Jump to content

- - - - -

คิดหวังอะไรมากไปไหมกับกองทัพ?

• Please log in to reply
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:21

สมัยที่พรรคเพื่อไทยชนะการเลือกตั้งเข้ามาเป็นรัฐบาลใหม่ๆ
หลายคนที่แอบผิดหวังในใจว่า ทำไมเราจึงได้ทรราชย์มาครองเมืองอีกแล้ว

ในวันที่สิ้นหวังนั้น
หลายคนหันมาฝากความหวังไว้กับกองทัพแห่งราชอาณาจักรไทย
ว่าคงจะช่วยเป็นตัวแทนของประชาชน ที่จะคอยคัดคานอำนาจ
คัดค้านเรื่องอุบาทว์ต่างๆ อันอาจจะเกิดจากพวกฉ้อแผ่นดินเหล่านี้ได้บ้าง

ภาพความเด็ดขาดยุติธรรมของผู้บังคับบัญชาเหล่าทัพ
เมื่อต้องตอบคำถามของสื่อมวลชนต่อปัญหาบ้านเมืองต่างๆที่เกิดขึ้น
วิพากษ์การทำงานของรัฐบาลอย่างมีเหตุผลและสร้างสรรค์
ปกป้องสถาบันอันเป็นที่รักของคนไทยอย่างเข้มแข็ง
สิ่งเหล่านี้แอบทำให้ใครหลายๆคนใจชุ่มชื่นขึ้น
ว่ายังมี "คน" ที่อยู่ข้างเราบ้างเหมือนกัน สักคนหนึ่งก็ยังดี...

หนึ่งปีผ่านไปไวเหมือนโกหก
ใจที่เคยชุ่มชื่นจากวันนั้นแห้งผากลงตามลำดับ
เราคิดไปเองนี่ ไม่มีใครมาอยู่ข้างเราหรอก
การกระทำที่แสดงออกมาให้เห็นในปีที่ผันผ่าน
ยืนยันชัดเจนด้วยตัวของมันเอง

เราคิดหวังอะไรมากไปไหมกับกองทัพหรือเปล่า?

#2 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:38

ทับบก ทับเมีย ตำรวจ

#3 desert

desert

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:35

ลงรูปูกันหมด ผู้ชายหลายคนชอบผู้หญิงตอแห-ลอะ ช้ำใจ

#4 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:02

มีคนเคยทักผมว่า ทหารไทยรบใครไม่เคยชนะ
อืมมมมมมมม

#5 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:10

มีคนเคยทักผมว่า ทหารไทยรบใครไม่เคยชนะ
อืมมมมมมมม

เห็นด้วยมากๆ

ทหารไทยยุคนี้กระจอกมากๆ

ประเทศรอบบ้านเราแทบไม่มีใครเขากลัว

เขมร ลาว พม่า เวียดนาม มองทหารไทยเป็นลูกไก่ในกำมือไปแล้ว

แต่ทหารไทยจะเก่งมากๆเมื่อต่อสู้กับประชาชนมือเปล่า เหมือนกับกับตะกวดเลย

พอเจอประชาชนที่ติดอาวุธเข้าหน่อย กลับทำอะไรไม่เป็นตายหยังเขียด

ดูตัวอย่างได้จาก 3 จังหวัดภาคใต้ ตายยังกับใบ้ไม้ร่วง

#6 คนชายแดน

คนชายแดน

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

อย่าไปหวังอะไรกับข้าราชการประจำเลย
ทุกวันนี้ นักการเมืองทำเลวได้เพราะข้าราชการประจำให้ความร่วมมือ
ถึงไม่ร่วมมือ ก็เพิกเฉย

#7 หมูบิน

หมูบิน

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

แล้วต้องการให้ทหาร ทำอะไรให้หรือครับ...

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

ผมว่าคนไทยต้องถึงจุดที่ "เลิกพึ่งพาฮีโร่" ได้แล้วนะครับ
gladiator 1.jpg

#9 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

กองทัพ...เฮ้อออ. ผมว่า.ศักดิ์ศรี..มันด้อย

ลงไปแยะ.เชื่อว่าไม่มีใคร อยากให้ปฏิวัติ -

หรอก. แต่อยากให้มีศักดิ์ศรีมากกว่านี้ นะ..

#10 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

ไม่อยากให้ทหารปฎิวัติ แต่อยากให้ทหารดูแล 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ให้ปลอดภัยกว่านี้
สงบโดยสิ้นเชิงไม่ได้ ก็ให้เขตเมืองปลอดภัยกว่าที่เป็นอยู่
ทหารก็เป็นคนไทย ในเมื่อคนส่วนใหญ่ในประเทศนี้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าประเทศ
ทำไมถึงคิดว่า ทหารจะแตกต่างล่ะ พอสวมชุดทหารปุ๊บก็พร้อมพลีชีพเพื่อชาติเลยเหรอ
ทหารก็มีดีมีเลวปะปนกันไปเหมือนๆกับอาชีพอื่นๆในสังคมนั่นแหละ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#11 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

ผมว่าคนไทยต้องถึงจุดที่ "เลิกพึ่งพาฮีโร่" ได้แล้วนะครับ

เห็นด้วย 100%
จะเข้าสู่ยุค "มหาชนพาไป"
มหาชนต้องยืนด้วยลำแข้งของตนเอง
ไม่หวังพึ่งนักการเมือง ไม่หวังพึ่งทหาร ไม่หวังพึ่งแกนนำ
มหาชนต้องตัดสินใจและออกมาชนกับความชั่วร้ายเอง
อย่าฝากความหวังไว้ที่ใครเลย

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

มหาชนต้องยืนด้วยลำแข้งของตนเอง
ไม่หวังพึ่งนักการเมือง ไม่หวังพึ่งทหาร ไม่หวังพึ่งแกนนำ
มหาชนต้องตัดสินใจและออกมาชนกับความชั่วร้ายเอง

ซึ้งครับ :wub:
gladiator 1.jpg

#13 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

อืมมมมมมมม

เห็นด้วยมากๆ

ทหารไทยยุคนี้กระจอกมากๆ

ประเทศรอบบ้านเราแทบไม่มีใครเขากลัว

เขมร ลาว พม่า เวียดนาม มองทหารไทยเป็นลูกไก่ในกำมือไปแล้ว

แต่ทหารไทยจะเก่งมากๆเมื่อต่อสู้กับประชาชนมือเปล่า เหมือนกับกับตะกวดเลย

พอเจอประชาชนที่ติดอาวุธเข้าหน่อย กลับทำอะไรไม่เป็นตายหยังเขียด

ดูตัวอย่างได้จาก 3 จังหวัดภาคใต้ ตายยังกับใบ้ไม้ร่วง

เก่งจังฮะ เดี๋ยวส่งไปลาดตระเวนเล๊ยย ได้ผลเป็นยังไง ฝากบอกลูกเมียไว้แล้วกันฮะ เดี๋ยวผมไม่รู้

#14 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:10

ลืมอะไรกันไปหรือเปล่าครับ
หน้าที่และภารกิจของกองทัพไม่ใช่การปฏิวัติ
ถึงแม้ความระยำตำบอน และความเลวร้ายของคนชั่วๆ มันจะเข้าเกณฑ์บ่อนทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ กองทัพก็ทำได้เท่าที่กฏกบิลเมืองกำหนด เท่าที่ผ่านมาผมว่ากองทัพทำมามากแล้ว ถึงเวลาประชาชนอย่างเราต้องทำตามหน้าที่และสิทธิของเราแล้วครับ

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#15 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:18

อ้าว.....อย่างนี้ "มนุษย์กายสิทธิ์" อย่างผมก็ตกงานหน่ะสิครับ...!! :o :o

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#16 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

คนทำงานโดนด่า. ไม่ทำห่าอะไรแต่ด่าคน. เฮ่อ. จะให้ทำไงดีครับ ยิงกันไปเลย ทหารยิงกันเอง ทหารยิงตำรวจ. ประชาชนตีกันเอง. คิดเล่นๆสิ คนทีี่ทนทุกข์ที่สุดคือใคร. ทำงานใหญ่ต้องมองหลายด้านครับ ไม่ใช่คิดแค่ว่าทำไมคนนั้นไม่ทำอย่างนั้น คนนั้นไม่ทำอย่างนี้ แต่ไม่เคยคิดเลยว่าผลที่ตามมาถ้าทำจะเกิดอะไรขึ้น

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#17 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

หน้าอย่าง Skidito กัาวลงไปก้าวแรกก็ตายแล้ว 3. จังหวัดน่ะ ยิ่งคิดเป็นอยู่แต่เรื่องใช้แรง ยิ่งตายไว
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#18 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:26

ผมว่าทหารไม่ควรยุ่งการเมืองโดยไม่จำเป็นครับ
ถ้าจะเปลี่ยนแปลงการเมืองให้ดีขึ้นต้องใช้พลังประชาชนครับ
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#19 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:23

ผิดหวังเหมือนกัน
1.ให้จัดการมาร์ก ผลน่าจะเข้าคุกก่อนมาร์ก
2.ให้มาดำเนินการแต่งตั้ง ปลัด.กห. ก็ไม่รู้ทำยังไง ทำท่าว่าจะโดนสอบ
เพราะไปล้วงลูกขรก.ประจำ "เป็นรมต. ถ้าล้วงลูกไม่ได้ ก็อย่าเป็นดีกว่า"
3.มีพวกขนอาวุธ จะไปลอบฆ่าผม ด้วยค่าาจ้างนับพันล้าน มันยังไม่รู้เลย
ต้องให้ลูกผมติวเข้มทาง FB รู้กันไปทั่ววงการ

..ท่านที่มีใจเป็นธรรม และยอมรับรัฐธรรมนูญฉบับนี้ ..คิดว่าผมควรไว้ใจทหารไหม

Edited by IFai, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:27.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#20 Samkok911

Samkok911

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

"ทหารคือรั้วของชาติ"

การเมืองไทยที่ผ่านมา ก็มีทหารเข้ามายุ่งเกี่ยวตลอดอยู่เป็นระยะ ๆ ไม่ใช่หรือครับ... แล้วดูผลของมันสิ
70 กว่าปีตั้งแต่เปลี่ยนแปลงการปกครอง มีแต่ทหาร ทหาร แล้วก็ทหาร วนเวียนจนแทบเป็นวัฎจักร

บ้านคนที่ถูกหลักฮวงจุ้ย เขาไม่เอารั้วมาตัั้งวางไว้ในบ้าน มีแต่จะวางไว้นอกบ้าน รอบที่ดิน เพื่อแสดงอธิปไตยและอาณาเขต
บ้านไหนเอารั้วมาตั้งไว้กลางบ้าน .. บ้านนั้นกำลังมีปัญหาเรื่องความสามัคคี เพราะคนในบ้านไม่อยากอยู่ร่วมกัน

รั้วควรจะอยู่รอบที่ดิน หากถอนรั้วมาวางไว้ในบ้าน... สักวันที่ดินจะถูกบุกรุกจน นานวันเข้าอาจไม่เหลือแม้แต่ตัวบ้าน

ที่ผ่านมาการเมืองล่มจม ประชาธิปไตยไม่เจริญ ใครต่อใครก็พากันก็โทษทหาร
เข้ามายุ่งการเมืองก็โดนด่า ไม่เข้ามายุ่งก็หาว่าเขาไม่รักชาติ ไม่รักประชาชน
ประเทศของเราปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย หรืออะไรกันแน่ ทหารมาเกี่ยวได้อย่างไร

รัฐบาลทำงานดีไม่ดีอย่างไร สักวันตาสีตาสาก็จะรู้ ช้างตายทั้งตัวเอาใบบัวมาปิดไม่มิด
สู้ต้องสู้ให้ถูก รู้จังหวะจะโคน รู้เวลา และเล่นตามกติกา
ขาลง ก็ต้องปล่อยให้ลงถึงที่สุด ไม่ใช่อย่างที่เคยเกิดตอนปี 49 ทหารทะลึ่งโผล่มา... กลายเป็นรีเซ็ทใหม่หมด

ส่วนทหารที่มาเล่น มาล้วงลูก รับลูกการเมืองมาก ๆ พวกนั้นเป็นทหารไม่รู้หน้าที่
เพื่อน ๆ เขายืนเป็นรั้วตากแดดตากฝน อดทนป้องกันรักษาอาณาเขตบ้าน
ไอ้บ้านี่ดันทะลึ่ง อู้งานมายืนเด่กลางห้องรับแขก ... คนในบ้านจึงต้องตะขิดตะขวงใจที่จะอยู่ร่วมกัน

เรื่องในบ้าน คนในบ้านต้องหันหน้าคุยกัน..... อย่าเอารั้วเข้ามาแบ่งเขตกันเลย

Edited by Samkok911, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:31.

#21 อ้วนประจัญบาน

อ้วนประจัญบาน

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ขำเสธอ้าย เลิกม๊อบ แทนที่จะอ้างว่าเมียขอร้อง ดันไปโทษรุ่นน้องไำม่ออกมา

เมียเสธอ้าย แกเป็นคนธรรมะธรรมโม เกิืดเหตุการณ์อะไรขึ้นมา แก ก็ตกใจ บอกสามีให้รีบเลิก เสธอ้ายเป็นคนรักเมีย ก็เลิกตาม

ส่วนเรื่องทหาร เสธอ้ายโทรไปหา แม่ทัพภาค1 เขาก็รับ จากนั้นโทรไปซ้ำอีก เหมือนป่วน เขา่เลยไม่รับ แล้วยังโทรไปหาดาวพงเขาก็รับ แล้วยังโทรซ้ำเข้าไปอีก เขาเลยไม่รับ

สรุปเงียบกันหมด

หมดบารมี หมดราคา แล้วเสธอ้าย

#22 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

ขำเสธอ้าย เลิกม๊อบ แทนที่จะอ้างว่าเมียขอร้อง ดันไปโทษรุ่นน้องไำม่ออกมา

เมียเสธอ้าย แกเป็นคนธรรมะธรรมโม เกิืดเหตุการณ์อะไรขึ้นมา แก ก็ตกใจ บอกสามีให้รีบเลิก เสธอ้ายเป็นคนรักเมีย ก็เลิกตาม

ส่วนเรื่องทหาร เสธอ้ายโทรไปหา แม่ทัพภาค1 เขาก็รับ จากนั้นโทรไปซ้ำอีก เหมือนป่วน เขา่เลยไม่รับ แล้วยังโทรไปหาดาวพงเขาก็รับ แล้วยังโทรซ้ำเข้าไปอีก เขาเลยไม่รับ

สรุปเงียบกันหมด

หมดบารมี หมดราคา แล้วเสธอ้าย

:D วันหลังเล่าเรื่องจริงบ้างนะ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#23 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:56

อ้าว.....อย่างนี้ "มนุษย์กายสิทธิ์" อย่างผมก็ตกงานหน่ะสิครับ...!! :o :o

อี๋ !! กางเกงแดงน่าเกลี๊ยด น่าเกลียด

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน