Jump to content

- - - - -

พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร ต้นแบบที่ดีของตำรวจไทย

• Please log in to reply
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25

พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร และ พล.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

ทั้งสองท่านเป็นต้นแบบตำรวจที่ดี...ปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริต....และมีความจงรักภักดีต่อสถาบัน

ทำไม....ตำรวจไทย...ทั้งหลายไม่เอา 2 ท่านนี้เป็นเยี่ยงอย่าง.......

กับไปเอาต้นแบบตระกวดเลวๆ อย่าง.....ทักษิณ....เฉลิม....คำรณวิทย์......ฯลฯ เป็นต้นแบบ

แล้วจะมีอะไรให้น่าภูมิใจ......ไปเล่าให้ลูกหลานฟัง....ยามแก่เฒ่า.....
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#2 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:10

-_- ในมุมมองกระพ๊ม ผมคิดว่าต้นเหตุมันก็มาจากนักการเมืองนั่นแหละขอรับ... ลองสังเกตุดู ทุกองคาพยพของการบริหารแผ่นดินทุกวันนี้ ไม่แม้แต่ตำรวจ นักการเมืองจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการบริหารแทบทั้งสิ้น แล้วทุกอย่างที่นักการเมืองลงไปบริหาร มักจะเสื่อมทรามลงทั้งบุคลากรและองค์กรนั้นๆทั้งสิ้น... เคยลองไปศึกษารูปแบบบริหารบ้านเมืองของผู้เจริญแล้ว เห็นเค้าให้นักการเมืองควบคุมแค่การออกกฎหมาย, นโยบายต่างๆ "ผ่านสภา" ส่วนเรื่องบริหารในท้องที่เป็น "หน่วยงานรัฐท้องถิ่น" ทั้งนั้น...

<_< ในเมื่อพวกมันมีอายุขัยได้แค่ไม่เกิน 4 ปี ซึ่งที่ผ่านมาก็มีแบบนับตัวได้ที่อยู่ครบ มันคงจะคิดถึงแผ่นดิน, ปชช หรอกขอรับ ...มันถึงเสื่อมได้เช่นนี้... ข้าราชการอยากได้ อยากมี ตามระบบวัตถุนิยมที่พวกมันสร้างกันขึ้นมาจะทำยังไงล่ะขอรับ เคยได้ยินจนกลายเป็นเหตุเป็นผลไปแล้ว "ไม่ทำก็อยู่ไม่ได้" หรือไม่ก็อย่างน้อยก็ตามน้ำไป...นั่นแหละขอรับ มันก็ต้องส่ายหางตามหัวที่เข้ามาเจื่อก มาขุดหาประโยชน์มันซะทุกเรื่องนั้นแล...ยิ่งตำรวจยิ่งแล้ว มือหนึ่งถือกฎหมาย มือหนึ่งถือปืน ใกล้ชิดกับแหล่งมิจฉาอามิส, แหล่งอโคจร, อบายทั้งหลายทั้งปวง...มากที่สุด แล้วคิดถึงแต่ "กิเลสส่วนตน" มันจะเหลืออะไรล่ะขอรับ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#3 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:50

ทั้งสองท่าน ตามที่คุณคนบูรพากล่าวถึงนั้น

มีศักดิ์ศรี กว่าตำรวจรุ่นหลังอย่างเทียบกันไม่ติด

เงินและอำนาจ

ทำให้ตำรวจกลายพันธุ์เป็นตะกวดได้

แถมยังทำให้ควายและเป็ด กลายเป็น สส. ได้เลยครับ

#4 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:58

#5 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:00

ภาพด้านบน.....เป็นบทสรุป.....ของตะกวดไทย

ชัดเจน............
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#6 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

มีใครรู้จักตำรวจชื่อนี้ไหมครับ

วีร์ บุญแต่ง

เป็นตร.น้ำดีอีกคน
แต่เสียดาย

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

มีใครรู้จักตำรวจชื่อนี้ไหมครับ

แต่เสียดาย

^_^ คุ้นๆครับ แต่ที่ดีจริงๆก็เห็นมีแต่ พตท.ใหญ่ เวโรจน์ สาลาวัดภูธร อ.พระลาน จ.กำแพงเพชรเนี่ยแหละขอรับ...

-_- อ่านจนจบบอกได้เลย อย่าว่าแต่ครึ่งนึงของสารวัตรใหญ่เลย... ขี้เล็บยังไม่ได้เห็น...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:28

เชื่อว่า ตำรวจดี ๆ น่าจะยังมีอยู่นะคะ และตอนนี้ึคงกำลังเจ็บช้ำ แทบกระอักเลือด ในยุคที่เกียรติยศของตำรวจไทยตกต่ำเช่นนี้ - น่าเห็นใจคนเหล่านั้นจริง ๆ

Now!  Restart Thailand  

#9 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:49

แต่เสียดาย

เคยได้ยินชื่อ แต่นานมาแล้ว(มั๊ง)เป็นตชด.อยู่ใต้ใช่ไหม จำรายละเอียดไม่ได้
ตำรวจที่จำได้แม่น คือท่านวสิษฐ,
ท่านรตอ.เหลิม, กับ
จ่าเฉย

Edited by IFai, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:50.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#10 mar

mar

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:38

ผู้กองแคน ไงคะ ที่เสียชีวิตที่สามจว.ภาคใต้คนนึง
รายการ คน ค้น คน ก็เคยทำรายการ ส่วนใหญ่
ตำรวจดี มีอุดมคติ จะอยู่ต่างจว. ยศเล็กๆ จนแต่
เสียสละเพื่อสังคม
เคยคิดเหมือนกันว่า การที่สังคมหาแบบและยก
ย่องตำรวจดีๆ น่าจะช่วยให้เกิดตำรวจอุดมคติมากขึ้น
สร้างละครให้ มีตำรวจแสนดี เป็นพระเอกก็ได้

#11 wat

wat

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:45

^_^ ก็เชื่อแบบพระพุทธองค์ตรัสนั่นแหละครับ "อย่าคิดว่าสิ่งนี้จริง สิ่งอื่นเปล่า" สักวันหนึ่งสิ่งที่จริงอาจจะเปลี่ยนเป็นไม่จริง สิ่งที่ไม่จริงอาจจะจริงในวันใดวันหนึ่ง.... คนดีก็เช่นกัน ไม่ว่าอาชีพไหน ที่ไหนๆก็ย่อมต้องมีคนดี...

-_- แต่ตลอดชีวิตที่ผ่านมาคงไร้วาสนา...ไม่เคยเจอตำรวจดีๆอย่างที่ว่าสักคน...เพิ่งโดนแม่มหาเรื่องไถไปไม่นานนี้เอง... เฮ้อออออออออ

#12 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:23

แต่เสียดาย

หวังว่าเจ้าหน้าที่ในหน่วยงานนี้จะยังรักษาความดีงามไว้เหมือนใน ลว. สุดท้ายนะครับ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#13 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:33

ไลค์หมดอีกแล้ว

จะมอบให้คุณ sorrow กับคุณวัฒน์เสียหน่อย

มีคนเขาว่ากันว่า
ก็คือตัวท่านวศิษฐ์เองนั่นแหละ

จำไม่ได้ว่าใครว่าเอาไว้ครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#14 wewe

wewe

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:52

ระหว่างที่ "ล.ว.สุดท้าย" ได้รับการตีพิมพ์คราวละบทอยู่ใน
"ชาวกรุง" รายเดือนนั้น มีผู้อ่านหลายท่านถามผมเสมอว่า วีร์
บุญแต่ง มีตัวตนจริงหรือไม่ หรือมิฉะนั้นก็ถามว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
กับวีร์ บุญแต่งนั้นเป็นเหตุการณ์ที่ได้เกิดขึ้นจริงๆใช่หรือไม่
บัดนี้ ผมขอตอบว่า เหตุการณ์ทำนองเดียวที่เกิดแก่วีร์ บุญแต่ง
ใน "ล.ว.สุดท้าย" นั้นได้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว บางเหตุการณ์เกิดซ้ำ
เกิดซาก ทั้งในกองบัญชาการตำรวจตระเวนชายแดน และในส่วน
ราชการอื่นๆในกรมตำรวจ เพราะฉะนั้น วีร์ บุญแต่ง จึงมีตัวตนจริงๆ
แต่อยู่ในรูปชื่อ ยศ และตำแหน่งที่อาจจะผิดแผกแตกต่างกัน
เพราะวีร์ บุญแต่ง มีตัวตนอยู่จริงๆในกรมตำรวจ ตำรวจจึง
ยังเป็นที่พึ่งพาอาศัยของสุจริตชนผู้ถูกข่มเหงคะเนงร้าย เป็นที่เย็น
สำหรับผู้ที่หนีร้อน
ถ้า วีร์ บุญแต่ง มีอยู่แต่ในจินตนาการ ปราศจากตัวตนอันแท้จริง
ก็ไม่ต้องสงสัยเลยว่า ตำรวจจะต้องกลายเป็นซ่องโจร เป็นที่ซ้ำเติม
ผู้มีทุกข์มาแล้วและกำลังแสวงสุข เป็นจระเข้สำหรับผู้ที่หนีเสือ
"ล.ว.สุดท้าย" มิได้เขียนขึ้นเพื่อให้ผู้อ่านได้ตระหนักในความ
มีตัวตนอันแท้จริงของวีร์ บุญแต่ง เท่านั้น แต่ยังเขียนขึ้นเพื่อให้ วีร์
บุญแต่งตัวจริงได้ทราบด้วยว่ายังมี วีร์ บุญแต่ง อยู่อีกหลายคนใน
กรมตำรวจที่กำลังคอยจับมือ ร่วมแรงและร่วมใจกับเขาเพื่อเผชิญ
และเอาชนะอุปสรรคที่คนอื่นอาจจะคิดว่าเหลือวิสัยที่จะเอาชนะได้

' โก้ บางกอก

กรกฎาคม ๒๕๒๒

ลว. สุดท้าย

พระเอกตัวจริง

Edited by wewe, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:17.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#15 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:58

เพราะท่านวสิษฐ จงรักภักดี ซึ่งเป็นสิ่งที่ตะกวดหางแดงขี้ข้าทักษิณล้มเจ้ารับไม่ได้

เพราะท่านสมเพียร เป็นตำรวจที่เป็นที่พึ่งของประชาชนและในที่สุดก็ยอมพลีชีพในขณะปฏิบัติราชการ ซึ่งตะกวดหางแดงขี้ข้าทักษิณล้มเจ้าทำเป็นแต่รีดไถ และทำร้ายประชาชนมือเปล่า และต้องการที่จะอยู่ในระบอบทักษิณและทรัพย์สมบัติมากกว่าการเสี่ยงชีวิตเพื่อประชาชน

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#16 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:07

สวัสดีครับเพื่อนๆและพี่ๆทุกท่าน ผมสมาชิกใหม่ครับ ปกติก็เข้ามาอ่านอยู่พักใหญ่ๆแล้ว พอมาเห็นชื่อท่าน พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร และ พ.ต.อ.วีร์ บุญแต่ง ในเรื่อง ล.ว.สุดท้าย เลยตัดสินใจสมัครสมาชิกเข้ามาคุยครับ ผมเคยอ่านหนังสือเรื่องนี้มาประมาณ 20 กว่าปีที่แล้วและอยากทราบมาตลอดว่า รองฯ วีร์ บุญแต่ง นั้นคือใคร มีตัวจริงๆหรือไม่ จนกระทั่งเมื่อประมาณ 10 ปีที่ผ่านมาผมดูรายการโทรทัศน์ช่องหนึ่งโดยบังเอิญก็เจอท่าน วสิษฐ ให้สัมภาษณ์เรื่องนี้พอดี ท่านเฉลยไว้ว่า วีร์ บุญแต่ง ตัวจริงคือ พล.ต.อ.ประเนตร ฤทธิ์ฤาชัย อดีตรองอธิบดีกรมตำรวจน่ะครับ ก็เลยได้เข้าไปหาอ่านเรื่องราวของท่านในกูเกิ้ลได้อีกเยอะพอสมควรน่ะครับ ถือว่าได้ทราบมาแบบฟลุ๊คมากๆเลยครับ :)

#17 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:09

สวัสดีครับเพื่อนๆและพี่ๆทุกท่าน ผมสมาชิกใหม่ครับ ปกติก็เข้ามาอ่านอยู่พักใหญ่ๆแล้ว พอมาเห็นชื่อท่าน พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร และ พ.ต.อ.วีร์ บุญแต่ง ในเรื่อง ล.ว.สุดท้าย เลยตัดสินใจสมัครสมาชิกเข้ามาคุยครับ  ผมเคยอ่านหนังสือเรื่องนี้มาประมาณ 20 กว่าปีที่แล้วและอยากทราบมาตลอดว่า รองฯ วีร์ บุญแต่ง นั้นคือใคร มีตัวจริงๆหรือไม่ จนกระทั่งเมื่อประมาณ 10 ปีที่ผ่านมาผมดูรายการโทรทัศน์ช่องหนึ่งโดยบังเอิญก็เจอท่าน วสิษฐ ให้สัมภาษณ์เรื่องนี้พอดี ท่านเฉลยไว้ว่า วีร์ บุญแต่ง ตัวจริงคือ พล.ต.อ.ประเนตร ฤทธิ์ฤาชัย อดีตรองอธิบดีกรมตำรวจน่ะครับ ก็เลยได้เข้าไปหาอ่านเรื่องราวของท่านในกูเกิ้ลได้อีกเยอะพอสมควรน่ะครับ ถือว่าได้ทราบมาแบบฟลุ๊คมากๆเลยครับ 

ขอปรบมือดังๆ.........ให้เลยครับ...........

หนอนหนังสือตัวจริงเลย........ความรู้แน่น..............

และที่สำคัญสุด....ยินดีต้อนรับสู่บ้าน สรท. ที่แสนอบอุ่นครับ

#18 wat

wat

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:37

สวัสดีครับเพื่อนๆและพี่ๆทุกท่าน ผมสมาชิกใหม่ครับ ปกติก็เข้ามาอ่านอยู่พักใหญ่ๆแล้ว พอมาเห็นชื่อท่าน พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร และ พ.ต.อ.วีร์ บุญแต่ง ในเรื่อง ล.ว.สุดท้าย เลยตัดสินใจสมัครสมาชิกเข้ามาคุยครับ ผมเคยอ่านหนังสือเรื่องนี้มาประมาณ 20 กว่าปีที่แล้วและอยากทราบมาตลอดว่า รองฯ วีร์ บุญแต่ง นั้นคือใคร มีตัวจริงๆหรือไม่ จนกระทั่งเมื่อประมาณ 10 ปีที่ผ่านมาผมดูรายการโทรทัศน์ช่องหนึ่งโดยบังเอิญก็เจอท่าน วสิษฐ ให้สัมภาษณ์เรื่องนี้พอดี ท่านเฉลยไว้ว่า วีร์ บุญแต่ง ตัวจริงคือ พล.ต.อ.ประเนตร ฤทธิ์ฤาชัย อดีตรองอธิบดีกรมตำรวจน่ะครับ ก็เลยได้เข้าไปหาอ่านเรื่องราวของท่านในกูเกิ้ลได้อีกเยอะพอสมควรน่ะครับ ถือว่าได้ทราบมาแบบฟลุ๊คมากๆเลยครับ :)

:D กระพ๊มก็แฟนานุแฟนของ ปู่วสิษฐขอรับ มีกี่เล่มเก็บเรียบบบบ...

#19 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:42

ที่สุดในความประทับใจของผม คือเรื่อง สารวัตรใหญ่.........

และเป็นละครทีวีเรื่องสุดท้ายที่ผมดู.........เพราะหลังจากนั้น.......ผมก็ไม่เคยดูละครทีวีอีกเลย

#20 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:11

ผมชอบหลายเรื่อง "ลว. สุดท้าย" นี่อ่านตั้งแต่ลงพิมพ์ในชาวกรุง

แต่ตอนนี้กำลังนึกถึงตอนจบของ "ประกาศิตอสูร"

ฤา บ้านเมืองจะตกอยู่ในอำนาจของคนเหล่านี้เสียแล้ว

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#21 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:24

@คนบูรพา ....สวัสดีครับ ขอบคุณมากๆสำหรับมิตรภาพที่ดีและอบอุ่นครับ ก็เป็นเรื่องบังเอิญที่ผมได้รับทราบมาน่ะครับ หากว่าวันนั้นไม่เปิดโทรทัศน์ดูไปเรื่อยก็คงจะทราบได้ลำบากเหมือนกัน / @ wat ....สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักแฟนหนังสือของท่าน วสิษฐ เช่นเดียวกันนะครับ :D

#22 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:38

พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร และ พล.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

ทั้งสองท่านเป็นต้นแบบตำรวจที่ดี...ปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริต....และมีความจงรักภักดีต่อสถาบัน

ทำไม....ตำรวจไทย...ทั้งหลายไม่เอา 2 ท่านนี้เป็นเยี่ยงอย่าง.......

กับไปเอาต้นแบบตระกวดเลวๆ อย่าง.....ทักษิณ....เฉลิม....คำรณวิทย์......ฯลฯ เป็นต้นแบบ

แล้วจะมีอะไรให้น่าภูมิใจ......ไปเล่าให้ลูกหลานฟัง....ยามแก่เฒ่า.....

ขอบคุณค่ะ เป็นแฟนพ.ต.อ.วีร์ บุญแต่ง เหมือนกัน เพิ่งทราบว่าท่านคือคนเดียวกับ " หัวหน้าลีวัง " ผู้นำคนสำคัญของ PARU เจ้าของอมตะวาจา " ต้องเป็นสุภาพบุรุษในค่าย แต่เป็นเสือร้ายในสนามรบ "
(ในภาพท่านยืนตรงกลาง ถือแฟ้ม)
ถ้าไม่เหมาะสมที่โพสต์ภาพของท่าน แจ้งลบได้เลยนะคะ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน