Jump to content

- - - - -

นโยบายรถคันแรกพ่นพิษ หมดปัญญาผ่อนมันเริ่มแล้ว !!!

• Please log in to reply
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:22

*
POPULAR

ประสบการณ์ตรงจากคนใกล้ตัว....คืนภาษีรถคันแรก 1แสนบาท....ผ่อนไม่ไหว Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
นึกแล้วว่าสักวันต้องมีแบบนี้ เพราะคนรอบตัว ทั้งเพื่อน ทั้งน้องที่ทำงาน รวมไปถึงช่างเงินเดือน หมื่นนิดๆ พากันออกรถกันใหญ่ เหตุผลเพราะได้คืนภาษีตั้ง แสนนึง

คงจะไม่มีปัญหาอะไรถ้า เขาซื้อของเขาเอง แต่ปัญหาคือ การที่เขาเงินเดือนน้อย เขาต้องหาคน ค้ำประกันให้ เพื่อที่จะได้รถมาเชยชม ซึ่งคนที่ซวยก็ตกไม่เพื่อน ญาติ คนที่ทำงาน

น้องคนที่มีปัญหานี้ ก็เป็นคนนึงที่เดินเข้ามาบอกผมว่า อยากซื้อรถ ค้ำให้ผมหน่อยสิ เดี๋ยวโครงการรถคันแรกหมด แล้วจะไม่ได้คืนภาษี แสนนึง

ผมตอบไปอย่างไม่มีน้ำใจว่า "พี่ติดแบลคลิส" เพราะผมเห็นว่าน้องคนนี้ไม่มีทางผ่อน โตโยต้า วีออส ในเงินเดือน หมื่นเดียว ไหวอย่างแน่นอน ไม่มีคำอ้อนวอนต่อใดๆทั้งสิ้น หวยดันไปออกที่น้องที่ออฟฟิศ ใจอ่อน เงินเดือนหมื่นห้า เซ็นต์ค้ำไปแบบ งงๆ

ได้รถมา2เดือนเริ่ม จ่ายช้า แล้วเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น ไม่จ่าย...เอารถไปคืนไฟแนนซ์ นึกว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่เคยรู้เลยว่า การนำรถไปคืนไฟแนนซ์ไม่ได้ทำให้เรื่องจบ คุณกำลังเริ่มเรื่องที่เลวร้ายที่สุดกลับมา

บอกไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ก็ยังรั้น บอกว่าคืนรถเขาไปแล้ว ไม่มีอะไรหรอกพี่...เขาบอกมา(มั่วทั้งคู่)

อุ ตสาห์อธิบายไปแล้วว่า คุณผ่อนได้3งวด เงินต้นยังไม่ลดสักบาท ไฟแนนซ์เอาไปประมูลขายเป็นรถมือสอง ได้ราคาสักเท่าไหร่ ส่วนต่างเงินที่ผ่อนไม่หมดเขาจะมาเก็บกับนายนะ ไม่ฟัง....เถียง รั้น

ok ไม่เป็นไร สงสารแต่น้องที่ค้ำให้นายไปนั่นแหละ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อุตสาห์ช่วยค้ำไป ต้องมาโดนไปด้วย(น้องเขามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่ เยี่ยมไปเลยไหมล่ะ)

งานมอเตอร์โชว์สิ้นปีนี้มีหลายคนตั้งใจจะจองรถ เพราะภาษีที่คืน 1 แสน อยากให้คิดให้ดีก่อนนะครับว่า คุณผ่อนไหวไหม อย่ามองเห็นแต่เงิน 1แสน ผมอยากให้คุณมองสิ่งเหล่านี้ด้วยที่แฝงมากับรถของคุณ

1.ประกันชั้น1 ราคา 15000 บาท/ปี
2.พรบ+ภาษี ราคา 2500 บาท/ปี
3.เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง 2000 บาท/6เดือน
4.น้ำมันรถ 3000 บาท/เดือน
5.เปลี่ยนยางทุก3-4 หมื่น กิโล ตก12000 บาท

และยังมีค่าใช้จ่ายยิบย่อยอีกมากมาย

ผมไม่อยากให้ใครต้องมาตกอยู่ในสภาวะ หนี้ล้นพ้นตัว คิดให้ดีก่อนออกรถ เพื่อตัวคุณเอง

http://www.pantip.co.../V12952677.html

โดยส่วนตัวจะโทษรัฐบาลที่ทำโปรโมชั่นฝ่ายเดียวไม่ได้ต้องโทษพวกหน้ามืดตามัวหวังคืนภาษีแต่ไม่ดูตัวเอง ~ มันเริ่มแล้วละรัฐบาลเตรียมมาตราการรองรับแล้วหรือยัง?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#2 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:33

*
POPULAR

รถคันแรก :lol: :lol:

เห็นบางคน โดนยึดรถเพราะไม่มีปัญญาส่ง อ่ะ

แล้วขอคืนภาษี มันก็ไม่ได้จ่ายให้ตูมเดียว แสนหนึ่งที่ไหน

เคยยืนรอรถเมล์ตามประสา อำมาตย์จนๆ ยืนนับรถป้ายแดงที่วิ่งผ่านหน้าฝั่งเดียวในชั่วเวลาครึ่งชม. นับได้ 20 คัน -_-

#3 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:38

อยากมีรถ ต้องมีเงินครับ

ออกมาให้คนรากหญ้า ออก pickup ใช้ทำมาหากิน

ไม่ใช่มาออกรถเก๋งขับเท่ห์ เป็นไงล่ะ สมน้ำหน้า

นโยบายนี้ สำหรับคนรากหญ้าครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#4 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:43

รถยนต์ เป็นทรัพย์สินที่ด้อยค่าลงเรื่อยๆ และมีภาระค่าใช้จ่ายดูแลรักษามาก
การจะมีรถไม่ใช่แค่มีเงินซื้อ แต่ต้องมีเงินพอจะสนองตอบการใช้งานและดูแลรักษาด้วย

โครงการนี้ไม่อยากจะเรียกว่า โครงการรถยนต์คันแรก ต้องเรียกว่า โครงการหนี้ก้อนโตก้อนแรก

Edited by Majestic, 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:07.

#5 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

เหอ เหอ เหอ ไอ้โครงการนี้ มันอัปลักษณ์พอ ๆ กับ โครงการรับ
จำนำข้าวนั่นแหละ มันเหมือนเอาจุดอ่อนของคนไทย ที่ชอบของ
ประเภทลด แลก แจก แถม มาเป็นตัวล่อ 5555555

แทนที่จะให้บริษัทขายรถยนต์ ลดราคามาเลยหนึ่งแสนบาท แล้วรัฐ
ไปชดเชยให้ ดันมาบอกคืนภาษีให้คนซื้อรถหนึ่งแสน คนก็เลยแห่กัน
ไปจองเหมือนงานทอดกฐิน ถ้าให้บริษัทรถยนต์ลดราคาหนึ่งแสนบาท
คนคงไม่ไปจองกันมากมายหรอก 555555555

รัฐบาลคงคิดง่าย ๆ ว่าเอาภาษีของประเทศกับเงินได้ของประชาชนไปชดเชย
ให้บริษัทรถยนต์ตอนน้ำท่วมนั่นแหละ 555555555555

#6 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:54

ไอ้เรื่องแบบนี้มันต้องเกิดอยู่แล้ว...

อีก 2 ปี รับรอง รถเต็มเต็นท์รถมือสอง

หนี้เสีย ไฟแนนซ์เพียบ

:D

#7 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:56

ที่แผนกกำลังจะออกกัน 2 - 3 คัน
เงินเดือนเหรอ 9000 นิด ๆ :lol:
แต่ผมไม่แนะนำเรื่องนี้หรอก คนมันอยากได้
เข้าไปบอกก็หาว่าเจือก หาว่าอิจฉาป่าว ๆ

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#8 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:01

ปลายปีหน้า รถผมผ่อนหมดพอดี
สงสัยขายแล้วหารถมือสองขับดีกว่ามั้ง ท่าจะมีรถมือสองสภาพดีล้นตลาด ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#9 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:18

อีก 2 ปีข้างหน้า ผมรอซื้อรถมือ 2 อยู่ครับ
งานนี้ได้ของดีราคาถูกอีกแล้ว
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#10 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:23

ที่อพาร์ทเมนท์ออกมาจอดทิ้งไว้กันเป็นสิบๆคัน ป้ายแดงทั้งนั้น
ตอนออกมาใหม่ๆก็ดูมันชื่นชมนโยบายรถคันแรก
แต่ตอนนี้....เหอๆๆๆ อยากจะบอกว่า"ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลังน้ำตา"
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#11 son

son

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:43

ไม่ต้องห่วง......รัฐบาล...............
ได้มีการ...เตรียมการรองรับไว้แล้ว.........
เป็น1ใน....หลายๆ...นโยบาย....ของรัฐบาล.........
ลองเอา...ทุกนโยบาย....มากางสิ...แล้วจะเห็น....
................ทาง.....ออก.........................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#12 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:45

ไม่ต้องห่วง......รัฐบาล...............
ได้มีการ...เตรียมการรองรับไว้แล้ว.........
เป็น1ใน....หลายๆ...นโยบาย....ของรัฐบาล.........
ลองเอา...ทุกนโยบาย....มากางสิ...แล้วจะเห็น....
................ทาง.....ออก.........................

ยังไง....วานเฉลย ;)
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#13 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:46

นโยบาย ลดภาษีรถมือสอง เย้...
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#14 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:50

ดีครับ ผ่อนไม่ไหวก็เอามาขายดาวน์ซะ คนมีตังค์เขาจะได้รอเก็บถูกๆ :lol: :lol: :lol:

#15 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:50

มันพ่นมานานแล้วนะ บางคนนึกว่า ซื้อแล้วได้กลับมาแสนนึงจริงๆ เพราะในโชว์รูมก็ไม่ได้บอกระเอียด
เพราะบางคนมันกู้มาซื้อแล้วผ่อนเป็นงวดๆนึกว่าจะได้เงินแสนมาโป้ะ

แบบรุ่นน้องที่ทำงาน ซื้อรถมา 9แสนกว่า เงินเดือน 15000 ผ่อนเดือนหละ 6000 กับ ธนาคารม่วง ตอนนี้มาถามขายผมซะแล้ว
กำลังคิดๆอยู่ว่าจะเอาดีรึเปล่า เพราะมันบอกขายแค่ 5 แสนเอง ถูกดี

ไม่ใช่แค่นี้นะ

วันนี้สดๆ บัตรเครดิตเติมก๊าซ แท็กซี่อะไรนั้นหนะ ทำให้ผัวเมีย ร้านข้าวแกงแถวบ้านทะเลาะกันเพราะว่า
สามี ใช้บัตรเติม แล้วเขาบอกว่า ปกติจะมี sms มาเตือนให้ไปจ่าย แต่พอนั้นๆเขาบอกไม่ได้ sms มา 2 เดือน
เขาโทรมาทวงเจอดอกเบี้ยกินซะงั้น จาก 4000 ไป 5พันกว่า เลยบ่นใหญ่เลยว่า ก็มันไม่ได้ส่งมานี่นา อะไรประมาณนี้

#16 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:52

<_< ทางออกก็ "กู้" ล่ะสิ............................ถ..............ะ...............ร................ุ....................๊.....................ยยยยยยยยยยยยยยยย... อ้าปากก็รู้แล้วจะเห่าติดอ่างอะไร...

-_- เปิดกะโหลกรู้ไว้นะ... นโยบายรัฐฯ เค้ามีไว้เพื่อสนองประโยชน์ของประชาชน "ทั้งชาติ" ... ไม่ใช่การตลาดที่สร้างกิเลสให้ประชาชนไปวิ่งไล่ไขว่ขว้าได้แค่ "บางคน"...

:mellow: เพราะความคิดแค่จะได้ ไฝ่ต่ำแบบไม่ใช้สติปัญญาอย่างนี้นี่เอง เค้าถึงด่ากันจัง....
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#17 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:53

อยากจะให้ like นะ
เพราะอ่านแล้ว ขำก๊ากเลย :lol:
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#18 son

son

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:00

บอกให้ไป...กางนโยบาย......
ของเพื่อไทย....ดู......
ยังพากันมุด....อยู่ในกะลา.....
จะต้องให้....หามาป้อน....ถึงที่.....
เลย.....หรือ........ไง................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#19 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03

ชื่อมันก็บอกตั้งแต่ทีแรกก่อนที่จะซื้อแล้วยังไงหล่ะว่า

ซื้อ "รถนะ = ลดนะ"...แถมยังลดลงเรื่อยๆ อีกด้วย <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#20 bird

bird

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:10

อีก 2 ปี...พอดีเลยค่ะ

ได้นโยบายหาเสียงใหม่พอดี....

ยกภาระหนี้สำหรับผู้ที่ซื้อรถจากโครงการรถคันแรก

ถือเป็นการวางแผนระยะยาว....ปู แปดปีไปเลย

#21 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:22

ตอนแรกผมว่าจะซื้อเหมือนกันอะ แต่ดูแล้วมันไม่ต่างกับตอนไม่มีนโยบายเลย

เป็นเพียงแค่เอาเงินมาผ่อนรถให้เท่านั้นเอง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#22 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:29

ผมก็ออกรถใหม่ โดนป้าที่เปิดร้านขายของ(เสื้อแดง)แถวบ้านแซว "ไงล่ะว่าเขาไว้เยอะ แต่ก็มาออกรถใหม่ตามนโยบายรัฐเขา"
ว่าจะไม่ต่อปาก ต่อคำกับแกแล้วนะ อดไม่ได้เลยย้อนแกไปหน่อย " ป้า..รถผมน่ะไม่ใช่คันแรก เครื่องก็เกิน 1,500 ซีซี ราคาก็เกิน ผมไม่สนใจ ไอ้นโยบายหลอกควายนี่หรอก"
แกค้อนผมใหญ่ ทำปาก หมุบหมิบๆ พูดเสียงดังๆ แต่ไม่มองหน้าผม"จะไปรู้เรอะ เห็นป้ายแดงๆ"

:wacko: :wacko: :wacko: :wacko:
............................................................
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#23 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:32

ยังพากันมุด....อยู่ในกะลา.....
จะต้องให้....หามาป้อน....ถึงที่.....
เลย.....หรือ........ไง................

ช่วยป้อนที :D

#24 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:33

เห็นแน่ ประเทศชาติล่มจม เพราะนโยบายหลอกลวง

#25 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:36

นโยบายเงินในอากาศหรอพี่......

#26 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:36

ชิส์ พวกอำมาตย์รอซื้อรถมือสองจากขี้ข้า -_-
รอซื้อถูกอย่างเดียว หัวเราะทีหลังมันดังกว่าเยี่ยงนี้เอง :lol:

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#27 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:42

ปลูกข้าวเดือนละตัน ก็มีตังค์ผ่อนแล้ว พวกแมงวาป :lol: :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#28 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ที่ Son บอกนั่นคือนโยบายพักหนี้?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#29 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:47

เหอ เหอ เหอ น้า Son แกพูดจริงนะนั่น ลองไปกางนโยบายดู
หมดแล้ว เห็นทางออกจริง ๆ เขาเขียนไว้ว่า "เสธ อ้าย"

555555555555

#30 zeus

zeus

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:55

สำหรับมนุษย์เงินผ่อน ถ้าจะออกรถจริงๆอย่างน้อยต้องมีเงินเดือน 25000 โดยประมาณ 15000-20000 ต้องคิดหนักหน่อย ยังไงก็คิดซักนิด ก่อนที่จะซื้อรถ ไ่ม่ใช่เห็นเขาออกนโยบายมาแล้ว ไม่รู้จักคิด ปล่อยให้ตกเป็นเหยื่อย ของพวกนายทุนซักอย่างนั้น ดีใจตอนได้รถ ระวังจะเสียใจตอนถูกยึดน่ะจ๊ะ ปล.อย่างที่จขกท บอกแหละครับ เรื่องนี้มันผิดทั้งสองฝ่ายนั้นแหละ รอซื้อรถมือสองตามเต้นท์รถดีกว่า คงมีออกมาเพียบ 555

Edited by zeus, 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:59.

#31 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:02

สำหรับมนุษย์เงินผ่อน ถ้าจะออกรถจริงๆอย่างน้อยต้องมีเงินเดือน 25000 โดยประมาณ 15000-20000 ต้องคิดหนักหน่อย ยังไงก็คิดซักนิด ก่อนที่จะซื้อรถ ไ่ม่ใช่เห็นเขาออกนโยบายมาแล้ว ไม่รู้จักคิด ปล่อยให้ตกเป็นเหยื่อย ของพวกนายทุนซักอย่างนั้น ดีใจตอนได้รถ ระวังจะเสียใจตอนถูกยึดน่ะจ๊ะ ปล.อย่างที่จขกท บอกแหละครับ เรื่องนี้มันผิดทั้งสองฝ่ายนั้นแหละ รอซื้อรถมือสองตามเต้นท์รถดีกว่า คงมีออกมาเพียบ 555

ค่อยซื้อตอนนั้นก็ยังไม่สายครับ ราคารถกระป๋องถูกยึดพวกนี้ ถ้าซื้อสดราคาอาจเหลือไม่ถึงแสน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#32 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:05

ประสบการณ์ตรงจากคนใกล้ตัว....คืนภาษีรถคันแรก 1แสนบาท....ผ่อนไม่ไหว Posted Image Posted Image
นึกแล้วว่าสักวันต้องมีแบบนี้ เพราะคนรอบตัว ทั้งเพื่อน ทั้งน้องที่ทำงาน รวมไปถึงช่างเงินเดือน หมื่นนิดๆ พากันออกรถกันใหญ่ เหตุผลเพราะได้คืนภาษีตั้ง แสนนึง

คงจะไม่มีปัญหาอะไรถ้า เขาซื้อของเขาเอง แต่ปัญหาคือ การที่เขาเงินเดือนน้อย เขาต้องหาคน ค้ำประกันให้ เพื่อที่จะได้รถมาเชยชม ซึ่งคนที่ซวยก็ตกไม่เพื่อน ญาติ คนที่ทำงาน

น้องคนที่มีปัญหานี้ ก็เป็นคนนึงที่เดินเข้ามาบอกผมว่า อยากซื้อรถ ค้ำให้ผมหน่อยสิ เดี๋ยวโครงการรถคันแรกหมด แล้วจะไม่ได้คืนภาษี แสนนึง

ผมตอบไปอย่างไม่มีน้ำใจว่า "พี่ติดแบลคลิส" เพราะผมเห็นว่าน้องคนนี้ไม่มีทางผ่อน โตโยต้า วีออส ในเงินเดือน หมื่นเดียว ไหวอย่างแน่นอน ไม่มีคำอ้อนวอนต่อใดๆทั้งสิ้น หวยดันไปออกที่น้องที่ออฟฟิศ ใจอ่อน เงินเดือนหมื่นห้า เซ็นต์ค้ำไปแบบ งงๆ

ได้รถมา2เดือนเริ่ม จ่ายช้า แล้วเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น ไม่จ่าย...เอารถไปคืนไฟแนนซ์ นึกว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่เคยรู้เลยว่า การนำรถไปคืนไฟแนนซ์ไม่ได้ทำให้เรื่องจบ คุณกำลังเริ่มเรื่องที่เลวร้ายที่สุดกลับมา

บอกไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ก็ยังรั้น บอกว่าคืนรถเขาไปแล้ว ไม่มีอะไรหรอกพี่...เขาบอกมา(มั่วทั้งคู่)

อุ ตสาห์อธิบายไปแล้วว่า คุณผ่อนได้3งวด เงินต้นยังไม่ลดสักบาท ไฟแนนซ์เอาไปประมูลขายเป็นรถมือสอง ได้ราคาสักเท่าไหร่ ส่วนต่างเงินที่ผ่อนไม่หมดเขาจะมาเก็บกับนายนะ ไม่ฟัง....เถียง รั้น

ok ไม่เป็นไร สงสารแต่น้องที่ค้ำให้นายไปนั่นแหละ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อุตสาห์ช่วยค้ำไป ต้องมาโดนไปด้วย(น้องเขามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่ เยี่ยมไปเลยไหมล่ะ)

งานมอเตอร์โชว์สิ้นปีนี้มีหลายคนตั้งใจจะจองรถ เพราะภาษีที่คืน 1 แสน อยากให้คิดให้ดีก่อนนะครับว่า คุณผ่อนไหวไหม อย่ามองเห็นแต่เงิน 1แสน ผมอยากให้คุณมองสิ่งเหล่านี้ด้วยที่แฝงมากับรถของคุณ

1.ประกันชั้น1 ราคา 15000 บาท/ปี
3.เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง 2000 บาท/6เดือน
5.เปลี่ยนยางทุก3-4 หมื่น กิโล ตก12000 บาท

และยังมีค่าใช้จ่ายยิบย่อยอีกมากมาย

ผมไม่อยากให้ใครต้องมาตกอยู่ในสภาวะ หนี้ล้นพ้นตัว คิดให้ดีก่อนออกรถ เพื่อตัวคุณเอง

http://www.pantip.co.../V12952677.html

โดยส่วนตัวจะโทษรัฐบาลที่ทำโปรโมชั่นฝ่ายเดียวไม่ได้ต้องโทษพวกหน้ามืดตามัวหวังคืนภาษีแต่ไม่ดูตัวเอง ~ มันเริ่มแล้วละรัฐบาลเตรียมมาตราการรองรับแล้วหรือยัง?

ขอแย้งครับ

1.ประกันภัย ไม่่ต้องทำปีต่อไป ทำแค่ 2+ ก็พอ

2.ค่าต่อภาษี พรบ = 600 บาท ค่าภาษี ส่วนบุคคล มันแค่ 1000 บาท ถ้ากะบะ 4 ประตู มัน 4000 บาทมันงง หะครับ

3.PM ตามนั้นครับ แต่ถ้า Sin 100% เกือบหมื่น (ถือว่าเชื่อช่างศูนย์หลอกไปเชือดข้างนอก)

4.ยางขอบ 13 หรือ 14 ซื้อ 3แถม 1 ประมาณ 6000 บาท ไปที่บีควิก
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#33 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:05

ที่ Son บอกนั่นคือนโยบายพักหนี้?

อย่าเพิ่งเอะอะไปนะครับ รอ son มาขยาย ;)

#34 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:07

กางมาหลายรอบแล้ว

ไอ้ราคาน้ำมันลดลงไง เห็นทำได้ 1 เดือนไม่เก็บภาษีแล้วกลับมาเก็บแล้วแพงกว่าเดิม

กางอะไร มีอะไรให้แหกออกมาอีกหรือ?

#35 โคนัน

โคนัน

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:10

คนไทยแปลกครับ ชอบเอาเงินอนาคต(ในอากาศ) มาใช้ก่อน เอาเงินมาใช้เกินตัว

มีน้อยใช้น้อย มีมากใช้มาก ก็น่าจะดีกว่า จะซื้อเงินผ่อนจริงๆ แล้ว ควรมีเงินก้อนที่จะสามารถจ่ายสดได้ในกรณีฉุกเฉิน เช่น จะซื้อบ้าน 5 ล้าน จริงๆ ก็ควรจะมีเงินในบัญชี หรือทรัพย์สิน รวมกันต่ำๆสัก 5 ล้านหรือใกล้เคียง เช่นเดียวกัน แต่จะเลือกผ่อนไม่มีใครว่า และสมควรผ่อน เพราะต้องแบ่งเงินเก็บเงินกินเงินจ่าย เกิด อยู่ๆ เจ็บป่วย ทำงานไม่ได้ ไม่มีเงิน ช๊อต ไปดื้อๆ ยังหาทางแก้ได้ มิเช่นนั้น ก็คงล้มทั้งยืน ดอกก็เสีย เงินก็หาย ทรัพย์สินก็ศูนย์

ทุกวันนี้แบงค์หากินง่าย โทรมาบ่อยเหลือเกิน มีสินเชื่อมาให้ใช้ วันก่อนโทรมา มีสินเชื่อให้ 1 ล้าน ผมก็สวนไป ผมมีเงินมากกว่านั้น แล้วทำไมต้องไปกู้แบงค์เสียดอกมาใช้ละ

จะเลือกผ่อน ก็ควรจะผ่อนตามควร ดูตามฐานะ อย่าลืมการผ่อน คนได้ก็คือแบงค์ กำไรอยู่ที่แบงค์ มิงั้นไม่ปล่อยกู้ให้หรอก ยิ่งเห็นเด๊วนี้ แต่ละธนาคาร มีโปรฝากเงินเยอะมาก ดอกเบี้ยได้มากกว่าฝากธรรมดาแบบออมทรัพย์ เดาว่า เงินหมุนไม่ใช้น้อยๆ ในระบบ นั้นคือ คนกู้แบงค์ ก็มีจำนวนมาก แบงค์ก็ต้องการเงินหมุน ดอกก็เลยสูงตาม

Edited by โคนัน, 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:22.

#36 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:14

ป้อนมาเหอะข้อมูลไหนบอกว่าจะเพิ่มปริมาณฝั่งแดงไง ถ้าลีลาอีก มันน่าเข้าร่วมไม๊ ทำไมลีลาไม่ตอบเฉลยมาเลย ทำไมต้องใช้ คำว่าต้องป้อน อยากชักนำใครเอาขุ้อมูลมาลงดิ แย้งข้อมูลกัน
ทำไมต้องออกมาแบบนี้ทุกรอบ เพื่ออะไร

#37 โคนัน

โคนัน

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:19

อีก 2 ปีข้างหน้า ผมรอซื้อรถมือ 2 อยู่ครับ
งานนี้ได้ของดีราคาถูกอีกแล้ว

รออยู่เหมือนกันฮ่ะ แต่คาดว่าไม่ต้อง 2 ปี ปีหน้านี้แหละ ผมว่า

#38 zeus

zeus

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:22

คนไทยแปลกครับ ชอบเอาเงินอนาคต(ในอากาศ) มาใช้ก่อน เอาเงินมาใช้เกินตัว

มีน้อยใช้น้อย มีมากใช้มาก ก็น่าจะดีกว่า จะซื้อเงินผ่อนจริงๆ แล้ว ควรมีเงินก้อนที่จะสามารถจ่ายสดได้ในกรณีฉุกเฉิน เช่น จะซื้อบ้าน 5 ล้าน จริงๆ ก็ควรจะมีเงินในบัญชี หรือทรัพย์สิน รวมกันต่ำๆสัก 5 ล้านหรือใกล้เคียง เช่นเดียวกัน แต่จะเลือกผ่อนไม่มีใครว่า และสมควรผ่อน เพราะต้องแบ่งเงินเก็บเงินกินเงินจ่าย เกิด อยู่ๆ เจ็บป่วย ทำงานไม่ได้ ไม่มีเงิน ช๊อต ไปดื้อๆ ยังหาทางแก้ได้ มิเช่นนั้น ก็คงล้มทั้งยืน ดอกก็เสีย เงินก็หาย ทรัพย์สินก็ศูนย์

ผมก็คิด เหมือนกัน ถ้าเราอยากจะได้ของอะไรซักชิ้นหนึ่ง เก็บเงินให้พอแล้วไปซื้อมาทีเดียวเลยดีกว่าไหม ดีกว่าไปซื้อแบบเงิน ผ่อน หรือถ้าอยากผ่อน อย่างน้อยต้องมีเงินในบัญชีสำรองไว้หน่อยก็ดี อย่างเช่น บัญชีนี้ คือบัญชีหลักซึ่งได้มาจากเงินเดือน แล้ว บัญชีนี้คือบัญชีรอง เอาเงินเดือนทีเหลือๆในแต่ล่ะเดือน มาเก็บไว้ในบัญชีสำรองหรือจะแบ่งเก็บไว้ซัก 1000-2000 ก็ได้ พอเกิดเหตุฉุกเฉินอย่างเช่นหาเงินผ่อนไม่ทันหรือเจ็บป่วย ก็เอาเงินในบัญชีสำรองมาใช้ก่อนได้ ผมว่าถ้าผมทำงานประจำ ผมก็จะใช้วิธีนี้แหละ

#39 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:37

ไปแก้กฎหมายให้เครื่อง 1500 สามารถทำเป็นแท็กซี่ได้ แค่นี้เวลาขับรถกลับจากทำงานก็ได้ค่าน้ำมันแล้ว (เอ้า...ช่วยคิดให้แล้วนะเนี่ย) กร๊ากกก แท็กซี่เต็มเมืองเลยคราวนี้

#40 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:42

ขอแย้งครับ

1.ประกันภัย ไม่่ต้องทำปีต่อไป ทำแค่ 2+ ก็พอ

2.ค่าต่อภาษี พรบ = 600 บาท ค่าภาษี ส่วนบุคคล มันแค่ 1000 บาท ถ้ากะบะ 4 ประตู มัน 4000 บาทมันงง หะครับ

3.PM ตามนั้นครับ แต่ถ้า Sin 100% เกือบหมื่น (ถือว่าเชื่อช่างศูนย์หลอกไปเชือดข้างนอก)

4.ยางขอบ 13 หรือ 14 ซื้อ 3แถม 1 ประมาณ 6000 บาท ไปที่บีควิก

คนที่ออกรถใหม่ๆใช่ว่าจะเชี่ยวชาญเรื่องรถไปทุกคนหรอกนะครับ
บางคนที่ออกยังไม่มีใบขับขี่ บางคนยังขับรถไม่เป็นด้วยซ้ำ

แล้วพวกนี้ชอบตกใจ...เอะอะเข้าศูนย์ จะเหลือเรอะ :lol:

#41 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:27

ประสบการณ์ตรงจากคนใกล้ตัว....คืนภาษีรถคันแรก 1แสนบาท....ผ่อนไม่ไหว Posted Image Posted Image

ขอแย้งครับ

1. ประกัน3ไปเลย 2พันกว่า
2. 4ประตูภาษี 8500 - -
3. ตามระยะทางอยู่แล้ว
4. ยางเดี๋ยวนี้วิ่งได้เกินแสนแล้ว คนขายอยากขายมันเลยต้องเปลื่ยน

#42 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:19

ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อย
พอดีจินตนาการผมไม่ถึง !! :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#43 Ballbk

Ballbk

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:24

อย่าแย่งงาน ไอ้คนกลางสิ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#44 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:26

ขอแย้งครับ

1. ประกัน3ไปเลย 2พันกว่า
2. 4ประตูภาษี 8500 - -
3. ตามระยะทางอยู่แล้ว
4. ยางเดี๋ยวนี้วิ่งได้เกินแสนแล้ว คนขายอยากขายมันเลยต้องเปลื่ยน

เหอๆๆๆ

แต่มีรถ ก็มีภาระจริงๆ อย่างเรา ทำประกันชั้น 1 ไว้ อุ่นใจดี แม้จะต้องกัดฟันก็ตาม

ถ้ารถชน ก็คิดว่าซ่อมคุ้ม

สมเพชก็แต่คนรายได้น้อย แต่คิดจะเอาของฟรีจากนโยบายอะค่ะ

#45 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:45

ไม่ต้องกางหรอก เรื่องนโยบายใครๆก็รู้
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#46 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:50

เห็นด้วยกับทุกความเห็น นี่คือตัวอย่างของโครงการ "ประชานิยม" ที่กำลังส่งผลเสียต่อประชาชน
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#47 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:36

อันตรายสุดๆ ....

มีคำถามมาเรียนถามความเห็นนิดส์นึง....

หลังจากรถ โดนยึด ฯ จะเกิดปัญหาอะไรที่จะ "ตามมา" บ้างครับ....

อ๋อย...คิดแล้วเสียว !!!!!!

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#48 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:58

ที่ทำงานผมตอนนี้มีรถป้ายแดงเพิ่มมาเป็นสิบคัน ส่วนใหญ่เป็นบรรดาอีโคคาร์ทั้งหลาย เจ้าของรถก็เป็นน้อง Operator กับ Technician ซะส่วนใหญ่

บางคนอยู่หอพัก ไม่มีที่จอดรถ ก็ต้องจอดทิ้งไว้ที่โรงงานแล้วนั่งรถโรงงานไป-กลับ ทำให้ตอนนี้มีที่จอดรถไม่พอ ใครมาสายต้องจอดหน้าโรงงาน

เห็นมีป้ายแดงหลายคันที่จอดแช่อยู่ที่ทำงาน จนผมงงว่าในเมื่อมันไม่ขับแล้วมัน(เจือก)ซื้อรถมาทำไมวะ

ช่วงเดือนนี้ที่โรงงาน demand ลุกค้าเริ่มหายไปหลายเจ้าทำให้โอทีหายไปเยอะ น่าเห็นใจเจ้าของรถใหม่อยู่เหมือนกัน

#49 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:08

อันตรายสุดๆ ....

มีคำถามมาเรียนถามความเห็นนิดส์นึง....

หลังจากรถ โดนยึด ฯ จะเกิดปัญหาอะไรที่จะ "ตามมา" บ้างครับ....

อ๋อย...คิดแล้วเสียว !!!!!!

ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อย กว่า 5 ปี หากผู้ซื้อรถไม่สามารถผ่อนต่อได้ หรือมีเหตุอย่างอื่น
จะต้องคืนเงินภาษีที่ได้รับให้กรมสรรพสามิต หากไม่ดำเนินการ
ทางกรมสรรพสามิตจะใช้วิธีการทางศาล เพื่อให้สั่งให้คืนทะเบียนรถยนต์

#50 iba

iba

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:14

ถ้ารถต้องผ่อนอยู่ ประกันน่าจะต้องชั้นหนึ่งนะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน