Jump to content

- - - - -

ท่านคิดว่าฝ่ายค้านท่านใด อภิปรายได้ดีที่สุด

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:21

ส่วนตัวผมชอบ คุณ ถาวร เสนเนียม น้ำเสียงจริงจังเด็ดขาด แจงแต่ละประเด็นเข้าใจได้งาย อภิปรายได้ลื่นไหลไม่นอกประเด็น จนพวกประท้วงป่วนได้แต่นั่งมองตาปริบๆ :lol:

#2 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25

ชอบหลาย ๆ คนเลยฮะ ได้ความรู้หลาย ๆ แง่มุม ส่วน สส.พรรคเพื่อควาย

สรุปได้ว่าเพราะควายเลือกมา สส.ที่เห็นจึงต่ำช้าเหลือทน

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#3 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:35

ชอบหลายคนเช่นกันค่ะ เช่น คุณอภิสิทธิ์ หมอวรงค์ คุณจุรินทร์
แต่ชอบมากคือ สส.ผุสดี ตามไท พูดได้ดีมาก จังหวะจะโคนดี น้ำเสียงชัดเจน เหตุผลสอดคล้องเชื่อมโยง
กันดีมาก

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#4 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ชอบหลายคน เพราะแต่ละคนมีลีลา วาทศิลป์ที่แตกต่างกัน
แต่ที่เหมือนกันคือ มีข้อมูลแน่นปึ้ก!!!

#5 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:40

รบกวน เพิ่มว่า ฝ่ายรัฐบาลท่านใด ตอบคำถามได้ดีที่สุด ได้รึเปล่าครับ

พอดี อยากฟัง ความเห็นของฝ่าย เสื้อแดง นะครับ

#6 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:43

ชอบคุณผุสดี ตอนสอนมวยภาษาไทย เมื่อคืน

"จงใจละเลยโดยทุจริต"

พวกฝ่ายรัฐบาล รีบลุกขึ้นมาประท้วงว่า
นี่มันกล่าวหาว่านายกฯ ทุจริต แล้ว ... ฮา

โดนคุณผุสดีสอนมวยซะ มันเป็นภาษาไทยง่ายๆ เองนะ

เช่น ช่วยเหลือโดยสุจริต และ ละเลยโดยทุจริต

เล่นเอาใบ้รับประทานกันไปเลยทีเดียว

ป.ล. มันเป็นเรื่องคุณภาพของการอ่าน และการศึกษา :D
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#7 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:46

ไม่มีใครชอบคุณ ศิริโชค อภิปรายหรือคะ ชัดเจน เข้าใจง่าย แถมมีดราม่าเล็กๆด้วย

Edited by ฉันรักเมืองไทย, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47.

#8 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:46

คุณหมอวรงค์ ครับ สุดยอดมาก จำนำข้าว

#9 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:49

ไม่มีใครชอบคุณ ศิริโชค อภิปรายหรือคะ ชัดเจน เข้าใจง่าย แถมมีดราม่าเล็กๆด้วย

ผมก็ชอบครับ.....ชอบเกือบทุกคนเลย :D ......แต่ชอบสไตล์คุณถาวรที่สุด ดุดี :lol:

#10 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:11

ฝ่ายชาย หมอวรงค์, ศิริโชค สองคนนี้อภิปรายฟังแล้วเข้าใจดี โยงใยเรื่องให้น่าติดตาม ยังกะดูโคนัน ทำเอาขี้ข้าทักษิณช็อค จนลืมประท้วง

ฝ่ายหญิง คุณผุสดี น้ำเสียง ชัดถ้อย ชัดคำ หลอกด่าอีปูโง่แบบเนียนๆแบบสุภาพๆไปหลายดอก ตอนแรกขี้ข้าปู ยังฟังไม่รู้ว่าหลอกด่า หลังๆเริ่มรู้และเริ่มประท้วง

Edited by ขี้ข้าทักษิณ, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:11.

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#11 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:12

ชอบ ดร.รัชดา ธนาดิเรกครับ น่ารักดี

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#12 นกสัญจร

นกสัญจร

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:26

ชอบคุณผุสดี ตามไท มีเหตุมีผล น้ำเสียงสุภาพ ชวนฟัง
ชอบคุณศิริโชค โสภา มีลูกล่อลูกชน น่าติดตาม

#13 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:33

ก็หลายท่านอยู่ ที่ชี้ผิด-ถูก ได้ชัดเจน หมอวรงค์..ดร..? ตามไท

ขอโทษ..ผมลืมชื่อท่าน..หัวหน้าฝ่ายค้าน ฯลฯ ผมจะไม่กล่าวถึง

จะกล่าวแต่ไอ้พวก ..รกสภาฯ ที่จ้องหาช่องที่จะยกมือ ..ประท้วง..

ไร้สาระ.เหมือน..ก้อนกรวดในรองเท้า.น่ารังเกียจ.น่าขยะแขยง.ไม่

มีแก่นสารในการพูด.จงใจขัดจังหวะ..ไม่รู้ใครเลือกเข้าไป. คงภูมิใจ

มากนะ ที่เลือก ส.ส แบบนี้เข้าสภาฯ..เสื่อมตั้งแต่ตัวหัวหน้ารัฐฯ ไปจน

ถึง บริวารไพร่ ขี้ข้า ร่วมทีมงาน... แก้ไขบ้าง ชาวบ้านเขาฟังอยู่.....

#14 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:48

นอกเรื่องหน่อยค่ะ ชอบ รองประธานสภาผู้แทนราษฎร คนที่สอง " นายวิสุทธิ์ ไชยณรุณ " โหด-เข้ม ได้ใจดีค่ะ

#15 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:06

ชอบ ส.ส. อรรถวิชช์ สุวรรณภักดี อภิปราย รมต ชัช ครับ

อายุน้อย แต่อภิปรายได้เข้มแข็ง ฟังแล้วซีดแทนท่าน รมต เลยครับ :P

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#16 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:20

ชอบ...ข้อมูลของคุณศิริโชค
ในเรื่องเรือหลวงนเรศวร เรือหลวงตากสิน
ทุกอย่างทั้งเนื้อ และน้ำ รวมเส้น รวมผัก เครื่องปรุง ใส่มาครบเครื่อง
เอาจนสุกำพล หายหัวไปครึ่งค่อนวัน
เพื่อไปหาคำตอบ แต่คำตอบที่ได้รับฟังอนาจใจซะเหลือเกิน
ทำให้เห็นนี่ล่ะ...ประเทศไทยไม่ไปไหนซะที ถอยหลังจนประเทศเพื่อนบ้านเขาแซงหน้าไปหมด
ก็เพราะไอ้นักการเมืองเฮง ซวย แบบนี้นี่เอง(เตรียมตัวโดนสตง./ปปช.เช็คบิลได้เลยครับเรื่องนี้)
...คุณศิริโชคมีพัฒนาการดีขึ้นครับจากการได้เป็น 1 ในผู็อภิปรายไม่ไว้วางใจในครั้งนี้....

#17 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:27

หมอวรงค์

#18 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:32

ชอบคุณจุลินทร์ คุณศิริโชค คุณหมอวรงค์ แต่ในฐานะที่เป็นผู้หญิง คนนี้คือหนึ่งในดวงใจ เป็นไอดอลเลย :wub:
ป้านกแก้วได้แค่ 1/10 ของท่านนี้ เคทก็พอใจหายบ่นแล้วค่ะ :rolleyes:

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#19 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:12

โดยรวม ผมก็เห็นว่า ประธานสภาทำหน้าที่ได้ดีนะครับ ติงทั้งสองฝ่ายพอๆกัน

ส่วนฝ่าย พท ผมสังเกตว่า จะไม่สน ไม่แก้ต่าง เตรียมมายังไงก้อพูดไปตามนั้น อันนี้ไม่ไหว
ส่วน ฝ่ายค้าน มีบางคนร่ายยาวไปนิด เนื้อเลยไ่ม่ค่อยได้ เกริ่นนานไปหน่อย คนดูเบื่อ

#20 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:15

ชอบ...ข้อมูลของคุณศิริโชค
ในเรื่องเรือหลวงนเรศวร เรือหลวงตากสิน
ทุกอย่างทั้งเนื้อ และน้ำ รวมเส้น รวมผัก เครื่องปรุง ใส่มาครบเครื่อง
เอาจนสุกำพล หายหัวไปครึ่งค่อนวัน
เพื่อไปหาคำตอบ แต่คำตอบที่ได้รับฟังอนาจใจซะเหลือเกิน
ทำให้เห็นนี่ล่ะ...ประเทศไทยไม่ไปไหนซะที ถอยหลังจนประเทศเพื่อนบ้านเขาแซงหน้าไปหมด
ก็เพราะไอ้นักการเมืองเฮง ซวย แบบนี้นี่เอง(เตรียมตัวโดนสตง./ปปช.เช็คบิลได้เลยครับเรื่องนี้)
...คุณศิริโชคมีพัฒนาการดีขึ้นครับจากการได้เป็น 1 ในผู็อภิปรายไม่ไว้วางใจในครั้งนี้....

เห็นชอบด้วยครับ......เล่นเอา "โอ๋แพนด้า" ไปไม่เป็นเลย

สงสัยจะโดนอีกคดีแน่ๆ หลักฐานมัดตัวซะขนาดนั้นครับ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#21 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:44

ชอบผู้อภิปรายฝ่ายค้านทุกท่านค่ะ คุณศิริโชคมุขเยอะนะคะ ฮาดี
แต่จะมีที่ชอบมากเป็นพิเศษคือ
ฝ่ายชาย คุณเกียรติ คุณหมอวรงค์ คุณจุรินทร์ โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายในการสรุปก่อนปิดการอภิปราย
ที่เตือนสติคณะรัฐบาลเรื่องการถวายสัตย์ปฎิญาณเมื่อเข้ารับตำแหน่ง และให้ตระหนักถึงหน้าที่ของตน หาไม่ความวิบัติจะมาเยือน
ฝ่ายหญิง มีโอกาสได้ฟังเฉพาะของอาจารย์ดร.ผุสดีฯ ท่านเดียว กำลังทะยอยฟังคลิปฝ่ายหญิงท่านอื่นๆ ที่เหลือ
อาจารย์ฯ อภิปรายได้ยอดเยี่ยมมาก เป็นประเด็นที่ตัวเองรับไม่ได้อย่างแรงและมีความเห็นเช่นเดียวกับที่อาจารย์สรุป

Edited by Duke_th1, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:44.

#22 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:21

ชอบทุกท่านคะ แต่ชอบน้ำเสียงคุณถาวร เหมือนกัน ฟังได้เรื่อย ๆ ไม่เบื่อ
และเข้าใจง่าย

ขำตอนที่พูดถึงบริษัทที่เข้าร่วมประมูล แกใช้คำว่าประกบ นึกภาพง่ายดี
บอกว่าตัวเลขอีก 2 บริษัท ที่ประกบ เป็นตัวเลขเดียวกัน

คนทำเอกสารเข้ามาประมูลเนี่ย อ่อนจริง ๆ

Edited by kwan_kao, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:22.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#23 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:57

ผมว่าถ้า..กลุ่มนี้..ยังเสวยอำนาจอยู่ ชี้ผิดอย่างไร หน่วยงาน

ที่รับผิดชอบ เขาก็คงไม่กล้า แตะต้องหรอกครับ เรื่องจำนำข้าว

หมอวรงค์ก็มีหลักฐานชัดเจน และผลเสีย มหาศาล ก็ดูว่าใครจะ

กล้าจัดการเรื่องนี้. เรื่องที่ คุณ ผุสดี ตามไท ( ชื่อผิดต้องขออภัย )

ก็แยกกล่าวข้อผิด ถูก ชัดเจน.ถึงตัวผู้นำรัฐฯ. คุณ จุรินทร์ ฯลฯ -

สรุป แล้ว ฝ่ายค้าน ชี้ ผิด-ถูก รัฐฯ ได้ชัดมาก แต่นั่นแหละ ระบบ

เสียงข้างมาก. มันก็เป็นแบบนี้ ( ถ้าไร้ยางอาย ) ก็ลากกันไป.....

#24 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:13

คุณสัดทัดกรณี ยกให้หมอวรงค์เป็นผู้อภิปรายดีที่สุด

คอลัมน์ จับทวนสวนกระแส โดย สันทดกรณี
นสพ. โพสต์ทูดย์ 29 พ.ย.55

การอภิปรายไม่ไว้วางใจคุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีอีกจำนวนหนึ่ง จบลงอย่างมีสาระแต่ไม่เรียบร้อย
ครับ การอภิปรายครั้งนี้สิ่งที่เห็น คือ พรรคประชาธิปัตย์ทำงานมาอย่างดี มีการนำข้อมูลหลักฐานมานำเสนอจนนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีที่ถูกอภิปรายตอบออกไปนอกเรื่อง รวมถึงประเด็นที่โดนหัวใจพวกก็เก็บปากเก็บคำไม่ยอมชี้แจงซะอย่างนั้น
นักการเมืองเด่นที่สุดในการอภิปรายครั้งนี้ ผมขอยกให้คุณหมอวรงค์ เดชกิจวิกรม สส.พิษณุโลก พรรคประชาธิปัตย์ รับเหรียญทองไปด้วยข้อมูลความไม่โปร่งใสของโครงการรับจำนำข้าว
การอภิปรายด้วยข้อมูลหลักฐานชัดๆ ตีแสกหน้ารัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ ทำให้หายสงสัยไปเลย ทำไมรัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ถึงปกปิดข้อมูลการขายข้าวที่เอาแต่โม้ว่ามีสัญญาในการขายข้าวแบบรัฐต่อรัฐ หรือจีทูจี กับรัฐบาลหลายประเทศ แต่เปิดเผยไม่ได้ ไม่ยอมเปิดเผยทั้งราคาและรายชื่อประเทศคู่ค้า อ้างเป็นความลับ
การกระชากหน้ากากขบวนการโกงชาติในโครงการรับจำนำข้าว ซึ่งคุณหมอวรงค์แสดงให้เห็นเครือข่าย นักการเมือง คนใกล้ชิดสนิทแน่นคุณทักษิณ ชินวัตร การตั้งบริษัทผีมาทำหน้าที่ซื้อขายข้าวแบบลับ ลวง พราง ภายใต้หน้ากากรัฐต่อรัฐ
คุณหมอวรงค์ยังเปิดตัวละครสำคัญ พ่อค้าข้าวจอมโกง ต้มแบงก์โกงรัฐมาแล้วหลายหมื่นล้านบาทในสมัยรัฐบาลทักษิณ สมัยนี้ย่องไปเปิดบริษัทใหม่เข้าสวาปามคำใหญ่มาทำสัญญาซื้อข้าวจากรัฐบาลได้แปลกๆ
นอกจากนี้ คุณหมอวรงค์ยังได้แสดงภาพความสัมพันธ์อี๋อ๋อระหว่างพ่อค้าข้าวรายนี้กับคุณทักษิณในต่างประเทศเมื่อไม่นาน...รายละเอียดหาอ่านเอง อิๆ
ครับ...น่าแปลกใจไหม ประเด็นขบวนการโกงชาติเหล่านี้ เรื่องเหล่านี้ คนเป็นนายกรัฐมนตรีไม่ตอบ รัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องไม่ชี้แจง ไพล่ไปเรื่องดรามาซะงั้น
ผมมานั่งไล่ดูรวมแล้ว 3 วัน คุณยิ่งลักษณ์ชี้แจงข้อกล่าวหาการทุจริตโครงการรับจำนำข้าวทั้งในสภาและนอกสภาอย่างไร ปรากฏว่าประมาณนี้ครับ ช่วยๆ กันฟังไปคิดไป จะได้มึนเหมือนๆ กัน ฮ่า ฮ่า
“ตรวจได้เลยค่ะ มีหลักฐานอะไรก็เชิญเลยค่ะ เพราะอย่างที่เรียนว่าเงินทุกอย่างนั้นส่งถึงเกษตรกรโดยตรง”
“ให้เถอะค่ะ ให้ชาวนาเถอะค่ะ พี่น้องชาวนาถือเป็นกระดูกสันหลังของชาติ”
“ต้องเรียนว่าเราต้องแยกกันก่อน ตัวนโยบายกับเนื้อหาเป็นอย่างไร ตัวนโยบายทุกครั้งดิฉันในฐานะที่เป็นประธาน กขช.ก็จริง แต่ก็มอบให้คุณบุญทรง เตริยาภิรมย์ รมว.พาณิชย์ นั่งเป็นประธานในคณะกรรมการระบายทุกครั้ง”
ครับ....ดรามาทำเพื่อชาวนากระดูกสันหลังของชาติไปโน่น แล้วเธอก็ลอยตัว เจ๊ไม่เกี่ยว เพราะเรื่องขายข้าวเจ๊มอบให้คุณบุญทรงดำเนินการทั้งหมด
งั้นหันดูคุณบุญทรง จะว่าอย่างไร แกไม่พูด ไม่ตอบในสภา แต่พอออกมานอกสภา แกว่าแกมีหน้าที่ขาย ไม่มีหน้าที่ไปตรวจสอบใคร และจะไม่ตรวจสอบ
ปิดท้ายด้วยประโยคน่าสนใจของนายกฯ ที่โต้ข้อกล่าวหาฝ่ายค้านที่ว่าท่านลอยตัว “ที่กล่าวหาว่าดิฉันทำลอยตัวเหนือปัญหาไม่เป็นความจริง เพราะ “ลอยตัว” ต่างกับ “ความไม่รับผิดชอบ”
ฮ้าาา! เจ๊ปูเธอ “ไม่ได้ลอยตัว”...??? อึ่มมมมม???
ครับ สิ้นสงสัยครับ! คริๆ ครับพี่น้องครับ เอ้า! ฮา!

http://www.posttoday...90745/สิ้นสงสัย

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน