Jump to content

- - - - -

พวกคุณคิดว่า"ทักษิณ"ต้องการอะไร ในชีวิต?

• Please log in to reply
143 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:33

มันต้องการจะทำอะไรก็ได้
แต่ต่อจากนี้ มันจะทำชั่วๆอะไรอีกลำบากแน่
ในวันที่คนไทยเริ่มตาสว่าง เห็นความระยำของมันมากขึ้นเรื่่อยๆ
ตัวมันและเหล่าขี้ข้าของมัน คงจะจบลง

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#52 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:37

เมื่อรู้สึกว่าเอาชนะได้ทุกคน
ทักษิณมีหลายอย่าง ความโลภ ทะเยอทะยาน ความหลงตัวเองและความสำเร็จ เงินทอง อำนาจ แต่เขาก็ยังไม่ชนะทุกคน
สุดท้ายที่เขาต้องการ ก็คือ การกลับมายืนอยู่ที่ประเทศไทย และประกาศว่า
"ผมชนะแล้ว"

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#53 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:38

ตอนนี้แม้วคงอยากกลับไปเริ่มใหม่

คิดว่าอยากเริ่มตอนไหนครับ

ก่อนหรือหลังเล่นการเมือง หรือช่วงเวลาไหน

คิดว่าช่วงเป็นนายกค่ะ แม้วเริ่มพลาดตอนนั้น เหลิงลมไปหน่อย

โบราณว่า "สันดอนขุดง่าย สันดานขุดยาก"

ผมว่าตอนเป็นนายก การแสดงออกช่วงหลังนี่คือตัวตนจริงของแม้วนะครับ

ช่วงแรกยังไม่กล้าออกลาย แสดงบทอ่อนน้อมถ่อมตน

แต่คนเรามันหลอกตัวเองได้ไม่นาน ของจริงเลยออกมาให้เห็นในช่วงหลัง

ผมว่ามันขึ้นอยู่กัีบเจตนามากกว่าครับ บางคนอยากเป็นนายกเพราะอย่า่งนู้นอย่างนี้
บางคนก็ทำไปเพื่อที่จะให้ประเทศชาติก้าวต่อไปได้ ขึ้นอยู่กับความเข้มแข็งของจิตใจคนมากกว่า
แต่ว่าก็ว่าอะนะ นายกจริงๆนั้น มันลำบากกว่ามาก ซึ่งอาจจะทำให้พวกรักชาติที่ไม่แข็งพอ ไม่กล้าเสี่ยงเข้ามา
เพราะกลัวตาย ซึ่งผมว่า ตำแหน่งนายกจริงๆนั้น มันอยู่ที่ ความเสียสละที่จะมารับผิดชอบแบกชาติไว้บ่า
แบบที่บูรพกษัตริย์ทั้งหลายได้ทำมาต่างหาก ไม่ได้เก่งด้วยความสามารถหรืออย่างใด หลักๆแล้วอยู่ตรงนี้
ส่วนเรื่องการบริหารคนคือเรื่องรองลงมา สุดท้ายแล้วก็คือ ความสามารถนั่นเอง

มีความเชื่อส่วนตัวว่า...ไม่มีใครอยากเป็นผู้ร้ายหรอก เลือกได้ก็อยากเป็นพระเอกกันทั้งนั้น
แม้วเคยจนมากๆมาก่อน อาจถูกหลบหลู่ ดูแคลน พอตั้งตัวได้เลยอยากได้อำนาจ มาลบแผลในใจ
แต่ควบคุมความอยากของตัวเองไว้ไม่ได้ พลาดเพราะความโลภแท้ๆ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#54 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:40

ผมว่าไอ้ทักกี้เหมาะกับโลงจำปา มากกว่านะครับ

คงจะเป็นสิ่งที่มันต้องการมากที่สุด เพราะว่าตราบใดที่มันยังกลับบ้านไม่ได้ ยังต้องเร่ร่อนอยู่แบบนี้

ถ้าเกิดตายที่อื่นคงลำบากแย่ :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#55 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:47

ตอนนี้แม้วคงอยากกลับไปเริ่มใหม่

ก่อนหรือหลังเล่นการเมือง หรือช่วงเวลาไหน

คิดว่าช่วงเป็นนายกค่ะ แม้วเริ่มพลาดตอนนั้น เหลิงลมไปหน่อย

โบราณว่า "สันดอนขุดง่าย สันดานขุดยาก"

ผมว่าตอนเป็นนายก การแสดงออกช่วงหลังนี่คือตัวตนจริงของแม้วนะครับ

ช่วงแรกยังไม่กล้าออกลาย แสดงบทอ่อนน้อมถ่อมตน

แต่คนเรามันหลอกตัวเองได้ไม่นาน ของจริงเลยออกมาให้เห็นในช่วงหลัง

ผมว่ามันขึ้นอยู่กัีบเจตนามากกว่าครับ บางคนอยากเป็นนายกเพราะอย่า่งนู้นอย่างนี้
บางคนก็ทำไปเพื่อที่จะให้ประเทศชาติก้าวต่อไปได้ ขึ้นอยู่กับความเข้มแข็งของจิตใจคนมากกว่า
แต่ว่าก็ว่าอะนะ นายกจริงๆนั้น มันลำบากกว่ามาก ซึ่งอาจจะทำให้พวกรักชาติที่ไม่แข็งพอ ไม่กล้าเสี่ยงเข้ามา
เพราะกลัวตาย ซึ่งผมว่า ตำแหน่งนายกจริงๆนั้น มันอยู่ที่ ความเสียสละที่จะมารับผิดชอบแบกชาติไว้บ่า
แบบที่บูรพกษัตริย์ทั้งหลายได้ทำมาต่างหาก ไม่ได้เก่งด้วยความสามารถหรืออย่างใด หลักๆแล้วอยู่ตรงนี้
ส่วนเรื่องการบริหารคนคือเรื่องรองลงมา สุดท้ายแล้วก็คือ ความสามารถนั่นเอง

มีความเชื่อส่วนตัวว่า...ไม่มีใครอยากเป็นผู้ร้ายหรอก เลือกได้ก็อยากเป็นพระเอกกันทั้งนั้น
แม้วเคยจนมากๆมาก่อน อาจถูกหลบหลู่ ดูแคลน พอตั้งตัวได้เลยอยากได้อำนาจ มาลบแผลในใจ
แต่ควบคุมความอยากของตัวเองไว้ไม่ได้ พลาดเพราะความโลภแท้ๆ

คุณทำให้ผมงงนะเนี่ย พ่อแ้ม้วเป็นนักการเมืองนะครับ เป็นสส ด้วย แถมเเม่เม้วก็เป็นเชื้อเจ้าเชียงใหม่อีก
เดี๋ยวยช่วยเล่าเหตุการณ์ตอนนั้นให้ฟังหน่อยครับ ผมอยากรู้ -_- -_- -_-
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#56 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:48

ผมว่า มันแค่อยากมีชีวิตปกติ ได้เดินเหินบนถนนหนทางไม่ต้องกลัวตาย
แค่นั้นก็สวรรค์สำหรับมันแล้วล่ะครับ

นึกภาพสิครับ บนชีวิตหรูหราที่มันถ่ายรูปมาอวดพวกขี้ข้า
มันต้องซ่อนอยู่บนความกลัวแค่ไหน
กลัวกฏหมายจะตามมาเอาผิดถึงตัว
กลัวการลอบสังหาร กลัวโดนจับได้จากพรรคพวกที่ทรยศ
กลัวเงินหมด กลัว.......

ถ้าย้อนกลับไปได้ มันคงไม่เลือกลงเล่นการเมืองแน่ๆ
คงไม่เลือกอยากรวยล้นพ้นด้วยตำแหน่งแน่ๆ

ชีวิตที่เต็มไปด้วยความกลัว ระมัดระวัง ระแวง
ไว้ใจใครไม่ได้ ผมว่า มันแสนจะทรมาน แบบที่เงินหมื่นล้าน แสนล้าน
ก็ให้ความสุขกลับมาไม่ได้

:lol: :D :lol: :D

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#57 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:52

ทาส พ่อ งง

#58 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:55

ผมว่า มันแค่อยากมีชีวิตปกติ ได้เดินเหินบนถนนหนทางไม่ต้องกลัวตาย
แค่นั้นก็สวรรค์สำหรับมันแล้วล่ะครับ

นึกภาพสิครับ บนชีวิตหรูหราที่มันถ่ายรูปมาอวดพวกขี้ข้า
มันต้องซ่อนอยู่บนความกลัวแค่ไหน
กลัวกฏหมายจะตามมาเอาผิดถึงตัว
กลัวการลอบสังหาร กลัวโดนจับได้จากพรรคพวกที่ทรยศ
กลัวเงินหมด กลัว.......

ถ้าย้อนกลับไปได้ มันคงไม่เลือกลงเล่นการเมืองแน่ๆ
คงไม่เลือกอยากรวยล้นพ้นด้วยตำแหน่งแน่ๆ

ชีวิตที่เต็มไปด้วยความกลัว ระมัดระวัง ระแวง
ไว้ใจใครไม่ได้ ผมว่า มันแสนจะทรมาน แบบที่เงินหมื่นล้าน แสนล้าน
ก็ให้ความสุขกลับมาไม่ได้

:lol: :D :lol: :D

แต่รู้สึกมันเคยให้สัมภาษณ์ ว่าถ้าย้อนเวลาได้ มันก็จะทำแบบเดิมนะครับ

#59 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:56

คนบางคนเนี่ยน๊ะมี 50000 ก็อยากมี 100000 พอมีเเล้วก็ดีใจ เเต่ก็ยังไม่พอ

มี 100000 ก็อยากมี 300000

มี 300000 ก็อยากมี1000,000

มี 1000,000 ก็อยากมี อีกหลายล้าน สิบล้าน ร้อยล้าน...มีเย๊อะเเล้ว เห็นเงินน้อยๆ ก็จะรู้สึกไม่อยากได้ อยากจับเงินก้อนใหญ่ๆ

ลองมีเงินเย๊อะๆ ดู บางคนน่าจะเข้าใจ

ความโลภนี่น่ากลัวน๊ะค๊ะ นักการเมืองมากมาย เสพติดเงิน อำนาจ จนจมดิ่งสู่ก้นเหว ขุดไม่ขึ้น

ที่พูดมาไม่เกี่ยวกับ ลุงเเม้วน๊ะค๊ะ

เเค่พูดความจริงของชีวิตเฉยๆ :)

Edited by คุณหนูจินนี่, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:58.

#60 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:07

คุณทำให้ผมงงนะเนี่ย พ่อแ้ม้วเป็นนักการเมืองนะครับ เป็นสส ด้วย แถมเเม่เม้วก็เป็นเชื้อเจ้าเชียงใหม่อีก
เดี๋ยวยช่วยเล่าเหตุการณ์ตอนนั้นให้ฟังหน่อยครับ ผมอยากรู้ -_- -_- -_-

ตอนที่แม้วทำธุรกิจแล้วล้มเหลว ป็นหนี้หลายสิบล้าน
แม้วกับภรรยาต้องวิ่งวุ่นแลกเช็ค มีเรื่องฟ้องร้องกัน
ดิฉันว่าหาอ่านได้ทั่วไปนะ
ช่วงนั้นแม้วกับครอบครัวคงเจอมาเยอะ
พอมีเงิน มีอำนาจ เลยเป็นแบบนี้ ยั้งตัวเองไม่อยู่

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#61 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:08

ผมคิดว่าทักษิณต้องการอำนาจและเกียรติยศครับ
(ไม่งั้นแกคงไม่ตั้งพรรคหรอก)

ซึ่งผมว่าคนต้องการอำนาจและเกียรติยศมันก็ไม่ได้ผิดอะไรถ้าทำไปตามทำนองคลองธรรม

และหากมีอำนาจแล้วใช้ในทางที่ถูกผมยิ่งสนับสนุน

แต่การได้อำนาจโดยการประเมินความต้องการของคนยากจนที่ด้อยโอกาส

แล้วยื่นข้อเสนอให้, มอมเมาด้วยนโยบาย, ใช้อำนาจที่ได้จากประชาชนนั้นหาประโยชน์ให้ตนเอง

มันก็เปรียบเสมือนจองจำประชาชนให้อับปัญญา คุณธรรมและจริยธรรมในใจตกต่ำลง แบบที่เราเห็นกันทกวันนี้แหละครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#62 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:11

เเต่จิตใจอันเเน่วเเน่ดังภูเขาหินเสริมใยเหล็ก ของท่าน ตั้งใจช่วยเหลือ คนยากจน คนด้อยโอกาสในสังคม

นี่เเล๊ะ ของจริง :lol: :lol: :lol:

ตอนเสียงปืนแตก,,,,
ไม่เห็นมันมา.....
:lol:

คุณจินนี่สังเกตุไหมครับ ผู้นำการปลดปล่อยที่แม้วชอบอ้างว่า มันเป็นแบบเขานั้น

ทั้งมหาตมคานธี เมลเดลา ซูจี ฯลฯ.

เวลาต่อสู้เขาจะนำหน้า หรือไปพร้อมกันกับคนร่วมอุดมการณ์

แต่แม้วบอกว่าจะช่วยคืนความเป็นธรรมให้ไพร่แดง

กลับดันไพร่แดงให้อยู่ข้างหน้า ตัวเองหนีไปอยู่ต่างประเทศ

คอยส่งเสียงยุยงผ่านดาวเทียม มาเป็นระยะ

และถ้าเริ่มแสดงว่าอาจจะเกิดภาวะอันตราย มันก็ให้ครอบครัวหนีออกไปด้วย

คนเห็นแก่ตัวแบบนี้หรือครับที่คุณจินนี่คิดว่าจะทำเพื่อคนอื่น..คุณท่าจะฝันค้างแล้วละครับ

#63 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:12

ต้องการประเทศไทย เพราะไม่มีที่ใดในโลกยอมให้หลอกได้ง่ายเหมือนประเทศไทย

#64 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:16

อยากกลับบ้าน
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#65 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:23

ตอบ เจ้า ของกระทู้น๊ะค๊ะ ที่ความเห็น 62

ตามความคิดของ หนูจินนี่น๊ะ... หนูจินนี่ คิดว่าเป็นยุทธศาสตร์จ๊ะ

เบี้ยเสื้อเเดงระดับล่าง ต้อง ออกก่อน ขุนที่สำคัญที่สุดคือ ลุงเเม้ว อยู่ เเล้ว :)

จะให้ลุงเเม้วเดินนำ ก็ใช่ที

คำตอบอาจจะ ไม่ถูกใจนักน๊ะจ๊ะ

ทนอ่านเอาละกันน๊ะ :rolleyes: :rolleyes:

Edited by คุณหนูจินนี่, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:30.

#66 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:44

ตอบ เจ้า ของกระทู้น๊ะค๊ะ ที่ความเห็น 62

ตามความคิดของ หนูจินนี่น๊ะ... หนูจินนี่ คิดว่าเป็นยุทธศาสตร์จ๊ะ

เบี้ยเสื้อเเดงระดับล่าง ต้อง ออกก่อน ขุนที่สำคัญที่สุดคือ ลุงเเม้ว อยู่ เเล้ว :)

คำตอบอาจจะ ไม่ถูกใจนักน๊ะจ๊ะ

ทนอ่านเอาละกันน๊ะ :rolleyes: :rolleyes:

อย่างเรื่องที่อ้างว่ามันเป็นพระเจ้าตากกลับชาติมาเกิด(มันคิดเองหรือ สมุนยกก้นให้ก็ไม่รู้)

ไพร่แดงก็อ้างตัวเป็นนักรบพระเจ้าตาก

ตอนนั้นถ้าพระเจ้าตาก อยู่เฉพาะในค่ายมีองครักษ์คอยคุ้มครอง

ได้แต่ส่งเสียงเชียร์อย่างเดียว ไม่เคยออกนำการรบเลย

คุณว่าเราจะกู้ชาติได้ไหม

#67 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:54

พระเจ้าตากท่านเป็นนักรบ ส่วนลุงเเม้วเป็นนักการเมือง

ต้องเเยกตรงนี้ออกจากกันก่อน

ถ้าจะเอามาเทียบเคียงกัน ก็คงต้องเป็น พวก เเมนเดลลา คานธี ซูจี

เเมนเดลลาติดคุกเกือบ 30 ปี

คานธี ถ้าหนูจินนี่ จำไม่ผิด ถูกลอบ สังหาร

ซูจี ถูกกักบริเวณเข้าๆ ออกๆ จนเเก่

ถ้าลุงเเม้วทำอย่างบุคคลพวกนี้ คิดหรือว่าจะประสบความสำเร็จในการสู้กับพรรคการเมืองฝ่ายตรงข้าม

อุดมการณ์บางอย่าง เท่เเต่กินไม่ีได้จ้ะ :)

#68 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:58

อ่ะ เพิ่มเติมอีกนิดน๊ะจ๊ะ

ยกตัวอย่างเลย...

อย่างลุงวีระ ติดคุก เขมร ลุงวีระ กลายเป็นเสมือนสุนัขที่ถูกลืมไปซะเเล้ว ว้าเหว่... โดดเดี่ยว... เดียวดาย... อ้างว้าง :( :(

ตอนนี้คงกำลังโดนเเมลงสาบในคุกเขมรเเทะหัวอยู่

ตอนเเรกที่่ลุงวีระถูกจับ หนูจินนี่ เเอบดีใจ

พอมาตอนนี้ คิดๆดูเเล้วก็น่าสงสารอยู่น๊ะ

มีอะไรจะถาม หนูจินนี่ อีกมั๊ยจ๊ะ หนูจินนี่ไปทำธุระส่วนตัวก่อนน๊ะ

เดี๋ยวก่อนนอน อาจจะมาตอบอีก ยังไงก็บอกลาล่วงหน้าเลยน๊ะ

have a good dream :lol: :lol: น๊ะจ๊ะ

Edited by คุณหนูจินนี่, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15.

#69 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

คนอย่างทักษิณหากย้อนเวลาได้
มันจะไปกำจัด แป๊ะลิ้มก่อน ตามด้วยบังสนธิ เนวิน อภิสิทธิ์ และคนอื่นๆ ที่เป็นขวากหนาม :D
We love fender.

#70 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

ผมเองยังเชื่อว่าเมื่อก่อนทักษิณก็มีความตั้งใจดีพอสมควรนะครับ แต่ตัวเองพอมีอำนาจแล้วกู่ไม่กลับ คือใจนึงก็อยากจะเป็นคนที่คืนอะไรให้กับประเทศบ้าง แต่ใจนึงก็ติดอยู่กับอำนาจ ตอนที่มีอำนาจนี่ทำอะไรมันสะดวกไปหมด ก็เลยยิ่งอยากได้มากขึ้นเรื่อยๆ

แต่สิ่งหนึ่งที่ทักษิณไม่เคยเปลี่ยนไปเลยก็คือความอาฆาต ลองไปอ่านประวัติด้านธุรกิจของทักษิณก็ได้

ผมพอเข้าใจเรื่องอำนาจบ้างก็ตอนได้มีลูกน้องเยอะๆนี่ละครับ สมัยเริ่มทำงานใหม่ๆ ในแผนกมี 3-4 คน ทำงานงานกันแบบพี่น้อง พอมี 10-20 คน เริ่มใช้งานเด็กๆได้ก็รู้สึกสะดวกดี พอ 40-50 คน เริ่มทำงานด้วยปาก จนกระทั่งมารู้สึกตัวตอนที่มีเด็กในแผนกมานินทาเพื่อนร่วมงานที่อยู่ในระดับเดียวกับผมให้ฟัง เลยสำนึกได้ว่าการมีอำนาจมันสะดวกสบาย แต่ถ้าใช้ในทางที่ผิดและใช้มากเกินไป มันก็ทำให้เสพติดได้ง่ายๆ

#71 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

​เขาเคยประกาศชัดเจนว่า ถ้าเขาไม่ได้กลับเมืองไทยและอยู่อย่างมีความสุข ก็อย่าหวังว่าคนอื่นในประเทศนี้จะอยู่อย่างมีความสุขได้

มันต้องการ ฮุบทุกอย่างของประเทศนี้

โลภ ไม่มีที่สิ้นสุด

#72 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

พระเจ้าตากท่านเป็นนักรบ ส่วนลุงเเม้วเป็นนักการเมือง

ถ้าจะเอามาเทียบเคียงกัน ก็คงต้องเป็น พวก เเมนเดลลา คานธี ซูจี

คานธี ถ้าหนูจินนี่ จำไม่ผิด ถูกลอบ สังหาร

ซูจี ถูกกักบริเวณเข้าๆ ออกๆ จนเเก่

ถ้าลุงเเม้วทำอย่างบุคคลพวกนี้ คิดหรือว่าจะประสบความสำเร็จในการสู้กับพรรคการเมืองฝ่ายตรงข้าม

อุดมการณ์บางอย่าง เท่เเต่กินไม่ีได้จ้ะ :)

เอาประเด็นท่อนบนก่อน

***พระเจ้าตากท่านเป็นนักรบ ส่วนลุงเเม้วเป็นนักการเมือง

ต้องเเยกตรงนี้ออกจากกันก่อน***

ผู้นำทุกองค์กรไม่ว่าอดีตหรือปัจจุบัน จะต้องใช้ศิลปด้านการเมืองด้วย

ไม่งั้นคุณจะคุมคนเป็นแสนเป็นล้าน มาเสี่ยงชีวิตเพื่อจุดมุ่งหมายเดียวกันไม่ได้หรอกครับ

ส่วนท่อนล่าง

****ถ้าจะเอามาเทียบเคียงกัน ก็คงต้องเป็น พวก เเมนเดลลา คานธี ซูจี

อุดมการณ์บางอย่าง เท่เเต่กินไม่ีได้จ้ะ :)****

ถ้าแม้วทำไม่ได้อย่างเขาก็อย่ายกตัวขึ้นเทียบเคียงกับเขาซิครับ

นี่จะเอาเท่ห์ อ้างว่าตัวเองเปรียบเหมือนเขา แต่กลับปฏิบัติเหมือนพวกกะล่อน

อ้าปาก หุบปาก ก็มีแต่เรื่องให้คนอื่นตายแทน แล้วตัวเองค่อยเหยียบซากศพรับผลประโยชณ์

#73 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

ทักษิณต้องการความสุข แต่...คงไม่ได้แล้วหละ

#74 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

ท่านเหล่านั้นคือนักสู้ตัวจริง ลุงแม้วนะ ทำแม้วๆไว้แล้วเปิดตูดหนีไป ถ้าคิดว่าโดนรังแกจริง กลับมาสู้คดีสิ หนีทำไม มี 15 ล้านเสียง ทหาร ตำรวจ ข้าราชการอีกหลายล้าน แค่นี้ก็เกือบครึ่งประเทศแล้ว เอาแต่หลบ แล้วสั่งให้คนเสื้อแดงไปตายแทนนะ เอาศพเค้ามาหากินด้วย หวังเดินเหยียบศพคนเสื้อแดงกลับบ้านแบบเท่ๆ คนเลวแบบนี้รึที่คุณสนับสนุน
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#75 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:55

ทักษิณต้องการความสุข แต่...คงไม่ได้แล้วหละ

ถ้าต้องการความสุข ตะแกเดินมาผิดทางแล้วละครับ

คนที่จะมีความสุขได้ ต้องรู้จักปล่อยวาง

ถ้าเดินโดยให้กิเลสนำแบบแม้ว เดินจนตัวตายก็หาความสุขไม่เจอ

#76 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:00

ถ้าต้องการความสุข ตะแกเดินมาผิดทางแล้วละครับ

คนที่จะมีความสุขได้ ต้องรู้จักปล่อยวาง

ถ้าเดินโดยให้กิเลสนำแบบแม้ว เดินจนตัวตายก็หาความสุขไม่เจอ

ความสุกป่าวครับ เอาระดับไหนดี ผมว่าเอาแบบ เวลดันไปเลย จับนั่งยางเผาให้เกรียมๆครับ ให้สมกับที่ส่งลูกน้องและขี้ข้ามาเผาเมือง

#77 emujack

emujack

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

คงอยากให้คนไทยทั้งประเทศเลี้ยงตระกูลมันไปตลอดชีวิตตลอดชาติ เหมือนขี้ข้า สส.พรรคเพื่อไทย

#78 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:23

อยากกลับบ้าน

แบบเท่ๆ
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#79 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:01

​เขาเคยประกาศชัดเจนว่า ถ้าเขาไม่ได้กลับเมืองไทยและอยู่อย่างมีความสุข ก็อย่าหวังว่าคนอื่นในประเทศนี้จะอยู่อย่างมีความสุขได้

มันต้องการ ฮุบทุกอย่างของประเทศนี้

โลภ ไม่มีที่สิ้นสุด

เห็นด้วยค่ะ

สำหรับทักษิณ คำเดียวสั้นๆ

"โลภ"
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#80 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:15

ลุงทักษิณ ต้องการให้ ปัญหาความยากจน หมดไปจากประเทศค่ะ :)

ผม ต้องการให้ ปัญหาความยากจน หมดไปจากประเทศ :) ..โดยที่
ผมต้องการให้ผม พอมีเงินใช้ตามอัตภาพ ..ตามความสามารถที่หาได้โดยสุจริต

ผม ต้องการให้ ปัญหาความยากจน หมดไปจากประเทศ :) ..โดยที่
ผมต้องการอยู่ ให้คนนับหน้าถือตาในสังคมบ้าง ..จากความดีที่ผมได้ทำ

ผมยังอยู่ได้ในเมืองไทย ..เพื่อได้ชื่นชมที่คนไทยมีความเป็นอยู่ดีขึ้น

ผมยังรักษาชื่อเสียงวงตระกูล ..ไม่ให้คนด่าว่าเฮียทั้งตระกูล

ผมเป็นคนสนับสนุนให้คนเหล่านั้นอยู่ดีกินดี ด้วยตัวเอง ไม่ใช่เอาเงินคนอื่น
ไปแจกแล้วบอกว่าคนจนไม่มีแล้ว เมื่อเงินคนอื่นหมดก็ไปกู้หนี้ยืมสิน เอา
ไปแจก เพราะแบบนั้นมันหลอกลวง แล้วที่รายัมคือเบิกร้อย เอาไปแจก30..ถุย

**ถ้าผมบอกว่าผมเทิดทูนสถาบัน แล้วเสธอ้ายเอาคลิปว่าผมหมิ่นสถาบัน
ผมจะทุ่ม ทุกอย่างดำเนินกากับเสธอ้ายให้ได้

Edited by IFai, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:42.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#81 butadad

butadad

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:36

ปลดปล่อยคนไทยจากความเป็นทาสและความยากจนครับ

น่าจะจริงนะ ตัวเอง เป็นนายก สมัคร สมชาย หญิงปู คอกนี้บอกคนไทยจะหายจนทั้งหมด เอาเลยครับ สู้ๆ อย่าโม้ละกัน

#82 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:49

*ทักษิณ เป็นคนไม่เคารพตัวเอง, ไม่เคารพศักดิ์ของตัวเอง, ไม่รักษาชื่อเสียงวงศ์ตระกูล
*ทักษิณ เป็นคนโลภไม่มีข้อกำหนด โลภในทุกอย่าง ลาภ, ยศ, สรรเสริญ, อำนาจ

***ดังนั้นทักษิณจึงทำได้ทุกอย่าง เพื่อให้ได้มาซึ่งลาภ-ยศ-สรรเสริญ เหล่านั้น
**ขอเน้นว่ามันทำได้ทุกอย่าง ..จนคนธรรมดาคิดไม่ถึง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#83 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:13

นรก คือ ที่อยู่สุดท้าย ของแม้วและเหล่าขี้ข้า

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#84 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:52

ความอยากของทักษิณไม่มีที่สิ้นสุดหรอกค่ะ

เหมือนที่ Socrates ว่าไว้

“He who is not contented with what he has, would not be contented with what he would like to have.”

Now!  Restart Thailand  

#85 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:57

อ้าว..... อย่างนี้ก็ไม่ "ประชาธิปไตย" อย่างที่ พ่อ *คุณ* ชอบอ้างซิครับ.....
ตามหลัก ประชาธิปไตย เนี้ยทุกคนเท่าเทียมกันนะครับ.....
ไม่มีใครเป็น "เบี้ย" ใคร เป็น "ขุน".....
เจ็บไหมครับ ?....
เสื้อแดงระดับล่าง......

แนวคิดอย่างนี้..... ***....อำมาตย์ จุงเบย.....
:lol:

Edited by chaidan, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:52.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#86 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:30

อยากหัวเราะเป็นภาษาควายแต่ทำไม่เป็นวุ้ย

ยังอุตส่าห์ชาบูไปได้น้อ ไอ้สารเลวที่มันโกงเช็ค ซุกหุ้น เลี่ยงภาษี วิ่งเต้นขอสัมปทาน สับปรับหลอกคนมาตาย

มีแต่คนนับถือศาสนาชินวัตรนั่นแหละที่คิดว่าไอ้สารเลวแบบนี้มันอยากทำเพื่อประชาชน

ป.ล. ศาสดาของหนูทำไมทำหน้าเหมือนเด็กบาร์เกย์เสนอตัวปรนเปรออาเสี่ยแบบนั้นวะ :D :D :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#87 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:38

ต้องการครอบครองประเทศไทยครับ ในประเทศไทยจะไม่มีใครใหญ่เกินกว่าตัวมันและครอบครัวมัน

ครับ -_-

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#88 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

คนบางคนเนี่ยน๊ะมี 50000 ก็อยากมี 100000 พอมีเเล้วก็ดีใจ เเต่ก็ยังไม่พอ

มี 1000,000 ก็อยากมี อีกหลายล้าน สิบล้าน ร้อยล้าน...มีเย๊อะเเล้ว เห็นเงินน้อยๆ ก็จะรู้สึกไม่อยากได้ อยากจับเงินก้อนใหญ่ๆ

ลองมีเงินเย๊อะๆ ดู บางคนน่าจะเข้าใจ

ความโลภนี่น่ากลัวน๊ะค๊ะ นักการเมืองมากมาย เสพติดเงิน อำนาจ จนจมดิ่งสู่ก้นเหว ขุดไม่ขึ้น

ที่พูดมาไม่เกี่ยวกับ ลุงเเม้วน๊ะค๊ะ

เเค่พูดความจริงของชีวิตเฉยๆ :)

ไม่เกี่ยวได้ไง ที่พูดมานี่มัน แม้วชัดๆ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#89 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

งง??? :)

ฟังธรรมกันจินนี่ จะได้พบ มรรค ๘

http://www.sangdhams...radio10325.html

#90 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

ไม่เกี่ยวได้ไง ที่พูดมานี่มัน แม้วชัดๆ -_-

๕๕๕ คุณริดกุนอ่ะ พูดความจริง จินนี่ชอบด่าพ่อแม้วแบบอ้อมๆ ไม่ให้รู้ตัว

แต่แปลกดีนะ เรายิ่งมีกลับยิ่งอยากให้

ชีวิตนี้มีวอเรนต์ บัฟเฟต์ กับ บิล เกตส์ โอปรา วินฟรี แล้วก็คนรวยๆ มีแล้วแบ่งปัน

และยึดถือคำว่าให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นอันดับสอง แต่ถือประโยชน์ส่วนรวมเป็นที่หนึ่ง

ยิ่งให้ยิ่งได้

ถ้าใจเราเต็มอิ่ม ด้วยความพอ เราจะไม่ต้องการอะไ นอกจากจะให้คนอื่นมีความสุข

Edited by pinkpanda, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:21.

#91 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

สิ่งที่ทักษิณอาจไม่ต้องการในชีวิตนี้ แต่สมควรรับไป คือธรรมะค่ะ

และต้องรู้ได้ด้วยตัวเอง

มิเช่นนั้น จะตกหลุมกิเลสเช่นนี้ไปเรื่อยๆ

อันนี้ ขอเปรียบกับคุณแม่ของเรา

ด้วยความที่ท่านเกิดมายากจน แล้วพี่ๆ ผู้หญิงในครอบครัวต้องสละให้น้องได้เรียน แม่เลยทำงานตั้งแต่เด็ก เก็บหอมรอมริบ ทำงานหามรุ่งหามค่ำ ไม่ยอมพักผ่อน

ยิ่งได้กำไร ยิ่งอยากทำ จนถึงเวลาหยุดด้วยเพราะแก่แล้ว แต่ไม่ยอมหยุด จนวันหนึ่งเจ็บป่วยถึงขนาดเดินไม่ได้ ช่วงนั้นใจแม่ทุกข์หนัก แม้จะมีเงินทองเท่าไหร่

กินยาขนาดใดก็ไม่อาจช่วยได้ ธรรมะที่ลูกพยายามชักชวนแม่ให้เข้าหา จากแรกแค่สนใจสวดมนต์ แล้วก็ทำบุญตามปกติทั่วไป ก็เริ่มส่งผลให้แม่หันมาทำกรรมฐาน

ฝึกจิตใจให้พร้อมรับต่อการเปลี่ยนแปลงของสังขาร แล้วก็ค่อยๆ ละกิเลสในตัวไปเรืี่อยๆ ทุกวันนี้ดีใจมาก แม่เดินจงกลม นั่งสมาธิได้ เริ่มเห็นคุณค่าของมรรค ๘

และที่สำคัญแม่ฝึกการให้อภัยได้

แต่พ่อยังไม่ได้ค่ะ แกชอบทำบุญกับวัดเป็นหมื่ีนเป็นแสน แต่ยังไม่ทำกรรมฐาน ยังทำงานค้าขายอยู่ หลังเกษียณมานาน ด้วยเหตุเพราะมีความกลัว

กลัวลูกจะไม่มีเงินใช้ ทั้งที่มีมรดกพอควร ลถ้าแกเสียไป ลูกๆสบายๆ แน่นอน ก็บอกพ่อว่าไม่ต้องทำแล้ว ใช้ชีวิตที่เหลืออยู่ให้คุ้มค่า เพราะนี่คือการนับถอยหลังสู่ความตายแล้ว

พ่อต้องสะสมเสบียงบุญที่ไม่ดำไม่ขาว ด้วยการเจริญภาวนา แต่ก็ยังไม่ทำ คงเพราะร่างกายและสมองแข็งแรงอยู่ จริตยังไม่พร้อมต่อการทำบุญด้านนี้ แต่หวังว่าสักวัน คงคิดได้

บางคนยิ่งรวยยิ่งโลภ อาจเพราะปมด้อยแต่เด็กหนึ่ง หรืออาจเพราะกิเลสอยากมีอยากได้จนไม่พอหนึ่ง หรืออาจเพราะกรรมเก่าหนึ่ง มันมีเหตุปัจจัยหลายอย่าง

สรุป สำหรับทักษิณ อยากได้อะไรมากมายทุกอย่างเพื่อถมใจให้เต็ม แต่ถ้าเราให้เขาได้ เราจะให้แค่คำว่า...พอ

#92 tu249cm

tu249cm

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ทักษินต้องการตายในเมืองไทย แต่คงไม่ได้แล้วเพราะคนชั่วแบบมัน
ตอนตายคงต้องตายต่างแดนไม่มีดินของบ้านเกิดกรบหน้าแน่นอน

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#93 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ทักษินต้องการเป็นเทพเจ้าครับ

แต่จะเป็นได้มันต้องตายก่อน
และเป็นได้ก็เทพเจ้าแห่งความชั่วร้ายนะครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#94 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

เป็นประธานาธิบดีแห่งรัฐไทยใหม่มั้ง -_-

ประธานาธิบดียังต้องมีการเลือกตั้งอยู่
ผมเชืาอว่ามันอยากเป็นมากกว่านั้น

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#95 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

มันต้องการอยู่เหนือทุกคน SUNDARN ของ SONOFABITCH เหลี่ยมเป็นอย่างนั้น

ไม่รู้เป็นปมด้อยมาแต่เด็กหรือเปล่า เพราะในโรงเรียนที่ผมจบมัธยมมา (โรงเรียนเดียวกับที่ไอเหลี่ยมมันจบนั่นแหละ) ชื่อเล่น "แม้ว" นี่เป็นชื่อเล่นเพื่อนตั้งมีนัยยะไปในทางเย้ยหยันเหยียดหยาม (ไม่เคยเห็นพ่อแม่ที่ไหนตั้งชื่อเล่นลูกว่า "แม้ว" หรอกครับ ความหมายมันบ่ดีบ่งาม)

อ้อ มันไม่ง่ายนักที่เพื่อนๆ นักเรียนจะยกย่องด้วยชื่อเล่นประเภทนี้ มันต้องแสดง SUNDARN ให้เป็นที่ประจักษ์กันก่อน แล้วเพื่อนๆ ถึงจะพร้อมใจกันตั้งให้

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#96 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

เีดียวระเบิดทิ้ง ซะเลย 555555555555

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#97 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

เงิน...อำนาจ.....มีเงินก็มีอำนาจ..มีอำนาจก็มีเงิน

แต่ไอ้หมอนี่มันบวกความแค้นส่วนตัวเข้าไปด้วย

บ้านเมืองเป็นไง วายป่วง แค่ไหน มันไม่สนใจ

มันมีเงิน อยู่ประเทศไหนก็ได้ ขอให้ได้ระบายแค้น

เท่านั้น ไอ้เงินทอง ที่มันเอามา ทุ่มเท นั้น ถ้าเป็น

เงินที่มันหามาโดย สุจริตยุติธรรม มันคงไม่เอามา

จ้าง หมา ไล่กัดชาวบ้าน..แถมชาวบ้านตาย มันก็ให้

มาเอาเงิน ชาวบ้านนั่นแหละ มันไม่ควักกระเป๋าหรอก

สบายมัน ไอ้นักโทษ..มันคงนั่งหัวเราะ คนไทย ผู้นำ -

แบบไหน ครม. ยังไง.ก็ปกครองได้ไม่เห็นยาก เวร เอ๊ยยย..

#98 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

ปลดปล่อยคนไทยจากความเป็นทาสและความยากจนครับ

แล้วเอ็งหายจนรึยังล่ะ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#99 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

เฮี่ยแม้วไม่ได้ต้องการอะไรแล้ว

เพราะมันบ้าไปแล้ว

#100 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

ไม่ม้าง ไอ้หมอนี่แค่ต้องการทำตามใจ ไม่ได้ต้องการ เงิน อำนาจ ชื่อเสียงเกียรติยศนี่ เหมือนทักกี้นะ น่าจะเป็นอีกคนมากกว่า
ส่วนไอ้หมอนี่ นึกถึง เกรียนแก่หัวหงอก และพลพรรคล้มเจ้ามากกว่า ตรงคอนเซ็ป เกรียนตามใจได้อย่างอิสระ เสรีภาพทุกตารางนิ่ว อย่าให้มีใครมาขวาง ไม่งั้นกรูระเบิดทิ้ง

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน