Jump to content

- - - - -

จริงหรือไม่ครับที่ ห้ามจุดพลุวันพ่อ

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ดูจากคำสั่งห้ามจุดพลุแต่ให้ดูถ่ายทอดจากส่วนกลางแทน
คงอยากให้ประชาชนดูนางยก อีเม้ยโชว์ อย่างทั่วถึงทั้งประเทศมั้ง

It's us against the world

#52 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

วันลอยกระทง ยังจุดพลุได้เลย แต่งานวันพ่อ กลัวอีปูไม่เด่น เหอๆๆๆ กลัวพลุแย่งซีน :o :o

#53 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

มาช่วยย้ำอีกที จะย้ำทุกครั้งที่ขึ้นหน้าใหม่เลย

ดิสธร ​แจงสำนักพระราชวัง​ไม่สั่งห้ามจุดพลุฉลอง 5 ธันวา

อง​เลขาธิ​การสำนักพระราชวัง ​แจงกรณีปลัดมหาด​ไทยส่งหนังสือ​เวียน​ถึง​ผู้ว่าฯ ทุกจังหวัด งดจุดพลุวัน​เฉลิม 5 ธันวาฯ ระบุ​ไม่​เคยห้ามจุดพลุ พร้อมยืนยัน​ไม่​เกี่ยวกับสำนักพระราชวัง

จากกรณี นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ปลัดกระทรวงมหาด​ไทย ​ได้​ทำหนังสือที่ มท ๐๒๐๑.๓/ว ๕๐๒๗ ลงวันที่ 30 ตุลาคม 2555 ​ถึง​ผู้ว่าราช​การจังหวัดทุกจังหวัด ​เรื่อง ​การจัดงาน​เฉลิมพระ​เกียรติพระบาทสม​เด็จพระ​เจ้าอยู่หัว ​เนื่อง​ใน​โอกาสมหามงคล​เฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2555 ​โดยระบุ​ให้มีพิธีลงนามถวายพระราชพิธีถวายราชสดุดี​เฉลิมพระ​เกียรติ พิธีถวายพระพรชัยมงคลของศาสนาต่างๆ พิธีถวาย​เครื่องราชสัก​การะ (พุ่มทอง-พุ่ม​เงิน) ​และพิธีจุด​เทียนถวายพระพรชัยมงคล ​ทั้งนี้ ​ให้งด​การจุดพลุ ​โดยจังหวัดสามารถรับชมสัญญาณ​การถ่ายทอดสดจากส่วนกลาง ทางสถานีวิทยุ​โทรทัศน์รวม​การ​เฉพาะกิจ​แห่งประ​เทศ​ไทย (​ในส่วนกลางกำหนดพิธีจุด​เทียนถวายพระพรชัยมงคล​ในวันพุธที่ 5 ธันวาคม 2555 ​เวลา 18.19 น. ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง ​โดยมีนายกรัฐมนตรี​เป็นประธาน​ในพิธี) นั้น

http://www.ryt9.com/s/iqry/1543012

gladiator 1.jpg

#54 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

มาช่วยย้ำอีกที จะย้ำทุกครั้งที่ขึ้นหน้าใหม่เลย

ดิสธร ​แจงสำนักพระราชวัง​ไม่สั่งห้ามจุดพลุฉลอง 5 ธันวา

อง​เลขาธิ​การสำนักพระราชวัง ​แจงกรณีปลัดมหาด​ไทยส่งหนังสือ​เวียน​ถึง​ผู้ว่าฯ ทุกจังหวัด งดจุดพลุวัน​เฉลิม 5 ธันวาฯ ระบุ​ไม่​เคยห้ามจุดพลุ พร้อมยืนยัน​ไม่​เกี่ยวกับสำนักพระราชวัง

จากกรณี นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ปลัดกระทรวงมหาด​ไทย ​ได้​ทำหนังสือที่ มท ๐๒๐๑.๓/ว ๕๐๒๗ ลงวันที่ 30 ตุลาคม 2555 ​ถึง​ผู้ว่าราช​การจังหวัดทุกจังหวัด ​เรื่อง ​การจัดงาน​เฉลิมพระ​เกียรติพระบาทสม​เด็จพระ​เจ้าอยู่หัว ​เนื่อง​ใน​โอกาสมหามงคล​เฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2555 ​โดยระบุ​ให้มีพิธีลงนามถวายพระราชพิธีถวายราชสดุดี​เฉลิมพระ​เกียรติ พิธีถวายพระพรชัยมงคลของศาสนาต่างๆ พิธีถวาย​เครื่องราชสัก​การะ (พุ่มทอง-พุ่ม​เงิน) ​และพิธีจุด​เทียนถวายพระพรชัยมงคล ​ทั้งนี้ ​ให้งด​การจุดพลุ ​โดยจังหวัดสามารถรับชมสัญญาณ​การถ่ายทอดสดจากส่วนกลาง ทางสถานีวิทยุ​โทรทัศน์รวม​การ​เฉพาะกิจ​แห่งประ​เทศ​ไทย (​ในส่วนกลางกำหนดพิธีจุด​เทียนถวายพระพรชัยมงคล​ในวันพุธที่ 5 ธันวาคม 2555 ​เวลา 18.19 น. ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง ​โดยมีนายกรัฐมนตรี​เป็นประธาน​ในพิธี) นั้น

http://www.ryt9.com/s/iqry/1543012

ขอเพิ่มท่อนนี้ด้วยคะ
เมื่อถามว่า กระทรวงมหาดไทยอ้างว่าทางคณะกรรมการชุดใหญ่เป็นคนสั่งให้งดการจุดพลุ
นายดิสธร กล่าวว่า ต้องไปถามว่า มหาดไทยคนนั้นชื่ออะไร
เมื่อผู้สื่อข่าวบอกว่า เป็นปลัดกระทรวงมหาดไทย ที่เป็นคนออกหนังสือ
นายดิสธร กล่าวสวนทันทีว่า ปลัดมหาดไทยไม่เคยร่วมประชุมกับคณะกรรมการชุดนี้เลย
http://thaiinsider.i...-12-03-10-24-08

Edited by kwan_kao, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:26.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#55 nokky the witch

nokky the witch

น้องใหม่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

ฉะนั้นวันพุธนี้ ต้องใส่เสื้อเหลืองไปกันเยอะๆ นะคะ เพื่อให้มันรู้กันไปว่าคนไทยรักในหลวง จากใจ ดิฉันปรกติไม่ชอบไปไหนที่คนเยอะ แต่เจอหลายเหตุการณ์ที่งี่เง่าจาก รบ ชุดนี้ ก็จะไปแสดงพลัง เรารักในหลวง

#56 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

http://www.innnews.c...newscode=420247

รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลง พร้อมจัดงาน 5 ธ.ค. แล้ว มีแผนรับประชาชนทุกด้าน ขณะปีนี้งดจุดพลุ อ้าง สิ้นเปลื้อง เสียงดัง

นายนิวัฒน์ธํารง บุญทรงไพศาล รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงถึงการดำเนินการเตรียมความพร้อมงานเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา ในวันที่ 5 ธ.ค. 2555 โดยเมื่อวานนี้ได้มีการฝึกซ้อมสวนสนามเสมือนวันจริง ซึ่งก็มีความพร้อมทุกประการ พร้อมทั้ง ได้มีการเตรียมแผนรองรับจำนวนประชาชนที่จะเดินทางมาเข้าเฝ้าฯชมพระบารมี ที่คาดว่าจะเดินทางมาเป็นจำนวนมาก บริเวณถนนราชดำเนิน ในด้านการบริการน้ำดื่ม อาหาร บริการทางการแพทย์ รวมถึงดูแลทางด้านการจราจร นอกจากนี้ จะมีการแจกธงตราสัญลักษณ์ ภปร และธงชาติไทย สำหรับประชาชนที่เข้าร่วมงานกว่า 500,000 ธง เพื่อโบกถวายพระพรชัยมงคล และเชิญชวนประชาชนทุกจังหวัด ร่วมจุดเทียนชัยถวายพระพรอย่างพร้อมเพรียงกันอีกด้วย

อย่างไรก็ตาม ในปีนี้จะไม่มีการจุดพลุเฉลิมฉลองแต่อย่างใด โดยให้เหตุผลว่า เป็นการสิ้นเปลืองและเสียงดัง จึงขอความร่วมมือไปยังทุกหน่วยงาน ให้งดการจุดพลุในวันที่ 5 ธ.ค. นี้ด้วย

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#57 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

ฉะนั้นวันพุธนี้ ต้องใส่เสื้อเหลืองไปกันเยอะๆ นะคะ เพื่อให้มันรู้กันไปว่าคนไทยรักในหลวง จากใจ ดิฉันปรกติไม่ชอบไปไหนที่คนเยอะ แต่เจอหลายเหตุการณ์ที่งี่เง่าจาก รบ ชุดนี้ ก็จะไปแสดงพลัง เรารักในหลวง

ถ้ามีคนใส่เสื้อเหลืองไปเยอะ ๆ
คนแดนไกลคงอิจฉาจนแทบจะอกแตกตาย ความดันและไมเกรนขึ้นแน่ ๆ
อาจถึงขั้นคุ้มคลั่งอาละวาด จนใคร ๆ ก็เข้าหน้าไม่ติด
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#58 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

http://www.innnews.c...newscode=420247

รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลง พร้อมจัดงาน 5 ธ.ค. แล้ว มีแผนรับประชาชนทุกด้าน ขณะปีนี้งดจุดพลุ อ้าง สิ้นเปลื้อง เสียงดัง

นายนิวัฒน์ธํารง บุญทรงไพศาล รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงถึงการดำเนินการเตรียมความพร้อมงานเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา ในวันที่ 5 ธ.ค. 2555 โดยเมื่อวานนี้ได้มีการฝึกซ้อมสวนสนามเสมือนวันจริง ซึ่งก็มีความพร้อมทุกประการ พร้อมทั้ง ได้มีการเตรียมแผนรองรับจำนวนประชาชนที่จะเดินทางมาเข้าเฝ้าฯชมพระบารมี ที่คาดว่าจะเดินทางมาเป็นจำนวนมาก บริเวณถนนราชดำเนิน ในด้านการบริการน้ำดื่ม อาหาร บริการทางการแพทย์ รวมถึงดูแลทางด้านการจราจร นอกจากนี้ จะมีการแจกธงตราสัญลักษณ์ ภปร และธงชาติไทย สำหรับประชาชนที่เข้าร่วมงานกว่า 500,000 ธง เพื่อโบกถวายพระพรชัยมงคล และเชิญชวนประชาชนทุกจังหวัด ร่วมจุดเทียนชัยถวายพระพรอย่างพร้อมเพรียงกันอีกด้วย

อย่างไรก็ตาม ในปีนี้จะไม่มีการจุดพลุเฉลิมฉลองแต่อย่างใด โดยให้เหตุผลว่า เป็นการสิ้นเปลืองและเสียงดัง จึงขอความร่วมมือไปยังทุกหน่วยงาน ให้งดการจุดพลุในวันที่ 5 ธ.ค. นี้ด้วย

ฟังไม่ขึ้นครับ

ถ้าใช้เหตุผลแบบนี้ ปีใหม่ ลอยกระทง และเทศกาลอื่นๆ ก็ไม่ต้องจุดนะครับ
:angry: :angry: :angry:

Edited by อู๋ ฮานามิ, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#59 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:02

*
POPULAR

ตั้งแต่รู้ข่าวนี้ที่บริษัทผมทั้งเจ้าของและลูกจ้าง เจ้านาย ลูกน้อง เพื่อนร่วมงาน
ทุกคนพร้อมใจกันลงขันเพื่อสั่งทำพลุชุดใหญ่ ไม่ขอบอกราคานะครับ
แต่เอาเป็นว่าไม่แพ้พวกหน่วย อบต ที่มันจุดฉลองเกิดเมียน้อยมันแน่ เผลอๆอลังการกว่าเยอะๆๆๆๆๆ

ถ้าข้าราชการไร้แรง ยอมหงอขนาดนี้ ก็ถึงคราวเอกชนแบบพวกผมแล้วละ
จุดพลุฉลองวันเฉลิมบนลานกว้างหน้าบริษัท แถมจัดเวทีนักแสดงให้ชาวบ้านเข้ามาดุได้ด้วย
ท่านผุ้ว่าก็อย่ามาค้อนทีหลังแล้วกัน เจ้าหน้าที่ถ้างอแงมากเผลอๆปีนี้มีงดซอง ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

#60 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

ตั้งแต่รู้ข่าวนี้ที่บริษัทผมทั้งเจ้าของและลูกจ้าง เจ้านาย ลูกน้อง เพื่อนร่วมงาน
ทุกคนพร้อมใจกันลงขันเพื่อสั่งทำพลุชุดใหญ่ ไม่ขอบอกราคานะครับ
แต่เอาเป็นว่าไม่แพ้พวกหน่วย อบต ที่มันจุดฉลองเกิดเมียน้อยมันแน่ เผลอๆอลังการกว่าเยอะๆๆๆๆๆ

ถ้าข้าราชการไร้แรง ยอมหงอขนาดนี้ ก็ถึงคราวเอกชนแบบพวกผมแล้วละ
จุดพลุฉลองวันเฉลิมบนลานกว้างหน้าบริษัท แถมจัดเวทีนักแสดงให้ชาวบ้านเข้ามาดุได้ด้วย
ท่านผุ้ว่าก็อย่ามาค้อนทีหลังแล้วกัน เจ้าหน้าที่ถ้างอแงมากเผลอๆปีนี้มีงดซอง ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ขอให้กิจการบริษัทท่านเจริญๆ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#61 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

ฟังไม่ขึ้นครับ

ถ้าใช้เหตุผลแบบนี้ ปีใหม่ ลอยกระทง และเทศกาลอื่นๆ ก็ไม่ต้องจุดนะครับ
:angry: :angry: :angry:

เสียงดัง พ่องงงงงอิปู

#62 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:36

ขอให้กิจการบริษัทท่านเจริญๆ

ขอชื่นชมครับ เขาห้ามจังหวัด ไม่ห้ามเอกชน คนไทยทุกคน :D B) ผมถูกหวยรางวัลที่ 1 แจ็คพ็อต :rolleyes: :P จะ จ่ายสักล้านปีหน้าจุดพลุให้อลังกาลเลย หมั้นใส้ รัฐบาล :D

#63 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:14

อีกหนึ่งผลงานขี้ข้าแม้ว:

นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ เป็น1ใน7 คนที่รัฐบาล พณฯยิ่งลักษณ์เลือกมาดำรงค์ตำแหน่งปลัดกระทรวงฯ ซึ่งเป็นตำแหน่งหลักของกระทรวงมหาดไทยที่ได้รับแต่งตั้งโยกย้ายภายใต้การบริหารของรัฐบาลชุดนี้ เมื่อไม่นานนี้เอง /วิบูลย์อดีตเคยเป็นอธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ปัจจุบันก็ได้ดิบได้ดีมาดำรงค์ตำแหน่งปลัดกระทรวง สำนักงานปลัดกระทรวงฯ เล่าให้ฟังแบบนี้แล้วชัดเจนมั๊ยคะ ว่ารับนโยบายมาจากใคร !?แล้วมันถูกต้องแล้วหรือที่วันพ่อของทุกปีคนไทยเราให้ความสำคัญจัดงานยิ่งใหญ่สมพระเกียร์ติพระมหากษัตริย์ของเรา แต่ปีนี้มาสั่งห้ามซะงั้นอ่ะ
-คำถามคือแล้วเทศกาลปีใหม่ที่จะถึงรัฐบาลจะให้จุดพุมั๊ย!? ถ้าปีใหม่แต่ละจังหวัดจุดพุเฉลิมฉลองได้...แต่วันพ่อห้ามจุดพุ จะให้คิดกับรัฐบาลนี้ยังไงละคะ

Atiya Ya

For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#64 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:56

หาเรื่องรายัม มาทำได้ไม่สิ้นสุดจริงๆ
วันเกิดมลึงค์ กูจะเผาพริกเผาเกลือ ..ให้

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#65 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:26

ผมยอมเสียภาษีไปซื้อพลุมาจุดให้ในหลวง ดีกว่าเสียภาษีให้ สส.ชั่วแดก

#66 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:52

ทีวียังไม่มีเล่นข่าวนี้เลยแฮะ ใครเห็นแล้วบอกมั่งครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#67 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

เมื่อเช้าตื่นมาดูเจ้ปองไม่ทัน ไม่รู้ blue sky เล่นข่าวนี้หรือเปล่า
แต่ free tv คิดว่าไม่มีแน่ๆ

#68 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

ไอ้เหมียวที่บ้าน บางตัวมันก็กลัว วิ่งเข้าบ้าน แต่บางตัวมัน

ไม่กลัว แถมเดินออกมาแอบดู หน้าบ้านมันเจาะถนนอีกแล้ว

เสียงรถกระแทกพื้นถนน โคตรดัง ใครอยากดู มันเจาะ เชิญ

( ศุภราช 1 ) ตลอดสาย ประปา เพิ่งเสร็จไป ไม่กี่เดือน ครั้ง

นี้ไม่รู้มันเจาะ ....เหว..อะไร หงุดหงิด ไม่อยากถาม.....

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน