Jump to content

- - - - -

“ในหลวง” ขอนำทัพแก้จน เชื่อปากท้องอิ่ม เป็นประชาธิปไตยได้...

• Please log in to reply
42 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

*
POPULAR

ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา เผย “ในหลวง” ยังทรงงานอยู่โดยไม่ซ้ำโครงการรัฐบาล เพราะประชาชนยังยากจนอยู่ เมื่อไม่มีเสถียรภาพก็เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ ชี้ถ้าไม่มีแผ่นดินจะมีประเทศได้อย่างไร ส่วนปัญหาด้านความมั่นคงเป็นปัญหาซ่อนเร้น ต้องแก้ปัญหาที่ต้นตอ เผยมูลนิธิใช้การพัฒนาเพื่อนำไปสู่ชัยชนะ และพระองค์ขอนำทัพเอง ส่วนปัญหาไฟใต้ แนะต้องใช้แนวทางพิเศษ ชี้ใช้อาวุธไม่มีทางสำเร็จ

นายสุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา ร่วมบรรยายในการประชุมเชิงปฏิบัติการการนำโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริไปขยายผลในพื้นที่ความมั่นคง ตอนหนึ่งว่า...

ประเทศไทยคนไหนมีเงินก็ยึดไว้หมด ประชาชนเป็นแค่แรงงาน เงินค่าแรง 300 ไม่รู้ว่าตอนนี้ขึ้นค่าแรงครบหรือยัง และตอนนี้ข้าวแกงขึ้นไปเท่าไหร่ ถ้าทำให้ประชาชนมีที่ดิน เป็นเจ้าของทรัพยากรธรรมชาติที่แท้จริง การฝักใฝ่ฝ่ายใดคงไม่มีและไม่มีแบ่งสีนั้นสีนี้เหมือนปัจจุบัน ซึ่งปัญหาทุกอย่างเกิดขึ้นมีพื้นฐานมาจากด้านเศรษฐกิจทั้งหมด หากปากท้องอิ่ม ชีวิตไม่ต้องทนลำบาก ไม่ต้องเจอวิกฤต เมื่อนั้นจะมีประชาธิปไตยเกิดขึ้น

“ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวยังทรงงานอยู่ เพราะประชาชนยังยากจนอยู่ เมื่อยังมีความยากจนจึงไม่มีเสรีภาพ เขาจึงเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ ซึ่งปัญหาความยากจนไม่ใช่เป็นปัญหาด้านเศรษฐกิจเพียงอย่างเดียว แต่โยงไปถึงการเมืองด้วย พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมีโครงการทั้งหมดประมาณ 6,000 โครงการ ซึ่งไม่ซ้ำกับโครงการรัฐบาล เพื่ออุดช่องโหว่ช่วยเหลือประชาชน แต่เมื่อราชการเข้ามาถึงจึงถอนออกมา จะเห็นได้ว่าโครงการต่างๆ ของพระองค์เน้นรักษา ดิน น้ำ ลม ไฟ หรือ ทรัพยากรธรรมชาติ เพราะถ้าไม่มีแผ่นดินจะมีประเทศได้อย่างไร...

แผ่นดินนี้ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ ซึ่งหมายถึง ชีวิต ที่ผ่านมาทุกคนใช้แผ่นดินนี้ด้วยความโลภ ทำลายแผ่นดิน ทั้งนี้พระองค์ทรงทำได้ด้วยการให้คำแนะนำหรือสอนเท่านั้น เพราะคนที่ดูแลคนทั่วประเทศ คือ รัฐบาล กระทรวง ทบวง กรมต่างๆ หากพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนให้ดี มีความสงบ ไม่ถูกข่มเหง ไม่ถูกโกง ทำได้เช่นนี้ประเทศมีความมั่นคง และไม่เป็นลัทธิบริโภคนิยม ไม่ใช้ทุกอย่างเกินตัว ต้องใช้อย่างพอประมาณ ต้องรู้ต้นทุนตัวเอง คนรวยแล้วต้องมีคุณธรรม จริยธรรม ไม่คดโกง ไม่คอร์รัปชัน” นายสุเมธกล่าว

ขณะนี้ปัญหาด้านความมั่นคงต้องตีให้แตกว่ามีสาเหตุจากอะไร เพราะปัญหาซ่อนเร้นไม่เหมือนที่ผ่านมา เมื่อหาสาเหตุได้แล้วให้หาต้นเหตุการแก้ไขปัญหา ตามหลักชาวพุทธที่ให้แก้ปัญหาที่ต้นตอ ตราบใดที่หาต้นตอไม่ได้อย่าเพิ่งหมดหวัง ซึ่งเครื่องมือสำคัญที่แก้ไขปัญหา คือ การพัฒนา และการปกครองต้องมีความยุติธรรม มีความรัก เมตตา ความรับผิดชอบ การแก้ไขปัญหาง่ายๆ คือให้ประชาชนพ้นจากความยากจน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีหน้าที่แนะนำใครจะทำตามก็ได้ แต่เราต้องหาสาเหตุและต้นเหตุให้ได้จึงจะแก้ไขปัญหาได้ มูลนิธิชัยพัฒนาหมายความว่าเราจะต้องใช้การพัฒนาเพื่อนำไปสู่ชัยชนะ และศึกครั้งนี้พระองค์ท่านจะนำทัพเอง นอกจากนี้ นายสุเมธยังกล่าวถึงการแก้ไขปัญหาความไม่สงบในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ว่า สมัยก่อนประเทศรอบๆ บ้านเราเกิดสงคราม และประเทศเรามีสงครามกองโจร แนวทางการแก้ไขปัญหาในประเทศ หากใช้อาวุธไม่มีทางสำเร็จ เพราะไม่มีสงครามไหนที่รบกับประชาชนแล้วชนะ อย่างในภาคใต้ส่งทหารลงไปกี่กองพลก็ไม่ชนะ การที่บอกว่ารบกับประชาชนหมายความว่า เราแยกไม่ออกว่าใครเป็นคนก่อการร้ายหรือใครเป็นคนปกติ เพราะอยู่ปนๆ กัน จึงเป็นความยากลำบากในการทำสงคราม ดังนั้นต้องมีแนวทางพิเศษแก้ไขปัญหา เพราะปัญหามีความสลับซับซ้อนและละเอียดอ่อน จำเป็นต้องตามเกมให้ทัน เพราะแต่ละครั้ง หากยิงคนหนึ่ง จะทำให้ญาติของเขา เป็นศัตรูกับเราหมด...

ที่มา:การบรรยายในการประชุมเชิงปฏิบัติฯ ที่โรงแรมแม็กซ์ พระราม 9 กทม. เมื่อวันที่ 28 พ.ย. 2555

Edited by wat, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:12.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#2 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:27

จนถึงบัดนี้พระองค์่ท่านก็ยังคงทรงงานเพื่อประชาชน
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#3 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:30

ไอ้พวกแดงล้มเจ้ามันจะสำนึกบ้างไหม ...พนันว่าไม่ เพราะคำว่า "สำนึก" พวกมันไม่เคยมี
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#4 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:32

ทรงพระเจริญ

#5 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:37

-_- "ปากท้องอิ่ม" ของปวงประชาทั่วแผ่นดิน คือหน้าที่ของพระองค์ ปากท้องหิว ไส้กิ่วค่อนแผ่นดิน ในขณะที่บางพวก...เท่าไหร่ก็ไม่อิ่ม... แล้วจะเป็นประชาธิปไตยได้อย่างไร... กระพ๊มแปลความของพระองค์ได้เช่นนี้ การแก้ปัญหาที่ตรงเป้าและถูกจุดแบบไม่ต้องไปจ้างโคตรเหง้าจากแดนไหนๆมาเป็นร้อยเป็นพันล้าน... คิดบนพื้นฐานความจริงและตรงประเด็นอย่างพระองค์ได้...ประชาธิปไตยที่แท้จริงก็เกิดขึ้นได้ขอรับ...

:huh: ทรงพระเจริญพระเจ้าข้า...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#6 mirumichee

mirumichee

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:47

ผมกลัวว่าจะเป็นที่อิจฉาตาร้อนของพวกเพื่อแม้วนะสิ

#7 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:49

ยิ่งนานวัน.........ยิ่งรักและจงรักภักดี......เป็นทวีคูณ
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#8 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:51

ข่าวนี้.....พวกนปช.มันจะมีมุมมองอย่างพวกเราไหม

แต่ผม....ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#9 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:04

ขอพระองค์ จงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ไปกันเยอะๆนะครับ ที่ลานพระรูปทรงม้า

#10 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:06

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
ปัญหาตอนนี้คือคือประชาชนยากจน ต้องพึ่งพารัฐบาลหรือผู้มีอำนาจ จะถูกจะผิดก็ได้แต่ยอมตาม ทักษิณจึงใช้จุดนี้เป็นตัวล่อ ทำให้คนยากจน เป็นหนี้สิน ทำลายการศึกษา แล้วคนเหล่านั้นก็จะต้องพึ่งพิงประชานิยม เงินจากการซื้อเสียง หรือการสร้างความหวัง

ดังนั้นต้องทำให้เขาพึ่งพาตนเองได้ ก็จะไม่ถูกชักจูง

ผมว่าแบ่งเวลาที่คอยจับผิดกันหรือโทษกันไปโทษกันมา ไปค้นหาปัญหาและระดมความคิดเพื่อแก้ไขจะดีกว่า อะไรที่ยากเกินกำลังก็อาจเสนอข้อมูลไปยังมูลนิธิชัยพัฒนาก็ได้

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:19.

#11 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:07

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#12 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:09

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#13 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#14 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ยิ่งนานวัน.........ยิ่งรักและจงรักภักดี......เป็นทวีคูณ

เคารพรักพระองค์เพิ่มมากขึ้นทุกวันค่ะ
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานค่ะ

#15 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:15

หัวใจคนละเบอร์

#16 wat

wat

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:18

หัวใจคนละเบอร์

:mellow: หมายถึงอะไรขอรับ...

#17 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:25

แห๋มทำเป็นแกล้งถาม ท่านหนึ่งรักประเทศชาติ ประชาชน เมื่อทำหน้าที่
ก็ต่อสู้เพื่อประชาชนทั้งชีวิต แต่อีกคน ปากบอกรักประเทศชาติ ประชาชน
พอไม่ได้สิ่งที่ต้องการ ก็บอกว่าให้ไปสู้กันเอาเอง

#18 wat

wat

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:26

แห๋มทำเป็นแกล้งถาม ท่านหนึ่งรักประเทศชาติ ประชาชน เมื่อทำหน้าที่
ก็ต่อสู้เพื่อประชาชนทั้งชีวิต แต่อีกคน ปากบอกรักประเทศชาติ ประชาชน
พอไม่ได้สิ่งที่ต้องการ ก็บอกว่าให้ไปสู้กันเอาเอง

^_^ ไม่รู้นิ แปลหน่อยจิ่ เอิ๊กๆๆๆๆ

#19 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:28

มีบอร์ดของคน 3 จังหวัดที่เขาเดือดร้อนกันบ้างไหม ผมอยากทราบปัญหาของคนในพื้นที่ ความคิดความรู้สึก หรือมุมมองของเขา เพราะข้อมูลที่ได้ก็ล้วนมาจากคนภายนอกและสื่อมวลชนแค่นั้น นานๆทีคุณ sigree ก็จะมาเล่าให้ฟัง ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะบอกว่าไม่ได้รุนแรงอย่างที่คนภายนอกเห็น เลยไม่รู้สภาพปัญหาจริงๆ

#20 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:34

ท่านทรงงานหนักเพราะห่วงประชาชนของท่าน
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:37

อ่านแล้วได้ข้อคิดมากมายหลายเรื่องเลยครับ ต้องเซฟเก็บไว้เลยทีเดียว

คนรวยแล้วต้องมีคุณธรรม จริยธรรม ไม่คดโกง ไม่คอร์รัปชัน

ผมบรรลุได้เพราะประโยคนี้เลยนะครับนี่
เพราะปกติผมกลัวใจตัวเองมากว่าถ้ารวยมากแล้วจะยิ่งโลภ
แต่ประโยคนี้ทำให้ผมคิดได้ว่าเราต้องโปรแกรมจิตกันตั้งแต่เนิ่นๆเลยว่า
"คนยิ่งรวยเท่าไหร่ยิ่งต้องมีคุณธรรมสูงเพียงนั้น"
การตั้งพิกัดจีพีเอสทางจิตใต้สำนึกแบบนี้ทำให้เรายิ่งรวยยิ่งนึกถึงคุณธรรมเป็นอันดับแรก
ไม่ใช่ว่า "จะซื้อของฟุ่มเฟือยอะไรดี" "จะยิ่งทำกำไรสูงขึ้นอย่างไร"

ต้องรู้ต้นทุนตัวเอง

อันนี้ชัดเลย แต่คนเรามักไม่รู้ตัว มักไม่ประเมินต้นทุนตนเองก่อนจะลงทุน
ต้องให้ในหลวงทรงเตือนสติเราดังๆ

เพราะแต่ละครั้ง หากยิงคนหนึ่ง จะทำให้ญาติของเขา เป็นศัตรูกับเราหมด...

กระตุกจิตสำนึกได้ดีมาก
gladiator 1.jpg

#22 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:37

เท่าที่เคยได้ยินมา

ตอนนี้ สิ่งที่พระองค์ท่านทรงป็นห่วงที่สุดคือ
พื้นดินที่ทำกินของชาวไร่ ชาวนา
เริ่มหลุดมือไปเป็นของต่างชาติมากขึ้นๆ

ดังนั้น ใครก็ตามที่มีส่วนในเรื่องนี้
ผมถือว่ามันเป็นศัตรูกับผมด้วย

Edited by ชามู, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:39.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#23 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:43

#24 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

เรื่องสนธิ เดิมผมก็เกลียดชังในความไม่จริงใจของเค้า แต่พอคิดไปคิดมาผมว่าเราควรจะมองเขาแค่เพียงคนธรรมดาคนนึง เขาก็ทำหน้าที่ของเขาเท่าที่จะทำได้ ผมเองต่างหากที่คาดหวังมากเกินไปว่าเขาต้องสละทุกอย่างเพื่อประเทศ เคยหมั่นไส้ที่บอกให้คนมาบริจาคให้ช่องตัวเองแต่ดันมีเงินไปเที่ยงต่างประเทศ ไปพักโรงแรมหรูๆ แล้วก็ชอบให้คนอื่นทำตามความคิดของตน ทั้งที่พอมองกลับมาที่ตัวผมก็ไม่ได้ดีไปกว่าเขาหรอก ผมทำอะไรให้ประเทศบ้างนอกจากเสียภาษี, บริจาคเงินตอนน้ำท่วม, หรือแสดงความเห็นทางเวบบอร์ด ซึ่งดูแล้วก็อาจไปเทียบอะไรกับสนธิไม่ได้เลย ผมเองก็ไม่กล้าจะอดมื้อกินมื้อเพื่อจะเอาเงินเดือนไปช่วยเหลือผู้อื่น แต่กลับไปมองว่าสนธิต้องเสียสละ สนธิต้องนั่นต้องนี่ เพราะเราไปคาดหวังกับเขาเกินไป

ลองมองว่าเขาก็เป็นแค่ตาแก่พุงพลุ้ยคนนึงที่ชอบคุยการเมือง เพียงแต่เขาไม่ได้นั่งอยู่แค่ร้านการแฟ เขามีโอกาสออกสื่อ เขาจะทำบุญทำทานเพื่อคนอื่นหรือไม่ก็เป็นเรื่องของเขา

จริงอยู่ พลังที่ยิ่งใหญ่ก็ต้องมากับความรับผิดชอบที่ใหญ่ยิ่ง เขาอาจมีอิทธิพลทางความคิดต่อผู้อื่น สามารถชักจูงคนจำนวนมากได้ ถ้านำไปทางดีก็ดีไป นำไปทางชั่วผลกรรมก็ตกแก่เขาเอง การช่วยให้คนอื่นตาสว่างได้เห็นธาตุแท้ก็เป็นสิ่งสำคัญ แต่คงไม่ใช่เรื่องที่สำคัญที่สุดเสมอไป ถ้าจะมัวมานั่งสาธยายความเลวของคนมันไม่มีวันจบหรอกครับ คนเราก็มีดีมีชั่วเป็นธรรมดาเพราะยังไม่หมดกิเลส และไม่ได้ประเสริฐแบบพระโพธิสัตว์ที่นึกถึงผู้อื่นก่อนเสมอ

ยังไงลองพิจารณาความพอดีให้ได้ว่าอยู่ที่ตรงไหน จัดสรรเวลาที่มีค่าในแต่ละวันไปทำประโยชน์ในส่วนอื่นๆบ้างก็จะดี (เหมือนคนรอบข้างผม ที่คิดว่าสนธิเป็นคนดีประเสริฐเลิศเลอ พูดอะไรก็เชื่อ ตอนนั้นเถียงกันยังไงก็ยังหลงชื่นชมสนธิ ขึ้นเสียงแข่งกันจนในที่สุดก็ต้องหยุดจะได้ไม่บานปลาย แล้วต่างคนก็ต่างเชื่อเหมือนเดิม มองหน้ากันไม่ติด ไม่อยากคุยการเมือง ผมก็เลยปล่อยๆไป ถึงเวลาที่ธาตุแท้ออกมาก็ปล่อยหมัดแย๊บ ให้ได้คิด ไม่ต้องเหนื่อย ไม่ต้องมาทะเลาะกัน)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:16.

#25 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:50

เห็นพวกเสื้อแดงมันเอาไปเล่นกันใหญ่เลย
บิดเบือน ล่อเป้ากันสนุกสนาน ว่าเสรีภาพไม่เกี่ยวกับความยากจน
คนจนก็มีสิทธิเสรีภาพเหมือนกัน บลา บลา บลา...

บิดเบือน บ้าบอ เสรีภาพพ่...งดิ ไม่มีกินแล้วคิดจะหาเสรีภาพที่ไหนวะ งง?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#26 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:54

จะแนวแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรดำรงค์
จะปิดทองรักองค์พระปฎิมา
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#27 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:03

เห็นพวกเสื้อแดงมันเอาไปเล่นกันใหญ่เลย
บิดเบือน ล่อเป้ากันสนุกสนาน ว่าเสรีภาพไม่เกี่ยวกับความยากจน
คนจนก็มีสิทธิเสรีภาพเหมือนกัน บลา บลา บลา...

บิดเบือน บ้าบอ เสรีภาพพ่...งดิ ไม่มีกินแล้วคิดจะหาเสรีภาพที่ไหนวะ งง?

ผมว่าเค้าต้องทำความเข้าใจเรื่อง
human rights VS freedom VS independence ใหม่ครับ อย่าเอามาปนกัน

บทความนี้สอนเรื่อง independence ที่จะนำไปสู่อิสรภาพที่แท้จริง ต่อให้มี 2 มาตรฐานหรือ 10 มาตรฐานก็อยู่ได้ ต่อให้รัฐบาลเป็นพรรคไหนก็อยู่ได้

ส่วนเสื้อแดงตอนนี้มีสิทธิเท่าเทียมผู้อื่น แต่ไม่มีอิสระทางความคิด ต้องพึ่งพาแกนนำ ไม่กล้าคิดขัดแย้งกับแกนนำ นั่นเพราะถ้าขัดแย้งหรือต่อต้านแกนนำจะอยู่ไม่ได้

ลองถามคนในหมู่บ้านเสื้อแดงสิว่าเขากล้าติดธงเหลืองที่บ้านมั้ย

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:14.

#28 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:08

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#29 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:13

นั่นสิ

#30 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:16

ทรงพระเจริญ

#31 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:19

เห็นข้อความนี้ผ่านทาง เฟส แล้วนึกไ้ด้อย่างเดียวเลยครับว่า

นรกทางเศรษฐกิจ กำลังมาเยือนประเทศไทย ในไม่ช้า

เพราะว่า ถ้าไม่เกิดวิฤกิต ทางเศรษฐกิจ หรือปากท้องชาวบ้าน ท่าน ไม่ทรงพูดผ่าน ดร แบบนี้แน่ๆๆ

#32 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:23

#33 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:27

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#34 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:44

เคยจำได้อย่างแม่นยำ ว่า สุขภาพและปากท้อง ต้องมาก่อน หลังจากนั้นค่อยพัฒนาต่อไปตามลำดับ (คำสอนของพ่อ)

ประเทศเราข้ามระบบการปกครองเร็วไปหน่อย ทดลองเพียงไม่กี่ปี ก็เปลี่ยนแล้ว ผลเลยออกมาเป็นแบบนี้

ให้ลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง ทั้งๆที่ยังมีคนอ่านหนังสือไม่ออก เขียนไม่เป็น

#35 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:05

ขอพระองค์ทรงพระเจริญครับ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#36 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:46

ไลค์หมดแล้ว หลายๆ ท่านได้ให้ความเห็นน่าสนใจมากเลยครับขอ + ให้ตรงนี้ละกัน :)

ผมว่าพระองค์ท่านมองปัญหาได้ถูกจุดทีเดียว เพราะหากคนเรายังได้รับปัจจัยพื้นฐาน
ไม่เพียงพอก็คงมองเรื่องที่ไกลจากตัวเองไม่ได้ (และนี่ก็เป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้
ประชาชนจำนวนมากหลงกลนักการเมืองเลวที่เอาเงินมาล่อด้วย) เห็นด้วยอย่างมากว่า
"ประชาธิปไตยต้องเริ่มจากการที่ทำให้ประชาชนท้องอิ่มก่อน"

สังเกตได้ชัดเจนว่าทั้งๆ ที่ทักษิณก็พูดเหมือนพระองค์ท่านว่า "จะทำให้ชาวบ้านหายจน"
แต่พฤติกรรมนั้นต่างกับพระองค์ท่านโดยสิ้นเชิง ทักษิณจะเน้นแก้ปัญหาแบบ "เลี้ยงไข้"
วันนี้ทักษิณให้ชาวบ้าน 10 แต่หลังจากนั้นทักษิณจะเก็บจากชาวบ้านไป 100 ทักษิณจะทำ
ยังไงก็ได้ให้ชาวบ้านเป็นหนี้กันเยอะๆ เพราะตราบใดที่เป็นหนี้ก็เท่ากับยังเป็นทาสของทักษิณ
ในขณะที่พระองค์ท่านจะทำทุกอย่างเพื่อให้ชาวบ้านพึ่งตัวเองได้ไม่ต้องเป็นหนี้

เรื่องแก้ปัญหาภาคใต้เหมือนกัน เพราะทักษิณมองปัญหาฉาบฉวยเรื่องมันถึงได้ยิ่งยุ่ง
ทักษิณไม่สามารถเข้าถึงจิตใจของคนในพื้นที่ได้มากเท่าพระองค์ท่านเลย

อาจเป็นเพราะทักษิณไม่เคยคิดว่าชีวิตของคนอื่นมีความหมายและมักจะคิดแบบ "พ่อค้า"
ที่ห่วงแต่กำไร-ขาดทุนอยู่ตลอดเวลาก็ได้

#37 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:52

"พ่อ" ไม่เคยบอกให้ "พวกรักพ่อเรา"

แต่............

"พ่อ" บอกเสมอว่าให้ "พวกเรารักกัน"

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน"
  • wat likes this

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#38 wat

wat

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:56

"พ่อ" ไม่เคยบอกให้ "พวกรักพ่อเรา"

แต่............

"พ่อ" บอกเสมอว่าให้ "พวกเรารักกัน"

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน"

:huh: ซาบซึ้งยิ่งนัก นับถือๆๆ

#39 wat

wat

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:58

^_^ งั้นท่านสองรา ไปปรองดองกับใจหมาดี, เห็นต่ำไต, หมากากๆ ฯลฯ ที่ผุดมาหลอกหลอนในบอร์ดนี้ก่อนเลยนะ... เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกก...

#40 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:19

^_^ งั้นท่านสองรา ไปปรองดองกับใจหมาดี, เห็นต่ำไต, หมากากๆ ฯลฯ ที่ผุดมาหลอกหลอนในบอร์ดนี้ก่อนเลยนะ... เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกก...

ที่พูดมานั่น เอาจริงเหรอครับท่านวัตร :lol:
  • wat likes this

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#41 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:30

ผมว่าตั้งแต่เปลี่ยนแปลงการปกครองมา ผู้ก็มีทฤษฎีที่น่าเชื่อถือได้อย่างนึงนะ
ในสมัยก่อนสมัยที่ยังเป็นสมบูรณาญาสิทธิราช(ขออภัยที่เขียนผิด) พระพุทธเจ้าหลวงทรงว่าราชการแผ่นดินเอง
และทำด้วยความอุตสาหะ อีกทั้งยังมีขุนนางผู้ช่วยเหลือพระมหากษัตริย์ มากล้น จึงเทียบได้เลยว่า ยุคนั้นเป็นยุคทอง
ของข้าราชการอย่างแท้จริง แต่ถึงกระนั้นผู้ปกครองก็ยังฟังพระมหากษัตริย์ ช่วยทำนุบำรุงบ้านเมืองตามหน้าที่อย่างสุดความสามารถเสมอมา
ผมว่า ในยุคนั้นข้าราชการดีๆทั้งหลายก็มีอยู่เยอะนะ อาจจะเป็นเพราะอำนาจหรือของล่อตาล่อใจหรือยังไงอันนี้ไม่ทราบ
แต่พอเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครอง เมื่อตำแหน่งผู้นำที่ทำให้ไทยไม่เข้มแข็ง นักการเมืองหน้าใหม่ก็ไม่ได้ใส่ใจงานแผ่นดินมากนัก
บางคนเอาแต่โกงกิน ผู้ปกครองตามถิ่นก็อิ่มหนำสำราญ บางคนนั้นก็บ้าอำนาจ เอาเข้าจริงๆ ผมก็เห็นมีแต่ในหลวงทรงงานอยู่พระองค์เดียวเท่านั้น
ขนาดท่านพระราชทานอำนาจมาให้ แต่ก็ต้องทำอะไรๆต่ออะไรด้วยตนเองอยู่ ซึ่งทุกวันนี้ ไม่มีใครจะช่วยท่านบ้างเลยหรือ คนที่ลำบากตรากตรำอยู่คนเดียวนั้น
พวกท่านทั้งหลายก็น่าจะรู้ว่าจุดจบนั้นจะเป็นยังไง แล้วเราจะไม่ทำอะไรบ้างเลยหรือ หรือจะบอกว่าระบอบประชาธิปไตยคือระบอบที่ผลักภาระให้คนๆเดียวงั้นสิ
ถ้าคิดว่าไม่ใช่ สิ่งที่เราพอจะทำได้ก็ทำไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้น ถ้าหากมันจะช่วยให้พ่อหลวงเราได้ อย่าให้ท่านต้องอยู่อย่างโดดเดี่ยว ปากก็บอกว่ารักพระเจ้าอยู่หัว แต่ตัวเองก็ไม่เคยทำอะไรให้พระเจ้าอยู่หัวบ้างเลย ท้ายที่สุดแล้วหากระบอบประชาธิปไตยเป็นระบอบที่ยัดเยียดภาระให้คนอื่นนั้น ผมว่าถวายพระราชอำนาจคืนไปดีกว่า ไม่อย่างนั้น ความรับผิดชอบต่อประเทศชาติบ้านเมืองนี้ เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องมีกันทั้งหมด ไม่ใช่เอาแต่เกี่ยงว่า ให้คนนู้นทำ คนนี้ทำ มันไม่ใช่ หน้าที่ทั้งหมดนี้คือความรับผิดชอบของคนไทยทุกคน ไม่ใช่ของบุคคลคนนึง นี่อาจเป็นจุดอ่อนของประชาธิไตยแบบทางอ้อมก็ได้แต่หาใช่ไม่ ไอ้การที่เราไปเลือกตั้งนั้นมันไม่ได้หมายความว่าเราจะฝากภาระหน้าที่ของคนไทยไว้ให้ผู้แทน เพียงแต่เป็นการฝากอำนาจไว้ที่ผู้แทนต่างหาก ฉะนั้นความรับผิดชอบทุกอย่างมันยังเป็นของเราอยู่ ได้โปรดรู้ไว้ด้วย -_-

Edited by Oreki Houtarou, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:54.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#42 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:33

พวกเสื้อแดงจะไปสำนึกในบุญคุณอะไร เพราะพวกมันทำวิทยุกรอกหูให้ร้ายในหลวงและสถาบัน พวกเสื้อแดงก็เลยบูชาคนแจกคนทำเลวว่าดี มันก็เลยเป็นเยี่ยงนี้ เพราะท่านไม่เคยออกมาตอบโต้และไม่เคยที่จะว่าร้ายพวกนั้น มีแต่ให้และกับให้
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#43 wat

wat

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:49

ผมว่าตั้งแต่เปลี่ยนแปลงการปกครองมา ผู้ก็มีทฤษฎีที่น่าเชื่อถือได้อย่างนึงนะ
ในสมัยก่อนสมัยที่ยังเป็นสมบูรณาญาสิทธิราช(ขออภัยที่เขียนผิด) พระพุทธเจ้าหลวงทรงว่าราชการแผ่นดินเอง
และทำด้วยความอุตสาหะ อีกทั้งยังมีขุนนางผู้ช่วยเหลือพระมหากษัตริย์ มากล้น จึงเทียบได้เลยว่า ยุคนั้นเป็นยุคทอง
ของข้าราชการอย่างแท้จริง แต่ถึงกระนั้นผู้ปกครองก็ยังฟังพระมหากษัตริย์ ช่วยทำนุบำรุงบ้านเมืองตามหน้าที่อย่างสุดความสามารถเสมอมา
ผมว่า ในยุคนั้นข้าราชการดีๆทั้งหลายก็มีอยู่เยอะนะ อาจจะเป็นเพราะอำนาจหรือของล่อตาล่อใจหรือยังไงอันนี้ไม่ทราบ
แต่พอเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครอง เมื่อตำแหน่งผู้นำที่ทำให้ไทยไม่เข้มแข็ง นักการเมืองหน้าใหม่ก็ไม่ได้ใส่ใจงานแผ่นดินมากนัก
บางคนเอาแต่โกงกิน ผู้ปกครองตามถิ่นก็อิ่มหนำสำราญ บางคนนั้นก็บ้าอำนาจ เอาเข้าจริงๆ ผมก็เห็นมีแต่ในหลวงทรงงานอยู่พระองค์เดียวเท่านั้น
ขนาดท่านพระราชทานอำนาจมาให้ แต่ก็ต้องทำอะไรๆต่ออะไรด้วยตนเองอยู่ ซึ่งทุกวันนี้ ไม่มีใครจะช่วยท่านบ้างเลยหรือ คนที่ลำบากตรากตรำอยู่คนเดียวนั้น
พวกท่านทั้งหลายก็น่าจะรู้ว่าจุดจบนั้นจะเป็นยังไง แล้วเราจะไม่ทำอะไรบ้างเลยหรือ หรือจะบอกว่าระบอบประชาธิปไตยคือระบอบที่ผลักภาระให้คนๆเดียวงั้นสิ
ถ้าคิดว่าไม่ใช่ สิ่งที่เราพอจะทำได้ก็ทำไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้น ถ้าหากมันจะช่วยให้พ่อหลวงเราได้ อย่าให้ท่านต้องอยู่อย่างโดดเดี่ยว ปากก็บอกว่ารักพระเจ้าอยู่หัว
แต่ตัวเองก็ไม่เคยทำอะไรให้พระเจ้าอยู่หัวบ้างเลย ท้ายที่สุดแล้วหากระบอบประชาธิปไตยเป็นระบอบที่ยัดเยียดภาระให้คนอื่นนั้น ผมว่าถวายพระราชอำนาจคืนไปดีกว่า
ไม่อย่างนั้น ความรับผิดชอบต่อประเทศชาติบ้านเมืองนี้ เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องมีกันทั้งหมด ไม่ใช่เอาแต่เกี่ยงว่า ให้คนนู้นทำ คนนี้ทำ มันไม่ใช่ หน้าที่ทั้งหมดนี้คือความรับผิดชอบของคนไทยทุกคน ไม่ใช่ของบุคคลคนนึง นี่อาจเป็นจุดอ่อนของประชาธิไตยแบบทางอ้อมก็ได้แต่หาใช่ไม่ ไอ้การที่เราไปเลือกตั้งนั้นไม่ได้หมายความว่าเราจะฝากภาระหน้าที่ของคนไทยไว้ให้ผู้แทน เพียงแต่เป็นการฝากอำนาจไว้ที่ผู้แทนต่างหาก ฉะนั้นความรับผิดชอบทุกอย่างมันยังเป็นของเราอยู่ ได้โปรดรู้ไว้ด้วย -_-

:mellow: หากทุกวันนี้เป็นระบอบการปกครองที่เรียกว่า "ประชาธิปไตย" กระพ๊มก็คนหนึ่งล่ะขอรับที่เชื่อว่า "สมบูรณาญาสิทธิราชย์" นั้นดีกว่ามากมาย...ไพร่ฟ้าหน้าใส แผ่นดินสงบสุขมั่นคงตามลำดับ...

-_- ทุกวันนี้ กระพ๊มเชื่อว่าความเจริญจากเศษเดน, ผลพลอยได้จากการโกงของนักการเมือง...เรายังมีได้ขนาดนี้...ไม่ใช่เราโชคดีที่มีประชาถีบไทยอย่างทุกวันนี้... เราโชคดีที่มี"พระมหากษัตริย์" ที่ทุกๆพระองค์ได้ก่อร่างสร้างฐานไว้ให้มั่นคง ไม่ด้านใดก็ด้านหนึ่งมาโดยตลอดต่อเนื่องกันมากกว่า...มันถึงยังไม่พังครืนลงมาทั้งแผ่นดิน...

Edited by wat, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:51.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน