Jump to content

- - - - -

((((( ---- บ้านเมืองจะสงบได้เมื่อไรในเมื่อยังเล่นเกมส์กันอยู่อย่างงี้ ----))))

• Please log in to reply
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลาง

คนกลาง

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:18

หลังจากที่ผมเข้าดูบอร์ดนี้มาระยะหนึ่งแล้วผมสังเกตุว่าสังคมไทย

อยู่ท่ามกลางความขัดแย้ง เศรษฐกิจตกต่ำ

พอได้นายกจากพรรคเพื่อไทย ฟ้า-เหลือง-หลากสี ก็มาก่อความไม่สงบ

พอนายกจาก ปชป ขึ้นมา แดง ก็ขึ้นมา

ผมมองอย่างเป็นกลางนะครับไม่ได้ว่าใคร

เป็นธรรมดานะครับในเมื่อพรรคที่คุมเสียงไม่ใช่พรรคที่หลายคนในนี้ชอบ

แต่มันก็เป็นธรรมดาในระบบประชาธิปไตยทั่วโลกนะครับ

ดูอย่างเช่นอเมริกา เขาปล่อยให้คนที่เขาเลือกมาทำงานอย่างเต็มที่

รีพลับลิกันเขาเองก็ปล่อยให้ เดโมแครตทำงานเต็มที่

ใช้อำนาจกันทางรัฐสภา ซึ่งเป็นตัวแทนของปวงชน

ต่างชาติเองเขาก็กำลังมองประเทศไทยอยู่นะครับ

ชาติสงบ เศรษฐกิจก็ดีขึ้น นะครับ

.............................................................

#2 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

ระหว่างเศรษฐกิจของชาติกับความอยู่รอดของชาติ ผมเลือกความอยู่รอดของชาติ

#3 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:23

เค้าให้มาทำงาน ไม่ได้ให้มาโกง
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#4 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

*
POPULAR

ไอ้พวกเป็นกลางดัดจริตโลกสวยแบบคุณนี่แหละที่ผมเกลียดที่สุด ไม่ว่าไอ้หน้าไหนผมก็เห็นมันก็เข้าข้างไอ้พรรคเผาไทยเวรตะไลกันทุกคน

คุณเคยมองบ้างไม๊ว่าไอ้พรรคเผาไทยมันทำ ha อะไรบ้าง นอกจากโกงกินไปวันๆ ทำแต่เรื่อง here here ไม่เว้นแต่ละวัน จ้องแต่จะเอาไอ้ตัว here ที่มันอยู่ต่างแดนกลับมาให้ได้ มันเคยทำอะไรเพื่อประชาชนบ้างไม๊ เคยทำผลงาน ha อะไรที่มันเป็นชิ้นเป็นอันบ้างหรือยัง แล้วคุณยังจะปล่อยให้มันบริหารประเทศต่อไปในสภาพนี้มันมันล่มจมกันอีกงั้นหรอ

ถ้าคุณคิดว่าปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตยตามที่คุณว่ามา คุณกำลังคิดผิดอย่างแรงเลยหละ ขอบอกไว้เลย เพราะพวกมันไม่เคยทำ ha อะไรนอกจากทำแต่เรื่อง here here ไม่เว้นแต่ละวัน เลือกเอาละกันระหว่างความอยู่รอดของชาติกับเศรษฐกิจ

ผมเห็นด้วยตามที่คุณ sun บอก ถ้าให้เลือกระหว่างเศรษฐกิจกับความอยู่รอดของชาติ ผมขอเลือกความอยู่รอดของชาติว่ะครับ

ป.ล.ไม่ได้เข้ามาซะนาน นานๆเข้ามาทีก็ขอสักหน่อยก็แล้วกัน

Edited by Natsu_Dragneel, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:27.

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

เศรษฐกิจกำลังจะเน่า เพราะนโยบายประชานิยม(หนี้)ของรัฐบาล
กรณีศึกษาของปัญหาเศรษฐกิจประเทศแถบยุโรป ไม่เอามาเปรียบเทียบกับเราบ้างล่ะ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

กรีซก็สงบนะ จนกระทั่งรัฐบาลถังแตก ฮ่าๆๆ
We love fender.

#7 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ไม่รู้ผมคิดไปเองรึป่าวนะ ส่วนใหญ่พวกที่ออกตัวว่าคนกลางนี่ จะเป็นแดงซะเกิน 90% สงสัยออกตัวว่าเป็นแดงนี่มันน่าอายมาก

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:40

*
POPULAR

สั้นๆนะครับ สองคำถาม

"บ้านเมืองตอนนี้มี 'คนกลาง' ด้วยเหรอ"

"ตอนเลือกตั้ง 'คนกลาง' เลือกพรรคไหน"

เลือกเพื่อไทย เป็น แดง+ไพร่

เลือก ปชป. เป็น สลิ่ม+อำมาตย์

เลือก No Vote เป็น พันธมิตรฯ

คิดดีๆก่อนตอบนะครับ เพราะตอนนี้สังคมมันบ่งบอกแค่นี้จริงๆ ไม่ได้มาจากความเชื่อส่วนตัว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#9 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

ไอเหลี่ยมตายทุกอย่างจะคลี่คลายทันที

ความสงบสุขจะเกิด การแบ่งแยกประชาชนจะไม่มีอีกต่อไป

เมื่อมันยังไม่ตายก็ต้องสู้กันต่อไปแบบนี้แหละ

#10 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในชีวิตการเป็นคนกลางมักจะเจ็บตัวที่สุด
ยกตัวอย่างเพื่อมันต่อยแล้วไปห้ามมันจะเจอหมัดจากทั้ง ๒ ฝ่าย
:lol: :lol: :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#11 Nokky Hayden

Nokky Hayden

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

ชาติสงบ เศรษฐกิจก็ดีขึ้น นะครับ

.............................................................

ถ้ามองในมิติตื้นเขินแบบนี้ ก็ขอถามกลับแบบทื่อๆ ว่า แล้วใครกันที่ทำให้ชาติไม่สงบ?

[font="arial, helvetica, sans-serif;"][color=rgb(0,100,0);]www.racermaniac.com[/color][/font]

[color=rgb(47,79,79);][font="'courier new', courier, monospace;"]W e  A r e  T h e  B i k e  A d d i c t e d[/color][/font]

#12 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

พอได้นายกจากพรรคเพื่อไทย ฟ้า-เหลือง-หลากสี ก็มาก่อความไม่สงบ

ตลกละ ฟ้า กับ หลากสี เคยก่อความไม่สงบเมื่อไหร่ ไหนหาตัวอย่างมาให้ดูหน่อย
อย่ามาเหมารวม

#13 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

ให้ใช้สถาแก้ปัญหา

แล้วปูเป๋อเคยเข้าสภากี่ครั้งกันนะ

#14 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:08

ถ้าสงบ แบบห้ามวิจารณ์ ห้ามไม่เห็นด้วยกับรัฐบาล เป็นแบบนี้ไปดีกว่าครับ เพราะอย่างในสรอ.ตอนสมัยบุชนู้น เค้าก็มีประท้วงเรื่องสงครามอิรักเหมือนกัน แปลว่าถ้าปชช.ไม่เห็นด้วยกับนโยบายของรบ. ก็ต้องแสดงความเห็นได้ วิจารณ์ได้

เพราะ รบ.เป็นของคนไทยทุกคน ไม่ใช่ของคนที่ลงคะแนนเลือกเท่านั้น ยํ้าว่าเป็นของคนไทยทุกคน ถ้ารบ.นี้ไม่ทำอะไรที่หักหาญใจกันจนเกินไป เขาก็ยินยอมให้รบ.อยู่ไปจนครบ 4 ปีนั่นแหละครับ เหมือนที่ คุณอะปิ๊ดสิด พูดเสมอว่า ถ้ารบ.นี้ไม่สร้างเงื่อนไข ให้เกิดความขัดแย้ง รบ.นี้ก็คงจะอยู่ไปได้ครบถึง 4 ปี อย่างไม่มีปัญหา

ผมคงไม่ต้องบอกนะ เงื่อนไข ที่ว่าคืออะไร

แนวคิดว่า ต้องยอมให้รบ.บริหารประเทศ โดยไม่พูด ไม่แสดงออก ความไม่เห็นด้วยใดๆ และยินยอมไปตามที่รบ.ต้องการ โดยไม่ขัดขืน นั้นไม่ใช่หลักของประชาธิปไตยเพราะนั่นคือ เผด็จการ ที่ไม่ได้มาจากปากกระบอกปืนเท่านั้นเอง

ผมสังหรณ์ใจว่าจขกท.จะแอ๊บกลางมายังไงไม่รู้ กรุณาชี้แจงตนอย่างเร่งด่วนเลยท่าน :angry:

Edited by ควันหลง, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:11.

#15 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

ช่วยอธิบายนิดนึง ก่อความไม่สงบ ที่ ฟ้า-เหลือง-หลากสีทำ คืออะไรเหรอ

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:22

ดูอย่างเช่นอเมริกา เขาปล่อยให้คนที่เขาเลือกมาทำงานอย่างเต็มที่
รีพลับลิกันเขาเองก็ปล่อยให้ เดโมแครตทำงานเต็มที่
ใช้อำนาจกันทางรัฐสภา ซึ่งเป็นตัวแทนของปวงชน
ต่างชาติเองเขาก็กำลังมองประเทศไทยอยู่นะครับ

ถึงจขกท.

หากคุณเริ่มต้นเปิดตัวก็ "โกหกตอแหล" ได้แม้กระทั่งตัวเอง

ความน่าเชื่อถือของคุณจบตั้งแต่กระทู้แรกนี้แล้วครับ

เปิดตัวทีไรเป็นต้องโกหกทุกคน ไม่มีเว้นแม้สักคนที่เข้าบอร์ดมา

อยากถามจขกท.ว่า "เป็น สันด-นหมู่คณะ กันหรืออย่างไร"ครับ?

gladiator 1.jpg

#17 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#18 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:42

ที่ว่ากลางนี่คือ "กลางทุ่งนา" ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ย

ปล.ยืมภาพจากเน็ตครับ

#19 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

พอนายกจาก ปชป ขึ้นมา แดง ก็ขึ้นมา

:D เข้าใจเลือกใช้คำจริงๆ คนกลาง ทำให้ ม็อบแดง ดูสงบเสงี่ยมดี

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#20 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:47

ถ้าคนกลางจริงลองอธิบายให้ฟังทีว่าตอนมาร์คเป็นายก มาร์คผิดอะไร เสื้อแดงถึงได้ตามราวีแทบจะฆ่ากัน

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#21 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

เสียหมาล่ะงานนี้ อยู่ดีไม่ว่าดี

ผมบอกให้ง่ายๆเลยนะ คนเราถ้าไม่พูดก็ไม่มีใครรู้ว่าโง่หรอก
ทีหลังคิดอะไรยาวๆหน่อยนะครับ ตอบคำถามเขาได้ไหมล่ะคราวนี้

แล้วใครกันที่ทำให้ชาติไม่สงบ?
ถ้าเป็นผมล่ะก็ดำดินหนีไปแล้วเจอคำถามนี้
แต่ผมจะตอบว่า ก็แม้วไงล่ะ หรือใครจะกล้าเถียงว่าไม่จริง

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#22 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:31

ไม่มีตรงกลาง ระหว่างความดีและความเลว
เลือกเอาซักข้างเถอะ

#23 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:39

สะอึกเลย เจอกระทู้นี้
กำลังเล่นเกมส์บนมือถือเพลินๆ เลย -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#24 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:25

หลังจากที่ผมเข้าดูบอร์ดนี้มาระยะหนึ่งแล้วผมสังเกตุว่าสังคมไทย

อยู่ท่ามกลางความขัดแย้ง เศรษฐกิจตกต่ำ

ถามกลับ ว่าในฐานะที่คุณเป็นคนไทย คุณจะนั่งดูอย่างเดียวรึ คิดเป็นไหมครับว่าอะไรกำลังจะเกิดขึ้นกับประเทศ
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#25 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

เบื่อหวะ พวก คนกลางหว่างขา ขี้ข้าทักษิณ

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#26 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:42

ผมมองอย่างเป็นกลางนะครับไม่ได้ว่าใคร

เป็นธรรมดานะครับในเมื่อพรรคที่คุมเสียงไม่ใช่พรรคที่หลายคนในนี้ชอบ

แต่มันก็เป็นธรรมดาในระบบประชาธิปไตยทั่วโลกนะครับ

ที่อเมริกา ข้างไหนชนะเลือกตั้งก็ไม่เดือดร้อน แต่ที่นี่คนที่แพ้เลือกตั้งเหมือนแพ้สงคราม ถูกยึดทุกอย่าง เสรีภาพในการชุมนุม เสรีภาพในการพูด เสรีภาพในแสดงออก เสรีภาพในรับฟังข่าวสารทางฟรีทีวี เสรภาพที่เท่าเทียมกันในการเข้าถึงตำแหน่งในราชการ ตำแหน่งในรัฐวิสาหกิจ การเข้าถึงกองทุนหมู่บ้าน กองทุนเอสเอ็มแอล การเข้าถึงงบประมาณพัฒนาท้องถิ่น การเข้าถึงการทำธุรกิจที่สุจริต การประมูลงาน ทุกๆอย่างถูกแบ่งแยก เลือกปฏิบัติอย่างสมบูรณ์แบบ ชนิดเรียกได้ว่าอยู่คนละประเทศ ประเทศหนึ่งขนะสงคราม ได้ทุกอย่าง ประเทศหนึ่งแพ้สงครามเสียทุกอย่าง แล้วจะไม่ให้เรียกว่ากำลังทำสงครามกันหรือ เพื่อให้ได้ในสิ่งที่ควรจะแบ่งปันกันมากกว่าแต่มายึดเอาไว้ให้แต่พวกเดียวกัน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#27 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:44

อย่าใช้เลยมุขเป็นกลางอ่ะ มันตกไปนานแล้ว เขาจับได้หมด ไม่รู้ตัวอีกเหรอ

-_- -_-

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#28 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:45

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#29 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:01

สรุปแบบง่ายๆครับ จะได้ตรงประเด็น ก็คือ ถ้าใครมาบริหารประเทศก็ยกประเทศให้พรรคนั้นไปเลย 4 ปี จะทำอะไรก็ได้ ประชาชนโปรดอยู่ในความสงบ ประเทศจะได้ไม่มีปัญหา

Edited by korkang, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:02.

#30 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

คนกลางจริงๆ ไม่มีหรอก มีแต่พวกที่ไม่กล้าแสดงออกเท่านั้นว่าอยู่ฝ่ายไหนแต่มาพูดว่าเป็นกลาง

อีกอย่าง การไม่เห็นด้วยกับนโยบายและการบริหารงานของรัฐบาลเป็นเสรีภาพที่ประชาชนสามารถแสดงออกได้ตราบเท่าที่ไม่ได้กระทำผิดกฎหมาย แล้วที่ให้โอกาสรัฐบาลพิสูจน์ฝีมือมาหนึ่งปีแล้วก็แสดงให้เห็นว่าการทำงานห่วยแตก แถมพยายามหลีกเลี่ยงกลไกการตรวจสอบจากอีก อย่างนี้จะไม่ให้แสดงความเห็นแย้งได้อย่างไร

อีกอย่างหนึ่ง จำใส่หัวไว้ด้วยว่าคนที่เลือกตั้ง สส. นี้เขาเลือกให้มาทำงานให้ประเทศชาติ ไม่ได้ให้สิทธิเด็ดขาดกับพวกมันไปปู้ยี่ปู้ยำประเทศยังไงก็ได้

#31 sugary

sugary

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:08

ถ้าเรื่องการเมือง คนที่อ้างตัวว่าเป็น "คนกลาง" คือคนที่แยกไม่ออกระหว่างความดีกับความเลว

Edited by sugary, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:09.

#32 เพื่อใคร

เพื่อใคร

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:16

ชาติสงบ เศรษฐกิจก็ดีขึ้น

วลีนี้ใช้กับ เหตุการปัจจุบันนี้ไม่ได้

เพราะ ถ้าสงบ เขาก็กินกันอย่างสงบเงียบ

แล้วเราก็จะเดินตามรอยกรีซน่ะครับ

หายนะจะมาเยือนทุกคน

#33 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

จขกท.บอกว่า "หลังจากที่ผมเข้าดูบอร์ดนี้มาระยะหนึ่งแล้วผมสังเกตุว่าสังคมไทย

อยู่ท่ามกลางความขัดแย้ง"

ถ้าคุณสังเกตจริงรบกวนบอกผมหน่อยได้มั้ยว่า "ตัวต้นเหตุ ของความขัดแย้ง" คืออะไร หรือใคร

คุณกล้ายืนยันหน่อย ผมจะได้ดูว่าคุณ "กลาง" จริงมั้ย....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#34 analog

analog

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

แดงมาแต่ไกล -_-

#35 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ผมไม่เคยเป็นกลางกับคนเลวๆ ครับ

แล้วผมก็เป็นคนที่เลือกข้างครับ

ผมเลือกที่จะเคารพ "ในหลวง" อย่างไม่มีข้อสงสัยครับ

#36 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

คนกลางที่เป็นขี้ข้าทักษิณ กูไม่เป็นดีกว่าคนกลาง เพราะไม่ทำอะไรถึงเวลาก็เป็นขี้ข้ามีหน้าที่จ่ายภาษีให้คนโกงบ้านเมืองเอาไปตั้งตัว ไม่ต่างกับควายเลยวะ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#37 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ก็เห็นรบ. ได้ทำงานมาเต็มๆ 1 ปีแล้วนี้ มีอะไรที่ดีขึ้นกว่าเก่าหรือเปล่า พอจะโดนตรวจสอบก็มา ข้ามาจากการเลือกตั้ง มีเสียงข้างมากในสภา
ที่โกงๆกัน ก็ทำอะไรไม่ได้ แล้วแบบนี้ต้องทำยังไง ปล่อยผ่านไปหรือ :lol:

#38 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

อยากเล่นบทพระเอก...อีโธ่เอย
โน้น...กลับไปเป็นตัวตลกเหมือนเดิมเถอะ

#39 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:44

เหอๆ ... โลจิน ใหม่ โดน สลิ่มรับน้องซะ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#40 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

รัฐบวมเอาเงินภาษีของคนทั้งชาติ ไปแจกเควี่ยเผาเมืองคนละ 8 ล้านก็ต้องปล่อยไป 4 ปีเหรอ..

เครๆๆ กลางก็กลาง :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#41 ชาติ ณ.รังสิต

ชาติ ณ.รังสิต

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

โธ่ พ่อคนกลางข้างใข่...

#42 ชาติ ณ.รังสิต

ชาติ ณ.รังสิต

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

โธ่ พ่อคนกลางข้างใข่...

#43 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

"บ้านเมืองตอนนี้มี 'คนกลาง' ด้วยเหรอ"

"ตอนเลือกตั้ง 'คนกลาง' เลือกพรรคไหน"

คิดดีๆก่อนตอบนะครับ เพราะตอนนี้สังคมมันบ่งบอกแค่นี้จริงๆ ไม่ได้มาจากความเชื่อส่วนตัว

ก็ไม่ไปเลือกตั้งไงคับ เำพราะคิดว่าเลือกใครไปมันก็เหมือนกันหมด ไม่รู้จะไปเลือกทำไมให้เสียเวลา

มันเลยเป็นที่มาของการวางเฉยเมื่อเห็นนักการเมืองโกงนั่นละ เพราะใครๆเขาก็โกง

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#44 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

ถ้าแยกแยะระหว่างดีกับเลวไม่ออก อย่าเป็นเลยคนกลางน่ะ เป็นคนกลางใจแดงเต็มตัวไปเลย จะได้อวยปูได้เต็มที่ไม่ต้องแอบๆ

#45 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ในสภาวะวันนี้ ถ้า

เจองูกับคนกลาง

ผมเลือกตีคนกลางก่อน :D

Edited by pream, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15.

#46 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

คนกลาง คนใหม่ เพื่อน เฮนไต๋ นั่นเอง

บริหารไปสิ ใครจะว่าไร แต่ต้องตรวจสอบด้วย
ไม่ใช่ทำงานโง่ๆ โกงๆ แล้วไปแทรกแซงองค์กรตรวจสอบ
ฝ่ายค้านถามอะไร ก็ไม่ตอบ บ้าอ่านโพย แล้วมีลูกสมุนมาอวยพร

บ้านเมืองเจริญล่ะ
เจ้าของกระทู้อย่าไปไหน มาตอบความเห็๋นเพื่อนสมาชิกด้วย
อย่าป๊อด..

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#47 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

ผมไม่ได้ไปเลือกตั้งเลย ครับ --"

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#48 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

แล้วไงครับ !!!!

เท่าที่เป็นอยู่ในสังคมปัจจุบันนี้ มีอะไรที่เราไม่ยอมรับนายก"เลี้ยงไก่"ตรงใหนหรือ
สิ่งที่พวกเราไม่ชอบ ไม่พอใจ ไม่ได้เกิดจากการเสี้ยม จากใคร เพื่อใคร และ ประโยชน์ของใคร
โดยที่ประเทศต้องมารองรับความฉิบหาย จากการเห็นแก่ตัวของคนกลุ่มใด

คุณอาจจะคิดในแง่บวกว่า เมื่อมีเสียงข้างมากเลือกเข้ามาแล้ว สังคมต้องยอมรับ ก็ใช่
พวกเราก็ยอมรับ แม้อาจจะเห็นจุดอ่อนในเสียงข้างมาก และ อาจเห็นต่างบางประเด็น ตามครรลอง ปชต
แต่เราก็ไม่เคยเผา เราไม่เคยฆ่า เราไม่เคยเหยียบย่ำสถาบันพระมหากษัตริย์ เราไม่เคยตั้งเขตพื้นที่ยึดครอง
โดยใช้สัญลักษณ์แห่งสี ประหนึ่งเป็นการแยกการปกครอง

เมื่อเสียงข้างมากเข้ามาปกครองประเทศ คุณต้องการอะไรจากเสียงข้างมากนั่นล่ะ
ความ "สงบสุข" หรือ โดยที่เสียงข้างมากยังไม่เข้าใจคำว่า"สงบสุข"อย่างนั้นหรือ
การเดินหน้าของประเทศหรือ ทั้งที่คุณก็เห็นว่าการพาประเทศเดินหน้าของเสียงข้างมาก
เป็นการลากพรรคพวกตัวเองขึ้นแสวงหาผลประโยชน์จากอำนาจ แล้วไล่ทำร้ายสังคมอื่น ที่ไม่ใช่พรรคพวก
ซึ่งเห็นต่างตามวิถี ประชาธิปไตยโดยใช้อำนาจแห่งเสียงข้างมาก และ แอบอ้างความชอบธรรม ที่คุณมอบให้ด้วยความภูมิใจ
คุณคิดว่าสมควรหรือไม่

คุณสามารถทำให้เสียงข้างมากสลัดต้นตอแห่งปัญหาทั้งมวลออกได้ไหม คนที่ชื่อ ทักษิณ ชินวัตร คนนั้น
คุณทำให้ประเทศนี้มีรัฐบาลเสียงข้างมากที่เป็นเอกเทศ ปราศจากการครอบงำโดยทักษิณได้ไหม
ทั้งรัฐมนตรีขี้ข้า เสนาไพร่ ต่างแสดงตัวชัดเจน โดยที่คุณ และเรา ไม่สามารถปฎิเสธได้
ในเมื่อคุณเองรู้ดีอยู่แก่ใจว่า ทักษิณ ชินวัตร คือต้นตอแห่งความแตกแยกทั้งมวล
หยุดแก้ผิดให้ทักษิณ ชินวัตร คนนั้น หยุดเอื้ออำนาจให้ครอบครัวชินวัตร แล้วกลับมาเป็นรัฐบาลแห่งเสียงข้างมาก
อย่างทรนง

คุณสามารถทำให้รัฐบาลเสียงข้างมากของคุณ เอาจริงเอาจัง กวดขันลงโทษ กับมวลชนที่เป็นทั้งฐานเสียงของพวกเขา
และเป็นทั้งพวก" ริยำจาบจ้วงล้มเจ้า "ได้ไหม ทำไมรัฐบาลเสียงข้างมากของคุณถึงปล่อยปละละเลยให้พวก"มันเหล่านั้น"
เหยียบย่ำทำลายหัวใจของพวกเรา หรือรัฐบาลเสียงข้างมากของคุณ มีส่วนรู้เห็นในเรื่องนี้ด้วย เพราะเราเห็นแกนนำคนสำคัญ
ที่มีบทบาทในการจาบจ้วง ล้มเจ้า ดำรงอยู่ในรัฐบาลเสียงข้างมาก และต่างมีบทบาทในการบริหารประเทศนี้

ทั้งหลายทั้งปวง
หากรัฐบาลเสียงข้างมากของคุณไม่สามารถ ปลดปล่อยตัวเอง ให้ควรเป็นไปตามครรลอง
ของเสียงข้างมากผู้ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตยและประเทศชาติ โดยมีพระมหากษัตริย์เป็นพระประมุขได้
คุณก็อย่าสงสัยเลยครับ ว่าทางออกของสยามประเทศ จะอยู่ตรงใหน

ผมไม่ต้องการให้มาร์คขึ้นมา ทั้งๆที่ผมมองว่าด้วยความสามารถของมาร์ค นำพาประเทศไปได้ทั้งหมด ทั้งคุณ
ทั้งผม ทั้งพวกมันเหล่านั้น แต่ผมก็ไม่ต้องการอำนาจที่ยังอิงโดยแม้ว และจะยังคงรู้สึกเช่นนี้เสมอ

และหากคุณยังไม่เข้าใจ
บางที พวกเราที่เป็นประชาชนทั้งหมด ต้องยอมรับชะตากรรมถอยหลังลงคลอง เพื่อที่จะได้ซึมซาบความเข้าใจ
ระหว่าง คุณ เขา พวกเรา และ ควานหาความเป็นประชาธิปไตยกันใหม่ ที่เป็นของพวกเราจริงๆ ที่เกิดจากจิตใจของพวกเราจริงๆ
ไม่ใช่การเสี้ยมให้มอง เสี้ยมให้คิด อย่างที่พวกเผาเมืองกระทำ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#49 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

เข้าใจนะครับว่า
เลือกมาแล้วก็อยากให้อยู่กันแบบอดทนกันไปไม่อยากให้ใครออกมาไล่ใคร
ไม่พูดถึงอดีตแล้วกันนะครับ ว่าใครเคยไล่ใครยังไง
ผมขอถามแค่สองข้อกับการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมาสำหรับคนกลาง
ว่าออกมาใช้สิทธิเลือกตั้งหรือไม่ และเลือกด้วยเหตุผลอะไร
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#50 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

กลางแบบนี้ ผมว่าจะออกไปทาง กลางหว่างไข่แม้วซะมากกว่านะครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน