Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:22

หึหึหึ ถ้ายังไม่รู้เลยว่า Vote No ไปแล้วต่อไปจะเป็นยังไง?

ก็อย่ามาพูดเลยครับว่ามันจะดี

อันนี้ผมถามจริงๆนะครับ ไม่ได้กวนประการใด

Vote YES อีกกี่ชาติ ถึงจะชนะ พท.

และถึง Vote YES ได้ พรรคอื่นที่ไม่ใช่ พท.
ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะดีไปกว่า พท. เท่าไร

มันเป็น ความจริงครับ อย่าหลอกตัวเองเลย

แล้วโหวตโนกับโหวตเยส อันไหนมันเป็นไปได้มากกว่ากันล่ะครับ?

ตัวคุณเองก็ยังบอกไม่ได้เลยว่า แล้วมันจะเป็นยังไงต่อไป

ผมเองเนี้ย โคตรจะมองโลกในแง่ความเป็นจริงมากๆเลยครับ ผมจึงโหวตเยสครับ

:) :) :)

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#102 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:24

แล้วทำไมเราไม่รณรงค์ ให้ประชาชน มอบอำนาจให้คนดีๆไว้บริหารบ้านเมืองบ้างล่ะครับ

เราเลือกตั้งกันมากี่หนแล้วครับ...
ทุกพรรค ทุกคน เปลี่ยนกันมาเป็นรัฐบาลกันทั่วหน้าละ

แล้วมีอะไรดีขึ้นพอมั้ยครับ
บางคนพอพรรคตัวเองเป็นรัฐบาล ก็บอกว่า ดีละ ประเทศดีละ
แต่สำหรับผม.. มันยังดีไม่พอ

ถ้าอ่านเรื่อง Vote No ข้างบน ก็น่าจะพอเข้าใจกันบ้าง

Vote No มันอาจเป็นนามธรรม เพ้อฝัน

ก็ต้องถามว่า คนดีที่เราจะเลือก นี่เป็นนามธรรม ด้วยหรือไม่
คนดีที่ว่าอยู่ที่ไหน มีอยู่จริงหรือไม่ในตอนนี้

ผมคงไม่อาจฟันธงได้ ว่าคนดี(ทางการเมือง การปกครอง) จะมีอยู่จริงหรือไม่

แต่ ข้อเสนอ อย่างนึงของผมก็คือ
แนวคิด vote no เป็นทางเลือกทางนึง ในการสร้างคนดี ครับ

ไม่จำเป็นต้อง Vote no ก็ได้
แต่ขอให้เสนอไอเดียอื่นๆที่น่าสนใจ มากกว่าวิธีการแบบเดิมๆที่เราทำและเป็นกันอยู่ในปัจจุบัน

ต้อง vote no ต้องแป๊ะเป็นนายกเท่านั้นใช่ไหม ประเทศถึงดีขึ้น vote no แป๊ะก็มาตีกินต่อ ขึ้นปกครองเอง คิดว่าใครๆ จะไม่รู้หรือไง

ตั้งพรรคการเมืองซิว่ะ มาลงเลือกตั้งแป๊ะดีจริง คนก็เลือกเอง แต่อย่างว่า ตอนแรกเหมือนคึกคัก ตั้งพรรคการเมืองใหม่ แต่แพ้หมดรูปเลือกตั้ง สก สข แพ้กระทั้ง พวกไร้สังกัด

เราไม่ได้พูดถึง สนธิ ลิ้มทองกุล
เราไม่ได้พูดถึง พันธมิตร ASTV

เราพูดกันถึง หลักการของ Vote No
พี่ๆบางคน เขาก็เคยบอกแล้วว่า Vote No ของเขาไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ พันธมิตรASTV โดยตรงแต่อย่างใด
แค่เห็นตรงกันเท่านั้น

ผมเองก็เช่นกัน
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#103 -_-''

-_-''

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:24

โหวตโนทั้งประเทศฝ่ายค้านก็ตกงานดิครับ :lol:

#104 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:26

อ๊ะจริงดิ :D :D :D

#105 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:33

หึหึหึ ถ้ายังไม่รู้เลยว่า Vote No ไปแล้วต่อไปจะเป็นยังไง?

อันนี้ผมถามจริงๆนะครับ ไม่ได้กวนประการใด

Vote YES อีกกี่ชาติ ถึงจะชนะ พท.

และถึง Vote YES ได้ พรรคอื่นที่ไม่ใช่ พท.
ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะดีไปกว่า พท. เท่าไร

มันเป็น ความจริงครับ อย่าหลอกตัวเองเลย

แล้วโหวตโนกับโหวตเยส อันไหนมันเป็นไปได้มากกว่ากันล่ะครับ?

ตัวคุณเองก็ยังบอกไม่ได้เลยว่า แล้วมันจะเป็นยังไงต่อไป

ผมเองเนี้ย โคตรจะมองโลกในแง่ความเป็นจริงมากๆเลยครับ ผมจึงโหวตเยสครับ

เราไม่พูดถึง พท. นะ เพราะคงจะหวังยากที่สุด
สมมุติ นะครับ ว่า ปชป. เป็นรัฐบาลเสียงข้างมาก

ปชป กล้าที่จะแก้กฎหมาย หลายๆอย่างมั้ยครับ เช่น
ส.ส. ไม่ต้องสังกัดพรรคการเมือง
นายก ไม่จำเป็นต้องมาจากการเลือกตั้ง
กล้าพอจะแก้ความสำคัญทางกฎหมายของแต้ม โหวตโน หรือเปล่า
แก้กฎหมายอายุความคดีคอร์รัปชัน คดีความของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
กล้าที่จะแตะเรื่องพลังงานมั้ย ทั้ง ปตท และสัมปทานต่างๆ
เรื่องเขาพระวิหารก็ไม่กล้าจะทำอะไรเท่าไร
ฯลฯ

ด้วยสภาพปัจจุบัน.. ผมว่ายาก ยากมากๆ เผลอๆยากกว่า Vote No อีก
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#106 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:37

แล้วทำไมเราไม่รณรงค์ ให้ประชาชน มอบอำนาจให้คนดีๆไว้บริหารบ้านเมืองบ้างล่ะครับ

เราเลือกตั้งกันมากี่หนแล้วครับ...
ทุกพรรค ทุกคน เปลี่ยนกันมาเป็นรัฐบาลกันทั่วหน้าละ

แล้วมีอะไรดีขึ้นพอมั้ยครับ
บางคนพอพรรคตัวเองเป็นรัฐบาล ก็บอกว่า ดีละ ประเทศดีละ
แต่สำหรับผม.. มันยังดีไม่พอ

ถ้าอ่านเรื่อง Vote No ข้างบน ก็น่าจะพอเข้าใจกันบ้าง

Vote No มันอาจเป็นนามธรรม เพ้อฝัน

ก็ต้องถามว่า คนดีที่เราจะเลือก นี่เป็นนามธรรม ด้วยหรือไม่
คนดีที่ว่าอยู่ที่ไหน มีอยู่จริงหรือไม่ในตอนนี้

ผมคงไม่อาจฟันธงได้ ว่าคนดี(ทางการเมือง การปกครอง) จะมีอยู่จริงหรือไม่

แต่ ข้อเสนอ อย่างนึงของผมก็คือ
แนวคิด vote no เป็นทางเลือกทางนึง ในการสร้างคนดี ครับ

ไม่จำเป็นต้อง Vote no ก็ได้
แต่ขอให้เสนอไอเดียอื่นๆที่น่าสนใจ มากกว่าวิธีการแบบเดิมๆที่เราทำและเป็นกันอยู่ในปัจจุบัน

ต้อง vote no ต้องแป๊ะเป็นนายกเท่านั้นใช่ไหม ประเทศถึงดีขึ้น vote no แป๊ะก็มาตีกินต่อ ขึ้นปกครองเอง คิดว่าใครๆ จะไม่รู้หรือไง

ตั้งพรรคการเมืองซิว่ะ มาลงเลือกตั้งแป๊ะดีจริง คนก็เลือกเอง แต่อย่างว่า ตอนแรกเหมือนคึกคัก ตั้งพรรคการเมืองใหม่ แต่แพ้หมดรูปเลือกตั้ง สก สข แพ้กระทั้ง พวกไร้สังกัด

เราไม่ได้พูดถึง สนธิ ลิ้มทองกุล
เราไม่ได้พูดถึง พันธมิตร ASTV

เราพูดกันถึง หลักการของ Vote No
พี่ๆบางคน เขาก็เคยบอกแล้วว่า Vote No ของเขาไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ พันธมิตรASTV โดยตรงแต่อย่างใด
แค่เห็นตรงกันเท่านั้น

ผมเองก็เช่นกัน

ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ พธม โดยตรง แต่ก็คงเกี่ยวข้องกันโดยทางอ้อม มั้่งครับ

แต่ที่เกี่ยงข้องแน่ๆ ที่เสียงที่โหวตโน ไป แป๊ะก็ได้เอามาอ้างแล้ว นิครับ หรือว่าไม่จริง ????? จำไม่ได้แล้วเหรอ ???

#107 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:40

เราไม่พูดถึง พท. นะ เพราะคงจะหวังยากที่สุด
สมมุติ นะครับ ว่า ปชป. เป็นรัฐบาลเสียงข้างมาก

ปชป กล้าที่จะแก้กฎหมาย หลายๆอย่างมั้ยครับ เช่น
ส.ส. ไม่ต้องสังกัดพรรคการเมือง
นายก ไม่จำเป็นต้องมาจากการเลือกตั้ง
กล้าพอจะแก้ความสำคัญทางกฎหมายของแต้ม โหวตโน หรือเปล่า
แก้กฎหมายอายุความคดีคอร์รัปชัน คดีความของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
กล้าที่จะแตะเรื่องพลังงานมั้ย ทั้ง ปตท และสัมปทานต่างๆ
เรื่องเขาพระวิหารก็ไม่กล้าจะทำอะไรเท่าไร
ฯลฯ

ด้วยสภาพปัจจุบัน.. ผมว่ายาก ยากมากๆ เผลอๆยากกว่า Vote No อีก

ฮ่าฮ่าฮ่าา ไปไกลกันใหญ่แล้วครับ

มันคนละเรื่องกันเลยครับ กลับสู่ประเด็นของคุณดีกว่ามั๊งครับ

คุณเองยังไม่รู้เลยว่า โหวตโนไปแล้วจะเป็นยังไง?

แล้วคุณพูดได้ยังไงครับว่า มันจะดี?

ด้วยความเคารพนะครับ :) :) :)

#108 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:45

โหวตโนทั้งประเทศเหรอ

ตื่น ๆ ๆ ๆ ๆ

มันจะมีเหรอ สี่สิบกว่าล้านคนพร้อมใจกันโหวตโน :D :D

ครึ่งหนึ่งก็ไม่มีทางได้

กล้าพนันกับผมมั้ยล่ะ ถ้ากล้าครั้งหน้าผมจะโหวตโนให้เสียงนึง แต่ถ้าทั้งประเทศโหวตโนไม่ถึง 50% คุณต้องไปเลียรองเท้าไอ้แป๊ะลิ้มแล้วถ่ายรูปมาให้คนในบอร์ดนี้ดู

แต่ถ้าถึง 50% ครั้งต่อไปผมก็จะโหวตโนให้อีก

ผมคิดว่า มีคนจำนวนไม่น้อยเลยทีเดียว ที่เขาเข้าใจว่า การเมืองที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ มันเกินเยียวยา
แต่เขายังคิดทางออกไม่เจอ ไม่รู้จะทำยังไง

คะแนนเสียงทั้งหมดของการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว ประมาณ 30กว่าล้าน ต้นๆกลางๆ ได้มั้ง

Vote No เนี่ย... ไม่จำเป็นต้องถึง ครึ่งนึงหรอก

สมมุตินะ... แค่ คนโหวตโน ด้วยความเข้าใจจริงๆแค่ 5 ล้านคนนะ
ผมกล้าบอกได้เลยว่า สังคมจะต้องหันมาสนใจแน่ๆ

หรือ สมมุติว่า คุณรู้ว่า จะมีคนโหวตโน สัก 10 ล้านคน คุณจะเอะใจคิดที่จะตามหรือไม่....

แต่ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิม... ความสำคัญของ Vote NO ไม่ได้อยู่ที่การชนะแต้มทางการเมือง
แต่สำคัญที่สุดอยู่ที่ระดับจิตสำนึก ทัศนคติทางการเมืองของ ประชาชนต่างหาก

#109 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:48

ฯลฯ

ฮ่าฮ่าฮ่าา ไปไกลกันใหญ่แล้วครับ

มันคนละเรื่องกันเลยครับ กลับสู่ประเด็นของคุณดีกว่ามั๊งครับ

คุณเองยังไม่รู้เลยว่า โหวตโนไปแล้วจะเป็นยังไง?

แล้วคุณพูดได้ยังไงครับว่า มันจะดี?

ผมตอบไปแล้วว่า ถ้า Vote No ชนะ แล้วจะเป็นยังไง
ผมบอกผมไม่รู้
อาจจะเหมือนการรัฐประหารทุกครั้งมั้ง... หรืออะไรยังไงผมไม่รู้ในรายละเอียด
ผมถึงบอกว่า คงต้องช่วยกันคิดกันทำ

ที่จริง ผมโพสต์บอกไปหมดแล้วนะ... กลับไปอ่านอีกทีก็ได้

แต่คุณยังไม่ตอบผมเลย ว่า อีกกี่ชาติ จะ Vote YES ชนะ พท.

#110 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:53

ไม่อยากจะซัดพวกเดียวกัน แต่ทนไม่ได้ละ

สมอง คุณมี่ปัญญาแค่นี้เหรอครับ จบ ระดับไหนมา?

ความคิดไม่ต่างกับพวกเสื้อแดงเท่าไรเลยนะ รู้ตัวไหม

หรือว่าแอบเป็นเสื้อแดงก็ไม่รู้นะ

หัดมองโลกในความเป็นจริงบ้างนะครับ ไม่ใช่มัวอยู่ในจิตนาการน้ำแตกไปวันๆ (เหมือนคนในนี้ ด่าพวกเสื้อแดง)

ลองคิดดูนะ มันแบ่งเป็นสองฝ่ายอยู่ แล้วคนเลือกเพือไทยมีมากกกกกกกกกกกกกกก ถ้าลงโนโหวตหมด พท ก็ได้เก้าอี้ในไทยทั้งหมด

เสื้อแดงมันจะโนโหวตหรือคุณ มีสมองหรือเปล่า ที่ด่าค่อนข้างแรง เพราะคุณไม่ต่างกับพวกเสื้อแดงเท่าไรเลย รับแต่ข่าวสารมาแต่ คิด วิเคราะห์ ไม่เป็น

พูดง่ายๆๆ คุณมันไร้ซึ่ง logic เลยทีเดียว แนะนำไปหัดเล่นหมากรุกนะครับ ที่เตือน มัน ตรระกะคุณมันประหลาด

ต้องด่าตรงๆๆนะครับ ถ้าไม่ใช่เสื้อแดง ก็หัดรู้จักคิดวิเคราะห์นะครับ ประชากรมี 60 เลือกตั้ง 40 ล้าน เลือกยังไงก็ไม่มีทางโนโวหตจะชนะอย่างที่คุณว่า เพราะฝ่ายเค้าก็เกือบ 40 เปอร์เซ็นต์แล้ว

ถ้าพูดขนาดนี้คิดไม่ได้ ไม่น่าเสียเวลามาเล่นบอร์ดการเมืองหรอกครับ เอาเวลาไปพัฒนาศักยภาพของตัวเองให้ดีก่อนไหม

คุณตั้งใจ อ่านที่ ผมโพสต์ ดีๆ....

อย่าเพิ่งไปคิดเรื่องของการ ชนะแต้มทางการเลือกตั้งทางการเมือง

ตรรกะของผมไม่ประหลาดหรอกครับ

ตรรกะของพวกคุณน่ะสิยังมองไม่ขาด...
พวกคุณ ยอมให้นักธุรกิจการเมืองเข้ามาหากินกับอำนาจรัฐ เอางบประมาณแผ่นดิน คือ ภาษีของคุณ ไปเข้ากระเป๋าตัวเอง
แต่สุดท้าย คุณยัง Vote YES ให้พวกเขาอีก

ผมว่า อันนี้ มันปกติตรงไหนครับ

#111 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:53

ฯลฯ

ผมตอบไปแล้วว่า ถ้า Vote No ชนะ แล้วจะเป็นยังไง
อาจจะเหมือนการรัฐประหารทุกครั้งมั้ง... หรืออะไรยังไงผมไม่รู้ในรายละเอียด
ผมถึงบอกว่า คงต้องช่วยกันคิดกันทำ

ที่จริง ผมโพสต์บอกไปหมดแล้วนะ... กลับไปอ่านอีกทีก็ได้

แต่คุณยังไม่ตอบผมเลย ว่า อีกกี่ชาติ จะ Vote YES ชนะ พท.

ก็นั่นไงล่ะครับ คุณเองก็ยังไม่รู้เลยว่ามันจะเป็นยังไงต่อไป ผมว่ามันก็จบได้แล้วครับ

ตราบใดที่โหวตโน ยังไม่ให้คำตอบที่เป็นรูปธรรม จับต้องได้ ผมก็คงจะไม่โหวตโนล่ะครับ ถ้าบ้านเมืองยังเป็นแบบนี้อยู่

ได้สิครับ ถ้าคุณช่วยๆกันโหวตเยสกันมากๆ ทำไมจะชนะทักษิณไม่ได้

ทำไมดอนเมืองชนะล่ะครับ ปทุมธานีก็อีก คุณทำไหม๊ล่ะครับ คุณก็ไม่ทำ

#112 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:01

กล่าวนอกเรื่องสักนิด

ผู้หญิงสักคนจะเลือกคู่ชีวิตมาครองสักคน

อยากได้ ชายรูปงาม ฐานะดีรวยสักร้อยล้าน สุรายาเสพติดไม่ข้องแวะ
ไม่เจ้าชู้ ไม่เบี่ยงเบน มียศตำแหน่ง เป็นสุภาพบุรุษเอาอกเอาใจ

จะมีให้เลือกได้ไหมครับ หรือเขาจะเอาเราไหม

เราก็ต้องเลือกสักคน

แม้ไม่ดีทุกอย่างเหมือนเราปั้นมาเองว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้

แต่ถึงคราวที่ต้องเลือกเราก็ต้องเลือก

โหวตโนว่าไม่มีใครดีพอ

ก็ขึ้นคานรอต่อไปครับ

Edited by เดือนเอก, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:01.

#113 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:03

ปัญหาคือ
1. เสื้อแดงไม่ได้ Vote no ตามไปด้วย ผมว่าเสื้อแดงยังรู้จุดหมายของตัวเองว่าจะไปไหนต่อ
ดีกว่าพันธมิตรสายแป๊ะซะอีกนะ ถึงแม้ว่าจะเป็นทางที่ล่มจมก็เถอะ
2. ในเขตหนึ่ง ๆ พอมีคนสมัครมากกว่า 1 คนปุ๊บ Vote no ก็ไม่มีผลแล้ว
ถ้าจะให้มีผล เขตนั้นต้องมีผู้สมัครเพียงคนเดียว ดังนั้นช่วยบอกชื่อเขตเลือกตั้งในประเทศคราวที่แล้ว
ที่มีผู้สมัครคนเดียวให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ( แค่เขตเดียวก็ยังดี )

ถ้าไทำให้ผลการ Vote no เป็นมากกว่าแค่สถิติที่เก็บไว้หลังการเลือกตั้ง
คุณต้องไปแก้กฎหมายเลือกตั้ง แล้วจะแก้ยังไงในเมื่อคุณไม่ได้เป็นนักการเมือง

สาวกแป๊ะก็ยังพร่ำเพ้อถึงโลกในอุดมคติกันต่อไป อยากได้คนดีบริสุทธิ์ผุดผ่อง
แต่ตัวศาสดาเองยังมีคดีโกงแบงค์ติดตัวอยู่เลย -..- "

เลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา คนรู้จักคนนึงบอกให้ฟังว่า เค้าไม่รู้จะเลือกใครดี
เลยจงใจทำบัตรเสียเพราะไม่อยากให้ผลที่เค้าทำไปตกอยู่กับแป๊ะลิ้ม
บัตรเสียเยอะขนาดไหนในการเลือกตั้ง น่าจะทราบนะครับ
ผมคิดว่ามีคนคิดแบบนี้เยอะพอดูแหละ

ก็บอกไปแล้วนะครับ อ่านโพสต์ผมให้ดีๆก่อน

ผมไม่ได้เน้นว่าเรื่องของการแข่งขันทางการเลือกตั้ง

ความจริงจะ คนชอบ พท. จะ คนชอบ ปชป. ก็เหมือนกัน
คือ.. ยังยึดติดจมปลักกับพรรคการเมือง... พวกคุณพอใจแค่นี้

แต่สำหรับผม มันยังไม่ดีพอ
พวกคุณควรจะหาทางกดดันให้พรรคของพวกคุณรู้จักทำดีบ้าง
ไม่ใช่จะเอาแต่สนับสนุนให้ท้าย

ถ้าเห็นว่าเขาดี ก็ Vote YES ให้
แต่ถ้าเห็นว่าเขาแย่ ก็ Vote No ให้

ผมเห็นว่าแย่กันหมด ผมเลย Vote No ให้
แต่เราคงเห็นไม่เหมือนกันตรงที่ พวกคุณเห็นว่าพรรคนั้นๆดีแล้วเลย Vote YES ให้
หรือไม่ก็ คิดอะไรไม่ออก หรือไม่ได้คิด เลย Vote YES ไปงั้นๆ

ถ้ามันดีกันจริงนะ ประเทศไม่วุ่นวายมาจนป่านนี้หรอก
เชื่อผม อย่าหลอกตัวเอง
ผลที่ได้ ก็มาจากเหตุนั่นล่ะ...เพราะ เหตุที่มีอยู่มันเลวไง

#114 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:10

กล่าวนอกเรื่องสักนิด

ผู้หญิงสักคนจะเลือกคู่ชีวิตมาครองสักคน

อยากได้ ชายรูปงาม ฐานะดีรวยสักร้อยล้าน สุรายาเสพติดไม่ข้องแวะ
ไม่เจ้าชู้ ไม่เบี่ยงเบน มียศตำแหน่ง เป็นสุภาพบุรุษเอาอกเอาใจ

จะมีให้เลือกได้ไหมครับ หรือเขาจะเอาเราไหม

เราก็ต้องเลือกสักคน

แม้ไม่ดีทุกอย่างเหมือนเราปั้นมาเองว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้

แต่ถึงคราวที่ต้องเลือกเราก็ต้องเลือก

โหวตโนว่าไม่มีใครดีพอ

ก็ขึ้นคานรอต่อไปครับ

ถ้า คนๆนั้นเป็นคน บัดซบ
ชอบโกง
ชอบโกหก
พูดจาไม่ได้เรื่อง
ชอบอ้างโน่นนั่นนี่ แก้ตัวไปเรื่อย
ชอบทำอะไรฟายๆ
อันธพาล เกเร
ชอบคบคนพาล
เอาแต่ใจ เห็นเก่ตัว ไม่ชอบให้ใครขัดใจ
ชอบสร้างภาพ
ไม่คิดจะทำดี
ไม่เคยจริงใจ
ไม่เคยดูแลใส่ใจเราจริง
อยากได้ผลประโยชน์ก็มาหาเรา พอเราหมดประโยชน์ก็ไม่เห็นหัว
ฯลฯ

โอย... คนแบบนี้ อย่าเอามันเลยดีกว่าครับ

พวกที่มีอยู่ตอนนีั ก็เห็นแต่อย่างนี้ทั้งนั้นล่ะ

#115 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:13

ฯลฯ

ก็นั่นไงล่ะครับ คุณเองก็ยังไม่รู้เลยว่ามันจะเป็นยังไงต่อไป ผมว่ามันก็จบได้แล้วครับ

ตราบใดที่โหวตโน ยังไม่ให้คำตอบที่เป็นรูปธรรม จับต้องได้ ผมก็คงจะไม่โหวตโนล่ะครับ ถ้าบ้านเมืองยังเป็นแบบนี้อยู่

ได้สิครับ ถ้าคุณช่วยๆกันโหวตเยสกันมากๆ ทำไมจะชนะทักษิณไม่ได้

ทำไมดอนเมืองชนะล่ะครับ ปทุมธานีก็อีก คุณทำไหม๊ล่ะครับ คุณก็ไม่ทำ

ชนะ ทักษิณ แล้วไงต่อ....

คุณไปอ่านคำถามผมดีๆ ผมก็ถามไปแล้ว

พรรคอื่นจะดีกว่า พรรคเพื่อไทย สักเท่าไรกัน
ผมไม่เห็น......

#116 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:21

ความจริง กลุ่มผมก็ถอยออกมาเพราะ คำว่า Vote No นี่แหละ

เรารู้ว่า นักการเมืองน่าเบื่อหน่ายแค่ไหน แต่เราก็ไม่อยากทำ

( ตามคำสั่ง แกนนำ ) โดยไม่มีเหตุผลประกอบ.ผมตำหนิว่า ถ้ามี

การ..ปูพื้น..ให้เหตุผล ที่สมควร ก็จะมีคน Vote No มากกว่านี้

แต่ก็เอาละ สิ่งที่น่ารังเกียจคือ..แกนนำ ยัดเยียดให้ทำโดยไม่มี

เหตุผลประกอบ. และเมื่อผิดพลาด ก็ไม่ได้ยินคำขอโทษ จาก

ผู้พูด แต่เรื่องมันก็ผ่านไปแล้ว ช่างเถอะ.. อย่าพูดถึงมันอีกเลย

ตอนนี้ก็ ขอให้ มีการร่วมมือกัน ..เพื่อกวาดล้างขยะ ออกไปให้หมด

จากประเทศนี้ แล้วช่วยกันฟื้นฟู ระบบกันใหม่ ( ขอให้ใหม่จริง ๆ )..

ด้วยความเคารพครับ

เราอย่าไปจมปลักอยู่กับ VOTE NO ที่ไปคิดว่ายึดติดกับ พันธมิตร ASTV ได้มั้ย

เราทำเพราะ เราคิดของเราเอง...
ถ้ามีใครเห็นเหมือนกัน ก็ร่วมไปกับเขาได้ เท่านั้นเอง

ผมไม่ได้อยากให้มอง Vote NO ในภาพของแต้มในการเลือกตั้ง
แต่อยากให้มองในมุมของ การเปลี่ยนทัศนคติทางการเมืองของประชาชน
ถ้าเข้าใจ... อะไรดีๆก็จะตามมา
คุณจะปฏิรูปได้ง่าย

แต่ถ้ายังไม่เข้าใจ คุณจะปฏิรูปยังไง
เอาแค่คำว่า แช่แข็งประเทศ... มันก็มีรากความคิดเดียวกับ Vote No นั่นล่ะ

ถ้าคุณไม่ยอมเข้าใจ Vote No คุณจะไปเย้วๆ 24 พ.ย. ด้วยความเข้าใจกับ แช่แข็งทางการเมือง ได้ยังไง

#117 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:24

bangkha ทำเหมือนคนไม่รู้จักนักการเมืองไทยดีพอ และไม่รู้จักนิสัยพวกเสื้อแดงเลย ต่อให้โหวตโน มีถึง 10 ล้านคน นักการเมืองมีหรือจะสนใจ ถ้าในเมื่อมันตั้งรัฐบาลของมันได้ และอย่าคิดว่า พวกนักการเมืองจะแคร์ความรู้สึกของคนโหวตโน ยิ่งไม่มีฝ่ายค้านเลย ประเทศชาตินี่แหละจะหนาว
เพราะไม่มีคนตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล บ้านเมืองมาลองเสี่ยงแบบเล่นๆ โดยไม่รู้ทิศทางไม่ได้หรอก

#118 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:26

-_- อยาก Vote No กันอีกก็ Vote กันไป ผลล่าสุดก็เห็นแล้วว่าเป็นยังไง
ถ้าคนส่วนมากที่มาเลือกตั้งเชื่อมั่นการว่า Vote No จะทำให้ดีขึ้น จะทำให้เปลี่ยนแปลง
ก็คงเห็นกันไปแล้ว แต่ความเป็นจริงคือ ไม่ใช่

คิดในอีกทางกลับกันสิครับ

เป็นเพราะ คนส่วนใหญ่ยังมองไม่เห็น และ ไม่กล้าไงล่ะ

ถึงยังไม่เกิดการเปลี่ยนแปลง

หัวข้อกระทู้ผมก็บอก...
ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริงๆ ป่านนี้ประเทศมันเปลี่ยนแปลง เจริญไปไหนต่อไหนแล้ว
ไม่ต้องมาเถียงกันเรื่อง แม้ว ปู มาร์ค ฯลฯ อะไรอย่างนี้หรอก

#119 โคนัน

โคนัน

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:32

-_- อยาก Vote No กันอีกก็ Vote กันไป ผลล่าสุดก็เห็นแล้วว่าเป็นยังไง
ถ้าคนส่วนมากที่มาเลือกตั้งเชื่อมั่นการว่า Vote No จะทำให้ดีขึ้น จะทำให้เปลี่ยนแปลง
ก็คงเห็นกันไปแล้ว แต่ความเป็นจริงคือ ไม่ใช่

เป็นเพราะ คนส่วนใหญ่ยังมองไม่เห็น และ ไม่กล้าไงล่ะ

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริงๆ ป่านนี้ประเทศมันเปลี่ยนแปลง เจริญไปไหนต่อไหนแล้ว
ไม่ต้องมาเถียงกันเรื่อง แม้ว ปู มาร์ค ฯลฯ อะไรอย่างนี้หรอก

พวกจิตนาการน้ำแตก เหมือนบอกว่า ถ้าซื้อล๊อตเตอรี่งวดนี้ ก็ถูกหวย รวย ไม่รู้เรื่องแล้ว

แน่นอน โหวตโนเยอะๆ คงไม่ต้องมาเถียง มาร์ค ปู เพราะคนจะเป็นนายก ก็คงเป็นไอ้แป๊ะ

#120 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

bangkha ทำเหมือนคนไม่รู้จักนักการเมืองไทยดีพอ และไม่รู้จักนิสัยพวกเสื้อแดงเลย ต่อให้โหวตโน มีถึง 10 ล้านคน นักการเมืองมีหรือจะสนใจ ถ้าในเมื่อมันตั้งรัฐบาลของมันได้ และอย่าคิดว่า พวกนักการเมืองจะแคร์ความรู้สึกของคนโหวตโน ยิ่งไม่มีฝ่ายค้านเลย ประเทศชาตินี่แหละจะหนาว
เพราะไม่มีคนตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล บ้านเมืองมาลองเสี่ยงแบบเล่นๆ โดยไม่รู้ทิศทางไม่ได้หรอก

ย้ำอีกครั้งนะครับ

Vote No ของผม..
ผมไม่ได้มุ่งหมาย กล่าวถึงประเด็น แต้มการแข่งขันทางการเลือกตั้งว่าจะแพ้ชนะกันอย่างไร
กระทู้ที่ผมตั้ง ผมพยายามจะชี้ให้เห็น แนวคิดการ Vote No
ที่หมายถึง การเปลี่ยนแปลงทางทัศนคติ ความคิด ทางการเมืองของประชาชน

ถ้าประชาชนเข้าใจปัญหาจริง เขาจะเข้าใจเรื่อง Vote No
เขาจะเห็นโอกาส เหมือนที่ผมมอง...

แต่ผมก็ทิ้งท้ายไว้เสมอๆว่า... เอาเข้าจริงๆ ก็ยอมรับว่ามันก็เป็นโอกาสที่ริบหรี่มาก
มันเกิดขึ้นยาก

เอาแค่ผม และ พี่ๆหลายคน อธิบายในเวบบอร์ดนี้ เป็นวรรคเป็นเวร
หลายคนก็ยังไม่ยอมเข้าใจ
หรือ แกล้งไม่เข้าใจ ก็ไม่รู้

ลองคิดดูสิครับ
รัฐประหารก็เกิดแล้ว
เปลี่ยนขั้วรัฐบาลก็มีแล้ว
แล้วไงล่ะ... ทำไงต่อครับ
มีใครเสนอไอเดียแปลกออกไปหน่อยสิครับ

ถามหน่อยว่า แช่แข็งประเทศ... มันก็คล้ายๆกับ Vote No นั่นล่ะ
Vote No ยังจะมีศักดิ์มากกว่าเยอะ เพราะเป็นการเล่นเกมการเลือกตั้งที่ต่างคนอ้างกันนักหนาว่าเป็นประชาธิปไตย

#121 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:36

ถ้าคนที่เป็น AVATAR ของเจ้าของกระทู้ยังดีไม่พอ หรือยังเป็นคนเลวอยู่
ลองยกตัวอย่าง คนที่จะมาปกครองประเทศในสายตาของพวก vote no มาสัก 2-3คน

#122 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

คุณ bangkaa แล้วคุณว่าคุณต้องการคะแนนVote No เท่าไหร่เหรอครับ

ผมว่า ยังมีวิธีอื่นที่มากกว่าไปตายเอาดาบหน้าแบบ Vote No อีกนะครับ

คุณน่าจะเอางบที่ใช้ในการรณรงค์Vote No ไปใช้รณรงค์ให้คนออกมาใช้สิทธิ์เลือกตั้งให้ได้เกิน90%
จากทั้งหมด46,921,682 ก่อนไม่ดีกว่าเหรอ (ถึงแม้จะมีหน่วยงานของรัฐทำอยู่)

เอาให้เห็นก่อนว่ากลุ่มที่รณรงค์Vote Noมีความสามารถรณรงค์ให้คนออกมาใช้สิทธิ์เลือกตั้งให้ได้เกิน90%
แล้วค่อยมาพูดเรื่องVote Noทีหลัง

อีกอย่างคุณอย่าลืมนะครับว่ามีคนตั้งสิบกว่าล้านที่ไม่เชื่อตามพวกVote No ว่าคุณอภิสิทธิ์ พรรคปชป. ทำเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองถึงกับยอม"ขายชาติ" หรือ ประเภทที่บอกว่า"นักการเมืองเลวทุกตัว"
คุณต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆไมใช่คิดเอาเอง คาดว่า หรือเขาเล่า แบบนี้เพ้อเจ้อไป

ค่อยๆเรียนรู้เรื่องการเมืองไปครับ

เรื่องการเลือกตั้ง
เรื่องรัฐบาลต่างๆที่ผ่านมาดีไม่ดียังไง

เดี๋ยวก็จะรู้ จะเข้าใจเองล่ะ

คุณว่า การเมืองไทยตอนนี้มันดีหรือแย่ครับ
ถ้าหากมันแย่... ก็แสดงว่า ไอคนที่เป็นตัวเล่นในการเมืองตอนนี้มันแย่ไง
มันแย่มานานหรือยัง... ทำไมมันไม่ยอมดีสักที
คิดครับ คิด...

อย่าหลอกตัวเอง อย่าหาข้ออ้างให้คนที่ตัวเองชอบ...

ผมไม่ได้เน้นเรื่อง Vote No ในมุมของการชนะแต้มเลือกตั้ง
แต่อยากให้เข้าใจ Vote No เชิงทัศนคติที่เข้าใจที่จะไม่ยอมรับสภาพการเมืองปัจจุบัน
ถ้าเข้าใจแล้ว เดี๋ยวอะไรๆดีๆ ก็จะตามมาง่ายๆเอง

#123 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:55

ผมว่า ณ จุดปัจจุบัน มีคนจำนวนนึงและเยอะทีเดียวนะ
ที่เขาเข้าใจปัญหาของสังคมการเมืองไทย และเขาก็อยากให้มีการเปลี่ยนแปลง
แต่สิ่งหนึ่งที่ติดอยู่ก็คือ ต่างไม่รู้จะทำอย่างไร
และยังติดกับวังวนความคิดเดิมๆในกรอบ ไม่สามารถก้าวข้ามพ้นไปได้

ถ้าเรายังวนเวียนทำอะไรแต่แบบเดิมๆ ผลที่ได้มันก็ได้แบบเดิมๆ
นั่นแสดงว่า ที่ทำอยู่มันไม่ใช่ละ
คงต้องหาวิธีใหม่ๆทำบ้างล่ะมั้ง... ว่ามั้ยครับ

ความจริงแล้ว คำถามที่ว่า Vote No ได้แล้วไงต่อ
คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตอะไร ที่ใครจะต้องตอบ มันก็คงต้องช่วยกันคิดช่วยกันทำให้ไปต่อได้นั่นล่ะ

ก็ตอบไปแล้วนี่ ว่าไม่รู้ ผมคนนึง จะยอมทนและต่อสู้เพื่อสังคมที่ดี โดยเริ่มจากตัวเอง และจะไม่ยอมเชื่อ ขนาดคนที่บอกก็ไม่รู้จะไปไหน ...แล้วยังหวังลมแล้ง เพราะคนนำทางแสดงให้เห็นแล้ว ว่า มีระบบ อะไรก็ได้ อย่าขัดใจ โผล่มาให้เห็นเสมอ

#124 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:57

ถ้าคนที่เป็น AVATAR ของเจ้าของกระทู้ยังดีไม่พอ หรือยังเป็นคนเลวอยู่
ลองยกตัวอย่าง คนที่จะมาปกครองประเทศในสายตาของพวก vote no มาสัก 2-3คน

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เราหาคนดีไม่ได้...

แต่ปัญหา คือ... คนที่มีอำนาจไม่รู้จักทำดี หรือ ไม่สามารถทำดีได้

ใครจะเป็น นายกฯ ก็ได้ ไม่ว่า ท่านมาร์ค ท่านแม้ว ท่านปู ท่านเติ้ง ท่านจิ๋ว ท่านชวน หรืออีกหลายๆท่าน
แต่ขอให้เข้ามาแล้ว ทำดี เพื่อส่วนรวมจริงๆ
ไม่ได้เข้ามาเพื่อทำธุรกิจให้พรรคพวกพ้องเป็นหลัก เรื่องประเทศชาติเป็นรอง

ถามว่าที่ผ่านมา การเมืองของประเทศดีแค่ไหน... มันก็ไม่ดีเท่าไรใช่มั้ยล่ะ
นั่นแสดงว่า ตัวละคนทางการเมืองที่เข้ามามีปัญหาละ ไม่ว่าจะเป็นที่ตัวบุคคล หรือ เป็นที่ระบบ

แต่ไม่ว่ากี่ครั้งต่อกี่ครั้ง ประชาชนก็ยัง Vote YES เลือกพวกเขา คนหน้าเดิมๆ เข้ามาตลอด
นั่นหมายถึงว่า ไม่ว่าพวกเขาจะทำดี หรือ เลวยังไง พวกเขาก็จะมีความมั่นใจว่า พวกเขาจะถูก Vote YES เข้ามาทุกครั้ง
เมื่อมองอย่างนี้ขาดแล้ว... พวกเขาจึงไม่คิด จะทำดีไงล่ะ
เพราะ ทำเลว เอาผลประโยชน์เข้าตัว ยังไงก็ได้เข้ามาอยู่ดี
งั้นจะทำดีไปทำไม... ว่ามั้ยล่ะครับ
คิด ครับ คิด...

ดังนั้น... ถ้าเกิด Vote No ปฎิเสธ พวกเขาสักครั้งสิครับ
ถ้ามันเกิดขึ้นได้จริง......
มันหมายถึง สภาพเปลี่ยน เกมเปลี่ยนเลยนะ
พวกผู้มีอำนาจ จะต้องคิดละว่า การมาเล่นการเมืองสูบประเทศ มันไม่หมู เหมือนเดิมละ
พวกเขาอาจจะต้องเปลี่ยน... ระมัดระวังมากขึ้น ทำชั่วน้อยลง ทำดีให้มากขึ้น

แต่ก่อนนั้น... ประชาชนต้องเปลี่ยนก่อนไงครับ
ถ้าประชาชนไม่เข้าใจ ไม่เปลี่ยนแปลงตัวเอง...
แล้วพวกนักธุรกิจการเมืองผู้มีอำนาจเขาจะเปลี่ยนทำไม เขาก็ตีกิน เราไปเรื่อยๆ สบายๆ อย่างเช่นทุกวันนี้แล

#125 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:00

ผมว่า ณ จุดปัจจุบัน มีคนจำนวนนึงและเยอะทีเดียวนะ
ที่เขาเข้าใจปัญหาของสังคมการเมืองไทย และเขาก็อยากให้มีการเปลี่ยนแปลง
แต่สิ่งหนึ่งที่ติดอยู่ก็คือ ต่างไม่รู้จะทำอย่างไร
และยังติดกับวังวนความคิดเดิมๆในกรอบ ไม่สามารถก้าวข้ามพ้นไปได้

ถ้าเรายังวนเวียนทำอะไรแต่แบบเดิมๆ ผลที่ได้มันก็ได้แบบเดิมๆ
นั่นแสดงว่า ที่ทำอยู่มันไม่ใช่ละ
คงต้องหาวิธีใหม่ๆทำบ้างล่ะมั้ง... ว่ามั้ยครับ

ความจริงแล้ว คำถามที่ว่า Vote No ได้แล้วไงต่อ
คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตอะไร ที่ใครจะต้องตอบ มันก็คงต้องช่วยกันคิดช่วยกันทำให้ไปต่อได้นั่นล่ะ

ก็ตอบไปแล้วนี่ ว่าไม่รู้ ผมคนนึง จะยอมทนและต่อสู้เพื่อสังคมที่ดี โดยเริ่มจากตัวเอง และจะไม่ยอมเชื่อ ขนาดคนที่บอกก็ไม่รู้จะไปไหน ...แล้วยังหวังลมแล้ง เพราะคนนำทางแสดงให้เห็นแล้ว ว่า มีระบบ อะไรก็ได้ อย่าขัดใจ โผล่มาให้เห็นเสมอ

อ่าน โพสต์ถัดไปข้างบน เลยครับ

อาจพอ เก็ตขึ้น อีกนิด

#126 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:03

แล้วได้คิดในมุมที่ว่า คนส่วนใหญ่มองเห็น และเลือกแบบนั้นแล้ว
โดยมองว่าการ Vote No ทั้งประเทศก็ไม่ได้ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงบ้างหรือไม่ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#127 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:10

แล้วได้คิดในมุมที่ว่า คนส่วนใหญ่มองเห็น และเลือกแบบนั้นแล้ว
โดยมองว่าการ Vote No ทั้งประเทศก็ไม่ได้ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงบ้างหรือไม่ครับ

ก็กลับไปคำถามเดิมๆอีก

เรา Vote YES มาทุกครั้ง...
มีอะไรดีขึ้นอย่างมีนัยสำคัญมั้ยครับ
ปัญหายังคงอยู่ใช่มั้ยล่ะ

แต่เรายังไม่เคย Vote NO แบบจริงๆเลยสักครั้งเดียว
แล้วจะฟันธงไปได้ยังไงว่า มันจะไม่ดี

ลองอ่านโพสต์ข้างบนของผม ก่อนหน้าถัดไปสักอันสิครับ

#128 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:28

มีอะไรดีขึ้นอย่างมีนัยสำคัญมั้ยครับ

แต่เรายังไม่เคย Vote NO แบบจริงๆเลยสักครั้งเดียว
แล้วจะฟันธงไปได้ยังไงว่า มันจะไม่ดี

ลองอ่านโพสต์ข้างบนของผม ก่อนหน้าถัดไปสักอันสิครับ

ใช่ครับเรายังไม่เคย Vote NO กันทั้งประเทศแบบจริงๆสักครั้งเดียว
เพราะฉะนั้นจะฟันธงไม่ได้ว่า มันจะไม่ดี หรือ มันจะดีตามที่คิดไว้ครับ

คนที่คุณมองว่าไม่คิด ไม่รู้ บางทีเขาอาจจะคิดแล้ว บางทีเขาอาจจะคิดไปไกลกว่าคุณ
หรือบางคนอาจจะไม่ได้คิดจริงๆ อย่างที่คุณมอง

บางคนคิดแล้วว่า Vote NO กันทั้งประเทศไปครั้งนี้ ก็ไม่ได้ทำให้อีก 4-5 ปีถัดไปจะดีขึ้น
แล้วจะต้องเสียเวลาไปอีก 4-5 ปีทำไมกัน? บางคนคิดแล้วว่า Vote NO ไปแล้วทำให้ประเทศเดินต่อไปไม่ได้
เป็นผลเสียมากกว่า หรือบางคนอาจคิดว่าสิ่งที่เขาเลือกดีอยู่แล้ว ก็เป็นได้

ผมไม่ได้มีปัญหากับแนวคิด Vote NO เลยใครเลือกก็เลือก ใครมองว่าดีก็ทำ
แต่ไม่ได้หมายความว่าคน Vote Yes ไม่ได้คิดอะไร ไม่ได้อยากเปลี่ยนแปลงประเทศชาติ
การ Vote NO อาจจะเป็นวิธีเปลี่ยนแปลงประเทศชาติในความคิดคนหลายคน
แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นวิธีเปลี่ยนแปลงประเทศชาติในความคิดคนทุกคน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#129 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:35

อ่าน โพสต์ถัดไปข้างบน เลยครับ

อาจพอ เก็ตขึ้น อีกนิด

รู้ครับ อ่านแล้ว มีความหวัง แต่ก็อ่านที่ผมเขียนด้วย เผื่อ เก๊ด
และจะไม่ยอมเชื่อ ขนาดคนที่บอกแม้นตัวเองก็ไม่รู้จะไปไหน นี่มันชาตินะ ไม่ใช่เกมส์ปลูกผัก...อย่างสันติอโศก ผมชอบนะ แต่ที่นั่นควรมีคนที่ชอบเดินเข้าไปด้วยตัวเขาเอง อย่าไปบังคับคนที่ไม่ชอบหรือแค่เกรงใจ เพราะการทำอะไร เร็วๆๆลวก ผมไม่เคยได้ยินว่า "สมบูรณ์"..นี่คือ ทัศนะคติ ของ ผม ที่ต่างจากของ คุณ ครับ

#130 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:50

ทำใจให้กว้างๆ รับฟังความเห็นต่าง แบบนี้ สุดยอดดด..
ชอบกระทู้นี้จัง ถกกันด้วยเหตุด้วยผล บรรยากาศแบบนี้ ชอบ!!!
ไม่ขอแสดงความเห็น ไม่เข้าข้างใครทั้งนั้น ขอเป็นแค่ ไทยมุง ครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#131 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:16

ผมจะเลือกคนดีครับเพื่อส่งเสริมให้คนดีปกครองคนไม่ดี

Attached Images

#132 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:28

ผมจะเลือกคนดีครับเพื่อส่งเสริมให้คนดีปกครองคนไม่ดี

ประเด็น มันมากกว่า จะหาจะเลือก คนดี หรือ คนไม่ดี ครับ

สิ่งที่เกิดคือ ตอนนี้ คนมีอำนาจไม่ยอมทำดี
ผมไม่รู้นะว่า เขาเป็นคนดี หรือ คนไม่ดี... ไปคิดเอาเอง

ประโยคนี้ของไอน์สไตน์ ก็คือว่า
สิ่งที่แย่คือ คนเพิกเฉยกับความไม่ดีที่เกิดขึ้น
แม้จะไม่ได้เป็นผู้ก่อความเลว แต่ก็ได้แต่เงียบนิ่ง เสมือนยอมรับความเลวไปในตัว

สภาพการเมืองตอนนี้เหมือนกัน...
คนหลายคนก็เข้าทำนอง เลวโดยไม่เจตนา บกพร่องโดยสุจริต ใช้มาเป็นข้ออ้าง แก้ตัวกันไปวันๆ

#133 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:31

อย่าลืมว่า พลาดแล้วพลาดเลย 4 ปี ไม่มีฝ่ายค้าน รับได้แค่ไหนเท่านั้น จะออกมาต่อต้านก็ไม่ได้แล้ว เพราะดันไปโหวตโนกัน

#134 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:45

อย่าลืมว่า พลาดแล้วพลาดเลย 4 ปี ไม่มีฝ่ายค้าน รับได้แค่ไหนเท่านั้น จะออกมาต่อต้านก็ไม่ได้แล้ว เพราะดันไปโหวตโนกัน

ไม่เห็นจะมีอะไรเสียหายเลยครับ
เพราะ ทุกวันนี้ มันก็เสียยิ่งกว่าเสียอยู่แล้ว
ไม่เห็น ฝ่ายค้าน จะทำอะไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน

ถามพี่ หน่อยเถอะครับ.. ชุมนุมกันหลักแสน ยังโหมกระแสการเมืองได้
แล้วถ้า Vote NO ของจริงสัก 5 ล้าน นี่... ผมว่า เรื่องใหญ่เลยนะ

#135 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:41

ถ้าพวกท่านรักในหลวงจริงๆนะครับ ต้องเข้าใจสิ่งที่ท่านทรงสอน

"ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด

การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี

หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง

และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้ ....."

พระ บรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ในงานพิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ ครั้งที่ 6 ค่ายวชิราวุธ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี

เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2512

การโหวตโนช่วยส่งเสริมคนดีตรงไหน ในเมื่อพวกท่านไม่เลือกใครเลย?
การโหวตโนช่วยควบคุมคนไม่ดีให้ขึ้นมามีอำนาจตรงไหน ในเมื่อพวกท่านเอาคะแนนโหวตไปทิ้งขว้าง คนชั่วที่มีคนโหวตให้ ก็ได้เข้าสภาหมด จริงไหม?
การโหวตโนทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อยตรงไหน ในเมื่อคะแนนโหวตโน "ไม่นับ"?

ในหลวงทรงเตือนเราว่า "ไม่มีใครทำให้คนเป็นคนดีได้ทั้งหมด" แต่กลุ่มโหวตโนมักมี "ทัศนคติฝังราก" ว่า "อยากสั่งสอนนักการเมือง"
เริ่มต้นแค่ความคิดก็ผิดทางแล้วครับ คือคิดว่าตนเอง "ดี" กว่าคนอื่น

อันนี้ไม่ได้หมายถึงท่าน Bangka นะครับ ผมพูดรวมๆถึงกลุ่มโหวตโนครับ
gladiator 1.jpg

#136 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:25

ฯลฯ

ชนะ ทักษิณ แล้วไงต่อ....

คุณไปอ่านคำถามผมดีๆ ผมก็ถามไปแล้ว

พรรคอื่นจะดีกว่า พรรคเพื่อไทย สักเท่าไรกัน
ผมไม่เห็น......

ชนะทักษิณแล้วไง

แหม ถามมาด้าย แล้วคุณคิดว่านักการเมืองคนอื่นที่ชั่้วกว่าทักษิณมีหรือครับ ?

ถ้าคุณคิดว่า "ไม่ต่าง" นั่นมันก็คือ "ความเชื่อ" ของคุณแล้วล่ะครับ ซึ่งมัน "ไม่ใช่ความจริง"

ไม่ขอเสวนาต่อแล้วนะครับ เหมือนคุยกับคนเลื่อนลอยเพ้อเจ้ออะไรไม่ทราบ :)

#137 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:58

คิดเหรอว่าแป๊ะให้โหวตโนแล้ว พวกเสื้อแดงจะโหวตตามแป๊ะ ไงพวกเค้าก็เลือกเพื่อไทยอยู่ดี ต่อให้โหวตโน 50 ล้าน แต่เพื่อไทย 15 ล้าน ยังไงเพื่อไทยก็ยังได้อยู่ดี โหวตโนได้แค่ความสะใจคิดเหรอว่าเพื่อไทยมันจะสน เพราะการโหวตโนไม่มีผลต่อผู้สมัคคนอื่น ยกเว้นมีผู้สมัคคนเดียว แต่ถ้าโหวตโนกันทั้งประเทศแล้วไง ยังไงสถาและประเทศไทยก็ต้องมี ส.ส และ นายกอยู่ดี ไม่มีคนบริหารประเทศแล้วมันจะเจริญได้อย่างไร

ทั้งผู้มีสิทธิลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง VOTE YES ให้พรรคการเมืองที่ไม่่ใช่่พรรคเพื่อไทย......
และผู้ที่ VOTE NO มีโอกาสได้รัฐบาลที่ไม่เหมาะสมทั้งสิ้น....

ปัญญาชน นักวิชาการ ผู้นำทางความคิด
ได้เคยชี้แจงเรื่อง VOTE NO..ถึง ผลดี ผลเสีย
และผลกระทบในการ VOTE NO มาแล้ว
ก็ขอให้นำไปวิเคราะห์ พิจารณาให้ถี่ถ้วน ประเมินความเหมาะสมก่อน...
..
อย่าใช้ มิจฉาทิฐิ แล้วบอกแต่ว่า สะใจ......!
นั่นเป็นการ ทำร้าย ระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข อย่างแท้จริง

พูดไปแล้วเหมือน'น้ำรดหัวตอ'..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:59.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#138 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:18

ลองถ้ากลับกัน คุณรณรงค์ให้เลือกใครก็ได้ที่ต่อต้านอำนาจทักษิณ แล้วชนะ สภาสามารถควบคุมพวกทักษิณได้ นอกสภามีพลังมวลชนคอยตรวจสอบและป้องกันเหมือน เรดการ์ดกำลังทำ ที่สำคัญต้องตรวจสอบพรรคที่ตัวเองเลือกได้ ผมว่าแนวนี้น่าจะเป็นจริงมากที่สุดนะครับ

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#139 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:42

ถ้าเค้าไม่โหวตโนด้วยหล่ครับจะเกิดอะไรขึ้น

#140 โคนัน

โคนัน

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:44

โหวตโนทั้งประเทศเหรอ

ตื่น ๆ ๆ ๆ ๆ

มันจะมีเหรอ สี่สิบกว่าล้านคนพร้อมใจกันโหวตโน :D :D

ครึ่งหนึ่งก็ไม่มีทางได้

กล้าพนันกับผมมั้ยล่ะ ถ้ากล้าครั้งหน้าผมจะโหวตโนให้เสียงนึง แต่ถ้าทั้งประเทศโหวตโนไม่ถึง 50% คุณต้องไปเลียรองเท้าไอ้แป๊ะลิ้มแล้วถ่ายรูปมาให้คนในบอร์ดนี้ดู

แต่ถ้าถึง 50% ครั้งต่อไปผมก็จะโหวตโนให้อีก

ผมคิดว่า มีคนจำนวนไม่น้อยเลยทีเดียว ที่เขาเข้าใจว่า การเมืองที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ มันเกินเยียวยา
แต่เขายังคิดทางออกไม่เจอ ไม่รู้จะทำยังไง

คะแนนเสียงทั้งหมดของการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว ประมาณ 30กว่าล้าน ต้นๆกลางๆ ได้มั้ง

Vote No เนี่ย... ไม่จำเป็นต้องถึง ครึ่งนึงหรอก

สมมุตินะ... แค่ คนโหวตโน ด้วยความเข้าใจจริงๆแค่ 5 ล้านคนนะ
ผมกล้าบอกได้เลยว่า สังคมจะต้องหันมาสนใจแน่ๆ

หรือ สมมุติว่า คุณรู้ว่า จะมีคนโหวตโน สัก 10 ล้านคน คุณจะเอะใจคิดที่จะตามหรือไม่....

แต่ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิม... ความสำคัญของ Vote NO ไม่ได้อยู่ที่การชนะแต้มทางการเมือง
แต่สำคัญที่สุดอยู่ที่ระดับจิตสำนึก ทัศนคติทางการเมืองของ ประชาชนต่างหาก

สรุปโหวตโน เพื่อให้สังคมมาสนใจแล้วไงต่อ หึหึ ทำเหมือนเด็กเรีนกร้องความสนใจอะ

คริคริ

Edited by โคนัน, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:46.

#141 โคนัน

โคนัน

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:53

ผมไม่เคยเล่นยา แล้วจะฟันธงได้ยังไงว่า มันจะไม่ดี ????? ถ้าของมันดีจริง คนทำไปแล้วละครับ เอาแค่ในบอร์ดนี้ คุณทำให้กี่คนเปลี่ยนใจมาโหวตโนได้ไหม

ไม่ได้ เพราะอะไร ก็เพราะโหวตโนของพวกเอ็ง มันไร้สาระ จนคนอื่นไม่ต้องการไง มันเหมือนสร้างวิมานว่าโลกทั้งโลกต้องไม่มีอาญชากรรม ต้องไม่มีคนเลว ต้องไม่มีสิ่งทีไม่ดีงาม

ตื่นครับ นี้โลกมนุษย์ ไม่ใช่สวรรค์ หรือ นรก ที่มันแยกคนดีคนเลว

#142 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:08

อย่าไปเสวนากับพวกเพี้ยนฮะ บอร์ดตอนนี้มีแต่พวกกระบือแดง กับพวกฟั่นเฟือนวนลูบไม่รู้จบไปแล้ว

ปชป.ถึงยังไงความเลวก็เทียบชั้นระบอบเชี่ยเหลีี่ยมไม่ได้หรอกฮะ ในเมื่อมีให้เลือกแค่ 2 ทาง

ผมก็เลือกทางที่จะรักษาประเทศไปนาน ๆ ดีกว่าพวกดูดายเพราะโหวตโน

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#143 phat21

phat21

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:34

อย่าไปเสวนากับพวกเพี้ยนฮะ บอร์ดตอนนี้มีแต่พวกกระบือแดง กับพวกฟั่นเฟือนวนลูบไม่รู้จบไปแล้ว

ปชป.ถึงยังไงความเลวก็เทียบชั้นระบอบเชี่ยเหลีี่ยมไม่ได้หรอกฮะ ในเมื่อมีให้เลือกแค่ 2 ทาง

ผมก็เลือกทางที่จะรักษาประเทศไปนาน ๆ ดีกว่าพวกดูดายเพราะโหวตโน

สองตัวเลือกพาชาติวิบัติทั้งคู่ว่ะ ทั้งสองฝ่ายขายชาติให้ เขมรปล่อย ปตทกําไรขูดเลือดคนไทยแสน ล้าน ในเมื่อเลวทั้งคู่เราต้องกําจัดไอ้สองพรรคนี้

และในเมื่อ ปชปมีอํานาจแต่จัดการแม้วไม่ได้ก็อย่าหวังจะมีอํานาจอีกเลย แล้วอย่ามาอ้างแค่สองตัวเลือกเลยให้มันตายไปทั้งสองพรรคสองทางบ้าๆบอๆนั้นละ

Edited by phat21, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:35.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#144 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:11

ถาม phat ว่า

แล้วสนธิจะตั้งพรรคการเมืองใหม่ขึ้นมาทำไมครับ ^_^
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#145 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:14

สองตัวเลือกพาชาติวิบัติทั้งคู่ว่ะ ทั้งสองฝ่ายขายชาติให้ เขมรปล่อย ปตทกําไรขูดเลือดคนไทยแสน ล้าน ในเมื่อเลวทั้งคู่เราต้องกําจัดไอ้สองพรรคนี้

และในเมื่อ ปชปมีอํานาจแต่จัดการแม้วไม่ได้ก็อย่าหวังจะมีอํานาจอีกเลย แล้วอย่ามาอ้างแค่สองตัวเลือกเลยให้มันตายไปทั้งสองพรรคสองทางบ้าๆบอๆนั้นละ

ตกลงวันที่ 24 นี้จะมาลานพระรูปป่าว :)

Edited by ภูผาหมอก, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:47.

#146 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:15

ถาม phat ว่า

แล้วสนธิจะตั้งพรรคการเมืองใหม่ขึ้นมาทำไมครับ ^_^

ตอกย้ำครับ นั่นดิ ตั้งขึ้นมาทำห่าเหวอะไร :) :)

#147 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:54

นั่นแหละ ตามที่เพื่อน สรท พูด ไม่กระจ่าง..ไม่เป็น รูปธรรม

ผมต้องการ..ความกระจ่างมากกว่าสำนวน.ชั้นเชิง..ในการพูด

ผมบอกไว้เสมอว่า ..ไม่ชอบการโต้แย้งกันไปมา...และผมจะ

ไม่โต้แย้งด้วย. ทีนี้มีคำถามละ..( กติกา ของ พธม 3 ข้อ ) ที่ว่า

จะออกทันที. เห็น 1 ข้อละที่ หน้า สภาฯ 30-31 พ.ค ผมก็ไป

แต่กติกาของ พธม กับ แถลงการณ์ ของเสธฯ อ้าย เรื่อง เกี่ยว

กับ..สถาบัน เบื้องสูง..ก็ดูจะตรงกัน ..แต่ทำไมแกนนำไม่ออก ?

รัฐบาลนี้ ปล่อยให้มีการหมิ่นฯ กระจายไปทั่วเฟซฯ หาได้ง่าย

มากเลย แถมเปิดหน้าชนก็มีให้เห็น รัฐบาลนี้ก็ปล่อย ก็รู้ก็เห็น

กันอยู่.แกนนำของคุณก็ได้แต่พูดว่า.ยังไม่ถึงเวลา. ยังไม่สุกงอม.

แต่ผมกลับมองว่า ..มันเน่าแล้ว..O K เป็นอันว่า เราก็ต่างทำตาม

ที่เห็นควรก็แล้วกันนะครับ ส่วนเรื่องคุณจำลอง ผมก็นับถือในคุณ-

ธรรมของท่าน. ผมช่วยท่านมาตั้งแต่.ลงสมัครผู้ว่า ฯ กทม จนมาตั้ง

พลังธรรม. ถึงแม้ท่านจะพลาดตรงที่ ไปดึงเอา..มารร้าย..มาทำลาย

ชาติย่อยยับ. ก็ท่านไม่ได้มีญาณหยั่งรู้ อนาคต คนก็ให้อภัยท่าน

แต่คุณสนธิ..ดูจะไม่มีใครอภัยให้...สวัสดีครับ...พธม เก่า..

#148 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:38

ปชป บอยคอยเลือกตั้ง ผู้คนพากันทำบัตรเสีย vote no สุดท้ายพรรคของมันโดนยุบเพราะจ้างพรรคเล็ก
แม้วเป็นคนอาฆาตพยาบาท ใครทำอะไรมันไว้มันต้องเอาคืน
ผมคิดว่า Vote No คือการแก้แค้นของแม้วผ่านไอ้แป๊ะ

ปล. ไม่มีหลักฐานใด ๆ ทั้งสิ้น เป็นความเชื่อส่วนบุคคล

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#149 phat21

phat21

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:46

ปชป บอยคอยเลือกตั้ง ผู้คนพากันทำบัตรเสีย vote no สุดท้ายพรรคของมันโดนยุบเพราะจ้างพรรคเล็ก
แม้วเป็นคนอาฆาตพยาบาท ใครทำอะไรมันไว้มันต้องเอาคืน
ผมคิดว่า Vote No คือการแก้แค้นของแม้วผ่านไอ้แป๊ะ

ปล. ไม่มีหลักฐานใด ๆ ทั้งสิ้น เป็นความเชื่อส่วนบุคคล

ไม่มีหลักฐานอย่ามาพูดลอยๆ วันนี้สนธิรับเงินแม้วพวกสาวกแมงสาปหาหลักฐานไม่ได้ แต่โหวตโนที่ชัดคือพรรค ปชป พท จับมือใช้ ปตท ปล้นคนไทยแสนล้านนโยบายเขาพระวิหารขายชาติทั้งคู่และไม่ปฏิรูปอะไรเลยดังนั้นเวลาของพรรคควายแดง แมลงสาปใกล้จะหมดแล้วเพราะความชั่วของควายแดงแมงสาปถูกเผยกําพืดหมดแล้ว

ถ้าไม่มีหลักฐานหรืออะไรมาชี้ชัดถึงพฤติกรรมพออย่ามาคิดอะไรลอยๆ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#150 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ไม่มีหลักฐานอย่ามาพูดลอยๆ วันนี้สนธิรับเงินแม้วพวกสาวกแมงสาปหาหลักฐานไม่ได้ แต่โหวตโนที่ชัดคือพรรค ปชป พท จับมือใช้ ปตท ปล้นคนไทยแสนล้านนโยบายเขาพระวิหารขายชาติทั้งคู่และไม่ปฏิรูปอะไรเลยดังนั้นเวลาของพรรคควายแดง แมลงสาปใกล้จะหมดแล้วเพราะความชั่วของควายแดงแมงสาปถูกเผยกําพืดหมดแล้ว

ถ้าไม่มีหลักฐานหรืออะไรมาชี้ชัดถึงพฤติกรรมพออย่ามาคิดอะไรลอยๆ

ทางแก้ของ ปตท คืออะไรครับ?

ทางแก้ของพระวิหารคืออะไรครับ?

ถ้า phat ได้เป้นนายกฯ phat จะดำเนินการอย่างไรกับ 2 เรื่องนี้ :rolleyes:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน