Jump to content

- - - - -

อ.ไชยยันต์,ดร.ปริญญา ไม่เห็นด้วยกับม๊อบเสธอ้าย ผิดกฏหมาย เป็นข้อเสนอที่สังคมรับไม่ได้

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 -_-''

-_-''

น้องเก่า

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:31

อ.ไชยยันต์ ไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอของม๊อบเสธฯ อ้าย เป็นข้อเสนอที่สังคมรับไม่ได้ หวั่นก่อให้เกิดสงครามกลางเมือง

เพราะผู้รักประชาธิปไตย จะลุกขึ้นมาต่อต้าน.....

อ.ปริญญา เทวานฤมิตรกุล ให้สัมภาษณ์ว่า ไม่เห็นด้วยกับการม๊อบไล่รัฐบาล...
ชี้ด้วยว่า ไม่มีครั้งไหนที่จำนวนคนในม๊อบเป็นตัวชี้ที่สามารถทำให้สามารถไล่รัฐบาลที่มาอย่างถูกต้องตามรัฐธรรมนูญได้

...ต้องถามตัวเองด้วยว่าทำเพื่ออะไร ขัดต่อรัฐธรรมนูญหรือเปล่า จุดหมายปลายทางของการประท้วงคืออะไร พร้อมเห็นควรมี พรบ. การชุมนุมในที่สาธารณเหมือนต่างประเทศ

ดูจากสัมภาษณ์ทีวี เอาเท่าที่จะจดจำได้มาบอกกล่าว ว่าม๊อบเสธฯ อ้าย
ดูแล้วท่าจะหาคนมาอุ้มยากแล้ว

#2 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

มีปริญญา ดร.แล้วไง
ไม่ได้ยืนยันว่าจะมีจิตสำนึกสูง
ดูอย่างอีคนที่จบโทจากม.เคนตั๊กกี้เป็นตัวอย่างได้
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#3 -_-''

-_-''

น้องเก่า

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

หยุด กู ที .... :lol:

#4 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ปล.ผมขโมยภาพนี้จากกระทู้ที่นี่......ฮา

Edited by ปุถุชน, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:53.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#5 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:37

หยุด กู ที .... :lol:

นักการเมืองซื่อตรง สุจริตชนต้องไม่ต้องกลัวผม.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:37.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#6 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:45

ดิ้นๆๆๆๆ :D

ต้องเผาด้วย ถึงถูกกฎหมาย :lol: :lol: :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#7 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:50

• Credit ป๋าเปลว ไทยโพสต์ วันที่ 10 พ.ย.55 อ่านแล้วชอบ ขออนุญาตแปะบางส่วนค่ะ

เนื้อหาที่ทำให้เสธ.อ้าย ซึ่งไม่ใช่นักปฏิวัติ นักการเมือง หรือนักกินเมือง ทนต่อจิตสำนึกแห่งความอดสูละอายใจไม่ได้ ทนต่อคุณข้าวแดง-แกงร้อนไม่ได้ ทนต่อคุณแผ่นดินไม่ได้ และทนต่อสัตย์ปฏิญาณที่ชายชาติทหารถวายไว้ทั้งต่อธงชัยเฉลิมพลและทั้งต่อเฉพาะพระพักตร์ไม่ได้
เมื่อแผ่นดิน เมื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มีมาร-มีอสูร มากัดกร่อน บ่อนทำลายเสธ.อ้าย...ซึ่งว่าไปแล้วก็แค่ นายทหารคนหนึ่งที่ "แก่-แฟร์-นักเลง-ซื่อใส-ใจจริง-สนามม้า และไม่ชอร์ต" ทนนิ่งดูดาย โดยไม่ทำหน้าที่อะไรไม่ได้ ในยามที่ผู้คนทั้งหลาย ทั้งเล็ก ทั้งใหญ่ในแผ่นดิน ต่างเมินว่า "ธุระไม่ใช่" กันไปทั้งหมด
เสธ.อ้ายจึงโดดออกมาเป็น "มือเดียวค้ำฟ้า" ทั้งที่ไม่เคยประสาเรื่องนำมวลชน อาสาเป็นต้นเสียง...โห่....หวังรอเสียงประชาชนที่มีปณิธานเพื่อชาติ-เพื่อแผ่นดินตรงกันขาน...ฮิ้วววววววว เป็นการตอบรับ!
ถ้าไม่มีฮิ้ววววว...รับเสียงแน่นๆ นั่นเท่ากับเสธ.อ้ายเข้าป่า การที่ "โห่หลง" อยู่คนเดียว มันก็ต้องเอาหน้าไปซุกตูดหมาหนีอาย ไม่อยู่รอให้ไอ้น้องรุ่น ๕ รุ่น ๗ รุ่น ๘ รุ่น ๑๐ รุ่น ๑๑ รุ่น ๑๓ และรุ่นในหลุมตีนทักษิณทั้งหลายต้องรวมตัวมาขับไล่พี่อ้ายคนนี้หรอก

..ดูวาทะนักกู้ชาติจำเป็น พูดที่สนามม้านางเลิ้งเมื่อ ๘ พ.ย.เป็นตัวอย่างยืนยัน
"หากรัฐบาลอยู่ ผมจะไป แต่หากรัฐบาลไป ผมจะอยู่ การชุมนุมครั้งต่อไปจะถึงขั้นเด็ดขาด และหากการชุมนุมรอบนี้ไม่สำเร็จ ก็ถือว่าทุกอย่างจบ จบชีวิตเสือฝ้าย และผมจะไม่มีการชุมนุมอีกแล้ว ซึ่งถือว่าเป็นการยุติบทบาทไปโดยปริยาย เพราะหากประชาชนไม่เอาด้วย ก็ไม่ควรจะหน้าด้านต่อไป อย่างไรก็ตาม หากมีคนเข้าร่วมชุมนุมเป็นจำนวนมากแล้วยังไม่สามารถขับไล่รัฐบาลได้ ก็จะมีทีเด็ด ซึ่งไม่สามารถเปิดเผยได้ เพราะหากเปิดเผย หนังเรื่องดังกล่าวจะถือว่าจบในทันที....."
เนี่ย...นักเลงลูกทุ่ง ซื่อๆ ง่ายๆ ตรงไป-ตรงมา เนื้อหาหลักอยู่ตรงว่า ถ้าคนมาร่วมชุมนุมมาก ก็เดินหน้าต่อ แต่ต่อแบบไหนถึงจะทำให้รัฐบาลไป...ไม่บอก แต่ถ้าคนมาร่วมน้อย เลิกชุมนุมอีกต่อไป
เห็นมั้ย...ทื่อๆ ซื่อๆ ไม่มีอะไรเลย
แต่อย่างนี้ตามภาษาเซียนเขาเรียกว่า "ไร้กระบวนท่า คือกระบวนท่า สูงสุดคืนสามัญ" พลเอกบุญเลิศ ผลักภาระพิทักษ์ประเทศให้เจ้าของประเทศ-เจ้าของประชาธิปไตยแบก ถ้ามาแบกกันน้อย กูก็จะถลกตูดกลับไปนอนดูม้า-ดูหมาอยู่บ้าน...พอกันที! ง่ายๆ แต่อุบไต๋ ให้เอาไปคิดกัน

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:50

ไอ้เหงื่อตก

ขอเนื้อข่าวเต็มๆได้ไหม
เอาเนื้อข่าวเต็มๆมา แล้วคนอ่านจะตัดสินอีกที

อย่า "ตัดตอน" มาแบบนี้

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:51.

gladiator 1.jpg

#9 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:52

เหอ เหอ เหอ สองอาจารย์นี่ ก็ผ่านการชุมนุมมาแล้ว ยังไม่รู้อีกเหรอว่า
การไล่รัฐบาลนี่ คือประชาธิปไตย คุณไม่รู้เหรอว่า ประเทศที่ไล่รัฐบาลไม่ได้
ก็มีแต่ประเทศเผด็จการเท่านั้นแหละ 55555555

ถ้าเสธ อ้าย แกนำคนหนึ่งล้านคน ไปตะโกนพร้อม ๆ กันว่า ยิ่งลักษณ์ออกไป
ยิ่งลักษณ์ออกไป ยิ่งลักษณ์ออกไป สามครั้ง แล้วแยกย้ายกันกลับบ้าน ถามว่า
เสธ อ้าย แกทำผิดรัฐธรรมนูญข้อไหนวะ 555

ยังไม่รู้เลยว่าเขาจะทำยังไง แล้วมาวิพากษ์วิจารณ์แบบนี้มันดูไม่มีกึ๋นเป็นนัก
ประชาธิปไตยเลยนะ อาจาน 5555555555

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:12

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#11 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:15

ก็เป็นเรื่องของสังคมประชาธิปไตยที่ ใครจะแสดงความคิดเห็นก็ได้ หรือจะชุมนุมก็ได้ ถ้าอยู่ในกรอบกฎหมาย

แต่ ไหนบอกว่าชุมนุมของเสธ อ้าย มันไร้ราคาไม่ใช่เหรอ ทำไมออกมาดิ้นกันจัง เฮ้อ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#12 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:20

มี xxl มั๊ยครับ
จะซื้อฝากไอ้เป็ด
เสื้อที่มีมันใส่ไม่ได้แล้ว
ใหญ่คับบ้านคับเมือง

#13 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:34

ทนนิ่งดูดาย โดยไม่ทำหน้าที่อะไรไม่ได้ ในยามที่ผู้คนทั้งหลาย ทั้งเล็ก ทั้งใหญ่ในแผ่นดิน ต่างเมินว่า "ธุระไม่ใช่" กันไปทั้งหมด

สังคมเลวเพราะคนดีท้อแท้ครับ

#14 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:36

ขอที่มาแหล่งข่าวหน่อยครับ ดูมาจากการสัมภาษณ์ที่ไหน เมื่อไร ออกอากาศช่องใด ก็ไม่บอก ความน่าเชื่อถือข้อมูลแทบจะไม่ต่างกับ เขาเล่ามาเลยทีเดียว

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังด้วยครับ :wacko:

Edited by ควันหลง, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:36.

#15 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03

ไม่ทราบว่าตอนม๊อบเสื้อแดงอาละวาด. อาจานสองท่านนี้ได้ออกมาให้ข้อคิดเห็นอะไรแบบนี้บ้างมั้ยคะ

ถ้าบังเอิญไม่ได้ทำ. แถมยังให้ท้าย. ท่านก็ได้รับสิทธิ์เป็นโรคเดียวกับท่านฉะ-เหลิมค่ะ

#16 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:07

เพิ่งรู้จากการให้สัมภาษณ์ ของ ดร ปริญญา (ดร เอก) ข้างบนว่า เมืองไทยยังไม่มี พรบ การชุมนุมในที่สาธารณะ
พรบ นี้คงเกิดได้ยาก ทำอะไรได้ตามใจ คือไทยแท้

#17 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:15

ตอบแบบหัวโขนนักวิชาการ

ลองให้ถกแบบสภากาแฟ ไม่ออกสื่อสิ

แซบ!!

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#18 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:27

คิดว่า ผิดกฎหมาย ที่จั่วไว้หัวกระทู้น่ะครับ
อ่านในข่าวที่เอามาโพสแล้ว ผมไม่เจอนะ
ไอ้ที่ Copy & Paste ก็ดูเหมือนจะเอามาไม่หมด
หัวข้อข่าวก็เติมเองเนี่ย จะบิดเบือนเหรอ

#19 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ประชาธิปไตยในหนังสือ หรือประชาธิปไตยที่เป็นอยู่จริงฤๅครับ

#20 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:46

ดร.ปริญญา เคยชื่นชมความคิดเห็นแก คิดว่าเป็นคนมีความสามารถ
แต่ดูแกจัดการศูนย์ช่วยคนที่น้ำท่วมแล้ว
ปล่อยแกพูดไปเถอะ เพราะแกทำได้แค่นั้นแหละ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#21 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:04

กรณีอ.ทั้งสองคนพูดจริง จขกท.ไม่เสริมเพิ่มเอง

ต่อไปถ้ามีหนูเข้าบ้านอาจารย์ แล้วชอบขโมยของกินหรือแทะทำลายตามนิสัยของมัน

อาจารย์ก็ต้องปล่อยมันตามสบายนะครับ อย่าไล่ อย่าฆ่ามัน

เดี๋ยวมันกินจนอิ่มหรือแทะบ้านจนพอใจแล้วมันก็คงออกไปเอง

เพราะพฤติกรรมของหนูมันเป็นอย่างนี้ตามธรรมชาติ มันไม่มีความผิด

และหนูมีจำนวนมากกว่าคนซะด้วย โหวตกัน หนูก็ชนะอยู่แล้ว(เสียงส่วนใหญ่)

#22 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:35

ช่าง
อาจารย์ดิ

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:55

ดร.ปริญญา เคยชื่นชมความคิดเห็นแก คิดว่าเป็นคนมีความสามารถ
แต่ดูแกจัดการศูนย์ช่วยคนที่น้ำท่วมแล้ว
ปล่อยแกพูดไปเถอะ เพราะแกทำได้แค่นั้นแหละ

ตอนมีผู้ช่วยศูนย์ที่มธ. "ฉกของบริจาค" แกยังแก้ตัวแทนให้คนขโมยเลยครับ
เข้าใจแล้ว ว่าทำไมศูนย์ของแกตอนนั้น เป็นที่เดียวที่การจัดการ "เละเทะ" มาก
gladiator 1.jpg

#24 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:02

ถ้าใช้ตรรกะว่า จะไล่รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งทำไม

ผมนึกถึงความเห็นนี้ เป็นความเห็นของผมเอง

ไม่ว่าตำแหน่งไหน ที่มาของเขาเหล่านั้น ประชาชนเลือกมาหรือแต่งตั้ง
ไม่ได้บ่งบอกว่าคนๆ นั้นดีเลิศประเสริฐศรีจนแตะต้องไม่ได้ หรืออุบาทว์ชาติชั่วจนถึงขั้นสาปส่ง
อยู่ที่แต่ละคนจะใช้อำนาจยังไง ประพฤติตัวยังไงมากกว่า

แค่นี้ก็คิดกันไม่ได้

Edited by อู๋ ฮานามิ, 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:02.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#25 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:33

อ.ไชยยันต์กับ อ.ปริญญา ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไรครับ แต่ผมเห็นด้วย พอใจไหม???

#26 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:14

น้องปิ้นเอ๊ย
ไม่เห็นด้วยก็ไม่ต้องมาร่วมก็ได้นะ เขาไม่ได้บังคับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#27 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:01

กฎหมายชุมนุมในที่สาธารณะ รัฐบาลนี้มันก็ไม่กล้าออก เชื่อเหอะ...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#28 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:01

เจ้าของตำนานริบบิ้นขาว โผล่แล้ว

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#29 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:04

เห็นด้ว้ยครับว่า ผิดกฎหมาย
ต้องเผาบ้านเผาเมือง ปิดราชประสงค์ ล้มการประชุม ทุบรถนายก
แบบนี้ถึงเรียกว่าถูกกฎหมาย ประชาธิปปไตยของแท้

#30 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:13

เหรออออ....รับ 2000 ที่ไหนบอกด้วยนะ

ที่ขอนแก่นมาแค่ 6000 เองนะเทอว์

#31 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ก็เป็นเรื่องของสังคมประชาธิปไตยที่ ใครจะแสดงความคิดเห็นก็ได้ หรือจะชุมนุมก็ได้ ถ้าอยู่ในกรอบกฎหมาย

แต่ ไหนบอกว่าชุมนุมของเสธ อ้าย มันไร้ราคาไม่ใช่เหรอ ทำไมออกมาดิ้นกันจัง เฮ้อ

คำนี้แหล่ะที่กลัวกันนักหล่ะ ถึงออกมาดิ้นกัน

เฉกเช่น ไร้กระบวนท่า เท่ากับ มีกระบวนท่า

ไร้กลยุทธ์ เท่ากับ มีกลยุทธ์ ดังนั้นคำว่า.....

"ไร้ราคา จึงเืท่ากับ มีราคาอย่างมาก!!!"....ครับผม ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน