Jump to content

- - - - -

ประชาชน... ต้องเข้าใจ...

• Please log in to reply
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

<_< อ่านคอมเม้นแล้วพอเข้าใจ... ยังไม่รวมที่ต้องรีด ต้องไถ ต้องอุ้ม ต้องฆ่า ต้องกดขี่, ข่มขืน, ยัดยา, ยัดคดี, ประมูลคดี ฯลฯ กับ "ประชาชน" เพราะกู...เงินเดือนน้อย กว่าตำรวจอเมริกา.... อืมมมมมม...

-_- เจริญฮวบๆล่ะเมิง
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#2 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:35

<_< นี่ก็คงเพราะงบไม่มี เลยไม่สามารถนำเสนอเป็นภาพยนตร์เรื่องยาวตั้งแต่ต้นจนจบได้ขอรับ... เลยต้องย่อลงไปประมาณ 5 นาที... น่าสังเวช เอ๊ย สงสารจริงๆ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#3 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

<_< อ่านคอมเม้นแล้วพอเข้าใจ... ยังไม่รวมที่ต้องรีด ต้องไถ ต้องอุ้ม ต้องฆ่า ต้องกดขี่, ข่มขืน, ยัดยา, ยัดคดี, ประมูลคดี ฯลฯ กับ "ประชาชน" เพราะกู...เงินเดือนน้อย กว่าตำรวจอเมริกา.... อืมมมมมม...

พูดเหมือนมีคนเอาปืนจ่อหัวบังคับให้มันมาทำงานตำรวจรับเงินเดือนแค่นี้

ใช้ตรรกะเฮี่ย ๆ แบบนี้ เป็นคนใช้ก็คงขโมยของได้ไม่ผิด เป็นพนักงานก็ยักยอกได้ไม่ผิด เพราะเงินเดือนน้อยกว่าที่อเมริกากันทั้งนั้น

ผมจอดรถขาวแดงก็คงไม่ผิด เพราะเงินเดือนผมน้อยกว่าอาชีพเดียวกันในอเมริกา วนไปหาที่จอดไกล ๆ ไม่ไหว ต้องประหยัดค่าน้ำมัน เมิงก็อย่าจับกุละกัน ไอ้พวกขี้ข้าแม้ว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

ตรรกะวิบัติแบบนี้ไง มันถึงได้เป็นขี้ข้าโจรหนีคุก

#5 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:59

งั้นลองไปเทียบกับตำรวจประเทศแอฟริกาพวกตะกวดก็ทำงานไม่คุ้มค่าเงินโคตรๆเหมือนกันฮับ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

<_< นี่ก็คงเพราะงบไม่มี เลยไม่สามารถนำเสนอเป็นภาพยนตร์เรื่องยาวตั้งแต่ต้นจนจบได้ขอรับ... เลยต้องย่อลงไปประมาณ 5 นาที... น่าสังเวช เอ๊ย สงสารจริงๆ...

เรื่อง ตัดต่อคลิป ดี๋ยวคงต้องไปยันในศาล ละครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

#8 Thai people

Thai people

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

ถ้าจะเปรียบเทียบด้านค่าครองชีพ ทำไมต้องอ้างอิงที่แมคโดนัล ล่ะ ทำไมไม่อ้างอิงที่ข้าวสวย + ต้มยำกุ้ง / ข้าวราดแกง / ผัดไทย ล่ะ

เงินเดือนตำรวจไทย กินข้าว + ต้มยำกุ้ง ได้กี่มื้อ เงินเดือนตำรวจอเมริกา กินข้าว + ต้มยำกุ้งได้กี่มื้อ

ก็อย่างที่รู้ ค่าเงินต่างกัน วัฒนธรรมการกินพื้นฐานต่างกัน เอาเงินเดือนตำรวจไทย ไปเทียบกับค่าครองชีพอาหารอเมริกาที่มีค่าการตลาด ค่าแบรนด์ ค่าแฟรนไชน์ มันก้ได้ไม่เยอะหรอก ก็เหมือนกับเอาเงินเดือนตำรวจอเมริกามาวัดกับอาหารไทยที่อเมริกา ที่มีราคาสูงนั่นล่ะ

ตรรกะเข้าข้างตัวเองแบบนี้ไม่ไหวนา

ถ้าจะวัดทุกด้านจริง ๆ ก็ต้องวัดที่ค่านิยมด้วยไหม ตำรวจอเมริกา เลี้ยงอีหนู มีภรรยาน้อย ที่ต้องเลี้ยงดู เหมือนตำรวจไทยส่วนใหญ่หรือเปล่า

ยังมีอีกหลายด้านที่ตำรวจไทยส่วยใหญ่ใช้จ่ายเงินเกินตัว ด้วยค่านิยมทางสังคมที่ผิด ๆ ก็ต้องลองไปเปรียบเทียบดูด้วยว่า ตำรวจอเมริกาเป็นแบบนั้นด้วยหรือเปล่า แล้วค่อยมาว่ากันอีกที

"กมฺมุนา วตฺตตี โลโก"

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม  ย่อมเป็นไปตามการกระทำ  กลางกลางดีเลิศหรือระยำ  การกระทำย่อมได้ผล

#9 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

แล้วเอ็งเสือกเทียบกับราคาแม็ค ไอ้สลัดเอ้ยย มันเป็นการเทียบค่าครองชีพ ที่นักเศรษฐศาสตร์ยังตกใจ

- เงินเดือนของตำรวจจบใหม่ที่กรมตำรวจนิวยอรค์อยู่ที $66,905 หรือประมาณ 2,000,7150 ฿ ต่อปี
- รายได้เฉลี่ยของประชากรของเมืองนิวยอร์คอยู่ที่ $42,922 หรือประมาณ 1,287,660 ฿ ต่อปี
คิดเป็น 1.56 เท่า

- เงินเดือนของตะกวดจบใหม่ของสำนักงานตะกวดแห่งชินวัตรอยู่ที่ xxx
- รายได้เฉลี่ยของประชากรของกรุงเทพมหานครอยู่ที่ 141,948 ฿ ต่อปี

ฉะนั้นถ้าต้องการให้เงินดือนตะกวดน้อยของไทย ให้เทียบเท่ากับตำรวจนิวยอร์ค ตามค่าเฉลี่ยของรายได้ประชากร จะต้องอยู่ที่ 221,263 ฿ ต่อปีหรือเท่ากับ 18,430 ฿ ต่อเดือน แต่ถ้าหากเทียบจากจังหวัดที่ไม่ใช่กรุงเทพมหานครแล้ว ตะกวดไทยจะได้เงินเดือนสูสีกับตำรวจนิวยอร์คกันเลยทีเดียว

จากวิเคราะห์แบบไม่มีหลักการมว้ากก ผมขอสรุปว่า ตำรวจอเมริกามันก็เงินน้อยเหมือนตำรวจไทย เหมือนกัล...

ดังนั้นใครไปสมัครเข้าโรงเรียนตำรวจควรคิดเสียนิดก่อนว่า เป็นตำรวจนี่เงินน้อยนะ ถ้าไม่ชอบ ไม่ใช่ ใจไม่รัก ก็อย่าไป แต่หากใครเป็นตำรวจอยู่แล้ว เพิ่งรู้ตัว สำนึกตัวได้ พรุ่งนี้ไปยื่นไปลากับนายได้ ยังไม่สาย ไปหาอาชีพอื่นทำที่มันมีกินมีใช้มากกว่านี้

และสุดท้าย ถ้าใครไม่มีทางเลือก มีภาระนู้นนี่นั่น ลาออกไม่ได้ ก็ขอว่าอย่าเกือกบ่นให้ได้ยิน มันไม่ใช่ความผิดของพวกเราที่ทำได้เงินเดือนคุณน้อย และกรุณาอย่าตอบโต้เรา หรือระบายความกดดันด้วยการทำงานแย่ๆ หรือกดขี่ ขู่รีดเราเลยครับ

Edited by ควันหลง, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:04.

#10 อ้วนประจัญบาน

อ้วนประจัญบาน

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

บักเขียวสไตส์

#11 wat

wat

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

-_- ใครปล่อยหมามาขี้เลอะเทอะอีกแล้วฟะเนี่ย... สวะรกโลกจริงๆ...

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

^
^
แก้ตัวเรื่องคลิปตัดต่อดีไหมอ้วนบาน ไม่ต้อง "เบี่ยงกระทู้"

ถามนิดครับ Pol.Lt.Dr.Prawut นี่ ตำรวจเหมือนกันใช่ไหมครับ?
ท่านจะเป็นอะไรรึเปล่าน้า เอาคลิปจริงมาแฉเนี่ย
gladiator 1.jpg

#13 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:09

เผลอๆ ทหารคนที่ทำร้ายทหารด้วยกัน เลือกพรรคเผาไทยนะเออ

#14 wat

wat

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

^
^
แก้ตัวเรื่องคลิปตัดต่อดีไหมอ้วนบาน ไม่ต้อง "เบี่ยงกระทู้"

ถามนิดครับ Pol.Lt.Dr.Prawut นี่ ตำรวจเหมือนกันใช่ไหมครับ?
ท่านจะเป็นอะไรรึเปล่าน้า เอาคลิปจริงมาแฉเนี่ย

:huh: เอ่อ.. ง่า คือ.. เอามาประจานตัวเองมั้งขอรับ... เค้าเป็นคนนำคลิปนี่เสนอข่าวเป็นหลักฐานกับสื่อมวลชนนี่ขอรับ...

https://www.facebook...&type=1

Edited by wat, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:11.

#15 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

รู้จักตำรวจอยู่คนนึง
เคยได้อ่านคำนำในหนังสือรุ่นของตำรวจคนนี้
บรรยายความรู้สึกภาคภูมิใจ
ที่ได้เข้าไปอยู่ในรั้วสามพราน
และตั้งปณิธานว่า..
จะเป็นนายตำรวจที่ดี.. บลา บลา บลา
กาลผ่านมาจนถึงปัจจุบัน
นายตำรวจคนนี้เจริญก้าวหน้าในชีวิตราชการ
เป็นถึงรองผู้บังคับการ..
ที่ได้เห็น ได้ยิน ได้สัมผัส
คือทุกอย่างที่ว่าเลวสำหรับข้าราชการตำรวจ
มีครบในตัวนายตำรวจคนนี้
จบแล้วค่ะ ไม่มีคำอะไรจะกล่าวถึงแล้ว
ชัดเจน แจ่มแจ้ง กับคำว่า ตำรวจ -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ถ้าใจไม่รักในงาน ก็ลาออกไปเถอะ หน้าที่ตำรวจคืออะไร ยังคิดกันไม่ได้

#17 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

เจ็บแล้วจำคือ "คน"

เจ็บแล้วทนคือ......?? -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#18 Thai people

Thai people

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ต้องการสื่ออะไรเหรอครับ

ถ้าจะเอามาหักล้างว่าทหารก็ไม่ดี เหมือนกันกับตำรวจล่ะก็ ใช้สมองหาประเด็นที่เข้าท่ากว่านี้สักหน่อยนะ ในทุกวงการ ทุสาขาอาชีพ มีทั้งดี และ ไม่ดี ปะปนกันทั้งนั้นล่ะนะ เหมารวมไม่ได้หรอกครับ

แค่ถ้าจะจุดประเด็นว่าทหารกระทำการรุนแรงต่อทหารด้วยกันเอง เท่าที่ดูจากในภาพ น่าจะเป็นทหารที่มียศสูงกว่า ทำร้ายทหารยศน้อยกว่า จึงไม่แปลกที่จะลุแก่อำนาจ เพราะมีให้เห็นอยู่ทุกวงการอยู่บ่อย ๆ แต่ข่าวหน้า 1 ใน นสพ. ที่เห็นบ่อยครั้ง ที่ตำรวจชั้นประทวน ยิงตำรวจชั้นสัญญาบัตร หรือ ร้อยเวร ยิง ผู้กำกับ

อันไหนรุนแรงกว่ากัน ระหว่าง หทารลงโทษเกินกว่าเหตุ กับ ตำรวจขัดแย้งแล้วฆ่ากันตาย

"กมฺมุนา วตฺตตี โลโก"

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม  ย่อมเป็นไปตามการกระทำ  กลางกลางดีเลิศหรือระยำ  การกระทำย่อมได้ผล

#19 Manop

Manop

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:11

ประสบการณ์กับตำรวจบางคนของผม

เรื่องมีอยู่ว่าพี่สาวของผมขับรถมอเตอร์ไซต์ชนคนเมาที่เดินข้ามถนน(เหตุเกิดประมาณหนึ่งทุ่ม ปลอดภัยทั้งคู่) ระหว่างที่คนเจ็บทั้งสองฝ่ายพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล เนื่องจากไม่ทราบว่ารถมอเตอร์ไซต์ของกลางอยู่ที่ไหนจึงได้โทรไปสอบถามทางสถานีตำรวจ ผมกด 191 ไปแจ้งรายละเอียดต่างๆเพื่อขอสอบถามเรื่องรถ ตำรวจที่รับสายบอกว่าต้องคุยกับตำรวจเจ้าของคดีเอาเองแต่ตอนนี้ตำรวจเจ้าของคดีไม่ว่างรับสายเดี๋ยวค่อยโทรมาใหม่ พอวางสายผมก็ขี้เกียจรอไม่รู้ต้องโทรไปอีกตอนไหนก็เลยเดินทางไปยังสถานีตำรวจเพื่อรอพบตำรวจเจ้าของคดี พอไปถึงก็แจ้งรายละเอียดต่างๆ หลังจากนั้นนายตำรวจก็พาผมไปหาตำรวจเจ้าของคดี พอเจอหน้าผมตำรวจเจ้าของคดีก็ทำหน้าตาหงุดหงิดใส่เพราะกำลังติดธุระสำคัญอยู่ ธุระสำคัญที่ทำให้ไม่คุยสายกับผมในครั้งที่ผมกดเบอร์ 191 จนทำให้ผมต้องเดินทางจากโรงพยาบาลมาสถานีตำรวจ นั่นคือ "คุยโทรศัพท์กับแฟน" :angry:

#20 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:18

ตำรวจดีก็เหมือนผี รู้ว่ามี แต่ยังไม่เจอ !!!
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#21 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:53

ภาพการฝึกวินัยที่เข้มข้น ให้รู้จักหน้าที่ อดทนอดกลั้น ต่างจากภาพของคนที่เอาเครื่องแบบไปแสวงหาผลประโยชน์ รับส่วย รีดไถ เป็นหูเป็นตาให้เสี่ยๆ แก้ต่างให้เจ้านาย และประจบสอพอ เพื่อให้นายรู้ว่า มีวันนี้เพราะพี่ให้

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#22 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:19

เหตุผลที่โพสภาพนี้ก็แนวๆๆ เหลือปิดสนามบิน มันชั่ว กูก็ิปิดราชประส่งค์ได้ ว่ะ ประมาณนี้ ล่ะครับ แข่งกันเลว

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#23 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:50

ตำรวจดีก็เหมือนผี รู้ว่ามี แต่ยังไม่เจอ !!!

ตำรวจดีต้องให้ตายเป็นผีก่อน ถึงจะรู้ว่ามีครับ

#24 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:59

ตะกวดรู้ทางกล้อง

เลยยังไม่เคยมีคลิป "ไฟจี้ไข่" ออกมาให้เห็น
แต่ไหงคนไทยรู้ได้ว่ามีจริง?

Edited by ม่านน้ำ, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:00.

#25 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:41

*ทหารคนที่นอน 3รูปบน เหมือนถูกมัดมือไขว้หลัง แต่รูปล่างสุดเหมือนหลุดจากเครื่องพันธนาการ
*มันเป็นการลงโทษ ไม่ใช่เหตุเกิดตอนฝึก ..ลงโทษรุนแรงหรือไม่ ต้องดูว่าต้นเหตุคืออะไร
*(คิดว่า)ยืนถ่ายรูปไกล้ ขนาดนั้นทั้ง3คน ไม่เห็นหรือครับ

**ถ้าไม่ใช่เรื่องการเมืองมาเกี่ยวข้อง สภาพก็ไม่น่าดูเหมือนรุนแรงแบบปัจจุบัน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#26 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:44

ตอบได้โดนจริง ๆ
สรุปตะกวดรู้อยู่แล้วว่าเงินเดือนน้อย แต่มีช่องทางหารายได้ทางอื่นอยู่ ??

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน