Jump to content

- - - - -

ไหนๆ ก็ชอบบินไปต่างปท.บ่อย นายกปูน่าจะเยี่ยมปธน.อุรุกวัยบ้างนะ

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:27

*
POPULAR

http://www.oknation....2/11/18/entry-1

http://www.komchadlu...ียงแท้จริง.html

เผื่อได้ความคิดดีๆ กลับมาบ้าง

Edited by kokkai, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:49.

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:27

ตามแนว "เศรษฐกิจ พอเพียง" จริงๆ แบบนี้...น่าสรรเสริญครับ :)

ไม่เหมือนบางคนที่บอกว่า "รวยแล้วไม่โกง" -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:36

อ่านแล้วนึกถึงคำของท่านดาไลลามะ

Man sacrifices his health in order to make money.
Then he sacrifices money to recuperate his health.
And then he is so anxious about the future that he does not enjoy the present;
the result being that he does not live in the present or the future;
he lives as if he is never going to die,
and then dies having never really lived”

~ Dalai Lama

มนุษย์เรานี้ยอมสูญเสียสุขภาพเพื่อทำให้ได้เงินมา แล้วต้องสูญเสียเงินตราเพื่อฟื้นฟูรักษาสุขภาพ

แล้วยังเฝ้ากังวลกับอนาคต จนไม่มีความรื่นรมย์กับปัจจุบัน

ผลที่เกิดขึ้นจริงๆก็คือ เขาไม่ได้อยู่กับปัจจุบันหรือแม้กระทั่งอยู่กับอนาคต

เขาดำเนินชีวิตเสมือนหนึ่งว่า เขาไม่มีวันตาย และแล้วเขาก็ตายอย่างไม่เคยมีชีวิตอยู่จริง

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:56

แปะคลิปให้ครับ

ประธานาธิบดีโฮเซ่แกพูดได้คมมาก

"คนจนคือคนที่ทำงานเพียงเพื่อจะตอบสนองชีวิตที่หรูหราและต้องการมากขึ้นไปเรื่อยๆ"

เหมือนแกกำลังจะบอกว่า จนเพราะไม่พอ จนเพราะไม่รู้จักสันโดษ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:48

น่าสนใจนะ อุรุกวัยผู้นำจน แต่คนมีรายได้สูง สวนทางกับไทยเลย

#6 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:14

เรื่องนี้มีเพจล้มเจ้าเอาไปโพส
แล้วมีคนแสดงความคิดเห็น (ซึ่งก็แน่ละแสดงความคิดเห็รนแบบไหนคงจะรู้กันดีในเพจพรรค์นี้ และไม่ได้ด่านักการเมืองด้วย)

ตอนแรกผมว่าจะแชร์ แต่อ่านแล้วเลยแช่แข็งเรื่องนี้ให้อยู่ในเพจมันซะ(โดยการไม่แชร์)
ปล.ผมไม่ได้แช่แข็งเพจมันนะ

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#7 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:19

แหม...ผู้นำไทยมีงี้ซักคนรักตายเลย

#8 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:00

แล้วมีคนแสดงความคิดเห็น (ซึ่งก็แน่ละแสดงความคิดเห็รนแบบไหนคงจะรู้กันดีในเพจพรรค์นี้ และไม่ได้ด่านักการเมืองด้วย)

ตอนแรกผมว่าจะแชร์ แต่อ่านแล้วเลยแช่แข็งเรื่องนี้ให้อยู่ในเพจมันซะ(โดยการไม่แชร์)

ชักอยากรู้ว่ามันวิพากษ์กันแนวไหน เล่าให้ฟังคร่าวๆได้ไหม เพื่อจะได้สมเพชความคิดของพวกมันได้อย่างเต็ม...

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#9 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:19

แปะคลิปให้ครับ

ประธานาธิบดีโฮเซ่แกพูดได้คมมาก

"คนจนคือคนที่ทำงานเพียงเพื่อจะตอบสนองชีวิตที่หรูหราและต้องการมากขึ้นไปเรื่อยๆ"

เหมือนแกกำลังจะบอกว่า จนเพราะไม่พอ จนเพราะไม่รู้จักสันโดษ

หรือ"ใช้เท่าที่จำเป็นกับชีวิตมีความสุขกว่า ใช้ตามกิเลส ซึ่งหาได้เท่าไหร่ก็ไม่พอ"

น่าสนใจนะ อุรุกวัยผู้นำจน แต่คนมีรายได้สูง สวนทางกับไทยเลย

แถมคนจนที่แทบจะไม่พอกิน ดันสงสาร บูชา ความหรูหรา ฟุ้งเฟ้อของคนโกงด้วยนะ

แหม...ผู้นำไทยมีงี้ซักคนรักตายเลย

ผู้นำในฝัน สำหรับทุกๆประเทศรวมทั้งประเทศไทยเราด้วย

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:52

ผมพอเดาได้นะ ว่ากระทบชิ่งเบื้องสูงเรื่องฐานะความเป็นอยู่

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:47

ท่านชวนไง ^_^

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#12 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ถ้าไปจริง ทีมงานนางปูอย่าลืมบอกด้วยนะครับ

ว่าท่านโฮเซ่ เป็นประธานาธิบดี ไม่ใช่นายกรัฐมนตรี

เดี๋ยวShe ไปทักตำแหน่งมั่วอีก -_-

#13 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:37

ตามธรรมดาของสาวกหงอกเจียม ที่มันจะจินตนาการน้ำแตกไปเรื่อยของมันนั่นแหล่ะครับ
ใครอยากจะรู้อะไรก็ลองไปทำเรื่องขอดูงานที่วังสวนจิตรฯสิครับ คุณจะเห็นสวนเกษตรกลางกรุงเทพฯ
พระองค์ทรงทำมา60กว่าปีแล้วครับ ทรงเป็นต้นแบบความพอเพียงอย่างแท้จริง

#14 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:23

ตามธรรมดาของสาวกหงอกเจียม ที่มันจะจินตนาการน้ำแตกไปเรื่อยของมันนั่นแหล่ะครับ
ใครอยากจะรู้อะไรก็ลองไปทำเรื่องขอดูงานที่วังสวนจิตรฯสิครับ คุณจะเห็นสวนเกษตรกลางกรุงเทพฯ
พระองค์ทรงทำมา60กว่าปีแล้วครับ ทรงเป็นต้นแบบความพอเพียงอย่างแท้จริง

ผมเคยนั่งรถผ่านวังสวนจิตรฯ(ถนนที่มีคูน้ำกั้นอยู่) ยังเห็นฟาร์มเลี้ยงวัวเลยครับ มองจากรั้ววังจะเห็น

Edited by อู๋ ฮานามิ, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:23.

#15 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:29

ผมพอเดาได้นะ ว่ากระทบชิ่งเบื้องสูงเรื่องฐานะความเป็นอยู่

ถูกต้องแล้วคร้าบ....
(แต่บางคนที่ตอบก็ไม่ได้กระทบชิ่งถึงก็มี แต่ในบางคนผมเอะใจกกับคำว่า "ผลาญงบโฆษณา" กับ "เรื่องหลอดยาสีฟันสร้างภาพพอเพียง")

ปล.ให้ผมเฉลยมั้ยว่าเพจอะไร

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#16 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:30

คนมันโง่หูหนวก และตาบอด
ยังไงเสียมันก็ไม่เข้าใจ
ให้มันสำลักความโง่ตายไปเองค่ะ

#17 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:40

ถูกต้องแล้วคร้าบ....
(แต่บางคนที่ตอบก็ไม่ได้กระทบชิ่งถึงก็มี แต่ในบางคนผมเอะใจกกับคำว่า "ผลาญงบโฆษณา" กับ "เรื่องหลอดยาสีฟันสร้างภาพพอเพียง")

ปล.ให้ผมเฉลยมั้ยว่าเพจอะไร

ไม่ต้องเฉลยก็ได้ครับ เดี๋ยวจะเป็นการชี้นำ อีกอย่าง เนื้อหาที่โฆษณาชวนเชื่อโจมตีเบื้องสูงก็วนอยู่ไม่กี่เรื่อง ไม่กี่ประเด็น ผมอ่านจนจับทางได้เกือบหมด ก็วนอยู่กับเรื่องสร้างภาพ(พูดยังกับว่า องค์กรทั้งภาครัฐและเอกชนไม่สร้างภาพ ว่างั้น) กับฐานะความเป็นอยู่ ถ้าหนักๆ ก็การโจมตีโดยนำการเมืองมาเกี่ยวข้อง

ผลาญงบโฆษณา หมายถึง การประชาสัมพันธ์ นำเสนอพระราชกรณียกิจและการสรรเสริญที่พวกล้มเจ้ามองว่าเกินไป ใช้งบเยอะ
ส่วนหลอดยาสีฟัน ผมเคยเห็นโปสเตอร์ภาพหลอดยาสีฟันที่รีดจนแบนราบ ประกอบข้อความแนะนำให้ทุกคนรู้จักใช้ของอย่างคุ้มค่า ใช้ให้หมด เพราะเหลือทิ้งจะเสียดาย ก็คือหลอดยาสีฟันที่พระองค์ท่านใช้แปรงพระทนต์(ฟัน) ปกตินี่แหละ

ถ้าจำไม่ผิด เคยมีคนขอพระราชทานหลอดยาสีฟันไว้เพื่อเป็นเครื่องเตือนสติ แล้วเอามาเผยแพร่ออกโปสเตอร์

Edited by อู๋ ฮานามิ, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:46.

#18 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:31

ขออนุญาตดันหน่อย นะครับ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#19 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:34

ผมเคยดูครับท่าน พอเพียงจริงๆ ดูแล้วนึกถึง ในหลวงของเราครับพระองค์ทรงเป็นแบบอย่างที่ดีของเรา

#20 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:41

ว๊ายยยยย.............ตายแล้ววววว.......

จะให้ "เม้ย" ................ไปคลุกคลี........อยู่กับพวกรากหญ้า....อย่างงี้ได้ไงค๊าาาาา

รองเท้า "เม้ย" คู่เป็นแสนๆ..............จะให้มาย้ำดินย้ำโคลนได้ไงค่ะ...............

แล้วอีกอย่าง................คุยกันก็คงไม่รู้เรื่องหรอกค๊าาาาา......(ต่อให้มีล่าม ก็เหอะ)...............เพราะมันคนละสไตล์กันเลยค๊าาาาา

พูดมาก........เสียเวลา "ช็อบปิ้ง" ของ "เม้ย" หมดพอดีกัน...............พอก่อนนะค๊าาาา........แค่นี้นะค๊าาาาาาาา :D 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#21 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:14

เห็นด้วยครับ เศรฐกิจพอเพียง"แท้ๆ" ครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#22 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:23

อุรุกวัย   นี่คืออะไร อยู่บนดาวดวงไหน ค๊าาาาาาาาา

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#23 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:38

อุรุกวัย   นี่คืออะไร อยู่บนดาวดวงไหน ค๊าาาาาาาาา

อุ.....ย่อมาจาอุณาโลม...(อุณาโลมเป็นเครื่องหมายที่เกิดขึ้นเหนือหว่างคิ้วบริเวณหน้าผาก)

รุก...ย่อมาจากรุกราน

วัย...หมายถึงอายุ

รวมแล้ว อุรุกวัยคือรอยเหี่ยวย่นตามวัยที่มากขึ้น

ไม่ได้อยู่บนดาวครับ อยู่ที่หน้าทุกคน

อยากดูต้องส่องกระจกดูครับ

ของคุณมีมากหรือน้อยก็ช่วยบอกอายุคุณได้นะครับ :P

#24 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:27

ชาติเจ้าภาพฟุตบอลโลกครั้งแรก  -_-

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน