Jump to content

- - - - -

คิดว่าฝ่ายค้าน ยังเดินทางไม่ตรงเท่าไร

• Please log in to reply
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:11

มติไว้วางใจ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี 308 ไม่ไว้วางใจ 159 งดออกเสียง 4 ไม่ลงคะแนน 9

นี่ทำให้ทราบว่า ปชป.และพรรคร่วมฝ่ายค้านยังทำงานได้ไม่มีประสิทธิภาพพอ

ส่วนวิธีที่จะจัดการรับ รมต.และรัฐบาลผมว่าม่ยาก แต่ต้องตีขุนพลก่อนเอาที่ ชนักติดหลังเยอะๆ เอาให้ตายแล้วค่อยๆขยับไปเรื่อยๆ

อย่างสุกำพล น่าจะล่อเดี่ยวๆ ไปเลยเอาในเละ นี่ อภิปราย 4 คน ถึงจะทำได้ดี แต่เนื้อหามันคนละทิศละทางเกินไป ประชาชนที่เขาไม่รู้เรื่องก็จะงง ยิ่งการตอบคำถามของนายกรัฐมนตรี ชาวบ้านร้านตลาดยิ่งงง

และเชื่อไหม เมื่อนายกฯ ทำแบบนี้กลับกลายเป็นฝ่ายค้านผิด

ไม่เชื่อลองไปถามชาวบ้านได้ เขากลับบอกว่า ฝ่ายค้านถามไม่รู้เรื่อง

อยากให้ไปคิดใหม่ทำใหม่ เล่นทีละประเด็น เอาหนักๆ ให้ประชาชนที่สนใจเปิดดูการอภิปราย เข้าใจไปในทางเดียว และชี้จุดที่ว่า ผู้ที่โดนอภิปรายไม่ไว้วางใจนั้นผิดแน่นอน ถึงการลงคะแนนจะ ไว้วางใจก็ตาม

อันนี้อยากฝากไปให้คิด ส่วนตัวไม่ใช่สาวก ปชป. เกลียดไอ้ลิ้ม แล้วยิ่งเกลียดฟรายแดงเป็นพิเศษ

:)

Edited by gass, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:12.

#2 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:15

ให้บ้านเมือง "ฉิบหาย" ดูสักทีดีไหมครับ?

http://www.naewna.co.../columnist/4246

เสียงข้างมากในสภา จะยกมือสนับสนุนยิ่งลักษณ์ เขาเหล่านี้จะไม่ทำหน้าที่แทนประชาชนคนไทย รับฟังข้อมูลการอภิปรายแล้วชั่งน้ำหนัก เพื่อรักษาผลประโยชน์ของประเทศชาติ พวกเขาจะรักษาผลประโยชน์ของตัวเองก่อน ดังนั้น เราไม่อาจหวังอะไรได้กับเสียงส่วนใหญ่ในสภาผู้แทนราษฎร
แต่ถามว่า ทำไมฝ่ายค้านยังขออภิปรายไม่ไว้วางใจ คำตอบง่ายๆ ก็คือว่า นั่นคือ “ความรับผิดชอบในหน้าที่” บ้านเมืองจะเจริญรุ่งเรืองได้ ไม่ใช่เพระฝ่ายรัฐบาลฝ่ายเดียว แต่สภาทั้งหมด ต้องมีสำนึกที่จะรับผิดชอบต่อประชาชน คนที่เขาเลือกพวกตนมาเป็น “ผู้แทน” โดยฉพาะฝ่ายค้าน ที่มีหน้า “ดุลและคาน” อำนาจ ตรวจสอบการใช้อำนาจและงบประมาณให้ถูกต้อง เป็นธรรม และเกิดประโยชน์สูงสุด หากฝ่ายค้านไม่ทำหน้าที่นี้ ในขณะที่บ้านเมืองมีรัฐบาลที่กำลังลุแก่อำนาจ และเมามันในการตักตวงผลประโยชน์ ประเทศชาติคงยิ่งย่ำแย่ จึงไม่มีเหตุผลใด ที่ประชาชนคนไทยจะต้องไปมองว่าฝ่ายตรวจสอบเป็นพวกจ้องล้มรัฐบาล อยากเป็นรัฐบาลเอง วันไหนเขาไม่ค้าน ค่อยด่าเขา จึงจะนับว่าถูกต้อง

Edited by korkang, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:16.

#3 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:17

ให้บ้านเมือง "ฉิบหาย" ดูสักทีดีไหมครับ?

http://www.naewna.co.../columnist/4246

เอ่อแล้วเกี่ยวอะไรกับที่ผม พิมพ์ไม่ทราบครับ ช่วยอธิบายจะเป็นพระคุณ

---------------

ก็อย่างที่บอกครับ ฝ่ายค้านต้องเริ่มใหม่ อย่าไปคิดว่าประชาชนจะเข้าใจทุกเรื่อง ต้องเริ่มจาก 0 เอาระดับอนุบาลกันไปเลย

โฆษณา ชวนเชือ ของ พท. ของมันแรง ผมกับท่านต่างเข้าใจในจุดนี้(ผมเชื่อย่างนั้น)

แล้ว การที่ฝ่ายค้านจะอธิบายให้ประชชนเข้าใจ ฝ่ายนการอภิปรายไม่ไว้วางใจ จึงเป็นเรื่องสำคัญ

ประชาชน บางส่วนสนใจการเมืองแต่ความรู้ความเข้าใจยังไม่ถึงขั้น ทั้งภาษา ทั้งคำอธิบาย พยายามใช้ภาษาพื้นๆ อย่าใช้ภาษาราชการ เอาแบบมีมารยาท นั่นดีแล้วดูดี

แล้วการใช้ศัพย์ เฉพาะไม่ว่าจะทางการเมือง ทางเศรษฐกิจ ต้องมมีการอธิบายด้วยภาษาที่ ประชาชนที่ไม่มีความรู้ทางด้านนั้น ซ้ำ ถึงจะเสียเวลาก็ต้องยอม

เราต้องยอมรับว่าชาวบ้านที่ไม่ใช่คอการเมืองแต่เริ่มมีปัญหาเรื่องปากท้องนั้น เปิดดูการอภิปราย การที่จะทำให้ ชาวบ้านทั่วไปเข้าใจไปในทิศทางเดียวกันคืออีกทางหนึ่งที่จะช่วยล้มรัฐบาลนี้ได้

Edited by gass, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:23.

#4 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:19

เอ่อแล้วเกี่ยวอะไรกับที่ผม พิมพ์ไม่ทราบครับ ช่วยอธิบายจะเป็นพระคุณ

ไม่เกี่ยวกับคุณครับ ผมไม่มีอะไรกับคุณ แค่อยากให้อ่านครับ
อ่อ แค่ว่า สะดุด คำนี้ครับ

มติไว้วางใจ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี 308 ไม่ไว้วางใจ 159 งดออกเสียง 4 ไม่ลงคะแนน 9

นี่ทำให้ทราบว่า ปชป.และพรรคร่วมฝ่ายค้านยังทำงานได้ไม่มีประสิทธิภาพพอ

ต่อให้มีข้อมูลดีแค่ไหน มีประสิทธิภาพแค่ไหน ก็แพ้อยู่ดี

Edited by korkang, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25.

#5 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ฝ่ายค้านทำดีที่สุดแล้วฮะ แต่here janraiในสภามันเยอะ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#6 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25

ไม่เกี่ยวกับคุณครับ ผมไม่มีอะไรกับคุณ แค่อยากให้อ่านครับ

ผมพิมพ์เพิ่มเติมแล้วครับ อยากให้ คุยกันดีๆมากกว่า อย่าไปเพิ่ง ประชดประชัน หรือ ท้อใจ

เราไม่สู้ใครจะสู้ครับ

:)

เริ่มที่เรา แล้วบอกต่อๆกันไป อย่าเฉย อย่าท้อ มันต้องเริ่มไม่งั้นมันก็จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น

#7 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25

ผมว่ายังมีเวลาอีกเยอะ ให้ประชาชนได้เห็นการทำงานที่ไม่ใช่อย่างที่เค้าคิดก่อน แล้วค่อยตีที่ละคน
แต่การอภิปรายก็เปิดแผลไปได้เยอะนะครับ :lol:

#8 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ผมว่ายังมีเวลาอีกเยอะ ให้ประชาชนได้เห็นการทำงานที่ไม่ใช่อย่างที่เค้าคิดก่อน แล้วค่อยตีที่ละคน
แต่การอภิปรายก็เปิดแผลไปได้เยอะนะครับ :lol:

ผมก็อยากให้ตีทีละคนครับ ช้าแต่ ชัวร์ เอาให้ตายคาสภา

แผลที่คุณว่ามันเห็นแค่คนที่เข้าใจนะสิครับ มันถึงเป็นปัญหา

คนที่ไม่เข้าใจ มันก็มองไม่เห็นแผลที่ว่า และมันก็เยอะเสียด้วย

เสื้อแดงมันเยอะจริงแต่พวกที่โดนผลกระทบค่าครองชีพมันก็เยอะนะครับ พร้อมเปลี่ยนสีก็เยอะ

ขนาดแดงฝังหัวที่ผมรู้จักยังปิดกิจการ เจ๊ง ด่าพ่อล่อแม่ ทักษิณอยู่ทุกวันตอนนี้ พอผมถามว่าไม่ใช่อำมาตย์ ทำละเหรอ มันก็บอวก่า อำมาตย์จะไปทำไรได้อำนาจมันอยู่ในมือ ยิงลักษณ์ เห็นว่ามันเคยเขียนจดหมายไป สำนักนายกด้วยแต่ผมไม่ได้สนใจ

อย่าคิดว่ามีแต่พวกไม่เอาเสื้อแดงจะลำบากตอนนี้ เสื้อแดง ไม่ว่าระดับไหนมันก็ลำบากคือกัน

:lol:

Edited by gass, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:32.

#9 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:36

ขอรายละเอียดได้ไหมคะว่า
ไม่ลงคะแนนคือใคร
งดออกเสียงคือใคร

แล้วจะบอกได้ว่า ทำไม "ปชป.และพรรคร่วมฝ่ายค้านยังทำงานได้ไม่มีประสิทธิภาพพอ"

#10 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ผิดแล้ว

ผมว่าตอนนี้น่าจะเริ่มลำบากกันแทบทุกคนแล้ว

ยิ่งใครไม่พร้อมออกรถบ้าจี้ตาม 1 แสนนะ

หนักแน่นอน ถ้าไม่ใช่สาย sale การตลาด มีค่าน้ำมันฟรี

ค่าผ่อนรถ ค่าน้ำมัน กลุ่มคนนี้ละที่จะตายแรก ชาวนา ตายต่อมาเมื่อข้าวขายไม่ออก ข้าวของแพงขึ้นทุกอย่าง

กำลังบริโภคในประเทศหดอย่างมหาศาล ปีหน้าก็รู้ผลแล้ว รอ:D
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#11 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:42

ฝ่ายค้านทำได้แค่นี้แหละครับ
เมื่อมาเจอกับ"รัฐบาลหน้าด้าน ชาวบ้านหน้าเงิน"
:lol: :lol: :lol:

#12 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:42

เกือบ 20เสียงมาจากพรรคร่วมฝ่ายค้าน

ถามว่าแบบนี้มีประสิทธิภาพไหม?

ยอมรับความจริงกันบ้างอย่าอวยเกินไปนักครับ

หรือ แตะไม่ได้เลย ปชปและพรรคร่วมฝ่ายค้าน?

ถ้าอย่างนั้นก็บอกกันมาตรงๆ

#13 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47

คุณภาพ คนไทย เป็นแบบนี้
ได้นักการเมือง แบบเดียวกัน
ต้องรอให้ ประเทศล่มจม ก่อน ถึงจะสำนึก
ตอนนี้ พูดวิธีไหน อธิบายกันอย่างไร ก็ไม่เข้าใจ
ทำใจเถอะครับ

Edited by Apichai, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47.

#14 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ก็รัฐบาลครองเสียงข้างมากขนาดนี้ แถมเป็นพรรค พ.ท. มีเสียงเยอะสุดๆ มันก็ไม่แปลกหรอกที่ผลจะออกมาแบบนี้ ถ้าเป็นสมัยก่อนชนะกันแค่ปริ่มๆมีพรรคร่วมมากมาย ก็อาจมีเสียงแตกบ้าง

#15 p-one

p-one

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:51

อย่างไรถึงจะเรียกว่าดีพอ?
ชาวบ้านฟังไม่เข้าใจ หรือไม่ได้ฟัง?

#16 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:52

ชาวบ้านฟังไม่เข้าใจ หรือไม่ได้ฟัง?

ทำไมต้องโทษชาวบ้าน

ทำไมไม่ปรับปรุง ภาษาการใช้คำให้เข้าใจง่าย

ปรับที่ตัวเองมันง่ายกว่าไปปรับคนอื่นนะครับ

ไม่เข้าใจผมก็จนปัญญา

#17 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:01

อภิปรายไม่ไว้วางใจไม่ได้ทำได้บ่อยๆ

ยิ่งมีการถ่ายทอดตลอดช่วงเวลา

มีประเด่นโกงอะไรก็ต้องเอามาแฉให้หมดคับไม่งั้นไม่มีโอกาส

ส่วนเล่นรายตัวถ้าหลักฐานแน่นๆ สามารถตั้งกระทุ้สดถาม ตั้งโต๊ะแถงข่าว ออกไปพบประชาชนตั้งเวทีอภิปราย(ซึ่ง ปชป ก็ทำอยู่แล้ว)

แต่ถ้าอยากให้เห็นภาพรวมการโกง ความเลว ก็ต้องทำแบบนี้ละคับ ฝ่ายค้านมีช่องทางจำกัด

#18 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:12

รวมพวก..เหยียบเรือสองแคม..อีก 4-9 ฝ่ายค้านเสียงก็ไม่พอ

อยู่ดี..สำหรับผมคิดว่า ( สำนึกของฝ่ายรัฐฯ ) รู้ดี ถึงเหตุ-ผล...

การที่ ส.ส หลายคน ชี้ผิดไปที่ ..ตัวผู้นำรัฐฯ .. ทีนี้มันต้องมอง

ถึงสามัญสำนึก+ความละอาย..แล้ว ( การเมืองไร้ยาง ) ถือเอา

เสียงข้างมาก เป็นตัวตัดสิน ไม่สนใจว่า...ถูกหรือผิด...กรรม...ชั่ว

#19 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:03

ทำไมต้องโทษชาวบ้าน

ทำไมไม่ปรับปรุง ภาษาการใช้คำให้เข้าใจง่าย

ปรับที่ตัวเองมันง่ายกว่าไปปรับคนอื่นนะครับ

ไม่เข้าใจผมก็จนปัญญา

ชาวบ้านเค้าดูละครกันครับ เค้าไม่ดูการอภิปรายหรอก
คุณใช้ภาษาให้เข้าถึงชาวบ้านได้ง่ายแค่ไหน ยังไงเค้าก็ดูละครอยู่ดี จะให้ทำไง
แต่ไหนแต่ไรมา กลุ่มนี้ก็ดูแต่ละครอยู่แล้ว ขนาดช่วงเกิดภัยพิบัติซึนามิ
ช่อง 7 กับช่อง 3 ยังออกอากาศละครอยู่เลยครับ

ส่วนเรื่องพรรคร่วมเสียงแตก อืม.....จะบอกว่าไงดี
พรรคร่วมไม่ได้ลงมติร่วมกับฝ่ายค้านในการอภิปรายตั้งแต่ตอนเริ่มอยู่แล้วนี่ครับ
คงโดนมนต์สะกดอะไรซักอย่างทางฝั่งเพื่อแม้วน่ะ
ถ้าเค้าไม่ร่วมกับฝ่ายค้านตั้งแต่ทีแรก แล้วคิดเหรอว่าตอนจบเค้าจะกลับมาร่วมด้วย ?

#20 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:07

ผมไม่แน่ใจว่าชาวบ้านนี้หมายถึงกลุ่มใหน แต่ถ้าบ้านนอกเดี๋ยวนี้เค้าติดช่องฟ้า ช่องแดง ช่องเหลือง มากกว่าช่องหลายสีนะ
แต่ไม่รู้ว่าช่องเหล่านั้นจะถ่ายทอดหรือเปล่า :lol:

#21 mar

mar

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:09

ก็พรรคร่วมฝ่ายค้านเขาไปพบทักษิณมาแล้ว ไม่ใช่เหรอคะ
ผลที่ออกมา ไม่ผิดความคาดหมาย

#22 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:10

รายงานข่าว แจ้งว่า วันนี้(26พ.ย.2555) ในระหว่างการอภิปรายไม่ไว้วางใจ วันที่สอง ได้มีการเผยแพร่ เอกสาร ลับที่สุด ที่ลงนาม โดยนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ส.ส. พรรคประชาธิปัตย์ ผู้นำฝ่ายค้านในสภาผู้แทนราษฎร ที่ยื่นต่อ ประธานวุฒิสภา เรื่อง ขอให้ถอดถอนนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ออกจากตำแหน่งบทบัญญัติ มาตรา 270 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2550

ด้วยข้าพเจ้าผู้ลงลายมือชื่อท้ายคำร้องฉบับนี้ ซึ่งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจำนวนไม่น้อยกว่าหนึ่งในสี่ของจำนวนสมาชิกทั้งหมดเท่าที่มีอยู่ของสภาผู้แทนราษฎร ตามบทบัญญัติมาตรา 271 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2550 ขอยื่นคำร้องต่อประธานวุฒิสภา เพื่อให้วุฒิสภามีมติถอดถอนนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นนายกรัฐมนตรีและเป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรี มีหน้าที่บริหารราชการแผ่นดินตามหลักความรับผิดชอบร่วมกัน แต่ได้บังอาจกระทำการขัดต่อกฎหมาย ข้าพเจ้าจึงขอให้ถอดถอนออกจากตำแหน่งตามมาตรา 270 ของรัฐธรรมนูญแหงราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2550 โดยมีข้อกล่าวหาและพฤติการณ์ดังนี้
ข้อ 1.ผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรีจงใจบังอาจใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อบทบัญญัติกฎหมาย กล่าวคือ สืบเนื่องจากได้มีการแก้ไขเพิ่มเติม พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 2) พ.ศ.2554 และได้มีผลบังคับใช้ในวันที่19 เมษายน 2554 ซึ่งมาตรา 103/7 วรรคหนึ่งได้บัญญัติ ให้หน่วยงานของรัฐต้องดำเนินการจัดทำข้อมูลรายละเอียดค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้าง โดยเฉพาะราคากลางและการคำนวณราคากลางไว้ในระบบข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์เพื่อให้ประชาชนสามารถเข้าตรวจดูได้และในมาตรา 103/7 วรรคสี่
นอกจากกรณีตามวรรคหนึ่ง ในกรณีที่คณะกรรมการ ป.ป.ช. เห็นสมควรเพื่อดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งอันเป็นการป้องกันและปราบปรามการทุจริต เนื่องจากการใช้อำนาจหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ของรัฐ ซึ่งคณะกรรมการ ป.ป.ช.เห็นสมควรในการกำหนดมาตรการเพื่อให้หน่วยงานของรัฐรับไปปฏิบัติ ให้คณะกรรมการ ป.ป.ช.มีอำอนาจสั่งให้หน่วยงานของรัฐดำเนินการไปตามที่คณะกรรมการ ป.ป.ช. กำหนดมาตรการในเรื่องนั้น แล้วรายงานให้คณะกรรมการ ป.ป.ช.ทราบก็ได้ และเพื่อดำเนินการตามพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 2) พ.ศ.2554 ซึ่งมาตรา 103/8 ให้คณะกรรมการ ป.ป.ช.มีหน้าที่รายงาน ต่อคณะรัฐมนตรีเพื่อสั่งการให้หน่วยงานของรัฐจัดทำข้อมูลเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างตามมาตรา 103/7 วรรคหนึ่ง โดยหน่วยงานของรัฐจะต้องดำเนินการให้แล้วเสร็จภายในหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันที่คณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบให้ดำเนินการดังกล่าวและให้คณะกรรมการ ป.ป.ช.มีหน้าที่ติดตามผลดำเนินการตามมติคณะรัฐมนตรีในกรณีดังกล่าวด้วย
หน่วยงานของรัฐฝ่าฝืนหรือไม่ดำเนินการตามวรรคหนึ่ง ให้ถือว่าผู้ที่มีหน้าที่เกี่ยวข้อมีความผิดทางวินัยหรือเป็นเหตุที่จะถูกถอดถอนจากตำแหน่งหรือต้องพ้นจากตำแหน่งแล้วแต่กรณี
ข้อเท็จจริง ในหลักเกณฑ์ของกฎหมายย่อมเห็นโดยชัดแจ้งว่า เจตนารมณ์ของกฎหมายต้องการที่จะให้ความสำคัญกับการป้องกันการทุจริตการจัดซื้อจัดจ้างในทุกหน่วยงานของรัฐ เพื่อความโปร่งใสและตรวจสอบได้ จึงได้กำหนดให้ คณะกรรมการ ป.ป.ช. มีหน้าที่จัดทำรายงานกำหนดหลักเกณฑ์ ตามมาตรา103/7 และต้องดำเนินการตาม มาตรา 103/8 ให้แล้วเสร็จภายในกำหนดหนึ่งร้อยยี่สิบแปดวันนับแต่วันที่พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 2) พ.ศ.2554 ใช้บังคับ เพื่อให้คณะรัฐมนตรีมีหน้าที่สั่งการให้หน่วยงานของรัฐจัดทำข้อมูลเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างตามมาตรา 103/7 วรรคหนึ่ง
ข้อ 2 ข้อเท็จจริงรับฟังได้ว่า ในวันที่ 1 สิงหาคม 2554 ประธานกรรมการ ป.ป.ช.ได้ทำหนังสือถึง นายกรัฐมนตรี เรื่อง การให้หน่วยงานของรัฐดำเนินการจัดทำข้อมูลรายละเอียดค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างโดยเฉพาะราคากลาง และการคำนวณราคากลางไว้ในระบบข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์ เพื่อให้ประชาชนสามารถเข้าตรวจดูได้และการกำหนดมาตรการที่เกี่ยวข้อเพิ่มเติม พร้อมแนบรายงานซึ่งเป็นรูปแบบดำเนินการจัดทำข้อมูลรายละเอียดค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างโดยเฉพาะราคากลาง และการคำนวณราคากลางไว้ในระบบข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์เพื่อให้ประชาชนสามารถเข้าตรวจดธได้ และการกำหนดมาตรการที่เกี่ยวข้องเพิ่มเติม

แต่นายกรัฐมนตรีรวมทั้งคณะรัฐมนตรีก็ไม่ได้เห็นชอบกับรายงานที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.ได้เสนอ โดยคณะรัฐมนตรีก็ไม่ได้สั่งการให้หน่วยงานของรัฐดำเนินการจัดทำข้อมูลเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างตามมาตรา 103/7 วรรคหนึ่ง แต่ประการใด ประธานคณะกรรมการ ป.ป.ช.ก็ยังได้ทำหนังสือขอให้ทบทวนมติคณะรัฐมนตรีโดยให้เหตุผลว่ามติคณะรัฐมนตรียังไม่ครอบคลุมตามเจตนารมณ์ของ พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ พ.ศ.2542 แต่มติคณะรัฐมนตรีได้มีมติไม่รับข้อเสนอของคณะกรรมการ ป.ป.ช.
ข้อ 3 จากข้อเท็จจริงและข้อกฎหมายดังที่ข้าพเจ้าได้กราบเรียนมาดังกล่าวข้างต้นรับฟังเป็นยุติได้ว่า ผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรีได้มีพฤติกรรมดังจะกล่าวต่อไปนี้

3.1) จงใจใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อบทบัญญัติกฎหมาย คือ พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 มาตรา 103/7 วรรคหนึ่ง, มาตรา 103/8 และ
3.2) จงใจที่จะกระทำความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ ฐานเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบเพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 157 ประกอบพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 มาตรา 123/1 และ
3.3) จงใจใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญ กล่าวคือ ในการบริหารราชการแผ่นดิน รัฐมนตรีต้องดำเนินการตามบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญและกฎหมาย ตามรัฐธรรมนูญมาตรา 178

3.4) การกระทำตาม ข้อ 3.1 ข้อ 3.2 ข้อ 3.2 ที่ ผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรีไม่ปฏิบัติตามพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 และประมวลกฎหมายอาญา ได้ก่อให้เกิดความเสียหายต่อการใช้จ่ายงบประมาณแผ่นดิน พฤติการณ์ของผู้ถูกร้องดังกล่าว จึงเป็นมูลเหตุที่มีการทุจริตกันหลายโครงการ และเป็นผลทำให้เกิดความเสียหายต่อรัฐและประชาชนเป็นอย่างมาก
ซึ่งพฤติกรรมของผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรี ย่อมรับฟังโดยชัดแจ้งว่าเป็นกรณีที่ใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญและกฎหมายอย่างสิ้นเชิง
ข้อ 4 ผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นหัวหน้าคณะรัฐมนตรี โดยหลักความเป็นจริงแล้วมีความจำเป็นอย่างยิ่งยวดที่จำต้องปฏิบัติตามรัฐธรรมนูญตามกฎหมายโดยเคร่งครัดเพื่อประโยชน์ของบ้านเมือง ซึ่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 ที่แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 2) พ.ศ.2554 ก็มีเจตนารมณ์ในการที่จะป้องกันและปราบปรามการทุจริตงบประมาณของประเทศ ซึ่งถือได้ว่าเป็นเชื้อร้ายอยู่ในสังคมขณะนี้ แต่สิ่งที่ผู้ถูกร้อง ซึ่งเป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรีได้กระทำกลับตรงกันข้ามกับหลักกฎหมายและหลักความเป็นจริงโดยสิ้นเชิง รายงานกำหนดรูปแบบดำเนินการจัดทำข้อมูลรายละเอียดค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างโดยเฉพาะราคากลางและการคำนวณราคากลาง ที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.ได้นำเสนอตามหน้าที่ที่กฎหมายกำหนด ไม่ได้รับการสนใจใยดี จากคณะรัฐมตรีเลยแม้แต่น้อย
ทั้งๆ ที่กฎหมายได้กำหนดไว้ให้คณะรัฐมนตรีเมื่อได้รับรายงานจาก คณะกรรมการ ป.ป.ช.แล้ว มีหน้าที่โดยตรงในการสั่งการหน่วยงานของรัฐซึ่งอยู่ภายใต้บังคับบัญชาของตนจัดทำข้อมูลเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้างตามมาตรา 103/7 วรรคหนึ่ง โดยหน่วยงานของรัฐจะต้องดำเนินการให้แล้วเสร็จภายในหนึ่งร้อยแปดสิบวัน นับแต่วันที่คณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบให้ดำนเนินการดังกล่าวและให้คณะกรรมการ ป.ป.ช. มีหน้าที่ติดตามผลดำเนินการตามมติคณะรัฐมนตรีในกรณีดังกล่าวด้วย แต่รัฐมนตรีก็มิได้ดำเนินการสั่งการตามที่กฎหมายกำหนดแต่อย่างใด ย่อมแสดงให้เห็นถึงเจตนาโดยชัดแจ้งว่า นอกจากไม่ปฏิบัติตามกฎหมายแล้วยังมีเจตนาที่จะสนับสนุน ส่งเสริมให้มีการทุจริต
ผู้ถูกร้อง เป็นนายกรัฐมนตรี ซึ่งเป็นหัวหน้ารัฐบาล เป็นหนึ่งในคณะรัฐมนตรี มีพฤติกรรมกระทำผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ราชการ จงใจใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญ จงใจใช้อำนาจหน้าที่ข้อต่อบทบัญญัติแห่งกฎหมาย และฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรฐานทางจริยธรรมอย่างร้ายแรง ใช้อำนาจไปในทางทุจริต อันเข้าลักษณะที่จะต้องถูกถอดถอนออกจากตำแหน่งตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ.2550 มาตรา 270
ข้าพเจ้าดังมีรายนามแนบท้าย ซึ่งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร จึงขอใช้สิทธิตามรัฐธรรมนูญมาตรา 271 ประกอบ มาตรา 270 ร้องขอมายังท่านในฐานะประธานวุฒิสภาเพื่อให้ดำเนินการส่งเรื่องดังกล่าวให้คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติดำเนินการไต่สวน และดำเนินการเพื่อให้วุฒิสภามีมติถอดถอน ผู้ถูกร้อง ออกจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรี
ส่วนรายละเอียด ข้อมูลพยานหลักฐานต่างๆ ข้าพเจ้าขอส่งในชั้นพิจารณาของคณะกรรมการ ป.ป.ช. ต่อไป
จึงเรียนมาเพื่อโปรดดำเนินการตามกระบวนการตามบทบัญญัติรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ.2550 ต่อไป

ขอแสดงความนับถือ

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร พรรคประชาธิปัตย์

ผู้นำฝ่ายค้านในสภาผู้แทนราษฎร

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#23 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:17

เสียงจากภูมิใจไทย ไม่ออกเสียงรึเปล่าครับ

เห็นบอกไม่ร่วมด้วยแต่แรก

ฝ่ายค้านก็ทำหน้าที่ตรวจสอบดีแล้วครับ เพียงแต่ผลตัดสินในสภาอยู่แค่ว่า ใครมือเยอะกว่า

ไม่ได้อยู่ที่ใครมีหลักฐานจริงมากกว่ากัน

วันนี้อำนาจที่ประชาชนมอบให้ ส.ส.เป็นตัวแทน กลายเป็นอำนาจในการหาผลประโยชน์ไปแล้ว

เศร้าใจแทนประชาชนที่มอบอำนาจให้บุคคลเหล่านี้ครับ

ได้แต่หวังว่าคนที่ถูกบิดเบือนข้อมูล จะได้เห็นความจริงในเร็ววัน

ก่อนประเทศจะเจอกับปัญหาอย่างที่ ท่าน จุรินทร์ อภิปรายไว้

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#24 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:17

ผมว่าเพราะข้อมูลที่เยอะมาก ทำให้ยากที่จะพูดให้ฟังเข้าใจง่าย นอกจากตั้งใจจริงๆ

#25 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:22

อ่อ แค่ว่า สะดุด คำนี้ครับ

ต่อให้มีข้อมูลดีแค่ไหน มีประสิทธิภาพแค่ไหน ก็แพ้อยู่ดี

-_- เห็นด้วยขอรับ ถ้าการโหวตระบบหมาหมู่ยังอยู่ โดยหมาที่มีปลอกคอมีจำนวนฝูงมากกว่า...มันก็เป็นเช่นนั้น... หรือในอดีตที่ผ่านมา แบ่งชามข้าวกันลงตัว...ผลโหวตมันก็คล้ายๆเช่นนี้แลขอรับ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#26 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:56

ผมว่าฝ่ายค้านครั้งนี้ทำดีมากเสียด้วยซ้ำ ข้อมูลรายละเอียดแน่น
แต่มันก็จบแค่ที่สภา ประชาธิปไตยแสดงให้เห็นแล้วว่าพวกมากลากไป ผิดถูกเหตุผลไม่เกี่ยว
นักการเมืองไม่ใช่ผุ้แทนของปวงชนแต่เป็นเพียงข้ารับใช้พรรคการเมืองหรือใครบางคน

จ่าซกมกพ่นวาจาถ่อยสถุลกลับยอมรับ ฝ่ายตรงข้ามย้อนให้หน่อยดีดดิ้นรับไม่ได้ แบบนี้มันอะไร
เกิดมาไม่เคยเจอ คนชั่วหน้าด้านได้ประเจิดประเจ้อไม่อายประชาชีได้ขนาดนี้

สำคัญที่สุดสื่อมวลชนพร้อมใจเป็นบ้าใบ้ ทั้งๆที่ข้อมูลหลักฐานทุจริต รวมทั้งความริยำต่างๆนาๆถูกแฉแทบไม่เหลือไส้
ประชาชนถูกแอบอ้างถูกบดบัง ด้วยผลโพล ด้วยสื่อน้ำเน่า สื่อเลือกข้าง ปิดหู ปิดตา ปิดใจ

ถ้านี่เป็นประชาธิปไตยในฝันของกลุ่มที่สนับสนุนรัฐบาลหรือคนเสื้อแดง
ก็ตราหน้าได้เลยว่าประเทศนี้เมืองนี้มันสมบูรณ์ไปด้วยคนไร้ยางอาย ไร้สามัญสำนึก
อย่าได้พ่นเลยจริยธรรม ศาสนาอะไร ไร้สาระทั้งเพไปหมดแล้วตอนนี้
ที่เห็นๆได้พบได้เจอกันโต้งๆ ก็แค่ทุกอย่างถูกเสมอถ้าพวกข้าเยอะแค่นั้นเอง

#27 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:05

เล่นในสภาตามกติกาก็แพ้..............

เล่นนนอกสภา.......ก็หาว่าไม่เคารพระบอบประชาธิปไตย...............

แล้วจะให้เอายังไงดี...........หนอ.................กลุ้ม
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#28 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

อภิปรายไม่ไว้วางใจไม่ได้ทำได้บ่อยๆ

ยิ่งมีการถ่ายทอดตลอดช่วงเวลา

มีประเด่นโกงอะไรก็ต้องเอามาแฉให้หมดคับไม่งั้นไม่มีโอกาส

ส่วนเล่นรายตัวถ้าหลักฐานแน่นๆ สามารถตั้งกระทุ้สดถาม ตั้งโต๊ะแถงข่าว ออกไปพบประชาชนตั้งเวทีอภิปราย(ซึ่ง ปชป ก็ทำอยู่แล้ว)

แต่ถ้าอยากให้เห็นภาพรวมการโกง ความเลว ก็ต้องทำแบบนี้ละคับ ฝ่ายค้านมีช่องทางจำกัด

ใช่ครับ...แนวคิดแบบนี้ถูกต้องเลยครับ ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ ปชป. และ อภิสิทธิ์ กำลังทำอยู่

ทางฝั่ง ปชป. ไม่ได้คิดและหวังว่า จะล้ม รัฐบาลนี้โดยการยกมือ อยู่แล้วหล่ะครับ!!!

สิ่งที่ทำก็เพียงเพื่อต้องการ ชี้แจง และ กล่าวหา ข้อทุจริตและบกพร่อง (ซึ่งคนที่ดูก็จะรู้และเห็น)

และนำไปสู่การยื่นหลักฐานต่างๆ เพื่อให้ ปปช. ได้พิสูจน์กันต่อไป....

ขอเพิ่มเติมให้คิดกันเรื่องนึงครับ จำนวนเสียงในสภา

ที่ว่า พท. มีเสียงมากกว่า ปชป. มากมาย เพราะอะไรครับ??

ถ้าไม่เกิดจาก สส. ระบบ อุปถัมภ์ ทั้งหลายแหล่ที่มีขึ้นมา (แบบบัญชีรายชื่อ)

ปชช. เลือก พท. 15 ล้านเสียง

ปชช. เลือก ปชป. 11 ล้านเสียง..........เสียงต่างกันแค่ 4 ล้าน

แต่จำนวน สส. ต่างกันมากมาย.....มันผิดกันมาตั้งแต่ระบบการเลือกตั้งลากตั้งนี่แล้วครับ

ลองคิดดูว่า ถ้าไม่มี สส.ระบบ บัญชีรายชื่อ ......รัฐมนตรี และ สส.กากๆ คงจะมีน้อยมากในสภา ครับ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน