Jump to content

- - - - -

ดูความนรกของปกมติชนสุดสัปดาห์

คุณเห็นอะไร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:30

สั้นๆง่ายๆ

"ยิ่งสังคมแตกแยกกันมากเท่าไหร่ ยิ่งมีข่าวออกมาให้ขายเยอะเท่านั้น"
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#52 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:55

อย่าคิดมากเลยครับ บางทีคิดให้เป็นเรื่องมันก็เป็นเรื่องได้

เท่าทีผมดูตอนแรกยังไม่คิดเลย แต่พอพูดนำ เลยทำให้คนคิดตาม ถ้าไม่คิดซะอย่าง มันก็ไม่มีอะไรหรอก

สมองมีไว้ให้คิดค่ะ

รุปในแบงค์ (หมายถึงใคร)
คำว่า "พร้อมพลีเพื่อคน กทม." ตัวสีเหลือง (หมายถึงใคร)
ซึ่งช่วงนี้มันก็ไปตรงกับข่าวปล่อยที่บอกว่าถ้าน้ำจะท่วมสวนจิตรก็ให้มันท่วมเลย

ส่วน 120 ก็น่าสื่อถึงสถาบันที่ห้อยยี้ออกตัวปกป้อง
และอาจจะใส่มาเพื่อเบี่ยงประเด็นให้คนงงเล่น

แค่นี้ชัดพอมั๊ยคะ
ไม่คิดได้ยังไง จะให้พวกมันกัดแทะเล่นอยู่แบบนี้เหรอ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#53 Torres_No9

Torres_No9

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:56

แบบนี้ป่ะ...ที่เค้าเรียกเงินในอากาศ ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++

#54 คนไปทั่ว

คนไปทั่ว

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:58

แล้วไอ้ที่คน กทม ไปช่วยเหลือคนถูกน้ำท่วมหล่ะ พวกเขาก็พลีทรัพย์สมบัติ สละเวลา ไม่พูดถึง หรือจะทำตัวเป็นสื่อเสี้ยมอย่างเดียว จานราย จริงๆ

#55 stand with a fist

stand with a fist

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:07

เห็นปกนี้ที่แผงปั๊บ รู้สึกหดหู่จริงๆ

แนวนี้...หลายครั้งแล้วนะ....เจ้าสื่อเทียม ไร้จรรยาบรรณ

#56 SACRIFICE

SACRIFICE

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:43

จะชูทำไม แบงค์มันถูกออกแบบมาให้เปียกน้ำได้
แปบเดียวก็แห้ง
สงใสอยู่นิดเดียว มันให้คนไปเอาหัวมุดน้ำ แล้วชูแบงค์ จากนั้นถ่ายรูปเอามาลงปกรึเปล่า :o
THE ONLY THING WORSE THAN LOSING, IS QUITTING.

#57 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:59

อย่าคิดมากเลยครับ บางทีคิดให้เป็นเรื่องมันก็เป็นเรื่องได้

เท่าทีผมดูตอนแรกยังไม่คิดเลย แต่พอพูดนำ เลยทำให้คนคิดตาม ถ้าไม่คิดซะอย่าง มันก็ไม่มีอะไรหรอก

มันก็อาจเป็นได้น่ะ ถ้าปกที่ผ่านๆมาไม่เคยสื่ออะไร
ปกที่ชัดที่สุดคือ ปกหลังการเลือกตั้ง ที่ผาดหัว เราชนะอีกแล้ว โอ้ แม่เจ้า นัยยะทั้งหลายอยู่ที่สีตัวอักษร คนไม่เคยตามข่าวการเมือง ก็อ่านผ่านไปไม่คิดอะไร แต่คนเล่นเว็บการเมืองรู้ทั้งนั้นแหละ ว่ามันต้องการสื่อสารอะไร

แล้วปกนี้

สัปดาห์ที่แล้วมีเรื่องแชร์ใน FB ว่า ยายแก่แก่คนหนึ่งที่บ้านน้ำท่วม กล่าวว่า บ้านยายท่วมก็ไม่เป็นไร แต่อย่าให้ กทม ท่วมเลย เพราะท่านอยู่ที่นั่น
แหม มาประจวบเหมาะกับ ปก มติชิน มากเนอะ
ไม่คิดไม่ได้แล้วมั้ง
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#58 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:28

มันก็อาจเป็นได้น่ะ ถ้าปกที่ผ่านๆมาไม่เคยสื่ออะไร
ปกที่ชัดที่สุดคือ ปกหลังการเลือกตั้ง ที่ผาดหัว เราชนะอีกแล้ว โอ้ แม่เจ้า นัยยะทั้งหลายอยู่ที่สีตัวอักษร คนไม่เคยตามข่าวการเมือง ก็อ่านผ่านไปไม่คิดอะไร แต่คนเล่นเว็บการเมืองรู้ทั้งนั้นแหละ ว่ามันต้องการสื่อสารอะไร

แล้วปกนี้

สัปดาห์ที่แล้วมีเรื่องแชร์ใน FB ว่า ยายแก่แก่คนหนึ่งที่บ้านน้ำท่วม กล่าวว่า บ้านยายท่วมก็ไม่เป็นไร แต่อย่าให้ กทม ท่วมเลย เพราะท่านอยู่ที่นั่น
แหม มาประจวบเหมาะกับ ปก มติชิน มากเนอะ
ไม่คิดไม่ได้แล้วมั้ง

ใช่ๆ ตั้งแต่รู้ว่าข่าวอนุญาติให้ปล่อยน้ำผ่านสวนจิตร เป็นข่าวปลอม เรื่องนี้มันเด้งขึ้นมาในหัวผมเลยเช่นกัน ว่ามันไม่น่าจะใช่อย่างที่เคยคิดแล้ว จนมาเห็นหน้าปก มติชน เลยหมดความสงสัยเลย

#59 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:13

สามัคคีนะคร๊าาาา อย่าเล่นเกมการเมืองนะคร๊าาาา :lol:

#60 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:24

สื่อไร้สาระ หมดสภาพความเป็นสื่อไปนานแล้ว

แต่ยังแหล่งอ้างอิงอ้ายโปกมันนะ

#61 ryukendo

ryukendo

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:03

คิดเหมือนที่ผมคิดไหม

มองโลกในแง่ดี....เค้ากำลังสื่อว่า เงินคือพระเจ้า หรือเปล่าครับ

ภาพจากอินเตอร์เนต

น่าจะเอารูปนี้ไปลงซะเลย จะได้แปลกันง่ายๆหน่อยครับ ไม่ต้องตีความ :wub:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#62 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:31

อนาถพวกไข่แม้ว

แก้ตัวให้พ่อไม่ได้ ได้แต่อ้อมแอ้มว่าไม่เกี่ยว อย่าคิดมาก ๆ

ถุ๊ย !

ยกตัวอย่างง่าย ๆ ของคนมีจิตสำนึก

ตอนปี 38 ผมจำได้ว่า หนุ่ม คงกระพัน แสงสุริยะ ออกอัลบั้มชุดแรก มี MV ตัวหนึ่งเป็นเพลงโปรโมตด้วยชื่อเพลง "บาทเดียว"

เนื้อหาเกี่ยวกับชายหนุ่มคนนึงที่รำพันว่าตัวเองยากจน "ไอ้เรามันบาทเดียว...เธอคงไม่เหลียวแลอะไร" สาวเจ้าคงไม่สน

แต่ใน MV มีฉากที่เหรียญบาทตกพื้น แล้วใช้เท้าเหยียบ

พอเผยแพร่ออกไป คนเขาวิจารณ์ว่าไม่เหมาะสม

ทางต้นสังกัด ไมล์สโตน ของมาโนช พุฒตาล ยังรับผิดชอบด้วยการงดแพร่ภาพ MV ตัวนี้ทันที

นี่ขนาดสื่อบันเทิงซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องบ้านเมืองเลยนะ จิตสำนึกเขายังมี พลาดไปแล้วเขาก็ยังยอมรับ ไม่โวยวาย ไม่โทษคนอื่น

ยังไม่ต้องพูดถึงสภาวะบ้านเมืองเป็นแบบนี้อีกว่า อะไรควรอะไรไม่ควร !

เลวได้ใจจริง ๆ ไอ้มติโจร

:angry: :angry:

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#63 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:45

ขอให้น้ำท่วม สนพ. มันก่อนก็แล้วกัน

คนที่อยู่รอบสำนักพิพม์ไม่่ใช่"ไพร่เสื้อแดง"หรือซื้ออ่าน"มติชน"ทั้งหมดนะครับ......!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#64 Crossing_The_Rubicon

Crossing_The_Rubicon

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:56

เอาไงดีครับ ยิงพวก***ทิ้งให้หมดเลยดีมั๊ย ไอ้พวกหมิ่น

#65 butadad

butadad

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:10

ชัดเจนในตัวตนครับ
แต่ไม่ใช่ตัวตนที่ดี แน่นอน

#66 phoebus

phoebus

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:28

เอาไงดีครับ ยิงพวก***ทิ้งให้หมดเลยดีมั๊ย ไอ้พวกหมิ่น

ดี

เห็นด้วย

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#67 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:13

มันเขียนเชียร์อุ้มรัฐบาลนี้ไม่ไหว มันก็โบ้ยไปเรื่อย ใครมันจะมายอมตายเพื่อ กทม ได้ มันไม่มีใครยอมตายหรอก มันมีแต่ตายจริงๆ

#68 Crossing_The_Rubicon

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:42

ดี

เห็นด้วย

คือเห็นด้วยไม่พอไงครับ คุณจะทำยังไงให้เป็นรูปธรรมดีครับ ได้ข่าวว่าพวกมันมีกันแค่ไม่กี่ร้อยคนเองครับ เพราะพวกเสื้อแดง 99% เป็นแดงรักเจ้า... ถ้าทำให้เกิดผลจริงไม่ได้ ไม่จบนะครับ

#69 phoebus

phoebus

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:57

ดี

เห็นด้วย

คือเห็นด้วยไม่พอไงครับ คุณจะทำยังไงให้เป็นรูปธรรมดีครับ ได้ข่าวว่าพวกมันมีกันแค่ไม่กี่ร้อยคนเองครับ เพราะพวกเสื้อแดง 99% เป็นแดงรักเจ้า... ถ้าทำให้เกิดผลจริงไม่ได้ ไม่จบนะครับ

อันนี้มันเป็นเรื่องของคุณครับ เพราะคุณพูดมาเอง

ผมก็เออออตาม

ก็แค่นั้น

สำหรับผม ไม่ต้องทำห่ะอะไรหรอกครับ เพราะรัฐบาลชุดนี้เจอแค่น้ำเข้าไป ก็ไปไม่เป็นแล้ว

B)

#70 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:58

ตอบข่าว:สุขุมพันธุ์ ยากที่จะรับมือน้ำเหนือ เหตุมีมากเกิน

มี ข่าวลือหนาหูว่า เป็นเพราะผู้ว่าคนนี้ที่ไม่ยอมเปิดประตูระบายน้ำใน กทม เลยทำให้ จังหวัดรอบๆ กทม น้ำท่วมสูงและเป็นเวลานาน ไม่รู้จริงเท็จประการณ์ใด แต่กรูเชื่อสนิทใจ
โดย : จริงปะ (#2483674) เมื่อ : 21 October 2011 เวลา : 22:26 น. IP : 125.26.102.xxx

-------------------------

พวกแดงกระจายข่าวลือแล้วครับ
โทษผู้ว่า

#71 JzSoM

JzSoM

น้องใหม่

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:01

สมองมีไว้ให้คิดค่ะ

รุปในแบงค์ (หมายถึงใคร)
คำว่า "พร้อมพลีเพื่อคน กทม." ตัวสีเหลือง (หมายถึงใคร)
ซึ่งช่วงนี้มันก็ไปตรงกับข่าวปล่อยที่บอกว่าถ้าน้ำจะท่วมสวนจิตรก็ให้มันท่วมเลย

ส่วน 120 ก็น่าสื่อถึงสถาบันที่ห้อยยี้ออกตัวปกป้อง
และอาจจะใส่มาเพื่อเบี่ยงประเด็นให้คนงงเล่น

แค่นี้ชัดพอมั๊ยคะ
ไม่คิดได้ยังไง จะให้พวกมันกัดแทะเล่นอยู่แบบนี้เหรอ

นึกว่าเราคิดแบบนี้คนเดียวสักอีก

#72 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:32

ดี

เห็นด้วย

พวกเดียวกันก็จัดการหน่อยสิครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#73 Crossing_The_Rubicon

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:05

ดี เห็นด้วย

อันนี้มันเป็นเรื่องของคุณครับ เพราะคุณพูดมาเอง ผมก็เออออตาม ก็แค่นั้น สำหรับผม ไม่ต้องทำห่ะอะไรหรอกครับ เพราะรัฐบาลชุดนี้เจอแค่น้ำเข้าไป ก็ไปไม่เป็นแล้ว B)

เกี่ยวไรกะรัฐบาลชุดนี้จะล่มหรือครับ? ไม่รู้ซะแล้วว่า ทักษิณ กะ รัฐบาลชุดนี้น่ะ ทำหน้าที่คล้ายๆกับ กำแพงที่เค้าก่อขึ้นมาครอบโรงงานนิวเคลียร์เชอร์โนบิล อะไรประมาณนั้นน่ะครับ.....คือคุณกะลังคิดว่า ถ้าไม่มีทักษิณ กะ ปู กะ พท แล้ว สถานการณ์เรื่องนี้มันจะดีขึ้นหรือครับ? คิดผิดคิดใหม่ได้นะครับ ผมว่าตรงกันข้ามเลยล่ะ

#74 maplepecan

maplepecan

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:09

อ่านดูแต่ละเม้นก็ช่างตีความกันไปต่างๆนาๆ รู้สึกว่า "พวกรอยัลลิสต์จะเกิดอาการหลอนระยะยาว" เห็นอะไรก็จะตีความไปหมิ่นหมด
ปล่อยวางกันบ้างเถอะคร๊าฟฟฟ...น้ำกะลังท่วมประเทศ .... :rolleyes: :lol: :rolleyes:

#75 phoebus

phoebus

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:12

ดี เห็นด้วย

อันนี้มันเป็นเรื่องของคุณครับ เพราะคุณพูดมาเอง ผมก็เออออตาม ก็แค่นั้น สำหรับผม ไม่ต้องทำห่ะอะไรหรอกครับ เพราะรัฐบาลชุดนี้เจอแค่น้ำเข้าไป ก็ไปไม่เป็นแล้ว B)

เกี่ยวไรกะรัฐบาลชุดนี้จะล่มหรือครับ? ไม่รู้ซะแล้วว่า ทักษิณ กะ รัฐบาลชุดนี้น่ะ ทำหน้าที่คล้ายๆกับ กำแพงที่เค้าก่อขึ้นมาครอบโรงงานนิวเคลียร์เชอร์โนบิล อะไรประมาณนั้นน่ะครับ.....คือคุณกะลังคิดว่า ถ้าไม่มีทักษิณ กะ ปู กะ พท แล้ว สถานการณ์เรื่องนี้มันจะดีขึ้นหรือครับ? คิดผิดคิดใหม่ได้นะครับ ผมว่าตรงกันข้ามเลยล่ะ

อ๋อ คงไม่หรอกครับ

เพราะผมไม่คิดแบบคุณหรอกครับ

B) B)

คุณจะคิดอะไรของคุณ ตามสบายครับ

#76 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:14

ดี เห็นด้วย

อย่ามั่นใจให้มากนะฮะ เดี๋ยวหน้าแหกเอา

สถานการณ์ที่คนไทยขัดแย้งกันทางความคิด ความเชื่ออย่างรุนแรง ครั้งนี้ยังไม่ใช่ที่สุดครับ เราเคยผ่านที่สุดกว่านี้กันมาแล้ว
ตอนนี้ชาวบ้านตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่ยังรักทักษิณ ถ้าคุณคิดว่าไอ้พวกที่หลงตัวว่าหัวใหม่ ก้าวหน้าที่อยู่ในคอกอย่างพวกคุณ-
จะสามารถสร้างอิมแพคให้ประเทศได้ระดับโรงไฟฟ้าเชอร์โนบิลแล้วหละก็ ขำมากอ่ะ คุณเพ้อเจ้อเกินไปแล้วครับ
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka

#77 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:35

อ่านดูแต่ละเม้นก็ช่างตีความกันไปต่างๆนาๆ รู้สึกว่า "พวกรอยัลลิสต์จะเกิดอาการหลอนระยะยาว" เห็นอะไรก็จะตีความไปหมิ่นหมด
ปล่อยวางกันบ้างเถอะคร๊าฟฟฟ...น้ำกะลังท่วมประเทศ .... :rolleyes: :lol: :rolleyes:

จะตีความว่าพวกที่บอกว่า ไม่ใช่นี่เป็น หูหนวก ตาบอด ใจบอด แบบถาวร เห็นหมิ่นก็บอกว่า ไม่ข่ายยยยยยยยยยย บ้างได้ไหม
ลืมตาดูโลก เปิดใจมองสิ่งรอบข้างเถอะคู๊ณณณณณณ ประเทศเราต้องเดินหน้าต่อ โดยการ มองปัญหาจริงจัง แล้วหาทางแก้ ไม่ใช่ ปล่อยวางละเลย เรื่องที่ผิดไปเรื่อยๆ :P
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#78 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:53

มติชนประจานโจรหนีคุกครับ

ไอ้มือที่โผล่เหนือน้ำชูเงิน๑๒๐บาทนั่น เป็นควายแดงที่ฟ้องว่าไอ้โจรหน้าเหลี่ยมโกงค่าแรงครับ

สัญญาว่าจะให้คนละ๕๐๐ให้พังคลองประปาเพื่อให้กทม.จมน้ำ

ทำให้สำเร็จแล้วกลับจ่ายแค่๑๒๐ ควายแดงตัวอื่นจมคลองประปาตายหมดแล้ว

#79 tu249cm

tu249cm

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:12

นิสัย

แบบนี้ไม่ใช่นิสัย เรียก "สันdาน"ถาวรของสื่อชั่วตัวนี้แล้ว

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”