมายมันเปลี่ยนแล้ว??
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#7 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:58

เบื่อพวก แมงวาป บื้อจริง

ว.แดงเป็นวิทยุสื่อสารที่ใช้ความถี่ 245/246Mhz
มีทั้งแบบมือถือและชนิดติดตั้งอยู่กับที่ แต่สามารถนำไปติดตั้งในรถยนต์ก็ได้
วิทยุชนิดนี้ผู้ใช้ไม่ต้องมีใบอนุญาติใช้(ไม่ต้องสอบ) แต่ตัวเครื่องวิทยุที่ใช้จะต้องมีการจดทะเบียน(ปท.)ค่าธรรมเนียมการจดเครื่องล่ะ535 บาท
ถ้าใช้ในบ้านหรือรถยนต์ที่มีการติดตั้งสายอากาศเพิ่ม จะต้องทำการขออนุญาติติดตั้งสถานี ถ้าสถานีใช้เครื่องมือถือ ค่าธรรมเนียมใบอนุญาต 535 บาท และถ้าเป็นเครื่องชนิดติดตั้งกับที่หรือติดตั้งในรถยนต์ค่าธรรมเนียมฯ 1070 บาท
ส่วน ว.ดำ มีสองประเภท
1.ประเภทวิทยุสังเคราะห์ความถี่ (ราชการใช้) บุคคลธรรมดาไม่สามารถมีและใช้อย่างถูกต้องตามกฏหมายครับ (ส่วนใหญ่จะใช้แบบเถื่อนหรือ วถ.จะเรียกให้สวยๆก็นักวิทยุท้องถิ่นครับ)ในที่นี้ผมจะไม่ขอพูดถึงรายละเอียดครับ
2.ประเภทวิทยุสมัครเล่น ผู้ที่จะใช้ได้จะต้องเป็นนักวิทยุสมัครเล่นที่มีนามเรียกขานแล้วเท่านั้นครับ นักวิทยุสมัครเล่น จะมี 3 ระดับ คือขั้นต้น ขั้นกลาง ขั้นสูง (ตอนนี้จะของพูดถึงขั้นต้นก็แล้วกัน)
การที่จะเป็นนักวิทยุสมัครเล่นได้นั้น ท่านต้องไปทำการขอสมัครสอบที่ สนง. กสทช.หรือสถานีควบคุมข่ายแต่ล่ะจังหวัดที่ทำการจัดสอบ เมื่อท่านสอบผ่าน ท่านก็จะได้รับใบประกาศนียบัตรนักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้น
ส่วนขั้นตอนการที่จะขอนามเรียกข่าน(ใบอนุญาตใช้วิทยุสื่อสาร)ท่านต้องนำใบประกาศฯไปทำการขอนามเรียกข่าน ที่ กสทช.หรือสำนักงานเขตต่างๆของ กสทช.ที่อยู่ตามภูมิภาคต่างๆครับ
ส่วนความถี่วิทยุ ที่ กสทช.กำหนดให้ใช้คือ 144.000-146.000 Mhz

e22 cuv

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#8 soco

soco

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:40

แบบนี้แรงกว่ามั๊ย

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#9 cham

cham

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:56

ขออนุญาตตอบให้นะครับ กรณีที่ต้องการมีเครื่องวิทยุสื่อสารสำหรับประชาชน(เครื่องแดงครับ)
1.ใบอนุญาติมีและใช้เครื่องวิทยุสื่อสารกรณีไม่เกิน 5 วัตต์(เครื่องมือถือหรือแฮนดี้)เสียค่าขอ 535 บาทครับ ไม่เกิน10 วัตต์(เครื่องโมบายติดรถครับ) 1070บาทครับ
เอกสารที่ต้องใช้ครับ สำเนาบัตรประชาชน หมายเลย s/n ของเครื่อง และหมายเลข ปท.เครื่องครับ
2.กรณีต้องการติดตั้งสถานีประจำรถ ใช้สำเนารถ สำเนาเช่าซื่อที่เป็นชื่อของเราครับ สำเนาบัตรประชาชน เงินค่าใบอนุญาต 1070 บาทครับ ถ้าติดตั้งโดยไม่มีใบอนุญาต
ถ้าเจอด่านตรวจที่งอแงอาจมีปัญหาได้ครับ ถ้าจำไม่ผิด ปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือทั้งจำทั้งปรับครับ

Posted Image บันทึกการเข้า

#10 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:11

แบบนี้แรงกว่ามั๊ย

แบบนี้ที่ติดกะรถถังใช่มั้ยครัฟ แต่ไม่ต้องแกะออกจากรถถังนะ เอามาพร้อมๆ กันเลย
Veritas nunquam perit

#11 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:30

ตัดสัญญาณโทรศัพท์ของประชาชนถือว่าเป็นการริดรอนสิทธิรึเปล่า??

#12 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:09

ว.แดง สามารถ ซื้อใช้ได้เลยนี้
ไม่ไกลนัก ว.เด็ก ก้อสามารถใช้ได้
399.- ต่อชุด

#13 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:16

เสธ น่าจะมีเครือข่ายที่เป็นมูลนิธิต่างๆ ที่ขับรถกันทั่วเมืองเวลาเกิดอุบัติเหตุหรือไฟไหม้

อาจจะได้มาเป็นสิบๆ คัน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#14 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:42

จากสายข่าวของเรา.มีการขอเบิกเครื่องอุปกรณ์ตัดสัญญาณโทรศัพท์แบบที่ใช้ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้. โดยเบิกจากในส่วนของ ตชด.และตำรวจ และสายในบช.น.ก็รายงานออกมาตรงกันว่าได้เตรียมอุปกรณ์ตัดสัญญาณโทรศัพท์ไว้จำนวนหลายสิบชุด.อุปกรณ์ตัดสัญญาณโทรศัพท์นี้สามารถตัดสัญญานได้ในรัศมี300เมตรครับ

#15 onenung

onenung

น้องใหม่

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:32

ใช้ ว. โดยไม่มีใบอนุญาต/ไม่มีทะเบียน โทษปรับไม่เกิน ๑ แสนบาท

หรือจำคุกไม่เกิน ๕ ปี หรือทั้งจำทั้งปรับ

Edited by onenung, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:33.

#16 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:09

ตัดสัญญาณมือถือประชาชน ใช้เหตุผลอันใดรือ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน