Jump to content

- - - - -

ได้คุยกับชาวนาตัวจริงที่ปลูกข้าว

• Please log in to reply
6 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 K&P

K&P

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:30

*
POPULAR

ได้เจอเพื่อนที่ทำงานเก่าพาแม่ไปกินข้าว พอดีเลยได้คุยกับแม่ เพื่อนเป็นคนร้อยเอ็ด

ถามแม่ว่า.....แม่ปลูกข้าวแบบไหนจ๊ะ
แม่ตอบ.......นาดำ
ถามต่อ........แล้วนาหว่านไม่ดีหรอจ๊ะ
แม่ตอบ.......ไม่ดีต้นจะเล็ก ข้าวไม่สวยเม็ดเล็ก ต้นมันจะแน่นไม่ดี ดีแต่ได้ข้าวเยอะแค่นั้น ถ้าจะขายให้ได้ราคาต้องนาดำ เม็ดสวย ต้นสูง เก็บง่าย
ถามต่อ........แม่มีนาเท่าไหร่
แม่ตอบ.......40 ไร่
อุทาน.........โห งี้ก็เยอะซิแม่
แม่....ยิ้ม
ถามต่อ.......แม่เอาข้าวไปจำนำกับรัฐบาลหรือเปล่าจ๊ะ
แม่ส่ายหัวตอบว่า......ไม่หล่ะ จำนำไปแต่ก็ยังไม่ได้เงิน ปลูกไว้กินเองดีกว่า ไม่เหมือนกับ ประกันราคา ได้เงินเลย
พูดจบแม่ก็ยิ้มอีกที แล้วก็คุยเรื่องการปลูกข้าวกับแม่ต่ออีกหน่อย ก็ขอตัวลากลับ....

ดีใจน่ะค่ะที่ยังมีชาวนาที่เค้าไม่เห็นด้วยกับการจำนำข้าว และอยากเห็นข้าวบ้านเรามีคุณภาพมากกว่าที่เป็นอยู่ในตอนนี้ แม่เป็นเกษตรกรตัวจริงค่ะ
ขอบคุณน่ะค่ะแม่...
ขอเป็นคนปิดทองหลังพระ

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:48

"น่ารักดีแฮะครอบครัวนี้"...ขอบคุณมากครับ ที่ไม่ตกเป็นเครื่องมือของ "นโยบายจำนำชาติ" :D

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:58

ชาวนาผันตัวจากกระดูกสันหลังของชาติไปเป็นภาระของชาติซะหมดแล้ว

ยกย่องชาวนาที่ไม่ยอมเป็นภาระของชาติครับ..
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:04

ชาวนาผันตัวจากกระดูกสันหลังของชาติไปเป็นภาระของชาติซะหมดแล้ว

ยกย่องชาวนาที่ไม่ยอมเป็นภาระของชาติครับ..

ประโยคถูกใจครับ

#5 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:06

ชาวนาเข้าโครงการจำนำชาติ 1 ล้าน จาก 4 ล้านนะครับ
ดังนั้น ชาวนาส่วนใหญ่ยังเป็นสันหลังของชาติ แต่อีกส่วน
กลายเป็นขอทาน ภาระของชาติไปแล้ว

#6 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:19

วันนี้พ่อค้าข้าวบอกว่า

เอ้าเร้ววข้าวใหม่ปีนี้เก็บได้สามเดือน

แปลว่าไรคะ

#7 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:56

นับถือ นับถือ
การเอาใจใส่ในการผลิตข้าวให้มีคุณภาพดี แม้จะเหนื่อยยากกว่า
การพึ่งตัวเอง เข้มแข็ง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน