Jump to content

- - - - -

นโยบายรถคันแรกพ่นพิษ หมดปัญญาผ่อนมันเริ่มแล้ว !!!

• Please log in to reply
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:15

อันตรายสุดๆ ....

มีคำถามมาเรียนถามความเห็นนิดส์นึง....

หลังจากรถ โดนยึด ฯ จะเกิดปัญหาอะไรที่จะ "ตามมา" บ้างครับ....

อ๋อย...คิดแล้วเสียว !!!!!!

ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อย กว่า 5 ปี หากผู้ซื้อรถไม่สามารถผ่อนต่อได้ หรือมีเหตุอย่างอื่น
จะต้องคืนเงินภาษีที่ได้รับให้กรมสรรพสามิต หากไม่ดำเนินการ
ทางกรมสรรพสามิตจะใช้วิธีการทางศาล เพื่อให้สั่งให้คืนทะเบียนรถยนต์

ว่าแต่เงินคืนภาษีนี่มันไม่มีไม่ใช่เหรอคะ

หรือว่าเอามาจากอากาศ

#52 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:22

อันตรายสุดๆ ....

มีคำถามมาเรียนถามความเห็นนิดส์นึง....

หลังจากรถ โดนยึด ฯ จะเกิดปัญหาอะไรที่จะ "ตามมา" บ้างครับ....

อ๋อย...คิดแล้วเสียว !!!!!!

ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อย กว่า 5 ปี หากผู้ซื้อรถไม่สามารถผ่อนต่อได้ หรือมีเหตุอย่างอื่น
จะต้องคืนเงินภาษีที่ได้รับให้กรมสรรพสามิต หากไม่ดำเนินการ
ทางกรมสรรพสามิตจะใช้วิธีการทางศาล เพื่อให้สั่งให้คืนทะเบียนรถยนต์

ว่าแต่เงินคืนภาษีนี่มันไม่มีไม่ใช่เหรอคะ

เคยมีคนแนะนำอยู่เหมือนกันว่าถ้าไม่มีภาษีจ่ายรัฐก็ควรจ่ายเป็น"ข้าวตันละหมื่นห้า"นั่นแหละ
ก็จะได้ข้าวคนเกือบ ๗ ตันด้วย -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#53 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:22

อืมแต่ช่วงนี้รถออกใหม่ป้ายแดงเยอะจริงๆ ทำเอารถติดเลยเวลาออกไปทำงานตอนเช้า แค่ในออฟฟิตก็เห็นรถใหม่ไม่ต่ำกว่า 8-9 คันแล้ว

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#54 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:32

ติดแบล็คลิสกันเป็นแถว ๆ แน่

#55 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:03

คงมีแต่ควายเท่านั้นที่เชื่อในนโยบายประชานิยม

สุดท้ายพอเกิดปัญหารัฐบาลนางงามเมืองมันก็เอาเงินงบประมาณภาษีของประชาชนทั้งประเทศไปอุดหนุน

........ลดภาษีนายทุน เพิ่มภาษีคนจน..........

นโยบายลดแหลกแจกแถมพาประเทศล่มมาหลายประเทศแล้ว ทั้งยุโรปทั้งอเมริกาใต้

ปีหน้าค่าไฟกำลังจะขึ้น แก็สกำลังจะลอยตัว ค่าครองชีพกำลังจะพุ่ง ค่าแรงงานภาคเกษครถีบตัวสูงตาม แต่ราคาสินค้าการเกษตรตกตํ่า

แต่เราก็ยังต้องเสียภาษีทั้งทางครงและทางอ้อมเอามาให้พวกคนชั่วมันถลุงเล่นเหมือนเห็นเงินเป็นเบี้ย

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#56 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ไม่ต้องห่วง......รัฐบาล...............
ได้มีการ...เตรียมการรองรับไว้แล้ว.........
เป็น1ใน....หลายๆ...นโยบาย....ของรัฐบาล.........
ลองเอา...ทุกนโยบาย....มากางสิ...แล้วจะเห็น....
................ทาง.....ออก.........................

เคยดูทีวีเขมร มี อินอั๊ด-ไฟแนนซ์
ถ้านส.ปูสร้างหนี้ยังอยู่และบ้านเมืองสงบ เราอาจเห็น
อินอั๊ด-คอร์ป ทำธุรกิจเงินครบวงจรในเรื่องทำนาบนหลังคน
ไทย โดยเริ่มที่ควายแดงก่อน -เกษตรกร .....

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#57 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:13

กลับไปอ่านกระทู้ต้นทางแล้วตอนนี้...
รัฐบาลกลายเป็นรัฐบาลเทวดาไปแล้วทำอะไรเคยผิดเล๊ยยยยย...
คนผิดคือคนที่เชื่อโปรโมชั่นและไม่รู้จักประมาณตนเอง
รัฐบาลเขาแค่ออกโปรโมชั่นเฉย
"พวกเมิงตั้งหากที่ผิดดันโง่ไม่รู้จักประมาณตน"

เชื่อแล้วครับว่ารัฐบาลเทวดา -_-

Edited by นายตัวเกร็ง, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:15.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#58 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

อืมแต่ช่วงนี้รถออกใหม่ป้ายแดงเยอะจริงๆ ทำเอารถติดเลยเวลาออกไปทำงานตอนเช้า แค่ในออฟฟิตก็เห็นรถใหม่ไม่ต่ำกว่า 8-9 คันแล้ว

เคยถามแท๊กซี่ที่แดงระเรื่อว่าคิดว่าโครงการรถคันแรกทำให้รถติดบ้างไหม เขาบอกว่ารถไม่ได้ติดเพราะโครงการนี้หรอก แต่เป็นเพราะว่าถนนหลายสายในกรุงเทพฯ และปริมณฑลกำลังอยู่ระหว่างการปรับปรุง (อะไรวะ แถวพระโขนงไม่ได้ทำถนน รถก็ยังติดเลย) มันเลยกระทบไปทั้งเมือง ยังดีนะที่ยอมรับว่าโครงการนี้ไม่ได้ช่วยให้ประหยัดทรัพยากรน้ำมันหรอกเพราะคนออกรถมาถึงเป็นอีโคคาร์ แต่เมื่อคนใช้รถกันเยอะก็ทำให้ใช้น้ำมันเยอะไปด้วย แต่สุดท้ายก็แถไปว่าพอชาวบ้านได้เงินคืนก็จะเอาเงินไปใช้ทำให้เศรษฐกิจหมุนเวียนไปได้ (ว่าเข้าไปนั่น)

ทำไมผมถึงรู้ว่าแท๊กซี่คนนี้แดงระเรื่อหรือครับ เขาไม่ได้เปิดวิทยุนะ เพียงแต่เรียกไอ้แม้วว่า "คุณทักษิณ" เท่านั้น (ถ้าแดงเถือกจะเรียกว่าท่านทักษิณ)

#59 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:49

เคยถามแท๊กซี่ที่แดงระเรื่อว่าคิดว่าโครงการรถคันแรกทำให้รถติดบ้างไหม เขาบอกว่ารถไม่ได้ติดเพราะโครงการนี้หรอก แต่เป็นเพราะว่าถนนหลายสายในกรุงเทพฯ และปริมณฑลกำลังอยู่ระหว่างการปรับปรุง (อะไรวะ แถวพระโขนงไม่ได้ทำถนน รถก็ยังติดเลย) มันเลยกระทบไปทั้งเมือง ยังดีนะที่ยอมรับว่าโครงการนี้ไม่ได้ช่วยให้ประหยัดทรัพยากรน้ำมันหรอกเพราะคนออกรถมาถึงเป็นอีโคคาร์ แต่เมื่อคนใช้รถกันเยอะก็ทำให้ใช้น้ำมันเยอะไปด้วย แต่สุดท้ายก็แถไปว่าพอชาวบ้านได้เงินคืนก็จะเอาเงินไปใช้ทำให้เศรษฐกิจหมุนเวียนไปได้ (ว่าเข้าไปนั่น)

ทำไมผมถึงรู้ว่าแท๊กซี่คนนี้แดงระเรื่อหรือครับ เขาไม่ได้เปิดวิทยุนะ เพียงแต่เรียกไอ้แม้วว่า "คุณทักษิณ" เท่านั้น (ถ้าแดงเถือกจะเรียกว่าท่านทักษิณ)

ชัดตรง คุณทักษิณ นี้แหละ พวกขี้ข้าทักษิณชัดๆ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#60 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:58

ภาษีคือเงินที่ได้รับยกเว้นนั่นแหละ 100,000 บาท จ่ายคืนซะดีๆ
Veritas nunquam perit

#61 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:08

กลับไปอ่านกระทู้ต้นทางแล้วตอนนี้...
รัฐบาลกลายเป็นรัฐบาลเทวดาไปแล้วทำอะไรเคยผิดเล๊ยยยยย...
คนผิดคือคนที่เชื่อโปรโมชั่นและไม่รู้จักประมาณตนเอง
"พวกเมิงตั้งหากที่ผิดดันโง่ไม่รู้จักประมาณตน"

เชื่อแล้วครับว่ารัฐบาลเทวดา -_-

อย่ามาเป็นคนกลางแถวนี้

แถแถดเรื่องการตลาดที่ประสบความสำเร็จ แทนผลกระทบตามมาหรือยะ?

:rolleyes:

#62 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:09

ต่อไปจะมีข่าวคนผ่อนรถคันแรกไม่ไหวไปโดดตึก หรือไปปล้น มั๊ยเนี้ย
ผมรถมือ4 ฮอน.... สภาพเก่าๆ ยังผ่อนไม่ค่อยจะไหวเลย 55555

Edited by pingping, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:09.

อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#63 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

ประสบการณ์ตรงจากคนใกล้ตัว....คืนภาษีรถคันแรก 1แสนบาท....ผ่อนไม่ไหว Posted Image Posted Image
นึกแล้วว่าสักวันต้องมีแบบนี้ เพราะคนรอบตัว ทั้งเพื่อน ทั้งน้องที่ทำงาน รวมไปถึงช่างเงินเดือน หมื่นนิดๆ พากันออกรถกันใหญ่ เหตุผลเพราะได้คืนภาษีตั้ง แสนนึง

คงจะไม่มีปัญหาอะไรถ้า เขาซื้อของเขาเอง แต่ปัญหาคือ การที่เขาเงินเดือนน้อย เขาต้องหาคน ค้ำประกันให้ เพื่อที่จะได้รถมาเชยชม ซึ่งคนที่ซวยก็ตกไม่เพื่อน ญาติ คนที่ทำงาน

น้องคนที่มีปัญหานี้ ก็เป็นคนนึงที่เดินเข้ามาบอกผมว่า อยากซื้อรถ ค้ำให้ผมหน่อยสิ เดี๋ยวโครงการรถคันแรกหมด แล้วจะไม่ได้คืนภาษี แสนนึง

ผมตอบไปอย่างไม่มีน้ำใจว่า "พี่ติดแบลคลิส" เพราะผมเห็นว่าน้องคนนี้ไม่มีทางผ่อน โตโยต้า วีออส ในเงินเดือน หมื่นเดียว ไหวอย่างแน่นอน ไม่มีคำอ้อนวอนต่อใดๆทั้งสิ้น หวยดันไปออกที่น้องที่ออฟฟิศ ใจอ่อน เงินเดือนหมื่นห้า เซ็นต์ค้ำไปแบบ งงๆ

ได้รถมา2เดือนเริ่ม จ่ายช้า แล้วเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น ไม่จ่าย...เอารถไปคืนไฟแนนซ์ นึกว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่เคยรู้เลยว่า การนำรถไปคืนไฟแนนซ์ไม่ได้ทำให้เรื่องจบ คุณกำลังเริ่มเรื่องที่เลวร้ายที่สุดกลับมา

บอกไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ก็ยังรั้น บอกว่าคืนรถเขาไปแล้ว ไม่มีอะไรหรอกพี่...เขาบอกมา(มั่วทั้งคู่)

อุ ตสาห์อธิบายไปแล้วว่า คุณผ่อนได้3งวด เงินต้นยังไม่ลดสักบาท ไฟแนนซ์เอาไปประมูลขายเป็นรถมือสอง ได้ราคาสักเท่าไหร่ ส่วนต่างเงินที่ผ่อนไม่หมดเขาจะมาเก็บกับนายนะ ไม่ฟัง....เถียง รั้น

ok ไม่เป็นไร สงสารแต่น้องที่ค้ำให้นายไปนั่นแหละ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อุตสาห์ช่วยค้ำไป ต้องมาโดนไปด้วย(น้องเขามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่ เยี่ยมไปเลยไหมล่ะ)

งานมอเตอร์โชว์สิ้นปีนี้มีหลายคนตั้งใจจะจองรถ เพราะภาษีที่คืน 1 แสน อยากให้คิดให้ดีก่อนนะครับว่า คุณผ่อนไหวไหม อย่ามองเห็นแต่เงิน 1แสน ผมอยากให้คุณมองสิ่งเหล่านี้ด้วยที่แฝงมากับรถของคุณ

1.ประกันชั้น1 ราคา 15000 บาท/ปี
2.พรบ+ภาษี ราคา 2500 บาท/ปี
3.เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง 2000 บาท/6เดือน
4.น้ำมันรถ 3000 บาท/เดือน
5.เปลี่ยนยางทุก3-4 หมื่น กิโล ตก12000 บาท

และยังมีค่าใช้จ่ายยิบย่อยอีกมากมาย

ผมไม่อยากให้ใครต้องมาตกอยู่ในสภาวะ หนี้ล้นพ้นตัว คิดให้ดีก่อนออกรถ เพื่อตัวคุณเอง

http://www.pantip.co.../V12952677.html

โดยส่วนตัวจะโทษรัฐบาลที่ทำโปรโมชั่นฝ่ายเดียวไม่ได้ต้องโทษพวกหน้ามืดตามัวหวังคืนภาษีแต่ไม่ดูตัวเอง ~ มันเริ่มแล้วละรัฐบาลเตรียมมาตราการรองรับแล้วหรือยัง?

โสนะหน้าพวกหน้ามืดหลงเชื่ออีปืนหู่

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#64 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:31

ถอยมาหนึ่่ง ตามสิทธิ์ ไม่ได้อยากได้เงินคืน แต่กะลังจะเปลี่ยนรถพอดี คันเก่าเริ่มต้องซ่อมแล้ว แฟนไม่รู้เรื่องบำรุงรักษา เติมน้ำมันขับอย่างเดียว คันใหม่ก็ใช้อีกห้าปีค่อยเปลี่ยนอีกรอบ :)

#65 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:48

ส่วนผมขับแมงกาไซค์ต่อไป ทนร้อนหน่อย แต่รถไม่ติดดี

อิอิ

ปล. ผมมันจน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#66 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ไม่ต้องห่วง......รัฐบาล...............
ได้มีการ...เตรียมการรองรับไว้แล้ว.........
เป็น1ใน....หลายๆ...นโยบาย....ของรัฐบาล.........
ลองเอา...ทุกนโยบาย....มากางสิ...แล้วจะเห็น....
................ทาง.....ออก.........................

สงสัยโครงการ " ถมทะเล " แน่ๆเลย อิอิ

#67 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:49

เขาไม่ใช่คืนภาษีเป็นเงินสดนี่ครับ
เขาใช้หักจากภาษีเงินได้ไม่ใช่รึ?
หักไปเรื่อยๆจนครบ 1 แสน

หรือผมเข้าใจผิด?

ทางออก...จากหน้าผา หัวโหม่งลงทะเลตายไปเลย...มั้ง

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:50.

gladiator 1.jpg

#68 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:39

ถ้ารถต้องผ่อนอยู่ ประกันน่าจะต้องชั้นหนึ่งนะ

ชั้นหนึ่งเฉพาะปีแรก?

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#69 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:04

ประสบการณ์ตรงจากคนใกล้ตัว....คืนภาษีรถคันแรก 1แสนบาท....ผ่อนไม่ไหว Posted Image Posted Image
นึกแล้วว่าสักวันต้องมีแบบนี้ เพราะคนรอบตัว ทั้งเพื่อน ทั้งน้องที่ทำงาน รวมไปถึงช่างเงินเดือน หมื่นนิดๆ พากันออกรถกันใหญ่ เหตุผลเพราะได้คืนภาษีตั้ง แสนนึง

คงจะไม่มีปัญหาอะไรถ้า เขาซื้อของเขาเอง แต่ปัญหาคือ การที่เขาเงินเดือนน้อย เขาต้องหาคน ค้ำประกันให้ เพื่อที่จะได้รถมาเชยชม ซึ่งคนที่ซวยก็ตกไม่เพื่อน ญาติ คนที่ทำงาน

น้องคนที่มีปัญหานี้ ก็เป็นคนนึงที่เดินเข้ามาบอกผมว่า อยากซื้อรถ ค้ำให้ผมหน่อยสิ เดี๋ยวโครงการรถคันแรกหมด แล้วจะไม่ได้คืนภาษี แสนนึง

ผมตอบไปอย่างไม่มีน้ำใจว่า "พี่ติดแบลคลิส" เพราะผมเห็นว่าน้องคนนี้ไม่มีทางผ่อน โตโยต้า วีออส ในเงินเดือน หมื่นเดียว ไหวอย่างแน่นอน ไม่มีคำอ้อนวอนต่อใดๆทั้งสิ้น หวยดันไปออกที่น้องที่ออฟฟิศ ใจอ่อน เงินเดือนหมื่นห้า เซ็นต์ค้ำไปแบบ งงๆ

ได้รถมา2เดือนเริ่ม จ่ายช้า แล้วเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น ไม่จ่าย...เอารถไปคืนไฟแนนซ์ นึกว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่เคยรู้เลยว่า การนำรถไปคืนไฟแนนซ์ไม่ได้ทำให้เรื่องจบ คุณกำลังเริ่มเรื่องที่เลวร้ายที่สุดกลับมา

บอกไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ก็ยังรั้น บอกว่าคืนรถเขาไปแล้ว ไม่มีอะไรหรอกพี่...เขาบอกมา(มั่วทั้งคู่)

อุ ตสาห์อธิบายไปแล้วว่า คุณผ่อนได้3งวด เงินต้นยังไม่ลดสักบาท ไฟแนนซ์เอาไปประมูลขายเป็นรถมือสอง ได้ราคาสักเท่าไหร่ ส่วนต่างเงินที่ผ่อนไม่หมดเขาจะมาเก็บกับนายนะ ไม่ฟัง....เถียง รั้น

ok ไม่เป็นไร สงสารแต่น้องที่ค้ำให้นายไปนั่นแหละ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อุตสาห์ช่วยค้ำไป ต้องมาโดนไปด้วย(น้องเขามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่ เยี่ยมไปเลยไหมล่ะ)

งานมอเตอร์โชว์สิ้นปีนี้มีหลายคนตั้งใจจะจองรถ เพราะภาษีที่คืน 1 แสน อยากให้คิดให้ดีก่อนนะครับว่า คุณผ่อนไหวไหม อย่ามองเห็นแต่เงิน 1แสน ผมอยากให้คุณมองสิ่งเหล่านี้ด้วยที่แฝงมากับรถของคุณ

1.ประกันชั้น1 ราคา 15000 บาท/ปี
2.พรบ+ภาษี ราคา 2500 บาท/ปี
3.เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง 2000 บาท/6เดือน
4.น้ำมันรถ 3000 บาท/เดือน
5.เปลี่ยนยางทุก3-4 หมื่น กิโล ตก12000 บาท

และยังมีค่าใช้จ่ายยิบย่อยอีกมากมาย

ผมไม่อยากให้ใครต้องมาตกอยู่ในสภาวะ หนี้ล้นพ้นตัว คิดให้ดีก่อนออกรถ เพื่อตัวคุณเอง

http://www.pantip.co.../V12952677.html

โดยส่วนตัวจะโทษรัฐบาลที่ทำโปรโมชั่นฝ่ายเดียวไม่ได้ต้องโทษพวกหน้ามืดตามัวหวังคืนภาษีแต่ไม่ดูตัวเอง ~ มันเริ่มแล้วละรัฐบาลเตรียมมาตราการรองรับแล้วหรือยัง?

เรื่องนี้ผมทึ่งยิ่งกว่าคือแค่คนรู้จักเซ็นค้ำกันง่าย ๆ แบบนี้เลยรึนั่น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#70 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:26

นโยบายเร่งให้คนเป็นหนี้สิ้นล้นพ้นตัว

เล่นกับความอยากของคนแบบไม่มีศีลธรรม ไม่มีการห้ามปรามแต่กลับส่งเสริมไป

#71 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:37

เรื่องนี้ผมทึ่งยิ่งกว่าคือแค่คนรู้จักเซ็นค้ำกันง่าย ๆ แบบนี้เลยรึนั่น

คนที่ผมเจอแนวนี้ส่วนใหญ่จะค้ำให้เพราะเกรงใจ หรือไม่ก็ค้ำให้เพราะคิดว่าแค่ชื่อคงไม่เป็นไร หารู้ไม่นรกรออยู่ข้างหน้าโดนถีบลงไปยังไม่รู้ตัวกันเลย

จริงๆนโยบายนี้มันมีไซเอฟเฟคหลายอย่างนะครับ ผมแอบคิดว่ารถคันแรกนี่จะทำให้ไทยแลนด์สไตล์เข้าสู่วิกฤติต้มยำกุ้งครั้งที่สองหรือเปล่า เพราะมันคล้ายๆกันเลย คนซื้อสินทรัพย์โดยไม่ประเมินกำลังตัวเอง ไฟแนนก็ปล่อยง่ายจนน่ากลัว

แถมธนาคารช่วงนี้ออกโปรดอกเบี้ยคืนเงินมาจูงใจกันหัวขวิดเลย ผมแอบกลัวลึกๆนะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#72 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:49

รอรับเงินคืนแสนนึง ได้ก่อนดิ งานนี้เปิดตูดหนีไม่ผ่อนกันเป็นแถว เชื่อหรือเปล่าละ ว่าคนซื้อ รอทำแบบนี้อยู่

#73 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:01

ปูเป็นนายกฯ 8 ปีเต็มๆ คงเห็นสวรรค์กันหมดประเทศ (ตาย 5 กันหมด)
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#74 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:18

เขาไม่ใช่คืนภาษีเป็นเงินสดนี่ครับ
เขาใช้หักจากภาษีเงินได้ไม่ใช่รึ?

โอนเข้าบัญชีธนาคารครับ เพราะคนซื้อรถหลายคนไม่ได้เสียภาษีเงินได้ครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#75 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:06

แถแถดเรื่องการตลาดที่ประสบความสำเร็จ แทนผลกระทบตามมาหรือยะ?

ผมเสนอให้ MOD เซ็นเซอร์การกล่าวหาว่าเป็นกลางครับ -_-

#76 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:37

โครงการขายรถคันแรก เป็นหนี้แสนหนึ่ง ทำได้ทันทีไม่ต้องปรึกษาใคร

Edited by redfrog53, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:37.

#77 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:43

พยัคฆ์ติดปีกของ อิโง่

#78 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:01

ผมเสนอให้ MOD เซ็นเซอร์การกล่าวหาว่าเป็นกลางครับ -_-

ถ้าป๋มโดนด่าว่า "เป็นกลาง" จะปวดใจกว่าโดนด่าว่า "ขี้ข้า" อีกง่า...ฮือๆๆๆๆ

โอนเข้าบัญชีธนาคารครับ เพราะคนซื้อรถหลายคนไม่ได้เสียภาษีเงินได้ครับ

ขอบพระคุณท่านโสฯมากคร้าบบบ :)

#79 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:06

ปีสองปีนี้ คงได้รถมือสอง สภาพดีๆ เยอะ นะ อิอิ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#80 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:35

คนที่ผมเจอแนวนี้ส่วนใหญ่จะค้ำให้เพราะเกรงใจ หรือไม่ก็ค้ำให้เพราะคิดว่าแค่ชื่อคงไม่เป็นไร หารู้ไม่นรกรออยู่ข้างหน้าโดนถีบลงไปยังไม่รู้ตัวกันเลย

จริงๆนโยบายนี้มันมีไซเอฟเฟคหลายอย่างนะครับ ผมแอบคิดว่ารถคันแรกนี่จะทำให้ไทยแลนด์สไตล์เข้าสู่วิกฤติต้มยำกุ้งครั้งที่สองหรือเปล่า เพราะมันคล้ายๆกันเลย คนซื้อสินทรัพย์โดยไม่ประเมินกำลังตัวเอง ไฟแนนก็ปล่อยง่ายจนน่ากลัว

แถมธนาคารช่วงนี้ออกโปรดอกเบี้ยคืนเงินมาจูงใจกันหัวขวิดเลย ผมแอบกลัวลึกๆนะครับ

หนึ่ง งง กับระบบไฟแนนซ์สมัยใหม่

อย่างเราซื้อรถ พ่อออกเงินดาวน์ให้ 40% แล้วเราก็ผ่อนเอง

ต้องมีคนค้ำด้วยหรือ ตอนเซนต์สัญญาก็ไม่เห็นมี หรือเพราะตัวเองเป็น ขรก

สอง ธนาคารตอนนี้ต้องระดมทุนค่ะ ไม่งั้นคงขาดสภาพคล่อง

ตอนนี้คนรวย คนมีเงิน เค้าไม่เอาเงินออกมาหมุนเวียนในตลาดหรอก ก็มียั้งๆ ไว้บ้าง

เก็บไว้นิ่งๆ ลงทุนด้านทองคำหรืออะไรดีกว่า

สาม พันธบัตร ยุคปืนหู่ ขายหมดมั้ยอ่ะ

#81 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:40

หนึ่ง งง กับระบบไฟแนนซ์สมัยใหม่

อย่างเราซื้อรถ พ่อออกเงินดาวน์ให้ 40% แล้วเราก็ผ่อนเอง

ต้องมีคนค้ำด้วยหรือ ตอนเซนต์สัญญาก็ไม่เห็นมี หรือเพราะตัวเองเป็น ขรก

1. ถ้าดาวน์น้อยมาก ต้องค้ำครับ
2. ถ้าเงินเดือนน้อยกว่าฐานจะกู้ซื้อรถ ต้องหาคนค้ำครับ
3. ถ้าเป็นฟรีแลนซ์ ไม่มีสลิปเงินเดือนประจำ ยังไงก็ต้องมีคนค้ำ ยกเว้นดาวน์เกินครึ่งครับ

#82 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

แย่ เลย ครับ โดน ผบทบ. บังคับ ซื้อ มา 1 คัน ไม่ได้ใช้สิทะิ์ เพราะมีซื้อแล้ว 2 กระบะของตัวเอง เพื่อนยืมเข้าไฟแนทซ์ หลุดไปแล้วเรียบร้อย รถของน้องปัจจุบัน คันนี้ ผบทบ. ต้องการ ตัดลำคาญเลยออกให้ ถ้ารอเก็บตัง อีกปี ไปเก็บมือสอง คงไม่ต้องเป็นหนี้ เลย พลาดเลยตรู

Edited by ter162525, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:46.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#83 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47

นี้คือผลพวง.........จากนโยบาย

"พาชาติล่มจม"
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน