Jump to content

- - - - -

เราแพ้ เพราะเราแตกแยกกัน ไม่สามัคคีกัน ไม่รักกัน!!!

• Please log in to reply
148 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:31

*
POPULAR

หลังจากไปนั่งเศร้าอยู่ 2 วันเต็มๆ หมดอาลัยตายอยาก
อะไรก็ไม่เท่ากับ คำพูดทำนองว่า เสธ.อ้ายตายไปแล้ว และ จะไม่กลับมายุ่งกับกลุ่มประชาชนอีก
มันคืออาการเจ็บปวดกับความพ่ายแพ้อย่างมาก
คนเป็นทหาร ความพ่ายแพ้ ถือเป็นสิ่งที่น่าอับอาย ถ้าในญี่ปุ่น ก็คือ ต้องคว้านท้องตัวเอง

บัดนี้ เสธ.อ้าย ที่รักและเคารพของผม "คว้านท้อง" ตัวเองไปเรียบร้อยแล้ว
1 ศพนักรบวีรชน ใน วันที่ 24 ก็คือ เสธ.อ้ายนี่แหละ
ศพนี้เหมือนนักรบพลีชีพ เพื่อแลกกับ ความปลอดภัยในชีวิตของเพื่อนร่วมรบในวันนั้น
ให้เพื่อนร่วมอุดมการณ์ ได้กลับบ้าน พบครอบครัว ด้วยความปลอดภัย
ขอสดุดี พี่ท่าน มา ณ ที่นี้

เราแพ้ ใช่ไหม
อย่าโกหกตัวเอง อย่ามัวแต่มานั่งหาคำพูดสวยหรูเพื่อปลอบใจ
อย่ามัวแต่นั่งด่า ตำรวจ ที่ก็เป็นอย่างนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว หรือ รัฐบาลที่เป็นทรราชย์ไปแล้ว
ด่าไป ไม่มีประโยชน์ ปลอบใจกันเอง ไม่ได้อะไรขึ้นมา
เพราะสิ่งที่ทำให้เราแพ้ มันมาจาก ความแตกสามัคคีของพวกเรากันเอง

แค่ไม่กี่นาทีหลังจากเสธ.อ้ายประกาศยกเลิกการชุมนุม
ในเวปเราเองก็เริ่มกันทันที ระหว่าง ไอ้Phat กับ แฟนคลับ ปชป.
ผมบอกไปจนปากจะฉีกว่า ไอ้ Phat มันเป็นเหลืองเทียม มันปลอมตัวมา
ตอนพันธมิตรประกาศ เปิดโอกาสให้ คนเสื้อเหลืองได้ไปม๊อบได้อย่างอิสระ พร้อมกับยกเลิกกำหนดงานของพันธมิตรด้วย
ไอ้ Phat ไม่เคยโผล่ออกมา มันเงียบ
แต่พอเสธ.อ้ายแพ้ ก็โผล่หัวออกมาทันที เพื่อให้คนมาด่าไอ้แป๊ะกันต่อไป
มันเป็นเสื้อเหลืองปลอมมา ก็ยังมีคนบ้าจี้ไปด่ามัน เพื่อให้มีการปะทะกันอีก
นี่คือความ แตกแยก แตกสามัคคีที่เห็นกันง่ายๆ แม้กระทั่งในเวปนี้
เราจะเอาพลังที่ไหนไปรบ ไปต่อสู้ พอคนรู้ว่าไอ้ Phat มา ฝ่ายแฟนคลับ ปชป. ก็ไม่อยากมายุ่งแล้ว

วันที่ 24 เกิดปรากฎการณ์ ยิ่งใหญ่คือ "ไม่มาตามนัด" กันหลายกลุ่ม
ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร หรือจะต้องไปด่า ประนาม
เพราะ เขามีอิสระที่จะมาร่วม เนื่องจาก ไม่ใช่ม๊อบจ้างแบบเสื้อแดง
แต่สิ่งที่เกิดขึ้น มันแสดงให้เห็นชัดเจนว่า มันมีความแตกแยกกันอยู่อย่างมาก
จริงแล้ว ถ้าสภาพเป็นแบบนี้ ไม่มีทางที่จะม๊อบจะมีพลังเลย ตำรวจไม่ต้องยิงแก๊สน้ำตา ไม่ต้องกั้น
ไม่นานก็ต้อง แยกกันไปเอง

เรื่องมันเริ่มมาจาก คู่รักคู่แค้น นั่นแหละ คือ พันธมิตรกับประชาธิปัตย์
ไอ้แป๊ะ ก็ แค้นประชาธิปัตย์ ตั้งแต่โดนยิงแล้วจับใครไม่ได้ ตอนประท้วงเรื่องเขาพระวิหาร ปชป.ไม่เดินตาม
ประชาธิปัตย์ ก็ ฉุนไอ้แป๊ะ ที่มาประท้วงเรื่องเขาพระวิหาร และการเสียดินแดน ตอนปชป.เป็นรัฐบาล
จนมาเรื่อง โวตโน และ วาทกรรม ไอ้แป๊ะรับเงินทักษิณ

กลายเป็นกลุ่มที่เกลียดทักษิณ แยกออกเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ
แล้วก็พร้อมจะวิวาทกันตลอดเวลา แค่มีตัวเปิดเท่านั้น
เสื้อแดงก็ฉลาด จัดฉากเก่ง เอาล็อกอิน ปลอมเป็น 2 ฝ่าย มาเปิดด่ากันเองก่อน
จากนั้น สาวกของทั้ง 2 ฝ่ายก็จะวิ่งเข้ามากัดกันเอง
ยิ่งกัดกันยิ่งด่ากัน ก็ยิ่งแตกแยกร้าวลึกยิ่งขึ้น จนยากจะประสานกันได้
เพราะแต่ละฝ่ายก็มีเพื่อน มีพวก ต่างก็ใช้พวก ใช้เพื่อน มาฟาดฟันกันอีกทอดนึง

ไอ้แป๊ะก็แก่แล้ว เลิกด่าปชป. ก็ไม่ได้ แต่ก็ใช้บทบาทในฐานะสื่อ ซึ่งก็มีสิทธิที่จะด่าออกอากาศได้

ปชป.เอง ก็ไม่เคยรู้จักกุศโลบาย เล่าปี่ "ผู้ประนมมือทั้ง 10 ทิศ" ยกมือไหว้ อ่อนน้อมกับทุกคน
เล่าปี่ มีข้อเสีย ซึ่ง ตรงกับ ปชป.มี คือ คิดเล็กคิดน้อย จน แยกเรื่องส่วนตัว(พรรค) กับชาติบ้านเมืองไม่ออก

ตอนที่กวนอูตาย ในขณะที่โจโฉก็ตาย ก๊กโจโฉมีปัญหาแย่งราชสมบัติกัน
เล่าปี่กลับจะยกทัพไปแก้แค้นให้กวนอู แทนที่จะ ยกไปตีโจผี ซึ่งกำลังอ่อนแออยู่
ขงเบ้งคัดค้าน ก็ไม่ยอม ดื้อดึงจะไปตีเอง โดยไม่มีขงเบ้งไปด้วย สุดท้ายแพ้ซุนกวนไปตายที่เบ๊กเต้เสีย
แก้แค้นก็ไม่สำเร็จ แถมตัวเองก็ตาย การจะสถาปนาราชวงศ์ฮั่นด้วยตัวเอง ก็ดับสลายไป
สิ่งดีๆที่เล่าปี่มี คือ ความนอบน้อมถ่อมตน เพื่อให้ได้คนดีๆ มาอยู่ด้วย เจอใครก็ยกมือไหว้เขาไปหมด
ใครๆก็อยากจะอยู่ด้วย คนดีๆก็อยากเข้ามาช่วย

หันไปดูโจโฉ เล่าเปียว ดันไป ฆ่า พ่อโจโฉ ตาย โจโฉจัดทัพแต่งชุดไว้ทุกข์เข้ามากะถล่ม
แต่เมื่อรู้ว่า จะมีข้าศึก มาตีเมืองหลวง โจโฉ ก็ยอมถอยทัพเพื่อไปรักษาเมืองหลวงเอาไว้
ทั้งๆที่ แค่ล้อมเล่าเปียวไม่นาน ก็ชนะได้แล้ว แต่ก็ยอมถอย เพื่อทำการใหญ่กว่า

ปชป. โดนแป๊ะลิ้มด่า โดนเล่นเรื่องโวตโน ความแค้นเทียบเท่ากับ โจโฉเสียพ่อไป หรือ เล่าปี่เสียกวนอูไปล่ะ
แล้ว ปชป. ปัจจุบัน ทำแบบ โจโฉ หรือ เล่าปี่กันล่ะ

ไอ้แป๊ะ เป็น ผบ.พันธมิตร เกลียด ปชป. พอเสธ.อ้ายมาทำม๊อบ แป๊ะเห็น ปชป. อยู่รางๆ ก็ไม่เอาด้วย
ปชป. ก็ ไม่ชอบพันธมิตร ขึ้นเวที ประท้วง ยิ่งลักษณ์ แต่ก็ไม่วายไปแขวะไอ้แป๊ะ
ทำไปทำมา มวลชนพันธมิตรที่นับถือไอ้แป๊ะก็ไม่พอใจ ก็ไม่เอาด้วย
ไอ้สาวก ปชป.ที่แขวะแป๊ะลิ้ม ก็ไม่พอใจ เพราะถ้ามีคนห้ามไม่ให้ด่าแป๊ะ กุก็ไม่เอาด้วย เพราะกุก็ช่วยหามวลชนเข้ามาเหมือนกัน
เออ ถ้ามิงไม่พอใจ ก็ไม่ต้องหาคนมาก็ได้ เดี๋ยวกุหาคนเข้ามาเองก็ได้ ต่างคนต่างก็ถือทิษฐิกัน
นี่คือจุดเริ่มต้นของความพ่ายแพ้แล้ว

ถึงเวลาจริงๆ คนนี้ก็เกลียดไอ้แป๊ะ เข้าไส้ คนนั้นก็เกลียดปชป. เข้าไส้ ต่างก็มีพวก มีเพื่อน ก็ไปคุยกันไปบอกกัน
ทำไปทำมา กลุ่มที่จะต้องเป็นฐานมวลชนหลักของม๊อบ ก็มีแค่ส่วนเดียวเท่านั้น
แล้วจะมีพลังไปทำอะไรได้
ถ้ายังไม่มองหน้ากันอยู่อย่างนี้ จะไปรบอะไรกับใครได้
ศัตรูอยู่ข้างหน้า แต่ข้างในยังไม่จับมือร่วมกันรบ แล้วจะเอาพลังจากที่ไหน

ผมหดหู่ ไม่ใช่เพราะแพ้ แต่เพราะความจริงมันเป็นอย่างนี้
จะเป็นเสธ.อ้าย หรือ ท่านประสงค์ หรือ ใครก็ตาม ที่เป็นทหารแก่แล้ว อายุก็มากแล้ว
ถ้ายังแก้ปัญหานี้ไม่ได้ ยังไงก็ไม่มีวันชนะหรอกครับ แล้วก็จะเจออย่างนี้ไปอีกเรื่อยๆ
เลิกหลอกตัวเองว่า แพ้ศึกเพื่อชนะสงคราม
มันไม่มีศึก หรือ สงครามใดๆ ที่จะยิ่งใหญ่กว่า สงครามระหว่างคนรักชาติด้วยกันเอง หรอก

ต่อจากนี้ไป
ไม่มีทักษิณ ไม่มีเพื่อไทย ไม่มีแดง ไม่มีอะไรทั้งสิ้น
มีแค่อย่างเดียวคือ พวกแกนนำและผู้นำในพรรคทั้งหลายและสาวกคลั่งไคล้ทั้งหลาย
เลิกทะเลาะกันได้หรือยัง

ผมเองคงจะเหมือน อรชุน ทีท้อแท้และอยากจะเดินออกจากสนามรบ เหมือนเสธ.อ้าย
เพราะ รับไม่ไหวกับความแตกแยกอย่างนี้ อีกไม่นานเราจะไม่เหลืออะไรเลย

ด้วยความเคารพในทุกฝ่าย

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#2 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:42

หลังจากนี้ไป
จะเป็นการ "เช็คบิล" หัวขบวนแกนนำที่นำม๊อบมา
เขาไม่เล่นแบบโจ่งแจ้งโด่งดังหรอก
เขาจะเล่นแบบเงียบๆ
ไล่ตามเช็คบิลทีละคน อย่างเงียบๆ
คอยดูก็แล้วกัน

แล้วพลังของพวกเราจะถูกบั่นทอนลงไปอีก
ขอให้สนุกกับการด่าแป๊ะและลากไส้ ปชป. ด่ากันเอง ให้สนุกกันต่อไปครับ
ด่ากันเอง กัดกันเองให้สนุก ใต้ส้นเท้าไพร่ชินวัตร กันต่อไป
การชุมนุมแบบนี้ อาจจะเกิดอีกไม่ได้เลย ในอีกระยะเวลายาวๆ
รอบนี้ไม่ต้องห่วง ไอ้แป๊ะอาจจะได้ตายจริงๆ หรือ หายตัวไปจริง อย่างที่หลายคนต้องการ
ปชป. และ เหล่าสาวก จะไม่ต้องฟังเสียงไอ้แป๊ะหรือสาวกไอ้แป๊ะ ด่าอีกต่อไป
ไม่นานเกินรอหรอกครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#3 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:52

เห็นด้วย ผมเองถึงแม้เกลียดพรรคควายแดงขนาดไหน

แต่เวลาเลือกตั้งผมยินดีจะกาเลือกพรรคควายแดงเหมือนเดิม

พรรคแมลงสาปจ้างก็ไม่เคยคิดจะเลือกแม่ง ให้มันเป็นฝ่ายค้านยาวๆดีแล้ว

สาเหตุที่แตกแยกกัน ไม่ใช่อะไรหรอก

ฝ่ายต่อต้านแม้วแกนนำแต่ละกลุ่ม แมงมันคิดว่าตัวมันเก่ง มีความรู้ความสามารถ เลยไม่ยอมใครง่ายๆ

ไม่เหมืิอนควายแดง ไอเหลี่ยมสั่งซ้ายหันขวาหันได้ตลอด เชื่อฟังแทบทุกกลุ่ม

รวมกันได้เป็นเอกภาพมาก เพราะมีไอเหลี่ยมเป็นศูนรวมจิตใจ

ทางเดียวที่ฝ่ายต่อต้านแม้วจะรวมกลุ่มกันได้แบบสนิท

นั่นคือนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ และพลพรรคแมลงสาปต้องออกมานำมวลชนเอง

โดยมีแป๊ะลิ้มคอยสนับสนุนนด้านสื่อ

เป็นแกนนำหลักร่วมต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่กับกลุ่มอื่นๆ

ไม่ใช่เห็นแก่ตัว ไม่ออกแรงช่วยเลย แต่เสือกเป็นตาอยู่มาชุบมือเปิบกินตลอด

พรรคแมลงสาปมันทำแบบนี้

ถ้าผมเป็นแกนนำ พธม ผมก็โกรธพรรคแมลงสาปมันเหมือนกันแหละ

#4 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:54

ยังอ่านไม่จบ แต่ขอแทรกหน่อย
แพร่ดไม่ใช่เหลืองเทียม ถ้านับว่าเป็น "เหลืองเทียม"
ต้องนับ finder และพลพรรคใน ประชาชาทน กับ เว็บรัสเซีย
เป็น "เหลืองเทียม" ด้วย

http://www.prachatho...x.php?board=1.0
http://forum.serithai.org/

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:55

*
POPULAR

นี่ไม่ได้เอาหน้า
นี่ไม่ได้เอาดีใส่ตัว

หลายคนนะคะที่เป็นแบบเรา
คือไม่พยายามทะเลาะกันเอง
นอกเน็ต ในโลกแห่งชีวิตจริง คนในพื้นที่ที่ไปสัมพันธ์ด้วย ก็ไม่ได้ทะเลาะกันนักหนา
ต่างรู้ว่าเป้าหมายพวกเราใหญ่กว่านั้น

เป้าหมายที่เห็นชัดสุดคือไอ้เหลี่ยม จะไม่ยอมก้าวข้ามมันให้โง่
มันคือที่รวมศูนย์,ที่เกาะเกี่ยวของคนที่จะทำร้ายประเทศเพื่อทุนนิยมเพื่อพวกพ้อง

เราเป็นจักรเฟืองตัวเล็กๆ ไม่ด่าทอพวกเรากันเอง
จำกัดศัตรู,ล็อคเป้าไว้ที่เสื้อแดง

เสรีภาพนั้นมี เคารพความเห็นต่างในพวกเดียวกัน
คิดต่างได้ในยุทธวิธี แต่อย่าให้เกิดอาการสะเปะสะปะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:55

ชอบความเห็นในกระทู้นี้ครับ เห็นด้วยจริง ๆ มีศัตรูเดียวกันแต่ก่อนจะไปตีกับเขาทะเลาะกันเองซะก่อน ตีกันเองก่อน รบร้อยครั้งแพ้สองร้อยครั้ง "แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง" ทำได้ไหมครับ รบชนะแล้วค่อยมาคิดบัญชีกันก็ได้ครับไม่สายไปมั้ง

#7 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:57

*
POPULAR

ด้วยความเคารพ
เห็นใจ เข้าใจในความเจ็บช้ำ เศร้าใจ
แต่ว่า....
บางอย่างที่คุณแสดงความรู้สึกมา มันไม่ได้เป็นเช่นนั้นทั้งหมด

ยกตัวอย่างแรก
บนเวทีวันนั้น มีกลุ่มนักร้องนักดนตรี ขึ้นไปร้องเพลง ด่า ปชป เรื่องวีระ ราตรี เขาพระวิหาร
ดูรู้เลยว่า เป็น พธม สายไหน นิสัยเหมือนใครในบอร์ดนี้
แต่เท่าที่ดูข่าว เช็ค FB ก็ไม่มีสาวก ปชป มาสะท้อนความรู้สึกทางลบกับเรื่องนี้

คุณมังกือดำคะ
หลายสิ่งหลายอย่างที่เห็นจากการยุติการชุมนุมของเสธอ้าย
บอกได้เลยว่า "แพ้ในสนามรบ เพื่อชนะสงคราม"
คุณลองตรองดู เสธ อ้ายเริ่มชุมนุมที่สนามม้า การข่าวของ สันติบาลผิดพลาด
พอ เสธอ้ายประกาศ 1 ล้าน ชุมนุมแค่ วันเดียวจบ (ซึ่งท่านคิดว่า โอกาสประสบความสำเร็จมีมากน้อยแค่ไหน กับเงื่อนไขนี้)
ฝ่ายรัฐบาลดิ้นพล่าน ออกตัวแรง
แรงที่สุดที่จะทำได้
นั่นทำให้เราเห็นอะไรที่ไม่เคยเห็นบ้าง ประเมินอะไรได้บ้าง
"รู้ร้อยครั้ง รบชนะร้อยครา"

โดยส่วนตัวคิดว่า
ม็อบนี้ไม่มีทางชนะตั้งแต่ต้น
ด้วยเงื่อนไขนโยบายฝ่ายรัฐที่ไม่สุกงอม
เป้าหมาย และวิธีดำเนินการของม็อบ หลังจากล้มรัฐบาลไม่ชัดเจน
การไร้ประสบการณ์การนำม็อบ

แล้ว เสธ อ้าย ตั้งเป้าไว้สูง โดยไม่ดูปัจจัยลบอะไรเลยหรือ

ต่อไปนี้
ลักษณะของม็อบจะเปลี่ยนไป

#8 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

#!

เบื้องหลังที่เป็นขุมกำลังใหญ่คือปตท.
ต้องจัดการปตท.ก่อน
ปตท.ล้มนายกสมัครไปทีหนึ่งแล้ว
ที่แพ้คราวนี้แพ้ปตท.
http://www.suwannabhumi.tv/

Edited by Stargate-1, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:21.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#9 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:14

SKIDATO
เนียนไม่ขาดว่ะ ยังเข้ามาเนียนใส่ไฟเปิดฟลอร์อีกนะ ไอ้ทุเรศเอ๊ย

#10 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:16

eAT อ่านให้จบก่อนก็ได้นะครับ ผมกล้ายืนยันว่ามันไม่ใช่ เพราะผมเป็นเสื้อเหลืองไง ผมถึงรู้ว่าใครตัวจริงใครเนียน
ถ้าคุณไม่ใช่เสื้อเหลืองแบบเทิดทูนสนธิจริงๆแล้ว ไม่มีทางดูมันออกหรอก

Edited by มังกือดำ, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:17.

#11 Get_Backer

Get_Backer

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:16

อยากขอความชัดเจนจากสมาชิกครับ
ทรราชตอนนี้มีกี่คน และคือใครครับ

หากมองไม่ออกว่าใครคือทรราชศัตรูจริงที่ควรกำจัด เรื่องอื่นก็พูดกันยาก

#12 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:19

เสื้อแดงมีแก้ว 3 ประการ (ประชาชน เสื้อดำ เพื่อไทย) เรามีอะไรแล้วบ้าง พรรคการเมืองจะนับ ปชป ได้ไหมครับ ถ้านับผมว่าเป็นพรรคที่ดีเกินไปได้เป็นรัฐบาลก็พยายามเป็นกลางไม่เกี่ยวข้องกับมวลชนฝ่ายใดหวังให้เสื้อแดงให้ความร่วมมือ จน พธม. กล่าวหาว่าถูก มคปด. เห็นเพื่อไทยเป็นรัฐบาลไหมครับ มันเอาตำแหน่งทางการเมืองที่ไหนมาตอบแทนกันถ้วนทั่วทุกตัวคนเห็นหมา แมว เต่า ตุ๊กแก แม้แต่คางคก ก็เกือบได้ขึ้นวอแล้วไหมล่ะ (ลองนึกย้อนดูว่าใครฉลาด ใครโง่) กองกำลังเราก็หวังว่าเป็นประชาชนฝ่ายรักชาติ ราชบัลลังก์ จะมีกองทัพให้การสนับสนุน แล้วไปไงครับ ประยุทธ ดาวพงษ์ ฯลฯ อยู่ไหนครับ สนับสนุนรัฐบาลถูกต้องตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ พูดอีกก็ถูกอิฐ โกงกิน สร้างความแตกแยก จะปรองดองคนผิดไม่ยอมติดคุก จะกลับบ้านอย่างเท่ห์ ช่างมันเพราะรัฐบาลถูกต้อง ข้าพเจ้าก็ได้ตำแหน่งแล้วจะเสี่ยงทำไม คุณกับผมเกี่ยวกันตรงไหน ลำดับสุดท้ายประชาชน มีอยู่แล้ว จำนวนมากด้วย แต่ต่อกันไม่ติด ต่างฝ่ายต่างกลัวอีกฝ่ายเอาเปรียบ คุณไปผมคิดดูก่อน ผมจะไปคุณอย่ามายุ่ง

#13 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:27

เสื้อแดงมีแก้ว 3 ประการ (ประชาชน เสื้อดำ เพื่อไทย) เรามีอะไรแล้วบ้าง พรรคการเมืองจะนับ ปชป ได้ไหมครับ ถ้านับผมว่าเป็นพรรคที่ดีเกินไปได้เป็นรัฐบาลก็พยายามเป็นกลางไม่เกี่ยวข้องกับมวลชนฝ่ายใดหวังให้เสื้อแดงให้ความร่วมมือ จน พธม. กล่าวหาว่าถูก มคปด. เห็นเพื่อไทยเป็นรัฐบาลไหมครับ มันเอาตำแหน่งทางการเมืองที่ไหนมาตอบแทนกันถ้วนทั่วทุกตัวคนเห็นหมา แมว เต่า ตุ๊กแก แม้แต่คางคก ก็เกือบได้ขึ้นวอแล้วไหมล่ะ (ลองนึกย้อนดูว่าใครฉลาด ใครโง่) กองกำลังเราก็หวังว่าเป็นประชาชนฝ่ายรักชาติ ราชบัลลังก์ จะมีกองทัพให้การสนับสนุน แล้วไปไงครับ ประยุทธ ดาวพงษ์ ฯลฯ อยู่ไหนครับ สนับสนุนรัฐบาลถูกต้องตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ พูดอีกก็ถูกอิฐ โกงกิน สร้างความแตกแยก จะปรองดองคนผิดไม่ยอมติดคุก จะกลับบ้านอย่างเท่ห์ ช่างมันเพราะรัฐบาลถูกต้อง ข้าพเจ้าก็ได้ตำแหน่งแล้วจะเสี่ยงทำไม คุณกับผมเกี่ยวกันตรงไหน ลำดับสุดท้ายประชาชน มีอยู่แล้ว จำนวนมากด้วย แต่ต่อกันไม่ติด ต่างฝ่ายต่างกลัวอีกฝ่ายเอาเปรียบ คุณไปผมคิดดูก่อน ผมจะไปคุณอย่ามายุ่ง

อ่านแล้วเห็นภาพ
เสรีภาพไม่ใช่เผด็จการ จึงจะมี dictatorship สูงแบบกองทัพแม้ว
พวกเราเป็นดนตรีแจ๊ซ น๊องแนง น๊องแนง หงุดหงิดบ้าง ท้อแท้บ้าง ฮึกเหิมบ้าง
อยากดูเหมือนกันว่าจะไปยังไง ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#14 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:31

คุณ asawinee ครับ
กระทู้นี้ ผมเขียนถึง ทั้งแกนนำและสาวกแบบคลั่งไคล้น่ะครับ
นักดนตรี เป็นการที่เราเชิญเขามาขึ้นเวทีนะครับ เราต้องเลือกนะครับ
ก่อนขึ้นเวที ก็คุยกันก่อน ผมฟังอยู่ตลอด ก็เห็นมีอยู่วงนึง พูดเรื่องนี้
แต่ช่วงบ่าย ตั้งแต่ 5 โมง จนเสธ.อ้ายประกาศเลิกม๊อบ ก็ไม่ได้ฟังแล้วครับ

คือตรงนี้มันจะไม่เกิดขึ้น ถ้าทั้ง 2 ฝ่าย คุยกันได้ เคลียร์กันได้
ไอ้แป๊ะมันก็ตั้งเงื่อนไขมาว่า ให้พรรค ปชป.ออกประกาศ ขอโทษ ปชช. เรื่องอะไรไม่รู้นี่แหละ
แต่ผมก็เชื่อมั่นว่า พรรค ปชป. ไม่มีทางทำแน่นอน ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่มากมายก่ายกอง
ซึ่งก็ไม่ผิดทั้งคู่นั่นแหละ ต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลในการทำสิ่งที่ตัวเองคิดว่าถูกต้อง
แต่ทุกอย่างมันอยู่ที่เราคิด
เรายกมือไหว้ขึ้นมาก่อน สิ่งดีๆ สิ่งมงคล ก็เกิดกับเราก่อน

ผมก็เลยยกตัวอย่างเรื่อง เล่าปี่ ผู้ประนมมือ 10 ทิศ และ เรื่องการล้างแค้น ของโจโฉ กับ เล่าปี่ไงครับ
จะเอาชาติบ้านเมืองก่อน หรือ จะเอาความแค้นก่อน
ฝากให้ทั้งคู่นั่นแหละครับ โดยเฉพาะแกนนำระดับใหญ่ๆ ของทั้ง 2 ฝ่าย

ส่วนพวกเรา ประชาชนคนธรรมดา เราเดินตามอุดมการณ์ที่เห็นว่าถูกต้องอยู่แล้ว
แต่เราอาจจะไม่ต้องใช้มันแล้วแหละ ถ้ายังเป็นอย่างนี้อยู่
  • OSR likes this

#15 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:39

eAT อ่านให้จบก่อนก็ได้นะครับ ผมกล้ายืนยันว่ามันไม่ใช่ เพราะผมเป็นเสื้อเหลืองไง ผมถึงรู้ว่าใครตัวจริงใครเนียน
ถ้าคุณไม่ใช่เสื้อเหลืองแบบเทิดทูนสนธิจริงๆแล้ว ไม่มีทางดูมันออกหรอก

คุณเข้าไปอ่านในลิงค์ที่ผมให้มาก่อน
หรือไม่ก็กลับไปย้อนดูความเห็นเก่าๆ ของแพร่ดก่อน
ในนี้ทุกคนไม่มีใครเห็นด้วยกับคุณที่ว่า "แพรดเป็นเหลืองเทียม"
แม้แต่คนเดียว คุณคิดว่าคนในนี้โง่กว่าคุณทุกคนหรือ?

ผมเชื่อแน่ว่าคุณ "เหลือง" เพราะใครที่เป็นพวกแป๊ะด่า
คุณไม่ด่ากลับ (ยกเว้นว่าให้เขาเป็นเหลืองเทียมแล้วค่อยด่า)
ส่วนใครที่ด่าแป๊ะ ถ้าไม่ใช่แดง คุณก็ยกเป็น ปชป. ทุกคนไป
แถมพวกนี้เลวอีกนะ สวนพวกแป๊ะแทบจะเป็นเทวดาทุกคน

ผมบอกจุดยืนผมชัด ผมไม่ใช่พวก
"ศัตรูของศัตรู คือมิตรของเรา"
แต่ใช้พุทธสุภาษิต
"ไม่คบคนพาลเป็นมิตร"
ต่อให้มีจุดร่วมกันบ้าง แต่ถ้าเป็น "คนพาล"
ก็ไม่ถือว่าเป็นพันธมิตรกันหรอก

#16 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:47

ไหนๆ ก็ขอร่วมแชร์ความคิดบ้างนะครับ

ตอนที่ผมไปร่วมม็อบเสธอ้ายมาผมได้คุยกับคนมากมายเลยที่เดียว แล้วก็มีจุดสังเกตุอยู่อย่างทีเห็นชัด คืออายุของคนที่เข้าไปร่วม ส่วนใหญ่เป็นคนที่มีอายุพอสมควร ซึ่งผมมองว่าคงไม่ไหวที่จะเอาไปดันกับตำรวจหรือพวกแดงได้ แล้วถามๆ ดูก็เป็นคนที่ไปร่วมชุมนุมกับพันธมิตรด้วย คนกลุ่มนี้ส่วนใหญ่มีฐานะอยู่ได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องง้อนโยบายประชานิยมขายฝันของรัฐบาลเหมือนเสื้อแดง

ที่จะบอกคือบางครั้งท่านเหล่านี้ก็อยากจะต่อต้านพวกเสื้อแดงในเขตระแวกท้องถิ่น ของเค้าเหมือนกัน แต่จะทำอะไรก็ลำบาก ไม่มีกันชนและความปลอดภัยให้กับเค้าเลย อายุก็ไม่ใช่น้อยๆแล้วด้วย จึงทำได้แค่เข้ามาร่วมชุมนุมเท่านั้น สังเกตุเราไม่ค่อยมีพวกไปถือป้ายหรือต่อต้านตอนแดงมันชุมนุมกันมั่งเลย เพราะอะไร เพราะเรากลัวมันจะทำร้ายใช่ไหม ถ้าเราจำนวนน้อยกว่าแต่เรามีปัยจัยอะไรมั่งละที่มีมากว่า ....ช่วยกันคิดหน่อยก็ดีครับ

*ผมมองว่าเราน่าจะมีแนวทางอื่นบ้าง ที่เป็นรูปธรรมในการต่อต้านรัฐบาลที่นอกจากการรวมคนมาชุมนุมเพียงอยากเดียว การรวมกลุ่มเพื่อชุมนุมมันใช้เวลามากเกินไป เห็นผลยากแล้วในตอนนี้ได้แค่ปราศัยเฉยๆ เท่านั้น ต้องมีการผลักดันเงื่อนไขอะไรบางอย่างที่ทำให้เกิดการกระทบภาพลักษณ์กับรัฐบาลหรือกิจกรรมของรัฐบาลบ้าง อันนี้ผมนึกไม่ออกจริง ถ้าเปรียบเทียบก็คงคล้ายเสื้อแดงมาชุนนุมย่อย แต่บ่อยๆ

* ส่วนตอนนี้เราเล่นเรื่องทุจริต เราก็ฟ้องดะไปเลย ให้เยอะทำให้บ่อยทุกโครงการ ส่ง ปปช หรืออะไรก็ได้ ให้มันออกมาเป็น report ไม่ใช่กล่าวลอยๆ แล้วเงียบหายไป ทำให้ชาวบ้านรู้สึกว่าแม่งโครตโกงเก่งเลย แยกเป็นกลุ่มๆ ไปก็ได้ทำข้อมูลของแต่ละเรื่อง เช่น... ปตท โกงกินยังไงนักการเมืองคนไหนแอบถือหุ้นอยู่ พยายามรวมกับกลุ่มและองค์กรณ์ต่างๆให้ได้ เพื่อโยงข้อมูลซึ่งกันและกัน

พอแค่นี้ก่อนดีกว่า บอร์ดสาธารณะไม่เหมาะจะเสนออะไรมากมาย ฝากไว้เป็นแค่ความเห็นเล็กๆ อันหนึ่งครับ

Edited by Charlie, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:54.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#17 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:54

เล่าปี ซุนกวน ก็หาใช่เนื้อเดียวกัน

แต่เมื่อพายุใหญ่ โหมกระหน่ำ มา

อยู่ๆ เขาก็จับมือ ฝ่ากันไป

ระหว่าง ปชป กับ พธม จะร่วมกันได้ ขาดเพียงหนึ่งปัจจัย คือ สองมือประสานสิบทิศ อย่าง โลซก

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#18 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:59

พูดคุยกับ ผู้ร่วมชุมนุม 4 คน
ในนั้น 2 คน เป็น การเข้าร่วมครั้งแรก

ท่านหนึ่ง เป็น แม่บ้าน เข้าร่วม
เพราะ ทนรัฐบาลขี้โกงไม่ไหว
มาร่วม ทั้งที่ครอบครัวห้ามปราม

ส่วนอีกท่าน เคยร่วมชุมนุมในเดือนตุลาฯ 14
ครั้งนี้ ทนไม่ไหว เพราะ รักในหลวง
และ เห็นว่ารัฐบาลเหลิงอำนาจ

ทั้งสองท่านเห็นร่วมกันว่า โค่นรัฐบาลไม่ได้
แต่ต้องการแสดงพลัง ต่อต้านรัฐบาล
แค่นั้นจริง ๆ

#19 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

จขกท.อย่างเพิ่งท้อแท้ขนาดนั้น

การจะจุดม็อบให้ติด สิ่งสำคัญคือ Timing

ไม่ได้มาซ้ำเติมเสธ.อ้ายนะ (เพราะเราก็เชียร์) แต่เคยโพสต์ไว้ก่อนแล้วว่า

สถานการณ์ไม่สุกงอมพอที่จะล้มรัดถะบาน

รอกันอีกนิดเถอะ

#20 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

อ่านแล้วเห็นภาพ
เสรีภาพไม่ใช่เผด็จการ จึงจะมี dictatorship สูงแบบกองทัพแม้ว
พวกเราเป็นดนตรีแจ๊ซ น๊องแนง น๊องแนง หงุดหงิดบ้าง ท้อแท้บ้าง ฮึกเหิมบ้าง
อยากดูเหมือนกันว่าจะไปยังไง ..

การจัดกองกำลังของทักษิณ มันเป็นการลงทุน ใช้เงินทั้งนั้นเพื่อสร้างขึ้นมา
และเมื่อลงทุนแล้ว ก็ต้องถอนทุนกัน อย่างที่เห็น
แต่ของเรา มันใช้ใจเป็นหลัก เงินมาทีหลัง
นั่นคือ ถ้าใจไม่สามารถรวมกันให้เป็นหนึ่งได้ ก็ไม่ต้องหวังอะไรเลย
เวียดนามตอนรบกับฝรั่งเศส และ อเมริกา
อาวุธยุทโธปกรณ์ สู้ไม่ได้เลย เขาใช้ใจอย่างเดียวก็ชนะมหาอำนาจได้
นึกภาพดูสิ
ถ้าวันนั้น เวียดนามเหนือ ในกลุ่มของลุงโฮจิมินห์ แยกกันเป็น 2 ก๊ก แบบตอนนี้
จะเอาอะไรไปสู้กับ อเมริกา ล่ะ
เขาได้ฐานคนของเวียดนามใต้ไปแล้ว ครึ่งประเทศ
ถ้าเวียดนามเหนือแตกเป็น 2 ฝ่ายรวมกันไม่ได้ ก็ไม่มีทางชนะอเมริกาได้อย่างแน่นอน

#21 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:11

สถานการณ์ไม่สุกงอมพอที่จะล้มรัดถะบาน

รอกันอีกนิดเถอะ

สิ่่งนี้ เป็นสิ่งที่ต้องคิดให้หนักก่อนจัดชุมนุมใหญ่
เพราะอะไร
ถ้าคุณจัดชุมนุมใหญ่ คุณต้องมั่นใจว่าจะชนะได้
เพราะมิฉะนั้นแล้ว คุณจะต้องพบกับการ "เช็คบิล" โดยเฉพาะรัฐบาลเสื้อแดง
เขาไม่ใจดีอย่าง ปชป. หรอก
ดังนั้น ถ้าเสธ.อ้ายจัดเดินเกม ต้องมียุทธวิธี ที่จะจบเกมได้อยู่แล้ว
แต่ในเมื่อมันออกมาแบบนี้ ก็เตรียมตัวโดนเช็คบิลกันได้เลย

โดนเช็คบิลกันหมดนั่นแหละครับ

#22 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:13

ผมมองว่าปัญหามันเกิดจากความไม่เป็นเอกภาพ เสธ. อ้าย ไม่ได้คิดเริ่มทำคนเดียว มีหลายกลุ่มหนุนหลังอยู่ แต่ในวันชุนนุมเกิดความลังเลไม่เข้าร่วม เลยเป็นอย่างที่เห็น
อีกอย่างเงื่อนไข มากเกินไป คนต้องเท่านั้นเท่านี้ ต้องใช้เวลาวันสองวัน ถ้าคนไม่เยอะจะเลิก อะไรประมาณนี้ คือ คนนอกวงที่เป็นคนอยากร่วมจริงๆ แค่เห็นตรงนี้ก็งง ตกลงจะสู้แล้วทำไมต้องมีเงื่อนไขมากมาย หลายคนเลยไม่เทใจ
อย่างไรก็ตาม ประโยชน์ในการม็อบครั้งนี้ก็มีนะครับ อย่างน้อยเรารู้ว่าตำรวจมันเล่นแรง ครั้งหน้า คิดว่าต้องมีครั้งหน้าอีกแน่ ถ้าจะม็อบอีกครั้งต้องเตรียมตัว หมวกกันน็อก ที่กรองก๊าซแบบปิดปากปิดจมูก ต้องเตรียมมาทุกคนแล้ว

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#23 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:13

เข้าใจ คุณมังกือดำ ครับ ผมจะเล่าอะไรให้ฟังนะ
เข้ามาใหม่ๆ มีประเด็นที่ทำให้ ผมโพสต์เชียร์ ปชป. หลายเรื่อง
แปลกใจครับ มีคนมากดไลท์จนได้ ดาวเหลือง ทั้งๆที่เป็นน้องใหม่ Reply ไม่ถึงร้อย
และได้อยู่เป็นระยะๆ ผมไม่ได้ดีใจที่ได้ ดาวเหลือง แต่ กลับคิดไปว่า เอ๊ มันเสรี จริงไหมวะ?
ต่อมา ผมออกไปลุยสู้ เรื่อง พรบ.ปรองดอง ทำให้ผมไม่พอใจ ปชป. เลยต่อว่าไปแรงๆ
ตั้งแต่นั้นมา เรตติ้งผม เตี้ยลงๆ ยิ่งมาโพสต์ว่า ชอบดู ASTV ไม่เชียร์ ปชป. เป็นเรื่องเลย
บอร์ดแห่งนี้ไม่ได้เสรีอย่างที่คิด มีองครักษ์พิทักษ์ ปชป. เป็น ขาใหญ่คุมบอร์ดเต็มไปหมด
พอไปแตะสิ่งศักดิ์สิทธิ์เจ้าที่เจ้าทางมากๆเข้า ปรากฏว่า ผมโดนผึ้งต่อยครับ :P
ปล.คุณมังกือดำ อย่าโกรธผมนะ บอกว่า แพ้แล้ว ผมไม่เห็นด้วยครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#24 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

จนกระทั่งเวลานี้ เราก็จะเห็นได้ว่า กระทู้ที่ผมตั้งไว้นั้น ไม่ผิดจากความจริงเลย
อ่านความเห็นบางความเห็น แล้วก็ตรองกันเอาเองเถอะครับ
ผมเบื่อจะด่าคนประเภทนี้แล้ว อ้างโน่นอ้างนี่เสียสวยหรู
หึ หึ
เปิดมาแบบนี้ เดี๋ยวไอ้ Phat ก็จะเข้ามาต่ออีก

ปล.
แล้วผมไปด่า ผู้สนับสนุน ปชป. ว่าเลวตอนไหนเนี่ย
เลอะเทอะกันไปใหญ่

#25 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:18

ตะกี้เขียนไม่หมด ครั้งหน้าจะม็อบต้องเตรียม
1. หน้ากากกันก๊าซแบบปิดปากปิดจมูก
2. หมวกกันน็อคแบบเต็มใบ
3. ถุงมือหนังแบบหนาๆ เอาไว้จับกระป๋องก๊าช ปากลับใส่พวกตะกวด
4. แว่นตาแบบดำน้ำ ควันจะได้ไม่เข้าตา
5. ขวดน้ำ ผ้าเย็น ร่ม

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#26 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ตามนั้น

#27 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ตะกี้เขียนไม่หมด ครั้งหน้าจะม็อบต้องเตรียม
1. หน้ากากกันก๊าซแบบปิดปากปิดจมูก
2. หมวกกันน็อคแบบเต็มใบ
3. ถุงมือหนังแบบหนาๆ เอาไว้จับกระป๋องก๊าช ปากลับใส่พวกตะกวด
4. แว่นตาแบบดำน้ำ ควันจะได้ไม่เข้าตา
5. ขวดน้ำ ผ้าเย็น ร่ม

แสดงว่าไปลุยมาเหมือนกันครับ :lol: :lol: :lol:

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#28 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:29

การจัดกองกำลังของทักษิณ มันเป็นการลงทุน ใช้เงินทั้งนั้นเพื่อสร้างขึ้นมา
และเมื่อลงทุนแล้ว ก็ต้องถอนทุนกัน อย่างที่เห็น
แต่ของเรา มันใช้ใจเป็นหลัก เงินมาทีหลัง
นั่นคือ ถ้าใจไม่สามารถรวมกันให้เป็นหนึ่งได้ ก็ไม่ต้องหวังอะไรเลย
เวียดนามตอนรบกับฝรั่งเศส และ อเมริกา
อาวุธยุทโธปกรณ์ สู้ไม่ได้เลย เขาใช้ใจอย่างเดียวก็ชนะมหาอำนาจได้
นึกภาพดูสิ
ถ้าวันนั้น เวียดนามเหนือ ในกลุ่มของลุงโฮจิมินห์ แยกกันเป็น 2 ก๊ก แบบตอนนี้
จะเอาอะไรไปสู้กับ อเมริกา ล่ะ
เขาได้ฐานคนของเวียดนามใต้ไปแล้ว ครึ่งประเทศ
ถ้าเวียดนามเหนือแตกเป็น 2 ฝ่ายรวมกันไม่ได้ ก็ไม่มีทางชนะอเมริกาได้อย่างแน่นอน

ถ้าพี่ยกไปถึงการกู้ชาติของเวียดนามมันก็คล้ายกันนะคะ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว
เมืองเขามีอารมณ์ร่วมเยอะ ลุงโฮเอาแนวลัทธิคอมฯที่ไปเรียนจากรัสเซียซ่อนไว้ในใจไม่พูดออกมา
ชูแค่เปลือกกับมหาประชาชนว่า พวกเราจงมารวมกันเพื่อปลดแอกจากฝรั่ง
ขณะทีประเทศเราขณะนี้กำลังสู้กับทุนพวกพ้อง ซึ่งพวกมันเอาเปลือกประชานิยมแยบยลคลุมร่างผ่านการเลือกตั้ง

ฝั่งตรงข้ามแบบพวกเราก็อารมณ์ศิลปินจริงอะไรจริง เวลารบก็ไม่ละไม่วาง
ยังมีกะใจไปว่อกแว่กกับสิ่งไม่สบใจจากพวกเดียวกันเอง ปล่อยให้เรื่องด่าทอลอยเข้าหูได้ เหอๆ
นับว่าเก่งนะคะ :wub: เรามองอย่างเข้าใจ มันก็ต้องเป็นงี้หละ เหนื่อยหน่อย :ph34r:

#29 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

เข้าใจ คุณมังกือดำ ครับ ผมจะเล่าอะไรให้ฟังนะ
เข้ามาใหม่ๆ มีประเด็นที่ทำให้ ผมโพสต์เชียร์ ปชป. หลายเรื่อง
แปลกใจครับ มีคนมากดไลท์จนได้ ดาวเหลือง ทั้งๆที่เป็นน้องใหม่ Reply ไม่ถึงร้อย
และได้อยู่เป็นระยะๆ ผมไม่ได้ดีใจที่ได้ ดาวเหลือง แต่ กลับคิดไปว่า เอ๊ มันเสรี จริงไหมวะ?
ต่อมา ผมออกไปลุยสู้ เรื่อง พรบ.ปรองดอง ทำให้ผมไม่พอใจ ปชป. เลยต่อว่าไปแรงๆ
ตั้งแต่นั้นมา เรตติ้งผม เตี้ยลงๆ ยิ่งมาโพสต์ว่า ชอบดู ASTV ไม่เชียร์ ปชป. เป็นเรื่องเลย
บอร์ดแห่งนี้ไม่ได้เสรีอย่างที่คิด มีองครักษ์พิทักษ์ ปชป. เป็น ขาใหญ่คุมบอร์ดเต็มไปหมด
พอไปแตะสิ่งศักดิ์สิทธิ์เจ้าที่เจ้าทางมากๆเข้า ปรากฏว่า ผมโดนผึ้งต่อยครับ :P
ปล.คุณมังกือดำ อย่าโกรธผมนะ บอกว่า แพ้แล้ว ผมไม่เห็นด้วยครับ

ผมมีเคล็ดลับอย่างหนึ่งนะครับ
ผมใช้มันเป็นประจำครับ
ต้องยึดถือว่า
"เราทำในสิ่งที่ดี เพื่อชาติบ้านเมืองและพ่อหลวงของเรา"
และเราไม่ได้คิดร้ายกับใคร เราทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ
ไม่มีใครรู้ แต่ สวรรค์และเทวดา ก็รู้ครับ
ดาวเหลืองหรือไม่มีใครให้ไลค์นั้น เป็นเรื่องธรรมดา
การโพสต์นั้น ก็มีปะทะกันอยู่บ้างเป็นเรื่องปกติครับ
บางกระทู้ผมก็ไม่เข้าไปอ่าน บางเรพ ผมก็ไม่ตอบโต้ เพราะผมมองว่า มันทำไปแล้วไม่ได้อะไรดีขึ้นมา
นอกจากว่าเหลืออดแล้ว ก็จะระเบิดไปทีนึง

อยู่อย่างสบายใจดีกว่าครับ
ผมจะไม่ค่อยด่า ปชป.เท่าไหร่ เพราะผมเข้าใจว่า บางอย่างในทางการเมืองมันตรงไปตรงมาไม่ได้
ตอนที่แป๊ะจะตั้งพรรคการเมือง
ผมเตรียมรองเท้าไว้แล้ว เพราะ ผมไม่เห็นด้วยที่เขาจะตั้งพรรคการเมือง
พรรคการเมืองมันมีหลายอย่างที่ทำให้คุณไม่สามารถรักษาความบริสุทธิ์ได้
การเป็นรัฐบาลหรือนายกรัฐมนตรีก็เหมือนกัน
อยากทำ ก็ไม่ใช่ว่าจะทำได้ เพราะ 1 นโยบายออกมา มีผลกระทบไปหมดทุกด้าน
ทั้งดีและเสีย จนไม่สามารถ evaluated ได้

เวลาหนึ่ง เราอยากให้เขาทำอย่างนี้
แต่เขาทำไม่ได้ ไม่ใช่เพราะเขาไม่อยากทำ
แต่มันเป็นเพราะมีบางอย่าง ที่เข้ามามีปัจจัยในการตัดสินใจของเขา
ปัจจัยเหล่านี้ เราไม่รู้เลยว่ามันคืออะไร มันอาจจะเป็นปัจจัยที่ดีก็ได้ หรือ เลวก็ได้
ถ้าเราเข้าใจกัน เราจะอยู่ได้ครับ
คุณ OSR อย่าไปสนใจเลยครับ
1 ความเห็นของเรา ถ้าช่วยชาติบ้านเมืองได้ ก็แสดงออกมาเลยครับ

อ้อ แล้วเรื่องแพ้นี่ เรา "แพ้" จริงๆ ครับ
ตราบใดที่ 2 ฝ่ายนี่ยังเคลียร์กันไม่ได้ครับ

Edited by มังกือดำ, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:40.

#30 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:36

ถ้าไอ้เเพทไม่ใช่เหลือง ไอ้เฮนไตก็ปชปเเน่นอน ส่วนคนครึ่งบอร์ดก็เเดงมาปั่นกระเเเสให้คนเกลียดปชปทั้งนั้นเเหละ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#31 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:40

จ่อหัวข้อกระทู้ขึ้นมาทำท่าว่าจะดี

แต่ที่ไหนได้ จขกท ก็ยังแยกแยะไม่ออกเลยว่าใครคือมิตร ใครคือศัตรู 55+

แล้วยังงี้มันจะหาความเป็นเอกภาพได้ที่ไหนกัน

ในเมื่อคุณเองยังไม่รู้จักคำว่า แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง

เพราะฝ่านต่อต้านแม้วมันมีหลากหลายแนวคิดมากๆ

ทำตามแบบที่ผมว่ามาให้อภิสิทธิ์เป็นแกนนำหลักนำมวลชนเองเลย

ให้เขาเป็นศูนย์รวมจิตใจของฝ่ายต้านแม้ว

เหมือนกับที่ควายแดงมีไอเหลี่ยมเป็นจุดศูนกลาง

ถ้าพรรคแมลงสาปยังมัวแต่ทำตัวเป็นตาอยู่ชุบมือเปิบกินแบบนี้

ก็อย่าหวังเลยว่าความสามัคคีมันจะเกิดได้

#32 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:44

ตอบข่าว:มาร์ค ชี้ทุกฝ่าย ควรรับคำตัดสินศาลรัฐธรรมนูญ
ท่านมาร์คบอกให้รัฐบาลเเก้ปัญหาข้าวของเเพง
ซึ่งก็เป็นถือว่าเป็นเรื่องที่เป็นประโยชน์ต่อคนไทยรวม
ถึงควายแดงด้วย
เเต่ควายแดงบางตัวเต็มไปด้วยความอคติ โง่ดักดาน ไร้เหตุผล
น่าสมเพช
อิ อิ อิ
โดย : คุณหนูนั่งเบนซ์สุดสวยยยยยยยยยยยย http://news.mthai.co...omment-2777236" เมื่อ : วันเสาร์ที่ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา : 17:00 น. IP : 58.8.193.xxx

ตอบข่าว:จตุพร เตือนรัฐบาล เฝ้าระวังม็อบ เสธ.อ้าย
มันทำทำได้หรอก พวกควายเหลืองแมลงสาป กรูจะออก มา ล้อม แล้ว เผา พวกควายเหลืองแมลงสาป ให้ดิ้นให้หมด
โดย : คุณหนูนั่งเบนซ์สุดสวยยยยยยยยยยย http://news.mthai.co...omment-2914632" เมื่อ : วันเสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา : 12:53 น. IP : 58.11.111.xxx

คนนี้กำลังทำอะไรอยู่ เขาด่าทั้งสองฝ่ายในเว็บเดียวกัน
แล้วอีกเว็บก็ไปโพสต์อีกแบบ

มาเว็บเสรีไทย ก็เริ่มข้างหนึ่ง ลงท้ายเชียร์อีกข้างหนึ่ง
บอกว่ามีคนเชียร์มากแล้วขอเชียร์อีกข้าง

ยังมีอีก กำลังตามอยู่ (ลองคลิ๊กเข้าไปดูอาการกันเอง เหมือนในกระทู้ใครฆ่าน้องเกด ใครยิงคุณวสันต์ ดูความเห็นเก่าๆ ใครให้ความเห็นกันอย่างไร)
ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว
โดย bangkaa

ยิ่งแน่ใจ มากขึ้นแล้ว

Edited by Stargate-1, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:26.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#33 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ผมเห็นด้วยกับ จขกท ร้อยเบอร์เซ็น

ผมด่าทั้ง ปชป และ แป๊ะลิ้ม...แต่เป็นการด่าทีไม่ใช่เกลียดชัง เป็นการด่าเพื่อให้กระตุ้นให้กระทำหรือไม่กระทำบางอย่าง สรุปคือ ผมหวังดีทั้งคู่ อยากให้ทั้งคู่จับมือสู้กับ ฝ่ายทักษิณ เพราะลำพัง ปชป หรือ พธม ไม่มีทางเอาชนะพวกทักษิณได้...อย่างน้อยก็ภายใน 20 ปีนี้

น่าจะมีคนที่พอคุยได้ทัง ปชป และ พธม ..ประสานรอยร้าว มาจับมือด้วยกัน

Edited by Reds_killer, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52.

#34 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ถ้าไอ้เเพทไม่ใช่เหลือง ไอ้เฮนไตก็ปชปเเน่นอน ส่วนคนครึ่งบอร์ดก็เเดงมาปั่นกระเเเสให้คนเกลียดปชปทั้งนั้นเเหละ

แพทกับเฮนไต ต่างกันตรงไหนครับ

เวลานี้ อ่านโพสต์แล้ว นึกแค่ว่า เกลียดทักษิณ กับ รักทักษิณ เท่านั้นไม่ได้เหรอ
กลายเป็นว่า เกลียดทักษิณแล้วต้องหากันต่อว่า เกลียดปชป.ด้วยหรือเปล่า หรือ เกลียดแป๊ะลิ้มหรือเปล่า
ประเด็นกระทู้ผมอยู่ตรงนี้
ผมไม่ได้มีหน้าที่มาร่ายข้อพิสูจน์ ล็อกอิน ว่า ใครเหลืองแท้ ใครปชป.แท้ เพราะผมเบื่อ
เข้าใจไหมครับ

วันที่ 24 ผมก็อดสูมากพออยู่แล้ว เพราะเรื่องพวกนี้แหละที่ทำให้เสธ.อ้ายต้องยกเลิกม๊อบ
แล้วก็ต้องโดนเช็คบิลกันต่อไป หลังจากนี้
คุณจิรนุช คุยประเด็นพวกนี้ดีกว่าจะเอามาโยงเพื่อสร้างประเด็นขัดแย้งกันต่อดีกว่าไหม
เราขัดแย้งกันอยู่ใช่ไหม
แล้วจะเอาอะไรไปสู้กับมันล่ะ
แล้วไม่ต้องห่วง
ต่อไป บอร์ดนี้ทั้งบอร์ดอาจจะเข้าไม่ได้เลย หรือกลายเป็น พันทิพ 2
เวลาเขาล้าง เขาล้างทั้งคู่ นะครับ

#35 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:56

ผมเห็นด้วยกับ จขกท ร้อยเบอร์เซ็น

ผมด่าทั้ง ปชป และ แป๊ะลิ้ม...แต่เป็นการด่าทีไม่ใช่เกลียดชัง เป็นการด่าเพื่อให้กระตุ้นให้กระทำหรือไม่กระทำบางอย่าง สรุปคือ ผมหวังดีทั้งคู่ อยากให้ทั้งคู่จับมือสู้กับ ฝ่ายทักษิณ เพราะลำพัง ปชป หรือ พธม ไม่มีทางเอาชนะพวกทักษิณได้...อย่างน้อยก็ภายใน 20 ปีนี้

น่าจะมีคนที่พอคุยได้ทัง ปชป และ พธม ..ประสานรอยร้าว มาจับมือด้วยกัน

โหยยยพี่
20 ปีเลยเหรอ

#36 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:04

ผมมีเคล็ดลับอย่างหนึ่งนะครับ
ผมใช้มันเป็นประจำครับ
ต้องยึดถือว่า
"เราทำในสิ่งที่ดี เพื่อชาติบ้านเมืองและพ่อหลวงของเรา"
และเราไม่ได้คิดร้ายกับใคร เราทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ
ไม่มีใครรู้ แต่ สวรรค์และเทวดา ก็รู้ครับ
ดาวเหลืองหรือไม่มีใครให้ไลค์นั้น เป็นเรื่องธรรมดา
การโพสต์นั้น ก็มีปะทะกันอยู่บ้างเป็นเรื่องปกติครับ
บางกระทู้ผมก็ไม่เข้าไปอ่าน บางเรพ ผมก็ไม่ตอบโต้ เพราะผมมองว่า มันทำไปแล้วไม่ได้อะไรดีขึ้นมา
นอกจากว่าเหลืออดแล้ว ก็จะระเบิดไปทีนึง

อยู่อย่างสบายใจดีกว่าครับ
ผมจะไม่ค่อยด่า ปชป.เท่าไหร่ เพราะผมเข้าใจว่า บางอย่างในทางการเมืองมันตรงไปตรงมาไม่ได้
ตอนที่แป๊ะจะตั้งพรรคการเมือง
ผมเตรียมรองเท้าไว้แล้ว เพราะ ผมไม่เห็นด้วยที่เขาจะตั้งพรรคการเมือง
พรรคการเมืองมันมีหลายอย่างที่ทำให้คุณไม่สามารถรักษาความบริสุทธิ์ได้
การเป็นรัฐบาลหรือนายกรัฐมนตรีก็เหมือนกัน
อยากทำ ก็ไม่ใช่ว่าจะทำได้ เพราะ 1 นโยบายออกมา มีผลกระทบไปหมดทุกด้าน
ทั้งดีและเสีย จนไม่สามารถ evaluated ได้

เวลาหนึ่ง เราอยากให้เขาทำอย่างนี้
แต่เขาทำไม่ได้ ไม่ใช่เพราะเขาไม่อยากทำ
แต่มันเป็นเพราะมีบางอย่าง ที่เข้ามามีปัจจัยในการตัดสินใจของเขา
ปัจจัยเหล่านี้ เราไม่รู้เลยว่ามันคืออะไร มันอาจจะเป็นปัจจัยที่ดีก็ได้ หรือ เลวก็ได้
ถ้าเราเข้าใจกัน เราจะอยู่ได้ครับ
คุณ OSR อย่าไปสนใจเลยครับ
1 ความเห็นของเรา ถ้าช่วยชาติบ้านเมืองได้ ก็แสดงออกมาเลยครับ

อ้อ แล้วเรื่องแพ้นี่ เรา "แพ้" จริงๆ ครับ
ตราบใดที่ 2 ฝ่ายนี่ยังเคลียร์กันไม่ได้ครับ

เคารพในความเห็นต่างครับ คุณมังกือดำ
ผมไม่เคยหวัง และไม่แคร์ ว่าเขาจะเคลียร์กันได้หรือไม่
ที่ผมบอกไม่เห็นด้วยผมหมายถึง จิตใจพี่น้องของเราน่ะครับ
ผมสัมผัสได้ว่า พวกเราค่อยๆตื่นกันขึ้นมาแล้ว เจอของจริง เร็วๆนี้แน่นอน

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#37 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:09

ใจร่มๆ กันหน่อยครับ คนเราคิดต่างไม่ใช่จะต้องเกลียดชัง

ถูกผิดมันชัดเจนครับ อย่ายึดติดแค่ความชอบ ต้องยอมรับในเหตุและผลด้วยถึงจะคุยกันรู้เรื่อง

ผมชอบอภิสิทธิ์ก็จริง แต่ถ้าทำผิด ก็ต้องรับโทษ ไม่มีการหลับหูหลับตาเชียร์ครับ

อย่าเพิ่งท้อๆ ท่าน จขกท. หนทางมันอีกยาวไกล ผมยังไม่เคยเห็นพวกทรราชมันอยู่ได้นานเลย สุดท้ายก็แพ้ภัยตัวเองกันทั้งนั้น

เมื่อมันยังไม่ถึงเวลา ดื้อดึงพยายามไปก็รังแต่จะเจ็บตัวครับบวกเจ็บใจ ใจร่มๆ กันหน่อย พี่น้อง ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#38 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:51

ผมเองคงจะเหมือน อรชุน ทีท้อแท้และอยากจะเดินออกจากสนามรบ เหมือนเสธ.อ้าย
เพราะ รับไม่ไหวกับความแตกแยกอย่างนี้ อีกไม่นานเราจะไม่เหลืออะไรเลย

ด้วยความเคารพในทุกฝ่าย

ถ้าท่านมังกือดำ มีความคิดเหมือน "อรชุน" ทำให้ผมนึกถึง

คำของ "พระกฤษณะ" เพื่อเอามาติง ท่านมังกือดำ นะครับ

ว่าให้ "รบ" ต่อไปเถอะครับ เพราะ มากันถึงวันนี้แล้ว

ไม่สู้ไม่ได้แล้ว เพราะหากไม่หยิบอาวุธ(ทางปัญญา)ขึ้นมาต่อสู้

ไม่ทำทุกอย่าง เท่าที่พวกเราจะคิดออก และทำได้

ไม่ยอมสูญเสียบางสิ่ง "เพื่อรักษาชาติ ศาสน์ กษัตริย์"

ก็ ... "ยกบ้านยกเมือง ให้พวกมันไปเลย" ครับ!!! -_- -_-

ด้วยความเคารพครับ

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#39 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:15

เวลานี้ อ่านโพสต์แล้ว นึกแค่ว่า เกลียดทักษิณ กับ รักทักษิณ เท่านั้นไม่ได้เหรอ
กลายเป็นว่า เกลียดทักษิณแล้วต้องหากันต่อว่า เกลียดปชป.ด้วยหรือเปล่า หรือ เกลียดแป๊ะลิ้มหรือเปล่า
ผมไม่ได้มีหน้าที่มาร่ายข้อพิสูจน์ ล็อกอิน ว่า ใครเหลืองแท้ ใครปชป.แท้ เพราะผมเบื่อ

วันที่ 24 ผมก็อดสูมากพออยู่แล้ว เพราะเรื่องพวกนี้แหละที่ทำให้เสธ.อ้ายต้องยกเลิกม๊อบ
แล้วก็ต้องโดนเช็คบิลกันต่อไป หลังจากนี้
คุณจิรนุช คุยประเด็นพวกนี้ดีกว่าจะเอามาโยงเพื่อสร้างประเด็นขัดแย้งกันต่อดีกว่าไหม
ต่อไป บอร์ดนี้ทั้งบอร์ดอาจจะเข้าไม่ได้เลย หรือกลายเป็น พันทิพ 2
เวลาเขาล้าง เขาล้างทั้งคู่ นะครับ

เท่าที่ผมอ่านๆความเห็นของคุณ Phat ผมเดาว่า เขาไปข้าง พันธมิตรASTV นะครับ
ในเวบ ประชาทน ก็เห็น...

มีคุณ stargate-1 นั่นอีกท่าน ด้วยความเคารพ ขอพาดพิงหน่อย..
เพราะ คิดเล็กคิดน้อยจริงๆ เห็นในกระทู้นี้ ก็ยังแอบมาพาดพิงผม...

ผมบอกตรงๆก็ได้... ความคิดผมน่ะ ก็เป็นอย่างในกระทู้ Vote NO ที่ผมตั้งนั่นล่ะ
ผมจะโน้มเอียงไปข้าง พันธมิตร ASTV
เพราะความคิดหลายๆอย่างคล้ายกัน
ไม่ได้แปลว่า ผมเชื่อเขาซะหมด.. อะไรที่เห็นด้วยผมโอเค... บางเรื่องผมก็ไม่ได้ตามเขา

ที่ขัดแย้งกัน มันมีที่มาที่ไป ก็อย่างที่ คุณ มังกือดำ ว่านั้นแหล่ะ
ในหลายๆประเด็น เถียงกันจนไม่ชอบหน้า กันไปเลย...

จุดร่วมกัน คือ ไม่เอานักการเมืองที่ทำไม่ดีต่อส่วนรวม...

ของพันธมิตร ASTV เขา เห็นว่า เกือบทั้งหมดไม่ดี เขาก็ว่าไม่ดีทั้งหมดนั่นล่ะ
ของ ปชป... ต่างไปตรงที่ แฟนคลับ ปชป... มีข้อยกเว้น ปกป้องพรรค โดยไม่มีข้อแม้ไง...
(คล้ายๆกับ แฟนคลับเสื้อแดง ที่ปกป้อง พท. ทุกกรณี)

จุดต่างกันมันอยู่ตรงนี้... มันจึง คุยกันไม่รู้เรื่อง ครับ

สำหรับผม... ผมบอกแล้ว ผมไม่มีปัญหา ถ้าใครทำดีให้ส่วนรวม ผมยินดีสนับสนุนเห็นด้วย
จะเป็น มาร์ค จะเป็นแม้ว จะเป็นปู จะเป็นใครก็แล้วแต่
ถ้าเข้ามามีอำนาจแล้วทำดี... ผมโอเค

ปัญหาคือ มีอำนาจแล้ว ไม่ทำดี
เราจึงต้องช่วยกันคิดว่า จะทำยังไงให้ คนที่ได้เข้าไปมีอำนาจ ทำดี...

ไม่ใช่ปล่อยให้เข้าไปทำไม่ดี ก็พากันเพิกเฉย ปกป้อง กันซะงั้น
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#40 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:31

แต่ผมมีคำถามอยู่ประเด็นนึงนะครับ

ถ้าจะเล่น เกมชุมนุม มวลชน

คนเลือก ปชป 12-13 ล้าน
คน Vote NO ประมาณ 1 ล้าน (ในนั้นอาจไม่ใช่ พธม. ทั้งหมด)

คิดง่ายๆ ใคร ระดมมวลชน ได้ง่าย และ มากกว่ากันล่ะครับ

เราพูดกันตรงๆนี่ล่ะ... เพราะ ในอีกข้าง เสื้อแดง มันก็แฟนคลับพท. ที่ถูกพามานั่นล่ะ

สูตรมันง่ายๆ
ปชป จะนำเอง.... หรือ จะคอย แบ๊คอัพ...
ม็อบเสธ.อ้าย 24 พ.ย. เป็นเพราะ ไม่เอาทั้งสองอย่าง ใช่ หรือ ไม่...

ไม่ได้จะ ฟื้นฝอย หรือ ว่าอะไรใครนะครับ
วิเคราะห์กันตรงๆ ซื่อๆ นี่ล่ะ

แต่ยังไง ก็อย่าเพิ่งไปท้ออะไร...
24 พ.ย. มันแค่ ซ้อมใหญ่ น่ะครับ
ข้างหน้า ยังมีให้ไปต่อ

Edited by bangkaa, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:34.

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#41 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:47

เสียดายโอกาสครับ สำหรับการชุมนุมครั้งนี้

#42 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:51

ถ้าไม่มีใครนำ และประชาชนเรียกร้อง ผมจะมานำเอง ~ เสธ. อ้าย

#43 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:02

เท่าที่ผมอ่านๆความเห็นของคุณ Phat ผมเดาว่า เขาไปข้าง พันธมิตรASTV นะครับ
ในเวบ ประชาทน ก็เห็น...

มีคุณ stargate-1 นั่นอีกท่าน ด้วยความเคารพ ขอพาดพิงหน่อย..
เพราะ คิดเล็กคิดน้อยจริงๆ เห็นในกระทู้นี้ ก็ยังแอบมาพาดพิงผม...

ผมบอกตรงๆก็ได้... ความคิดผมน่ะ ก็เป็นอย่างในกระทู้ Vote NO ที่ผมตั้งนั่นล่ะ
ผมจะโน้มเอียงไปข้าง พันธมิตร ASTV
เพราะความคิดหลายๆอย่างคล้ายกัน
ไม่ได้แปลว่า ผมเชื่อเขาซะหมด.. อะไรที่เห็นด้วยผมโอเค... บางเรื่องผมก็ไม่ได้ตามเขา

ที่ขัดแย้งกัน มันมีที่มาที่ไป ก็อย่างที่ คุณ มังกือดำ ว่านั้นแหล่ะ
ในหลายๆประเด็น เถียงกันจนไม่ชอบหน้า กันไปเลย...

จุดร่วมกัน คือ ไม่เอานักการเมืองที่ทำไม่ดีต่อส่วนรวม...

ของพันธมิตร ASTV เขา เห็นว่า เกือบทั้งหมดไม่ดี เขาก็ว่าไม่ดีทั้งหมดนั่นล่ะ
ของ ปชป... ต่างไปตรงที่ แฟนคลับ ปชป... มีข้อยกเว้น ปกป้องพรรค โดยไม่มีข้อแม้ไง...
(คล้ายๆกับ แฟนคลับเสื้อแดง ที่ปกป้อง พท. ทุกกรณี)

จุดต่างกันมันอยู่ตรงนี้... มันจึง คุยกันไม่รู้เรื่อง ครับ

สำหรับผม... ผมบอกแล้ว ผมไม่มีปัญหา ถ้าใครทำดีให้ส่วนรวม ผมยินดีสนับสนุนเห็นด้วย
จะเป็น มาร์ค จะเป็นแม้ว จะเป็นปู จะเป็นใครก็แล้วแต่
ถ้าเข้ามามีอำนาจแล้วทำดี... ผมโอเค

ปัญหาคือ มีอำนาจแล้ว ไม่ทำดี
เราจึงต้องช่วยกันคิดว่า จะทำยังไงให้ คนที่ได้เข้าไปมีอำนาจ ทำดี...

ไม่ใช่ปล่อยให้เข้าไปทำไม่ดี ก็พากันเพิกเฉย ปกป้อง กันซะงั้น

รู้สึกว่าสนุกในการใส่ร้ายมากนะ
ตอนที่เสื้อแดงเผาเมือง ในนี้มีคนด่า
มาร์คจนแทบจะหมดบอร์ด มีเหลืออยู่
สัก 10 คนได้มั๊ง ยังจะหาเรื่องโกหกด่า
คนเลือก ปชป. ว่าปกป้องไม่ลืมหูลืมตาอีก

ขณะที่แป๊ะ
- โกหก (กี่เรื่องแล้ว)
- ไม่มีสัจจะ
- ไม่ได้รักชาติ
- เสียดสี "สถาบัน"
- ใช้เอกสารเท็จเพื่อพยายามโกงจนโดนตัดสินจำคุก
กลัยกัน มาร์ค
- ไม่เคยมีปัญหาเรื่องคอร์รับชั่น
- บริหารเศรษฐกิจได้ในภาวะขับขัน

แต่พวกมันใส่ร้ายป้ายสีว่า มาร์คเลวกว่าทักษิณ 3 เท่า
มาร์คขายชาติ แถมด้วยเรื่อง ปตท. ที่พวกมันใส่ร้าย
เรื่อง กฏหมาขายชาติ 11 ฉบับ แล้วเลียก้นทักษิณขายไป
ไม่ได้ด่าสักแอะ จนขัดผลประโยชน์กัน จนถึงตอนนี้
ปูมาคุม มันก็ยังงมด่าแต่มาร์คอยู่นั่น

เป็นปลาทองหรือไง จำไม่ได้แล้วหรือ เกิดอะไรที่ผ่านมา
มาร์คทำอะไร อ้ายแป๊ะมันทำอะไร

#44 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

เมื่อวันที่ 27 พ.ย. ที่ราชตฤณมัยสมาคมฯ (สนามม้านางเลิ้ง) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า อดีตนักเรียนเตรียมทหารรุ่น 1 พร้อมภริยา ประมาณ 30 คน เข้าพบพล.อ.บุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ หรือเสธ.อ้าย ประธานองค์การพิทักษ์สยาม(อพส.) เพื่อมอบช่อดอกไม้ให้กำลังใจ หลังพล.อ.บุญเลิศ ประกาศยกเลิกการชุมนุมและประกาศยุติบทบาททางการเมืองเมื่อวันที่ 24 พ.ย.ที่ผ่านมา

โดยพล.อ.บุญเลิศ กล่าวถึงการแนวทางการเคลื่อนไหวต่อไปของ อพส.ว่า เบื้องต้นยังไม่มีกำหนดว่าจะเคลื่อนไหวอย่างไร เรื่องดังกล่าวต้องประชุมกันอีกครั้ง อย่างไรก็ตาม หากมีการระดมมวลชนอีก เชื่อว่าจะมีผู้ร่วมชุมนุมเข้าร่วมมาก ทั้งนี้ ตนไม่ขอเป็นแกนนำแล้ว ส่วนใครจะขึ้นมาแทนยังไม่ทราบ ยังไม่มีการพูดคุยกันภายใน อพส.ว่าใครจะเป็นแกนนำ ซึ่งอาจเป็น พล.อ.ปฐมพงษ์ เกษรศุกร์ หรือ น.ต.ประสงค์ สุ่นสิริ ก็ได้ แต่หากประชาชนเรียกร้องให้ตนเป็นผู้นำในการชุมนุมครั้งต่อไป ตนก็พร้อมรับหน้าที่นี้ต่อ

#45 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:13

ซุนวู กล่าวว่า "ข้าศึกกลมเกลียวให้แยกสลาย"

ในสมัยพุทธกาล เรื่องสามัคคีเภท วัสสการพราหมณ์ รับหน้าที่นี้
ปัจจุบันใครกันหนอเป็นคนแยกสลายความกลมเกลียว

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#46 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:40

*
POPULAR

ประเด็นคือปชป. เล่นการเมืองในสภาครับ จบ
ถึงแม้เป้าหมายเดียวกัน แต่่แนวทางต่างกัน ก็ไม่สามารถเดินด้วยกันได้
ทำได้ก็แค่ แยกกันเดิน ร่วมกันตี และไม่ตีกันเอง

โดยส่วนตัว ผมไม่เคยโจมตีแป๊ะ ผมเฉยๆ อยากพูดอะไรก็พูดไป
แต่ดูเหมือนแป๊ะก็ไม่เคยที่จะจริงจัง กับแนวทางแยกกันเดินร่วมกันตี
กลายเป็นว่าพอแยกกันเดินก็หันมาตีหัว ปชป. ไม่หยุด

ของแบบนี้มันต้องคิดเองครับ ถ้าเรามองว่าเป้าหมายคือหยุดทักษิณ
ปชป. เขาก็ทำหน้าที่ของตัวเองแล้ว แต่แป๊ะและเสื้อเหลือง ทำหน้าที่ของตัวเองหรือยัง
หรือดีแต่ด่าไปวันๆ ว่า ปชป. ห่วย โดยที่ตัวเองไม่เคยทำอะไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#47 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:29

ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ??

ผมคิดว่าเสรีภาพ คืออิสระในการแสดงความคิดเห็นไม่ใช่หรือครับ ส่วนคนอื่นๆ ซึ่งอาจจะเป็นคนส่วนใหญ่ในเว็บเค้าไม่เห็นด้วยกับคุณ นั่นก็เป็นเสรีภาพของเขาใช่มั้ยครับ?

ที่ผมเห็น คนที่นี่ส่วนใหญ่ก็ค่อนข้าง pro ประชาธิปัตย์ แต่มันก็เป็นธรรมดาไม่ใช่หรือครับ ที่กลุ่มคนในสังคม สังคมหนึ่ง จะมีคนกลุ่มไดกลุ่มหนึ่งมากเป็นพิเศษ ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดาเช่นกัน ที่คนกลุ่มนั้นอาจมีความคิดเห็นต่างจากคุณ และตอบโต้กับคุณ( ในจำนวนที่เยอะหน่อย ) ดังนั้น ตราบไดที่คุณยังแสดงความคิดเห็นได้อย่างอิสระและไม่ผิดกฏของบอร์ด ไม่ว่าใครจะเห็นด้วยกับคุณหรือไม่ก็ตาม คุณก็ยังมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นอย่างที่เว็บนี้ให้กับทุกคนเสมอมา จริงมั้ยครับ??

ปล. ถ้าคุณแสดงความคิดเห็นแล้วโดนลบ โดนแบน ทั้งที่ไม่ผิดกฏของบอร์ด ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ ถ้าโดนอย่างนั้น ก็คงไม่เสรีจริงๆ แต่เท่าที่รู้ ผมยังไม่เห็นใครโดนเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#48 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:38

ซุนวู กล่าวว่า "ข้าศึกกลมเกลียวให้แยกสลาย"

ในสมัยพุทธกาล เรื่องสามัคคีเภท วัสสการพราหมณ์ รับหน้าที่นี้
ปัจจุบันใครกันหนอเป็นคนแยกสลายความกลมเกลียว

คำตอบคือ
ทิษฐิ ครับ
ทั้ง 2 ฝ่ายต่างคิดว่าตัวเอง ถูกทั้งคู่ จนไม่ยอมรับอีกฝ่ายหนึ่ง
ดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่างก็ได้
เริ่มต้นมาก็ตอบกันดีๆ
หลังๆเริ่มมีแขวะ มีแดกฝ่ายตรงข้ามกัน
เสร็จแล้วฝ่ายตรงข้ามก็เข้ามา แขวะกันอีกเพิ่มขึ้น
แล้วก็แรงขึ้นเรื่อยๆ
เห็นไหมครับ

ถามกันจริงๆเถอะ ถ้าไม่มีพาดพิงอีกฝ่ายเนี่ย มันจะทำกันไม่ได้เลยใช่ไหม
แต่ก็นั่นแหละ ผมถึงบอกไง ระวัง พวก "เนียน" ประเภทแบบ สาวก ชื่นชมเหลือเกิน แตะไม่ได้
ลองไล่อ่านกันมาก็จะเห็นครับ

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพราะมันหดหู่ ด่ากันไปด่ากันมา สาดความเกลียดชังใส่กัน
ความเห็นต่างกัน ถูกกระหน่ำ และ ขยายประเด็นออกไปเรื่อยๆ
แล้วจะรวมกันยังไง
ฝ่ายนึงก็ไปด่าอีกฝ่ายว่าคนพาล คนเลว อีกฝ่ายก็ด่ากลับ มิงก็พาล เลว เหมือนกัน
สนุกกันไหม หรือต้องให้ตายกันไปข้างนึงเลยถึงจะหยุด

ถ้าเป็นอย่างนี้ ไม่ว่าใครจะออกมานำก็ตามแต่ ไม่มีวันชนะ
มังกือดำอ่านเกมแล้ว แทงเลย
ไม่มีวันชนะครับ เตรียมตัวถวายบังคมตระกูลชินวัตรได้เลย
ถ้ายังด่ากันอยู่อย่างนี้ ชุมนุมครั้งต่อไปบอกนายกไปเลย ไม่ต้องเรียกตำรวจมาหรอก ไม่ต้องประกาศพรบ.มั่นคงไรเลย
ให้มันประท้วงกันแค่อาทิตย์เดียว เดี๋ยวก็เลิก

พอเริ่มมีตัวเจ๋งๆ ประเภทว่าตัวเองเป็นธรรมมะ อีกฝ่ายเป็นพาล ร่วมกันไม่ได้แบบ บางล็อกอินในนี้ ด่าอีกฝ่าย
แค่นี้ก็วงแตกแล้ว ไม่นาน แกนนำคนใหม่ก็ต้องประกาศยกเลิกการชุมนุมอีกแหละ

ดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่าง
เริ่มด่ากันแล้ว เห็นไหม จากเดิมแค่แขวะไปแขวะมา
ก็นี่แหละ เห็นๆกันอยู่

คุณ RaRa เห็นไหมล่ะ แล้วอย่างนี้จะไม่ให้อดสูใจได้ยังไง
เวลานี้บอกรักชาติ รักบ้านเมือง ไม่ยอมยกบ้านเมืองให้คนชั่วมาปกครอง
แค่ยอมหยุดด่าอีกฝ่าย หยุดแขวะอีกฝ่าย ยังยอมไม่ได้เลย
ทำกันอย่างนี้ ไม่ต่างอะไรจาก ยกบ้านยกเมืองให้พวกมันหรอก
เพราะห่วงแต่หน้าตา ทิษฐิของตัวเอง กุไม่ยอม กุยอมไม่ได้
นี่ไง ต่างอะไรกับยกบ้านเมืองให้มันไปแล้วล่ะ
ถึงเวลา ชินวัตรก็ล้างกันทั้งคู่
ล้างกันง่ายๆ ยิ่งกว่าล้างก้นเสียอีก

ก็โอเคครับ บางคนที่พยายามเหลือเกินที่จะสร้างประเด็นก่นด่ากันอย่างมากมาย
ตามสบาย ทำให้เต็มที่
วันนึง เวลาที่ ชินวัตร ได้ปกครองแบบเบ็ดเสร็จแล้ว
พวกคุณก็จะไม่มีพรรค ปชป.ให้ด่า
คนอย่าง eAT ก็จะไม่มีแป๊ะลิ้มให้ด่าแล้ว
ดีใจล่วงหน้ากันได้เลย
กัดกันให้เต็มที่เลยครับ

แต่วันนั้น กว่าจะรู้ว่า โดนบางล็อกอิน เข้ามาทำเป็นเนียน หลอกสร้างสถานการณ์ ยุให้ด่ากันแตกแยกกัน
กว่าจะถึงวันนั้น
ก็สิ้นอิสรเสรีภาพไปแล้ว
แล้วก็ร้องเพลง สถาปนา ประธานาธิบดี และ ต้องสรรเสิรญฮุนเซ็นด้วย
คงมีความสุขกันมากกว่านี้เยอะเลย

#49 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:43

อด Log in เข้ามาคุยไม่ได้ครับ

ผมไม่ใช่พันธมิตรนะ แต่เข้าใจคุณมังกือดำ เพราะมีคนรู้จักเป็นพันธมิตรหลายคน
ส่วนใหญ่มักจะเป็นคนดี หรือเก่งมากๆ ด้วยสิ

แต่ส่วนหนึ่งที่พันธมิตรมี in common คือต่อสู้ไปยังอุดมคติ ขณะที่บ้านเราเวลานี้
ยังไม่มีตัวเลือกที่เป็นอุดมคติ ครับ จุดที่ใกล้อุดมคติสำหรับผมวันนี้ ก็คือคุณอภิสิทธิ์ครับ

หากตัวลือกที่ดีแบบนี้ ยังถูกลบทิ้งไปเพราะต้องการที่ดีที่สุดเราอาจไม่มีวันได้มีวันนั้น
ขณะที่ถ้าพวกเรารวมใจกันให้โอกาศ ก็อาจเป็นแรงบันดาลใจให้นักการเมืองน้ำดีรุ่นหลัง
ได้พากเพียร และ มาเป็นผู้นำแบบอุดมคติที่เสื้อหลืองต้องการ

เรายังไม่เหมือนเวียตนาม ยังไม่ถึงกับถูกรุกราน หรือ จะสูญเสียอธิปไตย
ผมก็คิดเหมือนกันครับว่า ม๊อบครั้งนี้ถึงแสนคนก็เก่งแล้ว เพราะมันยังไม่สุกงอม

หากเราออกรบทุกวัน เราก็จะเหนื่อย น่าจะรอโอกาส และมองข้ามไปข้างหน้า
ว่าวันที่ชนะแล้วจะฟื้นฟูกันอย่างไร ทุกวันนี้เวลา ประชาธิปัตย์ไปผ่าความจริง
ผมยังอยากให้เติมแผนวันข้างหน้า ว่าวันที่ทักษิณมันตาย 5 ไปแล้ว หรือ
นายก NGO ไม่มีคนมาไขลาน เราจะแก้ปัญหาที่มันสร้างไว้อย่างไร
เพราะผมคงเป็นประชาชนชาวไทยไปนานกว่า ไอ้แม้วแน่ครับ

ผมเป็นกำลังใจให้คุณมังกือดำนะ อย่างไรเราก็มีจุดหมายร่วมกัน
และจุดมุ่งหมายในอุดมคตินั้น ผมก็ฝันให้มาถึงหมายกันครับ

#50 eAT

eAT

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:51

คำตอบคือ
ทิษฐิ ครับ
ทั้ง 2 ฝ่ายต่างคิดว่าตัวเอง ถูกทั้งคู่ จนไม่ยอมรับอีกฝ่ายหนึ่ง
ดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่างก็ได้
เริ่มต้นมาก็ตอบกันดีๆ
หลังๆเริ่มมีแขวะ มีแดกฝ่ายตรงข้ามกัน
เสร็จแล้วฝ่ายตรงข้ามก็เข้ามา แขวะกันอีกเพิ่มขึ้น
แล้วก็แรงขึ้นเรื่อยๆ
เห็นไหมครับ

ถามกันจริงๆเถอะ ถ้าไม่มีพาดพิงอีกฝ่ายเนี่ย มันจะทำกันไม่ได้เลยใช่ไหม
แต่ก็นั่นแหละ ผมถึงบอกไง ระวัง พวก "เนียน" ประเภทแบบ สาวก ชื่นชมเหลือเกิน แตะไม่ได้
ลองไล่อ่านกันมาก็จะเห็นครับ

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพราะมันหดหู่ ด่ากันไปด่ากันมา สาดความเกลียดชังใส่กัน
ความเห็นต่างกัน ถูกกระหน่ำ และ ขยายประเด็นออกไปเรื่อยๆ
แล้วจะรวมกันยังไง
ฝ่ายนึงก็ไปด่าอีกฝ่ายว่าคนพาล คนเลว อีกฝ่ายก็ด่ากลับ มิงก็พาล เลว เหมือนกัน
สนุกกันไหม หรือต้องให้ตายกันไปข้างนึงเลยถึงจะหยุด

ถ้าเป็นอย่างนี้ ไม่ว่าใครจะออกมานำก็ตามแต่ ไม่มีวันชนะ
มังกือดำอ่านเกมแล้ว แทงเลย
ไม่มีวันชนะครับ เตรียมตัวถวายบังคมตระกูลชินวัตรได้เลย
ถ้ายังด่ากันอยู่อย่างนี้ ชุมนุมครั้งต่อไปบอกนายกไปเลย ไม่ต้องเรียกตำรวจมาหรอก ไม่ต้องประกาศพรบ.มั่นคงไรเลย
ให้มันประท้วงกันแค่อาทิตย์เดียว เดี๋ยวก็เลิก

พอเริ่มมีตัวเจ๋งๆ ประเภทว่าตัวเองเป็นธรรมมะ อีกฝ่ายเป็นพาล ร่วมกันไม่ได้แบบ บางล็อกอินในนี้ ด่าอีกฝ่าย
แค่นี้ก็วงแตกแล้ว ไม่นาน แกนนำคนใหม่ก็ต้องประกาศยกเลิกการชุมนุมอีกแหละ

ดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่าง
เริ่มด่ากันแล้ว เห็นไหม จากเดิมแค่แขวะไปแขวะมา
ก็นี่แหละ เห็นๆกันอยู่

คุณ RaRa เห็นไหมล่ะ แล้วอย่างนี้จะไม่ให้อดสูใจได้ยังไง
เวลานี้บอกรักชาติ รักบ้านเมือง ไม่ยอมยกบ้านเมืองให้คนชั่วมาปกครอง
แค่ยอมหยุดด่าอีกฝ่าย หยุดแขวะอีกฝ่าย ยังยอมไม่ได้เลย
ทำกันอย่างนี้ ไม่ต่างอะไรจาก ยกบ้านยกเมืองให้พวกมันหรอก
เพราะห่วงแต่หน้าตา ทิษฐิของตัวเอง กุไม่ยอม กุยอมไม่ได้
นี่ไง ต่างอะไรกับยกบ้านเมืองให้มันไปแล้วล่ะ
ถึงเวลา ชินวัตรก็ล้างกันทั้งคู่
ล้างกันง่ายๆ ยิ่งกว่าล้างก้นเสียอีก

ก็โอเคครับ บางคนที่พยายามเหลือเกินที่จะสร้างประเด็นก่นด่ากันอย่างมากมาย
ตามสบาย ทำให้เต็มที่
วันนึง เวลาที่ ชินวัตร ได้ปกครองแบบเบ็ดเสร็จแล้ว
พวกคุณก็จะไม่มีพรรค ปชป.ให้ด่า
คนอย่าง eAT ก็จะไม่มีแป๊ะลิ้มให้ด่าแล้ว
ดีใจล่วงหน้ากันได้เลย
กัดกันให้เต็มที่เลยครับ

แต่วันนั้น กว่าจะรู้ว่า โดนบางล็อกอิน เข้ามาทำเป็นเนียน หลอกสร้างสถานการณ์ ยุให้ด่ากันแตกแยกกัน
กว่าจะถึงวันนั้น
ก็สิ้นอิสรเสรีภาพไปแล้ว
แล้วก็ร้องเพลง สถาปนา ประธานาธิบดี และ ต้องสรรเสิรญฮุนเซ็นด้วย
คงมีความสุขกันมากกว่านี้เยอะเลย

นั่นไม่ได้เป็นอุดมการณ์ของคุณหรือ
ในเมื่อ "มาร์คเลวกว่าทักษิณ 3 เท่า"
ให้ทักษิณปกครอง ยังไงก็ดีกว่าให้มาร์ค
คุณจะจับมือคนที่เลวกว่า 3 เท่าเพื่อล้ม
คนที่เลวน้อยกว่าลงหรือ?

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน