Jump to content

- - - - -

ถ้าเดือดร้อนเพราะนโยบายรถคันแรก นอกจากโทษตัวเองแล้ว สมควรโทษรัฐบาลด้วยมั๊ยครับ?

• Please log in to reply
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:12

เห็นคนมาโพสบ่นๆ กันตามเว็บสังคม คุณตะพาบ เมื่อยามไม่มีเงินผ่อนรถ ก็นะ เห็นด้วยว่าแม่มโง่เอง โลภอยากได้คืนภาษีแสนนึง จนรีบออกรถแบบไม่ดูกำลังตัวเอง แต่ดราม่าบังเกิดเมื่อ คนบางส่วนเริ่มตำหนินโยบายรถคันแรก พวก.... ก็มาถล่ม ว่า จะมาโทษนโยบายรัฐบาลได้อย่างไร นโยบายดีจะตาย แต่คนมันเสือกโง่เอง ไอ้พวกขี้อิจฉา...บลา่ๆๆๆ :angry: จะว่าไปก็จริงของมันเหมือนกัน แต่.....

ทำไมกรูจะโทษรัฐบาลไม่ได้ว่ะ ออกนโยบายมาทำให้คนเป็นหนี้ ส่งเสริมให้ซื้อรถแม่มเข้าไป
ไม่มีมาตราการป้องกันห่าอะไรเลย คำเตือนจากรัฐซักคำก็ไม่มี ปล่อยให้คนเข้าไปตอบสนองนโยบายเต็มที่
ส่งเสริมแล้ว ส่งเสริมอีก ทำตัวเหมือนพ่อค้าหน้าเลือด ชักจูงคนมาซื้อของมากๆ สนแต่ทำยอดขาย
ไม่แนะนำหรือตักเตือนประชาชนที่อาจหลงผิดไปแม้แต่น้อย พอเขาเดือดร้อน ก็ออกมาบอกว่า "แม่มโง่เอง"

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#2 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:20

ถ้าจะบอกว่านโยบายส้นตรีนนั้นดี ก็ต้องศึกษาก่อนว่าผลกระทบมันจะมีอะไรบ้าง หาแนวทางป้างกัน กลั่นกรองไม่ให้คนที่ไม่พน้อมมาเข้าโครงการอย่างไร ถ้าพลาดจะมีแพลน a b c แบบใดบ้าง ไม่ใช่ประกาศแบบเหวี่ยงแห ยกตัวอย่าง ถ้าอยากจะขอซื้อรถกระบะตามโครงการก็ควรจะมีหน่าวงานราชการกลั่นกรองก่อน จะซื้อไปเพราะอะไร ถ้ามีแผนจะเอาไปใช้ในกิจการ sme มีแผนธุรกิจมาวางให้ดูพอที่จะใจชื้นได้ว่ามีเงินผ่อนแน่ก็ค่อยเข้าโครงการ แต่ตอนนี้แพะกลับเป็นประชาชนผู้โง่เขลา แพะตัวต่อไปคือสถาบันทางการเงินที่ไม่รอบคอบ
ผมเคยฟังอาจารย์ท่านนึงออกรายการวิทยุ เขาบอกว่าโครงการนี้จะทำให้เกิด subprime ในปีหน้า
รอดูละกัน

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:13

นโยบายเร่งด่วนของ พท. แต่ละอย่าง "ใช้เงินทั้งนั้น" และ ไม่ใช่เงินน้อยๆ

จำนวนเงินมากมายขนาดนี้ กับพวกที่มีความถนัดทาง "คอรัปชั่น" แบบ พท.

อะไรจะเกิดขึ้นกับ "นโยบายเร่งด่วน ทำได้ทันที ...."จำนำชาติ" คือคำตอบครับ!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 ยืนงงกลางดงแดง

ยืนงงกลางดงแดง

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

แต่ผมชอบนะ เพราะผมวิ่งเคลมประกันภัยอยู่ พวกนี้ส่วนใหญ่มือใหม่หัดขับ งานเลยเยอะรายได้ดีมากช่วงนี้

#5 zeus

zeus

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:21

ตอนนี้ผมรอรถตามเต้นท์อยู่ คงมี รถป้ายแดง ออกมาขายกันพรึ่บๆแน่

#6 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:29

ถ้าพวกที่มีปัญญาซื้อรถหรือผ่อนสบาย บริหารเงินเป็น ก็เป็นนโยบายที่ดี ลดรายจ่ายได้พอสมควร อย่าลืมว่าคนซื้อรถไม่ได้จำกัดแค่กรุงเทพ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#7 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:31

บอกตรง ๆ ว่านโยบายนี้ได้ประโยชน์เฉพาะคนที่พอมีเงินบ้างแล้วมากกว่า
ข้างบนผม เป็นโรงรับจำนำ ถอยรถใหม่ให้ลูกคันรวด (ทั้งที่เดิมก็มีอยู่แล้วสองคัน) และตัวเองก็รวยอยู่แล้ว
ถามไถ่จึงทราบว่า ก็ได้เงินทำไมไม่เอา แล้วนี่เป็นนโยบายช่วยคนจนจริงหรือ?

แถมอีกประเด็นคือ รัฐบาลพยายามส่งเสริมให้คนประหยัดน้ำมันและสร้างความยั่งยืนด้านพลังงาน (แบบที่ บมจ. แห่งหนึ่งชอบโฆษณา) แต่นโยบายนี้ไม่น่าจะทำให้คนประหยัด แถมเป็นภาระของคนทั้งชาติอีกต่างหาก ถ้าจะตำหนิ รัฐบาลผมว่า ก็ไม่แปลกหรอกครับ
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#8 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:48

อันนี้เล่าสู่กันฟัง

มีคนรู้จักคนหนึ่งเป็นพนักงานกินเงินเดือนอยู่ในระดับปานกลาง
มีเงินเก็บเอาไปดาวน์รถหมด ส่วนเงินเดือนพอหักค่ากินอยู่แบบพอดีๆแล้ว ก็จะเอาไปผ่อนรถได้พอดีเช่นกัน

ทุกวันนี้ถอยรถคันแรกออกมาจอดทิ้งไว้ เพราะยังขับไม่เป็น
เค้าบอกว่าถอยออกมาเพราะเอาภาษีรถคันแรกก่อน เดี๋ยวค่อยไปหัดขับ

หลังจากนั้นไม่นาน เริ่มชักหน้าไม่ถึงหลัง
เพราะค่าผ่อนรถรวมค่ากินอยู่ ก็ไม่มีเงินเหลือเก็บ
แต่บังเอิญมีรายจ่ายก้อนโตเข้ามาพอดี เงินที่เคยเก็บก็เอาไปจ่ายค่าดาวน์แล้ว

ต่อไปจะเป็นยังไง...คงเดากันออกนะคะ

#9 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:02

ยอดทั้งหมด กี่คันนะครับ กับ รถในโครงการ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#10 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:03

โทษมันทั้งคู่............แหละ

ไอ้ฝั่งนึง........ก็ขายฝัน.......

อีกฝั่งนึง.......ก็ไม่รู้จักประเมินตัวเอง
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#11 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

อันนี้เล่าสู่กันฟัง

มีคนรู้จักคนหนึ่งเป็นพนักงานกินเงินเดือนอยู่ในระดับปานกลาง
มีเงินเก็บเอาไปดาวน์รถหมด ส่วนเงินเดือนพอหักค่ากินอยู่แบบพอดีๆแล้ว ก็จะเอาไปผ่อนรถได้พอดีเช่นกัน

ทุกวันนี้ถอยรถคันแรกออกมาจอดทิ้งไว้ เพราะยังขับไม่เป็น
เค้าบอกว่าถอยออกมาเพราะเอาภาษีรถคันแรกก่อน เดี๋ยวค่อยไปหัดขับ

หลังจากนั้นไม่นาน เริ่มชักหน้าไม่ถึงหลัง
เพราะค่าผ่อนรถรวมค่ากินอยู่ ก็ไม่มีเงินเหลือเก็บ
แต่บังเอิญมีรายจ่ายก้อนโตเข้ามาพอดี เงินที่เคยเก็บก็เอาไปจ่ายค่าดาวน์แล้ว

ต่อไปจะเป็นยังไง...คงเดากันออกนะคะ

ดีครับ ผมรอชื้อรถมือสองอยู่ กำลังอยากเปลี่ยนคันใหม่ ฮ่าๆ รอเค้าหาตังไม่ถึงแล้วปล่อยรถอยู่
เวลาเอาไปติดแก๊สจะได้ไม่ต้องคิดมากว่ามันเป็นรถใหม่ แถมราคาลดลงเยอะกว่า โปรโมชั่นรถคันแรกอีก ^^"
เสียอย่างเดียว รถพวกนี้ เจอต้นมะขามต้นเล็กรถก็ขาดครึ่งแล้ว ไม่ค่อยอยากใช้เลย ^^"

Edited by Tea Time, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09.

#12 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:29

ส่วนตัว...ซื้อเพราะจำเป็นต้องใช้...ไม่ได้ซื้อเพราะเงินที่เอามาล่อ...
เงินแสนที่เค้าคืนเค้าก็ไม่ได้ คืนเป็นก้อนนี่น่า อย่าตีว่า หวังเงินแสน.....
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#13 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:56

ถามเควี่ยแดงทั่วประเทศยังไม่มีใครตอบได้

ถ้านโยบายดีจริงเลิกทำไมครับ ทำต่อสิครับ

:D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#14 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:12

คนที่ไม่พึ่งตนเอง เอาแต่คิดจะพึ่งคนอื่น ก็ไม่มีทางที่จะยืนได้หรอก
ถ้าสักวัน คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักทำงาน เลือกรัฐบาลมาเพื่อเอาภาษีมาเลี้ยงตน แล้วประเทศจะอยู่ได้ยังไง

#15 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:01

นโยบายมอมเมาประชาชน เร่งรัดคนให้เป็นหนี้กัน

#16 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

เป็นหนี้จากรถคันแรกผมว่าผลกระทบอาจจะยังไม่เป็นวงกว้างนัก ที่ผมห่วงกว่าคือ บัตรเครดิตชาวนา ครับ ถ้าคุมการใช้จ่ายไม่อยู่เมื่อไหร่ก็ ไม่มีอะไรหรอกครับ ก็เป็นหนี้เน่า แล้วก็ใช้ภาษีเราไปโปะ ครับพ้ม

#17 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:48

ข้าว รถ แท๊ปเลต ค่าแรง300 และอีกหลายอย่างของรัฐบาลแดง

นโยบายหายนะทั้งนั้น

#18 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:24

ให้โทษตัวเองไปเถอะครับเรื่องมันเกิดตั้งแต่พท.ได้เป็นรัฐบาลแล้ว
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#19 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:41

ต้องโทษตัวเองก่อน รู้ว่าไม่มีปัญญาที่จะผ่อน ก็ยัง...
ไอ้นโยบายบ้าบอ ถ้าคิดว่าดีก็ทำต่อไป ประเทศจะล่มจม ก็งานนี้

#20 Maximud

Maximud

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:27

น่าสงสารตาสีตาสามากครับ การศึกษาต่ำ แนวคิดไตร่ตรองน้อย เห็นเพื่อนบ้านบอกได้ส่วนลด รัฐบาลเค้าช่วย เกือบ 1 แสน

หาโอกาสแบบนี้ไม่ได้อีกแล้ว อยากโก้เหมือนคนอื่นเขาเพราะเขามีกัน เลยตัดสินใจไปวางเงินดาวออกมาปิ๊กอัพคันโก้

บ้านผมอยู่ฝั่งตรงข้าม ตาสีตาสาเดินมาถามผมว่าน่าจะออกซักคัน คนจบม.6 ไปทำงาน กทม.ยังออกได้ (ผมจบปริญญาตรี ทำไมไม่มีปัญญาประมาณนั้น)

ผมไม่รู้จุดประสงค์การพูดของแกหรอก ว่าจะเพื่ออะไร ทำไม เพราะผมไม่ได้ใส่ใจ แค่สงสารแก ที่ตั้งแต่ออกมาเจ้าคันโก้มา ผมเห็นแกกับเมียไปรับจ้างแทบไม่มีวันหยุด

ผมตอบที่แกถามมาคือ ผมยังไม่พร้อมครับตา พร้อมเมื่อไรก็ค่อยว่ากัน ถึงไม่ลดภาษีก็ไม่เป็นไร แต่ตอนนี้มันยังไม่พร้อมจริงๆ

คุณภาพของประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของคน คุณภาพของคนอยู่ที่การศึกษา คุณภาพของการศึกษาคือรากฐานที่จะยกระดับของคนเพื่อให้เกิดประชาธิปไตยที่มีคุณภาพที่สูง หากคนยังไม่ได้รับการศึกษาที่มีคุณภาพ เราก็จะได้ประชาธิปไตยที่คุณภาพต่ำ

#21 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:53

โทษ ม๊ากนาซี9Xศพ โทษปชป.

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#22 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:36

ผมเองก็ไม่ได้อะไรกับนโยบายนี้มากนัก ก็พอรู้ล่ะว่ามันพอมีประโยชน์ ญาติผมก็ไปถอยมาใช้ทำมาหากินเหมือนกัน
แต่ติดใจตรงที่คนออกนโยบายมัน คิดน้อยไปหน่อยรึเปล่าว แทนที่จะปล่อยให้มันเป็นดาบ 2 คมชัดแจ้ง ก็ออกมาตราการณ์
ให้รัดกุม มีปัญหาน้อยๆ ดีกว่าไม่ใช่หรือ เช่น เพิ่มระบบคัดกรองคนที่มาใช้สิทธิ ไม่ปล่อยกู้ให้คนที่ยังไม่พร้อม ให้ความรู้
ประชาชนถึงข้อดีข้อเสียของการมีรถ เน้นออกรถสำหรับให้ผู้ที่มีความจำเป็นเท่านั้น หรือแม้แต่การไม่ต้องกำหนดเวลาการใช้สิทธิ์ ฯลฯ

หากทำได้ดังว่า ปัญหาต่างๆ ไม่ว่าจะรถติด มลพิษ หนี้เน่าจากคนที่ใช้สิทธิโดยไม่พร้อม พลังงานที่เพิ่มสูงขึ้น อะไรพวกนี้ก็จะไม่มี/บรรเทา
ผลกระทบลงไปได้บ้าง แถมยังได้ช่วยคนจนอย่างแท้จริงอีกต่างหาก แต่เห็นรัฐบาลเขาทำกันบ้างไหมล่ะ ไม่มี

ที่น่าน้อยใจ พอมีคนที่เห็นข้อบกพร่องของนโยบาย ออกมาแถลงไข กลับโดนบรรดาสาวกรัฐบาล รวมทั้งบรรดาผู้กลัวจะเสียผลประโยชน์
ถล่มยับ เละเทะ ว่าขี้อิจจาบ้าง ถ่วงความเจริญบ้าง โทษนโยบายได้ไง นโยบายดีแล้วไม่ต้องแก้ไข เพราะคนมันโง่กันเอง บลาๆๆ

ok งั้นกรูไม่พูดล่ะ รอซื้อรถมือสอง สภาพดีๆ ราคาถูกๆ อย่างเดียวดีกว่า

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

นโยบายใดก็ตามที่เป็นนโยบายของรัฐ ออกมาแบบโฆษณาชวนเชื่อให้ประชาชนใช้นโยบาย
แต่...
1. ผลาญเงินหลวงโดยไม่เกิดประโยชน์ต่อประเทศชาติโดยรวม
2. ทำให้ประชาชน "หลงเข้าใจผิด"
3. เป็น "ภาระส่วนตัวของประชาชน" และ "ภาระประเทศชาติ" ในวันหน้า

แบบนี้โทษประชาชนไม่ได้ เพราะประชาชนไม่มีความรู้พอที่จะเข้าใจผลดีผลเสียของนโยบาย
ถือว่าต้องโทษคนออกนโยบาย ที่ออกนโยบายเชี่ยๆออกมา
ในเมื่อตอนออกนโยบาย ประชาชนไม่ไ่ด้กราบให้เมริงออกนโยนบายนี่หว่า

แต่สงสัย พวกโทษประชาชน+ปกป้องรัฐบาลมาก
เมริงจะหนีความผิดไปได้อย่างไร
เมริง "กระตุ้นให้ประชาชนใช้" เพื่อแลกกับเสียงเลือกตั้ง และเจือก "ไม่ได้มีดอกจันเตือนภัยมาด้วย"
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน