Jump to content

- - - - -

เล่าสู่พี่น้องสรท.:แม่ผมบอกว่า "อย่าให้เขาหลอกลูกไปออกนโยบายโจมตีฝ่ายตรงข้ามนะ"

• Please log in to reply
140 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

*
POPULAR

เพื่อนๆในบอร์ดคงจำกันได้ ผมเลือกปชป. ส่วนแม่ผมแดงอ่อนๆ แต่รักทักษิณยิ่งชีพ
อย่างไรก็ตามผมก็ไม่เคยทะเลาะกับแม่ คุยกับแม่ได้ว่าทำไมรักทักษิณ ตามหลัก "รู้เขารู้เรารบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง"
แม่เล่าให้ผมฟังหมดว่ากองทุนหมู่บ้านกลายเป็นแหล่งเงินกู้ของวงศาคณาญาติอบต. กำนัน ผู้ใหญ่บ้านยังไง
แล้วเงินนั้นไม่เคยตกถึงมือ "คนที่ไม่ใช่พวก"

ช่วงก่อนเลือกตั้งแม่ผมเถียงหัวชนฝาว่านโยยาบต่างๆของทักษิณต้องทำได้แน่นอน "คุณทักษิณเขาเก่ง"
ผมก็ยกทุกโครงการที่มันทำเจ๊ง แต่แม่บ่เจื้อข้อย

พอหลังน้ำท่วมแม่เริ่มเสียงอ่อนลง ไม่ชมเพื่อแม้วเหมือนก่อน
แต่ก็ยังไม่เคยชม "อภิสิทธิ์"
โปรดสังเกต คนที่แก้ตัวว่าไม่แดง มักเรียกแม้วว่า "คุณทักษิณ" และเรียกมาร์คว่า "อภิสิทธิ์" เฉยๆ
ไม่เรียกท่านทักษิณก็เพราะ "กลัวมันชัดเกินไป")

ทีนี้เมื่อวันก่อน ผมถูกเรียกให้เข้าประชุมกับอาจารย์สส.ผุสดี ตามไท โดยมีคุณอภิสิทธิ์แลกเปลี่ยนนโยบายอยู่หัวโต๊ะ
โดยเป็นการประชุมระดมปัญหาและความคิดจากหลายๆหน่วยงาน
(ตอนแรกผมนึกว่าคนจะเป็นร้อย แต่เอาจริงมีไม่กี่สิบคนเองครับ เพราะที่ประชุมจะแบ่งเป็นองค์คณะๆไปในแต่ละวัน)
เพื่อช่วยกันแสดงปัญหาของประเทศและออกความเห็น
คุณอภิสิทธิ์และพรรคประชาธิปัตย์ ก็จะนำเอาทั้งหมดที่เราคุยกัน "ร่างนโยบาย 10 รากฐานของประเทศไทย"

แม่โทรมาหาผมว่ากำลังจะไปไหน ผมก็บอกว่าจะไปทำอะไร
แม่ผมพูดขึ้นมาเลยทันที "ระวังนะ พรรคนั้นเขาจะหลอกลูกไปร่างนโยบายโจมตีพรรคฝ่ายตรงข้าม"

ประโยคของแม่ทำให้ผมสะท้อนใจได้เลยทันที...ว่าปัญหาแตกแยกในประทศของเราแก้ไม่ได้แล้วละครับ
เพราะคนกลุ่มหนึ่งในประเทศ ถูกฝังรากความเกลียดและความระแวงไปแล้วเรียบร้อย
เป็น toxic mind หรือ "จิตเป็นพิษ" ที่ใช้ยาขนานใดก็ "รักษาไม่ได้"

ผมอาจมองโลกแง่ร้ายเกินไป เลยต้องเอามาถามเพื่อนๆเสรีไทย
คิดว่าปัญหานี้มันจะแก้ได้ไหมครับ

ส่วนเรื่องที่ 2 ที่ผมอยากเล่าสู่ให้เพื่อนๆฟังคือ
ขณะที่คุณอภิสิทธิ์รับฟังความเห็นและปัญหาอย่างตั้งใจมาก จดทุกอย่าง ถามคำถาม
ผมสังเกตว่า เขายังอธิบายให้ฟังด้วยว่าไอเดียนี้ถ้านำไปปฏิบัติจริงจะเกิดปัญหาอย่างไร ต้องคิดแนวทางป้องกันล่วงหน้าอย่างไรบ้าง
ผมก็เลยนึกถึงการที่มีคนต่อว่าคุณอภิสิทธิ์ "คิดช้า"
แต่ที่จริงเขาไม่ได้คิดช้าครับ เขาคิดข้ามช็อตไปจนจบกระบวนการแล้ว มันถึงดูช้า

เรื่องที่ 3 ระหว่างที่นั่งประชุมกันอยู่ประมาณ 3 ชม.ครึ่ง (จนผมหิวหน้ามืด)
ผมก็คิดถึงเรื่องนายกปู รัฐบาล และการโหวตโน
นายกปูจะทำแบบ"พวกเขา" ที่นั่งอยู่กับเราแล้วรับฟังความเห็นรวมทั้งซักถามอย่างตั้งใจหรือ?
หรือถ้าเราโหวตโนไปแล้วเท่ากับเราไม่ได้นักการเมืองคนไหนมาเลย มันช่วยอะไรกับปัญหาประชาชนได้งั้นหรือ?

เล่าสู่กันฟังกับพี่น้องเสรีไทยแต่เพียงเท่านี้ครับ
gladiator 1.jpg

#2 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ที่บ้านผมโชคดี ที่ไม่มีใครเป็นแดง

ที่เป็นแดงก็ไม่ใช่ญาติสนิท ก็เลยไม่รู้จะไปสนใจทำไม

ส่วนใหญ่ที่เป็นแดงก็เพราะผลประโยชน์ อย่างที่ว่ามาแหละ ได้เงิน แบ่งกัน เรือล่มในหนองทองจะไปไหน

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#3 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ที่บ้านผมโชคดี ที่ไม่มีใครเป็นแดง

ที่เป็นแดงก็ไม่ใช่ญาติสนิท ก็เลยไม่รู้จะไปสนใจทำไม

ส่วนใหญ่ที่เป็นแดงก็เพราะผลประโยชน์ อย่างที่ว่ามาแหละ ได้เงิน แบ่งกัน เรือล่มในหนองทองจะไปไหน

เหมือนญาติบ้านผมเลย ได้แต่เลียโปกไอ้เป็ด รู้ทั้งรู้ว่าไอ้ปื้ดคือใคร เพราะขนาดพ่อผมยังเคยเตะบอลกับดาบยิ้มเลย
ทุกวันนี้ก็ทะเลาะกันทุกวัน พ่อผมถึงได้ย้ายมาอยู่นนท์นี่แหละ

Edited by Oreki Houtarou, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:06.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#4 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

*
POPULAR

เรื่องจิตเป็นพิษ
อย่าไปบอก ไปอธิบายยกตัวอย่างให้ฟังเลย เสียเวลาเปล่า ดีไม่ดีถูกด่ากลับมาด้วย โทษฐานใส่ร้ายท่านที่เคารพบูชา
ต้องให้พวกเขามีประสบการณ์ตรงกับตัวเอง จึงจะคิดได้
สังเกตดูแท็กซี่เป็นตัวอย่าง ช่วงมาร์กเป็นนายก ขึ้นแท็กซี่ สิบคัน เป็นเสื้อแดงด่ามาร์กซะแปดคัน หนึ่งคันเงียบ เดาไม่ถูกว่าคิดยังไง คันที่เหลือไม่เป็น พธม ก็ ปชป
ตอนนี้เป็นไง.. แท็กซีที่แสดงตัวเป็นแดงเริ่มลดลง หลังน้ำท่วมนี่เจอด่าเพื่อไทยหลายคัน ช่วงนี้ขึ้นมาก็มีบ่นเรื่องนโยบายรถคันแรกทำให้รถติด ลูกค้าลดลง หาไม่พอใช้ ไอ้ที่เป็นแดงฮาร์ดคอร์เจอไม่กี่คันในหนึ่งเดือน

ดังนั้นยารักษาโรคจิตเป็นพิษ คือ ประสบการณ์ชีวิต
ค่าแรง 300บาททั่วประเทศ จะส่งแรงกระเพื่อมไปทั่ว ต่างจังหวัดจะซึ้งกับการปากกัดตีนถีบให้พอกินแบบคนเมือง
ภาคการเกษตร ผลผลิตราคาตกต่ำซ้ำซาก
การส่งออก ไม่ถึง 5 %
จำนำข้าวขาดเงินหมุนเวียน
ฯลฯ

อีกอย่างที่จะทำให้แม่คุณผึ้งน้อยอาจกลับใจได้
ถ้าท่านรักในหลวง
คุณผึ้งน้อยเอาคลิปหมิ่นมาเปิด โดยเฉพาะคลิปที่เสธอ้ายเอามาเปิด
ให้ดูจะ จะ
แล้วดูปฏิกิริยาว่าท่านจะตอบว่ากระไร

ถ้าท่านดูแล้วแบ่งรับแบ่งสู้
คราวต่อไปเอาเรื่องที่แม้วเคยสัมภาษณ์ไทม์ออนไลน์มาแปลให้ฟัง

ค่อยๆหยอดไปทีละเรื่อง
น้ำหยดลงหิน ทุกวันหินมันยังกร่อน

#5 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

Timing....เมื่อถึงเวลาที่คนภักดีกับทักกี้เดือดร้อน รับรู้ว่านโยบายของทักกี้ก็แค่เรื่องผักชีโรยหน้า เป็นพิษในระยะยาว

วันนั้นเค้าถึงจะเปลี่ยนความคิด

#6 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

เรื่องที่ ๑ นี่เป็นผลจากโฆษณาชวนเชื่อครับ ทีมงานของไอhereเหลี่ยมนั้นเชี่ยวชาญเรื่องพวกนี้มาก และไอพวกตัวหัวโจกนี่ก็ไม่สนใจว่าจะเกิดผลร้ายยังไง ใครจะหลงเชื่อมันจนสุดท้ายไปฆ่าแกงใครเข้า เพราะพวกมันเองก็ยังลุ่มหลงในทฤษฎีปฏิวัติโดยประชาชนอยู่ ผมเชื่อว่ามีทางแก้นะครับแต่มันต้องใช้ความเพียร ทุนรอน และปัจจัยอื่นๆ อีกหลายอย่าง ประชาชนเล็กๆ อย่างเราทำได้เหมือนกันโดยให้สติคนใกล้ตัวให้คิดให้ถี่ถ้วน (ต้องให้เขาเห็นเองครับ)

เรื่องที่ ๒ คุณอภิสิทธิ์นั้นมีความสามารถหลายอย่างและน่าจะเป็นนักการเมืองที่ดีที่สุดคนหนึ่งในบ้านเรา แต่ผมว่าเวลาต้องเลือกระหว่าง Clear and Present Danger to National Interest (อันนี้ไม่รู้จะเทียบเป็นภาษาไทยยังไงให้เห็นภาพชัดเจน เลยต้องขอใช้ภาษาฝรั่ง) กับความเชื่อของตัวเองแล้ว แกยังวางความเชื่อของตัวเองไม่ลง คือแกจะเคารพสิทธิ์ของคนอื่นอยู่เสมอไม่ว่าจะมาดีร้ายประการใด แกไม่เล่นบทโหดในเวลาที่ต้องโหดและแกก็ไม่มีคนมาเติมเต็มตรงนี้ในทีมของแก ผมอยากได้นายกที่ดีแบบคุณอภิสิทธิ์แต่บริหารคนและจัดการวิกฤตได้แบบโจโฉครับ

เรื่องที่ ๓ รบ. ของไอhereเหลี่ยมไม่ว่า version ไหนก็คงไม่ทำแบบนี้หรอกครับ แต่ถ้า vote no เราก็ไม่ได้อะไรที่ดีขึ้นอยู่ดี เพราะกติกาที่เราใช้อยู่กำหนดว่าคนที่จะมาเป็นนายกฯ ต้องเป็นนักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมา การ vote no อย่างในการเลือกตั้งครั้งที่แล้วเป็นการช่วยตัดคะแนนฝ่ายตรงข้ามไอเหลี่ยมมากกว่า เพราะเวลาชักชวน vote no ก็ฉวยโอกาสด่านักการเมืองฝ่ายตรงข้ามไอเหลี่ยมไปด้วย

Edited by sorrow, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

*
POPULAR

ขอบคุณเพื่อนๆที่มาช่วยกันตอบนะครับ :wub:

อีกอย่างที่จะทำให้แม่คุณผึ้งน้อยอาจกลับใจได้
คุณผึ้งน้อยเอาคลิปหมิ่นมาเปิด โดยเฉพาะคลิปที่เสธอ้ายเอามาเปิด
ให้ดูจะ จะ
แล้วดูปฏิกิริยาว่าท่านจะตอบว่ากระไร

แม่ผมเคยเป็นคนจงรักภักดีปกติคนทั่วไปครับ
แต่พอทักษิณเริ่มขบวนการเสื้อแดงล้มเจ้า แม่ผมคือคนหนึ่งที่ "เริ่มเอาใจออกห่างสถาบัน"
ผมฟังแม่พูด..ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ..แต่ตั้งข้อสงสัยว่า "ในหลวงทำอะไรบ้าง" ผมยอมรับว่าอึ้ง ตัวชาไปเลยครับ เพราะแม่ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนเลย
แล้วผมก็ยืนกรานกับแม่ว่า...ห้ามคิดแบบนี้อีก ไม่งั้นแม่จะไม่มีผมอยู่ในชีวิต
ทุกวันนี้แม่ถึงไม่กล้าพูดแบบที่ "ถูกนปช.สั่งสอนมา"

ประเด็นที่แม่ลดความรักสถาบันลงคือ ในหลวงไม่เคยให้เงินครับ แต่ทักษิณให้เงิน นั่นคือประเด็น

ผมถึงรู้กับตัวเองเลยว่าแก๊งทักษิณมันป้อนยาพิษให้กับคนไทยยังไม่พอ ยังป้อนจิตที่คิดร้ายต่อในหลวงด้วย

ใครบอกว่าไอ้พวกทักษิณไม่ล้มเจ้า ไอ้นั่นมันตะแบง

เรื่องที่ ๒ คุณอภิสิทธิ์นั้นมีความสามารถหลายอย่างและน่าจะเป็นนักการเมืองที่ดีที่สุดคนหนึ่งในบ้านเรา แต่ผมว่าเวลาต้องเลือกระหว่าง Clear and Present Danger to National Interest (อันนี้ไม่รู้จะเทียบเป็นภาษาไทยยังไงให้เห็นภาพชัดเจน เลยต้องขอใช้ภาษาฝรั่ง) กับความเชื่อของตัวเองแล้ว แกยังวางความเชื่อของตัวเองไม่ลง คือแกจะเคารพสิทธิ์ของคนอื่นอยู่เสมอไม่ว่าจะมาดีร้ายประการใด แกไม่เล่นบทโหดในเวลาที่ต้องโหด และแกก็ไม่มีคนมาเติมเต็มตรงนี้ในทีมของแก

ผมอยากได้นายกที่ดีแบบคุณอภิสิทธิ์แต่บริหารคนและจัดการวิกฤตได้แบบโจโฉครับ

เป็นไอเดียที่ผมต้องเอาไปคิดต่อเลยครับ

#8 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวาง ไปห้ามเค้ามีแต่เรือจะพัง ทำได้แค่พูดว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น พร้อมกับตัวเราเองระมัดระวัง และหาทางออกให้ตัวเอง ปัญหามันยังไม่เกิดตอนนี้ไม่มีใครมองออกหรอก ไม่แปลกที่เค้าจะยังรักยังหลง

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#9 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

*
POPULAR

ขอบคุณเพื่อนๆที่มาช่วยกันตอบนะครับ :wub:

ให้ดูจะ จะ

แม่ผมเคยเป็นคนจงรักภักดีปกติคนทั่วไปครับ
แต่พอทักษิณเริ่มขบวนการเสื้อแดงล้มเจ้า แม่ผมคือคนหนึ่งที่ "เริ่มเอาใจออกห่างสถาบัน"
ผมฟังแม่พูด..ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ..แต่ตั้งข้อสงสัยว่า "ในหลวงทำอะไรบ้าง" ผมยอมรับว่าอึ้ง ตัวชาไปเลยครับ เพราะแม่ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนเลย
แล้วผมก็ยืนกรานกับแม่ว่า...ห้ามคิดแบบนี้อีก ไม่งั้นแม่จะไม่มีผมอยู่ในชีวิต
ทุกวันนี้แม่ถึงไม่กล้าพูดแบบที่ "ถูกนปช.สั่งสอนมา"

ประเด็นที่แม่ลดความรักสถาบันลงคือ ในหลวงไม่เคยให้เงินครับ แต่ทักษิณให้เงิน นั่นคือประเด็น

ผมถึงรู้กับตัวเองเลยว่าแก๊งทักษิณมันป้อนยาพิษให้กับคนไทยยังไม่พอ ยังป้อนจิตที่คิดร้ายต่อในหลวงด้วย

ใครบอกว่าไอ้พวกทักษิณไม่ล้มเจ้า ไอ้นั่นมันตะแบง

.ห้ามคิดแบบนี้อีก ไม่งั้นแม่จะไม่มีผมอยู่ในชีวิต

คุณผึ้งน้อยห้ามความคิดที่ถูกล้างสมองไม่ได้หรอกค่ะ ถึงจะขู่ยังไง ท่านก็จะคิด แค่ไม่ยอมปริปากพูด
เรื่องนี้ลองเปิดอกพูดกับคุณแม่จริงๆจังๆ
ลองให้ท่านลิสต์รายการมาว่า แม้ว ทำอะไรให้ประชาชนอย่างเป็นรูปธรรม
แล้วให้ท่านลิสต์รายการมาว่า ในหลวง ทำอะไรให้ประชาชนอย่างเป็นรูปธรรม
คุณผึ้งน้อยลองเสริมดู ร่ายยาวมาตั้งแต่ภาคเหนือจรดภาคใต้ การต่อสู้กับคอมมูนิสต์ ยาเสพติด ฝิ่น เฮโรอีน ภัยแล้ง ที่ทำกิน แหล่งน้ำ ฝนหลวง ที่ดิน ชลประทาน การแก้รถติด ทุนอานันทมหิดล โครงการในพระราชดำริ โครงการหลวง คลองลัดโพธิ์ เขื่อน มูลนิธิราชประชาสมาสัย ฯลฯ

หลายสิบปีที่ทรงครองราชย์ คุณูปการมากมาย

แล้วถ้ามีการใส่ร้าย ให้แม่หาหลักฐานมายืนยัน
ในทางกลับกัน
ถ้าท่านคิดว่า เราใส่ร้ายแม้ว ถ้าเราเอาหลักฐานมายืนยันได้ ท่านจะว่ายังไง

#10 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

คนที่ชอบทักษินก็เพราะดูข่าวทักษินแจกเงินช่วงเป็นนายกใหม่ๆ เห็นเงินใครก็ตาโต
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

ให้ดูจะ จะ

เจอประโยคตัวสีแดงนี่อึ้งเลยครับ

ผมมองว่า การที่นักการเมืองให้เงินง่ายๆ โดยที่เราไม่ต้องทำมาหากินอะไร โดยที่เรายังมีเรี่ยวมีแรง ไม่เจ็บป่วย ไม่พิการทุพพลภาพ เป็นการดูถูกศักดิ์ศรีคนนะครับ
คนยังมีสมอง ยังมีหัวคิด ยังมีแรงทำงานทำการสุจริตได้ เรียกว่าเรายังมีศักดิ์ศรี ไม่ต้องรอความช่วยเหลือจากใคร
จะได้เงินมาต้องมีงานสุจริตทำ ไม่ใช่รับเงินซื้อเสียง

ตามที่เคยได้ยินว่า "นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด" ตามนั้นแหละครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#12 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

นับถือน้ำใจคุณผึ้งน้อยมากครับ
ที่กล้ามาแชร์ประสพการณ์แดงใกล้ตัวที่เป็นคุณแม่

เรียนตามตรง ผมไม่กล้าให้คำแนะนำใดๆครับ
แคร์ความรู้สึกของคุณผึ้ง และเชื่อว่าคุณผึ้งคงพยายามแล้วที่จะทำให้คุณแม่เข้าใจ

ผมโชคดีที่แดงใกล้ตัวเป็นแค่พี่่ชายภรรยาผม
ภรรยาถือหางผม ทำให้ผมกล้าสวนหมัดต่อหมัด คำต่อคำ
อย่างไม่กลัวหน้าอินทร์หน้าพรหมเลยครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#13 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

พวกเสื้อแดงและเพื่อไทยน่ากลัวกว่าที่คิด เพราะพวกเขาขายความโกหก โฆษณาชวนเชื่อทั้งในเวบ่ไซ์ และวิทยุ ไม่เคยคิดละอายต่อบาป วันนี้เพื่อนที่ต่างประเทศเล่าให้ฟังว่า จากเดิมไม่เอาเพื่อไทย แต่หลังจากอ่านข้อมูลบ้าบอสาระพัด ไม่ว่าจะเรื่องสถาบัน เรื่องอะไรก็แล้วแต่ในเชิงลึก ที่พวกเสื้อแดงกระจายตามอินเตอร์ตอนนี้เปลี่ยนความคิดกันหมด แถมยังบอกว่าไม่เอาประชาธิปัตย์ ไม่เลือก และที่เลือกเพื่อไทยไม่มีใครดีกว่าเพื่อไทยแล้ว เพือไทยเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า แล้วก็เบี่ยงประเด็นไม่เอาสถาบันเยอะขึ้นด้วย

ฟังแล้วยังแปลกใจ เออหนอ เขาเขียนอะไรบ้างนะ ทำไมเพื่อนไปอ่านไปฟังแล้วเปลี่ยนความคิดไป ข้อมูลเชิงลึกพวกนี้ ก็เคยฟังคนพูดและเล่าเรืองโกหกนะ แค่ฟังไปไม่เท่าไหร่ก็นึกสะอิดสะเอียนรับไม่ได้กับการใส่ความให้ร้ายเยอะแยะ บางคนรับฟังได้ ฟังมากๆ ก็กลายเป็นเชื่อไปซะงั้้น อย่างว่าคนเราชอบฟังเรื่องโกหกมากกว่าความจริงเป็นเรื่องธรรมชาติ
เรื่องโกหกฟังซ้ำไปมาเลยกลายเป็นความจริง แบบนีน่ากลัวยิ่งกว่า เพราะมันเป็นการหล่อหลอมความคิด ยิ่งนานยิ่งสะสม กลายเป็นสิ่งทำลายชาติได้

Edited by busaba, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:38.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

ผมมองว่า การที่นักการเมืองให้เงินง่ายๆ โดยที่เราไม่ต้องทำมาหากินอะไร โดยที่เรายังมีเรี่ยวมีแรง ไม่เจ็บป่วย ไม่พิการทุพพลภาพ เป็นการดูถูกศักดิ์ศรีคนนะครับ

คนยังมีสมอง ยังมีหัวคิด ยังมีแรงทำงานทำการสุจริตได้ เรียกว่าเรายังมีศักดิ์ศรี ไม่ต้องรอความช่วยเหลือจากใคร
จะได้เงินมาต้องมีงานสุจริตทำ ไม่ใช่รับเงินซื้อเสียง

ชอบมากๆ ขออนุญาตนำไปทำโคว้ตคำคมนะครับท่านอู๋

มาเพิ่มครับ

พวกเสื้อแดงและเพื่อไทยน่ากลัวกว่าที่คิด เพราะพวกเขาขายความโกหก โฆษณาชวนเชื่อทั้งในเวบ่ไซ์ และวิทยุ ไม่เคยคิดละอายต่อบาป
เรื่องโกหกฟังซ้ำไปมาเลยกลายเป็นความจริง แบบนีน่ากลัวยิ่งกว่า เพราะมันเป็นการหล่อหลอมความคิด ยิ่งนานยิ่งสะสม กลายเป็นสิ่งทำลายชาติได้

เนี่ย...เราล่วงรู้กลยุทธ์ของพวกนี้ แต่ก็มึนไปหมด ไม่รู้จะแก้ยังไง เพราะมันเป็นอะไรที่ชีวิตนี้ไม่เคยพบไม่เคยเจอเลยครับ

คนที่ชอบทักษินก็เพราะดูข่าวทักษินแจกเงินช่วงเป็นนายกใหม่ๆ เห็นเงินใครก็ตาโต

ทักษิณมันรู้จุดอ่อนมนุษย์ดีว่า "เงินซื้อได้ทุกอย่างกระทั่งความเป็นคน"
แต่...ทำไมเงินซื้อพวกเราไม่ได้ล่ะครับ? อะไรคือข้อแตกต่างระหว่างประชาชนที่ทักษิณซื้อไม่ได้ด้วยเงิน กับพวกที่ซื้อได้?
จิตไร้ซึ่งความโลภ? ความแข็งแรงไม่คิดพึ่งพาใคร? หรือเพราะ "อ่านทักษิณออก" หรือยังไงครับท่าน?

ที่กล้ามาแชร์ประสพการณ์แดงใกล้ตัวที่เป็นคุณแม่

เรียนตามตรง ผมไม่กล้าให้คำแนะนำใดๆครับ
แคร์ความรู้สึกของคุณผึ้ง และเชื่อว่าคุณผึ้งคงพยายามแล้วที่จะทำให้คุณแม่เข้าใจ

แนะนำได้เลยครับท่านชามู
ผมก็อยากให้แม่และพ่อแม่เพื่อนๆที่พื้นเพอยู่อีสานอยู่เหนือหลุดจากการถูกล้างสมองเหมือนกัน
แต่คิดกันไม่ออก เพื่อนผมหลายคนก็ตกอยู่ในสภาพเดียวแบบผมครับ
คือตัวเองเกลียดทักษิณมากๆ ต่อต้านทุกรูปแบบ แต่บุพการีของเรากลับไม่ชอบเรา เพราะพ่อแม่เราดันไปนิยมทักษิณ
อะไรก็ทักษิณดีเลิศ เก่งเลิศ
จนหลายครอบครัว เลิกรักในหลวง เพราะเห็นว่าในหลวงไม่รักทักษิณ

อันนี้ผมพูดแบบตรงไปตรงมาสุดๆแล้วนะครับ

น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวาง ไปห้ามเค้ามีแต่เรือจะพัง ทำได้แค่พูดว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น พร้อมกับตัวเราเองระมัดระวัง และหาทางออกให้ตัวเอง ปัญหามันยังไม่เกิดตอนนี้ไม่มีใครมองออกหรอก ไม่แปลกที่เค้าจะยังรักยังหลง

เมื่อกี้ผมโทรคุยกับรุ่นน้องผู้หญิง รุ่นน้องพูดประเด็นหนึ่งน่าสนใจมาก
เธอบอกว่าเธอไม่เชื่อว่าถึงประเทศจะลำบาก "ไอ้พวกนี้มันจะเปลี่ยนใจ" เพราะพวกนี้ "ติดสบายจนเคยตัว"
เธอบอกว่าต้องรอให้ประเทศเจ๊ง "แล้วเราเจ๊งตามมันง่ะพี่ มันถึงจะสำนึกกัน"
แปลว่าท่านต้นหอมคิดว่าเราต้องรอประเทศเราเกิดปัญหาก่อนถึงจะเลิกรักเลิกหลง

แต่ผมกลัวว่ามันจะปั้นวาทะกรรมโทษคนอื่นอีกน่ะสิครับว่าเป็นคนก่อปัญหา!!!

อยากให้ไลค์ทุกท่าน แต่ไลค์ป๋มหมดโควต้าแล้ว ขอติดไว้ก่อนนะครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:06.

#15 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

คุณผึ้งน้อยเคยอ่านการ์ตูนเรื่องคุนิมิตสึไหมคะ

ในเรื่องนั้น มีตอนหนึ่งที่พูดถึงลัทธิล้างสมอง ซึ่งหนึ่งในพรรคพวกของพระเอกก็โดนไปด้วย แต่เจ้าแสงสว่าง (พระรอง) ก็ได้ใช้วิธีไปนั่งคุยด้วยเหตุผลกับเจ้าคนที่โดนล้างสมองจะในที่สุดก็ได้สติ คุณผึ้งน้อยน่าจะใช้วิธีนี้ได้ ก่อนอื่นก็ลองหาหลักฐานมาทำลายเรื่องโกหกที่แกนนำบอกแม่คุณก่อน อย่าเพิ่งไปพูดถึงทักษิณ ถ้าเขาเริ่มรับรู้ว่าในหลวงไม่ได้เป็นอย่างที่เขาว่า คุณก็พยายามทำให้แม่คุณบังเกิดความสงสัยในแกนนำ ถ้าแม่คุณไม่เชื่อแกนนำแล้วก็น่าจะง่าย แต่ย้ำว่าอย่าเพิ่งเอาความชั่วของทักษิณมาพูด เพราะเขาจะต่อต้าน เรื่องนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไป

#16 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

ผู้ใหญ่ท่านคิดอย่างไร ลูกหลานอย่าไปขัดแย้งเลยครับ

พอท่านเจรจาเข้าเรื่องนี้ สู้เราพาออกทะเลไปซะเลยดีกว่า เพราะอย่างไรเสีย เราก็เปลี่ยนใจท่านไม่ได้

รอจนเราเป็นผู้ใหญ่ ค่อยกอบกู้เอาวิถีทางที่ถูกต้อง สั่งสอนบอกต่อแก่เจเนอเรชั่นต่อไป

คนชั่วมันแบ่งแยกจนยากที่จะประสาน ต้องรอให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดสุญสิ้นไปเท่านั้นครับ

#17 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

สำหรับข้อ 1 เป็นส่วนที่ถูกซึมเข้ามาทีละนิด ใช้เวลานานมาก เราจะไปแก้ไขในช่วงสั้นๆ ทำได้ยาก
เว้นแต่ จะให้ประสบด้วยตนเอง ทั้งเรื่อง 300 , 15000 , จำนำข้าว , ยางพารา แต่กระนั้น คงไม่มีใครได้พบเจอกับตัวเองจนหมดทุกเรื่อง

ส่วนข้ออื่นๆ ผมไม่มีความคิดเห็นครับ

ส่วนตัวผม คุณพ่อเป็นแดงเดียวในบ้าน ติดช่องแดงจนแรงเงาก็เอาไม่อยู่
คุณแม่ต้องหนีมาดูด้านล่างกับหลานๆ
เรื่องสถาบันท่านก็พูดในแง่ลบคับ แต่ไม่แสดงออก รูปในหลวงท่านก็เคยวาดให้คุณย่า ตอนนี้ก็ยังติดไว้เหมือนเดิม

Edited by ZipPa, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:20.

#18 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

เสียดายความรู้ความสามารถและมาตรฐานทางจริยธรรมของคุณอภิสิทธิ์มากๆ

โดยลัทธิล้างสมองแดงเข้าไป ถึงขนาดแค่อ้าปากหาว ก็ผิดแล้วตอนนี้

หรือประเทศนี้ ไม่คู่ควรกับผู้นำเก่งๆ ต้องแบบสวยใส ไร้สมอง ทำตาหวาน อ่านสคริ๊ป แบบนี้มั๊ง ถึงจะ"ช๊อต"
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

เสียดายความรู้ความสามารถและมาตรฐานทางจริยธรรมของคุณอภิสิทธิ์มากๆ
โดยลัทธิล้างสมองแดงเข้าไป ถึงขนาดแค่อ้าปากหาว ก็ผิดแล้วตอนนี้
หรือประเทศนี้ ไม่คู่ควรกับผู้นำเก่งๆ ต้องแบบสวยใส ไร้สมอง ทำตาหวาน อ่านสคริ๊ป แบบนี้มั๊ง ถึงจะ"ช๊อต"

เจ็บอ้ะ
เจ็บจนจุกแทนคนไทยเสียงส่วนมากที่ "ไม่ได้เลือกแต่เจือกต้องเป็นคนรับกรรม"ครับคุณเคท <_<

ส่วนตัวผม คุณพ่อเป็นแดงเดียวในบ้าน ติดช่องแดงจนแรงเงาก็เอาไม่อยู่
คุณแม่ต้องหนีมาดูด้านล่างกับหลานๆ
เรื่องสถาบันท่านก็พูดในแง่ลบคับ แต่ไม่แสดงออก รูปในหลวงท่านก็เคยวาดให้คุณย่า ตอนนี้ก็ยังติดไว้เหมือนเดิม

ไม่อยากเชื่อเลยเนอะครับ ลัทธิล้างสมองแค่ไม่กี่ปีเปลี่ยนคนที่เรารักได้ถึงขนาดนี้

ผู้ใหญ่ท่านคิดอย่างไร ลูกหลานอย่าไปขัดแย้งเลยครับ
คนชั่วมันแบ่งแยกจนยากที่จะประสาน ต้องรอให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดสุญสิ้นไปเท่านั้นครับ

ตอนนี้ผมก็เริ่มคิดแบบนี้แล้วเหมือนกันครับ
คงต้องให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งสูญสิ้นจริงๆเสียแล้วละมั้ง

คุณผึ้งน้อยเคยอ่านการ์ตูนเรื่องคุนิมิตสึไหมคะ

ในเรื่องนั้น มีตอนหนึ่งที่พูดถึงลัทธิล้างสมอง ซึ่งหนึ่งในพรรคพวกของพระเอกก็โดนไปด้วย แต่เจ้าแสงสว่าง (พระรอง) ก็ได้ใช้วิธีไปนั่งคุยด้วยเหตุผลกับเจ้าคนที่โดนล้างสมองจะในที่สุดก็ได้สติ คุณผึ้งน้อยน่าจะใช้วิธีนี้ได้ ก่อนอื่นก็ลองหาหลักฐานมาทำลายเรื่องโกหกที่แกนนำบอกแม่คุณก่อน อย่าเพิ่งไปพูดถึงทักษิณ ถ้าเขาเริ่มรับรู้ว่าในหลวงไม่ได้เป็นอย่างที่เขาว่า คุณก็พยายามทำให้แม่คุณบังเกิดความสงสัยในแกนนำ ถ้าแม่คุณไม่เชื่อแกนนำแล้วก็น่าจะง่าย แต่ย้ำว่าอย่าเพิ่งเอาความชั่วของทักษิณมาพูด เพราะเขาจะต่อต้าน เรื่องนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไป

มีขายไหมครับคุณผึ้ง? อยากอ่านมาก
แล้วก็การ์ตูนเรื่องไหนน้า ที่เกี่ยวกับเด้กๆในรร.มัธยมที่พระเอกจอมกวนต้องไปช่วยสร้างแคมเปญเลือกตั้งในรร.น่ะครับ
เพื่อนเสรีไทยเคยเล่าไว้ ถ้าจำไม่ผิด ผู้หญิงด้วยครับ ผมลืมชื่อไปแล้ว
อยากซื้อมาอ่านมากๆเลย

#20 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

เพื่อนๆในบอร์ดคงจำกันได้ ผมเลือกปชป. ส่วนแม่ผมแดงอ่อนๆ แต่รักทักษิณยิ่งชีพ
อย่างไรก็ตามผมก็ไม่เคยทะเลาะกับแม่ คุยกับแม่ได้ว่าทำไมรักทักษิณ ตามหลัก "รู้เขารู้เรารบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง"
แม่เล่าให้ผมฟังหมดว่ากองทุนหมู่บ้านกลายเป็นแหล่งเงินกู้ของวงศาคณาญาติอบต. กำนัน ผู้ใหญ่บ้านยังไง
แล้วเงินนั้นไม่เคยตกถึงมือ "คนที่ไม่ใช่พวก"

ช่วงก่อนเลือกตั้งแม่ผมเถียงหัวชนฝาว่านโยยาบต่างๆของทักษิณต้องทำได้แน่นอน "คุณทักษิณเขาเก่ง"
ผมก็ยกทุกโครงการที่มันทำเจ๊ง แต่แม่บ่เจื้อข้อย

พอหลังน้ำท่วมแม่เริ่มเสียงอ่อนลง ไม่ชมเพื่อแม้วเหมือนก่อน
แต่ก็ยังไม่เคยชม "อภิสิทธิ์"
โปรดสังเกต คนที่แก้ตัวว่าไม่แดง มักเรียกแม้วว่า "คุณทักษิณ" และเรียกมาร์คว่า "อภิสิทธิ์" เฉยๆ
ไม่เรียกท่านทักษิณก็เพราะ "กลัวมันชัดเกินไป")

ทีนี้เมื่อวันก่อน ผมถูกเรียกให้เข้าประชุมกับอาจารย์สส.ผุสดี ตามไท โดยมีคุณอภิสิทธิ์แลกเปลี่ยนนโยบายอยู่หัวโต๊ะ
โดยเป็นการประชุมระดมปัญหาและความคิดจากหลายๆหน่วยงาน
(ตอนแรกผมนึกว่าคนจะเป็นร้อย แต่เอาจริงมีไม่กี่สิบคนเองครับ เพราะที่ประชุมจะแบ่งเป็นองค์คณะๆไปในแต่ละวัน)
เพื่อช่วยกันแสดงปัญหาของประเทศและออกความเห็น
คุณอภิสิทธิ์และพรรคประชาธิปัตย์ ก็จะนำเอาทั้งหมดที่เราคุยกัน "ร่างนโยบาย 10 รากฐานของประเทศไทย"

แม่โทรมาหาผมว่ากำลังจะไปไหน ผมก็บอกว่าจะไปทำอะไร
แม่ผมพูดขึ้นมาเลยทันที "ระวังนะ พรรคนั้นเขาจะหลอกลูกไปร่างนโยบายโจมตีพรรคฝ่ายตรงข้าม"

ประโยคของแม่ทำให้ผมสะท้อนใจได้เลยทันที...ว่าปัญหาแตกแยกในประทศของเราแก้ไม่ได้แล้วละครับ
เพราะคนกลุ่มหนึ่งในประเทศ ถูกฝังรากความเกลียดและความระแวงไปแล้วเรียบร้อย
เป็น toxic mind หรือ "จิตเป็นพิษ" ที่ใช้ยาขนานใดก็ "รักษาไม่ได้"

ผมอาจมองโลกแง่ร้ายเกินไป เลยต้องเอามาถามเพื่อนๆเสรีไทย
คิดว่าปัญหานี้มันจะแก้ได้ไหมครับ

ส่วนเรื่องที่ 2 ที่ผมอยากเล่าสู่ให้เพื่อนๆฟังคือ
ขณะที่คุณอภิสิทธิ์รับฟังความเห็นและปัญหาอย่างตั้งใจมาก จดทุกอย่าง ถามคำถาม
ผมสังเกตว่า เขายังอธิบายให้ฟังด้วยว่าไอเดียนี้ถ้านำไปปฏิบัติจริงจะเกิดปัญหาอย่างไร ต้องคิดแนวทางป้องกันล่วงหน้าอย่างไรบ้าง
ผมก็เลยนึกถึงการที่มีคนต่อว่าคุณอภิสิทธิ์ "คิดช้า"
แต่ที่จริงเขาไม่ได้คิดช้าครับ เขาคิดข้ามช็อตไปจนจบกระบวนการแล้ว มันถึงดูช้า

เรื่องที่ 3 ระหว่างที่นั่งประชุมกันอยู่ประมาณ 3 ชม.ครึ่ง (จนผมหิวหน้ามืด)
ผมก็คิดถึงเรื่องนายกปู รัฐบาล และการโหวตโน
นายกปูจะทำแบบ"พวกเขา" ที่นั่งอยู่กับเราแล้วรับฟังความเห็นรวมทั้งซักถามอย่างตั้งใจหรือ?
หรือถ้าเราโหวตโนไปแล้วเท่ากับเราไม่ได้นักการเมืองคนไหนมาเลย มันช่วยอะไรกับปัญหาประชาชนได้งั้นหรือ?

เล่าสู่กันฟังกับพี่น้องเสรีไทยแต่เพียงเท่านี้ครับ

เห็นใจคุณผึ้งน้อยเหมือนกัน
พ่อแม่เราเสื้อแดง แต่ยังรักในหลวงอยู่ แต่ที่น่าปวดกะโหลกคือ แกไม่ยอมรับรับสักที ว่าไอ้เสื้อแดงส่วนใหมันคิดล้มเจ้า คือรู้ แต่ไม่กล้ายอมรับ

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

^
^
ในสภาพแวดล้อมที่เสียงส่วนใหญ่เป็นแบบนั้น ทำไมคุณกุ้งไม่เป็นล่ะครับ?

#22 koong

koong

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

^
^
ในสภาพแวดล้อมที่เสียงส่วนใหญ่เป็นแบบนั้น ทำไมคุณกุ้งไม่เป็นล่ะครับ?

คือพ่อสอนมาแต่เด็ก ว่า โตแล้วคิดเอง ว่าอะไรดี ไม่ดี ไง

แล้วพ่อเราก็สอนให้เรารักในหลวงมาตั้งแต่จำความได้

#23 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

มีขายไหมครับคุณผึ้ง? อยากอ่านมาก
แล้วก็การ์ตูนเรื่องไหนน้า ที่เกี่ยวกับเด้กๆในรร.มัธยมที่พระเอกจอมกวนต้องไปช่วยสร้างแคมเปญเลือกตั้งในรร.น่ะครับ
เพื่อนเสรีไทยเคยเล่าไว้ ถ้าจำไม่ผิด ผู้หญิงด้วยครับ ผมลืมชื่อไปแล้ว
อยากซื้อมาอ่านมากๆเลย

เรื่องนี้ผึ้งเป็นคนเล่าเองค่ะ ชื่อเรื่อง คุนิมิตสึ คนจริงจอมกะล่อน พิมพ์โดยสำนักพิมพ์วิบูญย์กิจ ตีพิมพ์จนจบไปนานแล้ว แต่ตามร้านขายหนังสือเก่าน่าจะมี เรื่องนี้เป็นการ์ตูนที่คนชอบการเมือง และคนที่เพิ่งศึกษาการเมืองควรอ่าน แล้วจะรู้ว่าการเมืองญี่ปุ่นกับไทยคล้ายกันมากอย่างไม่น่าเชื่อ ต่างกันตรงประชากรนี่แหล่ะ เพราะคนญี่ปุ่นรังเกียจคนโกงมาก ไม่เหมือนเมืองไทย

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

]เรื่องนี้ผึ้งเป็นคนเล่าเองค่ะ ชื่อเรื่อง คุนิมิตสึ คนจริงจอมกะล่อน พิมพ์โดยสำนักพิมพ์วิบูญย์กิจ ตีพิมพ์จนจบไปนานแล้ว แต่ตามร้านขายหนังสือเก่าน่าจะมี เรื่องนี้เป็นการ์ตูนที่คนชอบการเมือง และคนที่เพิ่งศึกษาการเมืองควรอ่าน แล้วจะรู้ว่าการเมืองญี่ปุ่นกับไทยคล้ายกันมากอย่างไม่น่าเชื่อ ต่างกันตรงประชากรนี่แหล่ะ เพราะคนญี่ปุ่นรังเกียจคนโกงมาก ไม่เหมือนเมืองไทย

คุณผึั้งเจ๋งง่า
แล้วเรื่องนึง เก่ามากแล้วเหมือนกัน เพื่อนผมชอบมาก เกี่ยวกับการเมืองด้วยเช่นกันครับ
ที่พระเอก 2 คน อยากช่วยประเทศชาติพ้นจากการเมืองสกปรก คนนึงจึงไปเป็นยากูซ่า อีกคนไปเป็นนักการเมืองน่ะครับ

#25 koong

koong

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

]เรื่องนี้ผึ้งเป็นคนเล่าเองค่ะ ชื่อเรื่อง คุนิมิตสึ คนจริงจอมกะล่อน พิมพ์โดยสำนักพิมพ์วิบูญย์กิจ ตีพิมพ์จนจบไปนานแล้ว แต่ตามร้านขายหนังสือเก่าน่าจะมี เรื่องนี้เป็นการ์ตูนที่คนชอบการเมือง และคนที่เพิ่งศึกษาการเมืองควรอ่าน แล้วจะรู้ว่าการเมืองญี่ปุ่นกับไทยคล้ายกันมากอย่างไม่น่าเชื่อ ต่างกันตรงประชากรนี่แหล่ะ เพราะคนญี่ปุ่นรังเกียจคนโกงมาก ไม่เหมือนเมืองไทย

แล้วเรื่องนึง เก่ามากแล้วเหมือนกัน เพื่อนผมชอบมาก เกี่ยวกับการเมืองด้วยเช่นกันครับ
ที่พระเอก 2 คน อยากช่วยประเทศชาติพ้นจากการเมืองสกปรก คนนึงจึงไปเป็นยากูซ่า อีกคนไปเป็นนักการเมืองน่ะครับ

การ์ตูนติดเรท นิดหน่อย ชื่อ แชงจูลี่ หรืออะไรนี่แหละ

นางเอกเป็นตำรวจ

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

^^
YES! SANCTUARY...ใช่แล้ว!!!

สาวเสรีไทยนี่เก่งๆกันทั้งนั้นเลย :)

#27 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

การ์ตูนติดเรท นิดหน่อย ชื่อ แชงจูลี่ หรืออะไรนี่แหละ

กำลังจะตอบเหมือนกัน ผึ้งเคยอ่านเรื่องนี้ตอนนึง สมัยนั้นมันมีแต่ฉบับไพรเวท เลยไม่ได้ตามเป็นเรื่องเป็นราว คนเขียนเดียวกับไอ้นักฆ่าขี้แยที่ฝรั่งเคยเอามาทำเป็นหนังอ่ะค่ะ

Edited by mitimai, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:09.

#28 koong

koong

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:10

กำลังจะตอบเหมือนกัน ผึ้งเคยอ่านเรื่องนี้ตอนนึง สมัยนั้นมันมีแต่ฉบับไพรเวท เลยไม่ได้ตามเป็นเรื่องเป็นราว คนเขียนเดียวกับไอ้นักฆ่าขี้แยที่ฝรั่งเคยเอามาทำเป็นหนังอ่ะค่ะ

ตอนจบอ่ะซึ้งงงงงเศร้า

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

ชอบมากๆ ขออนุญาตนำไปทำโคว้ตคำคมนะครับท่านอู๋

ตามสะดวกครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:11.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

ดีนะที่บ้านผมไม่มีใครแดง เคยมีแต่พ่อ แกชอบสมัคร พอสมัครมาเข้าทักษิณแกก็ชอบทักษิณตาม ทั้งที่เมื่อก่อนตอนแม้วเข้าการเมืองด้วยการนำพาของจำลอง แกไม่ชอบเลย

เลยได้เห็นตัวอย่างว่าไม่มีรักและเกลียดถาวรในการเมือง ถ้าคนเรารักและเชื่อในตัวบุคคลที่ศรัทธา อคติบังตาได้หมด

พ่อเสีย พศ.51 ทันได้เห็นขวัญใจของแก (สมัคร) ได้เป็นนายก แค่นี้แกก็มีความสุขแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าแกอยู่จนถึงป่านนี้ เห็นเสื้อแดงเผาบ้านเผาเมือง เห็นพวกล้มเจ้าในเสื้อแดง พ่อจะเป็นอย่างไร

ปัญหาตอนนี้ ผมว่า เป็นเหมือนมะเร็งขั้น2-3 ลามไปเรื่อยๆ

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

ปัญหาตอนนี้ ผมว่า เป็นเหมือนมะเร็งขั้น2-3 ลามไปเรื่อยๆ

แล้วท่านชาวสวนว่ามะเร็งนี้จะลามไปถึงขั้น 4 เมือ่ไหร่ อาการจะเป็นยังไงครับ?

#32 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

ส่วนตัวคิดว่าเหมือนเรากำลังอยู่ในยุคมืด ทำอะไรไม่ได้ ตกอยู่ใต้อิทธิพลของความเลวร้าย
ที่น่าแปลกคือ บางคนมองไม่เห็น บางคนไม่รู้สึก ศีลธรรม จริยธรรมถดถอย หรือบางทีเขาอาจรู้สึกนะ
แต่ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร (แบบเราเอง) หรือมันยังไม่ถึงเวลา ???

#33 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

ถ้าคนเราเห็นจากผิดเป็นชอบได้นี่ ก็ยุคถิ่นกาขาวเต็มๆล่ะครับ -_-

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#34 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

ทุกวันนี้ วาทกรรมที่ทั้งโลกรู้ว่าไม่จริง แต่สื่อและช่องเสื้อแดง วิทยุเสื้อแดง แกนนำเสื้อแดง และคนในพรรคเพื่อไทยต่างๆ ก็ยังคงพร้อมที่จะโกหกสวนทางความจริงแบบต่อเนื่อง
เช่น บอกว่า คนตาย ปี ๕๓ รวมทั้งทหารทั้งพลเอกร่มเกล้าต่างๆ เป็นเสื้อแดงทั้งหมดที่ตาย บาดเจ็บ
ช่องเสื้อแดง แกนนำแดงทุกคนเวลาพูดจะพูดโกหกไปในทางสวนความจริงดื้อๆแบบนี้เหมือนกันหมด
ทำมากบ่อยๆ จนเป็นวาทกรรมล้างสมอง
เช่นวาทกรรมฝนเทียมลุกละห้าล้านบาท หรืออะไรก็ตาม เขาจะใช้วิธีโหมประโคมทุกสื่อโกหกก้ไม่อาย เพเอาให้เป้าหมายสำเร้จ เพราะคนที่วันๆ ดูแต่ช่องเสื้อแดงทั้งวัน ไม่รู้ความจริงอย่างอื่นเลย เขาจะคิดว่าช่องเสื้อแดง สื่อเสื้อแดงคือความจริงที่สุด

#35 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

ติดเรทยังไงฮะ

ขอตัวอย่างภาพ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#36 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

วิธีการโกหกแบบกลับขาวเป็นดำของคนและสื่อเสื้อแดงพวกนี้

ปลื้ม ช่อง voice และพิธีกรร่วมบอกอย่างมั่นใจเสื้อเหลืองไม่เคยมีใครตาย

เหตุการณ์ภาคใต้รุนแรงในรัฐบาลนี้ ช่องเสื้อแดงก็บอกว่าเปรมสั่ง

ปัญหาจำนำข้าวช่องเสื้อแดงก้โกหกว่าขาย จีtoจี ได้กำไรสองเท่า p&p channel ,asia update

จำนำข้าวเอาเงินให้เกษตรกรแล้ว แต่ คนของอำมาตย์ใน ธกส ไม่ยอมจ่ายเงิน p&p channel ,

ชูพงศ์ ที่ทำเวบไซต์ นปช ยูเอสเอ โจมตีสถาบัน เป็นคนจงรักภักดี p&p channel

ยืนยันคลิปเสียงอภิสิทธิ์ของจริง Asia update

อำมาตย์ทำน้ำท่วมเสื้อแดงปี 54

ยืนยันปราศัยโดยแกนนำแดงหลายคน ระบุ ปี ๕๓ อภิสิทธิ์จงใจจะฆ่าเสื้อแดงให้ตายเป็นแสน Asia update

เหวง ธิดา และพรรคเพื่อไทยต้องออกมาโกหกดิ้นว่าไม่มีชายชุดดำ

ฯลฯ

สารพัดครับ โกหกแบบสวนทางความจริงไปคนละโลก ค้านสายตาชาวโลก แบบไม่ต้องอาย โกหกบ่อย โกหกประจำ ฟังไปมากๆ คนเสื้อแดงก็เชื่อ -_-

เพราะการสร้างวาทกรรมว่าเราพวกเดียวกันไพร่เหมือนกัน คนอื่นที่เห็นต่างเป็นศัตรู เป็นพวกอำมาตย

#37 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

ผมก้อมีญาติ มีเพือนเป็นเสื้อแดงนะ

พยายามอธิบายยังไงเค้าก้อไม่ยอมเข้าใจ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#38 koong

koong

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

ติดเรทยังไงฮะ

ขอตัวอย่างภาพ

นั่นแน่

#39 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

เคยมีข่าวนานมากแล้ว นิสัยคนไทย มี10ขี้(มั๊ง) ขอยกมาสัก2ขี้
ขี้เกียจ, ขี้โอ่

ตักขี้ ก็รู้แลยอมรับว่าจริง แต่แทนที่จะแก้ไข กลับใช้จุดอ่อนนี้สร้าง
ฐานอำนาจ อาณาจักร ของตน
โดยการโปรยหว่านเงินหลวง ลงไป แต่เงินที่โปรยนั้นตนเองและกลุ่มก้อน
ของตนชัก % ไว้หลายสิบ% เพื่อสร้างอำนาจต่อไป เมื่อชาติล่มจม มันก็เผ่น
หนีไปแล้ว สักพักมันก็จะกลับเข้าใหม่ ..เพื่อฟื้นฟู ให้คนไทยเป็นขี้ข้ามันใหม่

#7 คุณผึ้งน้อย .."ประเด็นที่แม่ลดความรักสถาบันลงคือ ในหลวงไม่เคยให้เงินครับ
แต่ทักษิณให้เงิน นั่นคือประเด็น"

ท่านไม่มี ..เงินมากขนาดนั้น
ท่านไม่มี ..ทางมอมเมาลูกของท่านด้วยวิธีนั้น มันไม่ยั่งยืน
ท่านต้องการให้ลูกของท่าน พึ่งตัวเองได้ มีความสุขที่ยั่งยืน โดยแนะนำ/ทำเป็นตัวอย่าง
ให้ดู ..ซึ่งก็มีผลเป็นที่ประจักษ์แล้ว ว่าเป็นไปตามที่ทรงคิด/แนะนำ

ขอจงทรงพระเจริญ

Edited by IFai, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:15.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#40 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

ขอบคุณคุณผึ้งน้อยที่มาแชร์ประสบการณ์ไกล้ตัวให้ฟังนะครับ :)

ผมเองนับว่าโชคดีมากที่คนในครอบครัวไม่มีใครแดงเลย สามารถนั่งดูข่าวการเมืองด้วยกันได้
(แถมประสานเสียงกันด่าทักษิณกับฝ่ายรัฐบาลพร้อมกันได้อีก ฮาๆ) เสื้อแดงที่เจอเลยมีแต่เพื่อน
หรือคนรู้จักที่ไกลตัวจึงไม่ต้องแคร์ความรู้สึกกันมากเท่าไร

สิ่งที่น่ากลัวจากการนิยมชมชอบทักษิณกับฝ่ายแดง ก็อย่างที่คุณผึ้งน้อยว่ามาละครับ คือการที่
ผู้ที่ชื่นชมเขาจะถูกปลูกฝังความเกลียดชังและหวาดระแวงเอาไว้ ซึ่งการที่จิตใจมีแต่ความรู้สึก
แง่ลบก็พลอยทำให้ชีวิตไม่มีความสุข นานๆ เข้ามันอาจส่งผลเสียต่อสุขภาพกายไปด้วย

ยิ่งในผู้สูงอายุแล้วควรระวังเรื่องโรคเครียดเอาไว้บ้างก็ดีนะครับ ถ้าเปลี่ยนความคิดท่านไม่ได้
ก็ลองหาทางดึงท่านออกมาจากเรื่องการเมืองดู หางานอดิเรกให้ทำหรือหาหนังสือให้ท่านอ่าน
หรือพาไปทำกิจกรรมทางศานาก็ได้ ทำให้ท่านยุ่งๆ เข้าไว้จะได้ไม่ไปหมกมุ่นกับเรื่องการเมือง
มากนัก

หรือถ้าจะดับเครื่องชนเลย ก็เปิดอกคุยกับท่านโดยยกคำพูดกับพฤติกรรมของทักษิณทั้งหมดมา
วางเทียบกันให้ท่านเห็นเลยครับ ว่าทักษิณเคยพูดแบบนึงแต่ทำอีกแบบกี่เรื่อง และพฤติกรรม
ของทักษิณถ้าเทียบกับหลักศีลธรรมคำสอนแล้วผิดไปกี่เรื่อง หรือถ้าท่านยังคาใจเรื่องในหลวง
ก็ทำแบบเดียวกันเลยครับ นำมาเทียบให้ดูเลยว่าพระองค์ท่านเคยดำรัสไว้กี่เรื่อง ทรงทำไปกี่เรื่อง
ทรงดำรงตนอยู่ในศีลในพรมาตลอดไม่มีปากอย่างทำอย่างแบบทักษิณแน่ๆ ผมว่าหากยกตัวอย่าง
เทียบกันเป็นข้อๆ ให้ดูกันชัดๆ แล้วหากจิตใจของท่านแม่ท่านยังไม่ถูกความมืดกลืนกินไปหมด
ท่านน่าจะพอแยกแยะและเข้าใจได้บ้างครับ

การเปลี่ยนทัศนคติของผู้ที่สูงวัยกว่าเป็นเรื่องยากมากครับเพราะส่วนใหญ่ท่านมักจะถือว่า
"อาบน้ำร้อนมาก่อน" คงต้องหยอดไปเรื่อยๆ แบบที่คุณอัศวิณีแนะนำไว้แล้วให้ท่านไปคิดตกผลึก
ทีเหลือเอง (แนะนำให้โยนคำถามปลายเปิดเพราะถ้าโยนข้อสรุปลงไปท่านอาจปิดใจแล้วปฏิเสธเลย)

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยให้ทำสำเร็จนะครับจะได้นั่งดูข่าวการเมืองด้วยกันได้ซักที ;)

#41 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

เอาชนะ การล้างสมองคราวนี้ได้ คนไทยต้องจดสิทธิบัตรเลยค่ะ

ปัญหาโลกแตกเลย เรากำลังสู้กับทุนนิยม ไม่ใช่สังคมไทยแบบเดิมๆ เรากำลังสู้กัูบกิเลสความอยากได้ไคร่มี ที่เจ้าตัวเท่านั้นจึงจะขบกิเลสแตกได้ด้วยตัวเอง

เรากำลังสู้กับมารทั้งปวง คิดดูว่าแม้ในหลวง หลวงตาบัว ยังถูกคุกคามทั้งกาย วาจา ใจ

คนคิดเรื่องนี้เลวและไม่หวังดีต่อสังคมไทยและประเทศ อย่างแน่นอน

มีทหารเลวเป็นประชาชนที่่เห็นกงจักรเป็นดอกบัว แล้วแต่ระดับขั้น มาก กลาง น้อย

แม้รู้ว่ายากแต่ก็แอบหวัง สวดมนต์กี่หนก็ขอคนไทยคนเดิมกลับมา คนที่มีศิลมีศักดิ์ คนที่มีวาจามธุรส คนที่ถ้อยทีถ้อยอาศัย คนที่เก็บหอมรอมริบเป็น คนที่รอคอยได้

ยังคิดๆว่า จะมีหนทางใดหนอ ที่ย่นย่อการลงโทษ คนไทย ได้บ้าง

อ่านคุณผึ้งไปตอนบ่ายๆ นึกคำคำนึงได้ นักการเมืองให้ปลา พระราชายื่นเบ็ด

นักการเมืองเห็นคนไทยเป็นทาส จึงพยายามเล่นกับความขี้เกียจ ขี้โกง ขี้อิจฉา

คงต้องรอกุนซือหรือผู้รู้มาช่วยระดมความคิด อันนี้จริงๆคือวิกฤติ ของคนไทยของจริงเลยค่ะ

ปล เรื่องคุณแม่ ไม่รู้จะออกความเห็นยังไง ยังไงความเป็นลูก คงเปลี่ยนใจคุณแม่ไม่ได้ นอกจากตัดข้อมูลฝั่งตรงข้าม ให้คุณแม่ดูข้อมูลอีกฝั่ง อาทิตย์ละฝั่ง แล้วให้แม่คิดเอาว่า แม่คิดยังไง

อีกปล ที่เขียนไปไม่ได้คิดถึงคุณแม่คุณผึ้งเลยนะคะ คุณแม่คงเป็นแค่เหยื่อ ที่แปลกใจคือผู้ใหญ่ส่วนมากก็เป็นแบบนี้เลยค่ะ

Edited by overtherainbow, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:40.

#42 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

พ่อผมก็แดงนะ แต่ไม่พูดเท่าไหร่ แต่ก่อนชอบดูช่องเอเชียอาบแดด
ตอนนี้พ่อไม่ค่อยชมนายกแล้ว เพราะเวลาคุยกันผมชอบเอาเรื่องความห่วยของรัฐบาล ความฟุ่มเฟือยของนโยบายมาบอก แล้วก็ถามพ่อว่า อย่างนี้เรียกว่าเก่งหรือ ภาษีที่พ่อ ที่ผมถูกหักไปทุกเดือน ถูกเอาไปทิ้งขว้าง พ่อคิดว่าไง
แต่อาจจะเป็นเพราะบ้านผมไม่เคยได้รับผลประโยชน์จากทักษิณ พ่อเลยยอมรับฟังบ้าง

ผมจะชอบถามพ่อว่า พ่อคิดว่าพ่อกับนายกใครเก่งกว่ากัน ก็พอจะทำให้พ่อเห็นภาพลวงอยู่บ้าง

แต่วิธีที่อยากแนะนำคุณผึ้งน้อยนะครับ รีบเอาหลานไปให้แม่ช่วยเลี้ยงครับ รับรองยุ่งจนไม่มีเวลามาชื่นชมพวกเสื้อแดงแน่นอน

#43 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ในเรื่องแซงจูรี่

จำได้ว่าตอนหนึ่ง เพื่อนคนที่ไปทำงานการเมือง
กำลังเดินตามรับใช้นักการเมืองใหญ่คนหนึ่ง
บททดสอบแรกที่เขาโดนจากนักการเมืองคนนั้น
คือให้นอนกับผู้หญิงคนเดียวกับเขา!

ผมจำประโยคที่นักการเมืองชั่วคนนั่นพูดได้เลาๆ ว่า

เป็นนักการเมืองต้องหน้าด้านหน้าหนา ไม่อาย ไม่กลัว

ฟังแล้วอึ้งๆอ่ะ

#44 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

พอมีวิธีครับ คุณผึ้ง
แต่ขอติดไว้วันจันทร์นะครับ
ตอนนี้ใช้ iPad แล้วกีบใหญ่ๆของผม
เจอ touchscreen keyboard เข้าไป
ผิดเพียบ พิมพ์เดินหน้าสอง ต้องย้อนกลับมาลบสาม
กว่าจะเสร็จคงเช้าพอดี
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#45 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

แม่ของคุณผึ้งน้อยเป็นพวกหน้าเงิน ต้องดูตอนพินาศฉิบหายแบบ "เจียงไคเช็ค" และสมุนหนีตายไปไต้หวัน หรือตอนเบอร์ลินแตก นั่นละจะรู้สึก

#46 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

ผมโชคดีที่แดงใกล้ตัวเป็นแค่พี่่ชายภรรยาผม
ภรรยาถือหางผม ทำให้ผมกล้าสวนหมัดต่อหมัด คำต่อคำ
อย่างไม่กลัวหน้าอินทร์หน้าพรหมเลยครับ

***นับถือน้ำใจคุณผึ้งน้อยมากครับ

แคร์ความรู้สึกของคุณผึ้ง และเชื่อว่าคุณผึ้งคงพยายามแล้วที่จะทำให้คุณแม่เข้าใจ***

ความรู้สึกเดียวกันครับ

แต่ก็เห็นสมาชิกหลายท่านที่อุตส่าห์ หาคำแนะนำดีๆ ไม่หลบหลู่บุพการี เลยขอเงียบ

อยากกดLIKE ให้คห.ที่ตรงใจ แต่ LIKE หมด

ส่วนข้อความข้างล่างของท่าน"ชามู" ขอบอกว่าท่านโชคดีแล้วละครับ

ถ้าภรรยาถือหางพี่ชายมากกว่าคุณ...อิ..อิ..ยุ่งแน่

#47 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:01

แล้วท่านชาวสวนว่ามะเร็งนี้จะลามไปถึงขั้น 4 เมือ่ไหร่ อาการจะเป็นยังไงครับ?

โดยส่วนตัวคิดว่า น่าจะกำลังเข้าระยะสุดท้ายนะคะ คือถ้าหายก็มหัศจรรย์แล้วจะย้อนกลับเข้าระยะที่ 1 ใหม่ แต่ถ้าตายก็จบ เฮ้อ.....เหนื่อยที่รอมันตายนี่แหละ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#48 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะครับ
ส่วนตัวผม คนรอบตัวมีทั้งแดง (หลัก ๆ คือ ท่านพ่อตาและเพื่อนสนิทสองสามคน) และไม่แดง
คนที่แดง ยังไงก็รักทักษิณ ชื่นชมทั้งวันว่า คุณยิ่งลักษณ์นี่งามสง่า สมเป็นผู้นำ (แม้ว่าผมจะทำปากแบะใส่บางทีก็ตาม แต่ไม่สามารถแสดงออกมากได้เพราะเกรงใจภรรยา)
และไม่มีทางที่เค้าจะยอมรับ พรรคอื่นได้เด็ดขาด แม้แต่เพื่อนสนิทผมคนนึงที่มีการศึกษาดีมาก จบจากเมืองนอก แต่เป็นแดงแท้ (และเราไม่คุยการเมืองมานานมาก)
ทุกครั้งที่พูดคุยกันเรื่องนโยบายรัฐ (ล่าสุด ค่าแรงสามร้อย) เค้าก็เข้าข้างรัฐบาลเสื้อแดงเสมอ แม้ว่าโรงงานเค้าจะปลดคนงานตอนสิ้นปีนี้แล้ว
ดังนั้น ผมไม่คิดว่า ความขัดแย้งนี้จะยุติได้โดยง่าย เพราะมันฝังรากลึกมาก อย่างไรก็ดี ผมมีความหวังจากคนรอบข้างที่ไม่ใช่คนเสื้อแดง และคนที่เคยเป็นแดง
คนกลุ่มนี้ เมื่อได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง (ต้องขอบคุณเพื่อน ๆ เสรีไทยทุกท่านที่ทำให้ผมมีข้อมูลไปโต้แย้ง) หลายคนตาสว่างและหันหลังให้ทักษิณ

ผมจึงมีความหวังลึก ๆ ว่า เมื่อคนส่วนใหญ่ตาสว่าง และรับรู้ด้วยว่าใครที่ห่วงใยและทำงานเพื่อชาติอย่างแท้จริง วันนี้ความปรองดองแบบยั่งยืนจะเกิดขึ้น
ซึ่งก็หวัง (อีกเช่นกัน) ว่ากลุ่มคนรักชาติจะไม่ท้อถอย ไปเสียก่อน....
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#49 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

ประเด็นที่แม่ลดความรักสถาบันลงคืในหลวงไม่เคยให้เงินครับ แต่ทักษิณให้เงิน นั่นคือประเด็น

ใครบอกว่าไอ้พวกทักษิณไม่ล้มเจ้า ไอ้นั่นมันตะแบง(ผึ้งน้อยตุุหรัดตุเหร่)

ในหลวงไม่เคยให้เงินแก่คนไทยตรงๆ.....
แต่ในหลวงชี้ให้คนไหยหาเงินเป็นจากเศรษฐกิจพอเพียง ไม่ต้องเป็นหนี้สิน
เคยเป็นก็ลดหนี้และหมดหนี้ในเวลาต่อมา.....

คนไทยที่ชอบปลานิล ปลาทับทิม...
ในหลวงเป็นคนเริ่มต้นก่อนแพร่พันธุ์ไปที่อื่น.....

ผมไม่เคยได้ยินทักษิณให้เงินของตนเอง
เป็นเงินจากภาษีประชาชน
ไม่ก็เงินจากสนง.ฉลากกินแบ่ง
เป็นเงินจากฉ้อโกง ทุจริต.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#50 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

โชคดีที่บ้านเลือก ปชป. กันทั้งบ้าน เลยไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ชื่นชมคุณผึ้งน้อยที่สามารถประนีประนอมกับคุณแม่ได้ ไม่มีปัญหาอะไรที่รุนแรง หวังว่าสักวันหนึ่งท่านอาจรู้เช่นเห็นชาติทักษิณ และเปลี่ยนใจ (แต่อาจจะยากสำหรับผู้สูงอายุที่จะยอมเปลี่ยนอะไรง่ายๆ)

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน