Jump to content

- - - - -

นกแก้วไทย "ช๊อต" แปลคำถามนักข่าวไม่ออก

• Please log in to reply
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:39

อย่างน้อยก็ยังต้องชมชีเรื่องการใช้ล่าม ยอมรับว่าฟังไม่ออกก็ต้องใช้ แม้ว่าเรื่องอื่นจะยังตำหนิเหมือนเดิมและดูเหมือนจะแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#52 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:04

เพราะแบบนี้ไหม...พี่โอบามา ถึงมาที่ไทย เพราะว่ามี ***นายกสมองกลวง
จะเอาอะไรง่ายแสนง่าย...อีห่านเอ้ย...ย ขายหน้าจริงๆ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#53 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:17

เอ้ย ปริญญาโท จาก มหาวิทยาลัยเคนทักกีสเตต ไม่ใช่หรอ?????

รูปอาจารย์ใหญ่ :lol:

5555555555555
ขอหัวเราะอย่างดังๆ และแรงๆ
ควายแดงในเวปนี้ อายเป็นหมา เพราะความจริง

#54 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:22

.... :D

Edited by hentai, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:23.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#55 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:24

.... :D

วันนี้มาแปลก ปกติต้องบอกว่าพวกแมงวาปไม่ยอมรับความจริง สะกดจิตตัวเองไม่ใช่เหรอครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#56 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:19

Obama greeted the audience by saying "sawaddee krub" and hailed the prime minister's English as "much better than my Thai". Then he went on to hail Thailand's commitment to democracy.

http://www.nationmul...s-30194583.html

โอบาม่าการันตีีให้ครับ :)
I've got the moves like Jagger~~~

#57 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:29

Obama greeted the audience by saying "sawaddee krub" and hailed the prime minister's English as "much better than my Thai". Then he went on to hail Thailand's commitment to democracy.

http://www.nationmul...s-30194583.html

โอบาม่าเคยเรียนภาษไทยหรือบักแจ็ค ที่เค้ากล่าวนี่ไม่ได้ยกย่องอิโง่หรอก เค้าถ่อมตัวเค้าเอง
ไม่แน่ว่าเค้าประชดหรือเปล่าอิโง่หรือเปล่า ไปเรียนโทที่เมกาจบมาได้ภาษาดีกว่าโอบาม่าพูดไทยหน่อยนึง
ดังนั้นโอบาม่าไม่ได้พูดเกินจริงเลย :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#58 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:45

อันนี้เขาหลอกด่าน่ะครับ :D :D :D

#59 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:51

เหรอ???

ทำไมฟังที่โอบาม่าพูด
Sawasdee krab I will say that The Prime Minister's English is much better than my Thai.

แล้วนึกถึงเวทีนานาชาติ ดาวอส เมื่อต้นปี
ผู้ดำเนินรายการก็การันตี ภาษาอังกฤษขั้นเทพของนางยกปูมาแล้ว

"Madame Prime Minister, I have to say you speak better English than I do."

:D :D :D

#60 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:55

ข่าวนี้คงออกทีวีไปทั่วโลก นายกของเราก็เปิดเผยให้ชาวโลกได้รับรู้ ว่าที่จริงแล้วภาษาของนายกเป็นยังไง บุคคลิคเป็นยังไง คนที่เลือกมาเป็นยังไง ทีนี้เวลาคนไทยไปต่างประเทศคงไม่มีความภูมิใจที่จะบอกว่ามาจากประเทศไทย
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#61 V.Junior for Vendetta

V.Junior for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:58

โถ ยังไม่รู้ตัวอีก

#62 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:08

ยังมีคนมาอวยเราอีกละ ...5555555

#63 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:11

เหรอ???

ทำไมฟังที่โอบาม่าพูด
Sawasdee krab I will say that The Prime Minister's English is much better than my Thai.

แล้วนึกถึงเวทีนานาชาติ ดาวอส เมื่อต้นปี
ผู้ดำเนินรายการก็การันตี ภาษาอังกฤษขั้นเทพของนางยกปูมาแล้ว

"Madame Prime Minister, I have to say you speak better English than I do."

:D :D :D

อายม้วนต้วน นึกว่าเขาชม สมองรับรู้แค่คำว่า ดีกว่า :P

#64 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:12

โง่แบบเอาไปทำปุ๋ยก็ต้นไม้ตาย
ทั้งขี้ข้า ทั้งนายเลย
ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#65 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:16

ตกลงไอ้ Jack Off นี่มันมาตรฐานควายแดงจริงๆนะ เค้าถ่อมตัวและเหน็บประชดแบบผู้ดี.....ยังหาว่าเค้าชม
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#66 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ไอ้เรื่องพวกนี้ เราทำใจไว้แล้ว แต่ท่าหัวเราะของนางนี่สิ ช่างไม่มีมาดเอาซะเลยอะ ต่อให้ขำแค่ไหน สุภาพสตรีไม่ควรหัวเราะแบบนี้ในที่สาธารณะและเป็นทางการแบบนี้นะจ้ะ

ยังมีคนมาอวยเราอีกละ ...5555555

If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#67 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:04

โง่ซ้ำซากเลยนะเธอ

#68 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:07

เอ้ย ปริญญาโท จาก มหาวิทยาลัยเคนทักกีสเตต ไม่ใช่หรอ?????

รูปอาจารย์ใหญ่ :lol:

ใครบอก
ต้องเรียกผู้พันว่า "ดีน" ต่างหาก
ระดับมหาลัยต้องเป็นถึงอธิการบดีแล้วค้าบ
เอิ๊กๆๆๆๆๆ
gladiator 1.jpg

#69 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:11

กูฮา

#70 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:19

ชีมีหัวเราะคิ๊กคั๊กด้วยนะ ทำกลบเกลื่อนว่าตัวเองรู้เรื่อง ไอ้เหลี่่ยมท่าจะน้ำตาไหลเพราะสมเพชในความโง่ของชี :lol: :lol:

#71 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:18

ปัญหาเรื่องนี้ที่จริงไม่ใช่แค่เรื่องฟังคำถามไม่ออก

แต่ทุกคำถาม she ตอบได้สับสน เหมือน she ท่องเตรียมไว้

ใครถามอะไรไม่รู้ แต่ฉันท่องมาอย่างงี้ ฉันก็จะตอบอย่างงี้

เวลาโอบามาตอบ เค้าจะค่อยๆพูด เหมือนคุยกัน แลกเปลี่ยนกัน

ค่อยๆให้ความเป็นมา ค่อยๆให้ความเห็น ต่อ 1 คำถามใช้หลายนาทีเพื่ออธิบาย

พอมาถึงป้านกแก้ว แกจะรีบพูดๆๆๆๆ ท่องผิดท่องถูก รีบให้จบไวๆ

แต่เนื้อหา คำถามไม่ได้รับคำตอบใดๆ คนฟังนั่งงงเป็นไก่ตาแตก

แกเข็นไม่ขึ้นจริงๆ แล้วยังไม่รู้ตัว :(

ถ้ารู้ตัวว่าตัวเองอ่อนด้อย มือไม่ถึง ใช้หูฟังหรือใช้ล่าม stand by ไปเลยแปลทุกคำถาม จะดูไม่เป็นตัวตลกขนาดนี้ -_-

ใช่เลยครับ และทุกเวทีที่ นางนกแก้วไป

#72 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:24

ทำไม นางนกแก้ว ไปเวทีไหน จะต้องมีคนต่างชาติมาบอกว่า ภาษาอังกฤษคุณดีกว่าผม ทั้งๆ ที่เค้าเป็นเจ้าของภาษาเอง เคยเห็นคนต่างชาติ ก็ชอบพูดแบบนี้ เวลาเห็นคนไทยพูดภาษาอังกฤษไม่เก่ง ความหมายมันมีนัยลึกๆ ของมัน :lol:
เหมือนเวลา คนไทยคุยกับฝรั่ง มันพูดได้แค่ประโยคเดียวว่า สา-วัด-ดี คร๊าบ คนไทยจะบอกว่า โอ้ ยูพูดไทยได้ด้วย :lol: เก่งจังเลย อิอิ

#73 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:25

เอาจริงนะ ผึ้งว่านางปูไม่รู้หรอกว่าตัวเองภาษาแย่ สาเหตก็เพราะไอ้บริวารทั้งหลายเหล่านี้นั่นแหล่ะ พวกมันเอาแต่อวย นางปูก็โง่อยู่แล้วก็เลยอยู่กับภาพมายาว่าชั้นดีอย่างนั้น เก่งอย่างนี้ แต่จริงๆ คือเจ้าหล่อนน่ะโง่เสียจนไม่รู้ว่าตัวเองโง่ -_-

ไม่รู้จะสงสารดีรึเปล่า

#74 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:06

Joint Statement นี้ CNN ถ่ายทอดสดนะคะ เคทดูอยู่ ตอนนี้เป็นคำถามสุดท้าย ที่นักข่าวฝรั่งถามทั้งโอบาม่าและป้านกแก้ว

โดยโอบาม่าตอบก่อน ระหว่างนั้นป้านกแก้วแปลคำถามไม่ออกค่ะ เลยเรียก จนท. ไปถาม แต่ภาพในคลิปนี้ไม่ปรากฎใน CNN นะคะ

เคทคอยฟังคำตอบป้านกแก้วอยู่ ปรากฏว่า CNN ตัดฉับ ไปรายงานเรื่องอื่นเฉยเลยค่ะ :lol:

ก็ CNN เค้ารู้ว่านังยกตอบไปก็ไม่เข้าใจ ฟังก็ไม่มีสาระ เค้าเลยตัดเข้าโฆษณาดีกว่าอ่ะดิ :lol: :lol: :lol: :lol:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#75 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:24

ดูตามกิริยา ท่าทาง ของนางแล้ว ถ้าโอบามา ต้องการ หล่อนคงสนองเต็มที่

#76 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:38

ความเห็นส่วนตัว

ที่หล่อน โง่ น่ะ เราออกจะเห็นใจ

แต่ที่หล่อน ระริก ระรี้ หัวเราะร่วน กับผู้ชาย นับครั้งไม่ถ้วน

ทั้งที่อายุปูนนี้ ลูกเต้าก็มีให้เห็นๆ

เรารู้สึก ทุเรศใจกับหล่อนเต็มทน

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#77 จาจา

จาจา

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:45

จิกสายตาเหมือนกันเด๊ะ….แรงเงา vs แรงโง่

Posted ImagePosted Image

ไม่มีเคยมี “ผู้นำหญิงระดับประเทศ”คนไหนในโลกนี้ทำได้เหมือนเธอ…..รู้มั๊ยทำไม ?
….เพราะกิริยาที่เธอทำมันน่าละอายมาก ขาดมารยาท ไม่มีกาละเทศะ

แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง

ความห่วงใยแผ่นดินปลุกให้กูลุกขึ้นมาทุกวัน ลุกขึ้นมาเพื่อบอกกับลูกหลานว่า เราต้องดูแลตัวเอง ดูแลบ้านเกิดของตัวเอง

แต่งานใหญ่เพียงนี้ไม่อาจจะทำให้สำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง กูพยายามส่งผ่านความคิดของกู ไปยังผู้ที่มีจิตใจรักแผ่นดิน กูมีความหวังว่าความคิดของกูคงไม่โดดเดี่ยว แล้วกูก็มีความหวังว่า ความห่วงใยบ้านเกิดจะปลุกให้ทุกคนตื่นขึ้นมาพร้อมกัน เราต้องพร้อมที่จะสู้เพื่อบ้าน..........ทำสิ่งที่ยากแสนยากให้สำเร็จ อาศัยคาถาเพียงสี่คำ…ร่วม แรง ร่วม ใจ และคาถาอีกสองคำ แลกชีวิต

** ด้วยใจคารวะต่อบรรพบุรุษผู้กล้า ผู้เสียสละทุกท่านที่ปกปักรักษาแผ่นดินไทยมานับแต่อดีต

#78 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:37

ก็เพราะมัน เอาสาระไม่ได้น่ะสิ
มันก็เลยต้องออกไป ในแนว "เชื้อเชิญ ต้อนรับ"น่ะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน