Jump to content

- - - - -

เสธ.อ้ายบอก...ไม่เคยเห็นระบอบประชาธิปไตยดีตรงไหน...

• Please log in to reply
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:44

...ผมก็ว่างั้นครับ เสธ. !...โดย http://www.oknation....2/11/18/entry-1

ในคอลัมน์ “จุดเปลี่ยน” หน้าการเมืองมติชนวันนี้ (18 พ.ย.55) นำเสนอเรื่อง พล.อ.บุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ จาก “กบฏ เสธ.ฉลาด” สู่ปฏิบัติการ “แช่แข็ง” ประชาธิปไตย ทั้งๆที่ในความเป็นจริง เสธ.อ้ายย้ำแล้วย้ำอีกว่า แช่แข็งนักการเมือง ไม่ใช่แช่แข็งประชาธิปไตย การใช้คำว่าแช่แข็งประชาธิปไตย หรือแช่แข็งประเทศ ของสื่อหลายๆสื่อในสัปดาห์ที่แล้ว ทำให้คนไทยไขว้เขว้ไปพอสมควร เพราะเกรงว่ากลุ่มเสธ.อ้าย จะปิดประเทศเหมือนพม่าในอดีต เหมือนจงใจบิดเบือนเจตนารมย์ของ เสธ.อ้ายซะงั้น...

รายงานดังกล่าวบอกเล่าถึงอดีตของ เสธ.อ้าย ที่เคยร่วมหัวจมท้ายกับ พล.อ.ฉลาด หิรัญศิริ อดีตรองผู้บัญชาการทหารบก ก่อการปฏิวัติเมื่อปี 2520 แต่ไม่สำเร็จจึงกลายเป็นกบฏ และพูดถึงความผูกพันของ เสธ.อ้ายกับ เสธ.หนั่น (พล.ต.สนั่น ขจรประศาสน์) จนทำให้กลายมาเป็น นายสนามม้านางเลิ้ง จากนั้นจึงถูกเชิญจากกลุ่มองค์กรภาคประชาชนย่อยๆหลายกลุ่มให้เป็นประธานกลุ่มองค์การพิทักษ์สยาม จัดให้มีการทำบุญประเทศไทย จัดให้มีการชุมนุมใหญ่ที่สนามม้า ก่อนที่จะเตรียมจัดให้มี การชุมนุมใหญ่ไล่รัฐบาลยิ่งลักษณ์ เพื่อแช่แข็งนักการเมือง แช่แข็งนักการเมืองนะไม่ใช่ประเทศไทย ในวันที่ 24 พ.ย.55 นี้ ด้วยเหตุผล...

1.รัฐบาลมีการปล่อยให้มีการจาบจ้วงล่วงละเมิดพระเจ้าแผ่นดิน และดูเหมือนจะยุยงด้วยซ้ำ...ข้อนี้น่าจะจริงนะครับ เพราะนอกจากจะมีบทความล่วงละเมิดสถาบันผ่านเว็บไซด์ต่าง ๆ หรือตีพิมพ์ในสื่อของคนกลุ่มนั้นแล้ว ล่าสุดยังมีคนกลุ่มหนึ่งเอาป้ายผ้ามีข้อความเชียร์ยิ่งลักษณ์ ไปคลุมป้ายวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถในหลายพื้นที่อีกด้วย

2.เป็นรัฐบาลหุ่นเชิดของ ทักษิณ ชินวัตร...เพราะว่าจะเอาใครออก ใครเข้า ต้องไปดูไบ หรือไปฮ่องกง จึงไม่มีประสิทธิภาพในการทำงาน ข้อนี้ก็จริงครับ พยานหลักฐานชัดแจ้งคือคำให้สัมภาษณ์ของ ทักษิณ ชินวัตร ต่อสื่อต่างชาติ และภาพถ่ายการติดยศให้ พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ผู้บัญชาการตำรวจนครบาล ที่ยอมรับว่ามีวันนี้ได้เพราะทักษิณ

3.มีการทุจริตคอร์รัปชั่น...ข้อนี้ก็จริงยิ่งกว่าจริง เพราะเจ้าหน้าที่สามารถจับกุมการทุจริตจำนำข้าวตามนโยบายของรัฐบาลได้หลายราย นอกจากนี้ภาคเอกชนยังเป็นผู้เปิดโปงเองว่า มีการเรียกรับเงินถึง 30 เปอร์เซ็น...

และในตอนท้าย “เสธ.อ้าย” พล.อ.บุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ ได้พูดออกมาตรง ๆ (ชนิดที่เรียกว่า โดนใจผมจัง ๆ) ว่า “ผมไม่เคยเห็นว่าระบอบประชาธิปไตยจะดีตรงไหนมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว เช่น ถ้าคุณเป็นคนดีของจังหวัด แต่ไม่มีเงิน... ลงสมัคร ส.ส.ก็ไม่ได้รับเลือก แล้วมันจะเป็นประชาธิปไตยได้อย่างไร อธิบายหน่อย” ข้อนี้ผมเห็นด้วยอีกนั่นแหละ เพราะการเป็น สส.ในประเทศไทยนั้น ถูกผูกขาดไว้โดยนักการเมืองไม่กี่ตระกูลหรอกครับ ไปดูได้บางจังหวัดผูกปิ่นโตตั้งแต่พ่อยันลูก หากลูกโตไม่ทันก็เอาหลานหรือไม่ก็พี่น้อง อย่างสุพรรณบุรีนั่นต้อง ศิลปอาชา , สระแก้วก็ต้อง เทียนทอง , นครปฐมก็ สะสมทรัพย์ , ชลบุรี ก็ต้อง คุณปลื้ม , และ ฯลฯ ที่คนนามสกุลอื่นแทรกเข้ามายากมาก ไม่ว่าจะทำความดีแค่ไหน (ฮา) เสธ.อ้ายบอกต่อว่า “พอรูปแบบเป็นอย่างนี้ ก็คิดฉ้อฉลเอาเงินงบประมาณไปใช้กันอย่างไม่โปร่งใส ออกนโยบายเพื่อคนชอบ แต่บ้านเมืองเสียหายอย่างไรไม่รู้ ไม่สน ขอให้ตัวเองชนะ” ...

ข้อนี้ก็ใช่ครับ นักการเมืองที่ผูกขาดในแต่ละแห่ง จะประเมินดูว่าพรรคการเมืองไหนมีแนวโน้มว่าจะได้ตั้งรัฐบาล ก็จะแห่ไปร่วมขบวนด้วย เพื่อที่คนของตัวเองจะได้รับประโยชน์จากโครงการต่างๆ อย่างตอนนี้ก็มีพรรคหนึ่งที่เคยเป็นพรรคฝ่ายค้านก็ทำท่าว่าจะขอร่วมเป็นรัฐบาลด้วย เพราะดูโครงการต่างๆแล้ว หากได้ร่วมรัฐบาลแล้วจะได้รับส่วนแบ่งจากเงินงบประมาณด้วย แล้วที่ เสธ.อ้ายบอกว่าออกนโยบายให้คนชอบก็คือ นโยบายจำนำข้าวไงครับ ไปถามชาวนาคนไหนก็ชอบทั้งนั้น ข้าวจะเป็นอย่างไรก็ได้เป็นหมื่น (ส่วนอนาคตข้าวไทยจะเป็นอย่างไรก็ช่าง) นี่คือความจริงของแผ่นดินไทย ที่คนไทยทั้งประเทศ “ควรรู้” ไม่ใช่ถูกมอมเมาด้วยละครน้ำเน่าหลังข่าวที่ไร้สาระและสอนให้คนฟุ้งเฟ้อ หรือเชื่อในเรื่องไม่ควรเชื่อ หากหลังข่าว ทีวี.ซึ่งเป็นเวลาที่คนยังไม่ง่วง มีรายการดี ๆ ที่ให้ความรู้ชาวบ้านทั้งประเทศที่รอชมอยู่ ก็จะดีมาก แต่รัฐบาลที่มาจากนักการเมืองมันไม่ทำครับ...

...มันอยากให้คนไทย “โง่ดักดาน” ว่านอนสอนง่าย พูดอะไรก็เชื่อ...
นักการเมืองเอี้ยๆจึงขยัน “ตีหน้าเศร้า เล่าเรื่องเท็จ” เช่น ผมถูกกลั่นแกล้ง เซ็นชื่อให้เมียซื้อที่ดิน แต่ถูกศาลสั่งจำคุก (ฮา) ทั้งๆที่ กฎหมายห้ามคนที่เป็นรัฐมนตรีหรือนายกรัฐมนตรีปล่อยให้เมียตัวเองไป ประมูลซื้อที่ดินแข่งกับคนอื่น เพราะถ้ารู้เข้าไอ้พวกที่จัดประมูลเห็นชื่อหรือนามสกุลแล้วจะไม่กล้าให้คนอื่นประมูลได้นะซิ...

...นี่คือความจริง ที่สื่อต่าง ๆ ต้องพยายามบอกชาวบ้านครับ...
ไม่ใช่ ปล่อยให้มันพล่ามผ่านทีวี.สีแดง หรือสื่อที่รับใช้มัน จนชาวบ้านคล้อยตามว่าทักษิณถูกรังแก ทั้งๆที่ ทักษิณถูกศาลตัดสินว่าโกง

...คุณๆละครับ เห็นอย่างไรกับที่ เสธ.อ้ายพูด ว่ากันให้เต็มที่ครับ หรือหากไม่สะใจ 24 พ.ย.55 ไปพบกันที่สนามม้านางเลิ้ง หากคนล้นไปถึงไหนก็ไปต่อท้ายแถวได้เลยครับ ไล่พวกโกงบ้านกินเมืองไปให้พ้นๆสัก 5 ปีก็ดีเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ปิดประเทศเหมือนสื่อเอี้ยๆบางสื่อมันเขียนให้คนเข้าใจผิดนะครับ...

-_- ผม...ก็ว่างั้นครับ เสธ. ! เช่นกัล...

Edited by wat, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:45.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#2 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:53

เสธ.อ้ายไม่น่าแสดงความเห็นในเชิงไม่พอใจระบอบการปกครอง
ไม่ใช่เพราะเสื้อแดง แต่เพราะมันจะผิดกฎหมายบ้านเราเอาง่ายๆ
ไม่อยากให้เปิดช่อง เพราะระบอบมันไม่ใช่ปัญหา คนต่างหากที่ชั่วเอง
เราต่อต้านรัฐบาลนี้เพราะเขาทำความชั่ว ไม่ใช่เรื่องของระบบไม่ดี

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#3 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:55

อีกหนึ่งวลี ที่จะนำพาหมู่คณะไปสู่ความล้มเหลว
  • -3- likes this

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#4 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:02

เรื่องของเรื่องก็คือ.... ท่าน เสธ. กำลังจะบอกให้คนมีปัญญาในแผ่นดินลุกขึ้นมาสู้กับพวกกินหญ้ามากกว่า ที่จะปล่อยให้พวกกินหญ้าพาประเทศชาติไปสู่หายนะ โดยที่พวกมีปัญญามีหน้าที่เสียภาษีต่อไปโดยไม่ได้อะไรเลย

พวกกินหญ้าคงไม่เข้าใจหรอกว่า ทำไมประเทศจีนจึงยังไม่เป็นประชาธิปไตยทั้งประเทศ (เป็นแค่บางส่วนคือเขตปกครองพิเศษฮ่องกง, ไต้หวัน) พวกกินหญ้าต้องการแค่เสียงส่วนใหญ่เพื่อให้ได้ครองอำนาจ โดยไม่สนใจว่า คนที่ครองอำนาจจะต้องมีคุณสมบัติอันใด ไม่สนใจกฎหมาย ถ้าพวกกินหญ้าไม่สนใจกฎหมาย ก็ไม่จำเป็นต้องมาพูดอะไรดีๆ กันอีก

Edited by ทัชชี่, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:06.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#5 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:13

ประชาธิปไตยมันดีครับ .... แต่ไม่ใช่กับคนที่มีพื้นฐานลักษณะนิสัยและการดำรงค์ชีวิตแบบคนไทย
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#6 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:16

ประชาธิปไตยก็เหมือน.........ดาบ..........

ถ้าตกอยู่ในมือผู้มีปัญญาก็นำมาใช้ทำประโยชน์.......ได้มหาศาล..............

แต่ถ้าตกอยู่ในมือผู้ด้อยปัญญา...........ก็นำมาใช้เป็น "อาวุธ"......ได้เช่นกัน
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#7 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:48

ถ้าผมเป็นเสธ. ผมจะเงียบปากไว้ให้มากที่สุด ให้มันรู้แค่ว่าจะ "แช่แข็งนักการเมืิอง" ไม่ใช่ "แช่แข็งประเทศไทย" เท่านี้ก็พอแล้ว

แค่นี้มันก็กลัวขี้หดขี้หา่ยกันแล้ว

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#8 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:52

:rolleyes: ขนาดพูดแค่นี้ก็เห็นธาตุแท้พวกปากหมาขาสั่น, เก่งแต่ในรู, *******, หมาเห่าใบตองแห้ง ฯลฯ กันพล่านไปทั่วเมืองแล้ว...แม่มไม่นึกถึงตอนพวกมันทำระยำอะไรไว้กับแผ่นดินก่อนหน้ามั่งเล๊ย...เห่าออกมาได้แต่ละตัว...เอิ๊กๆๆๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#9 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:53

ก็เพราะพูดไปแล้ว

ที่เคยคิดว่าจะต้องเจอศึกใหญ่ เลยกลายเป็นเล่นไม่ยาก

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#10 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:57

อีกหนึ่งวลี ที่จะนำพาหมู่คณะไปสู่ความล้มเหลว

เผาเลยครับผมรับผิดชอบเอง
ผมว่าอันนี้โดนกว่านะครับ

#11 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:01

อ้าย หนังหน้าไฟ น่าจะพูดให้น้อยหน่อย ยิ่งพูดมากยิ่งเละว่ะ ขำ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#12 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:04

:lol: ดิ้นๆๆๆๆๆๆๆ ฮาจริงๆ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ประชาธิปไตยเป็นของดี แต่คนเอาไปใช้มั่วก็เป็นเรื่องวุ่นวาย

สิทธิ ใช้จนเลยเถิดจนบ้านเมืองเสียหาย(อย่างยึดสนามบินกับเผาเมืองนี่แหละ)
เสรีภาพ กลายเป็นการทำอะไรตามใจตัวเองจนสังคมเหลวแหลกทั้งชีวิตจริงและโลกไซเบอร์
เสียงข้างมาก กลายเป็นพวกมากลากไป
ความยุติธรรม เอามาใช้เข้าข้างตัวเองเมื่อตัวเองได้ประโยชน์
  • wat likes this

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 wat

wat

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:19

ประชาธิปไตยเป็นของดี แต่คนเอาไปใช้มั่วก็เป็นเรื่องวุ่นวาย

สิทธิ ใช้จนเลยเถิดจนบ้านเมืองเสียหาย(อย่างยึดสนามบินกับเผาเมืองนี่แหละ)
เสรีภาพ กลายเป็นการทำอะไรตามใจตัวเองจนสังคมเหลวแหลกทั้งชีวิตจริงและโลกไซเบอร์
เสียงข้างมาก กลายเป็นพวกมากลากไป
ความยุติธรรม เอามาใช้เข้าข้างตัวเองเมื่อตัวเองได้ประโยชน์

-_- ที่ท่านกล่าวมา มันรู้จักซะที่ไหนล่ะ...

<_< นั่นน่ะ...ไม่ใช่ ปชต. ในความหมายของพวกมัน...แผ่นดินถึงทรุดมาทุกวันนี้ไง ร้องหา, หอนโหยหวนแต่ ปชต. แต่...ไม่รู้...แม่มคืออะไรวะ...สะใจเป็นพอ...

#15 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:39

ถามอะไรชาว สรท.หน่อย "ป้องป่วยช่วยชาติ" หมายความว่ายังไง ผมไม่เข้าใจจริงๆ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#16 tu249cm

tu249cm

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:10

เสธอ้ายคงหมายถึงประชาธิปไตยที่กำลังอยู่ในมือโจรขณะนี้นั่นแหละ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#17 best

best

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:15

ถามอะไรชาว สรท.หน่อย "ป้องป่วยช่วยชาติ" หมายความว่ายังไง ผมไม่เข้าใจจริงๆ

:lol: :lol: :lol:

#18 phat21

phat21

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:30

กระทืบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไลค์ให้เสธ อ้าย ครับระบอบการเลือกตั้งแบบ ปชตแบบนี้ไม่ดีและไม่เหมาะอีกต่อไปเพราะคนชั่วใช้วิธีขี้โกงหลอกคนมีความรู้น้อยใช้อ้างคตวามชอบธรรม เพื่อทําร้าย ชาติ ผลเสียปชตแบบนี้อย่ามีเลยสรรหาคนดีจริงๆมาปกครองดีกว่า ครับ แช่ยาวไป 10ปีเลย ครับ

พันธมิตรเองก็คิดแบบนี้เหมือนกันแต่ยิ่งเสธอ้าย บอกแบบนี้ผมยิ่งมั่นใจในเสธอ้ายว่าจะไม่เอาระบบการเมืองเลวๆมาปราบแม้วอีก (หมายถึง ปชปไงไม่ยอมปราบจริงแถมเกี๊ยะเซี้ยะ)

Edited by phat21, 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:00.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#19 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:48

จริงๆแล้ว ผมว่า ระบบพรรคการเมืองนะจุดเริ่มต้นความล้มเหลวทั้งหมด
จะตั้งพรรคก็ตั้งกันง่ายๆ ทั้งที่โครงสร้างพรรคหลวมๆ
บริหารพรรคให้แข็งแรง ไม่ต้องล้มไม่ต้องหนีตาย
ไม่ต้องไปตั้งพรรคใหม่ ควมคุมคนในพรรคให้ปฏิบัติตามกฏหมายยังแทบไม่ได้
เอาคนมีคดีความ มาเป็นคนในพรรคงี้
ทำไมพรรคแบบนี้ ยังเข้ามาบริหารประเทศได้ ทั้งที่บริหารพรรคตัวเองยังไม่ได้
ถ้าอยากแช่แข็ง พวกนักการเมือง ควรแก้กฏหมายเกี่ยวกับพรรคการเมืองให้หนักกว่าเดิม
ก่อตั้งยากขึ้น และไม่จำเป็นต้องใช้เงิน ก็สามารถตั้งได้ ถึงจะแก้คำที่บอกว่า คนดีๆไม่มีเงินไม่มีอำนาจก็ไม่มีสิทธิเป็นนักการเมือง
ตรวจสอบกันให้หนักๆ จะตั้งพรรค จะลงสมัคร ต้องเคยมีผลงามความดี และไม่มีมลทินใดๆ ถึงจะลงสมัครได้เท่านั้น
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#20 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:50

ดูความสามารถ และคุณธรรมจริยธรรม ของผู้บริหารประเทศ จะรู้ว่า ถูกคัดเลือกมาอย่างดีแล้วเหรอ

#21 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:02

คำว่า ป่วย พวกเมิงหมายถึงอะไร

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#22 nnnn43

nnnn43

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

กระทืบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไลค์ให้เสธ อ้าย ครับระบอบการเลือกตั้งแบบ ปชตแบบนี้ไม่ดีและไม่เหมาะอีกต่อไปเพราะคนชั่วใช้วิธีขี้โกงหลอกคนมีความรู้น้อยใช้อ้างคตวามชอบธรรม เพื่อทําร้าย ชาติ ผลเสียปชตแบบนี้อย่ามีเลยสรรหาคนดีจริงๆมาปกครองดีกว่า ครับ แช่ยาวไป 10ปีเลย ครับ

พันธมิตรเองก็คิดแบบนี้เหมือนกันแต่ยิ่งเสธอ้าย บอกแบบนี้ผมยิ่งมั่นใจในเสธอ้ายว่าจะไม่เอาระบบการเมืองเลวๆมาปราบแม้วอีก (หมายถึง ปชปไงไม่ยอมปราบจริงแถมเกี๊ยะเซี้ยะ)

ไม่ต้องถามโหวตโนเพื่ออะไร โหวตๆๆไปก่อนจะได้ไม่เสียชาติเกิด :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#23 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:54

ก็ผมไม่เข้าใจประโยคที่ว่า ถึงได้ถาม ถ้าคุณเข้าใจก็ช่วยอธิบายสิครับ ถือเป็นความรู้

#24 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:02

เหอ เหอ เหอ เสธ อ้าย เคยร่วมอยู่ในขบวนการยึดอำนาจ ถ้าเห็นว่า
ประชาธิปไตย ดี ก็คงจะแปลกละ ทุกคนมีสิทธิคิดได้ในระบอบการปกครอง
ที่ตนเห็นว่าดี แต่จะเอาความคิดของตนเป็นใหญ่คงไม่ได้ เพราะคนอื่น ๆ เขา
ก็คิดเป็นเหมือนกัน มันก็ต้องมาตกลงกันว่าคนส่วนใหญ่เขาคิดอย่างไรนั่นแหละ

555555555

ผมไม่คิดว่าการชุมนุมของเสธ อ้าย จะเป็นการเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครองอะไร
หรอก แต่พูดกันไปเรื่อย ตั้งแต่รัฐบาล รวมทั้งตัวเสธ อ้าย และกลุ่มการเมืองที่เข้าไป
ร่วมชุมนุม มันจึงเกิดคำว่า แช่แข็งประเทศ แช่แข็งนักการเมือง ล่าสุดก็ แข่แข็งนักการ
เมืองเลว ยังไม่พอ ยังมีแถม ม 7 ขึ้นมาอีก งานนี้เสี่ยมาร์คก็เลยพลอยซวยติดรากแหอีก

555555555

ความจริงการชุมนุมแบบนี้ รัฐบาล น่าจะคุ้นเคยเป็นอย่างดี แต่ดัน ตาแหก ตกอกตกใจ
แล้วก็นั่งทางในเดากันส่งเดชตามนิสัยที่เป็นมาตั้งแต่เกิด แล้วก็ พ่น เรื่องที่คาดเดา
ออกมาทางปาก อย่างที่เราเห็นกันตามหน้าสื่อทุกวันนั่นแหละ ฝ่าย เสธอ้าย ก็คอยวิ่ง
เช็ดน้ำลายฝ่ายรัฐบาลที่ระดมพ่นออกมากันจ้าละหวั่น ยังไม่ทันชุมนุมเลย นั่งหอบกัน
ลิ้นห้อยทั้ง รัฐบาลและเสธอ้าย 5555555555

ถ้าผมเป็น เสธอ้าย ผมจะเลื่อนการชุมนุมออกไปเป็นระยะ ๆ เพื่อเปิดโอกาสให้ทาง
รัฐบาลวิ่งหา เกจิอาจารย์ ชั้นยอด ให้ช่วยตัดกรรมให้เป็นระยะ ๆ เปิดโอกาสให้พวก
เสื้อแดงได้มีโอกาสสร้างรายได้จากการซ้อมชุมนุมอยู่ในที่ตั้ง เปิดโอกาสให้แกนนำ
เสื้อแดงรุ่นหลัง ๆ ได้บ้านหลังแรก รถคันแรก เป็นโอกาส ให้ไอ้สัมภเวสี นำเงินที่โกงชาติ
ไป ทะยอยมาคืนให้กับคนไทยที่ยังภักดีต่อเขา จนกว่าเงินจะหมด 55555555555

อ้อ น้าตอนยอ ไอ้คำว่า ป้องป่วยช่วยชาติ นี่ ผมเดาเอานะ ว่า เขาคงจะสื่อว่าตอนนี้ชาติ
กำลังป่วย จำเป็นต้องออกมาช่วยกันป้องกันชาติ ละมั้ง 555555555

ขนาดขึ้น คนสนใจการเมืองอย่างน้าตอนยอ ยังไม่เก็ท เลย แล้วคนทั่วไปที่ผ่านไปผ่านมา
จะเก็ทไหมวะนั่น 55555

#25 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:03

พูดได้ดี...คุณ Wat ..ถ้าบ้านเมืองเป็นอย่างทุกวันนี้ เชื่อได้ว่า

ล่มจมแน่. ทุกอย่างมันเดินไปสู่ ความเสื่อม. การเงินของประเทศ

ทรุดลง. หายเข้ากระเป๋า นักการเมือง ช่วยกันเข้ามา กอบโกย-

สมบัติของชาติ ถูกยื้อแย่งกัน เหมือนหมาล่าเนื้อ. ทุกข้อที่เสธฯ

อ้าย. พูด มันน้อยไปด้วยซ้ำ. การจาบจ้วงล่วงละเมิด สถาบัน

มีอยู่ทั่วไป รัฐบาล เขาก็รู้-เห็น. แต่เขาก็นิ่งเฉย เห็นง่าย ๆ ที่รู้

กันโดยทั่วไปก็.ยัยแก่หมีควาย..ที่ บังอาจ.ต่อหน้าผู้คนมากมาย

แต่ก็มีกลุ่มคนที่ต้องการให้..บินหนี..ตอนนี้ไม่รู้เรื่องไปถึงไหน ?

รู้แต่ว่า...ตำรวจ...ไม่เอาใจใส่ กับคดีนี้......ว่าไง ? ตอบได้ไม๊ ??

• wat likes this

#26 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:02

ไอ้นี่ก็ไม่ไปไหนอยู่ดี...วนกลับมาที่เดิมอีกจนได้ (ปชป. ไปทำอะไรให้ที่บ้านคุณเดือดร้อนหรือไง??)

เวลาพล่ามก็เป็นคุ้งเป็นแคว...เวลามีคนถามก็หนีหางจุกตูด

ไปเรียนหนังสือให้จบเร็วๆ ดีกว่ามั้ง........อย่ามายุ่งเรื่องของผู้ใหญ่เค้าเลย <_<

ป.ล.สรุปว่าไม่มีปัญญาตอบคำถามใช่ไหม?? -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#27 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:06

ก็ผมไม่เข้าใจประโยคที่ว่า ถึงได้ถาม ถ้าคุณเข้าใจก็ช่วยอธิบายสิครับ ถือเป็นความรู้

โถ โถ โถ......น่าสงสารจังเลย แค่นี้ก็ไม่รู้ ผมจะช่วยแปลให้นะ

แปลเอาตามที่ "คนอย่างพวกคุณ" เข้าใจง่ายๆ ก็แล้วกันนะครับ

"ป้องป่วยช่วยชาติ" ก็แปลว่า "ไอ้ป้อง มันไม่สบาย มันยังมาช่วยชาติเลย ไงครับ" :lol: :lol: :lol:

( 3 บรรทัดพอดีนะครับ ไม่ขาดไม่เกิน คงจะอ่านเข้าใจ )

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#28 Ixora

Ixora

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

โถ โถ โถ......น่าสงสารจังเลย แค่นี้ก็ไม่รู้ ผมจะช่วยแปลให้นะ

แปลเอาตามที่ "คนอย่างพวกคุณ" เข้าใจง่ายๆ ก็แล้วกันนะครับ

"ป้องป่วยช่วยชาติ" ก็แปลว่า "ไอ้ป้อง มันไม่สบาย มันยังมาช่วยชาติเลย ไงครับ" :lol: :lol: :lol:

( 3 บรรทัดพอดีนะครับ ไม่ขาดไม่เกิน คงจะอ่านเข้าใจ )

(3 times)
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน