Jump to content

- - - - -

เคยตั้งกระทู้ประชดเรื่องถ้าจำนำข้าวแล้วตกหล่นก็ให้เอาเงินไปแจกชาวนาดดยตรงดีกว่า

• Please log in to reply
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:06

เห็นตอนอภิปราย ท่านมาร์กก็พูดคล้ายๆกัน ไม่รู้แนวเดียวกับผมรึป่าวคือ ประชดนะคับ

เมื่อคืนอ. นิด้า ดร.อดิส ก้พูดแนวนี้ให้เอาเงิน 2 แสนล้านไปโอนเข้า บช.ชาวนาโดยตรงเลย

แนวคิดแบบนี้ที่คนจนคนรากหญ้าเกลียดมาก

เชื่อมั้ย รับตังคืแต่ไม่ได้ใจ

สิ่งที่ต้องการคือศักดิ์ศรีความเป็นคน

ความเท่าเทียม ในความเป็นคน ไม่อยากโดนดูถูกว่า อนาถา

นี่แหล่ะ วิธีของ แม้ว จึงซื้อใจรากหญ้าได้

รักษาฟรีมีบัตรทองเหมือนกับชนชั้นกลาง

ขายข้าวราคาสุงมากๆ (จริงๆรัฐก็เอาเงินแจกเพิ่มเข้าไป) แต่รุ้สึกว่าตัวไม่ได้เป็นขอทาน ใช้ข้าวขายได้เงินมา

จริงๆ บางเรื่อง ก็ควร แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง หรือให้คนอื่นเป็นคนพูดให้พวกหัวหมู่ทลวงฟันพุด

อย่าเอาตัวเองไปเปลืองตัว เพราะเราเป็นนายกของคนทุกชนชั้น

#2 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

เรื่องนี้คงต้องถาม "เสี่ยเปี๋ยง" ก่อน
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#3 คนไม่ธรรมดา

คนไม่ธรรมดา

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:12

ผมเห็นด้วย ถ้าจะจำนำอย่างนี้ เอาเงินให้ชาวนาโดยตรงเลยดีกว่า ดีกว่าการประกันราคาข้าว

#4 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:20

มันเป็นวิธีคิดตัดตอนการคอร์รับชั่น
คนที่ออกมาต้าน มันมีผลประโยชน์ ทำให้มันโกงไม่ได้
ได้เงินชาวนามันเอาทั้งนั้นแหล่ะ ศักดิ์ศรีเคยมีเสียเมื่อไหร่

#5 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:22

อ้าวมันก็จริงนิครับ

จำนำข้าวไม่ได้แค่เสียเงินนะครับ

มันทำลายระบบข้าวทั้งระบบ คุณคงไม่เคยค้าขายกะมั้งครับ

การที่ทำให้คู่แข่ง เจาะตลาดของเราได้ และทำให้ลูกค้ารู้สึกว่า เออ สินค้ามันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย แถมถูกว่าตั้งเยอะ

มันรุนแรงมากนะครับ แถมจำนำข้าว เอาข้าวเขมรทำจำนำ เน้นที่ปริมาณ คุณภาพห่วยแตก เป็นคุณจะซื้อไหมครับ

ต่อไปขายข้าวไม่ได้ คนที่ตายก็คือชาวนาเนี้ยละ

Edited by taecu, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:23.

โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:51

มันเป็นวิธีคิดตัดตอนการคอร์รับชั่น
คนที่ออกมาต้าน มันมีผลประโยชน์ ทำให้มันโกงไม่ได้
ได้เงินชาวนามันเอาทั้งนั้นแหล่ะ ศักดิ์ศรีเคยมีเสียเมื่อไหร่

เห็นด้วยกับท่านอี๊ด เป็นอย่างยิ่งเลยครับกรณีนี้

ยิ่งนับวัน "ชาวนา" ทำตัวเยี่ยง "ขอทาน" เข้าไปทุกทีๆ

ไม่ได้ดังใจก็ปิดถนนประท้วง พอเอาเข้าจริงๆ ก็ไม่พ้นเรื่องเงิน... -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:52

นโยบายจำนำข้าว มันเป็นนโยบายที่ป้องกันการทุจริต ได้ยากมากๆ

เพราะมันสามารถที่จะทำการทุจริต กันตั้งแต่ ต้นทาง - ปลายทาง

และ แถมยังสามารถ เวียนเทียนกลับมาโกงใหม่ได้อีก....สุดยอดโกงจริงๆ <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#8 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:45

เขาไม่สนใจจะช่วยชาวนาอยู่แล้ว เขาจะเก็บเกี่ยวเงินงบประมาณเข้ากระเป๋าตัวเอง มันถึงมีนโยบายแบบนี้ออกมา

Edited by A Thousand Miles, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:45.

#9 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

แค่นี้ก็โกรธแล้วหรอ? ผมว่าคนที่ได้ยินคำนี้แล้วโกรธคงเป็นชาวนาเสื้อแดงไม่ก็ คนที่ไม่มีความสุขในชีวิตเลยแหงๆ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#10 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:21

ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ทำประกันราคา หรือ จำนำ แต่ผมจะ
ใช้เงินไปลงทุน ในการวิจัย การพัฒนาการเกษตร แบบยั่งยืน
ใช้เงินไป ละลายทุน ของพวกนักค้ากำไรจากการเกษตร เช่นพวก พ่อค้า โรงสี พ่อค้า คนกลาง คนขายปุ๋ย คนขายอาหารสัตว์
ใช้เงินไป ในการให้การศึกษาแก่เกษตรกร ให้เขาสามารถเรียนรู้ เข้าใจ และหาทางมีชีวิตที่ดีขึ้นได้เอง
ใช้เงินไป ในการดำเนินการก่อตั้งคนกลางในการจำหน่ายสินค้ารูปแบบสหกรณ์
ใชเงินไป ในการโปรโมทสินค้า หรือ ดำเนินงานการตลาด ระดับ นานาชาติ แบบที่คนทั่วไปทำเองไม่ได้

อันนี้ แค่เพ้อฝัน อันไหนจะเป็นจริงได้ไม่ได้ก็ไม่รู้หรอกครับ แค่คิดว่า ไอ้การเอาเงินไปโปะๆๆๆ มันคงไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่ ก็เท่านั้น

#11 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:37

คืองง ว่าชาวนาจะโกรธทำไม ไม่แปลกไปหน่อยเหรอ ก็ที่เลือกเขามาแต่แรกก็ไม่ใช่เพราะเขาสัญญาจะให้เงินไม่ใช่เหรอ ความหมายคือเขาต้องการให้ชาวนาได้เงินเต็มเม็ดเต็มหน่วย แทนที่จะโกรธคนที่โกงเงินไป ไปโกรธคนที่เขามาเรียกร้องให้ซะงั้น
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#12 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:46

อ้าวมันก็จริงนิครับ

จำนำข้าวไม่ได้แค่เสียเงินนะครับ

มันทำลายระบบข้าวทั้งระบบ คุณคงไม่เคยค้าขายกะมั้งครับ

การที่ทำให้คู่แข่ง เจาะตลาดของเราได้ และทำให้ลูกค้ารู้สึกว่า เออ สินค้ามันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย แถมถูกว่าตั้งเยอะ

มันรุนแรงมากนะครับ แถมจำนำข้าว เอาข้าวเขมรทำจำนำ เน้นที่ปริมาณ คุณภาพห่วยแตก เป็นคุณจะซื้อไหมครับ

ต่อไปขายข้าวไม่ได้ คนที่ตายก็คือชาวนาเนี้ยละ

จะตายยังไงครับ เดี๋ยวมันก็เอาข้าวเขมร ข้าวด้อยคุณภาพมาเทเล่นแถวๆ ถนน
บังคับให้รัฐบาลรับจำนำที่ หมื่นแปดต่อกิโล ขอเงินช่วยเหลือ พร้อมทั้งขอพักหนี้
ใครกันแน่ที่จะตาย ผมว่าคนชั้นกลางมากกว่า
-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#13 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:00

ข้าวไทยสายพันธ์ใหม่....พันธุ์เวียนเทียน :P

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#14 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:49

ปัญหานี้แหล่ะที่ชนชั้นกลางขึ้นไปไม่เข้าใจฐานหัวใจของคนจนจริงๆ

ชีวิตบำบากอยู่แล้ว คนพอมีอันจะกินในสังคมก้ไม่เข้าใจ

ไม่มีตัวตนในสังคม

โดนดูถูกดูแคลนตลอด

จะเอาชนะใจเค้าต้องเข้าใจเค้า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน