Jump to content

- - - - -

indirect tax คืออะไร

• Please log in to reply
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:39

ผล​การจัด​เ​ก็บราย​ได้รัฐบาล​เดือนตุลาคม 2555

กระทรวง​การคลัง -- พฤหัสบดีที่ 15 พฤศจิกายน 2555

ภาษี​เงิน​ได้บุคคลธรรมดาจัด​เ​ก็บ​ได้ 21,003 ล้านบาท ภาษีนี้ยังน้อยกว่า

ภาษีมูลค่า​เพิ่มจัด​เ​ก็บ​ได้ 58,934 ล้านบาท
ภาษี​เบียร์จัด​เ​ก็บ​ได้ 6,449 ล้านบาท ยังไม่รวม ภาษีสุรา กะยาสูบนะเนียะ

ภาษีมูลค่าเพิ่ม อีก คน 15 ล้านคน ต้อง ซื้อมากกว่า พวก สนับสนุน แมงสาป

รัฐธรรมนูญ

มาตรา ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิ เสรีภาพ และความเสมอภาคของบุคคล ย่อมได้รับความคุ้มครอง

มาตรา ๒๘ บุคคลย่อมอ้างศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์หรือใช้สิทธิและเสรีภาพของตนได้เท่าที่ไม่ละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่น ไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญ หรือไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน

ถ้าบอกว่า เสียภาษีมากกว่า แล้วดูถูกพวกชาวนา เสื้อแดง ไม่ถูกต้อง

เพราะหน้าที่คุณคือทำงาน และเสียภาษี พวกไพร่ ก็เสียเหมือนกัน

แค่นี้ก็ผิด รธน แล้ว <_<

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#52 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:48

อำมาตย์อย่างผมไม่สนใจเรื่องภาษีทางอ้งทางอ้อม ของพวกไพร่รากหญ้า อะไรนี่หรอกครับ!!

เพราะทุกวันนี้ผมก็จ่ายภาษีให้ "น้องอ้อม" ทางตรง พร้อมจิบ Bin 95 Grange ไปพลางๆ อยู่แล้วครับ......ชิส์ <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#53 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:54

ภาษีมูลค่าเพิ่มอ่ะ มันก็จ่ายทุกคน ถ้าร้านมันเปิดบิลให้อ่ะน่ะ (เวลาซื้อของไม่เอาVAT ร้านมันก็ไม่บวกให้ เป็นบิลเงินสดเปล่าๆ)

ภาษีอากรแสตมป์ ถ้าคุณไม่ทำนิติกรรม เช่นมอบอำนาจ ซื้อขาย โอน สัญญาเช่า ฯลฯ ก็ไม่ต้องเสียส่วนนี้หรือไม่จริง

ภาษีธุรกิจเฉพาะ เช่นอะไรบ้างอันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ภาษีบุคคลธรรมดาอ่ะ มันบังคับเสียนี่หว่า ถ้ารายได้ถึงก็ต้องจ่าย

#54 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:05

ขอใบกำกับภาษีจากโชห่วยหลายร้านไหงต้องคิดราคาเพิ่มอีก 7% ล่ะครับ เดิมมันไม่ได้บวกภาษีอยู่แล้วรึ :lol: :lol: :lol:

ถ้าไม่ขอใบกำกับภาษี ร้านโชห่วยพวกนี้เค้าไม่แสดงรายได้ให้สรรพากรรู้
ไม่ลงรายการบัญชี สรรพากรจะไม่รู้(หลบเลี่ยงภาษีเพราะรายได้จากการขายสินค้าน้อยกว่าความเป็นจริง)

แต่ถ้าขอใบกำกับภาษีซื้อ ทางคนซื้อก็จะนำภาษีซื้อไปหักยอดภาษีขายของตัวเอง จะได้จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มน้อยลง
ซึ่งสรรพากรจะทราบว่า ทางร้านโชห่วยมีรายได้

ดังนี้นเมื่อขอใบกำกับภาษี ร้านโชห่วยจึงผลักภาระ Vat 7% นี้มาให้คุณเป็นคนจ่าย โดยการขอเพิ่มราคาสินค้า

vat เป็นภาระที่ผู้ซื้อต้องจ่ายอยู่แล้วครับ จึงไม่ได้เป็นการผลักภาระครับ แต่ถ้าร้านไม่ได้คิด vat เข้าไปด้วยก็แสดงว่าผู้ซื้อไม่ได้เสีย Vat 7% หากรากหญ้าบอกว่าเสีย vat เยอะคงต้องระบุกระมังว่าเสียให้กับสินค้าใดบ้าง มากน้อยเพียงใด

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#55 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:19

ขอใบกำกับภาษีจากโชห่วยหลายร้านไหงต้องคิดราคาเพิ่มอีก 7% ล่ะครับ เดิมมันไม่ได้บวกภาษีอยู่แล้วรึ :lol: :lol: :lol:

ถ้าไม่ขอใบกำกับภาษี ร้านโชห่วยพวกนี้เค้าไม่แสดงรายได้ให้สรรพากรรู้
ไม่ลงรายการบัญชี สรรพากรจะไม่รู้(หลบเลี่ยงภาษีเพราะรายได้จากการขายสินค้าน้อยกว่าความเป็นจริง)

แต่ถ้าขอใบกำกับภาษีซื้อ ทางคนซื้อก็จะนำภาษีซื้อไปหักยอดภาษีขายของตัวเอง จะได้จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มน้อยลง
ซึ่งสรรพากรจะทราบว่า ทางร้านโชห่วยมีรายได้

ดังนี้นเมื่อขอใบกำกับภาษี ร้านโชห่วยจึงผลักภาระ Vat 7% นี้มาให้คุณเป็นคนจ่าย โดยการขอเพิ่มราคาสินค้า

vat เป็นภาระที่ผู้ซื้อต้องจ่ายอยู่แล้วครับ จึงไม่ได้เป็นการผลักภาระครับ แต่ถ้าร้านไม่ได้คิด vat เข้าไปด้วยก็แสดงว่าผู้ซื้อไม่ได้เสีย Vat 7% หากรากหญ้าบอกว่าเสีย vat เยอะคงต้องระบุกระมังว่าเสียให้กับสินค้าใดบ้าง มากน้อยเพียงใด

รากหญ้าที่เค้าจะเสียมากหน่อยก็คือ ค่าเหล้า ค่าบุหรี่ ซึ่งจะมีค่าอากรแสตมป์

เรื่องผลักภาระ Vat เช่น
ถ้าเราไปซื้อสีที่ร้านครุภัณฑ์กระป๋องละ 2,000 บาท อาจจะให้บิลเงินสดหรือกระดาษโน๊ตขยุกขยิกมาให้

แต่พอบอกว่าขอใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบ ที่มีชื่อ ที่อยู่ และเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรที่ถูกต้อง
เค้าก็จะบอกว่า ถ้าเอาใบกำกับภาษี ต้องเป็น 2,140 บาท แต่ถ้าไม่เอาคิดแค่ 2,000 บาท
ตรง 140 บาทนี่แหละค่ะ ที่เค้าให้เราจ่ายแทนค่ะ

ถ้าเข้าใจไม่ตรงกัน ต้องขออภัยด้วยนะค่ะ
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#56 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:49

รากหญ้าที่เค้าจะเสียมากหน่อยก็คือ ค่าเหล้า ค่าบุหรี่ ซึ่งจะมีค่าอากรแสตมป์

ถ้าเราไปซื้อสีที่ร้านครุภัณฑ์กระป๋องละ 2,000 บาท อาจจะให้บิลเงินสดหรือกระดาษโน๊ตขยุกขยิกมาให้

แต่พอบอกว่าขอใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบ ที่มีชื่อ ที่อยู่ และเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรที่ถูกต้อง
เค้าก็จะบอกว่า ถ้าเอาใบกำกับภาษี ต้องเป็น 2,140 บาท แต่ถ้าไม่เอาคิดแค่ 2,000 บาท
ตรง 140 บาทนี่แหละค่ะ ที่เค้าให้เราจ่ายแทนค่ะ

ถ้าเข้าใจไม่ตรงกัน ต้องขออภัยด้วยนะค่ะ

เค้าให้เราจ่ายแทนจริงหรือครับ งั้นพวกการไฟฟ้า การประปาก็ผลักภาระให้ประชาชนจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มแทนด้วยรึไงครับ
ถ้าเป็นการผลักภาระ งั้นคงไม่ต้องมีการเรียกภาษีซื้อภาษีขายกันหรอกครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#57 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:05

พวกไพร่เสื้อแดง บัตรเติมเงิน ถูกหักค่านายหน้ามากกว่านะ
จะบอกให้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

พวกนี้เจ็บใจมาก
เดินตามกัน ยืนขาแข็ง
ตะโกนโฮกฮาก ได้ 100-200 บาท
คนจูงมาได้ 300-500 บาท........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#58 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:12

สมัยก่อนตอนเรียน ม.ต้น น่าจะเกือบๆยี่สิบปีมาแล้ว ตอนนั้นผมจำได้ว่าเพิ่มเริ่มมีการคิด vat แล้วราคาของทุกอย่างเพิ่มขึ้น 7 % หมดเลย

ผมจำผิดรึปล่าวครับ พอดีนึกถึงสมัยเด็กๆกินยาคูลที่โรงเรียนทุกวัน วันนึงยาคูลขึ้นราคาหลังจากเหตการณ์ดังกล่าว ทำให้ผมต้องเสียค่ายาคูลเพิ่ม

#59 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:33

ถ้าบอกว่า เสียภาษีมากกว่า แล้วดูถูกพวกชาวนา เสื้อแดง ไม่ถูกต้อง

เพราะหน้าที่คุณคือทำงาน และเสียภาษี พวกไพร่ ก็เสียเหมือนกัน

ถ้าบอกว่า เสียภาษีมากกว่า แล้วดูถูกพวกสลิ่ม อำมาตย์ ไม่ถูกต้อง

เพราะหน้าที่คุณคือทำงาน และเสียภาษี พวกสลิ่ม อำมาตย์ ก็เสียเหมือนกัน

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#60 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:45

ถ้าบอกว่า เสียภาษีมากกว่า แล้วดูถูกพวกสลิ่ม อำมาตย์ ไม่ถูกต้อง

เพราะหน้าที่คุณคือทำงาน และเสียภาษี พวกสลิ่ม อำมาตย์ ก็เสียเหมือนกัน

อย่าไปเอาอะไรมากมายกับ ควายแดง ชอบโชว์โง่เลยครับ ตัวนี้ไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไร
ไม่ควรให้ความสำคัญกับมันมากนัก ปล่อยมันส่งเสียงไปอย่างนี้แหละ เพราะควายแดงตัวนี้ไม่ค่อยมีสมองครับ
คุยกับการ์ตูนวิตรถารยังมีสาระมากกว่ามันเล้ยยยย

#61 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:13

หึ หึ

จขกท เกือบหล่อ ว๊ากก
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#62 kop16

kop16

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:30

อย่าไปเอาอะไรมากมายกับ ควายแดง ชอบโชว์โง่เลยครับ ตัวนี้ไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไร
ไม่ควรให้ความสำคัญกับมันมากนัก ปล่อยมันส่งเสียงไปอย่างนี้แหละ เพราะควายแดงตัวนี้ไม่ค่อยมีสมองครับ
คุยกับการ์ตูนวิตรถารยังมีสาระมากกว่ามันเล้ยยยย

สวัสดี สุนัข ขี้เลื้อน เชียร์สลิ่ม

Edited by สลิ่มพวกเสียงส่วนน้อย, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:31.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#63 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:38

เสื้อแดงกินกระแช่ ต้องเสียภาษีไหม

#64 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:40

เสื้อแดงกินกระแช่ ต้องเสียภาษีไหม

ไม่เสียครับ เพราะต้มเอง ไม่ผ่าน สรรพมิต

อิอิ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#65 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:42

ไม่เสียครับ เพราะต้มเอง ไม่ผ่าน สรรพมิต

อิอิ

อาจเสียส่วยแทนครับ

#66 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:47

เห็นจริงด้วยไพร่เสื้อแดงที่จ่ายภาษีทางอ้อมมากที่สุด โดยเฉพาะด้านเหล้าบุหรี่ ;)

#67 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:20

ผล​การจัด​เ​ก็บราย​ได้รัฐบาล​เดือนตุลาคม 2555

กระทรวง​การคลัง -- พฤหัสบดีที่ 15 พฤศจิกายน 2555

ภาษี​เงิน​ได้บุคคลธรรมดาจัด​เ​ก็บ​ได้ 21,003 ล้านบาท ภาษีนี้ยังน้อยกว่า

ภาษีมูลค่า​เพิ่มจัด​เ​ก็บ​ได้ 58,934 ล้านบาท
ภาษี​เบียร์จัด​เ​ก็บ​ได้ 6,449 ล้านบาท ยังไม่รวม ภาษีสุรา กะยาสูบนะเนียะ

ภาษีมูลค่าเพิ่ม อีก คน 15 ล้านคน ต้อง ซื้อมากกว่า พวก สนับสนุน แมงสาป

แน่ใจเหรอ 15 ล้านตัวซื้อมากกว่าสำหรับภาษีมูลค่าเพิ่ม ลองไปดูการบริจาคให้พรรคการเมือง เงินตรงนั้นวัดได้เลย จำนวนผู้เสียภาษีส่วนใหญ่ บริจาคให้ ปชป

ถามจริงๆ 15 ล้านตัว นับตามอยู่ในแหล่งที่ช๊อปปิ้งแบบไม่ออก vat ด้วยหรือเปล่า 15 ล้านตัว แต่กำลังซื้อมันต่างกันว่ะ อยากรู้ 15 ล้านตัว ไปเดินตลาด คิด vat ไหมว่ะ

แต่เชื่อได้ว่า อำมาตย์เดินห้าง เสีย vat ว่ะ

#68 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:20

สวัสดี สุนัข ขี้เลื้อน เชียร์สลิ่ม

นอกจากจะด่าตัวเองแล้ว ยังโชว์โง่ พิมพ์คำในภาษาไทยผิดอีก
ควายแดงนี่ โง่ดักดาน และ โง่แบบไม่บันยะบันยังจริงๆ 5555+

#69 kop16

kop16

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:26

นอกจากจะด่าตัวเองแล้ว ยังโชว์โง่ พิมพ์คำในภาษาไทยผิดอีก
ควายแดงนี่ โง่ดักดาน และ โง่แบบไม่บันยะบันยังจริงๆ 5555+

ดูตัวเองก่อนเถอะครับ ว่าคนอื่นโง่นะ

#70 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:31

ดูตัวเองก่อนเถอะครับ ว่าคนอื่นโง่นะ

ควายแดง โง่ ย้ำอีกครั้ง
ควายแดง โง่

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน