Jump to content

- - - - -

ทำไมต้องยืนอ่านโพยกลางสภาด้วย?

• Please log in to reply
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:34

อภิปรายซักฟอกรัฐบาล ทำไมต้องเอาโพยมาอ่านด้วยครับ? เป็นนักการเมืองมากี่สิบปีแล้ว?
I've got the moves like Jagger~~~

#2 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:39

ไร้สาระ
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#3 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:39

มาร์คอภิปรายนายกฯรับจำนำข้าว

http://www.posttoday...ายกฯรับจำนำข้าว
I've got the moves like Jagger~~~

#4 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ฉัตรเอ้ย...

#5 best

best

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:42

5555555555

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:42

อภิปรายซักฟอกรัฐบาล ทำไมต้องเอาโพยมาอ่านด้วยครับ? เป็นนักการเมืองมากี่สิบปีแล้ว?

ตอบข้อกล่าวหา...ทำไมต้องมัวแต่หาโพยกลางสภาด้วย

แถมอีก ควบกล้ำไม่เคยชัด อายเด็กประถม สำเนียงก็ท้องนา สายตาก็เลื่อนลอยเหมือนคนไม่รู้ว่าตัวเองกำลังพูดอะไร เพราะไม่ได้ปฏิบัติจริง
ตูดเอ๊ย
gladiator 1.jpg

#7 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:45

ค ว า ย ตั้งกระทู้ อวย ค ว า ย ด้วยกัน :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#8 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:47

ขอโทษคุณ จขกท. นิดนึงนะครับ โพยที่ใช้ในการลำดับเนื้องเรื่อง มันใช้ได้ครับ เอ๊ะหรือว่าจะยังไม่เคยขึ้นไปพูดในที่ประชุม มันสามารถ มาร์กหัวข้อสำคัญๆ ในเรื่องที่เราจะพูดได้ครับ

แต่ไม่ใช่อ่านโพยเหมือนท่องตำรา แบบอิกลวง อันนั้นเรียกว่าไร้ความเป็นผู้นำ ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#9 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:55

ทานโทษนะฮะพี่ชาย ตกลงนิยามตัวตนของพี่นี่มันคือ สัตว์สี่เท้า สัตว์สองเท้า เปรต อสูรกาย หรือว่าเดนฮะ
คนเขาไม่ทำกันแบบนี้นะฮะ มันดูเหมือนตลกนะฮะพี่ แต่ตลกไม่ออกเลย
เอาความโง่พวกพ้องตัวเองมายัดเยียดใส่ให้คนอืนหน้าด้านๆแบบนี้
คือแนะนำพี่ทำหมันชายนะฮะ แป้บเดียวเสร็จ
พี่ชายมีจิตสำนึกแค่นี้ อย่ามีฮะลูกหลานเหลนโหลนมันจะหนักแผ่นดินฮะ

#10 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:03

การอ่านโพยมี 2 แบบ

1. แบบมืออาชีพมีมันสมอง ... อ่านหัวข้อที่จะใช้พูดแล้วก็เงยหน้าพูดเนื้อห่าต่อได้ยาว
2. แบบกลวงไร้สมอง ... ก้มหน้าก้มตาอ่านแต่โพย เงยหน้ามองตรงหรือสบตากับผู้ฟังแค่ 1-2 วินาที แล้วก้มหน้าก้มตาอ่านต่อไป
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#11 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:04

ได้โพยก็โผล่มาด่านายกเหรอครับ เพราะที่ฝ่านค้านถือนั่นคือหลักฐานครับ แต่ที่นายกถือนั่นคือโพยของแท้ แม่นบ่

Edited by บุคคลทั่วไป, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:05.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#12 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:17

กระทู้ยอมรับในการอ่านโพยของปู จากอ้ายคุณโปก ว่าเป็นจริงที่มิอาจปฎิเสธ
โดยการขี้ตู่ว่าคนอื่นก็อ่านโพยเหมือนกัน (เห็นแม๊ะ เหมือนกันเลยยย) ฮ่าฮ่า

#13 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:40

โป๊กอยากช่วยนางปู ก็ช่วยหาเรื่องที่มันดีกว่านี้หน่อยสิ
ไอ้ที่เขาถือเอกสารกัน เขาก็ถือกันทุกคน ทั้งสภา
มันเป็นรายละเอียดหัวข้อการอภิปราย จะได้ไม่ลืมว่าต้องพูดอะไรก่อน อะไรหลัง

ถ้าเชื่อว่า นางปูฉลาดจริง
ให้ไปท้ามาร์คดีเบทเลยสิ และห้ามพกโพยใดๆไป :(

#14 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:42

ควายเรียกพี่เลยว่ะไอ้โปก มรึงน่ะ
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#15 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ไอ้ ค ว า ย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#16 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

กระทู้.........โชว์โง่
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#17 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:43

มาร์คอภิปรายนายกฯรับจำนำข้าว

http://www.posttoday...ายกฯรับจำนำข้าว

แหม....แอบเชียร์ "มาร์ค" ด้วยก็ไม่บอก..แบบนี้ระวังเบิกตังค์ไม่ได้นะครับ เป็นห่วงนะ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#18 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:47

:Dใช่ครับ ทุกคนที่มาอภิปรายดูแล้ว โง่กว่านางยกทุกคนเลย นอกจากจ่าประสิด :D
:D

It's us against the world

#19 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:39

เค้าไม่ได้อ่านโพย....

เค้าอ่านเอกสารให้ ควายในสภาฟัง..

:lol:

#20 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:22

แล้วเค้าอ่านผิดๆ ถูก หรือเปล่า

Edited by koong, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:22.

#21 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:22

ช่างกล้าตั้งกระทู้ชื่อหัวข้อนี้นะ เอ..หรือแอบกัดนายกฯอยู่ :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#22 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:08

ขอโทษคุณ จขกท. นิดนึงนะครับ โพยที่ใช้ในการลำดับเนื้องเรื่อง มันใช้ได้ครับ เอ๊ะหรือว่าจะยังไม่เคยขึ้นไปพูดในที่ประชุม มันสามารถ มาร์กหัวข้อสำคัญๆ ในเรื่องที่เราจะพูดได้ครับ

แต่ไม่ใช่อ่านโพยเหมือนท่องตำรา แบบอิกลวง อันนั้นเรียกว่าไร้ความเป็นผู้นำ ^^

สงสัย จขบท.ไม่เคยจดเล๊กเช่อร์ สมัยเรียน
แต่นายกนี่เรียกอ่านโพย
และถ้าเขียนโพยให้เธอ ต้องเขียนทุกตัวอักษร
คนเขียนคงเหนื่อยน่าดู
โดยเฉพาะผู้ใหญ่ หากเขียนคงอยากจะแค่โน๊ตสั้น ๆ

#23 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:14

ต้องดูท่าน รมต บุญทรง

บิดกระดาษจนบรรทัดสุดท้าย

:P
เกือบหลุดมือ

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#24 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:15

ประชุมสภาคราวนี้จ่านี่ไม่ไหวจริงๆนะ อยากแรงเลื่อนขั้นรึเปล่า
ส่วนท่านปู นี่ผมแนะนำซีร้อคแจกไปเลยดีกว่า
จะอ่านให้พวกไม่อยากฟังทำไม
ท่านเองจะได้กลับไปหาลูกเต้าบ้าง

#25 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:20

นั่นดิ แค่จะพูดว่า "ตำรวจไม่เลือกปฎิบัติ" ยังพูดออกมาจากสมองตัวเองไม่ได้เลย :lol: :lol: :lol:

Edited by marrykate, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:20.

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#26 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:21

ทำไมมาโพสที่นี่หนอ ไปโพสที่รากดำนา เจ๋งกว่า

#27 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:30

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#28 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:29

นั่นดิ แค่จะพูดว่า "ตำรวจไม่เลือกปฎิบัติ" ยังพูดออกมาจากสมองตัวเองไม่ได้เลย :lol: :lol: :lol:

หลักฐานชั้นดีว่ากลวงของแท้

สั้นๆแค่ 3 บรรทัด หล่อนยังต้องอ่านโพย :lol:
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#29 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:43

โน๊ตกับโพย

ต่างกันมาก กระดาษแผ่นเดียวกับหนาเป็น 10 ๆ หน้า มันคนละเรื่อง

หวังว่าคุณเคยรายงานหน้าชั้นเรียนนะ จะแยกความต่างออก ถ้าไม่เคย เพราะไม่เรียนหนังสือ หรือไม่มีความกล้าจะออกไปอยู่หน้าห้อง

น่าสงสารทั้งคู่

#30 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:37

:o
ความจำมันมีจำกัด เลยต้องเขียนไว้
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#31 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:13

Jagger

จากคอลัมน์ สันทัดกรณี นสพ.โพสต์ทูเดย์
ตัดมาให้สั้น ๆ ยาวเกิ๊นเดี๋ยวจะไม่อ่าน

"อีกประการสำคัญมาก การที่ฝ่ายค้านทำให้นายกรัฐมนตรีมึนงงกับคำตอบ ต้องอาศัยทีมงานเบื้องหลังคอยเขียนคำตอบส่งมาให้อ่านนั้น นอกจากเป็นการทรมานทั่นผู้สตรีแล้ว ยังทำให้นายกฯ ต้องตะกุกตะกักกับลายมือในโพยและข้อความที่ไม่คุ้นเคยแล้ว ยังเป็นการทำลายภาพลักษณ์ของผู้นำไทยในสายตาอารยประเทศด้วยฮับ"

http://www.posttoday.com/คอลัมน์นิสต์ออนไลน์/190313/ฝ่ายค้านผิด
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#32 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:52

ช่ายครับ เดี๋ยวนี้เค้าไม่ยืนอ่านกันแล้ว..

เค้าให้วราเทพ รัตนากรบอกบทให้พูดตามอยู่หลังฉากกันเลยที่เดียว

ก้าวข้ามเทคนิกการอ่านโพยไปอย่างสิ้นเชิง.. :D :D :D

Edited by idolation, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:52.

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#33 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:14

อ่านคำถาม กับ อ่านคำตอบ เหมือนกันรึเปล่า บัตรเติมเงินเอ๋ย
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#34 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:37

ของมืออาชีพเขา จดหัวข้อและประเด็นสำคัญๆ และพูดออกไป
ส่วนของนางยก มันอ่านทุกตัวอักษรเลยทีเดียว มีลงชื่อคนส่งโพยด้วยนะ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน